بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده ربي لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تسالون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان احسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى رسول الله صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها فإن كل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار يقول ربنا سبحانه وتعالى في كتابه الكريم وَمِنْ آيَاتِهِ أَنْ خَلَقَ لَكُمْ مِنْ أَنْفُسِكُمْ أَزْوَاجًا لِتَسْكُنُوا إِلَيْهَا وَجَعَلَ بَيْنَكُمْ مَوَدَّةً وَرَحْمَةً الآية وثبت عنا أحمد في مسنده والترمذي في سننه من حديث أنس بن مالك رضي الله تعالى عنه قال قال النبي صلى الله عليه وسلم تزوجوا الولود الودودة فإني مكاثر بكم الأنبياء يوم القيامة دوكو زانكو وإسلام تولي حضريا كتكا جامه للخير عبادة عظيم كتكو إسلام ambayo ni nikah cibada ya ndoa kwa hakika ibada hii ina manzila kubwa katika sheria ya uislam bali dini diniwetu dini yetu imetufundisha kwamba suala so, la ndoa ni suala la furaha na ni katika sumna nzuri zenye kheri watu kupashana habari na kuwalikana katika suala hili sasa sisi tumehudhuria hapa kwa ajili ya hilo na biidhni llahi subhanahu wa taala kufanikisha ndoa hii ya ndugu zetu lakini katika muda huu insha allah kabla hatujaliingia jambo lenyewe moja kwa moja ningependa kutoa nasaha chache katika muda huu na sitoyarefusha maneno kwa sababu wakati uruhusu muda umekwenda na kuna mambo mengi ambayo anatakiwa yafanyike na nasaha zangu katika wakati huu zitagusa suala hili ambayo liko mbele yetu jambo hili hili ambalo sisi tumekusanyika kwa sababu hiyo anaaona kwamba nasaha hizi zitakusanya baadhi ya mambo mengine ambayo tunahitajia katika dini kwanza kabisa nikianzia katika suala la nikah watu kuoa na mabinti kuolewa ni suala la dini na allah subhanahu wa taala ومجرم تمواك محمد صلى الله عليه وسلم ومليه ميزهيلي لا وكي تزاما دليلي في زوري بل يوم فضلا زينيكو فاتكانا قد كجامل نكاح ناما تمكو منكي من القرآن والسنة يميكوجكو سورة أمري kuamrisha na matamko mengine yamekuja kwa sura ya kuhimiza na kusisitiza yote haya yanaashiria kwamba suala ya nikah ibada hii ya nikah ni ibada ya muhimu sana allah subhanahu wa taala anasema فانكحوا ما طاب لكم من النساء مثنى وثلاث ورباع فان خفتم الا تعدلوا فواحدة فواحدة او ما ملكت ايمانكم، الايه "وينكتك والي انباء وميق بنزيني ونواكي انباء ميق وويلي" و تاتو نهين ديو إداد يمشو أما يو شريك صلى الله عليه وسلم عليه الصلاة والسلام علي حكم خاصة ألي ينجزو lakini sala hilo ni khaswa kwa mtume sala llahu aleihi wa sisi wafuasi wake idadi ya mwisho kabisa ambayo tumewekewa na sheria ya kumiliki wanawake ni wanne tu kisha allah anasema mkihofia kwamba hamwezi mkasimamisha uadilifu kwa wanawake hao wengi basi toshekeni na mmoja kwa maana ukiwa wewe huwezi uadilifu uliofundishwa na sheria wa kuishi na wanawake na kuwatekelezea haki zao za kimsingi uwezi ukalitekeleza ile ukiwa na wanawake wengi au zaidi ya mmoja baki na mmoja na hiyo ndio amana aya hii na maelezo mengi sitazungumzia kwa leo suala la wake wengi na ahkamu zake hapana bali ninakusudia katika kuisoma aya hii kubainisha kwamba aya hii ni miongoni mwa aya ambazo allah subhanahu wataala anaamrisha sala la kuoa fankihuu na hii ni fiilu amr ni tamko la amri ambayo linafidisha uwajibu na lao kama zisingekuja qarain yani mambo ya kuvua basi moja kwa moja ndoo ingekuwa ni wajib kama sio sunna muakkada lakini kuna adila zimekuja zimevua hukmu hii