الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة فلياد بالله من البدع الضلالة اللهم أمين لوزان قد كيماني كما ملذو سكيا متنغوليزي ومحاضره كما بانواني يا محاضرة لأمهيم وإتكاد صحيح na kwa utangulizi wa muhadhara huu tungependa kuelezea kwanza kwa nini muhadhara huu baadhi ya sababu amezitaja mtangulizi kwamba ni ile hali ambayo inajitokeza leo waislamu hasatan kuyumba mno juu ya msimamo ya itikadi zao walizonazo kiasi ambacho leo utamkuta mtu anahama katika dini kama vile anavyohama nyumba kuna ambao wanahama ndani ya madhehebu ya kiislamu au yanaodaiwa mengine kuwa ni ya kiislamu na kuna wanaohama uislamu kabisa kuingia katika itikadi nyingine ambayo ni potovu zaidi kuliko hiyo itikadi aliyokuwa nayo yeye ambayo alidhania kwamba ni uislamu lakini kumbe ni itikadi ambazo zimebeba jina la uislamu wakati hazikuwa ni za kiislamu kuna waislamu leo kuna baadhi ya maeneo wanatoka katika uislamu makundi kwa makundi wakati matarajio katika dini yetu kwamba watu waingie katika uislamu makundi makundi kama vile walivyobashiriwa mtume sal llahu ali wa kwamba wataingia watu katika dini makundi makundi tume kabla ya kufaa kwake alibashiria hivo kwamba watu wataingia katika uislamu makundi kwa makundi lakini sasa mambo yamekuwa kinyume chake wanatoka katika uislamu makundi kwa makundi tumewahi kufanya misafara sehemu za mikoa ya kilimanjaro huko una maeneo hasa unaambiwa likuwa asili yake ni waislamu watu lakini leo walio wengi wametanasar wamekuwa manasara mtu yeye alikuwa muislamu au baba yake alikuwa mwislamu akageuka na sababu zinawageuza ni zile zile tu za udhaifu wa imani unyonge wa kutokuwa na itikadi sahihi na udhaifu wa kifedha wa mali kiuchumi pia unakuwa ni sababu ya kuwaingiza watu katika dini kotovu kwa hiyo iko haja ya kuzungumza hasa ni nini itikadi sahihi na umuhimu wake vile vile katika jumla ya sababu ambazo zimepelekea kufanya muhadhara huu kuna watu ambao leo wamejitokeza ndani, ndani ya safu ya uislamu na watu wanaojinasibisha na madhehebu ya kiislamu kwamba iko haja sasa waislamu wanaona kwamba eti moja ya sababu ya kudhofika ni huu mtengano wa kifikra na kimadhehebu na ikhtilafu zilizope kwahiyo iko haja kwamba tuwe kitu kimoja madamu sote ni watu wa la ilaha ilallah basi tuwe kitu kimoja kwa nini tutengane kuwe na madhehebu haya madhehebu haya sskiti ya watu, watu hawa kwa nini tusifanye mambo yetu kiumoja umoja na wamekuwa na msemo katika lughaya kiarabu sb faliyadhuru baduna bada fima htalafna fihi walinataawanu ala ma tafakna aleihi tusameheane juu ya hizi ikhtilafukhtilafu tulizokuwa nazo Tua, tusameheane kila mmoja afanye vile anavyofanya haidhuru lakini tushirikiane angalau kwa yale mambo ambayo tunakubaliana kwa hiyo jambo la msingi wanasema tunalokubaliana ni la ilaha ialla kwahiyo tushirikiane katika la ilalla hakuna haja ya kukhtilafiana maneno haya hasa yanaenezwa na maadui wa sunna na nyiye mtawasikia kukitia, kitabu, mawaidha, soteni, Allah, utwini, kwa kupitia vitabu mawaidha unazungumza sisi sote ni la ilahilallah tuweni kitu kimoja kwa hiyo hakuna haja ya kugombana sisi mashia wanasema ndio ambao wanarowiji wanaeneza maneno haya sisi ni madhehebu tu kama yalivyo madhehebu yenu nyinyi manne madhehebu ya kiabu hanifa madhehebu ya kimaliki madhehebu ya kishafii dhehebu ya kihambali ki basi na sisi madhehebu yetu ni jafari ya kifikhi kwa hiyo ki ni masala ya madhehebu ya kifikhi tu kwahiyo tushirikiane tu kitu kimoja kwa hakika hili ni neno nzuri na hasa pale ambapo wazungumzaji hulitilia ndani yake tauthiki ya aya yani msisitizo wa aya za qurani zinazohimiza umoja wa islam kama vile watasimu wa bihablillahi jamian wala tafaraku shikamaneni na kamba ya mwenyezimungu nyote kwa pamoja na wala msitengane kwwkuambia bwana kwanini tunatengana kwanini uadui tuweni madamu sote tu katika kamba ya mwenyezimungu la ilaha ilallah basi tuwe kitu kimoja kwa hakika maneno ambayo twasema ni sumu iliyotiwa ndani ya asali utairamba mara moja mara mbili utaona ntamu utaramba tena mara tatu mara nne kumbe ni sumu baridi imetiwa ndani yake inakumaliza bila wewe kujua lengo la madhumuni ya watu hawa ni kuwataka watu watoke huko walikotoka wawaingize kwenye madhehebu yao potofu watu wakishacha yale yao basi waingize kwa nembo hii wanaodai kwamba ni ya la ilaha allah kwa hakika wito huu umepata sikio kwa nini kwa sababu leo vijana wengi na nnazungumza hapa mjini tanga wameshika mwenendo huu hivi sasa naone na hii imewapa nguvu sana mashia kwa sababu sasa wameanza kuingia mpaka kwenye mitaa ya wasuni kujenga misikiti nimepita ssahivi na kijana mmoja nimekuja naye naambia angalia ul shehe msikiti wa mashia huko hapa ndani ya safu za wasum shia zamani ilikuwa ni wito wa wahindi ilikuwa ni madhehebu ya wahind mtu ukiwash maanake ni muhindi bohora maanake ni muhind yako madhehebu yamekuja hapa yamejishughulisha na, na biashara watu wake wafuas wake hawakufanya dawa lakini sasa imekuja sasa ni damu kutoka kwenye serikali matajiri unaone kwamba iko haja sasa ushia kuupenyeza kwa wenyewe hasa wenye nchi wa afrika ili wapate kuwa mashia golo kwa hiyo matokeo yake ni haya sasa tunaona tumeingiliwa na misikiti ya mashia mimi sisiiti misikiti kama ni misikiti basi ni masjidi dhorar kwa nini kwa sababu hawa watu wanajiita waislamu lakini watu wa dini nyingine wamevaa vazi la uislamu lakini watu wadini nyingine hasara ilioje kwa mwislamu ukaingia kwenye dini hii potofu kwa nembo ya uislam nembo ya madai ya lailaha ialla kwa hiyo huu muhadhara insha Allah, ni muhadhara ambao si mgeni kwa hakika mshawahi kuutoa bali mshautoa kuseheu yingine lakini kila siku upata faida ya mambo mapya kuyaingiza katika muhadhara ni kama vile upishi wa pilau tena mona no, pilau iko nyingine ya samaki nyingine ya nyama nyingine pilau ya, ya viungo vingi basi yategemea ni wapi tunayazungumza haya maneno eh, na ni watu gani ambao tunawakusudia bila shaka hata waliosikia muhadhara huu inshallah watapata faida mpya juu ya yale ambayo tumeyasema aib tukizungumza ndugu zangu tunaingia kwenye mada kwamba neno itikadi <coughs> hili neno nataka ufafanuzi kwamba aqada neno ambaye Kwa asli yake ni neno la kiarabu aqada yaidu aqdan au uqdan halafu linakuja neno tiqadi kwamba lina asli ya neno tendo liliopita aqada yaqidu hili neno aqdi ni wanaita katika neno la kiarabu ni luzumi shei kukilazimisha kitu au takid au kukisisitiza na neno hili limekuja kujilazimisha na kitu kusisitiza kutokana nniile tendo aqada yaido uqda au aqdi ni fundo fundo ukifunga kamba fundo ni kwamba unaisisitiza ile kamba ishikilie ima nkitu au yenyewe pia isipate kufunguka unaitia fundo kabisa isipatench ya mbili ukazifunga ukafunga fundo ni kwamba utakizi wataka ziimarike ile kamba iimarike kwa hiyo kunatokana na neno hili wanasema katika lugha ya kiarabu na hata pia utakuta ndoa hizi tunasema kuna kitu kinaitwa akdi pale tunapokaa na bwana harusi na walii eh, anamfungisha ndoa inaitwa akdi fundo maf- mafungamano baina ya mke na mume fundo gumu lile la kuimarisha uhai wao wa ndoa kwa hiyo imeitwa aqdi kwa maana hiyo pia kwamba aqdi ni kitu kilicholeta pande mbili zikafungamana zikawa kitu kimoja haya maneno ya lugha ki ya kiarabu asli yake lakini kiistilahi ya kisheria wanasema maana ya akdi au itiqad ambayo kiswahili ndio kimechukua tena neno itikadi natokana neno itiqad wanasema maana yake ma yacqidu aleihi القal- qalbu lmari wa yajzimu bihi. bihi min umuri dini ni yale ambayo anayafungamanisha mwanadamu moyoni mwake mtu anayafungamanisha moyoni mwake na anayafanya ni sehemu ya dini yake anayatia moyoni akayafunga kabisa wayajzimu bihi akawa anayaamini kabisa kwamba ndiyo sahihi eh, min umuri dini katika mambo ya dini jambo lolote analolifungamanisha mtu moyoni akaliamini akalikubali basi hilo linaambiwa ni itiqadi au aqdi katika lugha ya kisheria katika mambo ya dini sasa hapa hatujazungumza ni sahihi au siyo sahihi ni kwamba jambo lolote natoa mfano wa jambo lolote ambalo mtu anaweza akaliitakidi katika moyo wake kwamba si lazima liwe n sahihi lakini ye kalilazimisha moyoni e analikubali analikiri kwamba hili ndilo hasa ndiyo sahihi ni mtu kuamini mfano kwamba kitu fulani ndio mungu wake kitu kama vile jiwe au mti au maiti kaburini au pango unaona anaamini kwamba nijiwe hilo sasa hata umwambie kitu gani moyo wake ushalikubali hilo inakuwa vigumu kumtoa pamoja na kwamba huko uwezekano wa kumtoa kwenye itikadi hiyo akiufungua moyo kukubali hoja lakini inakwenda kwamba anaona ni jambo kalilazimisha moyoni hili jiwe ndiyo mungu huyu mwanadamu kiumbe ndiyo mungu basi hiyo ni itikadi yake unaona anakuwa ni sehemu ya maisha yake ya kila siku anaamini hivyo sasa hapa ndio tunapopata mfano tofauti ya waislamu na wasioislamu itikadi sahihi na isiokuwa sahihi kwamba itikadi sahihi juu ya mungu kwamba mwenyezi mungu ni mmoja aliye mbinguni ambaye hakuzaa wala hakuzaliwa wala hakufanana na chochote ni allah subhanawataala kwa yule mwenye kuamini sifa za mungu hizi za aliyetukuka alikua mbinguni basi anaambia huyu itikadi yake kuhusu mungu ni sahihi ama huyu mwenye kuamini jiwe ndio mungu kiumbe au mti kuwani mungu au maiti kaburini kuwani mungu au nabii kuwani mungu naona huyo anaambiwa itikadi yake siyo sahihi pamoja na kwamba kailazimisha moyoni kaifunga kaikubali twasema kwamba itikadi hii siyo sahihi nukta nyingine ndugu zangu chimbuko la itikadi kwanza tuangalie chimbuko la itikadi kwa ujumla kwamba mwanadamu kuna ambao wanakuwa na itikadi kutokana na fikra na mawazo za watu wao waliotangulia baba yake aliamini ya hivyo kwamba huu mzimu ni mungu kwa hiyo karithi kutoka kwa baba zake na mbabu zake watu wanaabudu m- mzimu na yeye anakwenda hivyo ili kwa upande wa watu wasiona hitikadi sahihi kwamba hilo ni chimbuko la itikadi kwake e sos naona mwelekeo wake wa itikadi ni wazazi wake mababu zake waliamini hivyo kwa hiyo moyo wake umekubali kwamba mababu alikuwa wakiabudu mzimu na wakiabudu mti mawe jiwe basi kwa hiyo chimbuko lake ni rai za wazee waliopita na aghlabu itikadi zisizo sahihi aghlabu twasema mara nyingi inakuwa ni mawazo ya waliopita mababu wazee waliopita non maadamu watu waliamini kwamba hapa pana, pana mzimu basi sisi kizazi kipya tunakuja tunaabudu hivyo au maadamu hili kaburi la babu lina hadhi fulani ya kutuondolea shida zetu na nini wazee walifanya matambiko hapa basi watu wanafuata hili ni chimbuko tuasema ni mfano wa machimbuko ya itikadi zisizokuwa sahihi ama waislam mtu akishajibebesha jina la uislam jama ajue kwamba pia naye ana chimbuko la itikadi sahihi masdar ni wapi atapata chemuchemu za itikadi sahihi wanachuoni ahlusunna waliofuata mwenendo wa bwana mtume wanasema chimbuko la itikadi sahihi katika uislamu ni chemuchemu mbili ni qurani na sunna ya bwana mtume bwanamtume salllahali wsala na haya yamebainishwa katika maandiko ndani ya maandiko anayohitakidi waislamu