بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده ربي لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وعلى اله وصحبه وسلم تسليما كثيرا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان احسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى رسول الله صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار ثم اما بعد عباد الله ايها المسلمون اخوه الايمان قيس بن مسلم عن طارق بن شهاب عن ابيه عن أبي سعيد الخدري رضي الله تعالى عنه قال: سمعت النبي صلى الله عليه وسلم يقول: من رأى منكم منكرا فليغيره بيده فإن لم يستطع فبلسانه فإن لم يستطع فبقلبه wadhalika adaafu liman ndugu zangu waislam awali yeyote napenda kutanguliza shukrani kwa allah subhanahu wa taala ambaye ni muumba wetu ndiye mwenye kutusimamia katika mambo yetu na kila jambo letu kwa hakika linamtegemea yeye allah subhanahu wa taala aliyekuwa mmoja mpweke ndiye pekee mwenye haki ya kuabudiwa na haja zote bali shida za waja zatakiwa zielekezwe kwa allah subhanahu wa taala naye ndiye mtatuzi mkuu namshukuru allah subhanahu wa taala kwa mengi aliyotuneemesha nayo sisi waja wake miongoni mwa hayo ni kutupa neema ya uislamu huu uislamu aliyokuja nao mtume muhammad sal llahu alwalihi wa wasalam lakini pia akatuongoza allah katika sunna ya mtume wake ikawa uislamu wetu hatukubali kufanya chochote katika uislamu huo mpaka yatufikie mafundisho kutoka kwa mtume muhammad salllahu aleh wa alihi wa sallam yale aliyoyafanya tutayafanya na yale ambayo hakuyafanya hatutayafanya ونعلم أنه هناك نعمة كبيرة أمازو الله سبحانه وتعالى قد نمشى نعوذة أهل السنة ولله الحمد والشكر وجميع المحامد بل نشكر الله سبحانه وتعالى وقد تلزم شاكوسانيكا قد يكون يومك تكوف وليم لك عباده عظيمة ibada ya salatu ljumua tena kwa jamaa baada ya shukrani hizi ambazo nimezitanguliza kwa allah subhanahu wa taala labda niingie moja kwa moja katika ujumbe wangu wa leo katika khutba yetu hiya ljumua mimi insha allah nimekusudia kwa siku ya leo kuzungumza na waislamu wenzangu wa mambo muhimu sana katika dini mambo haya tutayotoa katika maandiko mbalimbali ya kisheria ikiwemo qurani vile, vile sunna za mtume sala llahu ale wa alihi wasallam lakini لكن... hichi ambacho nimekusudia nikieleze leo msingi wake mkuu ni hadithi ambayo nimeitanguliza mbele yenu hadithi aliyoipokea alimamu muslimu ibnu hajjaj rahimahu llah ndani ya sahihi yake hadithi ya sahaba abu saidin lkhudri radiallahu anh نجينا لك ونوهو سعد ابن مالك ابن سنان الخضري رضي الله عنه حديثه وكي يتشير ينبالي امام مسلم داني صحيحياك ذي حديث مشهوري اما تاجنا الامام النووي رحمه الله قد يكتبوشاك كدوغو مشهوري kitwacho alarbauna anawawiya waislamu wengi wanakifahamu bali tulabulilmu waliwanafunzi ambao wanaishughulisha na wana kusoma dini wamehifadhi hadithi nyingi katika kitabu hiki ni hadithi iliotajwa katika nambari hadithi nambari heahi na nne ndani ya kitabu larana anawawiya hadithi hii kwa hakika itakuwa ndio msingi wa mada yangu na jambo ambalo nitalieleza kwa leo insha allah kwa ufupi sana inkaru almunkari wa maratibuhu kuondosha munkar na ngazi zake swalazima so, la kuondosha munkar na ngazi zake lakini kabla ya kuingia moja kwa moja katika maudhii yangu napenda ni wape waislamu utangulizi mfupi ambao utatuanaa kuyafahamu haya ambayo imekusudia kuyazumumza kupitia hadithi hii abii said tufahamu ndugu zangu