ta ll h hu haa ua nugu zangu katika imani tumekutanika tena leo kwa tfii ya mwenyezi wenyeunu subana aa kwa lengo la kukutanika kukumbushana mambo ya heri ya dini yetu na jana tulizungumzia sababu za kudhoofika waislamu na tuligundua hatimaye katika muhadhara wa jana kwamba moja ya sababu kubwa ya kudhoofika waislamu leo ni kudhoofika imani zao kisha tukajua kwamba chimbuko la kuongezeka na kupungua kwa imani ni ima watu kumtii mola wao ndiyo sababu ya kuongezeka imani na kumuasi mola wao ni sababu ya kudhoofika imani na tukaona kwamba kuongezeka kwa imani na kupungua kwa imani hakutojulikanwa ila kwa watu kuisoma qurani qurani ndio chimbuko la imani na tukaona jinsi mtume wetu muhamad sal llahualih wa sallam alivyofanya hima kwa wafuasi wa dini hii ya mwenyezi mungu kuwaelimisha qurani na qurani yenyewe tukaiona kwamba imejielezea umuhimu wake kwa aya mbalimbali mbali ambazo tumezitaja na jinsi masahaba walivyolelewa na mtume sal llah li wa kukipenda kitabu hiki kwa imani kwamba ni kitabu ambacho ni muongozo wa maisha yao ya kila siku hivyo basi ilikuwa ni ada mtume sal llalwsalam kwa yeyote ambaye amesilimu au amehamia kutoka mji wa maka kuelekea madina basi alikuwa akisukumwa mtu huyo au akipelekwa kwa mtu ambaye ni mwenyeji wa mji wa madina ambaye tayari ameshapokea qurani na akamtaka mtu huyo amwelemishe ya ndugu yake na ilikuwa mji wa madina ulikuwa ukivuma qurani usiku kama vile mlio wa nyuki au vumo la nyuki kwa jinsi watu walivyofanya hima ya kujifunza kitabu hiki na kitabu hiki kiliwafanya waislamu kwa ujumla kuwa na imani kali kabisa na ikawa ndio sababu imani hii kali kuweza kuleta mafaulu na ushindi wa dini hii katika ulimwengu na tumeona vile vile namna gani mfano aliotoa mama aisha rl anha pale ambapo alipowasifia wanawake ansari, wa kiansari na kuwaombea mungu wawarehemu kwa vile jinsi walivyokuwa wakipokea ujumbe kutoka kwa mwenyezi mungu haraka wakawa mfano wa ile aya hijab pale mwenyezi mungu wanawake ala nautekelezaflubihin na wateremshe shungi zao hadi vifuani, vyao, vifuani mwao basi masahaba wa kiume waliposikia aya hii hawakulala majumbani ila waliwaelimisha wake zao pamoja na mabinti zao na dada zao na jamaa zao wakaribu katika wanawake kulipopambazuka asubuhi walikutwa wanawake wakitoka msikitini katika hali ya kwamba wamejifunika wamejifunika nyuso zao au wamejifunika viilii vyao kwa hijabu kwa kutekeleza yale walioelimishwa na jana usiku kwa hiyo ni jambo ambalo linaonyesha namna gani waislamu kwa ujumla walivyokua na hima ya kujifunza kitabu hiki kukifanyia mazingatio na kukifuata kama vile mwenyezi mungu alivyoamrisha waislamu kwa ujumla kuwataka wakifuate kitabu hiki pale waliposema fattabiuhu kifuateni لم يفانوا من ينبغي أن يتقويتا لجانا بسبب وقات ذيك وقات اليوم لغزان دراسة لجانا ونقوم إلى آية أنبغي تليسوما سورة النور آية خمسينة فلم يزموا لقواهد وومين الله سبحانه وتعالى وعد الله الذين آمنوا منكم وعملوا الصالحات لا يستخلفنهم في الأرض كما استخلف الذين من قبلهم waani yak waeo i tamko la mwenyeiunu ni wale wenye kuniabudu mimi tu na wanishirikishi na chochote tumeona sifa katika aya hii ya wale ambao mwenyezi mungu wamewaahidi kuwa ni mabwana au makhalifa watakaendesha ardhi hii na kwamba ndio wale mwenyezi mungu walioahidi kwamba atawamakinishia dini yao an yani dini ya uislamu walioridia wale ambao mwenyezi mungu wamewaahidi kwamba atawajalia kuwa na amani katika nywo zao na amani katika miji yao katika jamii zao ni wale ambao yabudunani la yushrikuna bi shaia ni wale wanaoniabudu mimi tu na wanishirikishi na chochote maudhuu leo itakuwa na maana hiyo au kwa lugha nyingine neno la ilaha illa allah ndugu zangu katika imani neno la ilaha illa allah ni neno ambalo wamepewa mitume wote waliotangulia kuja kuwaelimisha walimwengu wali kwamba wasimwabudu mungu mwingine yoyote zaidi ya allah wa ta'ala. tafsiri ya jumla ya ya jumla haraka neno la ilaha subhanawaalniofs aaaen wamba wamwabudu mungu mmoja peke yake na wasimshirikishe na chochote hili neno ni aim ambalo hata mtume wetu muhaad slalwaa alianza kuandaliwa na mwenyezi mungu nafsi yake kuweza kulibeba neno hili kwa kuambiwa na allah subhanahu wataala katika surat almuzamil aya a pale aliposema allah subhanah wataala inna sanulqi aleika qaula thaqila hakika tutakuteremshia neno zito ilikuwa ni maandalizi ya nafsi ya bwana mtume sala llah aliwa salam kwamba neno utakaloteremshiwa sio neno jepesi ni neno zito lenyewe lina maana nzito nalita, na yatoka nayo na neno hili mazito kwa maana nyingine kwamba pindipo utakapolieleza neno hili mbele ya watu wako jamaa zako basi yatakufika mazito kwa hiyo ni namna ya mwenyezi mungu kumwandaa mwanadamu ambaye ni mtume wetu muhammad sal llah al wa salam kujiandaa kulibeba neno hili ambalo watateremshiwa neno la ilaha ila llah ndugu zangu katika imani neno la ilaha ila allah ndilo neno ambalo wamepewa mitume wote kuja kuwafundisha walimwengu kila aliyekuja kaambiwa afundishe kaumu yake neno la ilaha illa allah kama alivyobainisha katika surat lambia allah subhanah wa taala pale aliposema wama arsalna qablika min rasulin illa nui ilihi anhu la ilaha illa ana fabudun anaambiwa mtume wetu muhammad sa llaalwa sallam hatukutuma kutum, hatu mtume yoyote kabla yako wewe isipokuwa tumemwelimisha tumemteremshia wahi kwamba aelimishe watu kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki illa mimi yaani allah hivyo basi niabuduni mimi tu ndio nakumbushia katika mwanzo wa muhadhara nimesema kwamba sifa ya watakaopewa ukhalifa ni wale mwenyezi mungu la yushrikuna sifa ya mwenyeziungu ardhi hii ina maana watu wenye kumshirikisha mola awwezi kutawala katika ardhi hii kama watakuja kutawala ni, ni utawala wa mpito lakini utawala wa hakika kabisa ambao ndani yake kutakuwa na saada katika dunia furaha ya kweli kwa walimwengu ni wale ambao wanamwabudu mungu mmoja peke yake na wamshirikishi na chochote ndugu zangu katika imani hili neno la ilaha illalla tumekuwa mara nyingine kwa sababu ya kulizoea kulisikia sana likisemwa inakwenda yale mazoea mpaka watu kulipuuza kuona kwamba ni kitu chepesi nasema hivi kwa sababu adhana tunasikia mara tano neno la ilaha illa kwa s katika ikama sasa hivi tumefanya tumesikia neno neno ilaha bahati mbaya manchi haya kikafiri halisikiki neno. lakini kwa sisi tuliotoka nchi za kiislamu za uislamu ni neno kila siku hapa si rahisi kwa sababu makafiri akfawataki lii wanajua maana yake kidhihiri hii itakuwa tena kwa sababu ni aulaala ni neno zito kwa hiyo kila mbwa, watu watu wa milala, saa hizi naona makafiri zakafir kwa sababu nzito tutakuja kuona namna gani makafiri wa zama za mtume sala neno ambalo tunalitumia katika t zetu katika wa hivyo tumelizoea katika jumla ya nyeradi ambazo mtume wetu ametufundisha baada ya ya mfano aa aetufundisha aaaa saaa sh ni neno hilo tuamba tuliseme mara kila baada ya ya ya na jumla mtume m i ni neno ambalo vile vile ndio wimbo wa wanaokwenda hija nasema wimbo kwa maana mpate kuelewa ni maneno anayotaradadi mahujaji wakati wakienda kuhiji labbik llahuma lbk labbeik la sharika sharikalak labeik inna lhamda wnemata laka wlmulku la sharika lk labik ni neno kwa maana nyingine la ilaha illa allah