kwamba ni ya mwenyezi mungu yani qurani nkatika maandiko aliyoyasema bwanamtume kuwa ni suna ya bwanamtume neunu sbhnata katika aya nyingi katika ran yanabainisha kwamba machimbuko ni mawili mfano nisaaya 59 anasema faintanazatum fi sheii faruduhu ila llahi wrasul kizozana juu ya jambo basi lirejesheni eyeziungu na nni na mtume hakuna lirejesheni kwa, kwa mababu lirejesheni kwa fikra zenu nafsi zenu kaeni mtafakari muone lipi ambalo litakuasa mkizozana juu ya jambo rejesheni lirejesheni jambo hilo kutoka kwenye chemuchemu za usahihi ni qurani na nini l wanacuon kurejea kwa mwenyezi mungu na kwa mtume ni pale walipokuwa masahaba wako pamoja na mtume walikuwa wakirejea kutoka kwa mtume akiwaletea wahi kutoka mbinguni akiwamwomba mola wake akileta mwenyezi mungu kiterahefusha qurani halafu kwa mtume ni yeye mwenyewe kujibu baadhi ya fatwa na maswali yanaoulizwa sasa baada ya kufa kwake wahi umeshakatika kwa hiyo waislamu wanarejea kwenye wahii ambao umeshakatika qurani iko tayari na kwa maneno na vitendo walivyofanya bwana mtume vinavyoelekeza dini ambavyo wanachuoni wanaita ni sunna zake kwa hiyo muislamu hatoki kwenye viwili hivi na bwana mtume salllah l wa salam amebainisha kwamba mimi jama tarattu fikum amraini nimewachieni mambo mawili lan tadillu abada ma bihi ma nimewachieni mambo mawili hamtopotea milele pindipo mkishikamana navyo akataja kwa uwazi kabisa kitabu kitabullah wa sunnati kitabu cha mwenyezi mungu na mwenendo wangu kwa hiyo ili tusipotee tusiingie kwenye itikadi potovu tusielekee mwelekeo waovyo tushikamane na haya mawili yaliyotuachia bwana mtume ambayo ni kitabu na nini jama na sunna ya bwana mtume salallahu aleihi wasalam vile vile katika jumla ya maana ya kufuata mwenendo wa m- m- m- nini qurani na sunna ya bwana mtume kuna kitu cha ziada hapa chatakiwa kiwekwe kwetu sisi tunaosema tuko katika msimamo na itikadi sahihi kwamba kuwe na kufuatwa qurani na sunna kwa ufahamu wa wema waliotangulia masahaba na tabiii wale ambao twasema ni kizazi bora alichokibashiria bwana mtume hiki lazima tukitie tukiongeze tuwe na itikadi sahihi kwa mujibu wa qurani na sunna ya bwana mtume kwa jinsi walivyofahamu wema waliotangulia ambao masahaba na wema waliotangulia baada ye hapo wanachuoni wanaita ni vizazi vitatu bora thalatha quruni mufadala vizazi hivyo ni vile vilivyobashiriwa na bwana mtume sas pale waliposema hairu lquruni qarni eh? vizazi vilivyokuwa bora ni h kizazi changu mimi humma lladina yalunahum. yalunahum kisha wale waliofuatia baada ya hao kisha wale waliofuatia baada ya hao kwa hiyo hawa wanasema kwa sababu waliishi na bwana mtume watakuwa wanaelewa zaidi qurani kuliko sisi kwa nini kwa sababu wameishi na matukio na kuelewa sababu za kushusho aya hii imeshuka kulitokea kitu fulani aya hii imeshuka kutokea kitu fulani kumesababishwa kitu fulani kwa hiyo wanakuwa na ufahamu wa karibu zaidi kuliko tulivyofahamu sisi hasa ukizingatia kwamba ye mwenyewe mtume slla mekiita kizazi cha masahaba na waliokuja baada y hao waliokuja baadaya ao kuwani kizazi bora wanachuona wana nafasiri ubora wao unatokana na kwanza kuishi na bwana mtume sallalsaa wana heri na fadula kubwa kuliko sisi pili kuishi naye kwa maana ya kupokea eh? chemuchemu hizi za, za, za, za, za, za, za kheri ambazo ni wahi urani na sunna ya bwana bwanamtume salllahu alihi wasalam hapa nasema ni muhimu kuongeza kitu hiki kwa sababu gani kuna ambao wanaojinasibisha na uislamu nao pia wanasema hivyo hivyo kwamba sisi tunafuata qurani na sunna lakini si kwa ufahamu wa wema waliotangulia kwa ufahamu wao kwa jitihada na rai zao na wengine wanajidai pia kwamba etu wanafuata qurani na sunna lakini baadhi ya sunna nyingi wamezikataa kwa sababu zienda kinyume na zile itikadi zao walizozijenga wao ambazo hazikuwa na mashiko ya, ya, ya machimbuko ya qurani wala sunna ni kwamba waliunda itikadi halafu wakaangalia hadithi kuna hadithi imekwenda kinyume na itikadi basi wameikataa sisi twasema itikadi zetu zinajengwa kutokana na viwili hivi vizito viwili kama alivyoviita bwana mtume qurani na suna yake kwa hiyo sisi tutakuwa tuaamini twafuata yale yote yaliyokuja katika qurani na sunna iwe ni itikadi au matendo kwa ujumla yetu masala ya kifiqhi muamala kwa ujumla baina yetu wanadamu yyote yatakuwa chimbuko lake kutoka kwenye qurani na sunna na jinsi wema walivyofahamu sunna hizo lakini hatukanushi sisi sunna hasa kama ikiwa sunna imethibiti hapa yatakapia maelezo ya ziada juu ya makundi baadhi mapotovu ambayo yamejinasibisha na uislamu mfano kundi la mashiamasharia wao mbele ya watu wa watasema tu kwamba sisi pia twafuata qurani na sunna lakini kumbe wao tafsiri ya sunna wao sio hii tunaohifasiri sisi sisi sunna twasema ma usnida ila nabii sal lahl w min qaulin au fili au takriri kila kilichoegemezwa kwa bwana mtume iwe ni kauli au matendo au mambo maneno na matendo yaliyofanywa na masahaba mbele yake yeye ya akayakubali wanaita takriri kwa sheria ya kiislamu pia nayo anahesabiwa ni kama vile ni, ni ya bwana mtume kwayo anahesabiwa kuwa ni sunna hawa mashia jamaa sunna wameipanua wametoka kwenye wigo huu wao wamesema sunna ni kauli pia na matendo ya ahlu lbeiti watu wa nyumba ya bwana mtume kwa maana nyingine wanasema ya maimamu imekuta moja ya kitabu chao wakizungumza aya hatamki kwa matamanio yake sisi twafasiri aya hii wema waliotangulia wanafasiri anakusudiwa mtume hapa wama yantiku ani lhawa in huwa ila wain yuha hatamki kwa matamanio yake sisi, hana anachotamka ila ni wahi anaoteremshiwa kutoka mbinguni wanasema hapa makusudio yake pia wanaingia maimamu wetu kumi na mbili hawatamki kwa matamanio yake mayao ina maana analolisema imamu katika maimamu wao basi ni wahi kutoka mbinguni vile vile kwa hiyo ndio maana utakuta vitabu vyao vimejaa sana maneno ya maimamu kumi na mbili kuliko maneno ya bwana mtume hasa kwa kuzingatia maneno ya bwana mtume yamepokewa na watu ambao wao wanaitakidi ni waovu makafiri kama vile abu hureira au mama aisha radiallah nha kwa hiyo mbadala walioweka wao ni kauli za maimamu kumi na mbili na kauli ya imamu akija mfano imamu wa tano wa sita eh, mfano qala abu abdillahi jafaru sadik kasema Eh, abu abdillahi jafaru sadiqi kadha kadha kadha basi wao ni ibada kwao maneno yake hayo kwa nini kwa sababu hayana tofauti na qurani hayo hayana tofauti na maneno ya nani ya bwana mtume kwa hiyo mtu akaye angalie kwenye machimbuko haya pia tuna mtu asiseme t mimi sote iko la ilaha lilahllla iko neno moja Aha, machimbuko ya itikadi na dini ambayo yametupelekea tuwe mbali ardhi na mbingu tunatofautiana na watu kama awamashiaasharia kwamba wao sunna bali nyingi wamezikataa kama walivyotangulia kusema kwa sababu zimepokewa sunna na watu ambao maadui zao kina abubakar kina omar kina uhmani kina aisha kina abu hurera kina anas bni malik ambao katika hao kama vile abu ureira na aisha wamepokea hadithi nyingi kwa bwana mtume lakini wamezitia wamezitiax machanjo kwa sababu wanahesabu hawa ni watu makafiri wametoka katika uislamu sasa wewe ukiingia kwenye pote hili ujue tayari umesha uko mbali na hakika ya itikadi kwa sababu itikadi zinajengwa kwa mujibu wa qurani na sunna ya bwana mtume sallalwasalam kwa vile jinsi walivyoelekea e, masahaba kuna nukta nyingine ndugu zangu e, labda tunaweza tukaja kuiweka baadaye pia ambayo inaingia hapa pia kwamba kuna baadhi ya mapote wakiwemo mashiat na sharia au khawariji wakiwemo na maibadhi ndani yake wanakanusha sunna kwa msemo kwamba eti sunna zinapingana na Quran. kwa hiyo hata kama imekuja ndani ya bukhari na muslim wanasema maadamu imepingana na qurani wanavyodai wao basi tunaikataa sunna hiyo nawapeni mfano tutakuja kuweka wazi labda baadaye kidogo juu ya masala ya shafaa ya bwana mtume salllalwsala kwamba mtume atakuja kuwaombea mpaka na watu waovu maovu lakini wamekufa na la ilaha na tauhidi katika ikhlasi ya moyo wao kikweli kweli lakini mbaya walizini walilewa mfano duniani basi mtume anasema shafaati liahli lkabar min ummati maombezi yangu yatawafikia yatawaendea mpaka waliofanya kwa naala wake mtume mm aaombabayumbuahota atawaombea watu wa wake waliofanya mabaya na watasamehewa kuna wengine ambao watasamehewa hawatogusa moto kabisa na kuna wengine wataadhibiwa lakini hatimaye watatolewa na kuingia wapi peponi maibadhi wanakanusha kabisa neno hili la shafaa ya bwana mtume mpe hadithi ndani ya bukhari muslim mlolongo wa mahadithi yakuambia kwa nini kwa sababu washajenga itikadi maadamu hadithi zaenda kinyume na itikadi yao wao wanakanusha shafaaya bwanamtume atitay a ukimletea hadihi yeyota aa wanaosema pia tunakubali hadi kuna hadihi ambazo wanazikataa kwa sababu zimekwenda kinyume naini a na tikadi yao wakati sisi aua watu tunasema waitikadi s a adau imepokea pokez wake basi tunaikubali na tunaifanyia kazi insha allah tutayakuja kuyafanua zaidi kitu gani kimewapelekea hawa mabwana waseme maneno hayo kwamba eh, baadhi ya sunna hatuwezi kuzikubali eti kwa maadamu zimekwenda kinyume na nini kitu gani wamejenga msimamo wao kutokana na nini tutakuja kuyeeleza hapo mbele baadaye kidogo ndugu zangu katika imani mtume salalla l wa salam ameona umuhimu wa kupandikiza itikadi sahihi umuhimu huu tunauona pale ambapo kwanza mwenyewe alipofanya dawa miaka karibu kumi na tatu alioishi makka akijenga nguzo za imani na ndio msingi wa itikadi sahihi wanachuoni wanasema misingi ya itikadi sahihi ni hizi nguzo sita za imani mtu akizikubali hizi kama zilivyofundishwa na mtume kwa mujibu wa ufahamu wa wema waliotangulia basi wee umepata msingi wa itikadi sahihi maona nguzo no, no, eh? sita za imani mwamini mungu kuamini malaika wake kuamini vitabu vyake kuamini mitume wake kuamini siku ya mwisho kuamini kadari yake kheri na shari yake vitu hivi ukiviamini kwa mujibu alivyofundisha mtume na wema waliotangulia basi wee umebeba umebeba kwa kiasikuwtas kiasi sasa haya mambo mtume salals kama ilivyokuja urani unaona maaya aya za sheria zimekuja kwa kiasi kikubwa wakati alipohamia madina kwa nini kwa sababu kwanza alikuwa anataka kuwajenga watu katika itikadi sahihi wamkubali mwenyewezimungu wakubali malaika wake wakubali vitabu vyake wakubali mitume wake wakubali siku ya mwisho na wakubali kadari yake wakishakubali hivi sasa chochote utakachompa hiki halali hiki haramu, atakubali washamwamini hikihalali hiiharamuatauaa washamtambua sifa zake na uwezo wake allah kwahiyo kazi kubwa alifanya bwana mtume katika kuelimisha watu mambo haya na mfano mwingine tunaona hata akituma wajumbe Eh, sehemu mbalimbali mtume aasaa kitu cha kwanza ki akitaka ao wajumbe wafundishe watu misingi ya, ya itikadi sahihi angalia katika hadithi sahihi ambayo mtume sallasala alimpeleka muadhi e, huyu kijana katika nchi yayemen kamwambia ya muadh inaka takdimu ala qaumin min ahli lkitab hakika unawaendea watu wa kitabu na watu wa kitabu tangu zama