بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدع وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون دوزان كتك إيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكير رحمه آمانك كيونغوزي وأمم تكفى دراجة نبي محمد Wa alihi wsaa pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya kiama tunamwomba allah subhanahu wataala atujalie nasi pamoja na wazazi wetu na mashehe zetu na wake zetu na watoto zetu kwa miongoni mwa hao ndugu zangu katika iman nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumsha allah tabaraka wataalas wa tupo katika mwezi wa shaban mwaka wa 136 hijiri baada ya mtume wetu muhammadin s wsaam kuhama kutoka katika mji wa makkata almukarama na kuelekea katika mji wa almadinatu lmunawara ndugu zangu waislam katika mwezi wa shaban ukimalizika unaingia mwezi mtukufu wa ramadhani sasa wakati mwingine mtu anafunga kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani kuandama kwa kusema kwamba wezekana leo ikawa ni ramadhani acha tu nifunge ikiwa sio ramadhani basi mtu hana uhakika na kile anachokifanya jambo kama hili waislam ni jambo ambalo halifai mislam kufunga siku ambayo ina mashaka ndani yake hana uhakika je mwezi umeandama haujaandama yeye anatangulia kufunga kwa sababu hiyo hili ni jambo ambalo katika upande wa sheria ndugu zangu katika imani halifai kwa sababu katika hadithi ya amar abalyaqdan amar bn yasir radillahu anhuma sahaba mtukufu ammar ambaye wazazi wake wameadhibiwa katika mji wa makka amar mama yake anaitwa sumaya wanasema wana chuoni wa taarikhi ya kwamba mwanamke wa kwanza kufa katika uislamu mwanamke wa kwanza kufa katika uislamu katika ummati muhammad s wslam akiwa ni shahidi ni mama yake na ammar ibnu yasir railh anhuma anaitwa sumaya kauawa na mmoja miongoni mwa makuraishi wa maka makafiri aba jahal wanasema ya kwamba amechukua mkuki akamchoma sehemu yake ya siri ndugu zangu katika imani kwa sababu gani alichomwa kwa sababu ya laa ilaha illa allah muhammadun rasulullah amemkubali mwenyezi mungu mmoja na kukubali ya kwamba mtume muhammad sl wslma ni mtume wake na akaachana na ibada ya kuabudia masanamu kumwabudia lata kumwabudia uzza kumwabudia manata kumwabudia hubal na masanamu mengine yaliyekuwepo kipindi hicho ndugu zangu katika imani ammar bn yasir raillah anhuma amepokea kutoka kwa mtumo wetu muhammadin s wsaa ya kwamba man manswama lyaum aladhi yushakku fihi fad aswa abalsim yeyote ambaye atakayefunga siku ambayo kuna mashaka ndani yake siku ambayo haina uhakika mtu akafunga basi huyo amemwaswi abalqasim ablasim ni mtume wetu muhammad kwa maana abl qasim baba yake na qasim kwa sababu mtume wetu muhammadi wsa alikuwa na watoto wa kiume watatu na watoto wa kike wanne mtoto wa kwanza anaitwa qasim na vile vile alikuwa na mtoto anaitwa ibrahim na alikuwa na mtoto wanawetu abdallah hawa na watoto ni majina ya watoto wa mtume wetu muhammad s wsalaa wa watatu wa kiume qasim ibrahim na abdallah alikuwa na watoto wa kike wanne zainab ambeye ndiyo mkubwa na ruqaya na umu kulthum na fatima mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanahwataala aairadhi kwa hiyo ndugu zangu katika imani hii ni hadithi ambayo kaitaja nakaipokea alimamu lbukhari katika sahihi yake taliqa wawasla ni hadithi ambayo ni sahihi ndugu zangu katika imani haifai si vizuri muislam kama mwislam kufunga siku ambayo kuna mashaka ndani yake mtu hana uhakika ramadhani ni kesho ni kesho kutwa mtu hana uhakika labda ni tarehe ishiri na tisa sasa anafunga kesho ni tarehe moja au ni tarehe thalathini mtu ana uhakika anafunga ile siku kwa kusema ya kwamba ah, ikiwa ni tarehe thalathini basi nitakuwa nimefunga sunna na nikiwa ni tarehe moja sina uhakika basi nitakuwa nimeanza ramadhani hili ni jambo ambalo halifai ndugu zangu katika imani kufunga siku ambayo yushaku fihi inashakiwa ndani yake siku ambayo ina mashaka siku ambayo haina uhakika katika funga yake kama je ni kweli ni mwezi mtukufu wa ramadhani umeandama au la mwislam kama mwislam yatakiwa