ala kulli hal utaona kwamba aya hii inahimizaaya la kuoa bali allah subhanahu wataala anasema tena wa min ayatihi an khalaqa lakum min anfusikum azwaja na miongoni mwa alama zake allah subhanahu wataala ai alama za kuwepo kwake kwamba yupo subhanahu wa taala ambaye ni muumba na mwendeshaji wa mambo miongoni mwa alama za kumtambulisha au za kutambulisha kuwepo kwake ni yeye kuwaumbieni kutokana na nafsi zenu wanawake an halaqa lakum min anfusikum azwaja ni pale allah subhanahu wa ta'ala alipokuumbieni kutokana na nafsi zenu wanawake litaskunuu ilayha ili mpate utulivu kwa wanawake hao mtulizane wajaala bainakum mawaddatan wa rahma na akajalia baina yenu mapenzi na kuhurumiana yani kwa wale wanandoa waliotangamana kwa ndoa ya kisheria allah subhanahu wa taala ametia baina yao mapenzi na kuhurumiana yote haya ni mambo ambayo yanaonyesha wazi wazi kuwepo kwa allah subhanahu wa taala hasawasa kwa wale watu ambao wa wanatafakari sasa aya hii yathibitisha kwamba suala la ndoa na watu kuoa na wanawake kuolewa ni alama tosha kabisa ya kutambulisha kuwepo kwa allah subhanahu wa taala yani atauhidu rububiya haya ni mambo ya kimaumbile ambayo mwanadamu aliyeumbwa katika maumbile ya sawasawa analihitajia jambo hili na allah subhanahu wataala ametia siri kubwa katika maisha ya ndoa miongoni mwa hayo ni aliyoyataja katika aya hii kwanza kabisa panapatikana utulivu e naam utulivu wa kisheria na wale waliooa watalikubali hili pamoja na kwamba ndoa ina misukosuko yake lakini ulamaa wanasema zile kheri ambazo zinapatikana katika maisha ya ndoa kana kwamba zimefunika ile misukosuko na matunda yake bali allah subhanahu wataala akajalia baina ya wanandoa mahaba mapenzi na kuhurumiana aya hii vile vile نحن نقول أن تتحدث مصدر نتاعي نقول أن الإمام مسلم يقول أن الإمام مسلم يقول أن الإمام مسلم يقول أن الإمام مسلم يقول يقول أن الإمام مسلم يقول أن الإمام مسلم يقول أن الإمام الإمام مسلم من حديث عبد الله بن مسعود نبيل بن يوميتان كاصحاب السنن ان النبي صلى الله عليه وسلم قال يا معشر يا معشر الشباب يا معشر الشباب يا معشر الشباب من استطاع منكم الباءة فليتزوج فانه اغض للبصر wasanu lilfarj w man lam ystati faalaihi bsaum fainhu lahu wija mtume alayhi wa wassalam amewahi kuzungumza akiwahimiza vijana kwa kusema ya mashara lshabab enyi mkusanyiko wa vijana na akarudia tamko hili mara tatu yule ambaye mwenye kuweza kumiliki masulia ya ndoa basi na yule ambaye mwenye uwezo wa kumiliki na kuyakabili majukumu ya ndoa basi albaa, na albaa wanaochiwa wnaizungumza kwa kuisherehesha nini uwezo wanakusudiwa hapa wanasema ni quwa albadania huwe una nguvu za kiwiliwili za ukuwezesha wa kuoa wa lquwa lmaddia na huwe una nguvu fulani ya kihali ya kimaandalizi ya kuweza kumtunza huyo ambaye unamwoa kwa sababu mwanamke ambaye unaezeshwa fahamu kwamba ana haki nyingi kwako kuna mambo mengi ya wajibu ambayo sasa hivi wewe ndi unaulizwa hapo mwanzo walikuwa haki hizo hazichukua kwa wazazi wake au walezi wake lakini baada ya kumuoa wewe haki zile zinakuwa ni wajibu kwako hujua utamlisha nini mkeo utamlaza wapi utamvisha nini utamsimamia vipi katika nafsi yake na dini yake haya ni masulia ambayo mtume aleihi ssalatu wassalam atuambia kwamba ukiyaweza kama wanavyosherehesha ulamaa basi oa kwani kua huku ni, ni, ni, ni ngao inayatuliza macho na inahifadhi tupu kwa maana unakuwa huna macho juu juu ya kuvitazama vya haramu jicho lako