ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اللهم اجعلنا من الفائزين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون دقوا إسلام بعد يكم شكور الله جل جلاله نكم صليا متميت محمد صلى الله عليه وسلم خطبة يتو يليو تتكمشانا maudhuu muhimu sana miongoni mwa madhu ambazo zina hisia kubwa katika uislam tunakumbushana leo aladabu maca allah kuwa na adabu na mwenyezimngu subhanahu wataala maudhu hii nilipokuwa nafungua kitabu kimoja kinachoitwa khutuati fi tariqi lubudiya kilichoandikwa na miongoni mwa wanavyoni wakubwa anaitwa muhammad nizar assayid jana nilipokuwa nakipitia kitabu hiki nikaguswa mno na maudhui hii ambayo yeye ameita aladab kuwa na adabu sasa nipeni maskizi yenu ndugu zangu wa islam faida ambayo niliyoipata mimi na nyinyi muweze kuipata katika khutba hii ndugu zangu islam aladab wanasema wanachuoni kwamba kuwa na adabu mnzilat min mnazil ni cheo miongoni mwa vyeo vingi ambavyo ni muhimu au drajati min drajati lubudiyat llah subhanah w tala ta kuwa na adabu ni miongoni mwa daraja kubwa kabisa za sisi kuwa watumwa wa mwenyezimgu subhanahu wa ta'ala na adab wakasema wanachuoni huwa ijtimau khisalu lkhairi fi labdi ni mkusanyiko wa tabia ambazo ni nzuri katika mja wa mwenyezimgu waladabu na wakasema vilevile vile na adab huwa dinu kulu yaani unataka kujua adabu ni nini basi ni dini yote kwa jumla na ndio uislamu ukaweka katika kila kitu kuna adabu yake unataka kuswali unatawadha ili uje usimamishe swala umeundama umekutana na mkeo ni lazima uoge janaba ili upate kuwa tahara na mengi ambayo yamekuja katika uislamu sasa ndugu zangu islam islamu huyu mwanachuoni akasema na adabu zimegawanyika sampuli tatu adabu imegawanyika sampuli tatu adabu ya kwanza na nandiyo itakuwa katika maudhui yetu ya leo wakasema adabu maa llahi subhanahu wa tacala ni kuwa na adabu na mwenyezimngu subhanahu wataala hili ni jambo la kwanza pili wakasema adabu maca rasulihi sal llah alaihi wasalam ni kuwa na adabu na mtume muhammadin sal llah alaihi wa tatu أكا أدب مع خلق الله كوانا أدابو نواجى ومنزمك سبحانه وتعالى هذين دراجة ووأتكبو زي بيبا هذي بس أتبع دراجة يقونزا كبيرا كوان بيو فلاني أنا أدابو فلاني أنا أدابو كي شريع أما الأدب مع الله ama kuwa na adabu na mwenyezimngu subhanahu wa taala wakasema inapatikana hilo kwa mtu kujilinda kujichunga kujihifadhi yani na kufanya mambo ambayo yatamletea upungufu baina yake na mwenyezimngu subhanahu wa taala ili uhisabike wewe una adabu ni kwamba ni lazima ujichunge na kufanya mambo ambayo yataleta upungufu katika muamala baina yako na mwenyezimngu subhanahu wa taala huku ndiyo kuwa na adabu na kuwa na adabu kwa lugha nyingine ni kuulinda moyo wako ili usiingie utukufu usiyokuwa wa mwenyezimngu ndani ya moyo wako moyo wa mwanadamu ni lazima uwe umejengeka na uwe ni wenye kufuata tauhid usikaribishe masanamu usikaribishe mizimu usikaribishe masheitan na ndio wakasema ya kwamba ili mtu aisabike kuwa ana adabu ni yule anayeulinda na kuihifadhi moyo wake usiingie adhamatu ghairullah utukufu usiokuwa wanane wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ili mtu aonekane kuwa ana adabu ajitakase nafsi yake min kuli khisalin fasidatin na kila sampuli ya sifa ambazo ni mbovu zisizohitajika na sheria ya kiislam ambazo hazitarajiwi kheri ndani yake huyu mtu anahesabika kuwa ana adabu mtu aliye na adabu la yajuzu lahu haifai kwake yeye an yulfita nadharahu lahdhatan waxidatn ila ghairi llah awe ni mwenye kugeuza macho yake au uso wake kwa asiyekuwa mwenyezimngu subhanahu wa taala na itakuwa ni jambo la aib na itakuwa ni utwevu ulioje mtu alekeze uso wake kwa asiyekuwa mwenyezimgu na hali ya kuwa swala tano huingia ndani ya msikiti na akimwambia mwenyezimgu wajjahtu wajhiya lildhi fatra lsamawati walardi hanifan muslima maneno haya mwislamu anayezungumza anapopiga takbiratlihram akimwambia mwenyezimngu nimeelekeza uso wangu kwako wewe kwa hivyo haistahiki kwa mtu ambaye ana adabu za kisheria akaelekeza uso wake au mambo yake kwa asiyekuwa mwenyezimngu subhanahu wataala نيأتي فائدة يكون آدابنا جزءاً من الإسلام، وكسيما نشوني ومن تأدب مع الله سبحانه وتعالى، نأتي أتكيفان آدابنا من يزم، نأتي أتكيكون آدابنا من يزم سبحانه وتعالى صار من أهل محبة الله، بس هو يمتو. atakuwa ni miongoni mwa wale wenye kupendwa na mwenyezimgu subhanahu wa taala allahuma jalna minhum ya rab yoyote anayemfanyia mwenyezimgu adabu nafkiri mpaka sasa hatujafahamu adabu ni kitu gani lakini zidi kunipa masikizi yako na uwe mtulivu utafahamu adabu ni kitu gani yoyote anayemfanyia mwenyezimngu adabu basi ajue atakuwa yeye ni mwenye kupendwa na mwenyezimngu subhanahu wa taala ataingia miongoni mwa wale ambao mwenyezi mungu amewataja yuhibuhum wa mwenyezi mungu atawapenda na wao watampenda mwenyezimngu subhanahu wa taala fa idha sara alcabdu min ahbabi llah basi mja atakapokuwa ni miongoni mwa wenye kupendwa na mwenyezimgu subhanahu wa taala hababa lnasu ilaihi wawadaa llah ilihi lqabul basi mwenyezimgu subhanahu wa taala atamteremshia kabuli hapa duniani awe ni mwenye kupendwa na watu wema na ndio ikaja hadithi ya hadith. mtume muhammadin sal llah lih wsallam katika riwaya ya imamu muslim rahimahllah أنا amepokea kutoka كتوكا وصحابة أَبِي هُرِيرَةَ رَضِيَ اللَّهُ عَنْهُ قَالَ قَالَ رَسُولُ اللَّهِ صَلَّى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمَ سَيَمَّ رَحْمَنَا زِمْ إِنَّ اللَّهَ تَعَالَى hakika ya mwenyezimgu mtukufu idha ahaba abda anapompenda mya daa jibril humuita jibril alaيhi salam faqal inni uhibu fulana mwenyezimngu anamwambia jibril hakika mimi nampenda fulani faahbibhu na wewe mpende fayuibuhu jibril jibril atampenda mtu huyo نتوغاني نيولي اليي تشونغا ادابوياكي اكايويكا سامبامبا نكوم تيعي من سبحانه وتعالى فيحبو جبريل جبريل اتمبيندام تهويو ثم ينادي في السماء كيشا جبريل اتنادي كوليديوم بينغوني وكو سيمانيني اسيما ان الله يحب فلانا فاحبوه hakika ya mwenyezimngu mtukufu anampenda fulani fulani huyo yawezekana ni wewe yawezekana ni mwingine