za mtume walikuwa tayari washabadilisha itikadi sahihi watu wa kitabu walikusudiwa hapa mayahudi na manasara tayari walikuwa washaamini kwamba yesu ni mungu kwa hiyo wameshakuwa ni washirikina mayahudi walikuwa tayari wamesema uzeiru ni ibnullah uzeiru ni mtoto wa mungu moja wa manabii wao wakristo nabii isa wakamgeuza ni mungu kwa hio wanawambia kama kumtanabahisha juu ya mishe ni ujumbe anawapelekea watu tambua wewe muadhi inaka takdimu la qaumin min ahli lkitab unawaendea watu wa kitabu kwa maana nyingine unawendea washirikina falyakun awau ma taduhum ilaihi shahada a l ilaha illla basi liwe neno la mwanzo jambo la mwanzo ambalo utawafundisha ni shahada katika riwaya nyingine imekuja anyuwahidu llah wamkwekeshe mwenyezimungu mmoja ndio msingi wa kwanza katika misingi ya itikadi sahihi kumwabudu mwenyezimungu mmoja peke yake kwa hiyo liwe la mwanzo hilo waelimishe hao wakikutii ju ya hilo fa, fa in hum lidhalika wakikutii juu ya hilo faalimuhum an llah ad ftaradha lihm salawat wakikutii juu ya tauhidi wakampwekesha mungu mmoja ndipo sasa waelimishe kwamba mwenyezi mungu kawafaridishia swala tano wakikutii kwa hilo waalimishe kwamba mungu kawafaridhishia zaka zinachukuliwa kwa matajiri wao kupelekwa kwa maskini wao hapa wanachuoni wanasema hadithi hii inatupa picha jinsi mtume alivyoona umuhimu wa kupandikiza itikadi kwanza kabla hata ya swala tikadi sahihi kwanza za kumwamini mwenyezimungu mmoja kwanza kabla ya swala kwa maana nyingine swala imewepwa imepewa e, nafasi ya pili ama kipaumbele kimepewa nini tauhidi kumpwekesha mwenyezimungu mmoja peke yake hivo hivo umuhimu unajitokeza pale mtume sallalwsalam alipomtuma saidna ali kwenda bani ureva kupambana na mayahudi anamwambia mdhi ala islik Ala. nenda polepole usifanye pupa hata tanzila bisaha mpaka ufike kwenye kiwanja chao sehemu yao wanaoishi kisha akamwambia humma duhum ila lislami hao unaoendea ni watu wa kitabu mayahudi hawako katika itikadi ya uislamu kabisa kwa hiyo ukishafika nenda polepole usifanye papara lengo la jihadi sio kumwaga damu lengo ni kuwalingania watu kwanza kwahiyo ukishafika kwenye uwanja wa mapambano hapo eh, uduhum ilalislam walinganie uislam itikadi sahihi kwanza kisha akamwambia waakhbiruhum bima yajibu aleihi min haqi llahi taala fihi kisha waelimishe waambie ni mambo gani wanawajibika nayo kumfanyia mwenyezi mungu kama haki zake riwaya nyingine mtume kaeleza haki za mwenyezi mungu antabuduhu wala tushriku bihi sheia kwahiyo We, waelimishe kwanza hawa watu wasiokuwa waislamu waelimishe usifanye papara wewe ya kutaka kuwamwaga damu kwanza waelimishe uislamu wa na uwaelimishe tauhidi kwanza haki za mwenyezi mungu anazostahiki kufanyiwa na wanadamu tumwabudu yeye na asishirikishwe na chochote waelimishe hilo angalia ali afika mpaka kwenye kiwanja naambiwa aseme maneno haya kisha akamwambia la fawllahi laanyahdia allahu bika rajulan wahida khairun laka min humuri naami na hapa kwa jina la mwenyezi mungu mtu mmoja akiongoka katika hao watu kupitia juhudi yako wewe kupitia mikono mwako mikononi mwako ni bora kuliko ngamia wanono utakaowapata katika vita usifanye papara ya kwamba weweiet umekwenda kupigana upate mali zao sio lengo la vita katika uislamu hapa wanachuoni wanasema hapa angalia tunaelezewa malengo ya jihadi katika uislamu sisi hatupigani kunyanganya watu mali zao hatupigani kiasi cha kumwaga kumwagadamu sisi twapigana kwa kuilinda haki nakutetea nafsi zetu juu ya dhulma ambayo tunataka kufanyiwa na maadui wa uislam la kipindipo tukipigana basi tusisahau kwamba lengo kuu la vita ni adawa llahi kuwalingania watu dawa kuelekea kwa dini sahihi ya mwenyezi mungu itikadi sahihi kwa hiyo hapa tunaona umuhimu mwingine ndugu zangu ambao unaonekana katika kuelimisha hii itikadi sahihi nukta nyingine ndugu zangu ambayo twaona kwamba uko umuhimu mkubwa wa kuelimisha kuelimishana waislamu na wasio itikadi sahihi ni hayayafuatayo ndio anatupelekea sisi kufanya mihadhara hii kama vile mtume llalsaa walivyoyafanya katika maisha yake na masahaba kwamba e, itikadi sahihi jamaa inamkomboa mtu na jamii kutokana na aina zote za utwana na aina zote za madhila ya mtu kwa yeye kumtumikia kiumbe mwingine badala ya allah subhanahu wataala au kumwabudu mwengine katika viumbe badala ya allah kwa hiyo tauhidi itikadi sahihi inamkomboa mwanadamu anabaki katika utwana wa yeye na mula wake tubasi asaidi anakuwa ni mmoja allah na yeye ndio abdun basi kwa nini kwa sababu wewe ukimwabudu jiwe ukiabudu mti ukiabudu mwanadamu mwenzio awe ayeko hai au amekufa tayari umeshaonyesha madhila ambayo hayastahiki kwa kiumbe mwenzio kwa nini kwa sababu neno ibada wanachuoni wanasema huwa dhulu walhudu ni kunyenyekea na kudhalilika kwa mtu kwa kinginecho sasa sisi tuatakiwa tufunge milango yote ya utwana tubakishe mlango mmoja tu wa sisi kuwa ni watwana wanani allah aliyekuwa mbinguni sasa umuhimu wa itikadi za hii inamkomboa mtu na mavila ya utwana kwa viumbe kuna watu leo wanaabudu ng'ombe wanajidhalilikia kwa ngombe wallahi kiasi ambacho eti wako tayari kufa kuwapiga waislamu barahindi kisa wanachinja ngombe kule kuna baadhi ya miji barahindi waislamu wenzetu wanapigwa sana wakionekana wachinja ngombeon kwanini <gibwa> kwa, kwa sababu wachinja mungu wa watu kwa hiyo wamejinyenyekeza kwa chi chini ya utwana wa ngombe ngombe huy hayawani ti mtu anamwona kwamba gari moshi zima linasimama kama ngombe apita kwenye njia ya barabara ya, ya, ya reli yani dereva akiona ngombe huyo basi gari moshi lasimama langojea apite tena dakika hasa hata akishavuka barabara watu watoke watu kwenye madirisha wananyenyeshe mikono yao hivi naonakwamba bana bado tunakuheshimu mungu wetu wako viumbe namna hii watu wengine miti wanafika kunyenyekea kwenye miti viumbe miti miti mtu anaekajimti kipande cha mti tumeakuta haya tulipokwenda moa siku moja kwenye dawa watu wamoa ti na akili zao wamekubaliana kuweka kijimzimu cha mti wamekikata wamekiweka nje ya nyumba ya mtu fulani wanaamini kabisa eti mti huu ndio iot inalinda kijiji kizima hapo madhahara nini hayawezi kuwafika kipande cha mti wamekwenda katawenyewtaukinagoja wenyeeza oaptthio hivo kule nani hii pangani vijana walipouchoma mzimu wa kibibi ilikuwa hofu kubwa zimewaendea wanasema kibibi akikasirika huyu balaa ilioji hii na kweli hofu zimewajaa kwa nini wameelekeza ibada zao kwa viumbe ambao hastahiki kuabudiwa badala ya ninila hivo hivo wengine kwenda kugaragara kwenye makaburi ya wanadamu wenzao wakiamini kabisa kwamba madhara na maslaha yanaweza yakapatikana kutokana na, na wafu namna hii sasa uzuri wa itikadi sahihi ina kukomboa wewe unabaki utwana wako kwa anayestahiki kufanyiwa utwana ambaye ni allah subhanahu wataala peke yake ndiye muumba ndiye anayestahiki kweli kuwa yeye wakuabudiwa wa kunyenyekewa na kughalilikiwa vilevile katika jumla ya faida auza iti, itikadi sahihi ni kwamba wale wanaobeba itikadi sahihi siku zote hapa duniani mwenyezi mungu anaahidi atawapa maisha mazuri kisha atawapa amani utulivu nyoyo zao zitakuwa zimeburudika hazina hofu miji yao itaishi kwa amani kabisa anasema allah subhanah wataala katika suratu nahli aya 97 man amila saliha mwenye kutenda tendo jema min dhakarin au untha awe ni mwanamme au mwanamke wa huwa mumin falanuhiannahu hayatan tayiba katika hali ya kwamba ni mumin mwenye kuamini itikadi sahihi ya kwamba mwenyezi mungu ni mmoja peke yake basi hakika huyo tutampa uhai uliokuwa tayiba uhai mzuri kabisa hapa duniani kwa hiyo moja ya fadhula au kheri ambazo tutazipata watu kwa kuamini itikadi sahihi ya kumwamini mwenyezi mungu mmoja peke yake ni sisi kupata uhai bora hapa duniani vile vile mwenyezi mungu anasema alladhina amanuu walamyalbisuu imanahum bidhulmin ulaika lahum lamnu wale walioamini wali, ikawa hawakuvisha matendo yao ya imani na ushirikina basi hao ndio watapata amani wanachuoni wanasema watapata amani duniani na wapi na akhira nyoyo zao zitakuwa ni tulivu miji yao itakuwa na amani haina mabalaa yoyote yale mtu moyo wake utakuwa umetulia saa zote hauna hofu angalia hawa ndugu zetu wanaosilimu haya unahisi vipi maisha yako hivi sasa asema jambo kubwa liokua sijalipata maisha yangu juu ya utajiri niliopata miaka yote hiyo ilikuwa sina utulivu utulivu wa wa moyo lakini mara mwenyezi mungu nimekuwa na moyo na hili ni jambo kubwa saada wanasema wanachuoni ukipata furaha ya moyo ni jambo kubwa kuna jamani mwenyezi mungu uwa awshmali nyingi majumba mazuri mazuri magari mazuri lakini wanaishi kwa hof, saa zote. hawana utulivu kwa nini? Kwa sababu wamevisha matendo yao na matendo ya ushirikina ama yule ambaye ni mmi ambaye me... hana matendo ea sau uisa matendo yahaaa aha fs zao sa zote zio aou siku zote oss na vidonge vinamtia ulevi vidonge vile nakuwa wawezi kufanya kazi kwa nini kwa sababu nyoyo hazina utulivu mungu anasema wale walioamini ikawa hawakuvisha matendo yao na ushirikina basi hao ndio watapata utulivu wa kweli angalia fadla za kujiepusha na matendo ya ushirikina mwanachuoni ambaye ni sahaba mtukufu huyu ni tabii saidi bin jubair anaelezea fadla za mtu kumkata mtu hirizi tu wa hirizi huu anasema man kataa tamimatan min insani kana kaadli rakbatin mwenye kumkata mtu hirizi basi atapata ujira sawa na kumwacha huru mtumwa kumwacha huru mtumwa ni fadla kubwa sasa wewe ukimkata mtu hirizi basi unapata ujira kama mtu aliyemwacha huru mtumwa wanachuoni katika kuelezea athari hii wanasema hivi kwa nini anapata ujira mkubwa namna hii kwa kumkata mtu hirizi moja tu kwa nini kwa sababu ame- amempa uhuru amemkomboa kutokana na na na utwana wa sheitani kwa sababu yule aliyevaa hirizi iwe ni robo kilo nusu kilo au kijipande kidogo anakuwa na itikadi za kiutwana kwamba eti ile ilehirizi ndiyo inamlinda na kumhifadhi na kumpa manfaa badala ya nani bwana aliyetukuka alikuwa mbingume anahitakidi kabisa kwamba kipande chake cha hirizi hiki ndio ambacho kinampa hifadhi ndio ambacho kinampa manfaa kinamwondolea shida na nini sasa wewe ukimkata na nabwana we anayestahiki kutakiwa hifadhi ni aliyekuwa mbinguni allah kwa hiyo utapata ujira sawa na nani na yule uliomwacha huru mtumwa huyu alikuwa kwenye madhila ya ubinadamu utwana wa binadamu mwenziwe na huyu alikuwa katika madhila na na, na, na kujidhalilisha mbele ya kijipande cha hirisi hirisisasa ukimwacha ukimkata mtu irizi basi unapata ujira anasema sawa na mtu alimwacha huru mtumwa hizi ni fadhula ndugu zangu ambazo zinapatikana kwa watu ambao wenye kumwamini mwenyezi mwenyezimungu kikweli kweli itikadi sahihi ndugu zangu zinaifanya jamii inaishi haya ni maongezo ya ziada juu ya tuliozungumza mwanzo inamfanya mtu awe anaishi na jamii yake kwa wema kabisa na wapeni mfano wa mtu kuamini akhira au kuamini kadari jambo ambalo mtu akaye akijua kama haamini kwamba kuna akhira na akhira wanachuoni wanasema ina maana pana katika jumla ya maana ya kuamini