lilatulia kwa sababu tayari una stara nyumbani kwako vile vile tupu yako inahifadhika na kuvielekea vile ambavyo allah ameviharamisha unasalimika na machafu ya zinaa na machafu ya liwat na mambo yote mabaya ambayo yanafungamana na tupu kwa sababu tayari tupu yako inahifadhika ndiyo mtume alayhi ssalatu wassalam kwa umuhimu wa ndoa na yale ambaye yanapatikana ndani ya ndoa akawahimiza vijana kuoa bali mtume alayhi salatu wassalam kama imekuja katika hadithi ya anas ibn malik radia allahu anhu inda ahmadi watirmidhi limeitanguliza kuisoma ametuhimiza tena mtume alayhi ssalatu wassalam kuoa kwa sura nyingine aliposema tazawaju alwaluda lwaduda oweni wanawake wenye kuzaa na wenye mapenzi oweni wanawake wenye vizazi na wenye mapenzi fainni mukathirun bikum lambiyaa yauma alqiama kwani mimi nitajifaharisha mbele ya manabii wengine siku ya qiama yaani kwa wingi wa ummati muhammad siku hiyo kwenye hadithi hii kwenye riwaya nyingine imekuja tazawaju takthuru oweni muwe wengi wingi wa ndoa za halali mtume alayhi ssalatu wassalamu atakuja kujifaharisha nao siku ya kiama baina ya manabii wengine kwa maana wingi wa heri wingi wa ndoa sahihi vizazi vilivyozaliwa katika ndoa za kiislamu anavifurahikia mtume sala llahu aleihi wa salamu, na atakuja kujigamba na kujisikia raha mbele ya manabii wengine mbele ya allah subhanahu wataala na sio tazkiat nafsi haina maana kwamba mtume atakuwa najisifu mbele ya manabii wengine la bal mimbabi atahaduth binecmati llah ni ule mlango wa mtu kujizungumzia necma za allah subhanahu wataala idan mtume alayhi wa salatu wassalam atakuwa anaona kwamba ana neema kubwa katika umma huu kwamba sisi tumekuwa wengi lakini wingi huu ni ule wingi wa ndoa sahihi hadithi hii ni ushahidi kwamba kizazi ambacho kinapatikana kwa njia ya uzinifu wakina kheri wala akitamfurahisha mtume sala llahu aleihi wa huko mbele ya allah bali wale ambao wanaacha njia sahihi ya, ya kutafuta kizazi kama tulivyoelekezwa na uislamu wana masulia makubwa bali wanasababisha ufisadi mkubwa katika ardhi kwa kupatikana watoto wa zinaa ambao wengi unakuta malezi yao ni ya matatizo hawapati malezi sahihi kwa sababu mara nyingi hawana pakushika ni wato matatizo sana na lao wakipata mlezi basi ni upande mmoja hatokoza mapungufu kwa masikiti makubwa jamii zetu za leo zimejaa watoto hao wakizinifu na tazama wewe familia nyingi utajikuta kwamba baada ya kuwa mkubwa umepata akili utakumbuka siku ambayo umeishuhudia harusi ya wazazi wako baada ya kujua dini familia nyingi wazazi amekuja kuoana baada ya kua watoto wengi ndo wanakumbuka ndoa huko mwanzo ilikuwa dini haicilii muhimu ukimchukua mwanamke ikiyafahamika kwamba uko naye wewe na mambo ya kimwila yakaingia basi tayari ni mkeo bila hata zile taratibu za ndoa za kisheria kufanyika lakini hazingatiwa kama mke wako panapatikana kizazi katika mkusanyiko mkos, kama huu ambacho si cha kisheria hichi sasa hakitafurahikiwa na mtume alaihi salatu wassalam huko akhera mbele ya manabii ndio maana akutaambia tuoe wanawake wandoa kizazi kinachotokana na wanawake wandoa ndicho ambacho utamfurahisha mtume aleihi ssalatu wassalam sasa tazama hizi adila utazikuta kwamba zote zinalenga sehemu moja na zinazindua jambo moja nalo ni jambo la watu kuoa kwa maana vijana wa kiislamu wanatakiwa walifikirie jambo hili na, na waliwekee mipango kadhalika wamwombe allah subhanahu