بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده ربي لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما وبعد فان احسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى رسول الله صلى الله عليه وآله وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار ايها المسلمون عباد الله يقول ربنا سبحانه وتعالى في كتابه الكريم فاصدع بما تؤمر واعرض عن المشركين انا كفيناك المستهزئين الذين يجعلون مع الله الها اخر فسوف يعلمون ولقد نعلم انك يضيق صدرك بما يقولون فسبح بحمد ربك وكن من الساجدين واعبد ربك حتى ياتيك اليقين لوكوزانكو اسلام هاتونا بوري سيسي كرجيشا شكراني نفضل زوتي والله سبحانه وتعالى الأحد الصمد الذي خلقنا warazakana wamanna alaina kul lfadil allah ambaye ndiye muumba wetu ndiye mwenye kutupa rizki zetu allah huyu ametuneemesha kwa kila jema kwa kila lililokuwa bora shukrani zetu zote zarejea kwake allah subhanahu wataala laisa lana rabban siwa sisi hatuna mola mwingine ila yeye wa ma bikum min necmatin famin allah na hakuna necma yoyote iliyokuwa kwenu nyinyi إلا نيمة هيو الله سبحانه وتعالى كي شباد يا شكرا نهيزي الله فيلي فيلي توم محمد صلى الله عليه وآله وسلم <applause> الذي هو معلم هذه الأمة أنتم يا باي بلا شكا أنت موليم أنت مونغو زنجية أنت كيجيزو وأمه وأنزلنا إليك الذكرى لتبين للناس ما نزل إليهم بعد يوتنغوليزي هوم مفوبي leo hii katika khutba yangu ya ljumuca biidhni llahi subhanahu wataala wa bitaufiqih nitaikumbusha nafsi yangu kadhalika niwakumbushe ndugu zangu waislamu wale waliohudhuria katika ibada hii ya ljumuca ndani ya msikiti huu kadhalika wale wote ambao watazipata na saha hizi kwa njia yoyote nitahusia leo jambo la muhimu sana bali sisi kama waislamu tunalihitajia jambo hili tulifahamu uzito wake ili tujue kwamba ni namna gani tutalipa nafasi yake kama lilivyo ndani ya uislamu ala wa huwa almudawamatu ala lamali lsaleh si jingine jambo hili ni suala zima la waislamu kudumu na matendo mema صلاة وموجب ومجيب يا القرآن كذلك سنة زمتو صلى, صلى الله عليه صلى واله وسلم لمهوى وزيتو مكمبوء منو لنوزيتو واهك المداومه على العمل صالح مسلم كدومو na kuthibiti daiman wa abada katika taa za allah subhanahu wataala napenda kuligusia hili kwa sababu hali halisi tuliyokuwa nayo vile vile wakati huu ambao tuko nao vinatusukuma hivi sisi kuyazungumza haya kila mmoja anafahamu kwamba mwezi huu wa ramadhani mwezi wa kheri mwezi wa ibada mwezi wa kila necma ndio unaelekea ukingoni kama ni meli basi inatiananga na leo bila ya shaka ni yomu tasiu wal ni siku ya ishiriina tisa ya mwezi wa ramadan leo ni yomu shaka ni siku wa islamu tuna mashaka huenda mwezi ukaonekana kokote ulimwenguni ikawakeshwoniidi na huenda usionekanwe tukatimiza ramadan 3 ala kuli hal mwezi wa ramadhani uko mwishoni na tunamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutuwafikisha sisi waislamu kuudiriki mwezi wa, wa islamu, ramadhani katika mwaka huu na kutupa afya na uwezo wa kuufunga mwezi huu kadhalika kutekeleza ibada mbalimbali za kheri ambazo zimehusiwa kutekelezwa katika mwezi kama huu wengi katika waislamu ilipoingia ramadan wamesimama imara kutekeleza ibada ya funga wakafunga kwa ajili ya mola wao subhanahu wa taala watu wakasimama visimamo vya usiku atarawih katika maeneo mbalimbali na katika miskiti mbalimbali misikiti yetu hii na mingineyo ikarindima kwa wasomaji wa quran bali watu wa kheri zaidi majalisi zao vikao vyao vilikithiri utaji wa allah subhanahu wa taala watu walinyoosha mikono yao rahbatan limardhati mardhati kwa kutaraji kulipwa na allah subhanahu wataala wakawasaidia ndugu zao wakawalisha wale maskini na mafukara katika waislamu bali watu wakawa wakarimu wakaalikana futari wakabebeana futari وكبيان مُبَكَى في كل هذا كله طلبا لثواب الله سبحانه وتعالى يوت هيا مِمِنْ النامين ومن يفاني وإسلام هوا كتراجي ثواب ذا الله سبحانه وتعالى تكاوندوك على رمضان يتو