tunaendelea kuiangalia hadithi ya anas bni malik kwamba anna qadaha nabii sal wsma nkasar fattakhadha makana shabi silsilatan min fidda chombo cha mtume kilipasuka sehemu ya mpasuko mtume aliweka kipande cha fedha akawa ameunganishia Yani hadithi inatuambia kwamba inaonyesha kwamba huku nyuma tulikatazwa kula na kunywa kwa kutumia vyombo vya dhahabu na fedha lakini chombo chako kama hakijatengenezwa kwa dhahabu na fedha lakini kikapasuka ukaunganishia kidogo tu kwa fedha si tatizo na unaruhusiwa kula na kunywa kwa sababu anasema hch chombo mtume baada ya kuunganishia hivyo kwanza aada a nimemnywesha mtume vitu vingi kutumia hicho chombo hatujaona mtume alikikimbia baada ya kuunganishia kwa fedha kwao hii ni dharura sio kama kimetengenezwa kwa dhahbu na fedha sasa mafunzo zaidi ya hiyo hadithi uh, wamba uh, alimamu sanaani tuangalie anasemaje katika mafunzo ya hiyo hadithi toban katika fatul bar kuna maelezo marefu kuhusiana na ikhtilafu za wanawachuoni mashafi wanasema huo muungo wa fedha kama ni mkubwa haramu ambao unaleta mapambo kama ni mdogo kwa ajili ya haja unafaa anasema hapa ngoja ni qarir madhehebu yao anasema kwamba waladhi takarara inda lshafiiya anna dhabata inkanati min alfidha wa hiya kabira lizina tahrum katika madhebe mamshafi kama huo muungo wa fedha kama ni kiwango kikubwa kwa ajili ya mapambo haramu au lilhaja fatajuzu mutlaka au kama ni kiasi kikubwa lakini kwa ajili ya haja itajuzu inaruhusiwa watahrumu dhabatu dhahabi mutlak katika madhebe mamshafi kama umeunganishia dhahabu ni haramu haifai haifai kula na kunywa kwa kutumia chombo ambacho kimepasuka ukaunganishia dhahabu anasema waminhum mansauwa baina wa dhabatai alfidhati wadhab wengine kwenye hukumu wameweka sawasawa kati ya kuunganisha kwa dhahabu na fedha wamefanya sawasawa sasa sawa. kwa sababu amesema kama ni mkubwa kwa mapambo aufai na nini kama mdogo hamna neno sasa kiwango cha udogo ni kipi ambacho kinafaa yani, kiwango kigezo cha kusema hichi ni kiasi kidogo kinafaa ni kipi alurf wa wengine wanasema kujua kiasi kikubwa na kidogo turudi kwenye urfu kwenye mazoea tukiona hichi kidogo kwa jamii yetu basi ni kidogo tukisema hichi ni kikubwa ni kikubwa turudi kwenye urufu na hii ndio kauli sahihi zaidi kwa mujibu wa maneno ya ibn hajar na usisemi, sasa tutapimaje kila mtu na mazoea turudi kwenye urufu yetu na sio mara ya kwanza sheria kuturudisha katika urufu mke na mume wakiachana kwenye kupeana kitoka nyumba kumpa mke kitoka nyumba sheria ijapanga kiwango maalum imeturudisha kwenye urufu kwenye kumpa mwanamke matumizi ya kila siku chakula mavazi sheria haikupanga kiwango imesema kwa kwaweme imeturudisha kwenye urufu kwa hiyo kuna mambo mengi sheria inaturudisha katika masala mazima ya urfu mambo mengi sheria inaturudisha katika urufu kayo kigezo cha kwanza ni kurudi kwenye rfurfu dotatambia yani, ada na mazoea na u- u- uoni wetu sisi kwa mazoea yetu na hii haja, na wengine wanasema myalma u- alabudn abir wama fasahi kama mtu akikiona kwa mbali anaona mngaro hicho ni kiasi kikubwa na kama kwa kwa mbali kule kung'aa kuoni kwa karibu anakuona hicho ndo kiasi kidogo kigezwa nawachuoni hao mtu ukiangalia jujuu unaona kama ni maneno ya kipuuzi ya kupoteza muda lakini haya masala yanahusiana na kuruhusiwa kula na kunywa au kuto kuruhusiwa kwa hiyo ni hukumu ambazo yataratabu alaiha ahkamun kuna mambo mengi yanaambatana na hizi fatawa mtu vitu vidogo vidogoa wanazungumzia hedhi nifas wanazungumzia vyombo vibakuli na nini ambo tumkatazwa mengine avombova aaiangoga tnga autauuaaawezekana z a napatamahambiakutumia chombo cha fedha kila siku katika maisha yako si vitu vya kubezwa faham dini yako kwenye dogo na kubwa na kuna vigezo vingi vingi ukirudi katika fatlbari vimetajwa pale uh, maelezo hayo na mengine angalia fatlbari sherehe ya hadithi 568 utayapata kumbuka tunaangalia hadithi ambayo inaruhusu chombo chako cha, cha, cha kawaida kimevunjika ukaunganishia kwa fedha unaruhusiwa kukitumia hamna neno tofauti na kile kilichotengenezwa kwa dhahabu na fedha moja kwa moja uruhusiwi kula na kunywa kupitia chombo hicho alimamu sanaani wakati anashereesha hii hadithi katika subul alisema wa huwa dalilun ala jawazi tadhibibilinai bilfiddha huu ni ushahidi kwamba inaruhusiwa