wa taala awafikishe wa kulifanya kweyi ni jambo la dini lina kheri nyingi lina na shari nyingi katika dunia hii kadhalik mabinti wa kiislamu wajihifadhi kuanzia udogo wao na kwenye baadage zao na mpaka wanapokuwa wasichana wanawali kwa ajili ya kuja kuhifadhika na kuolewa katika ndoa za kisheria na hatimaye kuwa ni wakinamama kiislamu hasa walezi wa familia sawasawa waliojihifadhi mpaka wakaolewa wala wasio ni wanawake wa kurukaruka mabinti wasiosikia wakakosa heri hii kwa sababu watu wenye kuoa wanatazama sehemu wanazooa hata mtu muhuni hampendi mwanamke muhuni ndio maana pia wale vijana wahuni walioko sadini watu wa masia lakini utawasikia na wao wanatamani mke mwema kijana jito la maklabu mtu wa mihadarat lakini asema mimi ninataka mke aliotulia kwa maana wasipokua makini wakajituliza hata hawaovu pia hawataki mke huyo kutaka, ajida, na leo wakikutaka kwa ajili ya kukurubuni na kukuchezea haiko tayari kuishi na mwanamke kama wewe kwa maana wanawake wa kiislamu mabinti wa kiislamu wana wanauwajibu wa kujihifadhi ili waje kupata kheri kama hizi za kuolewa kisheria ntayamalizia maneno yangu kwa kuzindua jambo la msingi sana katika mambo haya ya ndoa sisi tumaimezwa kuwawana lakini watu wengi wanafeli katika sehemu hii ni kijana gani ambaye anastahiki kuwozeshwa kwa maana akija kwako akipiga hodi mke na ni mabinti gani hao ambao wanastahiki kuolewa yote haya tayari yameshayabainisha mtume sala llahu alaihi wa katika mafundisho yake mengi akiwazungumzia vijana wa kiume mtume alayhi salatu wassalam anasema idha atakum man tardhauna dinahu wa huluqahu fazawiju atakapo kujieni yule ambaye mnaridhika na dini yake na tabia yake basimuezesheni tena haraka na msipolifanya hilo mkavutavuta kumwezesha kijana kama huyu mwenye dini na mwenye tabia njema mnaweza mkasababisha fitna na ufisadi mkubwa katika ardhi hadithi namalizikia hivi e naam kijana ambaye ana dini yake mustaqimun ni amesimama sawasawa يؤدي الفرائض أنا هفاذ فرائض الله سبحانه وتعالى فرائض أنا زي تشونغا أنا لازم ينازو وهكذا حريص في السنن لأن من يكون جهيدي لك فبيا من بيا ذو أخلاقي الفاضلة وكم تزامن في جانا مباي أنا تبين جيما ما زمم زيكنا واتو ما فنغمان زيكنا واتو نمو منيفو hana tuma mbalembaye ambayo mba zina haribu heshma na murua wa mtu kijana kama huyu wa wakija kwako kuchumbia muozeshe ikiwa unayo huyo binti na usipofanya hivi ni kusababisha ufisadi na fitna katika ardhu sasa mawalii wale wasimamizi wa majumba watazame wale watu ambao wanakuja kuoa katika majumba yao kuna watu wengi wamefeli hapa wakajikuta kwamba wamewapoteza mabinti zao wamewatia mabinti zao katika mabalaa kiasi kwamba anajuta na hawezi kumtoa tena wakawatoa mabinti zao wakawawezesha watu wasiokuwa na dini wala akhlaq lakini wao walitazama mambo mengine kabisa ambayo mtume alaihi salatu wassalam hakutuhimiza mawalituyaangalie hao wala si kipimo sahihi cha kumwangalia mtu mwema watu wakaangalia mali kaja mtu kuchumbia kwake ana uwezo lakini hana dini ana tabia mbaya mtu muhuni lakini ana uwezo ampa mtoto wake bila kujali mtoto wake aliyemlea katika nyumba yake kiislamu aliyezioya ibada aliyekuwa katika malazi mema na akhlaq anamtumbukiza kwa kijana ambaye hana dini hiyo inakuwa matokeo yake ni kumfisidi binti yule watu wanawezeshana kwa kuangalia koo zao hakuna dini wala akhlaq lakini ukoo wetu na sisi hatuta kutoa mbegu nje lugha hii zipo tuna ukinga