waislamu annahu la yujadu khilafu baina ahlililmi fi wujubi inkari lmunkar tufahamiane kwamba hakuna khilafu yoyote baina ya wanawachuoni wa kiislamu juu ya uwajibu wa kuondoa uovu swala hili ni mutafakun aleihi beina ahlililmi ni saala ambalo wamekubaliana wanawachuoni wetu kwamba uovu wa sampuli yoyote ni lazima uondoshwe muda wa kuwa umesifika na sifa ya uovu kwa mujibu wa misingi ya kisheria wakaafikiana wanawachuoni hawa wovu namna hiyo lazima uondoshwe lihadha wadau qaida kwa haya nlioeeleza wanawachuoni wakatuwekea msingi wakisema almunkaru yuzal qaliluhu wa kathiruh munkar unaondolewa ni mamoja munkari huo ni kidogo au munkari huo ni mwingi hili ni jambo ambalo ahlulilmi qadiman wa hadithan itafakuu ala dhalik hapa pana maelezo mengi ya kuyatoa na lao likuwa na wakati tungenukuu baadhi ya maneno ya wanawachuoni wakubwa wakielezea suala hili la kuondosha munkar pale ambapo umeya, umeyakinika kwamba huo ni munkar tungeeleza maneneo hayo lakini kwa mujibu wa wakati na fursa niliyokuwa nayo ni ya khutuba hatuwezi kuyaelezea hayo nataka mtosheke na maneno haya kwamba wanawachuoni wa kiislamu wamekubaliana juu ya uwajibu wa kuondosha munkar muda wa kuwa umethibiti kuwa ni munkar kwa mujibu wa misingi ya kisheria lakini makubaliano haya wanawachuoni hayakuja kwa misingi ya hamasa na rai lakini wameyachota maneno yao kutoka ndani ya misingi ya kisheria suala kuondosha munkar limeelezwa na qurani limeelezwa na sunna za mtume alaihi ssalatu wassalam hivyo hakuna walichokifanya wanawachuoni wetu zaidi ya kutazama misingi ya kisheria na wakasema kwa mujibu wa misingi hiyo hakuna la kwao na kuhakika, kwa hakika utatambua kwamba uislamu ni dini ambayo inaangalia maslahi makubwa katika nyanja zote maslahi ya viumbe hapo ulimwenguni na kesho akhira mbele ya allah subhanahu wataala yamechungwa vyema na uislamu katika ushawidi wa kuonyesha kwamba uislamu umetambua hili ni kuweka sheria ndani ya uislamu yenye kuonyesha kwamba uovu unatakiwa uondoshe katika jamii bali yakaja maneno mazuri ya mtume sala llahu alihi, wa, alihi wasallam ambayo yamenukuliwa na masaba zake yakionyesha kwamba kuwaacha maovu kuyaacha maovu yakishamiri na kuenea katika jamii basi ni kujitokezea mbele mbele katika maangamivu ni kujisogeza haraka haraka karibu na kuangamia ikifikia mahali waislamu wameyaacha maovu yanachukua kasi yanaenea katika jamii yao bila kuyakemea bila kuyaonya basi hiyo ni hatari kwao na kwa mustakbali wa maisha yao ayuha lmuslimun almunkarat idha ntasharat maovu yanapoenea katika jamii yoyote mfahamu kwamba ikija adhabu ya allah subhanahu wa taala iya umu saleh wtaleh itamkusanya mwema na mwovu wote wataadhibika kwa sababu wameyaacha maovu yakaendelea hawakatazani wala hawaonyani na haya amewahi kuyazungumza abubakrin sidiqi radillahu taala anhu katika hadithi ambayo akhrajahu limamu tirmidhi rahimahu llahu taala ni hadithi yenye matamko mengi kwa mujibu wa riwaya zilizokuja zil, zil, zil, katika kuelezea hadithi hii lakini mimi nitazungumzia riwaya ya imamu tirmidhi رحمه الله تعالى الإمام التلميذ نسيمة صعد أبو بكر الصديق رضي الله تعالى عنه في منبر رسول الله صلى الله عليه وسلم فقال سيكومونيا ألي أبو بكر الصديق رضي الله تعالى عنه كتك منبر يمتوم صلى الله عليه وآله وسلم ناكسيمة إنكم تقرؤون هذه الآية