مبكا يا أسفا على المسلمين masikitiko yaliyoje kwa waislam husni ya kiasi gani inayotupata sisi waislam kwa kuwaona baadhi ya ndugu zetu tuliyokuwa nao bega kwa bega katika misikiti hii na misikiti mingine ya waislam wakitekeleza ibada mbalimbali ndani ya ramadhani tukiwaona sasa baada ya kuandaa mashawal fa idha hum yanqudhuna ghaflahum twawaona ghafla wanarudi nyuma na kuyarudia yale ya shari mabaya ambayo waliyaacha na kuyaepuka ndani ya mwezi huu wa ramadhani haya ni masikitiko yetu makubwa sana kuwaona waislamu wa, wa sampuli hii waliokuwa karibu na allah subhanahu wa taala ndani ya mwezi huu waislamu hao hao wakamuasi allah subhanahu wa taala wakajiweka mbali naye baada ya kuondoka mwezi huu ndio nikasema sisi tuna haja kwa hali hizi ambazo ziko kwenye jamii zetu tukumbushane uzito wa mwislamu kudumu na ibada uzito wa mwislamu kuwa na dini yake wakati wote wakati ninaitoa khutba yangu au nasoma utangulizi wa khutba nimewasomea waislamu baadhi ya ayati ndani ya qurani أيهزى زلكوا زكيموا لك يوم توم صلى الله عليه وسلم الخطاب في هذه الآيات للنبي صلى الله عليه وسلم مزوم زوكتك أيهزى مظل مزسما يلكوا زكيموا لك يوم محمد صلى الله عليه وآله وسلّم لكن كما منظفامه خطابه يشمل الأمة بأسرها. مزمونا بركه الله <سؤال> عليه و صلى الله عَلَيْهِ صلى الله الله فاصدع بما تؤمر و عن المشركين سمامة نو تنغازك ليام باتشو ميام ريشو فصدع قال ابن كثير رحمه الله أي أمضي سمامة وكي بلاتك ليام الله سبحانه وتعالى أمك أمريشا كوكيثيكيشا وأعرض عن المشركين نو سيوجالي وشركينا wapuuze washirikina wale ambao watakuletea vitimbi vya kila aina uadui wa kila sampuli wakati wewe unasimama kuyafikisha yale ya mola wako hao siwajali al aya dhakarat almushrikin aya hii imetaja washirikina kwamba mtume alahi ssalam asiwajali lakini si washirikina tu hata waovu wengine ambao wanasimama mbele ya dawa ya kiislamu wakiuzibaziba uislamu usifahamike wakiuzuia zuia uislamu usieleweke wote hawa anaambiwa mtume muhammadi salllaalwalihi wasallam awape nyongo lakini wametajwa washirikina kwenye aya hii khususan kwa sababu ndio maadui ambao kwa wakati ai zinateremka walikuwa wamemzunguka mtume muhammadi salllahu alaihi wa alihi wasallam kwa sababu dawa ya mtume imeanza makka na makka ni mji wa makuraishi na makuraishi wakati huo wa walikuwa ni washirikina na ndio wa maadui wa kwanza kumpiga vita mtume sal llahu alaihi wasallam washirikina wa makka mtume aambia awaache atangaze dini yake inna kafainaka lmustahziin alla nawambia hakika sisi tumekutosha kwa ulinzi kwa utetezi kwa uokozi na wale wote ambao wanakulaghai wanakukejeli wanakucheza shere hawo tuwachie sisi inna kafainaka lmustahziin ai nahnu kafik iyahu sisi twa kutosha allah namwambia hivyo wahafidhuka minhum tutakuhifadhi sisi na wao endeleza kurdumu na dawa mbele aladhina yjcaluna mca llahi ilahan akhara fa saufa yalamunu ni wale ambao wanamfanya pamoja na allah subhanahu wa taala mungu mwingine washirikina hawa wanamwabudu pamoja na allah mungu mwingine asiyekuwa allah fa saufa yalamun hawa watakuja kukiona ni makemeo makali na vitisho vya kweli kwa washirikina na wote ambao wanasimama mbele kuizuia dawa ya kiislamu اللَّهُ أردت أن محمد صلى الله عليه وسلم نَكُمْ تصلي أمتنع فأنا أردت أن أصلي أنك يضيق صدرك بما يقولون وحقيقة أننا نفهم الله نعلم كمالي يا هالي هاليسي محمد مواكو ونسيما washirikina walikuwa na uadui mbaya sana walikuwa na maneno machafu walikuwa na njama na mbinu mbaya mtume aambiwa sisi twafahamu moyo wako wapata dhiki kwa yale wanaoyasema na mtume ni bashar mtume ni mwanadamu kuna wakati unamchukua ulio ubinadamu wake anaghadhibika kwa dulma anaofanyiwa na wale washirikina allah amwambia twalifahamu hilo lakini fasabih bihamdi rabik wa kum mmin sajidin lakini msabih mola wako kwa wingi na kuwa pamoja na wale wenye wa kusujudu endelea