ukoo unalazimisha humwezesha mtu katika ukoo wenu kwa ajili ya ukootu pamoja na kwamba tabia zake ni mbaya dini hana mambo makubwa ya kiislamu hayafanyi wala ana habari nayo na mfano wa haya watu kama hawa wsiwakuezeshwa kwa sababu yale yanayopatikana katika familia zao ni makubwa zaidi wasichana wangapi waliokuwa na dini katika nyumba za baba zao baada ya kuolea dini zimepotea we namtembelea binti yako huwa huamini kama alifo alifo ni yeye mume alivyomfanya alivombadilisha kageuka kabisa wamfanyaje na tayari ni mke wa mtu mume ana haki zaidi anatambulika hakuna la kufanya zaidi ya maneno na kuhusia na kuumia roho lakini nani ambaye aliyoharibu wewe ukuchunga mwanzo wakati unawezesha hukumwandalia binti yako mazingira mazuri ya mustakbal wa dini yake hukujali wewe tamaa ulioiweka mbele na dini ulioisahawi ka kufanya umemwingiza mwanao pabaya na wo wanayafanya wengi wahakadha nikirudi upande wa pili mabinti wa kuolewa ni wapi lazima kijana uwe makini sehemu unaokwenda kuchumbia mwanamke anetaka kumwoa kwa sababu wewe sasa unakusudia kutengeneza familia sasa familia hii lazima uizingatie kuanzia unaanza ili hupate kizazi chema kizazi cha kheri kizazi cha dini biidhnillah ambacho itaua kusimamia mambo ya kiislamu na kitanufaisha umma na hutopata masulia mbele ya allah subhanahu wa taala mabinti wa kuelewa ni wale wenye dini na akhlaq ولنزاعوا لا تبين جيمه كما ولفقوه بربارا نهايه ما يزمم زمتم عليه الصلاه والسلام قد كحديث متفق عليه على بوسيمة. تنكح المراه لاربع لمالها ولجمالها ولحسبها ولدينها فاظفر بذات الدين تربت يدك انا عليه الصلاه والسلام binti au mwanamke anaolewa kwa mambo manne kwa mali aliyokuwa nayo kwa uzuri aliyokuwa nayo na kwa ukoo wake kuangalia na saba yake atoka wapi binti huyu ni ukoo wa watu wa kheri au watu wa shari ni ukoo wa dini ni watu wenye kusikia mambo ukoo wenye kuambilika walidiniha na anaalewa mwanamke kwa dini yake dini ya u binti ni binti mwenye dini mwenye akhlaq anasimamisha ibada ni mwenye kutii amri za allah ni mwenye kujiepusha na maasiya na minkarat hana ujeuri kwenye dini hana akhlaqi mbaya haya unayachunga kabla alakna kuchumbia tm nasema na na anaolewa mwanamke kwa dini sasa maene hay alikuwa ni habari alayhi mtum allsalam anatoa habari kwamba hivyo ndivyo wanawake wanavyoolewa kuna watu wanaoa kwa sababu ya mali walizokuwa nazo wa, wa, wale wanawake ambao wananda kuwaoa wa. wengine wanaoa kwa sababu ya uzuri tu mwanamke amempendeza amemvutia kwa uzuri wake hajali mengine kuna wanaoa kwa sababu wengie ukoo sababukutafuta uko ukbora masharifu ukoo watukufu ukoo wenye watu wengi ukoo wababe uk aababe ukamaneno mengi kuna watu wanakenda kwaajili hiyo tu na kuna wengie wanaoa kwa dini kuangalia dini za wanawake wanaa na ahlai wana zao mtume alahi salau wassalam akaihusia aina hii ya nne ya wale ambao wanaoa ka kutazama dini ffdatidini chagua huyo mwenye dini mkono wako utachukua kitu kizito idhan wale vijana ambao wanaoa pia watazame sehemu atakwenda kuoa na mabinti wenye sifa za kuolewa kwa sababu wewe unaandaa familia sasa walumu madrasa na mama ndiyo chuo ukimtengeneza mama akawa sawasawa sawa basi tegemea kwamba utapata wanafunzi bora kwa maana mkeo ambaye amemuoa akiwa ni mwenye dini na mwenye akhlaq na ikawa dini hiyo anaipenda na anaithamini basi fahamu kwamba biidhnillah kizazi chako kinatarajiwa kuwani cha kheri kwa sababu una mtu wa kusaidiana naye katika majumba lakini kwa kulikosea hili wakati unaoa ukakuta kwamba majumba yetu yana yumba sana kwenye dini wazee wamekubali dini wamekubali kheri lakini anamtihani nyumbani mke hatakidini mkorofi watoto nao wa muda wote malezi hayapatikani tuwayaona haya kuna baadhi ya nyumba ibada zafanyika kheri zinaonekana watoto wanakwenda madarasa wanaimizwa na hijabu wanaimizwa wakaswali baba akiwepo lakini kama haupo basi ni njia hiyo inatumika watoto kuto kufanya mambo haya tena wazi tu awezi akamtuma muda wa swala lakini mama hu muda wa kuswali babako hayuko yani kama swala ni yako tuna kama wasambulikamaizi madrasa hawendi haimizwi wala hasaidiwi mtoto lazima ahimizwe amke amshwe ahimizwe aandaliwe nguo ndio ndi wanawake hawa wenye kupenda dini hawana habari bali iwezekana mkee ukitoka na nayekatoka yaani pengine mwapishana milango tu we watokea mlango wa mbele akatokea mlango wa uani hakuna kuangalia familia nyumba ya baki huru kabisa wanafanya tu watakacho mabinti wanazurura barobaro watoka ndio nyuma wavut liyokusanya wavuta bangi wala mirungi watoto mafuska wasiosikia malezi hakuna chibuko ukutafuta mlezi wewe ulitazama uzuri tu sasa umri umekwenda ule uzuri umepungua familia ndio unayo mabaraa anakukuta usiangalie hilo shehe angalia dini ya mwanamke wanayomoa aje kuwa ni msaada kwako katika kulea familia yako wala usikubali kufeli katika mke na wale ambao walifeli huko mwanzoni wakajiolea tu na sasa nssahivi wanaona matokeo yake na wanajuta jitahidi nasaha, kuwa mkali jua i utakuja kuulizwa huyo mwanamke yuko chini yako na watoto wake ndio kiongozi mkuu kuwajua na allah mkuuuju ls dhaifu usikubali kila kitu jitahidi kwa ilmu. na kwa l nakuwahimiza watu na kutafuta kila hali ya kuelewesha dini katika familia yako kwa hiyo kwa ufupi sana tumeona kwamba ni mabinti gani ambao wanafaa kuolewa na vijana gani ambao tunafaa kuwaezesha namalizia na, na saa zangu kwa sababu ni muhimu sana swala hili la ibada la nikah kama zilivolizungumza mmeona kwamba ni swala la dini wala sio masala ya mazoea hili ni jambo la dini na dini yetu imefundisha ndoa za kiislamu na taratibu zake lakini leo watu wengi wamelifanya jambo hili la kuoa ni jambo la ada na ndoukakuta kwamba sehemu nyingi za harusi zinafanyika minkarati mingi leo ndoa za kiislamu nyingi na harusi za kiislamu nyingi haziendi kiislamu tumeathiriwa tumeathiriwa na wa wasiuuwaislam kwa yale ambao wanayafanya katika maharusi yao katika harusi zetu wakati hii ni dini na muongozo na wale wana dini yao ya batili ambayo hatuikubali wala hatuiamini tunawalingania wale katika uislamu wa hatuiamin b tunawanniatia isladini yaa katia lakini mambo mengi tunawaiga harusi za kiislamu leo zimebeba mambo mengi ya haramu tazama ikhtilat michanganyiko ambayo inapatikana katika harusi za kiislamu kuchanganyika wake kwa waume bali tazama atabaruj tazama wanawake wa kiislamu katika maharusi ya baadhi ya wa waislamu wanavyokuwa uchi wakionekana na wanaume ambao wa sia halali kuwaona hawavai stara ni siku ya kutupa stara zao na siku ya kujiachia kama wanavyosema kwenye maharusi tazameni wanavyonyanyiwa sauti zao na kuimba manyimbo wengine wakitembea katika mabarabara kwa kusherekea harusi si utaratibu wa kiislamu huu angalieni laghani angalieni miziki inayopatikana katika majumba ya harusi na hadithi ya anas bni malik radiallahu taala anhu anasema asautan malunan sauti mbili zimelaaniwa rannatun inda almusiba ni wa kengele wakati wa msiba ilikuwa tumajahiri wanapija kengele wakati wa msiba wa mismarun nda necma na kupija mizmar kupija filimbi au nai wakati wa nema wakati wa furaha kwa maana kutumia zile maazif ala za muziki wakati wa furaha jambo hili haliwezi likokosekana katika mziki lazima patikane mangoma patikane tarumbeta vipatikane dramsi vinanda magita mabalaa yote bali na maneno mabaya katika baadhi ya manyimbo wanayoimba watu wa kisasa mambo haya wanayofanya waislamu katika harusi zao يسكي مزكي. نا مزكي نحرام ولا يكون اوتاتا. كأدله قوية أما ما علماء أهل العلم. نتفسير مسألة أبو وويل وكبوه عبد الله بن عباس وعبد الله بن مسعود وفي تفسير قول الله سبحانه وتعالى إن الذين يشترون لهو الحديث ومن الناس من يشتري له الحديث. نكون بادي يوات وماو وانا ننوى وين يبوزي. الى وقت من ننجي الله سبحانه وتعالى. الامام ابن كثير. اما ثلاثه عبد الله بن عباس. عبد الله بن مسعود. وكيسمك ومن له الحديث. منين يبوزي ويكسر من اما بادي يوات وانا الى وقت نوات وغفلك ذكر الاغاني. لميزيكي. adatutarab na ala za miziki sasa maharusi mangapi na balaa hilo tazama katika baadhi ya majumba minkarati ya kuaanika maharusi nje na watu wakuwaona wakiita veli atolewa binti uchi kabisa pengine namumea aliyemuoa na watu kukusanyika wasiokuwa halali kumwona na wale wahalali watu wa sampuli zote wakimtazama yule binti pale wakimpa zawadi wakimhimbia wakifanya hivi huu sio utaratibu wa dini haya yafaa kufanya ikiwa wanawake watakaa na binti yao huko sehemu ya stara hawaonekane na wanaume wala wanyanyui sauti zao wakarajharusi yao binti yao wakamtunza wakampa maneno wakamfundisha wakafurahi wakaimba nyimbo za kiislamu wakapiga dufu a lakini si haya harusi za kiislamu vijana sehemu zao wanawake wanaruhusiwa kufurahi kuimba nyimbo ambazo hazina utovu wa nidhamu wala hazina masia ya ndani yake kupiga dufu zao wakiwa wenyewe sehemu zao wamejitenga na binti yao Jais. na wanaume wakaalikana ndaa zikawa miskitini wakaalikana walima wakafurahi kisheria lakini sio hayo ambayo yanafanyika naf- ya hivi sasa katika majumba mengi twasema kwamba tunatoa na saa hizi kwa waislamu wa wote na katika harusi yetu hi leo khasa tujitahidi kuzifanya harusi zetu katika mfumo wa kiislamu dini yetu ni bora zaidi kuliko madini mengine ambayo hayana muongozo dini zimegeuzwa zime maandiko yake yamebadilishwa uislamu ni dini ya haq qurani na sunna mtume alahisalau wassalam katufundisha kila kitu tulazimia na haya taonasi wazee wetu vijana wa sehemu hii uislamu unawatosha أنتم عليه الصلاة والسلام أنا أنا أنا أنا إسلام أنا أنا أنا من أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا أنا من أنا na tayari wanafanya shahari na sitofanya tahadhari hii ameitoa mtume alaihi salatu wassalam nataka nimalizia maneno yangu hapa kwa kusema kwamba allah hatufanyiwepesi sisi kuyasikia maneno ya dini na kuyafuata na allah afungua mioyo yetu isiwe na chuki na kuchukia ha- haqi hata kama wenye kusema umpendi wenye kuzungumza uridhiki nao hujafurahishwa na lugha hili alitumika lakini jua ni maneno ya sawasawa mwombe allah afungue moyo yako haki aatekeleze kwako kwa jamaa zako na katika mazingira ya kwenu huu ndio uislamu tuushike jamaa hakuna dini ya heri kama uislamuhsyfsh aneno haya i enye ahai kwenye nafsi yangu na yawaathiri ndugu zangu zanguisla allah tufungulie kuifata haq na kuiacha batil