tumekuitikia ewe mola mahojaji wanasema labbik llah labaik tumekuitikia labbaika la sharika bl lb hakika tumekuitikia wewe usiyekuwa na mshirika tumekuitikia ni maana ya la mana yal ni neno ndugu zangu katika imani ambalo limezoeleka mno kiasi ambacho watu wakilea wamelipouza ndio maana tumeona kwamba iko haja ya kulizungumza kwa uzito wake neno hili ili kujadidisha imani endapo tunalitamka tuelewe uzito wake kwa sababu nnasema hivi leo walimwengu waislamu wamelitamka lakini muktadha ya la ilaha ilalla haipo katika, katika matendo tafsiri ya la ilahaillla haipo kwenye matendo kwa hiyo yamekuwa maneno yanatamkwa tu kama vile waimbaji kina lfa blondo nasikia wameimba neno l ilaha llla na watu wacheza lakini jikafiri nasemam ni kitu cha mchezo kulitamka kule kwetu kuna watu wa tarika adiria shailia wanaliimba wana, wana, wana hili neno wanafanya dhikri ya la ila ila illal kwanzia usiku lakini inafika swala ya alfajiri hawaswali wanaendelea na dhikri hii inaonyesha namna gani watu wasivoelewa maana ya lalalla imekuwa ni nyimbo ni jepesi kulitamka lakini maana ya hili neno ndio imekuwa ni nzito mno ndio maana nasema nakariri kwamba mwenyezi mungu kamwambia mtume wake ina sanulki aleika aula thaila hakika tutakuteremshia wewe neno ambalo ni zito zit mwenyezimungu subhana wataala katika surat nahli aya 36 anazidi kuthibitisha juu ya ujumbe huu kwamba amewapa mitume wote kwa ajili ya kuelimisha walimwengu kwa maana nyingine ndio somo la mwanzo walilopewa mi, mi, mitume wote kuja kuwaelimisha walimwengu ni kuwaelimisha kwamba hapana apasaye kuabudiwa kwa haki ila allah mwenyezi mungu anasema walaqad baathna fi kuli ummatin rasula anibudu llaha wjtanibu ltagut tumetuma hakika katika kila umati mjumbe ili awaelimishe watu wa mwenyezi mungu mmoja na wajiepushe na taguti ni nini maana ya taguti wanachooni wanasema kulu ma ubida min ghairi llahi subhanahu wataala wahuwa radhin kila anayeabudiwa badala ya allah na yeye mwenyewe akaridhia ni auti kwa hiyo kazi za mitume ni kuwaambia watu mwabuduni allah mmoja msimwabudu msi tahuti kila mtu mwingine au kiumbe chochote kinachoabudiwa kikawa kimeridhia au hakikuridhia basi nikuwa ni tauti kama ikiwa katika wale ambao wanaishi katika viumbe ambavyo mwenyezi mungu mwenyezimungu vipa uhai kuna watu wanaabudu miti mawe nini hivi vinaingia katika ismu ya vinavyoabudiwa visivyokuwa allah subhanahu wataala ni kazi ya mitume wote angalia na mtume wetu muhammad sal llah alih wa naye pia katika kutuma wajumbe wake sehemu mbalimbali maambassadas kwenda kufikisha ujumbe wa uislamu tunaona namna gani alivyokuwa akisisitiza uwaambia wale wajumbe kwamba neno la kwanza la kufundisha liwe ni la ilaha allah angalia hadithi iliyopokewa na imamu bukhari ameipokea sahaba mtukufu abdlah bn abbas raill anhu anasema lama baatha nabiyu muadhan ila lyaman wakati mtume alipomtuma muadh bni jabal sahaba mtukufu huyu alipomtuma yemen nchi ya yemen akamwambia inaka tqdimu la qaumin min ahli lkitab falykun awalu ma taduhum ilayhi an yuwahidu llaha anamwambia hakika wewe muadhi unawaendea watu katika ahli lkitab tukisema ahli lkitabi ni mayahudi na manasara kwa lugha nyingine hakika muadhi na kwa watu washirikina ahlulkitabi washirikina hivyo basi liwe neno la mwanzo ambalo utawalingania nalo ni kuwalingania wamwabudu mu, wa mungu mmoja peke yake wasimshirikishe na hochote liwe neno la mwanzo halafu wakaendelea kumwambia mtume sala llahu alih wa sallam fa idha arifuu dhalika wakilijua hilo wakielimika na neno hilo فأخبرهم أن الله فرض عليهم خمس صلوات وكشاء لي وما أنا لا إله إلا الله نديو باس ساسا وإلميشة قم بمنيز مونغ أم فرضيشة صلتان كشاء كان لَيَكُمْ صلى الله عليه وسلم فإذا صلوا فأخبرهم بأن الله فرض عليهم زكاة أموالهم tukhadhu min aghniyaihim agni- faturaddu ala fuqaraihim wakielewa jambo la swala wakisha swali sasa waelimishe kwamba mwenyezi mungu amewafaridishia zaka zichukuliwe kutoka kwa matajiri zipelekwe kwa watu maskini wao kisha kamweleza maneno mengine ya kumuhusia kwamba iyakum wakaraimu alamwali ole wako na kuchukua mali nononono za wao w man, matajiri kwani mwenyezi wani mwenyezinu subhanawataala atakuja kukuadhibu ukuadhibu kwasababu a kuhuua mali za watu kwa dhulma ila lakini hapa hapa ashahidi sisi kuzungumza juu ya maneno naye bwana mtume hulma ilaaii ha aini ashai unat sanenoame w amoa ma e mme aambia tuekuteremshia llahalallfundishe watu na nyeye pia katika kufundisha watu uislamu kitu cha kwanza kawaambia wale mabalozi wake wende wakaelimishe watu tauhidi hasa katika yale maeneo ambayo kuna ushirikina ndio pale na kariri umuhimu wa kulifundisha neno hili la tauhidi ambalo kwa hakika si neno linaweza likasomeshwa katika muhadhara huu wa masaa saa moja au dakika arobani na ngapi sijui si jambo jepesi kwa sababu imewachukua mitume baadhi miaka mia tisa na hamsini fano nuu alsalam kulielimisha neno la la ila illa allah na watu wamemkubali watu tu katika baadhi ya riwaya watu tu miaka anasema nimewaita watu na wa wamekubali watu watu wangapi tu nao jahazi wakati watu la ila allah hii kuonyesha hili neno sijepesi na ndio maana mtume sali llahu ali wa sallam katika kuhadharisha umati wake alibashiria kwamba kuna watu watakaokuwa ni waislamu katika umati wake watakuja kujiunga upya na ushirikina anasema sal llah ali wa la takuma saa hata yalhaku fi amun min ummati bilmushrikina hakutosimama kiama mpaka litatoka kundi katika umati wangu makundi makundi katika umati wangu yatajiunga na washirikina mara nyingi mtume sala llahu alih wa akihadharisha umati wake kuwaambia kwamba ushirikina ni jambo limejificha mno kama alivyojificha mdudu tungu nyinyi watu wa mombasa mnaita tungu chungu si tunaita sisimizi ambaye yuko juu yu ya jiwe jeusi katika usiku wa kiza kinene ushirikina ulivyojificha katika umati wangu yote haya n kuhadharisha kwamba watu wanaweza wakaikubali lakini hatimaye wakaja wakarudi waka katika matendo ya ushirikina wakaacha kumwabudu allah wa wakamwabudu na tauid aihamha abud all sna waa nioai aliashiia aameo imejitokeza katika umati Mtume ni mtu anaitwa mtu Muhammad, mtu anaitwa anaitwa anaitwa ali hasan usein abubakar uthman muad fulani lakini matendo ushirikina matendo yake yote ya ushirikina ima atakuwa anaabudu mzimu imma ataabudu miti ataabudu wanadamu wenziwe ataabudu hawaya nafsi ataabudu shaitani ataabudu jini na huku anajidai kwamba yeye ni mwislamu wengine wanaabudu mali wanaabudu dunia wengine waabudu mavazi aina mbalimbali mbali za, za ibada watu wanazifanya kuabudu miungu wengine badala ya allah subhanahu wataala ndugu zangu katika imani ni kheri iliyoje ya mtu itakayomfikia katika kulikubali neno la la ilaha ilallah na akafanalo kwa sababu alibra bikhawatimi lumuri mazingatio siku zote ni miisho ya majambo mtu weza ukalikubali la lilla mwanzo lakini mwisho ukalikanusha ukafa ni mushrik billah ni hasara tutaona inshallah katika muhadhara huu hasara ya kufa mtu mushriki كتك يملا فائدة زكو لكبال ن نهيل كتك حديث يلوككيا صحابا تقوف ابو ذر رضي الله عنه انا سيمى صلى الله عليه وسلم ما من عبد قال لا اله الا الله ثم مات على ذلك إلا دخل الجنه انا سيمى صلى الله عليه وسلم حكون موت يوتي ام atasema la ilaha illa allah kisha akafa na neno