السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلوات الله وسلامه عليه وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار نقزانغو آه وفتلياجي وفيبين في أفريكا آه تي في كيوجوملا نوالي ودرسة يا بلوغ المرام hususan allah tabaraka wataala ametuwezesha tena kukutana katika darsa ya bulughu lmarami na bado tupo katika mlango wa isalatunajasa kuondoa najisi kwa hiyo namna ya kuondoa najisi lakini pia kuzifahamu baadhi ya najisi ambazo ha- hame- ha- ameziashiria alhafidhu ibnu hajar kupitia hadithi ambazo wamezikusanya kwenye huo mlango leo tuna hadithi ya 27 katika hicho kitabu tuna hadithi ya 27 katika bulughu hadithi ya asma binti abibakar rah anhuma sasa kama kawaida almasalau lula sala la kwanza ni kuangalia tamko لا اي حديثي للي في يقود المرامي عن اسماء بنت ابي بكر رضي الله عنهما ان النبي صلى الله عليه وسلم قال في دم الحيض يصيب الثوب تحته ثم تقرصه بالماء ثم تنضعه ثم تصلي فيه kutoka kwa asma binti abi bakar ambaye ni dada yake aisha ralah anhuma A, mtume sa wsaam anasema kuhusiana na damu ya hedhi ikiingia kwenye nguo nguo ikifikwa na damu ya hedhi ni namna gani kuiondoa namna gani kuithaharisha ile nguo mtume anasema mwanamke ambaye nguo yake imepatwa na damu ya hedhi tahutuhu ataikwangua ile damu thumma takrusuhu bilma kisha ataisugua ataifikisha kwa maji thumma tamfahuhu kisha ataimwagia maji a mwisho kama ya kuosha zaidi na kusuguza thumma tusalli fihi kisha ataweza kuswalia ile nguo hii ni riwaya ya imam bukhari muslim hadithi ni mutafakun alihi katika sai buari ni adii ya 227 katika saihi musli ni adii ya 291 na narudia tena tamko la hadithi katika bulughu lmarami ni kwamba an asmaa binti abi bakari rai nhuma ana nabia wasaa qala fi dami lhaidi yusibu lthauba mtume amesema katika kutoa ufafanuzi kuhusiana na damu ya hedhi ikigusa nguo ikiingia kwenye nguo kwamba yule mwenye nguo sasa au yule mwanamke mwenye onguo tahutuhu ataikwangua sasa kama imeganda imekauka ime, ime, ime ataikwangua thumma takurusuhu bilma kisha ata isugua kwa maji thumma tandhau kisha atafua ele nguo thumma tusalli fihi kisha anaweza kuswalia ele nguo kwani itakuwa tayari ni tahir imetaharika uh, almasalau thania sala la pili tuangalie ziadat riwaya mbalimbali mbali kama kuna niongeza katika hiyo hadithi kwa sababu kawaida ya alhafidhu katika bulughu analeta hadithi kwa ufupi kwa sababu amekusudia kitabu kiwe ni mukhtasar kama alivyosema katika utangulizi wa hicho kitabu sasa tukirudi katika riwaya imam buhari hadithi ya 227 an asmaa qalat asmaa amesema na naapa anataja sababulurud anasema jaat mraatu uh, ja ni nnabiya sa lh wslam kuna mwanamke alienda kwa mtume faqalat akasema yule mwanamke araita nipe habari mtume unaonaje unasemaje ihdana tahidhu fi thaubi kaifa tasnacu ewe mtume mmoja yetu kati yetu sisi wanawake akipatwa na hedhi kwenye nguo fulani sasa atafanya vipi kuhusiana na ile nguo namna ya kuitaharisha ile nguo mtume akasema hapo sasa yaani baada ya kuulizwa kwaio tunachojifunza katika hii riwaya kwa ukamilifu kwamba mtume aliulizwa sali katika kujibu mtume akasema huyo mmoja wenu ambaye nguo yake imepatwa na damu ya hedhi tahutuhu ataikwangua hiyo damu thumma tahrusuhu bilma kisha ataisugua kwa maji watandhahu atamwagia maji na kuocha watuswalli fihi kisha ataswalia hiyo nguo angalia katika sahihi bukhari kitabu ludhui babu ghasli dami katika saihi muslim hadith ya uh, ni 291 an asma alat asma amesema jaat mraatun ila nabii a aa kuna mwanamke alikuja kwa mtume angalia katika bukhari jaat mraatu nabiya mwanamke alimwendea mtume hapa alikuja ila nabii kwa mtume fa akasema anauliza yule mwanamke E yusibu uh, ba, ihdana uh, mmoja wetu yusibu thaubuha min dami lhaidha kama nguo yake itagusa damu ya hedhi kaifa tasnau bihi fanya, fanya vipi ile nguo yaani ili iwe tahara aweze kuitumia mtume akasema tahutuhu ataikwangua thumma tahrusuhu bilma kisha ataisugua kwa maji thumma tusalli fihi kisha anaweza kuswalia ii ni sahihi muslim babu najasati dami wa kaifiyatu ghaslihi unajisi wa damu na namna ya kuosha, kuosha najisi hiyo bado tupo katika kipengele cha pili namna ya kuangalia riwaya tofauti tofauti kuangalia faida zaidi Uh, za hii hadithi ambayo tunaizungumzia leo na yenyewe inazungumzia namna ya kuitaharisha damu ya hedhi na damu zingine kwa wale ambao wanasema damu zote ni najisi sala so, ambayo tutaliangalia mbele kidogo inshallah kuona je ni kila damu ni najisi au ni damu ya hedhi tu lakini maana ya ibnu hajari kuileta hadithi katika mlango wa najasat yeye na mashafi yote wanaashiria kwamba damu ni najis iwe damu ya edhi iwe damu yoyote kwa sababu zote ni damu allahumma isipokuwa baadhi ya damu taruna, kama damu ya samaki na nini vitu kama hivyo sasa riwaya nyingine amembuhari na hii ni hadithi nambari i37 asma binti abibakari anasema saalat mraa rasulllhi sws faalat kuna mwanamke alimuuliza mtume akasema katika swali lake ya rasulllah ewe mtume araaita ihdana unaonaje mmoja wetu uh, idha aswaba thaubuha dama au idha aswaba thaubaha damu damu ikifika kwenye nguo yake minalhaidhi damu ya hedhi kifa atafanya fanya vipi kuhusiana na ile nguo yake iliyopatwa na damu ya hedhi mtume sw akasema idha asaba thauba ahadikun ihda kunna damu nguo ya mmoja wenu ikipatwa na damu min alhaidha ya hedhi falitakrusuhu sugue kwa maji thumma litandhauhu kisha aifue thumma litusalli uh, fihi kisha aswali uh, kwa kutumia nguo ile riwaya nyingine sasa hivi ya mamaaisha siyo ya asma ya mamaaisha na hii ni nambari 38 mamaaisha anasema kanat ihidana tahidhu alikuwa mmoja wetu anaingia kwenye hedhi kwenye mzunguko wake wa mwezi thumma taktarisu dama min thaubiha kisha anaikwangua damu kutoka katika nguo yake inda tuhuriha anapotwaharika angalia kuna kitu hapo leo ameanza siku ya kwanza ya pili katika hedhi nguo yake fulani imeguswa na damu mda mwingine anaitwaharisha baada ya kutoka katika hedhi hilo nalo linawezekana japokuwa ni vyema kufanya haraka kusafisha Uh, najisi lakini aii kiandecho kinaonyesha aaaa aa a att atahasilau kisha anakuja kuifua kuiosha watanau ala sairihi na anamwagia maeneo mengine maji na nyunizia, fi, uh, na tusalli kisha anaswalia hiyo nguo kuhusiana namna ya engie nguo ipo katika kitabu lhaidhi babu ghasli dami lhaidhi baada ya kufatilia riwaya za hiyo hadithi tuangalie historia fupi ya huyu asma binti abibakari mpokeaji wa hiyo hadithi alimamu sanani katika subulu salam katika hadithi ya 27 anasema asma bint abibakari kwamba ni hiya ummu عabdillahi bn zubair