akhira ni kuamini yale yatakayokufika wewe na mwanadamu mwenzio baada ya kufaa kwako kuna nema za kaburini zitakazowafikia waliokufa ni waumini watenda wema na kuna adhabu za kaburini zitakazowafika watu washari walioikataa imani na waliofanya matendo mabaya ni kwamba nema hii itakuja vipi kwa mujibu wa hadithi ya mtume kwamba pindipo ukifa wewe ukitiwa kaburini wenzie wakikupa mgongo enda zako basi saa hiyo hiyo wanateremka malaika wawito watakuuliza mambo matatu ya msingi juu ya mola wako juu ya mtume wako juu ya dini yako kwa ujumla ukiweza kujibu basi kaburi litageuka raudha min riailjanna litageuka kuwa ni bustani katika bustani za nini za peponi na kama utashindwa kujibu basi kaburi litageuka kuwa ni hufra min ufarnari litageuka kuwa ni shimo katika mashimo ya motoni utaanza kuahibwa kuonaonja adabu ndogondogoaa y u st ambo wataaki dunia siku moja a ama ait watakufa ot arapanda kipiwaa aaia waut wa halafu parapanda nyingine itapigwa watu wote watafufuliwa tena watafufuliwa tupu za nyama kama walivyozaliwa na hata kama ulikufa wewe ndani ya shimo ndani ya tumbo la, la, la simba basi mwenyezi mungu atajalia siku hiyo utafufuliwa utakuwa mzima wa kiweliwili kabisa hilo pia katika kuamini siku ya mwisho halafu kuna kupelekwa kwenye mashar kiwanja watakachokusanywa watu na mateso yatakawafika ila wale watakaopata kivuli cha allah subhana wtaala baada ya hapo watu watapelekwa kwenye uwanja wa kuhesabiwa mizani watakiwaiamini hiyo ipo wakishahesabiwa watu alafu wote wataambiwa wapite juu ya jusru juu ya daraja litakalojengwa na mwenyezi mungu juu ya, ya shimo la jahannam daraja lenyewe kwa mujibu wa hadithi ya mtume nijembamba kuliko unywele lina makali kuliko kiswa aupanga watu watapita hapo kwa mujibu wa matendo yao tume atatutangulia katika kupita halafu watasimama nyuma ya shimo la jahannam upande wa pili halumma ummatii njooni umati wangu allahuma sallim ewe mwenyezi mungu aokoe hapo watu watapita kwa mujibu wa matendo yao wale ambao wamefanya mazuri sana basi watapita, watapita mtume anasema kama vile ukope unavyopiga huu au au hii jinsi tunavyopapasa jichep tayari kishafika upande wa pili wa yuko kwenye milango ya peponi huko tayari lakini sote tutapita juu ya shimo la jehannam kuna wengine ambao watakuwa walizorota mno matendo yao duniani lakini walikufa angalau na imani watakwenda mwendo wa jongoo na shimo la jehanam ni refu mno na mdomo wake wa juu ni mrefu mno lakini hatimaye utafika ala kuli hali lakini hata ukifika umeshaunyuliwa na makoleo kwa mujibu wa hadithi ya mtume watakurudishwa chini huko nataa kurudishwa huko kitu kitakachokusaidia ni imani yako ama wale mmakafiri hatua wa moja hatofika kwa nini kwa sababu kwanza mwenyezi mungu atajalia katika miili yawaja kuwa na nuru kwa mujibu wa matendo yao wale waliofanya vizuri basi tochi yao itakuwa na betrii kali mno vipaji hivi vyetu tunavyosujudia maeneo eh? yetu saba yote yatatoa nuru haya uzi ule utauona kama matendo yako mazuri utakanyaga vizuri tu utakwenda huko lakini wale ambao wamekufa ni waovu matendo yao ni kiza kitupu bt hazina chaji kabisa hawaoni guu la kwanza dub shuguli kaingia ndani moto unamsubiri huko kwa hiyo haya ni katika mambo anaambiwa mwanadamu ili awe mumin na itikadi aykubali haya wanasema katika kuwamini eh, siku ya mwisho mtu asiseme wako vijana namna hii ujue ni maneno ya ukafiri haya nani alikwenda huko situdanganye bwana vijana wakilewa ambao wamekosa sasa mafunzo ya itikadi sahihi hawana kabisa vichwa vitupu kabisa na nyoyo nani alikwenda huko bwana wengine kufubutwa kuhubutumimi ee, kama nitaingia huko motoni bwana nitakuwa na na bob gani yaani anaona kitu kidogo dogo tu uzito wa yale majambo hana mtu kwa sababu imani kuamini siku ya mwisho hana kabisa kwamba kutakuwa na mizani kutakuwa kupitishwa kwenye mtihani huo na kutaingia watu motoni na haamini kabisa lakini haya tunaambiwa katika nini maana ya kuamini siku ya mwisho sasa haya ndugu zangu kama unayaamini jamii yenye watu wanaoamini mambo haya kisayansi uovu unapungua hakuna uovu au kama upo katika asilimia ndogo sana kwa nini kwa sababu mtu mwenye kuamini siku ya mwisho nhuyo asiamini siku ya mwisho anaona mimi nikiua sitohesabiwa na mdhulumu mtu duniani kwenye mahakama za kuwala w- rushwa basi nimeshafaulu lakini mwenye kuamini siku ya mwisho anajua mimi nimedhulumwa au nimedhulumiwa kuna ahkamulhakimin yuko huko atakuja kunilipa haki yangu mungu yupo na haki yangu haitopotea angalia waislamu wanasema maneno haya kidhulumiwa ah, mungu yupo na haki yangu ni dalili ya kuamini siku ya mwisho hiyo lakini jitu ambalo aliamini likikuchinja limekuchinja limekunyanganya limekunyang'anya oh, forget about it hakuna hakuna kitu kuhesabiwa la kudanganyana tu sasa jamii ikipata watu sampuli hii ni mauaji tu maovu yanaenea sasa nawapendi mfano ndugu zangu wa nchi ambayo twasema kwa kiasi kikubwa maulamaa wake wamewafundisha watu itikadi kama hizi nchi saudi arabia nenda <tokutu> kaangalie takwimu zao na hili linafahamika mpaka takwimu za umoja wa mataifa nchi ambayo inakaa kwa amani na utulivu kwa kiasi kubwa w raia wake idadi ya mauwaji ni madogo sana ya vulma idadi kubwa ya mauwaji inakuja kwenye vyombo magari vijana wa kisaudi wanakufa kwa magari maaksidenti wanakwenda ovyo lakini ile chinja uwa nyang'anya ni kidogo sana na hili wanakiri watu wa moja w mataifa hata bwana mmoja akaandika makala katika gazeti moja la kimarekani kwa nini saudi arabia ina upungufu mkubwa wa kriminloj mamaov ma, kwa nini anaelezea moja ya sababu asema yeye kwa sababu wenye ku kudhulumu wanahukumiwa hadharani anasema hivyo mwenye kuauliwa hadharani mwenye kuiba akatoa mkono hadharani asema hii inaathiri watu katika nweza mtu akiona kikono cha mwenzie kile basido nayeyenaupenda mm, mm, mm, mkono wangu unaon <laughs> lakini mijitu inaotuibia mabaskeli hapa ikishafungwa hata twaionajama baada ya miaka miwili au mwezi miwili waikuta iko mitano huosikaniidia huyo ulikuwaje katoka hujui huko kafanywaje katoa rushwa kafanyaje mara huyo katolewa mara nyingine wakienda huko wanakua ajambazi sugu kwa sababu wanafundishwa mtu alikuwa akipiga alikuwaakipiga pale lakini sasa kenda kafundishwa kabari kwa nambari zake nambari moja nambai h ambafany hnambari tmpig hivi nambari tatu nambari nine, likirudi hapa kumezuka e, mpya wanaita jambazi sugu katia uisla hakua uko sugooo ukiiba tena mguu mmoja huko mtaani bado waiba tu ukiiba mara nne mguu wa pili sijui utakwendaje kuiba tena ndio maana jamii ya watu hawa walimwamini mola hakuna matatizo kesi za wizi ni chache na ndugu wale wanaokwenda hija jamani mnashuhudia watu ikifika saa za swala hasa siku za hija watu saa ishiri na nne maduka ya kawazi. alfajiri mtu anaweka pazia tu pale wengine waonatabuataapazi watokaknda kaswana hakuna mtu atathubutu maduka ya dhahabu ya mamilioni nani atathubutu ambaye haupendi mkono wake nd iko lakini inatoka huku kwetu mita ya kwetu iliolelewa katika wizi hayamwamini mola aamini siku ya mwisho unaona unaonaanaiba na wanakatwa mikono lakini vijana waliolelewa katika akida sahihi wanaheshimu mali za watu kwa nini kwa sababu anajua eh mtu atakuja kuulizwa juu ya mali ya mtu aliechukua na atalipwa kwa hali yoyote on eh? mtume abainisha ukichukua haki ya mtu jama huku hakuna kulipana shilingi wala dolari wala hela ya kenya wala hela ya nini Ha-ha. ni matendo yako mema apewa mwenzio uliomwibia uliomnyanganya huna matendo mema mabaya yake aliyo yatachukuliwa utasambikwa nayo tupo eh? sasa mtu mwenye kuyaamini mambo haya anaingia hofu kwamba mwenyezi mungu yupo atatuadhibu kuna siku ya malipo kitu namna hii lakini mahala ambapo hakuna hayo angalia cases jamani wala tusiende mbali hapa hapa tanzania nendeni kenya angalia kwenye magazeti yale maeneo yenye makafiri wengi kila siku tasikia mtu kajiua kajinyonga sababu zenyewe utacheka anaandika mtu kikaratasi kabla ya kusimama juu ya meza kafunga jikamba hapa kitanza aandika ndugu wote kwa ujumla mkaye mkijua sababu hasa lionifanya njinyonge ni mimi kuacha kukubaliwa posa yangu baada ya kumposa meri kwa hiyo naona maisha hayana faida yote duniani dunianihuu mwislamu hawezi kufanya mambo haya wewe umemkosa meri kuna wanawake wangapi duniani lakini iwislamu anakitwa akishakuwa akakataliwa basi pale pale anasema adara llahu shaa fala ni mungu amekadiria hilo alilotaka limekuwa wacha wachanjaribu mwanamke mwingine wako wengi hawa anapata moyo pale, pale, pale mwisla ana wasiwasi lakini mwislam jitu kathiri limeibiwa yuko mmoja wakati tuko rewezi kule ilikuja kesi moja bwana mmoja kutoka sehemu za kenya huko alikuwa kafiri mbaya kafanya kazi wakati mashirika yanafungwa yale wakati ule watu walialia tena waliobahatika kachukua pesa zake kenda nazo kapatiwa ndani ya gari wakati wakatihuy anakwenda mpaka kenya huko njiani waume usiku randia wakamnyanganya alichonacho akitamake asubuhi hamna kitu eti kaona hakuna faida ya uhai tena mimi nimefanya kazi miaka yote nimepata hiki alafu nimeibiwa alaf meiiwakausha weye mlanowais apate wote kupotewa na mali yake kupotewa na mama yake baba yake mwanawe hata kama alimsaidia kiasi gali kitu cha kwanza kipewa habari tu za msiba a lilah wana ilihidara lla shfalmuhimu wa kuwa na itikai hizi a watu wanaishi kwa amani utashangaa mwislamu ukapatwa na maafa makubwa lakini haterereki unaona hayumbi lakini lile jitu ambalo haliamini qadari au nini utaona linavyopiga mayoya linakata tamaa kabisa kwa nini kwa sababu hakujengwa katika imani kuamini mambo ya msingi ya itikadi ambazo nisahihi mengine ndugu zangu katika jumla ya faida tumesema mtu kumwamini mfano mwenyezmungu subhana wtaala na akafa na imani hiyo basi ni guranti ya kuingia peponi anasema mtume sl lasal ma min <imitation> abdi qala liha il lla umma mata l dlik ila dakhl ljnna hakuna mja yoyote ambaye atasema l ilha il llah kisha akafa na msimamo huo muhimu hilo akafa na msimamo huo isipokuwa ataingia peponikaisa riwaya nyingine abu dhar anasema aliposema maneno haya mtume akamwambia wanzana wainsaraka hata kama alizini alipokuwa duniani hata kama alilewa mtume akasema wanzan wansara hata kama alizini nakufanyaji nakuiba kauliza tena mara pili hivi hata kama izi nakuiba semandio hey, hata kama lizi nakuiba ataingia wapi peponi fala ya kuamini itikai sahihi lakiangalia sasa hadithi zinakuja mwenye kusema kwa iflasi inayotoka moyoni si mdomoni mwenye kusema na elimu nayo si mtu asema la ilahlllahu lakini ana miungu kumi na mbili ana miungu atatu amshinda mkristo mkristo ana mungu baba mungu mwana na roh mtakatifu yeye ana miungu kumi na mbili yuko kakobe sijuu atibuhatu tunamwona kwenye tv chanel atibu watu kwa jina la yesu mara nyingi pale msikia akisema hayamwamini e, yesu aliye mbinguni anaingia sasa na kuondoa maradhi yako huyo mkubali mkubali yesumara yingi amtaje yesu tu hmm. yesu mmoja mtaje lakini