kuhifadhi ibada ya swala كيشا واعبد ربك حتى يأتيك اليقين. نوم وابود ملاواك وانا الله سبحانه وتعالى. هيفيو هيفيو حتى يأتيك اليقين. مبكا يكوجي موتي. اختلف المفسرون في تفاسيرهم لكلمه اليقين. ومتفوتيانا ونوشون وتفسيري. ndani ya tafsiri zao katika kusherehesha au kuelezea maana halisi ya neno alyaqin wabudi rabaka hata yaatiyaka lyaqin qala afa minhum kundi katika wao limesema alyaqinu almautu yaqini iliyokusudiwa hapa ni mauti waqala afa min sufiya na likasema kundi katika wanawachuoni wa kisufi bal hum ghulatu sufia ni wale masufi waliochupa mipaka kwenye ukhurafi wao wao wanasema alyaqinu almarifa yaqini ni kitu kinaitwa marifa hiya darajatun min altaqwa marifa ni daraja ni nafasi fulani anapata mtu kwa uchamungu wake wale masharifu wa kisufi wao wanahitikadi kwamba mtu anapokuwa mchamungu sana hufikia mahali akatunukiwa daraja la marifa daraja hili linamfanya yeye asimame katika kuzifanya ibada zote kwa maana ashafunguliwa kila kitu hawafanyi ibada tena anaambiwa huyu amefikia yaqini amefunguliwa marifa baadhi ya watu wa tarika wana fikra hizi mpaka katika miji yetu sharifu amekaa wenzake waswali watu waenda haji watu wafunga iya wala hajigusi na watu hawamwambii bali watishana ah, huyu ana daraja la yaqini sasa mambo yote kwake sasa hivi kwisha kuna kundi la masufi limesema tafsiri ya aya hii wabud rabaka hata yatiaka lyaqin ni marifa lakin atafsir saxih aladhi alaihi ahlsunna alyaqin almaut tafsiri ya sawasawa ambayo ndiyo tunakwenda nayo sisi ahlusunna kwa mujibu wa maneno ya ulamaa wetu muabudu mola wako mpaka ya kujie mauti usirudi nyuma mwisho wa kufanya ibada mwisho wa kuipigania dini mwisho wa kusimama imara katika mafundisho ya uislamu ni pale ambapo ya roho yako itafarikiana na mwili wako haya ni maneno ya allah subhanahu wataala ushahidi katika haya hii yote ambayo nimeisoma na kuifanyia tarjama yote kwa faida na kusudia hapa mwisho kwamba miongoni mwa mambo ambayo aliamriwa mtume muhammadin salllahalawaalii wasallam na nimewaambia kule mwanzoni maamrisho ya muhammad muhammadi salllaalwalihi wasallam ya wahusu waislamu wengine ila yale yaliyovuliwa kwamba haya ni maalum kwa ajili yake miongoni mwa yale ambayo yanamuhusu mtume salla llahu alehwa alihi wasallam pamoja na sisi ni suala la kuthibiti katika dini suala la kubakia katika ibada mpaka yatujie mauti yetu hii ni amri allah anatupa sisi sasa ndugu zangu dini hii ya uislamu inataka kuthibiti imara katika mafundisho uislamu haukubali hata siku moja suala la kuyumba yumba dini ya mguu ndani mguu nje vijana wanaita fitfit hili halikubaliki leo una uislamu kesho huna leo mtu wa sunna kesho suna yenyewe huna leo mtu wa kheri wa kujitolea katika mambo mbali ya kheri kesho unakuwa bahili hakuna mzuiyaji kama wewe uislamu baliki, wa sampuli hii haukubaliki wala haujafundishwa na muhammadin sali llah alwaalihi wasallam bali uislamu wa sawasawa ni wa wakuthibiti katika dini muda wote ambao wewe unapumua qala allah subhanahu wataala amesema allah subhanahu wataala ndani ya qurani fstim kma umirta wman taba mak wla tathau inhu bima tmlun bsir simama imara e muhammad kama ulivyoamriwa simama madhubuti kwenye dini yako haya maneno ni ya mtume sal llah lيh wsalm kadhalika ni ya kwetu twambiwa na allah tusimame imara katika dini kama tulivyoamriwa wla tathau lakini msivukepamsichupe mipaka, mipaka. ukayafanya mambo sasa kinyume na dini ilivyotaka imma kwa kuzidisha au kupunguza alifrat watafrit manhiyun kuchupa mipaka kufanya uzembe yote haya hayatakiwi wala tathau msichupe mipaka innahu bima tamaluna basir hakika allah subhanahu wa taala kwa hayomfanyayo ni mwenye kuyafuatilia kuyaona امفان وما نهاي القرآن فاستمسك بالذي أوحي إليك إنك على صراط مستقيم وإنه لذكر لك ولقومك وسوف تسألون الله من بيتين متوهما ما فاستمسك