وتضعونها في غير موضعها حقيقة نيني من آيه اللي هاي قبل هذه يسوم حقيقة نيني من يسوم آيه لكن يوكا هي آية كتك سهيم ويسيوكوا قال الله يا أيها الذين آمنوا عليكم أنفسكم لا يضركم من ضل إذا اهتديتم enyi wale ambao wameamini ni juu yenu kushikamana na nafsi zenu mjichunge nyiye wenyewe msiangalie nafsi zenu la man yadhurukum mandhalla wadhuruni yule aliyopotea idha htadaitum muda nye nye wangofu, wa kuwa nyinyi mmeongoka mkiwa nyiye wenyewe ni waongofu basi bakieni hapo wadhuruni yule aliyopotea baada ya nyiye kuwa ni waongofu aya inasema hivyo abubakari ayasema lakini nyinyi mmeiweka aya hii katika sehemu isiyokuwa ya kwake sehemu gani wengi wanazijali nafsi zao katika mambo ya dini huenda kwa kuwa yeye ni mtiifu katika baadhi ya mambo ndani ya dini hashughuliki kuwalingania wengine weo watiifu uovu wanaufanya watu wengine au tena huenda akatoa lugha kila mtu ana uhuru wa kufanya atakavyo kaamua kufata njia hii mwache baadhi ya watu walioghafirika huenda wakatoa lugha hizi kwa maana maovu yenye kuendelea katika jamii ya leo muumi wala hayamgusi kwa kuwa tu yeye ameepukana nayo na anaheri zake ambazo anazifanya wale waovu hashughuliki nao sasa ndivyo walivyofahamu watu aya hii na ishara za kwamba watu wamefahamu hivi zipo katika jamii zetu sasa abubakar bakari awaambia mfahamu kwamba mlipoiweka hii aya sio sehemu yake fainni samitu nabiia sala llah alaihi wasalama yaqul cool, hakika mimi nilimsikia mtume salllal wasalaa wakisema inna lnasa idha rau lmunkara hii ni riwaya ya tirmidhi na imekuja riwaya ya bi daudi na wengine inna nnasa idha raau dhalima sasa mimi nataka nizungumzie riwaya ya imamu tirmidhi kwa kuwa ndio ambayo inaikusida katika maovi yangu abubakari yasema hakika ya watu watakapoona uovu inna nasa idha raau lmunkara hakika ya watu watakapoona uovu falam yughayiruhu kisha wasiuoneshe uovu ule haushaka anyaumahum llahu biiqabin minhu inahofiwa allah kuja kuwakusanya wote katika adhabu yake kwa maana wale wali uovu na wale ambao wameuona uwe uovu ule hata kama hawafanyi lakini wakaunyamazia yahofiwa kwamba ikaja adhabu ya allah subhanahu wataala ikawaangamiza wote wale waovu na wale ambao si waovu lakini wanautazama uovu na kuuwacha kwamba kwa anawaambia wenzake masaaba hii ndio tafsiri sahihi ya aya muda wa wakuwa tumeongoka tunafuata uislamu ulivyo ni lazima maovu yakemewe ni lazima waovu waambiwe na wakanywe wa uovu ambao wanaufanya huu ndio uislamu na kwa hakika msingi huu waliuzembea wenzetu waliotangulia yakawafika makubwa wakapata madhara kwa kuzembea msingi wa kuambiana kuamrishana mema kukatazana kukata maovu ambao wanayafanya waliuzembea msingi huu adhabu ya allah ikawajia hilo aleleza allah wazi katika surat lmaida akiwazungumzia baadhi ya watu wa bani israil akisema luina lladhina kafaru min bani israila ala lisani dauda wa isa bni maryama ذلك بما عصوا وكانوا يعتدون كانوا لا يتناهون عن منكر فعلوه لبئس ما كانوا يفعلون وميانيو ول ولكفور كتك وات وبني اسرائيل لن هيو ن كو فيل ولفاسي ن ولكو وكو مباك كانوا لا يتناهون عن منكر فعلوه walikuwa watu wale hawakatazani juu ya mambo maovu ambayo wanayafanya labisa ma wa wa naifanya, labi kanu yafalun ni ubaya sana ambao walikuwa wakiufanya watu wale kuutazama wa uovu ukifanywa bila kuwakemea wale waovu au kuwaonya hili walilizembea wakapata