Uh, tukiangalia sala la manii najis au siyo najis au nini tunajifunza katika hii hadithi uh, ibnu hajari l askalani katika fatuhulbari ameyasema yafatayo baadhi ya yale aliyoyasema anasema kwanza hii hadithi ya mama aisha kuna riwazi naonyesha alikuwa akifua mtume riwaya nyingine mamaaisha alikuwa akiosha ile nguo riwaya zingine alikuwa akikwangua kwa kucha sasa ibn ajari anasema walaisa baina hadithi lghasli wa hadithi lfarki taarudhun hakuna mgongano kati ya hadithi zinazoonyesha ile nguo ilikuwa ikifuliwa na hadithi zinazoonyesha kwamba ilikuwa ikikwanguliwa manii kutoka katika ile lenguo hazigongani hazina mgongano kwa nini lianna aljama bainahuma wadhihun kwa sababu aljamu kupata tafsiri ambayo zote hizi zitaendelea kufanya kazi inawezekana na wana wachuoni wanasema ni bora kama dalili unaona kama inagongana kutafuta aljamu tafsiri ya kuzikusanya zile dalili kuliko kutupa upande mmoja wala wanaoshika tuoshe tu tuoshe tu wanatupa hadithi ya farki wala wanaosema hapana sio najisi farki farki natoa na nini ya ghasli kwa hiyo tafsiri gani ambayo itatufanya zote hizi ziwe zina maana na kwamba mani ya mwanadamu tujue kama ni tahiri au najisi anasema liana ljama bainahuma wadhiun ala lqauli bitaharati lmanii ban yhml alghaslu la listihbabi wlltandhifi la la lwujubi whadihi taria lshafiia wa ahmad waashabi lhadith wale wanaosema kwamba manii ni tahir siyo najis wanasema hadithi zinazoonesha kwamba nguo ilikuwa inaoshwa na kufuliwa hizi zinaonesha usafi wa ziada ni sunna kufanya hivyo na hadithi zinazoonyesha faruku kwamba nguo ilikuwa inakwanguliwa zinaonyesha kwamba manii siyo najisi sasa kwa sababu ingekuwa najisi isingetosha kukwangua tu kwa kucha hivi ndivyo ambavyo mashafi alhanabila na ashabu lhadith wasomi wa hadithi walivozioanisha hizi hadithi chini ya msimamo wao kwamba manii ya mwanadamu ni tahir siyo najisi wanasema zile riwaya za ghasli za kufua nguo zenyewe zinaonyesha ni bora zaidi kufua ni sunna unapata malipo zaidi na ndio usafi zaidi sababu wengine wakiona manii imebaki wanajisikia ndio bora zaidi lakini zile dalili zinazoonyesha afaru kwamba mara nyingine mamaisha alikuwa akikwangua zinaonyesha kwamba hilo linajuzu na huu ni ushahidi wa kwamba manii ya mwanadamu sio najisi haya linabakia swali kwa wale wanaona manini najis ambao ni alhanafiya waalmalikia madhebi abu hanifa na imam malik na wasomi wengine wanazioanisha vipi hizi riwaya anasema alhafidh wakadha ljamuu mumkinu aala lqauli binajasatihi bina hata wale wanaosema manini najis wanaweza kuzioanisha hizi dalili kwamba bian yuhmala lghaslu ala ma kana rataban wa lfarku la ma kana yabisan alhanafia ambao wanasema manii ni najis wao wanasema dalili zinazoonyesha kufua zinaonyesha tutafanya hivyo kama ni mbichimbichi mbichi, na dalili za kukwangua zinaonyesha tutafanya hivyo kama manii imekauka na hivyo ndivyo ambavyo wao wanazi, na kuzifananisha kuzioanisha hizo hadithi wa hadhihi tarikatu lhanafia na hii ndiyo njia ya madhhebu ya abu hanifa rahimahllah imam malik anaona ni najis lakini atatajwa chini yeye swala la faruku haditsi za faruku hazitambui kabisa yeye anajua ni kuosha tu kufua tu hakuna masala ya kukwangua lakini alhanafia ambao wapo msimamo mmoja na yeye kwamba manii ni najis wao wanasema kwamba hadithi za kukwangua cha mno tunajifunza katika hadithi hiyo kwamba tunaweza tukaiondoa kwa njia hiyo lakini bado ni najisi wa wahadihi taria lhanafia lakini ibnu hajar laskalani ashafii anasema wataria lula arjahu njia ya kwanza ambayo ni mashafi na alhanabila na watu wa hadithi ndiyo bora ya kusema kwamba manii ni tahara tahir lakini hadithi za kuosha zinaonyesha kwamba ni bora zaidi tufanye hivyo na ni sunna na hadithi za kukwangua zinaonyesha hiyo inaruhusiwa na inaonyesha kama manii ya mwanadamu siyo najisi anasema njia hii ndiyo nzuri kuliko njia ya hanafia wanaosema ni najis na hadithi za kuosha uszinaonesha kama ni mbichi itafanyika hivyo na hadii za kukwangua zinaonesha kama ni kavukavu tutatumia njia iyoma uh, a sababu ii njia ya, ya kwanza ya kwamba kuosha ni ni, ni, ni, ni, ni sunna na kukwangua ni jambo ambalo jais anasema liana fiha alamala bilkhabari waliasi ma tukitumia njia hiyo tutafanyia kazi