ajiepushe na hali kama hiyo kwa sababu gani kwa sababu ni jambo ambalo sio la kisheria mwislamu kufanya ibada ukiwa na dhana dhana dhana hizi haifai ndugu zangu katika imani yatakiwa muislamu ufanye ibada ikiwa huna wasiwasi na mashaka ya aina yoyote ndio kama alivyosema mtume wetu alaihi sawsaam katika hadithi nyingine hadithi ya abdullahi ibn umar radillahu anhuma aliposema mtume salwsa ya kwamba عبد الله نسيم سميت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقول إذا رأيتموه فصوموا وإذا رأيتموه فأفطروا فإن غم عليكم فاقدروا له متفق عليه ولمسلم فإن أغمي عليكم فاقدروا له ثلاثين anasema mtume wetu muhamadin kuhusiana na khabari za kufunga mwezi mtukufu wa ramadhani na mtu kufanya jambo la uhakika bila kuwa na dhanadhana ndani ya ibada hadithi ya ibn umar r anhuma anasema ya kwamba nilimsikia mtume muhammadin ws akisema idha raaitumuhu mtapouona mwezi wa mtukufu wa ramadhani mtapouona mwezi mwandama kwamba shabani imemalizika sasa unaandama mwezi mtukufu wa ramadhani idha raaitumuhu mtapouona huo mwezi mwandama fasumu basi fungeni wa mana, wa kwa maana waislamu tunafunga kwa kuonekanwa mwezi sio kufunga ukiwa na mashaka hapana idha raaitumuhu fasumu mtapouona mwezi mwandama basi fungeni wa idha raaitumuhu faftiru mmefunga sasa mtapouona tena basi fungueni mmekushamaliza kufunga mwezi mtukufu wa ramadhan lakini akasema fainghumma alaikum faqduru ikiwa patakuwa kuna mawingu kuna makungu hamkuweza kuuona mwezi kutokana nna umeziwiliwa na makungu huko juu basi fadurulah kadirieni hii ni hadithi ambayo kaipokea alimamu lbukhari na vile vilevile alimamu muslim lakini katika upokezi wa imamu muslim rahimahullah anasema ya kwamba fain ughmia aleikum ikiwa yale mawingu yale yatakuziwieni kutouona huo mwezi faqduru lahu thaahina basi kadirieni siku thalathini kwa maana shabani mnafunga siku thalathini ilikuwa ni tarehe ishiri na tisa shabani mwezi haukuonekana ili mjue kama umeandama iaze tarehe moja hamkuona basi fahduruu lahu thalathin jaliyeni ra- shabani iwe ni siku thalathini kwa sababu katika uislamu miezi ima ni siku thalathini au ni siku ishirini na tisa kama alivyosema mtumu wetu muhamad w hakuna katika uislamu mwezi wa thalathini na moja au mwezi wa ishirini na nane hamna ni ima ishirini na tisa au thalathini ndugu zangu katika iman kwaiyo ikiwa hali ya hewa sio nzuri mawingu yametanda me, ya mwezi haukuonekana huo mwezi wa kusubiria mwezi mtukufu wa ramadhani basi kadirieni mwezi wa shabani kuwa ni siku t3ahi0 tulizonazo ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu subhanahu wataala amerahisisha wale waliokuwepo zamani walikuwa hawana vyombo vya kisasa mwenyezi mungu subhanahu wataala alikuwa bado wajawapa ilmu ya teknoloji ilmu ya kuona masafa ya mbali ukiwa umekaa chumbani kwako au umekaa ofisini au unatumia vitu maalum zama tulizo nazo ndugu zangu katika imani jambo hili mwenyezimungu subhanahu wa taala amelirahisisha watu wanatumia vyombo vya kisasa wanaona juu ya mawingu na mwezi unaonekana kwa hiyo watu wanatumia vyombo hivi na kuthibitisha ya kwamba mwezi mtukufu wa ramadhani umeandama katika nchi yoyote na mwislam umetangaziwa ya kwamba mwezi umeonekana nchi fulani habari zikiwa ni za kweli zimethibiti basi mwislamu funga kwa ajili ya allah subhanahu wataala hii ndugu zako katika imani ilikuwa ni ukumbusho kuhusiana na kuto kufunga siku ambayo ina mashaka ndani yake kwa haya machache ndugu zangu katika iman tunamwomba allah subhanahu wataala atujaalie tusiwe ni wale watakaofunga siku ambayo ina mashaka ndani yake tunamwomba wa taala atufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani tunamwomba allah tabaraka wataala a tufe na na afirik wanzuri ya kufunga mwezi mtukufu wa ramadhani kwa haya machache ninasema ma subhanaka allahun ashhadu bi hamdik illa anta. astaghfiruka a Atubu ilaik tubu subhana rabbika ka rabbi al’azza yasifun amma ya sifon wasalamun ala al walhamdulillahi rabbi al’alamin wasalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatu.