السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعا wa bidatin dalala fi karibuni tuendelee kuzichambua ahadith katika kitabu cha bulughu lmarami na utakumbuka kwamba kipindi kilichopita tuliangalia hadithi ya anas bni malik kwamba mtume aliulizwa kuhusiana na pombe kuigeuza siki mtume akasema ni haramu lakini swala la msingi zaidi ile hadithi ameileta alhafidhu ibnu hajari l askalani katika mlango wa isalatunajasat kuondoa najis kwa maana kwamba yeye kama ilivyo madhehebu yake ya kishafi kwamba anaamini pombe ni najis na imamu nawawi amesema hivyo waziwazi katika sherehe ya sahihi muslim kwamba pombe ikigeuzwa siki kitendo hicho hakiifanyi kuwa ni tahara kwa maana kwamba itabaki kuwa ni najis sasa tulikuahidi katika kipindi kile inshallah tutaliangalia hili swala kwa mapana na marefu kwa sababu lengo ni kubadilishana maalumati lengo ni kupeana elimu hapa na pale kukumbushana ili mtu hata kama anaamini kwamba ni najis afahamu kauli ya upande mwingine na ushahidi wao kufahamu kauli za wanawachuoni mbalimbali na, na misimamo mbalimbali kunasaidia hata kupunguza ikhtilaf au magomvi yasiyokuwa ya lazima ukifahamu kwamba mwenzangu amechukua kauli ya shekhe fulani na dalili fulani ameona ndo sahihi kwake na mimi nimeshikia msimamo fulani kwa dalili fulani kwao mtakuwa mnaelekezana kwa adab mnaelekezana kwa undugu bila ya kuleta farqa au ugomvi um, kabla ya kuangalia unajisi wa pombe kwa wale wanaosema najisi na utahara wa pombe kwa wale wanaosema ni tahara uh, tuseme kwamba pombe ni haramu kunywa bila shaka tunapozungumzia najisi au tahara haya mambo hayana mahusiano sana na kuinywa kuinywa pombe ni haa ni haramu kwa kauli moja hakuna muislamu anaosema pombe ni halali kuinywa hata wale wanaosema ni tahara kwa maana kwamba ikikuangukia katika nguo yako hulazimiki kufua ndo maana yao sio kwamba unywe kwa sababu sio kila kitu ambacho ni tahir tahir kinaliwa ukinanyewa. mawe ni ni ni na hayaliwi sumu ni tahir. sumu tahiri hakuna hata hivyo ni haramu maata kwa hiyo wengi wanachanganya kati ya kusema kwamba kitu fulani ni tahara na uhalali wa kiku, kukinywa au kukila hivyo ni vitu ambavyo ni viwili tofauti sasa katika kuonyesha kile ambacho kinaitwa atadaruju fisharia au fitasherii sheria kuja kidogo kidogo wanasema wasomi pombe imeharamishwa mara nne yani kwa hatua nne tofauti kwa sababu walikuwa waarabu wamezoea kunywa pombe kwyo sheria ikawaharamishia pombe kwa hatua ili waiache kidogo kidogo mpaka mwisho akakatazwa moja kwa moja wanasema wasomi wa sharia kwamba aya ya kwanza ni iliyoashiria kwa mbali uharamu wa pombe ni aya ya 67 katika suratu nahali allah anasema wa min waminthamarati nakhili walaanabi tttahidhuna minhu sakara warizan hasana matunda ya mtende na dhabibu kutumia matunda haya nyinyi mnatengeneza kilevi lakini pia mnatengeneza chakula kizuri ko allah alikuwa anawaambia faida za mitende na midhabibu kwamba matunda yake watu wanatengeneza kilevi pia wanatengeneza chakula kizuri Kwayo, kwa hiyo wamkumbuke allah kwa kuwaumbia hiyo mitende na midhabibu kwa hiyo hii aya iliashiria kwa mbali kwamba kumbe pombe si nzuri kwa sababu kilevi kimetajwa bila sifa nzuri wakati chakula kimesemwa riskan hasana chakula kizuri kwa hiyo kitendo cha chakula kusifiwa kwa sifa ya uzuri alafu pombe ikatajwa hivi hivi tu kilitosha kwa baadhi ya watu wale wenye akili timamu zaidi kugundua kwamba kumbe hichi kilevi si kizuri mbona hatujaambiwa sakaran hasana kilevi kizuri lakini chakula tumeambiwa riskan hasana chakula kizuri kwa hiyo kiasi fulani baadhi ya watu wakajua kwamba kumbe pombe si nzuri hiyo ilikuwa ni labinaula tofali la kwanza katika hili jengo madhubuti la kupiga marufuku pombe hatua ya pili ni pale ilipotelemka aya ya 219 katika bakara allah anasema yasalunaka an lkhamri walmaisir qul fihima ithmun kabiru wamanaficu linnas wa ithmuhuma akbaru min nafihima wanakuuliza kuhusiana na pombe na kamari waambie katika pombe na kamari kuna madhambi makubwa na kuna manufaa kwa watu kuna madhambi makubwa na kuna manufaa na madhambi yake ni makubwa zaidi kuliko manufaa hapo wengi wakaacha pombe na kamari pamoja na mungu kuwambia kwamba kuna manufaa manufaa yenyewe ni zile pesa labda wanapata wananunua vyakula na nini ni manufaa ya kidunia tu ambayo kimsingi si manufaa ya halali lakini allah alikuwa anaikataza kidogo kidogo kwa hiyo watu wenye akili timamu hawakubali biashara ambayo asara yake ni kubwa kuliko faida kwa hiyo walivyoambiwa madhambi ni makubwa kuliko manufaa baadhi wakaacha wengine wakaendelea kunywa wakisema kwamba allah ametuambia manufaa yapo atuaya tatu ni pale ilipoteemka aya katika sura nisai aya ya 4 allah alisema ya ayuha ladhina amanu la taqrabu lsalata wa antum sukara hatta taalamu ma taqulun enyi mlioamini msiisogelee swala mkiwa mmelewa msiswali mkiwa mmelewa mpaka muwe muna uwezo wa kujua mnachokisema mpaka pombe iondoke uwe unajua sasa hivi unasoma nini unasema nini hapo ndipo swala yako itakubalika kwa hiyo hatua hiyo ya tatu ikawafanya wengi waache lelele pombe kwa sababu kuna swala zinakaribiana swala kama ya magharibi na isha uwezi ukalewa pale alafu ukaenda kuswali kwa hiyo wengi wakawa wanaacha kulewa swala kama adhuhuri na alasiri zinakaribiana alasiri na magharibi muda mrefu hupo labda kati ya isha na alfajiri na kati ya alfajiri na adhuhuri kwahiyo almuhimu wengi wakaacha hapa kulewa kwa sababu wamepigwa marufuku wasiswali wakiwa na pombe kichwani baada ya hatua hiyo ya tatu ikaja atua ya nne na ya mwisho sasa pombe ikaharamishwa moja kwa moja allah tbarak wtaala akasema katika aya ya91 atia samaidaauina manu ina lmru wmu wnsab wllamu risu in mali shian nib an yuqia bainkum ladawat walbaghada fi lhamri walmaisir wayasudakum an dhikri llah wa, wa sala lsalah fahal antum muntahun kwamba enyi mlioamini pombe kamari vile vinavyoabudiwa kinyume cha allah uh, vile vitu vya kupigia ramli hivi vitu vyote hivi ni uchafu ni matendo ya sheitani jiepusheni na hivi vyote ili mpate kufaulu sheitani lengo lake ni kukuingizeni katika kuchukiana na uadui kupitia pombe na kamari pia lengo lake kukuziwieni msiweze kuswali msiweze kufanya ibada msiweze kumtaja allah tabaraka wataala muda wote watu wanashughulika na kamari muda wote wanashughulika na mapombe wanashughulika na maasi hata adhana ikipigwa watu hawastuki kumtaja allah na kuelekea katika uh, masajidi kwa hiyo lengo la shaitani ndio hilo kwa hiyo allah akasema fahal antum muntahun mpo tayari kuacha masaba wakasema tumeacha tumeacha tumeacha kwa hiyo aya hii ya 91 katika surat lmaida ndiyo imekuja kuharamisha nihaian moja kwa moja unywaji wa pombe uh, ukirudi katika tafsiri ya ibni kathiri tafsir lurani ladhim kwenye hiyo aya ya 91 katika surati maida ameleta hadithi nyingi nyingi nyingi kuhusiana na uharamu wa pombe wakati anaeshereesha hiyo aya na pia kuna hadithi pale kuhusiana na masala kuba ngoma na vitu vingine Utapai, utapata faida kubwa kubwa katika hilo ukirudia huko kwenye tafsiri ya bn kahir sasa tuje katika maudhuri yetu baada ya kuona kwamba pombe ni haramu na allah ametumia hatua nne kuiharamisha pombe na hapa sisi kama maduati kama wahubiri wa dini tujifunze kile kinachoitwa atadaruju fi dawa kidogo kidogo kwenda hatua kwa hatua daraja kwa daraja katika dawa leo mtu unakuta anahamasa kwenye masala ya dawa anataka watu baina ashiyatin wadhuhaha yaani kati ya kipindi kifupi wameshaujua uislamu wote wameshakuwa labda wana sunna dakika hizo hizo ni vitu ambavyo haviwezekani lazima uwafikishie hili uwaelekeze hivi hivyo ndivyo ambavyo sheria inataka na uwaelekeze watu mambo kadiri ya uwezo wao hadithnasa bimaayarif anasema ali abi talib au wengine kwamba waelekeze watu mambo ambayo yanaendana na uwezo wao wa kufahamu vinginevyo utasababisha mwenyezimgu na mtume watatukanwa watu watauona uh, uislamu ni mzito leo naenda kijijini watu hadithu ahadin Islam, karibuni uislamu karibuni nawapa masala mazito ya sifa za allah allah wapi, allah yupo wapi ana mikono allah kadha qurani ni kiumbe si kiumbe haya ni masala makubwa yanahitaji elimu yanahitaji ufahamu yanahitaji watu ambao wana uelewa fulani katika dini kwa hiyo lazima tuende kidogo kidogo katika dawa lakini pia tuangalie watu nini kadiri ya uwezo wao ni sahihi aifai taahiu lbayani an wakti lhaja kupitisha muda katika kuwaelekeza watu kitu ambacho wanakihitaji lazima azma katika muda as lakini wanasema inajuzu inajuzatahiru lbayani ila waktilhaja jambo inaeza ukalichelewesha mpaka linapohitajika ukawaelekeza pale ambapo watastafidi zaidi na katika hilo kuna mifano mingi mingi mtume uh, aliacha kuijenga kwenye misingi yake misingi ya ibrahim makuraishi walivyoibomoa kaba wakaja kuijenga tena lakini hawakuijenga katika misingi ya ibrahim kwa sababu ya matatizo ya kiuchumi kwa hiyo mtume baada badafati maka baada ya kuikomboa maa mwaka wa wan akamwambia mama aisha mamaisha lausi kwamba watu wako karibuni ningeibomoa na nikaijenga katika misingi uh, tuingie katika misingi tuingie mapumziko mafupi wamesilimu karibuininboaan usiondoke baki hapo hapo ili upate ule ufafanuzi kwamba pombe ni najisi au sio najis allah akulipe kheri