hilo nikisema akafa na neno hilo hapa tafsiri yake sio kwamba eti wakati ule unakata roho unasema la ilaha l ilahalla ukafa na imani ya la ilaha allah yani hukumshirikisha na chochote mwisho wa uhai wako ukafa na neno la tauhidi ukafa na imani ya kumpwekesha mwenyezimungu subhanau wa taala mtume anasema mtu huyu ataingia wapi peponi في شعب ذرية ان يقول لك أنا سيما قلت وإن زنا وإن سرق يا رسول الله يعني هاتك من يكون لي ان لا إله ان الله لك ان يكون لك ان يكون وإن زنا وإن سرق ultu akamuuliza tena kana kwamba kafanya wasiwasi juu ya maneno haya wainzana wainsaraka ya rasul llah yaani hata alizini aliiba aye mjumbe wa mungu ataingia peponi mtume akaendelea kumwambia tena wa wainzana wainsaraka hata kama alizini nakufanyaje kuiba bwana bado anauliza tu yaani kaliona ni neno la ajabu kama ajabu baadhi hadithi hii akauliza tena aaasaraka hata kama aliiba alizini ya rasullla mtume aasas kazungumza maneno ya kadhabu kamwambiaje kamwambia rahma anika ya ba idalilikepua yako mchangani kwa maana gani yani, kana kwamba uamini haya maneno eh, sahaba we eh, kijana eh mimi nakueleza kwamba mtu akifa na la ilah ilalla khalisan liwajhi hi akiwa ameitakasa moyo wake na la ilaha lailala kwa mola wake ataingia peponi we wa hadithi nyingine ni kwamba mtu afanye madhambi yasiokuwa ya ushirikina ukubwa wa dunia na yaliyoma akafa katika hali ya kwamba hakumshirikisha mola na chochote basi ataingia peponi mwenyezi mungu anasema mtume anasema atamjia mtu huyo katika hali ya kumsamehe madhambi yake yote kwa sharti asife na dhambi la nini shirki asife na dhambi ya nini shirki kwa maana nyingine alizini alilewa alifanyaje moja ya fadhula kubwa ya la ilaha ila illa allah wa mtu nayo ni kwamba atasamehewa madhambi yote yaliyopita yali na haya jamani si maneno ya mwanachuoni wala maneno yangu ni maneno mwenyezi mungu anayesema mwenyewe katika surat nisa ay8 anasema allah subhana wa taala in allaha la yaghfiru an yushraka bihi wa wayaghfiru ma duna dhalika liman yashaa hakika mwenyezi mungu hasamehe dhambi ya mwenye kumshirikisha na anasamehe dhambi nyingine yoyote iliyokuwa chini ya ushirikina kwa mtakae kwa hiyo ukiunganisha aya na hadithi ambazo zimeonyesha kwamba namna gani namnagani mwenyezimungu subhana wataala anavyosamehe waja wake wasioku washirikina tunachukua kauli ya jumla kwamba tauhidi na la ilaha illa allah moja ya fadla kubwa ni wewe kusamehewa madhambi yako yote ukifa na la ilaha illa allah kinyume chake ukifa katika hali ya kwamba umemshirikisha mwenyezi mungu كاتكا يملا يا اسار يا هنا لا اله الا الله بس من يزمون ونكو هرم الشيخ وين يهيني ايه الله سبحانه وتعالى كتك سوره المائده ايه سبين النبي من يزمون ونسيم انه من يشرك بالله فقد حرم الله عليه الجنه وما اواه النار وما للظالمين من انصار hakika kabisa mwenyezi mungu anasema mwenye kumshirikisha mwenyezi munguu basi ameharamishiwa kuingia peponi na makazi yake yatakuwa ni motoni na mwenyezi mungu hawezi kuwanusuru hawatokuwa na wenye kunusuru madhalimu na hakuna dhulma kubwa kama dhulma ya ushirikina kama alivyosema e, mji wa mwenyezi mungu lokumani kumwambia mwanawe la tushrik billah in shirka la dhulmun ahim usimshirikishe mwenyezi mungu we mwanangu hakika shirki ni dhambi kubwa mno ndugu zangu katika imani mtume sala llahu alhi wa katika uhai wake wote katika dhambi aliyehadharisha mno hakuna kama dhambi ya ushirikina tasema kahadharisha madhambi mengi lakini dhambi aliyoiharamisha au alioihadharisha mno mno na akatuelekeza njia za njia ambazo mtu akizifuata ataingia huko hakuna kama dhambi ya ushirikina na akatufungia milango yote ya kutupeleka kwenye madhambi ya ushirikina kwa maana ya kwamba katuonyesha kwamba mkifuata njia hii basi mtaelekea kwenye ushirikina hivyo basi mtapata hasara katika jumla ya hasara ambazo watakufa nazo mtu mushrik billahi ni kwamba endapo atakuwa amefanya mema hata yawe ni mengi kiasi gani awe ameswali swala zote za faradhi na nawafidi amehiji mara milioni moja kama ataweza kajenga misikiti ulimwengu mzima katoa zaka kwa wanadamu wote kama inawezekana hilo katoa sadaka kaenda jihadi lakini kafa mushrik amekula hasara matendo yake yote yatakwenda arijojo yatapomoka hayatokubaliwa yote mema aliyoyafanya akifika siku ya mizani aambiwa haya matendo yote yamekufa kwa nini kwa sababu umekufa mushrik billah Ah, mimi nilitoa zaka sana nilijenga misikiti ndisaidia jamaa masjidi masjid sunnawalndan simefanyaje ambwandio lakini umekufa mushrik ujasikia ah, mwenyezi mungu ulipokuwa duniani aliposema allah sura zumarya sa anasema kumwambia mtume wake seuze wewe alimwambia mtume mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala wlad wa wa uiya ilik willin minblik lin la ashrakta layhbatann amaluk anaambiwa mtume wetu muhammadi hivyo kwamba tumekuteremshia wewe wahi na tumekuteremshia tumewateremshia wale waliokuja kabla yako katika mitume ukimshirikisha mwenyezi mungu basi atayafuta matendo yako yote mema ulioyafanya yatakwenda arijojo tuplioambali habamanthura kwa hiyo ni hasara kubwa ndugu zangu katika imani io maana hili neno likaitwa zito la tauhid kwa nini kwa sababu lina fadla kubwa ndio pale nabii musa alaihi salam akataka afundishwe neno ambalo atamkumbukia nalo mwenyezi mungu mwenyezimungu wa taala akaambiwa musa sema la asema lailaha allah musa akasema ya allah neno hili kila mtu alisema kwa maana nipe langu mungu akawambia wewe unajua uzito wa neno hili neno hili lau kama litawekwa kwenye kifa ya mizani upande mmoja wa mizani halafu kuchukuliwe dunia na vilivyomo viwekwe upande mmoja wa mizani basi la ilaha lailah illlahu itazama kwa uzito wake chukua dunia na vilivyomo na vilivyomo mbinguni na ardhini vyote kwa ujumla uviweke upande mmoja basi upande wa la lailallahu utazama hii namna gani tangu mitume waliotangulia walielezwa maana ya neno la ilaha illa allah ndugu zangu katika imani katika jumla ya fadula ya la ilaha illa allah ni kwamba mtu ataishi hapa duniani kwanza katika utulivu na amani utulivu wa moyo saada katika moyo kwa sababu ya kuikubali la ilaha illa illla kinyume chake ولكن دُنْيَانٍ ان يكون لك خُوفٍ يكون زَوْتٍ ان يكون يَا ان سُبْحَانَهُ وَتَعَالَى ان يكون الْأَنْعَامِ ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك ان يكون لك basi hao ndio wenye utulivu wao ndio wenye amani wanachuoni wamefasiri amani kwanza ya moyo wataishi watulivu wa nywwe zao wataishi miji yao itakuwa na amani isitoshe na vile vile watapata amani kwa maana ya kupewa pepo sifa ya mtu muwahid tofauti na mtu mushrik mtu mshirikina anaishi kwa hofu na wasiwasi wasi. kwa nini kwa sababu hana yakini juu ya mola kwamba anaweza akamlinda na kumuhifadhi saa zote yuko na wasiwasi akifukuzwa kazini hofu anaona nimekwisha sina kitu tena kwa nini kwa sababu ni, ni abudu wa kazi ni mtwana wa kazi kwa hiyo akifukuzwa kazi anaona Aa kuna wengine hapa wameingia hofu kwamba wakirudi makwao wa majumbani afrika huko huko shirki watu wanajenga imani namna hii nimesikia kwamba mtu anaona nitakufa hapana wfrikai uo takufa mwenyezi mungu ametuamrisha tutoke twende kila mahalakufamhmanai endeni katika pembezoni mwa ardhi zote kila mahala mtafute rizki ya mwenyezi mungu riziki ya allah subhana wataala kwa hiyo kuna