yawezekana ni mimi allahuma jaalna minhum jibrili anasema kwamba mwenyezimngu yuwampenda mtu fulani na nyinyi malaika wote mpendeni fayuhibuhu ahlulsamaa basi wale malaika wote na viumbe ambao wako juu mbinguni watampenda mtu yule thumma yudhau lahu lqabulu fi lardhi kisha baadaye mwenyezimgu subhanahu wataala anateremsha kabuli ya mapenzi yake na mapenzi ya malaika hapa duniani amfanye yule mja anayependwa na mwenyezimngu awe ni mwenye kupendwa na kila mtu hapa duniani watu wema sababu mtu mwema hawezi kumchukia mtu lakini mtu mwovu ni haraka kumchukia mtu mwema lakini watu wema hawachukii watu wema na watu wema hawachukii kinachopendwa na mwenyezi mungu na mtu anapokuwa na adabu na mwenyezimgu huyo ni miongoni mwa vipenzi vya allah subhanahu wa taala waladabu ayuhalihwa maallahi na adabu kumfanyia adabu mwenyezi mungu ndugu zangu wa islam ni nini maana yake wanasema ni mtithalu auamiri hii yani uambiwe kuwa wee una adabu ni kwamba ufuate maamrisho ya mwenyezimngu subhanahu wa taala hili ni jambo la kwanza jambo la pili wajtinabu nawahii yule mtu aisabike kuwa ana adabu ni yule anayejiepusha na kila ambalo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amelikataza watibau awamirihi wa tathbiqu la anfusihim na vile vile ni kuandama nini maamrisho ya mwenyezimgu na kuyatabikisha katika nafsi yako amri za mwenyezimgu au maamrisho ya mwenyezimgu ni mengi je unayofuata makatazo aliyo yakataza mwenyezimgu subhanahu wa taala ni mengi je umeyaipuka hayo uliyokatazwa je katika kufuata maamrisho ya mwenyezimgu na kuyatwabikisha katika nafsi yako je umelifanya hilo ikiwa umebeba nukta hizi tatu basi jua ya kwamba wewe unahesabika ni miongoni mwa wale ambao wana adabu na mwenyezimgu subhanahu wa taala fahd مثالا واحدا نبدا تشكو مفان موجا نجزان واسلام من الذين تادبوا مع الله مفان واليوم فني اداب من سبحانه وتعالى الا وهو امير المؤمنين عمر ابن الخطاب الوقاف عند ايات الله مفنه تنوشكوه kwa amiru lmuminin sayidna umar alwaqafu inda ayatillah mwenye kuhakikisha kwamba ametekeleza kila aya iliyoteremka kutoka kwa mwenyezimngu subhanahu wa taala tunamjua umar mtume alimtabiria akasema lau kutakuwa kuna mtume baada yangu basi wewe utakuwa ni mtume كو عليكو انا هشيمو ايه زمونيزمغو سبحانه وتعالى واليك القصه هيبو توسكي زينكي الصحيكي ام معروف لمعروف إسلام واسلام اختلف يهودي ومنافق والاختلفيانا من يهودي موجة نمنافق faqal alyahudiyu lilmunafiq yule myahudi sababu amekhtalifiana na munafiq ambaye ni katika muislamu akamwambia taal nahtakim ila muhammad njo kutokana na haya tulioikhtalifiana twende tukahukumiwe kwa mtume muhammad w myahudi huyu faqal اmunafiu la mnafiق akam jibu yule myahudi ha pana nahtakim ila اlyahudi mimi naoona bora tusende ko muhamad twende ko myahudi fa aba lyahudiy yule myahudi akasema haywezekani haqi yangu hayitopatikana ko myahudi قيانغو إتبتكانك ومحمد أكَّتام يهودي إلَّا أن يحتكم إلى النبي صلى الله عليه وسلم أكون حكم بيتا هيتوبيتا وحق <applause> نوادليف أمباكم توم محمد صلى الله عليه وسلم فذهبا معاً وكونوكا مويا إلى النبي صلى الله عليه وسلم pkakwa mtume wa mwenyezimgu rehma na amani zimfikie yeye wa fi nafsi lmunafiko damu ridha bidhalik wanakwenda lakini katika nafsi ya yule munafiki hana hayuko radhi na kuwa sisi tunakwenda kuhukumiwa na mtume muhamadin s wsa wa wakafika kwa mtume fahakama nabiu s ws lisahibi lhaqi haqahu akatoa mtume حقي ويولي انا يستحيكي حقي فخرجا من عند رسول الله وكتوكا انت يا يمتومي عليه الصلاه والسلام فقال المنافق لليهودي يلمنافق اكممبي يلمنام يهودي سكليزا تعال نحتكم الى عمر ولبتوكا نواب نكمتومي عليه الصلاه والسلام mtukufu wa daraja ameshahukumu hukumu na myahudi amepata ya haki yake leo mnafik anaona kwamba mtume hakufanya sawa akamwambia we myahudi njo twende tukahukumiwe tena na umar twende kwa umar faqala haya bina twende ewe bwana fadhahaba wakenda mpaka kwa umar fadakhala ala umar fi manzilihi بعد ان استاذن عليه. وكينجيا وعمر بعد ياكوبيشا شهودي نو ككاريبيشو. عمر كاوا كونغويا، اكاوا كاريبيشا، وفراحا، نراحا، اكاوا امبيا كتيني وجيني وانغو. ففتح اليهودي الكلام يلم يهودي، اكا فونغو وزنغومزي، مبالي امير المؤمنين. فقال يا عمر يا عمر ان صاحبكم هذا اختلفنا في شيء فاحتكمنا الى محمد هو يوم من زينه سبب المنافق هو يوم من زينه تم اختلفيانا كجامبو تو فأعطى كل ذي حق حقه محمد أكا حقي وكلا أنا يستحيك حقي هيو ثم خرجنا من عند محمد لكني تولي بوتوكا محمد فقال هو يوم زين وكا نذهب ثانيا إلى عمر تو انروكي ساسا توين تين اكوناني وعمر تو حقي كونيشا كوانبا كو محمد كنا دو فاحكم بيننا بس هبت عمر فالتفت عمر إلى ذلك المنافق عمر أصحيح ما يقول اليهودي جي هاي أنا فقال نعم أكاسيما نعم عمر سا حكمه فدخل عمر il ghurfathi umar yasemekana akaingia katika nyumba yake wasalla saifahu min ghamdhihi akachomoa upanga katika ala yake fazala rasahu akatoka akamtoa kichwa chake yule mnafik wataka kufanya hukmu aliyotoa mtume muhammad kuwa ni duni ya umar ndio itakuwa juu وتاكا كفانيا حكمو يمتومي محمد نضعيفو يا عمر نديا يتكوى ننقوفو ويوهو استحيكي كويشي كاتيكا ولي منقوهو عمرا كمتوى كيشوشاكي فأنزل الله سبحانه وتعالى نديبو ونجووني وكسيما يكترمكا آية معروف صوتتنا يجوى الله كسيما بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم ألم ترى إلى الذين جيه واني ولي أمباو يزعمون أنهم ونودائي يَا بواو آمنوا بما أنزل إليك ومعميني يالي يليو ترمشوا كوكو محمد وما أنزل من قبلك نواناميني يالي يليو ترمشوا قبل ياكو يريدون أن يتحاكموا إلى الطاغوت هو هوني هوا ونداي ونكواميني وي محمد نيالي ني يليو ترمشوا كوكو كو wanadai wanaamini yale waliyoteremshiwa mitume waliyopita lakini tatizo lao ni kwamba yuriduna an ytahakamuu ila ltagut wanataka wanapendelea wao wahukumiwe na sheria isiyokuwa ya kiislamu allahu akbar waqad umiruu an yakfuru bih na hali ya kuwa mwenyezimngu ameamrisha zikataliwe hukmu kama hizo wyridu lshitan an yudhilhm walala baida bila shaka hu ni mwongozo wa shitan anataka kuwapoteza watu mpoteo watu wa mbali kabisa ndugu zangu waislam watu wameamrishwa kukufuru nyenzo za shian ataud nani taud kulu man ubida min duni llah ni kila kinachoabudiwa kinyume na mwenyezimngu ni tau kila sheria iliyotungwa na mwanadamu ambayo inapingana na sheria ya allah subhanahu wa taala ni sheria ya kitahud hata mtume alaihi salatu wassalam alipokwenda madina aliwakuta watu na mambo yao hasa katika mambo ya kuzalisha mitende mambo ya kisayansaya wakaogopa wakaona hii itakuwa ni haramu mtume akashangaa anaona tende mbona mizao inapungua mazao ya tende wakasema ya rasulllah tunaogopea sisi tulikuwa na mbinu tunafanya ya ili miz, mitende ipate kuzaa akasema bakieni katika mambo yenu sababu ameona ni mambo yaliokuwako kabla lakini hayadhuru dini wakad umiru an yakfuru bih mwenyezimngu anasema ومن يكفر بالطاغوت نَيُتِ أَتَكَيْمْ كُفُورُ الشيطان أتكئ كاتا شريعة أمبازو زينالتا دو ساري كاتيكا إسلام ويؤمن بالله ناكا مؤمن من يزمق سبحانه وتعالى فقد استمسك بالعروة الوفقى لم لها والله سميع عليم ameshikana na kamba iliyo madhubuti isiyo katika na mwenyezi mwenyezimgu ni mwenye kusikia na ni mjuzi ndugu zangu islam mambo ni mengi haya niliyozungumza yanatosha lakini ijumaa iliyopita kulizungumzwa khutba ambayo imeathiri watu wengi kila nikipita mjini naambiwa hivi kuna watu ambao wanaikubali mahkama ya kadhi wanakwenda wanajisajil wahukumiwe katika kesi zao za miraf lakini maalasaf inapogawanywa miiraf mwanamke anaona amepata nusu yake anasema hii si sawa anatafuta wakili asiyekuwa wa kiislam anakwenda kua apil ili kesi hiyo iregeshwe tena ili na yeye apate sawa na ndugu yake wa kiume ni masikitiko makubwa ndugu zangu wa islam pamoja na kuwa mahkama ya kadhi imewekwa ni sehemu chache katika sheria ya mwenyezi mwenyezimgu na maadamu mumepawa kichache tekelezeni au fuateni kile mulichopata chengine kifanye ni jukumu lako usiseme kila kitu kitatoka katika mahkama ya kadhi tumepawa mira watu wamepawa ndoa na talaka na mengineo madogo madogo kuna mengi katika sheria ya kiislamu tunao yahitaji wewe kama mwislamu huna jukumu ya kutekeleza hayo wa man lam yhkum bima anzala llah fa ulaika humu lfasiun yoyote ambaye hatohukumu na kitabu cha mwenyezi mungu yali iliyotoka kwa mwenyezimngu huyo ni fasik kwa hivyo ni yoyote hatuangalii yule kiongozi kwa hivyo kila mmoja anajukumu ndani ya nyumba yake kuhakikisha sheria ya allah subhanahu wa taala inasimama ndani ya nyumba bibi mmoja alifiliwa na mume wake siku ya pili anaonekana wala hakukaa kama aliyefiliwa anatoka anazungumza na wanaume mchanganyiko wa wanaume yupo kila jambo baya analifanya jamaa wakamuuliza sijuzi umefiliwa na mume unatakkana ukaye miezi minne na siku kumi asema hiyo si lazima mume ashakwenda na mi niacheni niendelee na mambo yangu wataka kuniambia wale masulia watu ambao wanajukumu kwake yeye watamjibu nini allah subhanahu wa taala je yeah, hiyo si katika sheria ni miongoni mwa sheria kwa hivyo ni lazima usimame umwambie hii ni amri kama ilivyo amri ya sala simamisha miezi kumi miezi minne na siku kumi umalize kwa hisabu ya kisheria kwa hivyo ndugu zangu wa islam ni lazima tufungue macho yetu tuwe na adabu na mwenyezimngu subhanahu wa taala kama alivyokuwa na adabu sayidina umar alimpa daraja kubwa kabisa mtume muhamadin baada ya ykumuheshimu mwenyezimngu subhanahu wa taala umar ame مفني الأدب ومجازمك، أكم بدراجم محمد صلى الله عليه وسلم نديو له تنسى كلا أنا بتعجوا رضي الله عنه. لما خطبه اليوليزو يليزوا موج حسن البصري سوالجان اللي عن أنفع الأدب، الأدب جاني. iliyo muhimu na inayonufaisha yaani mtu awe na yapi ahisabike kuwa yeye ana adabu katika mambo ambayo yatanufaisha hapa duniani na kesho akhira sikilizeni jawabu ya hasanu lbasari akasema jambo la kwanza atafaquhu fi ddini ili mtu awe na adabu iliyo na manufaa ni lazima ajifundishe fikhi ya dini ajifundishe masomo ya dini leo watu wanapiga kelele pasina kuwa na elimu ndugu zangu wa islam masala ya dini unakuta hata mteja ana nguruma barabarani anamtukana mwanachuoni teja ute wamtoka fikhi ya dini hana kwa hivyo ili tuwe na adabu basi ni lazima tutafute elimu ya dini b akasema mwanachuoni huyu rahimahullah hasan albasari akasema wazuhdu fi dunia wataka kuwa na adabu uonekane kwa wewe ni mwenye adabu basi ipe nyongo dunia lakini leo watu dunia wameiweka mbele ya sura yao watu wanachukia kufa wanapenda maisha na ikiwa tutayapenda maisha kuliko kupenda kufa basi sheria ya mwenyezi mungu itakushinda wewe na itashinda kuenea katika ulimwengu huu wzuhudu fi dunya adabu ya pili adabu ya tatu akasema walmarifatu bima lillahi alaika na kujua haqi mwenyezi mungu wewe kama mja wake وكيشاكو سانيا من بهايا تاتو بس يوويني أمجا أولينا أدابو نو تكوى ميونغوني موالي ونو بينضنا الله جل جلاله، اللهم اجعلنا منهم بارك الله لي ولكم بالقرآن العظيم ونفعني وإياكم بالآيات والذكر الحكيم أقول قولي هذا وأستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه إنه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم الحمد لله الحمد لله الواحد الأحد الفرد الصمد الذي لم يلد ولم يولد ولم يكن له كفوا أحد وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى فلا وربك لا يؤمنون حتى يحكموك فيما شجر بينهم ثم لا يجدوا في انفسهم حرجا مما قضيت ويسلموا تسليما وقال تعالى ان الله وملائكته يصلون على النبي يا ايها الذين امنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل وسلم على عبدك ورسولك محمد وعلى اله وصحبه اجمعين اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الاحياء منهم والاموات انك قريب مجيب دعوات يا قاضي الحاجات ويا كافي المهمات ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقونا بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم ربنا فاغفر لنا ذنوبنا وكفر عنا سيئاتنا وتوفنا مع الابرار، اللهم لا تدع لنا ذنبا الا غفرته، ولا مريضا الا شفيته، ولا مريضا الا شفيته، ولا حاجة من حوائج الدنيا لك فيها رضا، ولنا فيها صلاح، الا قضيتها ويسرتها يا رب العالمين، اللهم آتي أنفسنا تقواها وزكها أنت خير من زكاها، إنك وليها ومولاها، اللهم أعز الإسلام والمسلمين، اللهم أعز الإسلام والمسلمين، وأذل شرك والمشركين ودمر أعداءك أعداء الدين يا رب العالمين عباد الله إن الله يأمر بالعدل والإحسان وإيتاء ذي القرباء وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون وأقم الصلاة