بالذي أوحي إليك شكما نسوا نكل ينبات يولي فنولي أنا النبي محمد عليه السلام أرشيك وحاي كسا وساوا. عيا كلمات ما فنديشوا. الله سبحانه وتعالى كسا إنك على صراط مستقيم. هكذا يا محمد. أبعت كنجي فإنه لذكر لك. هكذا هي قرآني. ambayo mnaamriwa mshikamani nayo ni utajo kwako wewe wa liqaumik kadhalika kwa watu wako wafuasi wako wa saufa tusalun na mtakujwa kuulizwa mtakuja kuulizwa kuhusiana hiyo qurani mmeisimamia kiasi gani mmeifanyia kazi kiasi gani maswali haya yanawasubiri bal ala llah أما سما الله سبحانه وتعالى مينو ثم جعلناك على شريعة من الأمر فاتبعها ولا تتبع أهواء الذين لا يعلمون كيشا سيسيسي الشريعة إن لأن القرآن مصدر شريعة كذلك السنة وسبب القرآن نديو تشم تشم تشم وسلام شريعة في محمد صلى الله عليه وآله وسلم والقرآن من أمره لا من خلقه سبحانه نقرآنك ومجب وإتكار أهل والجماعة نكتك أمر الله في والله القرآن ليس بمخلوق القرآن سيكي به سمتم يوم ثم جعلناك على شريعة minalamri fattabiha sisi tumekuweka juu ya sheria itokanayo na amri ifuate sheria hiyo wala tatabi ahwa aladhina la yalamun lakini usifuate matamanio ya wale wasiofahamu kitu ndugu zanguni waislamu aya hizi zote kwa pamoja baada ya kuzisikia na kuzifasiri wa kiasi fulani hebu tuzitafakari aya hizi zote zinatupa sehemu moja zinawaamuru waislamu wasimame imara katika mafundisho ya uislamu wao aya hizi zinaamuru kwamba uislamu ni dini ya maisha yetu siku zote uislamu huu ni dini ya maisha yetu siku zote tuwe na uislamu wote tuwe na uislamu wetu sisi popote na tusiuwache baadhi ya wakati na tukautaka katika wakati mwingine tusiwe hivi uislamu siku zote uislamu muda wote katika majumba yetu tuwe na uislamu wetu kama anavyotaka allah subhanahu wataala kama alivyofundisha mtume muhammad salllah alihi wsalam katika ofisi zetu tuwe na uislamu wetu katika maeneo yetu ya biashara tuwe na uislamu wetu katika vikao vyetu vya mazungumzo tuwe na uislamu wetu katika majumba yetu ya ibada tuwe na uislamu wetu alislam uislamu unatutaka hivi ya ayuha ladhina amanu udkhuluu fi silmi kaafa enyi wale ambao wameamini ingieni katika uislamu katika yote na wala msidonoedonoe kuchagua mtakaye mkayafuata katika uislamu yale msiyotaka mkayaacha hii ni dini ya mayahudi afatuuminuna bibadi lkitabi watakfuruna bibaadi hawa ni mayahudi lakini uislamu utachukua dini yetu yote wakati wote sasa na zangu zangu waislamu mwenzangu kadhalika kwenye nafsi yangu hebu tuwachane tuwachane na zile dini za msimu kama misimu ya matunda mwafahamu kuna misimu ya matunda waambiwa msimu huu wa maembe sasa yamekata leo machungwa leo hakuna tena sasa ni mananasi ni matikiti na mfano mambo haya vitu vyenye misimu wanakusudia msimu, Wana msimu. kwamba mazao haya kuna wakati yanapatikana na kuna wakati yanaadimika mtanisamehe kama ikiwa mfano huo ni mbaya pengine baadhia ndugu zangu a watu furahi wenye tabia hii lakini hii ni dini lazima tuelezane ukweli sasa pana baadhia waislamu dini yao ni dini ya msimu kama matunda leo wana uislamu mashaallah kwa kuwa imeingia ramadhani mtu wa swala yeye mtu wa kheri yeye mazungumzo yake ya kheri matusikaacha zinaa hataki pombe haramu kwake kamari balaa kwake mtu unamwona ananawiri kwa uislamu wake kwenye msimu huu mtu huyu huyu anayekufurahisha mnayemwombea bua kila mkikutana naye mashaallah kaka umebadilika bwana hivi ndivyo mtu huyu huyu anawaponyokeni baada ya kuondoka hii ramabani ndugu zangu huu ni uislamu wa vipi hata huogopi allah sisi hivi wadhani wewe utaishi minene hapa kwa uma ujanga unaufanya ufahamu kwamba umri wako umekadiriwa ni umri mfupi umedhibitiwa ume, ume kwenye wakati maalum umepewa umri huo ili utumie katika kheri hiyakufaa kwa mtindo huu uenda kumjimunini allah subhanahu wa taala lau mauti kuta katika hali kama hii hii ni hatari na haya ni masikitiko لازم اتبدليك وَإِسْلَامَ تُسِوَى تسيئ الدين