na mimi nitaishia hapa na insha allah kwa muda huu tayari khutba fupi imetangulia kwa maana kama dacwa tu tutakuja na khutba ya ndoa kama haditi ya abdilahi bini masud na tutamwomba insha allah wali atakuwa karibu nindo aula ndio mwenye kustahiki zaidi kumwozesha huyu kijana wetu ambaye anaoa walinde mwenye kustahiki zaidi kumozesha huyo kijana lau ila akitaka aki, aki kusimamiwa kwa niaba labda kwa mtu katika jamaa zake kamchagua nisimamie au mwalimu wa sehemu hiyo amsimamie lakini aula mwenye, mwenye mtoto ndi anaozesha hii ndio sheria au yule ambaye anamwakilisha bislahrahman rahim inlhamda lilahi nahmaduh wnastainh wanastafiruh ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده ربي لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أحسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى رسول الله صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار كنيابا <applause> يا nues ninakuozesha nina mariam binti taji kwa mahari yake mliokubaliana naam nimekubali kumua binti mariamu kwa yake akemariamu taji kwa mahari yake tuliyokubaliana raija binfadhili kwa niaba ya taji huseni ni nitakuwezesha mariamu binti taji kwa mari yake mliokubaliana je umekubali naam nimekubali kumuoa binti mariamu mariamu kwa mari, mariamu taji kwa mahari yake tuliyokubaliana barakllah lakuma walikuma wa wajama beinakuma bihri jzakumllaherilah lhamdulilah ndio yakiislamu meishi hapa na ushakabidhiwa mkeo bwana taibu labda maneno haya ni maelekezo mafupi ambayo wakati watu watowanaandaandaa chakula mimi inampa bwana harusi na nitayazungumza hapa kwa faida na wale ambao wanaisikia japokuwa waliooa wanafahamu nani jina shaharahija wewe ushaozeshwa hapa tayari ushapewa mke pana majukumu ambayo rasmi ameamia kwako kama nilivyozungumza sita kuyazungumza hayo marefu nataka nikukumbushe baadhi ya mambo ya kheri na ya sunna ya kufanywa baada ya kuoa kwa mtu kama wewe mtume kafundisha nyingi ambazo anatakiwa azifanye arus mume kumfanyia mkewe kama livyofunyika alivofundisha sunna nyingi ambazo mwanamke anatakiwa amfanyie mumewe ile siku ameuana ymzafaf siku ya harusi kama leo kwako siku ya leo kwako ni siku ya heri kwa sababu umefanya jambo la dini miongoni mwa sunna mtume lahsalawsalam kafundisha ukiingia kwa mkeo kumfanyia mulatafa kufanyiana naye upole kufanyana naye upole kwa maana upole wa mazungumzo upole wa muamala kuambiliana naye zipatikane bashasha na kuhurumiana na wala kijana wa kiislamu waliooa hawi na ghirdhwa kujiepusha na hasira na ukasirika na nakuona maamuzi ya haraka katika jambo ambalo alija kufurahisha haya amepatikana katika hadithi ya asma binti kais asma binti yazidi sakani ambaye anasema mtume alaihsalatu wassalam alimfanyia aisha upole mkubwa wakati anamuo bali suna nyingine ni kutafuta kinywaji kama maziwa au la maziwa ukampa mkeo ukampa mkeo maziwa أكانيه قميص، مثبّت كحديثي يا أسماء، كذلك كمون بيا دوا، ونمشي كم بيا كي شو، ونمون حديثي يا ابن عمر إذا اشترى أحدكم خادما أو تزوج امرأة فليأخذ على ناصيتها وليد وليدعو بها بالبركة، لكن نوع مجاينكم نوع متمو، أوك أو هو مكة، بس يمشي كم بيا كتشانك. ناؤم ببراكه دون افهام اللهم اني اسالك من خيرها وخير ما جبلتها عليه واعوذ بك من شرها وشر ما جبلتها عليه و يوم با. كذلك فوس وصلنا الى كامبيلي مثبيتي مصحاب حديث حذيفه حديث ابن مسعود حديث ابي ذر مسلف ابي شيبه وصلنا الى كامبيلي لما جنيهم عليه الصلاه والسلام أبي تفليش. بارك الله فيك جزاك الله خير