kuna watu wamebeba lailallahu wawashinda kina kakobe mtaje ali mambo yako yatakunyokea mtaje asa mambo yako yatakunokea huseini ukiwa na maradhi mtaje tu mambo yako haya na tofauti huyu jamani na kakobe u angalau hata huyu kamtaka nabii wa mwenyezimungu huyu kamtaka wala si nabii alii hasan na husein shiriki yao mbaya zaidi pamoja na kwamba wuti ni washirikina huyu kakobe kamgeuza nabii isa kuwa ni mungu hawa mashia wamengeuza alii huseni fatima tume mwenyewe na maimamu ao kumi na mbili wote wamewageuza miungu wanamsemo wao wenyewe ukiwa na shida yeyote basi we mtaje mmoja katika maimamu hawa mambo yako yatakunyookea mambo yako yatakuwa mazuri kabisa kama una shida zitakuondokea kama ni manfaa yatakujia kwa kuwataja tu ha sasa kuna tofauti gani ndugu zangu huyu mkristo akijikumbwa anasema yesu na huyu naye akijikungwa ima mtume au akijikungwa ya ali au wakijikungwa ya husein au wakijikungwa ya bukadir jeinani wako watu nao wengine mfano huu si manabii wala si watu wa nyumba ya mtume majishekh yao nayo vile vile wanayaona nayo yana manzila ya uungu ukitaja jina lake basi anaweza akakuondolea shida sasa hawa wanasema la ilallah kama hawa tunaosema fadhiria hawa katika jumla ya kasida zao wanafundishana wenyewe lah uhammadu asulullah hapo umebaatika umewakuta wanasema maneno haya kalimatutayiba hiyo lakini njo usiku wa manane sasa wanavokema ma ya jailan jailani agetina ya hautu madidi jailani nani huyo aombwa ni abdulqadir jailani huyo tuteremshie msaada yo abduladir jailani tuteremshie msaada o abdular jailani terehmsha msaada wa abdulair jailan hapa mungu yuko wapi allaja sasa huyu nakakobe kuna tofauti gani hakuna mch hakuna tofauti yoyote wote finari jahanam wakifa katika msimamo huu wa upotovu kwasababu mtume anasema watakaoingia peponi aladina matu ala dalik watakaokufa na msimamo wa la ilaha wakiwa wameitoa katika ikhlasi kwa hiyo ni muhimu ndugu zangu haya mambo yatakiwa yaangaliwe katika mtazamo imara kwamba tukaye tukijua kwamba walio wengi katika waislamu hawana itikadi hizi siku moja nawambia alikuja kijana mmoja form 6 anaomba kazi ya uhalimu nimempa majaribio madogo tu naambia hebu niambie nguzo za imani ni ngapi idadi pia imemshinda nguzo za imani ni ngapi idadi imemshinda na hawa watakaosema sita watazitaja kububusa na kiundani wa nguzo hizi hawajui walio wengi nashkuru alhamdulilahi <laughs> jana tuliwafanyia vijana mtihani kule chuo cha uwalimu mimi nnawasomesha aida misingi ya aida na wallahi nawambieni naweza nikamleta binti mmoja mkristo nikampa mtihani ya somo la aqida ya nguzo sita wengi wenu mkafelie kafauatist ata nawambiaali jamai ninn mfany juhudi ya kumsilimisha mtu kama hu wako mabinti fulani eh, na vijana wa kiume utashanga nawauliza swali moja utakapowajua tu wamefaidika vipi na somo la aida yule binti ananijibwa naniambia katika jambo kubwa niliofaidika nalo ni kwamba mwenyezi mungu anatakiwa aabudiwe yake hey, wow, kweli nimedanda kwa kiasi kikubwa na nguzo ya ya kwanza imani nusu mwaka nguzo ya kwanza na nikawatolea mifano ndani ya biblia on kuonyesha kwamba dini ya kikristo ni dini ambayo haina mashiko wamekubali mmoja amethubutu kumwambia mwalimu mkuu pale mwalimu mimi nataka kusilimu na leo nikipata mume muislamu ntasilimu anasema hivyo <laughs> non mm-hmm. tayari akida sahihi wamezibeba haya nikauliza sehemu ya pili ya swali je utaifanyia kazi vipi somo hili kaandika tiji nahakikisha pindipo nikipangiwa shule basi nitalisomesha somo la akida kwa watu wote anasa maneno haya limekaa nao mwaka moja tu na miezi michache kuwafundisha nguzo sita za imani na nnaamini nasema na ndio ilivyotokea kwa sababu katika matukio ya mtiani huo jama binti mmoja huyo aliyesema haya maneno kapata 87 kwa mia katika somo la pili wakati mwislamu ukapata h5 kwa miagogoro no, kwa mini kwa sababu hii itikadi jama yataka ipandikizwe ni mmea hapa nnamsemo mi nnausemo mwangalie faida yake itikadi jama kama mmea watakiwa upandikizwo ukishapandikizwa mmea ni lazima unyunyiziwe maji lazima umwagiliwe nini maji lazima mtu aendelee kukumbushwa maneno ya mwenyezi mungu tauhidi na nini mara kwa mara halafu vile vile tabia ya mmea jama ukiumwagia maji basi kwachibuka pembeni magubu haya magugu nayo tuyatie kwenye hisabu nayo tukiyaacha hatimaye nayo yatavunja nguvu ya mmea ule utakufa uwe ni mhindi mhogo ukipata magugu mingi huku pembeni inapyonza nguvu za za ule mmea hatimaye utakuta hata ukija kuvuna eh, kijihindi hakina kitu au mara yingine kufuli sasa maji nini jamani ni hii dawa yatakio imwagiliwe kila <laughs> siku angalia jaa madiatibu yetu asema dawaimekufa awasabau <laughs> awa haifanyik nywe za watu zinaofikaaayaagwenye mea tushupadkza aiaayawagdaa na magugu nayo hayangolewi magugu nnini ushia adiria gandrawia shadilia na kushabandia tijania majigugu haya kama ayangolewimeaaf angalia mahala ambapo hapakuingia tauhidi jama pana waislamu hapakuingia sunna ushia unapata nguvu ukadiria unapata nguvu lakini mahala ambapo ameingia tauhidi na itikadi sahihi hauwezi kupata nguvu kwa nini kwa sababu magubu haya yananolewa haya watu wanahadharishwa na nyoyo zinaimarishwa zina zinapewa maji ya dawa zinakuwa kwa hiyo ni muhimu ndugu zangu mambo kama haya takiwa yazingatiwe bila itikadi ndugu zangu sahihi mtu haingii peponi kuna siku moja alikufa pop hivi karibuni miezi iliyopita baba mtakatifu wenyew namwita hu wala hana utakatifu wote jitu la motoni halina utakatifu shekhe mmoja tulifikiria labda akaponyokwa na mdomo alipokufa akamtakia rehma baba yalahyarhamuhu llah mwenyezimungu wa mrehemu pop katika uislamu jitu likifa nkafiri jama halitakiwi rehma haliombewi makhfira bali mkifika kwenye makaburi yao mtume kama ilivyokuja kwenye ahkami ljanaizi tuwabashirie moto basharakumllah binnari نعم أنت نعم نعم نعم نعم نعم صلى الله عليه وسلم نعم نعم نعم نعم صحيح بس أنا نعم نعم نعم نعم نعم صلى الله عليه وسلم لا يسمع بي رجل من هذه الأمة يهودي ولا نصراني ثم لا يؤمن بي إلا دخل النار هاتوا سكيا قومته hatosikia habari zangu awe ni myahudi au awe ni mkristo kisha akawa hakuniamini isipokuwa atakuwa ni mtu wa motoni sasa kweli sisi tutafanya furaha na watu wanaoishi na itikadi za, za, za motoni mijit ya motoni hatuwezi kuishi nao na furaha kabisa hawa ni watu wasauar kwa mujibu wa hadihi ya mtume jitu hata likiitwa ni mkombozi kakomboa nini e mwenyewe nafsi yake hajikomboa atakomboa wengine kaingia kaburini ni jifu la motoni kashindwa kuikomboa nafsi yake hala newe namwita mkombozikakomboawako wauwaekomboa nch mefanyaje wanafanyiwa sherehe wengine na siku hasa za maombolezo islau haweziwanza hata mtume akuwekewa maombolezo itakua mtu mwingine kafime hau ua f atia uisla hakuna jambo hili kaisa waii kwasababu hawa ni shauai vile vile ndugu zangu mtu akiwa na itikadi sahihi ajue kwamba kama kuna dola ya kiislamu basi mtume anasema nitamlinda mali yake na damu yake ni wadhifa mmoja wa wakhalifa wa, wa kiislamu kulinda mali za waliotamka la ilaha kulinda damu za waliotamka la ilaha ila lakini wale hawana dhamana wasiotamka isipokuwa wakubali kuishi nchi za waislamu kwa mikataba maalum lakini jitu likawa nje ya mipaka ya uislamu kama tuna dola ya kiislamu linaishi nje basi hatuna dhamana ya damu yake hatumlindi damu yake bali inawezekana tukaimwagili ya mbali na itakwenda alijojo damu yake na mali yake tunaweza mnyang'anya kama akigeuka ni adui wadola na wananchi wa kiislamu wa, wa, wa dola ya kiislamu hali ni jambo liko wazi wanachuoni wamewagawa makafiri sehemu mbili wanasema kuna makafiri muahidina na makafiri ambao ni, ni muharibina makafiri ambao tunaishi nao kwa wema kwa mkataba maalumu katika nchi na kuna makafiri ambao wanatupiga vita hawa ambao tunaishi nao kwa wema si vibaya kama ilivyokuja katika suratlmuntahina kwamba mwenyezimungu anasema la yanahakum llahu an aldhina lam yukatilukum fi ddini wlam min diyarikum anasema mwenyezimungu aya inaendelea sema anta baruhum watuksituu ilaihim hawakatazeni mwenyezimungu kuwafanyia wema na uadilifu wale makafiri ambao hawakupigeni vita wala hawakuwafukuzeni katika majumba yenu Mjiz mungu hawakatazeni kuwafanyia wema kuwafanyia ihsan maadamu wamekubali kukaa na nyinyi kwa mikataba kwamba wanalipa kodi ya kuwalinda basi haki wanazozipata sawa na raia wa dole ya kiislam siruhusa kumnyanganya mali yake wala damu yake huyu ni muahidi au mtu anaita mustamin mtu ambaye amekuja katika dola ya kiislamu kwa njia ya biashara kachukua viza ya kuingilia dola ya kiislam kwamlinda huyu mpaka hatoke tunampa amani taingia kivuli cha amani kwa hiyo tunampa nini amani ama yule anayetupiga vita mwenyezi mungu anasema hatukatazi kuwafanyia uovu na ubaya wale wanaotupiga vita mfano leo mayahudi wamenyang'anya ardhi za waislamu wanamwaga damu za waislamu mtu akimuua wa mayahudi mayahudyahudi kama wanavofanya ndugu zetu kule jihadi hamasi nini sharia ya kiislamu ni wajibu kwa wao pia kwanini kwa sababu ni faradha aini kwao kuirudisha ardhi ya waislamu kuchukua haki zao walizodhulumiwa na mayahudi waliotoka katika nchi za ulaya huko wakasaidiwa na makafiri wenzao waingereza wakenda wakaanzisha dola katika ardhi ya waislamu mwak7 watu kama wajui historia wajue hivyo kwamba dola ya israeli haikuwepwa ila mwaka 47 walipoletwa mayahudi wa dunia nzima wa makabila yote wakaletwa pale wakaanzisha dola kwa mabavu wakawanyanganya ndugu zetu wa islamu ardhi zao wakawaua watu na mpaka leo wanaendelea kufanya hivi hawa wanaitwa muharimin ni watu wanatupiga vita kwa hiyo hawa mtu akianzisha kikosi hasa cha kwenda kuvunja mabenki akachukua atapata thawabu No, katuleteeni huko mendeni mkachukue mapesa huko mtuletee tuendeleze misikiti manini nanini ni halali kama alivyofanya abu jundul nona alipopambana na makafiri wa maka akawvamia na kuwanyanganya mali zao mtume alikubali kabisa kwa nini kwa sababu wale watu walikuwa ni muharibin na wakuwa na mkataba na abujundululi kwa hio akawanyanganya mali na nini ni halali na mtume sal llah li wasalam dyo pale aliposema qala umirtu an uqatil nas hata yaqulu l ilh a faman qalaha faad asima mini maluhu wa, wa nafsuhu ila bihaqi wahisabi l llah asema nimeamrishwa kuwapiga vita watu mpaka waseme la ilh il llah mwenye hilo basi nitamlinda mali yake na nafsi yake isipokuwa kwa aiaki non eh? kwamba ikiwa mfano kainyanganya mali ya mtu kaua mtu kwa dhulua basi atauliwa on no, na hisabu yake itakuwa kwa mwenyezimungu subhntaal kwahiyo hawa watu ambao hawapigwi vita ni hawa waliokaa ambao tunaita ni muwahidina katika dole ya kiislam hawajakubali itikadi sahiilakini kwa kukaa kwenye kivuli cha dole ya kiislam basi wamepata rehma ya mwenyezimungu maadamu wanalipa kodi tunawalinda na tunawalingania kolekole wakikubali uislamu fabii wa nema lakini hatuwalazimishi lazima muwe waislamu kwa sababu menyezi mungu anasema la ikraha fidi kad tabayana rushdu min alghaib ukweli na uongo msheika uko wazi ndio maana utakuta wanasema wanachuoni katika historia jano mtume alipokuja katika kueneza dawa aliwakuta kuna wakristo kule misri wanaitwa ibti mpaka zama za saidna umar misri ilikuwa tayari zama za saidna umar ilikuwa imshatekwa iko chini ya mikono ya waislamu lakini makanisa yaliyokuwekwa zama zile mpaka leo hayajavuzwa na waislamu kwa nini kwa sababu walikubali wakipti kukaa na waislamu kwa njia ya salama na amani waliendelea kufanya itikadi zao dini zao naona rehma ya uislamu imewaangukia hatuwalazimishi wenyewe wanatoka katika uislamu wanatoka katika dini yao wanaingia juzi juzi kulikuwa na programu moja ilionyeshwa na kipindi cha aljazira kwamba kulikuwa na mabinti wawili wa kikipti walisilimu wakiwa na umri wa miaka kinann wakakaa kwa waislamu wale wazazi wao wakawa wana wataka kwa nguvu warudishe katika ukristu wale mabinti wakakataka walipofika umri wa miaka sb wakajitokeza vijana wakiislamu wakawaa mabinti wawi sasa wametolewa kwenye televisheni wanavaa mka wanaulizwa je wazazi wenu wanataka waone wakawambiasisi tunawakaribisha waja hapa aini swala la sisi kurudi kwenye hitikadi zao potopo hatuwezi kurudi na sisi hatuwezi kwenda kule kwasababu wanatabia hawa ukienda kule wanakufungia kwenye chumba wanakupiga paka urudi kwenye dini kwa nguvu kwa hiyo sisi hatuendi tumesha gana na ukristo sisi ni waislamu ni watu wa la ilaha kwahiyo alhamdulillah wale waliokuwekwa wanaendelea kusiliuwanaendelea no, uislamu haujawalazimisha et kwa kukaa na waislamu lazima mwingi hii itikadi potovu inaojengwa na makafiri kwamba uislamu umeenea kwa mabavu kwa upanga ni maneno ya uadui uislamu unakanusha na suratmumtahina inaeleza wazi wale ambao wanaishi na sisi kwa wema awatupigi vita basi tunawafanyia wema na hii aya wanasema asili yake ni kisa cha mama yake asma binti abi bakrin radiallah anhu kwamba huyu mama alijiwa na mama yake alikuwa bado hajaslimu kutoka maka sasa binti huyu kama ilivo waislamu wengine washajengwa na itikadi ya alwalawalbara kwamba mwislamu kafiri mnajisi sasa amekataa kumkaribisha non eh? kakataa kumkaribisha hata kwenye kijimsala kile cha kukaa anasema ewe atakinajisi kijimswala changu hiki mama aliya kaja na zawadi kumletea mwanawe kafiri lakini kaja na zawadi kumletea mtoto kaka kabisa katakatahata kata. wewe kafiri najisi labda nkaulize habari zako kutok kwa bwanamtume je inafaa nkupokea au vp angalia misimamu walijengwa na waislamu zama hizo za kuwaona makafiri ni watu wainagani ndipo mwenyezimungu subhanawataala akateremsha aya hii kwamba na wale mwenyezimungu hawakatazieni kuwafanyia wema na uadilifu wale ambao hawapigi vita naona wala hawatoi katika mama huyu maskini hakuwa katika upande ule wanaopiga vita waislamu nani kwa hiyo mama asmaa bint abibakari baada ya kupewa wahi huu ndio akamkaribisha mama ake akakubali zawadi yake akamfanyia wema kama mzazi wake no. kuonyesha kwamba uislamu hata mzazi akiwa kafiri tunaendelea kumfanyia wema akinyanyua upanga takutupiga basi hapo tutunai lakini kakaa na dini lake mon tunaendelea kumlingania na tunamfanyia wema kama kawaida huo ndo uislamu ndugu zangu sababu ndugu zangu zinazotufanya sisi tuwe waislamu wengi wawe na itikadi potovu sababu ya kwanza ya msingi ni ujinga jamani na kutokuwa na kupa ya kujifunza kwa kina na dalili za kisheria waislamu wengi leo wanaitikadi potovu kwa sababu hawaelimishwi tangu wakiwa ni wadogo hii ni moja ya sababu ya msingi ukaona leo jitu limegeuka mkristo mara kageuka shia marakadiani anayumba kwa sababu hajapewa vitu imara vya kumlinda imani yake na itikadi yake sahihi ujinga umeenea mno ni vijana wa sunna leo ndio wanaofanya kazi ya kuhuisha mafunzo ya itikadi sahihi lakini wenzetu wanaojiita waislamu kwa kiasi kubwa watu kuwaimbisha manyimbo matari nyimbo zenyewe pia zinaoshirikina ndani yake hakuna mafunzo ya itikadi sahii hii tauhidi mi mnasema mvijana wa suna ndi wanaeneza kama ilivyokuja katika qurani na suna ya bwana mtume lakini tauhidi inaofundishwa katika madrasa ni mungu yupo mungu yupo lakini mungu tumfanyie nini kwamba anastahiki kuabudiwa ee peke yake ili halipo ndio pale utakuta mwalimu anakaa akasomesha akafundishwa miaka kumi na hofu za riski anaambia na mwalimu wake chukua kitabu cha uganga hiki takusaidia shiriki tuku ndani yake katengeneze mairizi matalasimu manini na nini hamna tauhidi kwa hiyo ndugu zangu ili tuweze kurudi katika itikadi sahii lazima elimu tutaona insha allah sasahivi jinsi juhudi waliofanya wema mtume sala llah ali wa na wema waliotangulia katika kuelimisha watoto mambo ya msingi ya dini hasa katika itikadi sahihi nyingine ni kungangania rai za ima wazee waliopita mtu kadhiri unakumwambia hii bwana ni itikadi yetu bwana tangu zamani wazee nyinyi watoto mimekuja juzi hawa wazee mnawafanya wajinga itikadi na mila potovu kushikamana nazo na mtu hataki kubanduka hapo kisa anaonekana akibanduka atatengwa na wat gogoro uwa mtu namwenyesha hakikakubaindio akiian wale wazee wamenambia bwana instfuatfuatha ndiosmaa aazawatfanya jamani tumeshindwa na msimamo na natoaruti huyu mmoja anasimamia mashindano ya urembo ambayo aitwa hashim kakiwaonyo na waislamu bwana wewe rudi katika haki haya mashindano ya urembo ni uogo haya nona waislamu hawatokuzika wa asema poteleambali tuone kama mtakaa maiti zaidi ya siku tatu kwa maana gani maiti ya mwanadamu inatoa uvundo mwisho yote mtafanyaji angalia linakufa na msimamo wake wa kitaauti kila aliponasiiajaa wewe mashindano haya yanawatoa waislam katikaii unawatoa watoto wa watu mabinti wa kiislamu uchi waonekane mapaja na nini kashikilia msimamu wake kwa nini kwa sababu ni jitu halikupata hitikadi takuwa ni mtu kasoma mashuule a makanisa hakufundishwa dini basi amekwenda sasa anaona maslah ya tumbwa yatapotea nikiacha mambo haya anaona tumbwa aliweke mbele kuliko dini ya mwenyezimungu subhanawataala vilevile kuchupa mipaka katika kuwatukuza watuwema iwe ni manabii au ni watu wema kwa ujumla wacha mungu kuwatukuza mpaka kuwapa sifa zani za ungu na hili tunaliona walivofanya manasara n itakhadhu ahbarahm wa rukbanahum arbaba min dunillah wlmasih bnu maryam na wamemgeuza masihi kuwa ni mungu badala ya allah subhana wataala wama umiru illa liabuduu ihawakuamrishwa ila wamwabudu mungu huyu mmoja sasa hivyo hivo na waislamu wengine wamemtukuza mtume mpaka wakampa daraja la unabii wengine wamewatukuza mashehe pawamemtukuza mtume mpaka wakamtia katika daraja la ungu wengine wamewatukuza mashehe mpaka wakawtia katika daraja la ungu wengine mawalii maimamu wamewatia katika daraja la ungu taasub pamoja na ghuluu wanasema katika sheria ya kiislamu kushikilia misimamu ana upotovu na kuwatukuza viumbe kuliko vile ambavyo wanastahiki kutukuzwa jingine jamani wazazi jamii nayo inachangia kupotosha watu mtu kila siku ataangalia kwenye televisheni amuona kakobe anatoa watu mashetani kakobe akuonyesha watu mwislamu asiokuwa na itikadi si atakwenda kwakakobe k- k- k- k- k- k- k- kabisa na amkubali yesu basi aone yesu ndi atamwondolea shida hakuna kitu mbadala katika televisheni waislamu kuonyeshwa rukya za kisheria hakuna mtu akikaa akisikia ni yesu ndiye mponyaji yesu ndiye ponyo yesu ndiye mungu yesu ndiye sijui nani yesu ndiye nani yesu majina yote ya mungu amepewa yesu s kila siku asikia kwenye vyombo vya habari mwisho yote anasah urongo ukikithiri pia mwisho wote watu wanaona nii wazazi jamaa wanachangia kama mtu mzazi ana itikadi sahihi mtoto atakwenda na maji na haya mtume sal llah ali wa anasema kullu mauludin yuladu ala lfitra kila kizazi kinazaliwa katika maumbili ya uislam fa abawahu yuhawidani au yunasirani au yumajisani ni wazazi wake wawili ndo wanaomtia katika dini ya kiyahudi au dini ya kinasara au dini ya kimanyusi wazazi asli ya watu wamezaliwa katika uislamu la kiwazazi jingine mashule haya jama bure hii inatuua shilingi elfu ishirini natumaliza mtu anaacha kumpeleka mtoto katika shule ya kiislamu kwa sababu huku na bure mtoto anakaa shuleni kuanzia darasa la kwanza mpaka darasa dara la saba hajasikia neno moja la imani mtoto wamaliza la saba hajajua uuwake hajajua swala yake unataraji nini huy huyu akimaliza la saba akienda shule ya sekondari haina mambo hayo f haina maneno hayo chuo kikuu haina mambo hayo basi naweza likageuka ni jitu tu ima halina dini au lipelekwe kwenye dini ya mringo wa kushoto hakuna mashule nayo serikali itasema imetoa nafasi masomo ya dini akini wamesema taasisi za kidini ndio zina uhuru wa kupeleka waalimu ni taasisi gani hapa tanga tasema inaopeleka waalimu ni taasisi ya nswara wengine wanaokwenda watakwenda wiki moja mbili mwezi mmoja miwili mara kavua ka, ka, ka kikofia changisha wanafunzi hamkumpa haji tena hakuna taasisi zimejengwa katika nidhamu ya kuaajili waalimu wakienda wakafanya waislamu wamekaa hawana mipangilio ya kiuchumi nona hawa makafiri unakuta naingia mashuleni huko nakumbana nao bana na magari wanaletwa ya taasisi sisi tunaenda na vibaskeli tu naki alhamdulillahi juhudi zinafanyika zimezalisha hawa hawana dodoti wanakwenda bana ni ajira wanakwenda kuimisha watoto tu wapo aeuya aeluya mpaka kipindi kimekwisha hapo mondoka hakuna kitu wanafundishwa kabisa sasa sisi waislamu ukiangalia hatuna mpangilio hakuna taasisi zinakaa zikafikiria kuwaokoa hawa vijana wetu ambao kwa asilimia kubwa wako mashule ya serikali sisi tuasema tu kwamba jamani kuna mashule ya kiislamu waleteni watoto lakini haya wakijakubali waislamu wa mji wa tanga kuleta mashule yetu tutaweza kuwapokea sisi watotowa mjihu walivyokuwa wengi hicho kijiarafa kimoja na abisina na kule nanihii kinapokea watoto thamanini hapa na kule siju watoto ishiina tano na kule mbadala kama uashfshu jiambadala iwhatuweziuwaokea tuandae vijana wataingia mashuleni huko ezauelishajaa angalau mtoto akitoka darasa la saba anajua imani yake anaijua dini yake anajua ubora wa dini yake anajua ubora wa mtume wake kwa ujumla anajua nini anachotakiwa akifanye juu ya mula wake ndugu zangu katika imani tutatoa mifano ya baadhi ya mapote na itikadi zao kutoka kuna watu hawa wanaitwa hawariji ambao leo kuna pote umu la kiislam inaitwa maibahi wenyewe wanakubali kwamba wao pia ni makhawariji wengine wanakanusha katika wao lakini hitikadi zao kwa kiasi kubwa ni za watu ambao walizuka mara baada ya mauaji wa saidna uthman rla watu mashuhuri wanaitwa khawariji wamejengwa na itikadi potovu nyingi tu juu ya uislam katika jumla ya hitikadi hizo ni kukataa suna kwa ile dhana ya kwamba eti zinapingana na qurani mfano tuliotoa ni shafaa wanaikanusha nona wana shafaa bwana mtume sal llahale wa salam wanakanusha mfano kumwona waislamu waumini mola wao siku ya piama naona katika jumla ya mambo ambayo anaitakidi kwamba mungu haonekani kabisa siku ya kiama wakati sisi tunasema mwenyezimungu amesema wazi katika qurani ya hujuhun yaumaidhin nadhira ila rabbiha nahira mwenyezimungu sikuhio ataonekana nyoyo zitamuona zita mula wao zitakuwa na furaha sikuhiyo nyoyo Nini, nyuso kwa kumwangalia mola wao katika jumla ya fadhli mungu atawapa waumini sikuhiyo watamuona kama hiilivyokuja kwenye hadithi ya mam buhari kasema waislamu mtume watakuja kumuona mula wao kama vile wanavyoona mwezi usiku wa mbala mwezi je watu hugombana katika kuangalia mwezi siku hiyo jana mwezi ukitoka wambala mwezi wa kumi na tatu kumi nanne kumi na tano hivi tuna ugombijanwemeuona labda iwi ni mtwa na malolo na makengeza au na, na nini lakini watu wote hata kitoto changu kidogo cha baba meji ile lakini mwezi wa ishirina tis twagombana watugombana sasa asema mola ataonekana siku hiyo kama tunavyoona mwezi wa malamuu wazi kabisa jahra <coughs> hii linalo nalikarusha ni itikadi potovo so, kwa sababu aya ziko wazi juu ya hilo na hadithi za mtume sal lla alu salam jingine wanaamini kabisa kwamba saidna uthmani ni dhalim na ni mtu wa motona nahili tulibainisha katika madarasa yetu a barbara s watu wanaotaka rejea kwenda wakasikilize kanda wanamkufurisha huyu bwana ambaye amebashiriwa pepo katika jumla ya itikadi potovu kuwakufurisha baadhi ya masahaba kama vile saidna uhman raialanhata siku moja nlitoa jamani liwahi kusikia mibadh anaitwauhmaaokastalta utokaemawa naiwejiwatoke pemba jamani hapa apazadii waislamu n mpaka leo hata mmoja kwa nini wewe umewai kusikia shia akaitwa omar jamani au abubakar kwa nini kwa sababu abubakari na omari mbele ya mashia nnani kafiri sasa wee utamka mwanao jina la mkafiri wewe waweza mwita mwanao joni jama sasa huyu omari mbele ya mashia ni joni naona kafiri No, sasa mtu akaya akijua aelekea wapi juu ya itikadi potovu kama hizi vile vile wao wanakanusha suna ziendazo kinyume na itikadi zao kwa madai kwamba eti zimekwenda kinyume na quran maneno haya wanayajingia dalili liliahidi litawapa faida ya ziada wanasema jamani nyinyi wenyewe watu wa sunna simna kitabu mna maandiko pia ya hadithi ya mtume kwamba mtume saalwsa kasema make wao hoja yao kwanza mwielewe kwanza na haya maneno yalisikika jana kwenye muhadhara wa lasuudi baadhi ya vijana wenzetu wamejenga itikadi poto katika sharia ya kiislamu jamaa nataka mlielewe hilileo kama mjalielewa qurani na sunna vinaenda sambamba katika hukmu tukitafuta hukmu tatakiwa qurani na sunna tuviweke machoni mwetu vyote viwili huu ndio msimamo usiwehii wa ahlusunna ama kwa upande wa upokezi riwaya twasema qurani imethibiti daraja la kwanza halafu ikaja sunna hadithi kwa vitabu hasa bukhari inachukua daraja la pili kwa upande wa mapokezi lakini upande wa kuchukua sheria na hukmu kama hadithi zimethibiti basi na qurani vyote vinakuwa sambama ama lile tamko linalotolewa na baadhi ya wenzetu wasioelewa maanake mpaka watu ndani ya safu zetu hawaelewi mpaka leo mambo haya na watu ambao ni mapote mapotovu kama vile mashia makhawariji wakiwemo maibadhi wanasema tunavyotakiwa kwanza tuangalie urani kama hukmu hamna twaangalia nii hadithi kama hamna twajitahidi kwa rayi kwa hiyo hadithi ni daraja ya pili tukikosa kwenye qurani ndio twaangalia tupo jama msimamo sasa huu msimamo si sahihi kielimu na wao wameuegemeza na hadithi ambayo bahati mbaya imeandikwa na baadhi ya wanacuoni wetu wameijengea pia hitikadi kama hizo ni hadithi ambayo wanasema wanachuoni ni ya sahaba mtukufu ni muadh alipotumwa lyaman inanasibishwa ni hadithi ya mtume lakini utakujaona hukmu yake kwamba si hadithi kwamba mtume s lah lwsalam hina baathahu ila lyaman muadhi bni jabal alipomtumayemen akamwambia ala lahu kifa tadhi id arada la ada utahukumu vipi endapo pakitokea adia yyote ikikutokea adhia yote utahukumu vipi maneno haya yasema ani mtume amwambia ani mud n jabal ala adhi bima i kita llahi nitahukumu kwa yaliyomo ndani ya kitabu cha nini cha mwenyezimungu fain lam yakun fi kitabllah mtume akamuuliza jee kama hakuna hukmu katika kitabu cha mwenyezimungu yani qurani akasema ala bisunnati rasulillah nitahukumu kwa sunna ya nani baada ya kukosa hukmu wapi kwenye qurani al fainl yakun fiasula je kama hakuna katika sunna ya bwana mtume utafanyaje qala ajtahidu rayi la aluu nitajitahidi kwa rai yangu na sitakasiri sitapungua nitajitahidi sana katika kutafuta rai yangu baada ya kukosa kwenye nini sunna fadharaga rasulullahi sadara, sadarahu wa qala mtume akampiga kifuana akamwambia maneno yafuatayo alhamdulilahi ladi wafaa rasula rasulillah lima yardi rasul llahi sifa zote njema anastahiki mungu ambaye amemwafikisha mjumbe wa mjumbe wa mwenyezi mungu kwa yale anayoyaridhia mtume wa mwenyezi mungu maana yake nini maneno yake kwamba juhudi yatakayoifanya muadhi ni sawa au sio sawa kwa mujibu wa mtume ja kwamba ukipatwa na jambo lolote kadhia kwanza angalia nini asema ataangalia qurani akikosa kwenye qurani ndio ataangalia nini akikosa ndio afanyei sasa hii ndugu zangu ndio hoja walioikamata maibadhi mashia na baadhi ya wenzetu wasoelewa kwa nini kwa sababu anasema hii hadithi ya mtume kwa kitu sasa kita sisi tuangalia qurani tukishapata hukmu kwenye qurani basi hatuangalii suna tena sasa swali linakuja lifuatavyo kabla ya kuelezea hukmu ya hii aya jama mwenyezimungu subhanahu wataala twatoa mfano ya baadhi ya mambo ambayo ae i ya a yahih meandikieni nona kutiba aleikum pindipo mmoja wenu yani mmeshaandikiwa pindipo mmoja wenu akipata mauti akiacha mali ghaira imekuja hapo kwa maana ya mali akaandika wasia kwa ajili ya wazazi wake wawili na watu wake wakaribu kwa wema na hiyo ndio haki ya wachamugu hii aya ni dalili ya wasia tupo jama aya imejitosheleza hukma kwamba inajuzu kumwandikia wasia mzazi wako mmoja au wawili au watu wako wakaribu hata watoto wako a inajitoshelezi au sv sasa hapo kwa mtazamo huo aliosema mad kuna haja ya kuangalia hadithi eh? hukmu ya wasia imekuja katika qurani kuna haja ya kuangalia kwamba kumbe wazazi wawili wanaweza wakaandikiwa wasia wengine awajanielewa nkisema wasia wasia ni jambo ambalo sio la urithi kwa nini kwa sababu wazazi wameshaandikiwa urithi wao ni sugu moja kwa sita katika qurani imekuja imeelezea na wazazi nao wapate moja kwa sita sasa wasia ni kitu cha ziada kitu cha ziada kwamba mbali ya urithi na kuandikia upewe kiasi fulani cha mali shamba langu au nyumba qurani imekubali hilo tupo jama kwamba mtoto au wazazi wawili wanaweza wakaandikiwa wasia nje ya uriki wao sasa kwa mtazamo wa hadithi ya muadh yafaa kuandikiwa wasia au wahifaija qurani imetosheleza iitosheleza kuna haja ya kuangalia suna tena hakuna haja tayari imeshapotea kwa nini jama <laughs> kwa sababu kulekuacha wa wako kuangalia sunna umeacha kuangalia hukmu nyingine iliyobatilisha ikafutwa hhukmu hii, hii. ambayo wa wanachuona anasema hukmu ya, ya nasikh na mansukh kwamba na sunna nayo inaweza ikafuta nini quran kwamba mtume sal lah lwaslam anasema in llaha qad ata kula dhi haqin fala wasiyata hmm. lilwaridhi hakika mwenyezimungu kampa kila mmoja haki yake hivyo basi hakuna tena wasia kwa nani mwenye kurifi baba na mama waritfi au awarifi sasa mtume anasema hakuna na wewe ulishasema suna yeke pembeni tuko wana hapo utakuwa umeifuata ume, ume qurani eh? mwenyezimungu anasema wamaatakumrasulu fuatwaanaau nhu fantahutakuwa umeifuata taujfuatsasa hai imewauisha wat mfano mwingine jama mwenyezimunu subhanah wataala kabainisha juu ya muharamati wanawake ambao wameharamishwa kuolewa kaasisahauh hurimat laikum ummahatukum wa banatukuaakhwatukum wa amatukum wa khalatukum imetaja mlolongo w a wanawake ambao wamekatazwa kuolewa ni haramu mwisho aya ikakhitimisha mwenyezimungu akasema wauhila lakum waraa dhalikum baada ya kutaja mlolongo wanawake walioharamishwa kuolewa mwenyezi mungu akasema nammehalalishiwa nje ya hao waliotajwa tupo janu sasa wewe unasema ukitukujia kadhia basi angalia qurana umetosherekeza nayo basi amna haja ya kuangalia suna sasa kakujia mtu jama kamuoa mwanamke ataka na nawee ndio kavi sasa muazinijabar wazama zetu ataka kuoa na amati yake ye kishamuoa huyo binti sasa ataka kumuoa na mati yake ataka kumuoana amati yake amati ya mtu ni ajinabia kwakoyo au sivo jamo ni ajinabia urani aijataja uharamu wa kukusanya mtu mwanamke na amati yake aikutaja ilichokataza haramu nikumuwa, pamoja, Ayahili, itaja, ni kumua mtu na dadi yake pamoja kuweka nyumba moja aya hii tuliyohitaja katika mlolongo walioharamishwa ni mwanamke kuoa kuolewa na dadie na mmweu mmoja mtu na dadie shapika qurani ndo imetaja hivi sasa mungu mwisho aya asema njey hapo mmehalalishwa <laughs> kawi sasa unafuata sera ya uai touui halali <laughs> au haramu na huku umeambiwa ukishapata humu usiangalie hakuna haja ya kuangalia u ukikosa ndi angalia ninimeipata je niwezeshe nisiwezeshea semejaaaweesha sea ya aniya anwojaouiaseajemu aw ua bin aaaia bi ai eoea aha hakusanywi mwanamke na aati yake wala hakusanywi katika ndoa wanamke na halai yae sisi watu wa sunna kwa sababu tuwasema ni ahlu sunna tunaikumbatia su hi ka sababu tumeangalia macho wetu yote r asemaeasemau imesema nauswa wao uelewasasa chakushangaza awa mabwaa mahawariji hawa b ii hi wao uhkli kt lm ya shasha jamanihadithi hizi situangalia quraniu qurani imesema amna lakini hii hukmu ya kuoa mtu na halati yake na mati yake kuwachanganya ndani ya vitabu vyao vya fii himu nayo ni halali sasa tuwaulizi wametoawapi iitabu lao la fiiili jaman lamaiba jahara l ldyai wlka وبيك كبسه وبينا يوزو هيفاء وقصانيا انا سمع لا تجمع المراه عند الخاله u amati wla ara alalahu <coughs> wakati ni hadithi ya mtume sasa imekuwaje nyee mmetuambia hamwangalii hadithi mkipata hukmu mbona hapa mmeangalia kwa sababu yale mnaoyataka nyingi yale msoyataka qurani ishatosheleza huko hakuna hadithi hatuzitaki hapa jamani mnawapeni picha namna gani mapote mapotovu ambayo kuna mifano mingi sana ambayo nimeikusanya lakini nataka laii ataa nifananzilaya ni u atia he taleo niwatoe asabaulengo apa kueleze itikai sahihi lakini muhimu kueleza katika mlango wa hitikai sahihi mba, ah chimbuko la hitikadi sahihi ni sua sasa wewe ukikataa sua wewe kwa matakwa yako na matashi yako utakuwa wewe hujaa mwislamu wa kweli kwa sababu urani na sua ndio inaotuongoza katika maisha yetu sisi waisla nukta nyingine ndugu zangu ambayo ni muhimu za mlango wetu umuhimu wa kuwalea watoto wetu katika itikadi sahihi haya tunayaona ndani ya qurani na sunna ya bwana mtume angalia katika surat lukman mja mwema wa mwenyezimungu subhanah wataala amemlea mwanawe wa huwa yaidhu on ya bunaya la tushrik billah ina shirka ladulmun adhim ewe mwanangu usimshirikishe mwenyezimungu hakika ushirikina ni dhulma kubwa mno nona eh? ewe mwanangu kwaiyo inaonekana mzazi anatakiwa ewe ni wimbo wake huo ewe mwanangu usimshirikishe alelewe katika wimbo huu usimshirikishe mwenyezimungu naona jingine angalia mtume salllah alwasalam Hey, angalia aya nyingine subanataaaay anasema amkuntum an shuhada hapa wanasutwa mayahudi wa madina hivi nyinyi mlikuwa mashahidi idh hadhara