والله لو كان المسلمون في باقي الشهور في حالهم كما هم في رمضان لو ان وَإِسْلَامَ و الاسلام كاتيكا ميزي مغيره كاتيكا هي وليكونا رمضان lartafa nna lwahn udhalili huu tuliokuwa nao ungetuondokea sisi walaghafana adauna na wangetuogopa maadui zetu na uislamu wetu ungeonekana una thamani na dini hii ingeshinda lakini inaonekana kwa kiasi kikubwa weye kurudisha nyuma uislamu huu ni sisi waislamu wenyewe kwa sababu hatuutaki mbona tupo tumejitokeza kwenye misikiti kama hivi katika mwezi wa ramadhani mbona tupo katika mwonekano wa kiislamu tukizungumza heri tukifanya kheri tukiamrisha mema tukikataza mabaya visimamo vya usiku usomaji wa qurani kufanya adhkari si ndio sisi sasa uislamu huu baada ya kuondoka ramadhani unakwenda wapi ndio allah subhanahu wa taala amepiga mfano mbaya katika surati nahli mfano Waha wa wahawa waislamu wajanja wajanja waislamu wa misimu katika dini allah anasema mtaanza mbali kidogo waaufuu biahdi llahi idha ahadtum ولا تنقضوا الايمان بعد توكيدها وقد جعلتم الله عليكم كفيلا ان الله يعلم ما تفعلون ولا تكونوا كالتي نقضت غزلها من بعد قوه انكاثا تتخذون ايمانكم دخلا بينكم أن تكون أمة هي أربعة من أمة إنما يبلوكم الله به وليبينن لكم يوم القيامة ما كنتم فيه تختلفون أيهزي كنا مفندش أنا الله سبحانه وتعالى ينوى هو سوة يتبيه الله نسيم بعهد الله إذا عاهدتم tekelezeni ahadi mnazompa allah wakati mmeahidi me, aya hii inakusudia ile mikataba ambayo waislamu wanaingia na makundi mengine yasiyoku kiislamu ki twahusiwa tuwe ni watekelezaji wa ahadi tuwe watekelezaji wa makubaliano ya mikataba yetu wala tankudhu limana bada taukidiha na msivunje viapo vyenu msiyakiuke makubaliano yenu baada ya kuyathibitisha na kuyakubali hii ni tabia chafu mtu wakubaliana naye mwaandika mkataba niko radhi shekhe wallahi nimeridhia shekhe anakuja kuruka kama sie na viapo vingine vya urongo hukuniambia mimi hatukubaliana sisi si kweli haya tabia hii chafu ndio allah anayekataza hapa wala tankudhu alimana msivunje vile viapo vyenu baada ya kuwa tayari mmevithibitisha wakad jaaltum llah alaikum na nyinyi katika haya makubaliano mmemweka allah ndiyo mdhamini wenu ndio shahidi katika makubaliano muogopeni allah msifikie huko in اllah ylamu ma tflun allah subhanahu wa taala ayafahamu vizuri yali ambayo mnayafanya nyinyi kisha allah kaleta makemeo hapa pasikilizeni wala tkunu klati naqdat ghazlaha min baadi quwat ankatha wala msiwe kama yule mwanamke ni kisa hicho allah amekielezea kwenye qurani wala msiwe kama yule mwanamke aliyefumua uzi wake baada ya kuwa yeye alikuwa ameusokota ame, ame na kuufuma kwa ufundi mzuri uzi ule ukawa imara ghafla akaja fumua ukawa ankaha ai ankavan vipande vipande msiwe kama mwanamke huyu ambaye anafanya kazi kubwa ya kuufuma uzi wake na kuusuka vizuri ghafla anajiliwa na jambo anaufumgu niya mbali uzi ule uliofumwa ukawa imara pengine ikawa kitambaa au ikawa ni darizi ya kwenye mto anaufumua fumua uzi ule unabakia vipande vipande sikilizeni mifano ya allah subhanahu wataala vi mnafanya viapo vyenu ni urongo hi wara hivi nyinyi mnavifanya viapo vyenu ni uongo baina yenu mnakubaliana mnapa kuma ni warongo mnakusudia kukiuka kukiukat ili sasa kundi fulani la watu liwe lina nguvu kuliko kundi lingine kuna watu wako hivi anaingia mikataba na watu wakiwa wana nguvu anatii masharti anakubaliana nao akiona wale nao mkataba wamekuwa wadhaifu sasa zile nguvu hawana tena mapambano ya kivita hawawezi mali hawana tena anakiuka ule mkataba na kuwa kuingia mkataba mwingine na wenye nguvu wasiokuwa yeye allah anasema mnakusudia kuwapa nguvu baadhi ya watu na kuwanyongesha wengine kwa maana muivunje mikataba na wale wadhaifu mkaingia mikataba mingine na wale wenye nguvu inma yablukum llahu bihi huo ni mtihani allah subhanahu wataala anawapa na atakuja kubainisha siku