shiriki za aina nyingi hofu hofu ni katika shiriki mtu ikimpamba shiriki hii basi yuko katika hasara kama ikiwa wewe unataraji ulinzi kwa sekuwa allah utakuwa na hofu sawa zote kuna mtu mmoja ametengenezewa hirizi ambuo ndio kinga anaitia katika pochi yake anatembea nayo saa zote kinga sipigwe dafurau s si kinga sikumbwe na shetani kinga kazini kinga Ndeo mambo haya siku moja kupanda basi kusafiri, salama, yake. Yumbani, basi kwenda yake chake cha kumlinda wakati uko safarini hakipo kwenye pochi kwa hiyo kavunja msafara aende a hii ndiyo hali ya watu ambao wanaishi katika hali ya hofu kwa sababu ya nini kutumwamini allah subhanahu wataala ndio pale mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala akatoa mfano wa mtu ambaye ana mabosi wawili ana watii na mtu ambaye ana bosi mmoja tu katika maisha yetu ya kidunia aatelea mfano mwenyezi mungu katika suratuzumara9 anasema dharaba llahu mathalan rajulan fihi shurakaa mutashakizuna mungu anatoa mfano wa mtu ambaye ana mabosi waliokuwa washirika wengi zaidi ya mmoja tena mabosi hao wenye kugombana hawapatani yuko chini ya mabosi wengi wasiopatana anawapeni mfano kisha akasema anatoa mfano wa rajulan saliman lirajulin na mfano wa mtu ambaye yuko chini ya bosi huyu mmoja anasema hal yastawiyani mathala je wako sawa wawili hawa sijui mfano mmeuelewa jama tuchukulie mfano mtu yuko chini ya kiwanda yuko chini ya anafanya kazi kwenye kiwanda mfano au shirika ukampuni au duka duka hilo lina mameneja watatu na wote wana hadhi sawa kwa cheo lakini hawapatali hivi weo utaishi kwa amani na, na kazi hii huyu bosi mmoja akwambia anza kufungua duka wewe ni mtumishi wa duka njo ufungue saa moja huyo asaa apana njo ufungue saa mbili utamtumikia nani sasa ni lazima kuwe na mmoja unamtumikia zaidi kinyume cha hivyo ukitaka kuwatumikia wote kazi itakufa na utaishi kwa wasiwasi na hasa ukitaka kuwaridhisha wote aitwezekana ufungue saa moja na uwe fune saa saa mbili ndugu zangu katika katika maisha yetu ya kuwatumikia nchi kama mbiliu na mfano wetu kule kwamba tunawapeleka vijana wetu masukuli maskuli kwetu natoa mfano sasa kule tumetoka tanzania ilikuwa binti haruhusiwi kuvaa hijabu hijabu ya kisheria kwa hiyo mwalimu waskuli anamwambia ukija hapa katika jengo la shule tafadhali usivae hijabu marufuku kiji mungu hmas hicho kimemwambia hivyo na huku mungu allah katoa agizo kumwambia mtume awaambie waumini ya yuha nabii kulliazwajika wabanatika wa nisai lmuuminin yudinina lihinn min jalabibihinna ewe nabii waambie wakezo waambie mabinti zako waambie na wanawake waumini wajitande vizuri shungi zao au jalabibu zao wavae vizuri kijabu zao kwa hiyo hapa tuna mungu allah amwamrisha mtu avae hijabu na hapa kuna kiji mungu mudiri lmadrasa chamwambia e, kijana na mzazi hapa marufuku kuingia na hijabu hapa ndi unaona tofauti baina ya ahli tauhidi na ahlshirki mtu wa tauhidi ataingia na hijabu yake hawezi kujali kauli ya nani ya hmas hata kama nkufukuzwa shule kwa nini kwa sababu anajua wakustahiki kuabudiwa ni allah peke yake ama mtu wa shirki atakuja na baibui mpaka karibu na jengo la shule au hijabu karibu na jengo la shule sasa umefikia wakati wa kumtumikia kijimungu hedmastr atachukua abaya yake hijabu yake ataitia ndani ya mfuko ndani ya mkoba ili amtumikie masaa sita nane kijimungu kile akimaliza halafu sasa ndiye aje kumtumikia allah ambaye ndiye amemwamrisha hijabu ndio maisha tunavyoishi kwa ujumla si masala ya mabintu yamaovaa sisi sisi tukifanya makazi katika manchi ya kitauti kama haya mtu unaweza ukaamrishwa na kiji mungu bosi kwamba marufuku kuja na ndevu hapa na huku mwenyezi mungu kwa kupitia mtume wake atuambisha anatuambia waifu lihakum wakasu sharaibe enyi wanaume ziekeni ndevu zenu na punguzeni sharubu sasa wewe ni mtu ambaye unatumikia miungu wawili utafanyaje mungu bwana rizki huyu namhisi kwamba ndenakupa rizki na mungu allah wote wataka kuwatumikia huku wataka kuweka ndevu huku utaki kwa sababu ya kuona kwamba nikiacha kwe nini kiendelea kuweka ndevu nitakosa riski haya ndugu zangu ndio madhara ya shirki inamfanya mtu hapa duniani anaishi kwa hofu saa zote akitishwa tuanashtuka washirikina akipita mahala penye kiza hasa manchi yetu yenye mapore akisikia kutilamnazi akimbia ajua mwana ndamuananani siki sheani kwa nini hana kinga za kisheria za kumtaka mola awe ndiye mlinzi wake lakini mtu atauahidi mwepesi akifanya wasiwasi basi hana neo audhu bikalimati llahi tammati min shari ma khalak la yadhuruhu sheia hadhurii na chochote anajenga imani hiyo kwamba mungu ndiye mhifadhi akipatwa dhara basi mungu ndo ameandika lakini hawezi kufikia daraja ya kuogopa kuona kwamba uhai wangu utakatika na sina mtu wa hii pale tunapoona jamani tofauti ya manchi ya ya kiislamu makafiri Hule kule kwetu fano kenya a kslam fawfia waen katika manchi ya kiislamu kila siku mahakamani utasikia asiku a fnuuon tukalasumu tukafanyaje kwa nini eti kenda kachumbia mchumba kanyumwa aona maisha yana yanafaida gangi tena mwenyezi mungu haamini siku ya mwisho anaona basi hasara bora nijue kabisa au kapatwa na msiba kidogo jambo anaona do mi siwezi kuna bwana mmoja alifanya kazi relows wakati wa east african relows kule tanzania mimi niliwahi kufanya kazi katika shirika hilo nikaelezwa na wazee asema bwana mmoja alikuwa ni mtu wa kenya kafanya kazi ili shirika lilipovunjika akapewa pesa zake zote na mapensheni yake arudi ya kwao kufika njiani huko reli ilikuwa ikiingia tanzania kenya kufika njiani wanaume wakamwibia basi baada ya kuibiwa etikahisi yule bwana kwamba ishapata hasara kee kafanya kazi alipokuwa tanzania miaka ishirini ngapi sasa kuna faida gani ya uhai itarudi kenya mlofa namna hii basi kajitupa kangojea gari moshi limefika sehemu yenye mlima kajitupa kajiua watu ambao hamwamini allah subhana wataala tofauti na mumin mumini wa kweli ni yule ambaye akipatwa na kheri anamshukuru mola akipatwa na shari vile vile anamshukuru anasubiri na kumshukuru mwenyezi mungu anajua yote haya ni kutokana nani na allah subhanahu wataala kwa hiyo moja ya hasara ndugu zangu kubwa ni mtu kuikataa tauhidi na akafa katika ushirikina haya yote yatamfika haya na huko akhira anangojewa na adhabu yenye kuumiza ndugu zangu katika imani kwa nini makureishi wamelikataa neno la ilaha illa llah ni waarabu neno la ilaha illallah wanajua maana yake lakini wamelikataa jepesi kulitamka la ilaha illa llah lakini wamelikataa kwa nini kwa sababu wamefahamu mtume sala llahu aliwa sallam kwa kusema la ilaha illalla ni kwamba anatukanushia miungu yetu yote tuliokuwa tukiabudu na anataka tumwabudu mungu wake mmoja tu anaitwa na allah nahili kwa wao likawa ni jambo mustahili waliliona mizito kwa nini mazoea walikuwa na miungu wengi na wengine walikataa kwa sababu neno la ila lailalla lilikuwa linavunja maslaha yao matumbo yao yanaanza kukatika kwa sababu ukishasema la ilaha ilahailalla uamini hakuna anayejua ghaibu isipokuwa allah wapo ya la hakuna anayejua isipokuwa allah sasa kuna watu ambao walikuwa ni sada na washirikina kazi yao kuwapigia wenzao mfano ramli mtu akitaka kufanya biashara biashara ni au au anakwenda anatoa dau wawili watatu nitakufanyia ramli yako yako itakuwa