yaquba lmauti wakati nabi yaqubu walipofikwa na mauti idh qala libanihi alipowambia wanawe ma tabuduna min badi ni. mtaabudunini baada yangu anawafanyia jaribio la mwisho anatakukata roho je malezi aliyoyafanya ni sahihi wamemwelewa anawambia mtaabudu nini baada yangu qala nabudu ilahaka tutaabudu mola wako wa ilaha abaika na tutaabudu mola wa baba zako ibrahima waismaila waishaqa ilahan wahida wanahnu lahu muslimun kabla ya kufa kwake anawofanyia testi majaribio ya mwisho juu ya ulezi aliowafanyia watoto wake jamani mimi ni kifa mtaabudu nani wanamwambia tutamwabudu tuta mungu wako mungu wa baba zako mungu wa ibrahima na ismaila na vile vile tutaabudu mungu mmoja tu pekee yake na tutasarenda kwake kafaulu akufaulu jamanibaba kafaulu mpaka anaaga dunia ooanawauu wenywenu o kuonyesha kwamba ilikuwa malezi yake tangu wadogo aw watoto ni l ilah aia sahih si masaaya mungu mmoja tu ndugu zangu masahaba wanaonekana wamewalea watoto katika nguzoza iman angalia kwanza kabla ya masahaba mtume sla wakati uko na kijana namlea katika aida sahihu ini ualimuka klia we wanangu ewe kijana mimi ntakufundisha maneno iffadhillah yafadhuka muhifadhi mola wako naye atakuhifadhi ifadh llah tajiduhu tujahaka mola wako utamkuta yuko mbele yako na kulinda wa idha salta fasl pindipo ukiomba mwombe nani mwenyezimungu mmoja peke yakewa anaseai <todic> t i a na ukitaka usaidii utakekwa aia ynfa h a il sh lla najua wewe kijana kwamba uma mzima ukijikusanya kwa lengo la kutaka kukunufaisha wewe hawawezi kukunufaisha ila kwa lile ambalo munu kakuandikiai jambo ambalo mungu kakukadiria vile vile walam ana lummata jua kwamba ikiwa umma ijtamat ala anyaburuka bishei wakinyikusanya kwa ajili ya kukudhuru kwa jambo basi hawawezi kukudhuru illa kwa jambo ambalo umeandikiwa na mula wako anafundishwa msimamo wa qadari huo aondoe khofu mungu ndiye mlinzi asiogope ogope kwa kutishotishwa na watu dhara kama mungu kakuandikia utavurika tumia sababu za kujilinda tu lakini usiingie hofu kwa sababu umma mzima ukijikusanya kukudhuru hauwezi kukudhuru <coughs> na huu ni mfano tunaoona jamani osama binladini aiman dhawahiri sijui nanihii musabu zarkawe juzi wiki hii wote wametoa matamko watu wamekusanya wa mamali na nini kumtafuta mtu kumuua watu nawo vijana wanaamini kabisa wanasema bwana jua kama umma mzima ukijikusanya kwa kukuduru hauwezi kukuuru wanaimani hiyo mabomu yanayopigwa wapi mwenyezimungu akiandika mtu asife asifsiku atakuja atakujakufa siku fulani ni maandiko yakelasan sawa bdbnmit kamwmbia mwanawe ya bunaya inaka lan tjida tama liman hata talam an ma asabk lam yakun likhtiuk anamwambia ewe mwanangu hutopata tamu ya imani mpaka ujue kwamba lile ambalo mwenyezi mungu kakuandikia likufike hautolikwepa halitokwepeka litakufika tu wama ahtaka lam yakun liusibak na lile liloandikwa likukwepe halitokufika eh, halito wewe samitu anampa na dalili ndio njia nzuri wamfundisha mtoto ampa na dalili si maneno yako samitu sll yu in hal llah lalam jua mtume kasema kitu cha kwanza alichoumba mwenyezimungu ni alam faqala lahukt akaiambia andika faa a wamadha aktub ee mola niandike kitu gani faa mpaka kusimama piaabuya smi sulah we kijana ewe mwanangu nimemsikia mtume akisema man mata la ghiri hadha falisa mini atakaekufa na msimamo usiokuwa huu sio katika aiaaiaaiaaamsiaaaa basi si katika uislamu bali pia hadithi nyingine zimekuja za abdullahi bn umar kwamba mtu atoe dhahabu mfano wa mlima wa uhudu lakini ikawa hakuamini qadar basi hakubaliwi sadaka yake hiyo kisha akataja hadithi nona no maana ya imani ni kumwamini mwenyezi mungu malaika wake vitabu vyake naona mitume wake siku ya mwisho na qadar ina maana kama ikiwa mtu hakuamini moja ya nguzo hii kama ilivyokuja na ilivyofundishwa basi matendo yake hayakubalii hapo wametoa mfano wa imani bilqadar kaazaba zao hizo zama za masahaba walipoondoka mtume kulikuja watu wanaitwa nufatulqadar ikawa wanawaelimisha kwa wingi sana watoto wao juu ya imani ya ada ndio unaona hadithi nyingi zimekuja watoto wanafundishwa kwa nini kumeingia joka la kuwafanya watu wasiamini ada ya mwenyezi mungu lakini dalili wametumia zile zile kuamini mwenyezi mungu kuamini malaika wake kuamini kuamini yake siku ya mwisho eh? kuamini kuamini mitume wake siku ya mwisho na kwa hiyo mtu kama mtume, kama mitabu, kama hakumwamini mtume inavyotakiwa hakuamini vitabu inavyotakiwa hakuamini siku ya mwisho hakuamini kadhara hakumwamini mungu ainakutakiwa hakubaliwi tendo lake lolote tume amesema maneno haya na yeye yuko mbali naye kwa kuwacha kuamini misingi ya imani kwa hiyo ndugu zangu katika imani allah allah kwa sababu sisi majumbani hatuwezi kuwafundisha watoto kwa sababu si wenyewe mbumbumbu wengi wetu watupu juu ya mambo haya kwa hiyo mtu achague jama pakumpeleka mwanawe na haya maneno nilisema arusha utakuta mzazi mwislamu ampeleka mtoto shule shilingi milioni tatu kwa mwaka mtoto huyo hasikii ala llahu tena yuko body. wala qala rasulullahi miaka saba aliokueka shule au miaka minne aliyokuwa sekondari anamuuza mtoto wake na kumchinja kwa kiso chake milioni tatu mwenyewe kisa nini kuna uzungu watoto wamefungwa matai vijiskati saa zote watoto yesiyesi mzungukalamapenesi hana neno moja la kiarabu mtoto analosoma kwa sababu anaona hizi lugha za watu waovyoovyo kiarabu atajua mwanangu ni hata hawa watu wa nao wanajua kiarabu lakini mwananuatawatuaataa lugha yaiaush mtoto wangu aataf ufa saa mtu anashindwa kumpeleka ya kiislamu pamoja hapa aysla mwalimu ale hakuna madrasa kwa nini usimlete mwanao kweli huko akiagiliwa dini yake asubuhi ya la kiangalau kumwimarisha jioni hapa lakini wapi mtoto kapelekwa shule asubuhi mpaka saa tisa akitoka saa tisa matusheni mpaka magharibu karudi mtoto kachoka akishakula ugali wake wa jioni kala hajui dini hajichote sasa hawa makafiri walipotuzingazinga nananhii bana hutukona kila mahali mara kumeibuka matusheni yaa tusheni yenyewe kuna kitu gani iingereza ni sabati huku mtoto kako kuanzia subuhi mpaka saa tisa saa nano halafu enda tena kubebeshwa elmu za dunia mpaka magharibi hamna nataraji kizazi kinachokuja kitakua katika hal kama ikiwa hatutoweza kuinusuru hihai tukiacha kuinusuruhibasi sh kma alivosema wenyezimungu wa aa n i l as atekee uka mgongo mwongozo wanukumbusho wangu basi ataishi maisha ya ovyo kissidio leo tunaishi maisha yaovyo tunalalama kila siku chumiiuchumi ah, ah, u ndani yaywwezetu milango ya baraka mwenyezi mungu kaifungua kama tutakuwa tutakua mungu na watu wenye imani kama ikiwa tutamwamini mwenyezi mungu mwenyezimungukwelikweli tutamcha mola wake atatufungulia baraka kutoka mbinguni na ardhi tukimnusuru mungu kwa maana ya dini yake basi mwenyezi mungu atakunusuru baraka anasema zimo kwenye kufuata dini tutalalama kila siku angalia mafuta yanapopanda leo dunia ikiwa ulaya inalalama mafuta yamepanda dola nini pipa moja dola shilingi 7ab8 baada ya mwezi mmoja mtasikia hali ya nchi hii kodi ju ya mafuta nayekishapanda mafuta kila kitu kimepanda njia zetu za uchumi ni hizo hizo wamekuja makafiri wanachukua uchumi wanautoa nje ya nchi yapo madhaafu manini kila kitu tumeuza kila kitu kitu kitakachotuokoa na kutunusuru ni imani kwa Sa sababu mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala ametuambia pindipo tukiamini kikweli kweli basi atatunusuru na maisha yetu yatakuwa mazuri angalia mvua zinakataa kijana mmoja leo naambia wamesema wametangaza tena kwamba kutatokea na mgao tena mgao wa umeme nini wanasema mvua zimenyesha kidogo kwenye mabwawa huko ya mtera si aya angalia sasa hii ndiyo masika wakati wa mvua nyingi imeambua imenyesha kidogo sasa kama ikiwa masika imepita hakuna mvua na vipindi vinavyokuja ni mvua chache chache ina maana ya kwamba mwaka mzima tutaishi zisi kwa migao tu halafu kama itakuwa serikali imetafuta e, umeme mbadala imaa mafuta mafuta yamepanda bei ndio sasa mnaona shirika la tanesco lata kupandisha bei za umemebii bila kujali hali za wananchi mishahara iko pale palepale naoangalia kule kwetu ngamiani tu ukipita saa mbili saa tatu siku utaona kama vile huko magaoni amna tofauti baina ya magaoni na ngamiani watu wote wengi wamekatiwa mabilia wamekatiwa umeme hawana uwezo wa kulipa maji pia hawawezi kulipa sasa nchi hii tuwahitaji uhurugani sisi miaka yote hii twababaika na maji kiki cha uhai cha mwanadamu hakuna tutalalama mvua hakuna sababu za kuwamvua hakuna kwa nani nini watu tunawapa utawala wanakwenda kwenye mizimu <laughs> twaita waislamu hawa wanakwenda kwenye mizimu kuomba mungu awasaidie wapate kuwa watawala mizimuni wanakwenda makaburini kwenda kulia u kwa hiyo nusra ya kweli jama iko katika hili pote ambalo niokoo kujitahidi kuzinusuru nafsi zetu ahli zetu mwenyezimungu anasema quu Ku anfusakum wa ahlikum nara ziokoeni nafsi zenu na watoto wenu na wake zenu na moto wakudu annas wlhijara ambao moto wake ni watu na mawe kuni zake ni watu na mawe kwa hiyo kuzikinga nafsi zetu na moto ni sisi kurudi kwa muda wetu tukifanya mchezo hii nchi itakwenda na maji kwa nini kwa sababu nguvu za shari ni kubwa mno mtu afungue tanga tv ao kuna dini hapa hiyo dini imewekwa ya mashia sasa ndo na utawala hapa kila ukifungua kipindi cha dini shia kaingia ukifungua kipindi si cha dini ni watoto wa kike ukatamaunu watoto wa kiislam pata kuwa na heri gani hapa lazima kufanyike nguvu za mbadala tusijali kwamba ni wachache sisi lakini aa ahadi mwenyezimungu anatuwaushinde hata kwa wachache kama minfiatin abafiaakahiahlla ni wangapi waliochachewachache wa wamewashinda walio wengi kwa idhii ya mwenyezmungu mnizm. mwenyezimungu tunusuru juu ya fitna na balaa zinazokuja katika nchi hii na tuimarishe nywyo zetu katika imani na kujenga itikadi sahihi kwa vijana wetu aaaanzai Na. kuswali nyuma ya mtu wa bidhaa yoyote hey haifai hasa hapa mjini tanga kuna haja kweli ya kuswali nyuma ya misikiti ya watu wa bidhaa mtu yoyote wa bidhaa maadamu kuna misikiti kila kona ilikuwa kona moja tanga aina msikiti na sasa waisha hivi sasa chumbageniku haa una mahala pa kwenda mtu utakimbia wapi magaoni kuna msikiti kumi na tisa kuna msikiti makorora kuna msikiti maeneo gani bado ja raskazoni kuna msikiti bado wapi jama tuambieni tujenge asitoe mtu hoja kama pale mfano kumi tisa kuna haja ya mtu kwenda msikiti waibadhi yau kwa nani tena chuda huko kuna haja mtu mtu ende akaswali nyuma ya mtu mzushi pamoja na kwamba wanachuoni wanazungumzia juu ya nanihii bida ziko lenye kufurisha na bida ambazo zikufurishi na wanachuoni bado wamewaona kwamba hawa maibadhi sanakafiri on wanawaona kwamba ni watu wa bidhaa tu lakini hawajawaita makafiri lakini inachozungumza bidhaa kwa ujumla kama ikiwa imamu msikiti huu ni watu wa bida wakiswali wanaleta vuruguvurugu zao za uzushi basi swali msikiti wa sunna hata kama huko mbali kidogo huo ndio msimamo sahihi wa ahlusunnah waljamaa wa kuimarisha misikiti ya watu wa sunna