ya kiama haya ambayo mlikuwa mkikhtalifiana ولا تكون ولا سير كالتي نقضت غزلها من بعد قوة عن كافة زلم أو نكسا كما رفو الإمام ابن كثير رحمه الله كما نمك امرأة خرطاء أو المرأة الخرطاء هذا الكلام قاله عبد الله ابن كثير والإمام السدي فنقل عنهما الإمام ابن كثير في تفسيره ما ينهاي من عبد الله ابن كثير كذلك الإمام السدي من إسماعيل ابن كثير أكين هاي عندنا كتاب تفسير القرآن العظيم هو إني منامك التي كانت بمكة منامك هو anaishi makka kwa muda mrefu kabla ya kuja uislamu wa kanat hadhi lmara na alikuwa mwanamke huyu anasuka kitu vizuri kabisa baada ya kukisuka ikakamilika anakifumua chote ndio likuwa mchezo wake u anafanya juhudi ya kutengeneza mwenyewe kitambaa chake kwa uwazuri asuka usiku mchana kuna umeme hakuna vizuri likikamilika anafumua chote ile juhudi aliyoitoa kwa muda mrefu anaivunja kwa muda mfupi mfano huu allah anautolea kwa wale watu wajanja wajanja kwenye dini leo wanafanya haya kesho wana yale leo anategeleza uislamu kwa muda mrefu ناني ينسى مويني هانا واسلام ابن عثيمين رحمه الله كتك شرح رياض صالحين كتك ملانغ باب المحافظة للأعمال أكشريش آيهي أنا سمع هذه القصة هي كفعل بعض الناس كي صحيحة ونمكي خرقاء نكامة ونبثاني بادياوات يشتد في العبادة unamuona amekuwa imara madhubuti katika ibada iko mbele katika dini wa fiha bali kila uchaa anazidisha ibada juu ya ibada thumma baada dhalika kisha mtu huyu huyu baada ya hapo yankudhha naqda anarudi anazivunja vunja zile ibada zake ambazokuwa anafanya wayadauha na anazitupilia mbali mtu huyu ndio aliyopigua mfano na allah كالتي نقضت غزلها المرأة الخرقاء توسيو نتبية هي نباذ وإسلام وانا ونتبية كما هي الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله وعلى آله وصحبه أجمعين وبعد suala la kudumu na matendo ya heri suala la kuthibiti katika dini ya allah ukiachilia mbali maelekezo haya ya qurani ambayo nimeyatoa kwenu kwa uchache vile vile limetiliwa mkazo limesisitizwa na mtume muhammadin sali llahu aleh waalihi wasallam sunna ya mtume aleihi ssalam pia nayo na imetilia mkazo suala la muislamu kudumu katika dini kudumu katika ibada na kheri ambazo wanazifanya na asiwe ni mwenye kubadilika sunde imethibitisha hili watadhharu aujuu dhalika fi ma yali na haya meyazungumza yanadhihirika kwa haya ambayo nataka kuyasema hivi sasa kumalizia khutba yangu المداومة على الأعمال الصالحة كان من هدي النبي صلى الله عليه وآله وسلم كدوم كالكفانيا قد ماتنوميما قدومو كالكفانيا قد ماتنوميما هي اللي كون دستوري محمد صلى الله عليه وسلم نيوكا ويداياكي أخرج الإمام مسلم رحمه الله من حديث أم المؤمنين عائشة رضي الله عنها الإمام مسلم رحمه الله عم حديثي كتوكو عائشة رضي الله عنها أنها قالت كان النبي صلى الله عليه وسلم إذا عمل عملا أثبته ألكم تومي صلى الله عليه وسلم أنا بفاني جامو لديني بس ولي ثبتشا وبكيا نالو ولي فاني سكوزوتي وكان عليه السلام إذا قام إذا فاته القيام من الليل بمرض أو وجع ومعيشة أن اللي عليه السلام أكبتوا نكسمامو تشاوسيكو إما كومرادي أو مومي بفلاني مايو انايو صلى من النهار اثنتي عشرة ركعة alikuwa anakuja kuswali mchana rakaa kumi na mbili anafanya kadhaa analipa yale yaliyompita usiku qala lulama wanaochiani wetu wanasema anaswali rakaa kumi na mbili kwa sababu yeye alikuwa usiku anaswali kumi na moja yusali ashara anaswali rakaa kumi wa yutiru biwahida na anafanya witiri rakaa moja rakaa kumi sasa hii ya kumi na moja anayeswali usiku ni rakaa ya witiri sasa swala hili inapompita swala ya usiku mtume huja kulipa akaswali mchana akiswali mchana sasa anaswali kumi na mbili kwa sababu wakati wa witiri haupo tena sasa anafanya shufaan hafanyi na, na, namba witiri tena anafanya namba nini shufaa anaswali kumi na mbili kwa sababu witiri haipo tena wakati wa witri umeshapita anaswali kumi na mbili ndio anasema wanawachuoni kwa mtu mwenye kawaida ya kuswali witiri rakaa tatu wahadha jais ikimpita witiri hiyo ana fursa ya kuswali mchana