nzuri mbaya mbaya kama basi nitakutengenezea mambo ondoka siku fulani, fulani. siku fulani fulani tarehe kwa sababu fulani inanuhusi mambo yako atakuharibikia hawa walikuwa ni mmoja ya vingunge walimpiga vita bwana mtume kwa sababu waliona neno la ilaha ilalla likiimarika na watu wakilielewa maslaha yao yamekatika wa wengine walikuwa ni sada na kwenye masanamu wakingojea sadaka na pesa na mali watu wakichinja wakichukua manyama na mapesa wakiyachukua wakiwa wao ni walinzi wa yale majisanamu sasa mtume maana ya lahlallah ilikuwa ni kukataliwa masanamu yote yabaki mungu mmoja anaitwa allah kwa hiyo pia wakaona maslah yanavunjika hili sasa likawapelekea si masala ya tu ya kukataa lahlalla ikawa ni lazima wampige vita bwana mtume sal llaaliwa sallam kwa njia mbalimbali njia ya kwanza kufanya propaganda dhidi yake kwamba yeye ni mchawi majinuni kichaa ili watu wasimsikilizi صورة أنا إليزيا صفة الله أنا سمع الله وعجبوا أن جاءهم منذر منهم وقال الكافرون هذا ساحر كذاب ولشان جزء منه وأنا مونادي من أنا يعني محمد ولشان منه من محمد wakasema waliokataa makafiri hakika huyu ni mchawi mrongo wawaambia watu wanaeneza maneno huyu mchawi neno mchawi si la kupendeza mtu akiitwa mchawi watu wanamkataa kwa hiyo katika mbinu na propaganda walitumia kumwambia muhammad sal la salam kwamba ni mrongo mchawi ili asikubaliki pamoja na kwamba wao walikuwa wakimwita kabla ya kutamka la allah mtume wakimwita amin alikuwa ni mkweli mwaminifu lakini wakawa waeneze urongo ili watu wamkatari ndio kama vile mnavoona hivi leo wale vijana waliijitokeza katika kuihami dini ya mwenyezi mungu wanaitwa materorist ili nini dunia iwakatari kwamba waonekane katika sura mbaya kabisa ndio tabia ya makafiri ukieneza haki basi watakutafutia jina kama njibwa jina baya ili wapate kukuangamiza kitaka kutaka wewejipaka liuliwe haraka mtaani basi lite jizi paka jizi watoto watatoka watalipiga mawe tu ndio mbinu walizitumia makafiri katika kupambana na mtume muhammad sal llahu aliu sallam sasa sikiliza hoja haya wanaosema kwa nini wamemwita mchawi wanasema ajala lalihata ilahan wahida ye amegeuza miungu yetu yote kuwa ni mungu mmoja tu inawezekana wapi maneno haya sisi tumezoea kukaa na miungu yote hii tunaiabudu tunaabudu e aje atufutia mila zetu zote atuambia kwamba mungu ni mmoja tu kisha wakasema ina hadha la sheiu ujab hakika hili jambo la ajabu kabisa jipya mhamad atuletea mpya huyo tangu lini tumesikia maneno haya wew umetuletea mapya isitoshe haikuwa masala ya kutoa propaganda mwenyezi mungu anaendelea kusifia habari zao anasema wntal lmalau minhum animshu wasbiru ala alihatikum ina hadha la shiu yurad walevingunge viongozi wa makureshi hawakutosheka na maneno wakaona wapite kila nyumba kila mtaa kila baraza kuwaambia hasa vijana ondokeni msidiskasi habari za uyu bwana manake neno lailalllah lilipoingia ikawa watu wanaanza kujadili kutafuta undani na hakika hakikayako wao sasa kazi kuwafukuza tokeni sizungumze nendeni endeleeni kushikamana na miungu wenu shikamateni na miungu wenu ambao mlikuwa mkiwaabudu abudu tauzamani hili ndio jambo linalotakiwa kisha mwenyezi mungu akasema akasimulia wakisema ma samina bihadha fi lmilati lakhira hatujasikia haya katika mila zilizopita kwa maana mababu zetu tangu watu waliopita wote wakiabudu masanamu wakiabudu mizimu wakiabudu makaburi wewe unatuambiaje tusiabudu hii tumwabudu mungu mmoja kisha wakasema in hadha illa ktilafu haya si lolote aliyoyaleta muhammad ila ni mambo aliyaundaunda yee tu ameyafabricate ameyatengeneza yee ni mambo yake haya chawi mkubwa huyu hapa tunaona namna gani mwenyezi mungu subhanahu wataala anavyosimulia watu wakiletewa ujumbe wa, wa lahilllah jinsi wanavyoukataa ndio pale katika aya nyingine mwenyezi mungu jizmungu, anasema annahum kanu idha kila lahum la ilaha illa allah yastakbirun hakika ilikuwa hawa makureishi makafiri wa wakiambiwa semeni la ilaha illa allah walifanya kibri walikataa kisha mara nyingine wakisikika wakisema wayakuluna aina latariku alihatna lishairin majnun yani sisi tuache miungu yetu ambayo tunaiabudu kwa ajili ya huyu mchawi mwenda, mwenda wazimu mpiga mashairi huyu moja katika sifa walimbebesha mtume ambwa huyu haya maneno yote yanayozungumza mashairi tu kajifundisha fundisha kachukua kwa washairi tunga maneno haya tutaachaje miungu yetu kwa ajili ya huyu mshairi majununi hii ndio hali nakumbusha ndugu zangu mtu yeyote atakaesimama na, na la lilalllatafika haya si ilazima wtkichaa majuni lakini ataweza kubebeshwa majina mingi tu mtu yeyote atakayesimama na tauhid atafanyiwa stizai na kupigwa vita hadi kufikia mtume sal llah ali wa salam vita kuuhiwa kiwiliwili chake ndio stei ya pili hii wakishaona kwamba propaganda za maneno hazifaudu sasa kumuudhi mwanadamu kiwiliwili ndio pale sasa mtume wakimvizia akienda lkaba kuswali endamminia kapu la la hiya, ya ya juu kichwa mava au mara nyingine akipita njiani kumrushia miba kuwashakiza watoto miti amiba, ya miba b a mpaka ikafikia masahaba zake kuuliwa kina bilali kutaka kuuliwa kisa wametamka la ilaha ilha ilalla kuwekewa mawe na na mabakora wengine kupigwa mpaka viki ikamfikia bwana mtume sllal salam waone ahame na kuwaamisha masahaba wahame kwenda za wapi habasha ili labda wasipate zile adha lakini wapi huko huko huko mtume kufika waliandamahukok akidhania atapokewa kwa wema akuta wanawake na watoto na shehena za mawe kushambuliwa mtume pigwa mawe mpaka kwa nini la adam atu utannmae ndugu zangu kwani ni nini maana ya la ilaha illallah. mpaka ikafikia watu mawe namna hiyo mbona mbona leo sisi hatupigwi hatupigwi ni kwa sababu hatujaielezea la ilaha lailahailallaipasafi maana la ila Allah, lakini, wallahi, la ila lakini wallahi ila lainilla tutapigwa tutpigwa tutatukana nini maana ya la ila neno la ndugu zangu nkiswahili hapana ilaha hili ndio muhimu kulijua dio uhi uiuiu wn aab ilaha kiarabu kiarabu katika kabusi za kiarabu ni kila chenye kuitakidiwa kwamba kinastahiki kuabudiwa kutumikiwa kwa kunyenyekewa kudhalilikiwa kusiko na kifano kuogopwa kutiiwa kutarajiwa kuombwa kutegemewa kusujudiwa kutakiwa msaada kuheshimiwa mno na kwamba kinajua jua yalifishikamana mtu akijenga kwa kitu chochote katika viumbe juu ya mambo haya basi hicho kiumbe kinageuka kuwa ni ilah kwa nini kwa sababu maana ya la ilaha illa allah ni kwamba hakuna anayestahiki kunyenyekewa kudhalilikiwa isipokuwa allah hakuna anayestahiki kuogopwa kweli kwa upea wa kuogopwa isipokuwa allah hakuna anayestahiki kusujudiwa isipokuwa allah ndio pale mtume sal lla alw salm waliposema lau kuntu amiran liahadin an yasjuda ya liahari la amartu mraatan antasjuda lizaujiha lau ningeliamrishwa mwanadamu amsujudie mwanadamu mwenziwe basi ningemwamrisha mwanamke amsujudie mumewe lakini katika uislamu tendo la kumsujudia mwanadamu ni shirki kwahiyo ikitokea mtu kumsujudia mwanadamu tayari kamgeuza kuwa ni ilaha badala ya nani ya allah hivyo hivyo akawa mtu anamtetemekea na kumwogopa mwanadamu mwenziwe upewa wa kumwogopa kamgeuza huyo kuwa ni ilahi au kumpa heshima mtu au kitu nasema hivi kwa sababu kuna watu leo vitambaa wamevigeuza miungu bendera mtu atasimama kwenye bendera ambwa mbendera ya taifa akanyoosha mikono namna hii akatetemeka mbele ya kitambaa hiki tayari bendera kwa mtazamo huu tunaosema maana ya ilaha ni mungu huyu hivyo hivyo kaburi kuna mtu anakwenda kuomba kwenye kaburi mtu aliyekufa ambaye naye anastahiki kuombewa ku, mtu anakwenda kulia kwenye kaburi la mama la babu la bibi au la sharifu kwenda kulia shida zake wakati mwenyezi mungu ametutaka sisi tukiwa na shida tuelekee kwake mwenyezi mungu anasema uduni astajib lakum niombeeni nitawajibu kisha anasema allah fainni qaribun mujibu dawat dai dha daan mimi niko karibu kabisa na mwenye kuniomba pindipo anaponiomba kama ikiwa mungu yuko karibu kuna haja ya kuwafuata walio mungu uko naye popote pale anatekeleza shida yako anasema niombeni nitawapa kwa hiyo pindipo kiitakidi kwamba fulani jiwe au mti au maiti kwamba ataweza kukikidia haja zako basi huyo amegeuka kuwa ni mungu badala ya nani ya allah subhana vile vile kuna wanaoona kwamba kanuni za kimila zilizotungwa na wanadamu zinastahiki kutiiwa kufuata basi wewe ukaamini yule aliyetunga kwamba sheria zake ni nzuri kanuni zake ninzuri, ni nzuri ziwe ni za mila ziwe za nchi maadamu zimetungwa na mwanadamu basi umemgeuza yule kuwa ni ilah la ilaha ila allah ilahailalla yote haya ndio hili walilielewa waarabu wakaona sasa huyu anatubadilishia mtindo mzima wa maisha si tumezoea kuishi na kanuni zetu za kimila ambazo waeunga mababu zetu Sisi tumezoea tukiomba taomba kwenye masanamu taomba enye mizimu tunaomba kwenye nani hii miti ilikuwa waarabu tabia makureshi wakiwa wanataka kupigana vita mfano wanakwenda kwenye mti unaitwa dhata nwatin wanakwenda kutundika silaha wakiamini ule mti una baraka ukiweka silaha pale basi kwa muda kizitundika zikitoka hapo zitakuwa na chaji kwelikweli wao wanaona silaha ukiitundika kwenye mti basi napata chaji badala ya kuwa watu kumi taua ishirini itikadi ya jimti na haya jamani ndugu zangu msijemkasema mambo yalipita leo mimi nimeyashuhudia kwa macho yangu miji yetu hii apani, ya pwani ikiwemo na kenya na yakini yapo hayo mpaka leo watu wanazika mapande ya miti vipande vya miti kwa itakidi kwamba ni mafingo ya mji mafingo ya mji yani ni kinga anakuja mganga pale wanasema anazuza ana renew, kila mwaka nachanga nini esa alafwanachina mnyama jijiti, hili na kwa hiyo kwa sema bala, na lile ey n kiubutu kwenda kulinga am kitaumamaaa isa m anfan wau waamaauu wakishirikisha mwenyezi mungu na viumbe waliokufa zama za nuhu walikuwa wakiamini kwamba watu wema wakifa wanastahiki kuabudiwa kuongwa kudhalilikiwa makaburi naot amerudi zao babu tu mtu anaweza akaumwa na mwanawe anaumwa mchanga akashikwa na malaria, kali maskini watu hawana elimu anasema hii ni huenda babu babu kaudiwa kweli hatujachinja kwenye kaburi lake leo mwaka wa pili do basi kuchinja pale kashikana maaiaaimdgdgnuu tujaina ene abui ake lo makwail naenda uinuauua i smbbitutaomba utuachie mwache mwenetu basi yeah. wanaamini kabisa huyo wa mtoto baada ya apo atapata afueni haya mmatendo ndugu zangu yapo mpaka leo yameanza kudhihiri kama yalikuwa hayapo kuskuza nyuma kama alivyotabiri bwana mtume sal llalwasalam yeah. la takuma saa hata fi Hatta talhaku fi amun min ummati bilmushrikin hakutosimama kiama mpaka wajiunge makundi ya watu katika ummati wangu na washirikini na yamedhihiri haya kuonyesha namna gani ukweli wa maneno ya bwana mtume bwanamtume ndugu zangu tunaona qurani natuletea visa vya mitume waliopita si masala ya kusoma kama vile visa vya alfulela elfulelaulela paukwapakawa kupatikane mazingatio kwa kila anayetaka kulingania neno la la ilaha lilllla angalieni mfano wa kisa cha nabii ibrahim mwenyezimungu anasimulia katika saabia anawaambia watu wake ibrahimu alaihi salam afatabuduna min duni llahi ma la yanfaukum şey shaia wala yadhurukum je mnamwabudu vipi asiyekuwa mwenyezi mungu yule ambaye hawawezi kuwadhuru wala kuwanufaisha wanaabudu mawe masanama vipi mnaabudu vitu namna hii nyi watu wenye akili anasema uffin lakum wa lima tabuduna min duni llah udhalilifu ulioje uwafike kwa nyinyi kuabudu asiyekuwa allah subhana wataala nabudu vipi mtu ambaye hastahiki kuabudiwa afala yani aalaailunhamfanyi akili nini naona isa cha nabii ibraim walipokwenda kuvunja masanamu wa nyundo juu ya bega la yule sanamu mkubwa walipokuja wakasema hakuna aliyefanya mambo haya ila ni huyu kijana ianaba yeye yeah, akawaambia kwa nia ya kuwataka kuwapima akili zao ni wajinga kiasigani kawambia ah, jamani si mimi liulizeni kubwa lao la masanamu hili lina mashoka na manyundo haya huenda ni yeye ndiye aliyefanya wanaambia unatufanya wajinga sisi sasa anawambia ibrahimu nambia na nyinyi watu sasa kumbe hili sanamu sio liliofanya mambo haya vipi mnaelekeza ibada zenu kwa hawa hawandio haya maneno sasa fal tailu hivi nyinyi akili katika mambo kama haya ili angalia jawabu sasa fsonya ibrahim ini nini walishamuonya mara nyingi sasa ikawa sasa ni ni ni hii sasa ni mara ya mwisho misho takachofanya ni kukuadhibu kwa moto a ariuhu wansuru liham mchomeni yeye na moto na mnusuru miungu yenu nusuruni miungu yenu inkuntum failina kama nyie ni watendaji wa wachapakazi basi muungu zenu angalia kweli wakafanya juhudi ya kukusanya kuni za mji wakawasha moto wakenda wakamtosa ibrahimu katikati ya moto lakini sasa moto jama umeumbwa na nani moto ni mwenyezi mungu subhana wa taala ndioumba alioumba ndio pale intansuru llaha yansurukum inavyothibiti kwa waja wote wenye kunusuru mwelekeo mwenye wa mwenyezi mungu na tauhidi yake mungu aliuamrisha moto na kuuambia kulna ya naru kuni wa salaman ala ibrahim ewe moto kuwa baridi na salama kwa ibrahim si baridi tu iwe ni salama kwa ibrahim kweli juhudi walizofanya za kumchoma na kutaka kumwangamiza hatimaye mpaka kuni zinakwishwa namkuta ibrahimu kakaa kaka buheri wa afya ndio tabia ya mwenyezi mungu aliyoiweka sunna yake katika kuwanusuru waja wake wema wenye kufanya tauhidi na kuinusuru dini ya allah subhana wa taala pale mungu akiamua wewe upate dhara utapata lakini ii vitisho vya kukunguza vya kukuangamiza kufanyaje iweeti n sababu ya wewe kuingia katika madhara maadamu mwenyezi mungu wa taala atakukinga madamu ta na subanataala ni sababu ya vitisho vya wanadamu na walimwengu uawewe uache kufanya maneno ya haki au angalia vitimbi afanyiwa ibrahimu mungu kamnusuru vitimbi wenyeznukamnusuru bwana mtume mwenyezi mungu kamnusuru kila vitimbi mwenyezi mungu kamnusuru mpaka kamwomdoa duniani mtume wetu ama kwenye kitanda a wameshindwa kumsibu kwa adha zaidi ya kadari ya mwenyezi mungu aliomwandikia mtume wetu muhamad sa lawsalam kufa katika hali ya kwamba ni mgonjwa hiyo hili ndugu zangu katika imani swala la tauhidi ni jambo la msingi mno mtu kama hujajielimisha tauhidi ujue hujafanya uislamu maana ndiomaana wetu mfano sheh abdul abdwa katika kuifasiri سورة العصر أنا سيما تنجفون زمان بمانن مهم أم بغن واجب وكتسسك يا جوا والعصر إن الإنسان لفي خسر إلا الذين آمنوا وعملوا الصالحات وتواصوا بالحق وتواصوا بالصبر أنا سيما مان بمانن تنجفون زمان يا جامبو فانزا. mwanadamu anawajibika kumjua mola wake marifatu llah na kuijua kumjua mtume wake na kuijua dini yake kwani mwenyezi mungu anaapa na wakati waalasri inna linsana lafi khusri hakika wanadamu wote wako katika asara