kuunganisha chombo pasuka kwa kutumia fedha wala fi jawazi kama ahaf hakuna htilafu katika rusa hiyo kama ilivyotangulia huko nyuma Sa, kuna mgogoro kidogo waaa inaonesha kama ndo aliounga kilichombo kilipopasuka riwaya nyingi zinaonesha mtume ndio aliyounga sasa aliyeunga ni nani kwa sababu kama aliyeunga kwa kutumia fedha fedhaa ushahidi unapotea kitendo cha sio hoja kubwa ya kutubana au sio maasum maneno yake sio maasum japokuwa maneno ya sahaba yanazingatiwa yana, yana, yana ni hoja kama hayapingani na qurani na sunna kwa hiyo hapa kama maneno mtume ndo amefanya vile ndo itakuwa ni hoja ya ruhusa hiyo kama amefanya anas itakuwa hoja ijakamilika sasa riwaya nyingi zinaonesha mtume ndo alofanya riwaya b ndo inaonyesha asema nikaunganisha sehemu ile kwa kutumia fedha kwa hiyo assanaani analizungumza hilo pia anasema aldhahiru anna qaulahu fasalsalahu huwa nabii saa sallam wa huwa hujja lima dhakarahu aliyeunganisha ni mtume ndio kaoli raji na hiyo ndo inakuwa hoja kitendo cha mtume kinakuwa ndio hoja ndugu yangu tukiendelea udodosa faida za hiyo hadithi ya kuvunjika kwa chombo cha mtume akakiunga kwa febba. na nahadithi ipo katika buhari nahadithi ipo katika imam amepokea a buhari ibnluthaimin katika fatu dhiljalali walikram akisherehesha bulughulmarami anasema yustafadu min hadha lhadithi hirsu nabii Uh, hifdhi lmaliya maadama yumkinu hifdhuha hapa tunajifunza mtume namna alivyokuwa anachunga mali anahifadhi mali mda wakuwa kuna uwezo wa kufanya hivi chombo kimevunjika hakukitupa alikiunga akaendelea kukitumia wa dhalika annahu lama nkasara qadahuhu lam yani, yarudda bihi bali baaslahawastamala chombo chake kilipovunjika hakukitupa alikikarabati alikitengeneza akaendelea kukitumia leounafanya chombo kimepasuka unaweza kuunga sinaenda kununua kingine kwa sababu bei ni rahisi lakini uislamu wa hata kama bei rahisi isirafu imekatazwa kula kunywa wala tusrif usifanye tabdhiri wala tubadhir tabdhira ina lmubadhirina kanuu ikhwana shayatin wanaotumia mali kwa israfu bila utaratibu wa kisheria ni jamaa na ni ndugo wa masheitani katika surat lisra A, kingine wanajifunza kwamba kukarabati mali na kuendelea kuzitumia hadha na kuhifadhi mali kwa ujumla hadha yutabaru ruknan min arkani liktisadi hii ni nguzo katika nguzo za uchumi ili uchumi ukuwe lazima usifanye israfu usifanye matumizi yasiyokuwa ya msingi vinginevyo ni tatizo pia tunajifunza tawadhuu nabii sala unyenyekevu wa mtume kujishusha kwa mtume haithu kana yashrabu fi lawani walau kanat marbuta hata kama chombo kimefungwafungwa kimeungwaungwa anakunywa tu anatumia ana neno leo tumia chombo kilichopasuka kikaungwa mkaribishe tu mgeni rasmi kwenye shughuli fulani mpe tu mkuu wa taasisi tena ya kidini ya kiislamu uone radi atakaeenda kukufanyia akifika kwao lakini mtume kiongozi wa umma kiongozi wa dunia yote kwa waislam alikuwa akinywa kwa kutumia chombo ambacho kimeungwa hakadha nabiyuna s salm kan faida nyingine tajuzu silsilat mn alfida yurbatu biha alawani w la yaadu dhalika min alshurbi fi aniyat alfida lan albarat biasli linaii inajuzu kukiunga chombo kilichovunjika kwa kutumia fedha na hiyo haisabiki kwamba umekunywa na kula kwa kutumia chombo cha fedha kwa sababu kinachozingatiwa hapa ni asili kile chombo asili yake akijatengenezwa kwa fedha tumeungia tu kidogo hakijatengenezwa kwa kwa fedha hiyo inaruhusiwa faida nyingine faida nyingine ambayo unaweza kujifunza hapo jawazu mbasharatifid alati rubitwa biha linau inda shurubi inda lakli yani kwa mfano kile chombo pale sehemu ulipounganishia fedha je wakati wa kunywa au kula lazima upakwepe hapana unaweza ukatumia pale pale kwa sababu hapa hichi chombo sio cha fedha umeunganishia yani una haja ya kuangaika sehemu ile ya fedha ukaieka mbali ukanywia sehemu nyingine hapana unaweza kwa sababu hakuna ushahidi kwamba mtume alipotaka kukutumia kile chombo alikuwa anakwepa ile sehemu yenye fedha ya kuunganishia naweza aweza hata sehemu iyo akuna ih kweli faida nyingi kikubwa albasam anasema hii ni dharura tuishie hapo hapo sio tena unatawasa unajitanua tu, pamepasuka kidogo unga hapo hapo usianze kupambapamba hapo endelea kusikiliza endelea kufatilia vipindi vya afrika tv allah kulipe heri wsalamu alaikum wrahmatullahi wabarakatu