rakaa nne mtu mwenye kawaida ya kuswali witiri rakaa tano ikampita usiku huo ana fursa ya kuswali mchana rakaa sita zikupita witiri swali mchana shufaa hakadha kana nabii sala sallam lakini wanachuma wanasema ni kwa mtu ambaye ndio kawaida yake sio ukurupuke leo we ni mtu wakukoroma ujitie eti leo jana witi limenipita jana huja saa hizi nkawaida yake kuswali usiku lakini mtu mwenye desturi hii kapewa fursa hii kyo mtume alah issalam alikuwa ni mwenye kudumu na matendo mpaka yakimpita usiku kama kiamuleli kumi na moja usiku anaamka mchana na swali kumi na mbili hakubali siku ipite bure haya ni mafundisho ambayo nadhani pengine watu wengi atakuwa ni mageni lakini huu ndio uislamu kila siku una, unaendelea kusoma bali almudawama ala lalamali saleh kudumu na matendo mazuri kwa mujibu wa sunna min ahabi lacmali il llah ni katika matendo yenye kupendeza mno kwa allah subhanahu wataala hadithi ya aisha tena ndani ya bukhari ana nabiia sal llah alaihi wasalam qal ahabu lacmali il llah adwamuha wa inqalla matendo yenye kupendeza kwa allah subhanahu wa taala ni yale yenye kufanywa siku zote hata kama yakiwa ni machache matendo yenye kudumu ndani ya dini yetu ni yanapendeza zaidi kwa allah subhanahu wataala hata kama ni machache lakini mengi ya msimu haya hayapendezi machache yenye kudumu haya yapendeza kwa allah subhanahu wa taala sisi tuko hivyo في الصحيحين داني الصحيحين بيلي رواية عائشة رضي الله عنها رواية هي كي ومسلم مسلم متفق عليه أنها قالت أن النبي صلى الله عليه وسلم دخل عليها وعندها امرأة من عليه السلام سيكون موجة لإنجية وعائشة غفلة كم كتبها مع عائشة يكون من كم موجة فقال عليه السلام انتم يا من هذه ناني هم قالت عائشة أكسيمة عائشة رضي الله عنها هذه فلانة تذكر من صلاتها في الليل هوني فلانة هوني ونمت فلاني أمي هابا أنا نسمو ليا سؤال زاكي زوسيك في لنا فسوالي انظر نساء السلف إخوة الإيمان hebu tazameni wanawake wa saleh mama aisha amekaa na mwenzie yule bibia amsimulia vile anavyoswali usiku ndio stori zao stori hizi ziko kwetu wake zetu dada zetu mama zetu wana mazungumzo haya asilimia kubwa hawana ila wale ambao allah amewarehemu asilimia kubwa ni maneno mabaya ima usengenyaji ufitini umbea ushambenga na mfano wa haya wengi wako hivyo hawa wanaulizana habari za kiyamu leili sunna nyingine mtume alipoingia kwake alipokuta mgeni mwanamke kauliza nani huyu kuna baadhi ya wanaume wana udhaifu kwenye hili na hii ni hatari anakwenda nyumbani kwake anarudishiwa getini usije baba juma kuna mgeni ageuza pikipiki yake huyo hajui mgeni huyo nani kafata nini getini anasimamishiwa kule na alivyokuwa hajui dini na sunna kule kule ageuza kama vile kinaambia kuna moto si sunna hiyo kama kuna mtu wa shari lazima uhoji anaokuja nyumbani kwako kina nani kuna mgeni sawa nani huyo Ha, fulani kafata nini kunisalimia huyu fulani ni mtu wa kheri amna neno kama ni mtu wa shari anatolewa hii ni siku nyingine kama ni mtu wa shari unawambia ni mwisho leo kuja hapa mpaka ujirekebishe kwa moja mbili tatu hivi natakiwa na usimamie nyumba sunna hii na wengine wazuiwa kwa simu leomanani usije mchana kulala nitakuwa na wageni haulizi kinanani na hamna neno nitalala nshla talam kama majitiashari yale nyumbani kwako wageni gani uliza wageni gani hao ani fulani akutajie mmoja baada ya mwingine ili umchagulie mkewa marafiki wazuri marafiki wana athari kwa rafiki yao jamani msiasie nyumba zenu kuingia kila mtu skila mtu wafaa kua rafiki wa mkeo rafiki wa binti yako rafiki wa mama yako si kila mtu usifikie na udhaifu huo metatu watu waingia kwako watoka uju alioingia nani anaotoka nani mke wako atoka aenda arudi hujuu chochote j huu ni udhaifu wetu sisi wengi sanyumbanitufatili so, sisi ni biashara zetu magari yetu nini chetu ndio unaangalia sana ukishaweba mfuko wako wa manjumati yako ukachukua miogo