wote isipokuwa hawa waliovuliwa tu ndio hawako katika asara ni wapi illa ladhina amanu isipokuwa wale walioamini wa wale walioamini wa ni wale waliomjua wa mola wao na wakatekeleza tauhidi tena kwa kujielimisha kwa sababu huwezi kuijua tauhidi bila kujielimisha endapo mtume muhammad sali llah alih wa sallam aambiwa ajielimishe la ilaha illa llah itakuwa sisi wafuasi wake mungu anamwambia ni amri falam annh la ilaha illa llah wstaghfir lidhambika anasema jua jielimishe maana ya la ilaha allah kisha ndio mtake maghfira mula wake kwa hiyo hii ndiyo elimu ya kwanza wanachuoni wanasema mwanadamu hawezi kuishi duniani akapata radhi za mula wake kama hakujifunza tauhidi na tukisema tauhidi ndugu zangu ni tauhidi ya ibada kwamba ni yeye peke yake ndi anastahiki kuabudiwa si tauhidi ya kumjua mungu yupo hayupo kwa sababu hii nayo hata firauni naye alijua kwamba mungu yupo hii tauhidi ya mungu yupo haimfanyi mtu akawa mwislamu mungu yupo wanadamu wote au wengi wanaamini mungu yupo hata makureshi wa maka pia ووكيواوليزا ناني كومبامبينغو ناردي الله يزمون ولا إن سألتهم من خلق السماوات والأرض لا الله وكيواوليزا هاو مقوريش ومكافيري ناني الله لكن يجيه تمكولاو pamoja na kuamini kwao mungu yupo aliyeumba lakini walikataa kumwabudu walikataa kuelekeza mapenzi kwa keyei peke yake walikataa kuelekeza hofu peke yake kwa allah subhana wataala walikataa kutawakali kwa allah peke yake ndio maana wakaambiwa ni washirikina kwa nini hivi vitu vyote wamevielekeza kwa wa allah hiyo hili ni jambo muhimu sana muislamu hawezi kujiita ni mwislamu hajasoma tauhidi wala muktadha wa tauhidi tauhidi lazima mtu ajue sehemu ngapi ngapi shiriki ziko za aina madhara ya ushirikina ni ataweza mwenyezi mungu peke yake kinyume cha hivyo mnaona waislamu walio wengi wanafanya matendo ya ushirikina wakiamini kwamba wanamwabudu wengi katika waislamu wanashona nasikia hata hapa london wanaletwa watu mijiganga mikubwa kuja kuwashonea watu mairizi africa maskini wamekuja na itikadi zao basi wakiwa na matatizo huleta nani ukata tiketi kabisa kalta watu kaawafanyia uganga hapa na kila kitu akalia jamani mimi sija barua yangu mpaka leo sijajibiwa na, na nani, tangu mpeleke maombi mwaka anataka kujitengeneza mara nyingine mtu aweza kafanyiwa mtihani akileta mganga siku siku ya barua kwamba kila gani huko bana haya si siu yailiasa aau iatia mafunzo lifundisha wanamtume saalalwsala kwa hiyo neno la tauhidi ndugu zangu ni jambo la msingi mno kwa sababu kinyume chake ushirikina una madhara mwenyezi mungu anatuamrisha tumwabudu yeye mwenyezimungu subhanah wataala anasema wabudu llaha wala tushriku bihi shaia mwabuduni mungu mmoja peke yake na wala msishirikishe na chochote katika jumla ya ushirikina mtume sala llah ali salam ni mwanadamu kuabudu mali pesa mtume sallalw salam anasema taisa abdu darahimu wadinari ameangamia mtu mwenye kuabudu biraham na dinari iwe mtu umefikia hatua ya kutafuta mali kisa kimoja nimeelezewa hapa tangu juzi kuna mama mmoja tena kaja kutoka sehemu za kwetu miaka saba sasa anafanya kazi kiwanda cha kusindika nguruwe katika jumla ya misiba ya kuishi katika nchi hii kila na kijana ndio kali kwamba pombe aishi akafanya mtakuja kushangaa katia haya maneno kwenye mada aneno imeandaliwa juu ya a ya kuishi kama haya ako wengine waetuafata nombe ea na mskii asee tuaaa abdudarahimu adinari amana kuuza unga makokeni kuyapeleka amerika uko sio pia kwa si, si, so, na, si, njia ya makokeni katoa fatwa fatwa fatwa ruksa unaona watu wauze haya bwana bora tu eh kipeleka huko akiangamia watoto na basi hamna neno namna hiyo hiyo za ajabu ajabu nini kwa sababu atoe hilo la unga kapewa huu udhaifu mkubwa nao leo ukaona kule kwetu ule ketuaia mtu kabobea katika kupiga maramli kabobea katika kushona mairii kufanya mambo ya ushirikina kushinda makaburini kuwapeleka watu makaburini kwa sababu ya vijisenti senti na nyali hizi waliwali huu sana tumegeuka sasa ni geuasas maubad pesa mtu akataa kuieleza haki kwa sababu ya chakula na hasa ilivokua mitindo ya elimu tuliyokua nayo afa kule haimfanyi mtu akachuma chuma la halali kwahiyo mbio kukimbilia kupiga maramli kushona mairizi kufanyaje hawajui kwamba ni katika mambo ambayo mtume sala llahu alah wa sallam ameakemea katika jumla yaliyo yakemea masala ya kufanya mairizi. na kuyaita kwamba ni ushirikina mtume amekataza amewakuta watu watu mmoja kavaa kavaa kafunga kwenye kawapa mikono watu wote yule bwana kumpa kwa nini? kwa nini nini sababu amevaa na mwingine kamkuta naambia tme maradhi ya uzbyndaa sijui nini kawambia anziha ondoa fainaha laumuta wahya alaika ma aflahta abada itoe kwa sababu ukifanayo hujashinda milele umekufa katika asara kwa nini kwa sababu shirki haimpelekei mtu kuionja hata harufu ya pepo kwa hiyo hili jamani ni neno zuri la muhimu sana na mbaya utakuta watu waislam wametoka kwenye manchi yao huko wamekuja kuhamisha na matendo ya ushirikina tumepita msikiti mmoja hapo umeandikwa ya allah ya Rasool allah rasulllah ha, maneno ameakanusha bwana mtume mtume amekataza kuitakidiwa ibada ya uungu kama walivyofanya mayahudi na manasara manasara kumfanyia isa bni mariam anasema la tuturuni kama kamaathrati nasara bni mariam msinipe sifa kubwa na nyingi zizokuwa hazinistahiki kama walivyompa sifa wakristo isa bni mariam wakristo leo akijikungwaa kidogo tu yesu na waislamu sihvyo hivyo wakijikungwaa mtume mtume simame ndio watu wakwetu kule wabajuni nasema akusimama haukusimama mponje utasimama njume na elewa ikikisa ambu walikwenda baharini ikawa jahazi likazama likazama pamoja na ule mti wake wa tanga ule sasa wenzake mtu wa tauhidi mashaallah makelele mchume simame, chume chume awambia haukusimama ni ule watauhidi mashllapiga hapa si simahala pake mwombeni allah anusuru hapa ndio pake mtume wap uko kaburini kule madina leo ndio hali tunaishi tunaishinao waislamu wanaitakidi kwamba akipatwa na shida nimekuta kitabu na hizi ni hitikali za kishia kuna kitabu anaandika mashia ukiwa na shida basi wewetaja jina la walii yoyote ukiwa na shida yoyote basi weetaja ya ali ya usin ya fatima basi shida zako zitakuondokea ha hii dini ya bwana muhammadi hii dini ya mtume mwenyezi mungu atuambia katika kitabu chake walilahi lasmau lhusna faduhu biha mwenyezi mungu ana majina mazuri ombeni kwa kupitia majina yake hivi mwenyezi mungu ana shida ya majina hata kwenda kukimbilia kwenye majina ya watu ambaomawalii na masharifu na nani imefikia hivi saada taibu mungu ana kazi gani sasa hizi nanan walizokuwa nazo waislamu wamerejea katika matendo ya ushirikina ndio pale tunaposema ushirikina mtume kausawiri katika sura nyingi watu wengine mpaka leo wafikiri mtu hawimshirikina mpaka akaabudu sanamu hapana waweza ukawa ni mwenye kuabudu nguo wako watu namna hii nio mtume akaseasa abdu yaani ole wake mtu mwenye kuabudu nguo mavazi ya wakati mavazia akati ul amila ni nguo za hariri zilikuwa zikitu. wako watu wanaabudu nguo uhai wake yee apata pesa kunnua manguo tu kubadilisha maji tai tu na majikoti afanane na manasara na makafiri saa zote huwe na joto angalau hapa mtu aweza katoa sababu nimevaa tai kwa sababu kuna baridi kule united kisumu bwana ukienda juu kali namna moja watu