dalili na iasi mmoja liannahu kwa sababu lau kana najisan lakana liasu uh, ujuba ghaslihi duna liktifai bifarkihi kadami wa ghairihi lau manii yangekuwa ni najisi basi kias kingekuwa kina hukumu lazima kuosha isingefaa kutosheka na kukwangua kama ilivyokuwa damu na vitu vingine kwa wale ambao wanaona damu ni najisi wakiwemo mashafya sema haiwezekani ukaikwangua Kukwangua peke yake bila maji lazima bilamaji kwa hiyo anasema kama kweli mania mwanadamu ngekuwa ni najis basi isingetosha alfarku kuikwangua tu kama ulivyokubali alhanafia kwamba ni najis lakini ukiikwangua tu inatosha kwahiyo ibn ajari anasema lianahu lau kana najisan lau kweli mania mwanadamu ngekuwa ni najis kama ilivyokuwa najisi zingine haja ndogo haja kubwa na damu kwa wanaosema kwamba ni najisi bas lakana liasu ujubaghaslihi duna liktifai bifarkihi kaddami waghairihi vipimo vya kisheria hapo vilikuwa vinahitaji sasa kama kweli ingekuwa ni najisi ni lazima kuosha na kufua isingetosha kukwangua kama ilivyokuwa najisi zingine kwamba sehemu pama ngeukea mkoja lazima kufua si vinginevyo wahum la yaktafuna fi ma la yufa anhu min adami bilfarki anasema hawa wanaosema manii ni najisi alhanafiya alafu anasema kukwangua inatosha yani hawakubali hilo katika najisi ambayo haisamehewi chachi yake kwa mfano damu katika damu wakiambiwa damu tukwangue tu inatosha hawakubali lazima kufua kuosha ile sehemu kwa nini katika manii ya mwanadamu wakubali hivyo huu ni ushahidi kwamba manii ya mwanadamu sio najisi anajenga hoja alhafidhu ibnu hajar naye ni mshafi na ni mwanachuoni mkubwa rahimahullah pia anasema hii njia ya pili waliotumia alhanafia kwamba kama ikiwa mbichimbichi ni lazima kufua ikiwa imekauka ndiyo itakwanguliwa kwamba ni lazima tuzingatie hivyo sio kama khiari wanasema kwamba wayaruddu tarikata thaniata aida ma fi riwayat bni khuzaima min tariqin ukhra an aisha kuna hadithi ya mama aisha katika riwaya bn khuzaima inafanya aya maneno ya hanafia yasiwe sawasawa kuna riwaya inaonyesha mda mwingine mamaaisha mani iwe mbichi iwe kavu alikuwa akikwangua kwayo swala la kusema kwamba tunazioanisha hizo hadithi kwa kusema kwamba ikiwa mbichi lazima kufua ikiwa kavu lazima kukwangua haya maneno hayapo sawasawa kwa sababu mamaaisha anasema n yani, kanat taslutu lmania min thaubihi <coughs> biirlidhhir thumma yusalli fihi mamaaisha alikuwa akikwangua manii kwa kutumia majani au miti ya fhir kisha mtume anaswalia watahuttuhu min thaubi alikuwa akiyakwangua manii katika nguo ya mtume yabisan ya yakiwa makavu thumma yusalli fihi kisha akinini akiswalia aki, aki kwa hiyo hii riwaya inaonyesha kwamba yakiwa mabichi yakiwa makavu muda mwingine alikuwa akitosheka kutumia kama ni majani kama ni miti kama ni kucha kuyasafisha kwahiyo mchanganoo abu hanifa unarudiwa unafanyiwa radi na maneno haya ya mama mamaaisha uh, r anha anasema, mama aisha, anasema ibn hajari katika kujenga hoja anasema uh, fainahu yatadamanu tarka lghusli fi lhalataini hii athari ya mama aisha inaonyesha kwamba upo uwezekano wa kuacha kufua kwenye mazingira yote mawili sawasawa iwe katika mazingira ya ubichi au ukavu kwayo hii yote inaonesha haya manii mwana ya mwanadamu yapo safi kabisa hayana neno hayana tatizo sio najisi haya imam malik hatukumsikia yeye anasemaje yeye anasema ni najis lakini katika mchanganuo wa abu hanifa yeye hayupo anasema ibn hajar aa mai falamyrif lfarka maliki hakutambua swala la kukwangua saa limekuja katika sahih muslim na hili ndio tatizo sasa Laba, la madhahib hadithi ipo katika sahih muslim lakini huenda hadithi hazikumfikia kama anavyosema ibnu taimia katika rafu lmalami an laimat lalam wakti mwingine wanawachuoni wanahtilafiana kutokana na kuto na ushahidi kaoaali anasema ni lazima kufua hakuna uwezekano wa kukwangua lakina lhaditha hujjatn aleih hadithi ni hoja kwake kwahiyo maelezo haya na mengine ya zaidi utayapata katika fathu bari kitabu lwudhui babu ghasli lmanii wa farkihi kwahiyo jamani auli rajihi wllahu alam mania mwanadamu ni ahir anatakiwa oge akimtoka anatakiwa asafishe nguo katika hali ya usafi ya kawaida lakini ikitokea toni limebakia akaenda kuswali haiathiri swala yake kwa sababu ya mwanadamu ni tahiri ala rajeh w ws ha