yako na zkawbwagiaasnyoteshazaulta samaki ndio hivo kweli lazima ufatilie mazingiray mtum alahsalam akawambia nnani huyu amwambia huyu ni mwanamke fulani ananisimulia swala zake za usiku m bimt kmazachirini akamwambia komeni komeni ni wajibu wenu kufanya ibada zile ambazo mnaziweza sio komeni wasizungumza mazungumzo hayo komeni anatoa mafundisho kwa maana mwanamke huyu alikuwa amechupa mipaka kwenye kisimamo cha usiku kiasi kwamba alikuwa anachoka yeye kupita kiasi mpaka baadhi ya faraidh mambo ya faradhi ya mchana kama nasema bn uthaimin baadhi aliku yakimpita mtume akamwambia ni wajibu wenu kushikamana na ibada ambazo mnaziweza fa faina allaha la yamallu hata tamallu haika allah hachoki kuwalipa thawabu mpaka mchoke nyinyi kufanya matendo kwa hiyo fanyeni ibada ambazo ziko chini ya uwezo wenu allah ni mwingi wa kutoa thawabu na hachoki mpaka nyiye mchoke kishaisha akasema wa kana ahabu dini ilaihi ma dawama alaihi sahibu na ilikuwa dini ambayo inapendeza mno kwa mtume muhammad salllah aleihi wasallam dini ambayo alikuwa mtume wetu akiipenda ni ile ambayo mwenye dini hiyo anadumu nayo ni ile dini ambayo mwenyewe mwenye dini siku zote yuko hivyo ndiyo dini nzuri sana hii kinyume chake dini zetu hizi za ujanja ujanja hazipendi mtume sallallahu aleihi wa sallam wala si uislamu kamwe ihwata liman ndugu zangu waislamu yako mengi ya kuzungumza katika matunda na faida za kudumu na ibada zetu kadhalika dalili nyingi nimeziacha kwenye sunna ambazo zinasisitiza suala la kudumu na ibada ni nyingi zaidi ya hadithi kumi na za kuonyesha kwamba matendo ya ibada yanatakiwa mtu wadumu nayo ahadith sariha zile ambazo ziko wazi katika hili kama hizi ilizosoma na zile ambazo takbalu tawil zinakubali kufasiriwa na ukapewa mahalu shahid ala alhasil suala hili katika uislamu wetu liko wazi ndugu zangu waislam nahitimisha mazungumzo yangu haya kwa kusema hivi tumwombe allah subhanahu wa taala atuwafikishe sote kuwa na matendo ya kudumu kwenye dini na allah awaepushe bali ya wanusuru na awaafikishe wale waislamu wenzetu wenye mtindo wa ibada hizi za misimu wakome tabia hii wabakie misikitini wabakie kwenye kusoma qurani wabakie kwenye adhkar wabakie kwenye, kwenye kuamrisha mema wabakie kwenye, kwenye kukataza mabaya bali wao wenyewe wawe mbali na yale maovu ambayo wameyacha katika mwezi wa ramadhani waendelee hivyo masikitiko yangu nayarudia haya maneno mimi nnafahamu ndugu zangu wengi waislamu wallahi wanakuja kumwasi allah subhanahu wa taala kwa masia mengi makubwa hali ya kuwa ni punde tu walikuwa wakimwabudu na kumlilia apemsamaha hii imekuwa ni desturi na ndiyo mchezo wa vijana wetu vijana wenzangu mpaka hii ni mchezo huu hivi wadhani kwamba kwa, kwa kuwa wewe ni kijana basi allah awezi kuhitajia wangapu wamekufa vijana wadogo wengine hata hawajafikia we ni shahidi kuna ambao wamewazika ukisikitika ukilia pana wengine walikuenda kuzika mwenzao alipata ajela pikipiki hapa moshi allah amkufirie kijana ule mwislam wengine walikua wakilia makaburini hati asema mi hapa nzikeni na mimi si kweli lakini uchungu tu kwamba mwenzangu nlikuwa naye juzi hapa maskani leokafa haja hajaoa yuko kadha wengine wafa chini ya bluu sasa wewe kijana mwenzangu wewe unajiamini vipi kwamba utapata miaka hamsini sitini sabini huja ufanye toba kwa hayo makubwa unayoyafanya sa safari hii tuyaambie masia basi vijana wa kiislamu safari hii bakiri na misikiti ya allah yale majumba ya shari baadya ramadani yaacheni waachieni wenyewe wa makasino yao waachieni haya mapabu yao waachieni madisko yao mrudieni allah subhanahu wataala uislamu ni dini ya vijana uislamu unatohitajia vijana ndio nguvu kazi kwenye kila kitu hata nguvu ya ibada iko ujanani itau llah rabkm hwa maulakum fanima lmaula wnima nasirwaaa