wamejifunga makamba ni vifo hivi mtu akikushika kamba amekua amekumaliza lakini nini afanane na nini Kaa afanane na jikafiri na nguo zile anaona ndio ibada akivaa nguo a na kiislamu nguo za waislam antaonekana atisha mbaya na haya nahayapo mpaka wa akinamamam si masala ya wanaume tu kwamba mtu anaona afanane na madonafannnannnumkalifisha na e, mumewe kwenda kuvaa nguo huko e, aorebaai hapa aina naon karahi baari aumenwapi hu iu uovii akskia tu adimradi jamani ibada ndio pale mwanachuoni shekh lislam taimia katika kufasiri maana ya ibada ni neno muhimu tujue anasema ibada maana yake nnini ma yuhibuhu llahu wayardah lawali wlmal aldhahira wlbn ibada ni kila analolipenda mwenyezi mungu na nui kila analolipenda mwenyezi mungu na kuliridhia katika matendo yetu ya dhahiri na ya siri maadamu jambo alipenda mwenyezi mungu basi ni ibada hilo ndio maana wanachoona wanasema ibada ina maana pana kwa hiyo ukifanya lile analoliridhia mungu na ambao mwenyezi mungu ukifanya analiridhia sheitani anaolipenda sheitani basi umemshirikisha allah subhana wataala kwa hiyo ndio maana tumetakiwa sisi tumwabudu mungu mmoja peke yake wama umiruu illa liybuduu ilaha waida wameamishawakuamrishwa illa wamwabudu mungu mmoja mukhlisina lahu ddin wawe wanamtakasia mwenyezi mungu dini yake iwe ni yeye tu ndio pale tunaposema jama tendo lolote litageuka kua ni ibada kamatm at satiapili afanye tendo ambalo linaafiiana na mwenendo wa wanamtume eata mapenzi ya all ufanye kwa ajili ya allah uswali kwa ajili ya allah uchinje kwa ajili ya allah kuna watu kwetu aweza akaambiwa ana matatizo na mganga basi katafute mbuzi mwekundu au jogoo nyekundu sijui wana makosa gani majogoo hawa mpaka ikawa ikawamajogoo wekundu ndio wenye tabu na balaa imekwenda mimi na mbuzi wangu nnafuga kule shamba basi yule mlinzi anaambia siku zote bwana shekhe watu wamtaka huyu mbuzi mwekundu kwa yoyote naambia waambie wamtaka kwa ajili gani asema awesi unajua bwana mambo anaokwenda kufanya naambie basi waambie ni shiriki wabainishie haifai kwa sababu mwenyezi mungu aliposema fasali lirabika wanhar hakusema mchinje nyekundu au nyeusi wahio ukichinja kwa ajili ya kumridhisha jini na sheitani tayari umechinja kwa ajili ya ajiliasua allah shirki na kicino chake ni haramu vile vile inaingia katika mauhila, bi. katika mlango wa ni wale wanaochinjwa uia lin ta anaawanw a aa alla lakini haya matendo yamekwenda ni ada amaa zetu wakiarabu kule tanzania mpaka sasa watu wa wam wakitaka kufanya harusi basi utafuta mbuzi wakamchinja wakamwaga damu kwenye kizingiti cha mlango halafu bwana harusi ambayo anakuja na mwanamke mkewe akanyaga damu halafu anyanyua mguu na yule mwanamke akanyaga halafu mwanamme anyanyua mguu akaweka juu ya mguu wa wanamke asij akahibitiwa n wanaaeua akamdhibiti kwa hiyo wanaitakidi damu ile ina utukufu kiasi hicho cha kumlinda yule mwanamme abaki na janadume wake halafu nyama hiyo hiyo hiyo tunaolishwa kwenye karamu iyo. ni haramu hyo o ni mambo ya kabisa katika dini ya allah wa ta'ala. sasa haya ni mambo ambayo tunaishi nayo hivi sasa lakini watu wengi hawajui wa kwa sababu gani hawana kuamrishana hii tauhidi wala kukatazana ushirikini kuna ndugu zetu wengine wanafanya kazi za tablighi eza kaingia msikitini kuna majikaburi mbele mtume kakataza kuswali mbele ya makaburi mara nyingine kwenye kibla hapa kuna yailambuni kuona kule kwetu Kwe kwa hapa ni kinga imamu na Panini, msikiti vile majipilao ya maulidi dini yote kunab kwenye ila sasa ile ni kinga, kamati wanaamini kabisa na ukenda ukiliondoa vita kuna vijana wetu wamekwenda kuyakata tu pambo duniani hakuna ila, ila mbuni. <laughs> si urongo man. lakini sasa wanakuja ndugu zetu wanaitwa ni watu wenye kufikisha ujumbe ujumbemubalina wataswali kwenye msikiti huo watafanya shughuli zao watafanya kuruji lakini hawazungumzi kabisa juu masala u iuizatia si mitume wote wameleta htilafu kwa nini kwa kutamka lai llla mmoja ya nani hii aliyojengewa mtume hoja ya kwamba yeye analeta uharibifu kaambiwa kwa kuleta baina ya watu wa katika vya vinasema at ta jamaa wasafa ahlamana kawatia kawafanya wajinga watu wenye akili katenganisha ndugu wamesema hivo sasa dawa gani hiyo ya kwenda ya kutaka watu waridhishe miaka yote hakuna tumeona ibrahimu nuhu na wengineo katika manabii musa ni vita baina ya haki na nini na batili kwa hiyo ndugu zangu katika imani nafikiri muda tumechukua mwingi katika mada hii ambayo mtume kaielezea karibu miaka kumi na tatu waliokuwa maka mi nimeielezea kwa muda wa saa moja Sijiri kama lakini tunaweza tukapata fursa ya kuiendeleza tena pamoja na kwamba kwamba kuwabashiria kwa mihadhara imeandaliwa mingi kiasi cha uwezo na katika jumla ya mihadhara hiyo ni ya ya ya kuhama katika miji makafiri na masharti ya kuhamia ni kwa ajili ya faida ya kielimu ili tuweze kujua tuko hapa na malengo tunayotakiwa tuenayo niepi tukiwa tuko nje ya malengo hayo basi mmoja afadhali arudi haraka kinyume cha hivyo hapa hatukuja kwa ajili ya kukusanya pesa hii fir, fir, fikra hii ondoke wazi katika mada mbayazunumzuna kuvunjiwa haki za waislamu kwasababu ya masheria ya kitakuti yaliyoo apa kwaio mtu ajue awe anaishi ala basira kwa wale wenye familia utakuja kuyaona ya nshalla kwaina namad ngi lngo wa haaa balmbaiefadszadamblimbaataopenda wa mba mba wanaeza kufanya juhudi ya kurekodi baadhi kwa hakika ni mambo ambayo najaribu kuyakariri na kongeza yale ambayo tunahisi nafaida ai mm yka laia ka kwanza wataka utaki utalitamka kwenye a wenye tashahudi wanachuoni wetu wamelisema ni wajibu hasa imam shafi sema ni wajibu kuleta tashahudi katika kwa iyo, kama hukuleta swala yako tahia eunka su katika nguzo za swala swala imevunjika isla wakeli ule analitamka hili neno na huku kulitamka ni mtume anataka tulikariri lijae katika vifua tulifanyie kazi Deo pale mnaona jinsi wema waliotangulia na mitume waliotangulia walipokuwa wanaomba mola wao mwenyezi mungu awakinge na balaa la ushirikina kama vile nabii ibrahimu anamwambia mola wake wajunubu ni wabania annabuda lasnam niepushe mimi na watoto wangu tusije tukaabudu masanamu yaani tusifanye matendo ya ushirikina halafu vile vile lukman alivokuwa anamwambia mtnani mwanawe ya bunaya la tushrik billah ina shirka la ulmin aim aya maneno yatakiwa yakaiiwe kwa watoto wetu hasa tunaishi katika miji ya hii kumtumikia saa sita na masaa wetuaisausaiaataa tumtuikie allah mtoto uku ana, anaimbishwa manyimbo ya kitauti abebeshwa fikra za kitauti huku nyumbani tunataka tumbebeshe la yataka juhudi pevu Jabari, katika lini, katika nini kuifanya la itulie moyo kinyume cha hivyo mnaishi hapa mnaona hali halisi vijana wengi wamekwenda na maji wametoka wengine na dini zao wamekuja hapa wamebaki na majina tu waislam lai zao zote ni nje ya la ilaha, Wake kwa kaume kinyume chake wengine mwenyezi mungu kawabariki wametoka mmatawahuti huko walikotoka huko afrika نمشي زاني ويسلام، وأمي كويا نور يا لا إله إلا الله. بس اندي تشكور مولى، الحمد لله الذي هدانا لهذا وما كنا لنهتدي لولا أن هدانا الله. تشكور مونيزموك ومون وتباركي كويا كوسكليزا مالينو يا خيري من يريد الله به خيرا يفكهه في الدين. مونيزموك ومتكية أنتو خيري بس أنا مولي بارك الله لي ولكم. وجزاكم الله خيرا