laana kutoka kwa allah subhanahu wa taala lakini ndugu zangu umma huwa muhammad ukiacha hayo sio umma wa kuyatazama maovu ni umma ambao umesifiwa kwa kuwa unaamrisha mema na unakataza maovu kuntum khaira umma ukhrijati lilnas taamuruna bilmaruf watanhauna an ilmunkar mmekuwa nyinyi ni umma bora kwa kuwa nyinyi mnaamrisha aliyokuwa mema na mnakataza aliyokuwa mabaya bali kwenye qurani allah ametuhimiza kwamba wapatikane watu katika sisi wa islam iwe kazi yao ni kuamrisha mema na kukataza maovu yaani kiwe kikundi maalum kinafanya hivyo faltakun minkum uma yaduna il lkhair wayaamuruna bilmaruf wayanhauna an lmunkar lipatikane katika nyinyi kundi kundi ambalo litakuwa likilingania kheri likiamrisha mema likataza mabaya allah subhanahu wataala anatuambia kwamba kundi hili lipatikane katika waislamu sasa nikirudi nyuma nataka niwaambie ndugu zangu waislamu maovu yana madhara na wale ambao huenda wakajiona wamesalimika na kumuwasi allah subhanahu wa taala na huenda wakombene katika kutii maamrisho ya allah subhanahu wataala wasije wakaona kwamba maovu haya yenye kuendelea katika jamii yaatu wadhuru muda wa kuwa tumenyamaza hatukemei hatusemi hatukatazi balala maovu yale likija huenda likatuchanganya pamoja na sisi kwa mujibu wa mafundisho ya mtume muhammad salllalwalih wasalam kwa misingi kama hii kwa misingi hii ambayo nimeitaja michache na mingine mingi ambayo nimeiacha ndani ya qurani katika sunna za mtume alaihi salatu wassalam ndiye wanawachuoni wetu wakatuwekea msingi wakasema almunkaru yuzal uovu unaondoshwa qaliluhu wa kathiruhu ni mamoja uovu huo umekuwa ni kidogo au umekuwa sasa, ni mwingi baada ya utangulizi huu na penda sasa nizungumzie hadithi ya abi saidin lkhuduri radillahu taala anhu hadithi ambayo ndiyo lengo la mazungumzo yangu haya tuisome قال ابو سعيد رضي الله تعالى عنه سمعت النبي صلى الله عليه وسلم من مسكيا صلى الله عليه وسلم وكسيما من راى منكم منكرا من اسم موصول من الفاظ العموم يوت من راى يوت تكون منكم قد كانيني منكرا منكر يوت النكره في سياق العموم لم نكره ما بقي هاي sio muhimu sana uwafahamu lakini kuna lengo mwana nalikusudia kwa sasa munkara limekuja tamko mwani nakira tena katikati au mwisho wa mtiriko uliokusanya wanasema wana wachuoni wetu kwamba nakira ikija sehemu kama hii huwa inaenea maana yake inaenea kwa maana yoyote atakayeona munkar katika nyinyi katikaiñi munkar uliokusudiwo hapanimamoƴani munkari huo kidogo au ni mwingi muingi ndioma kusudioo mtume kml mtu katika slam nyingine man uridi اllah bh aira aلnakiratu fi siaq اlعmum yo yote alla liomtakia za dunia sa za herizakhra heeri ndogo kheri kubwa humfundza katika dini maneno haya ya abisaidi lkhuduri kutoka kwa mtume alaihi ssalam yanafanana haya maneno ya abi abisufyan ndugu zangu waislamu anasema mtume alaihi salatu wassalam manraa minkum munkara yoyote katika nyinyi atakaiona uovu wasampuli yoyote ile فَلْيُغَيِّرْهُ بِيَدِهِ بَسْ نوشي وُوفُوهْ كُمْ كُونُو وَاكِ نَتْقَلْ نِسْمَامْ هَآ يَمْتُمُ صَلَّى اللهُ عَلَيْهِ وَآلِهِ وَسَلَّمَ مَنْ رَأَى مِنْكُمْ مُنْكَرًا أَلِيُونَ قَدْ كَنِنِي نِينِي قَالَ الْحَافِظُ ابْنُ رَجَبٍ الْحَنْبَلِي رَحِمَهُ اللهُ كوني كتاب شاكي جامع العلوم والحكم في شرح خمسين حديثا من جوامع الكلم أنا سمع قوله من رأى منكم منكرا يدل على أن الإنكار متعلق بالرؤية قوله يمتمع عليه السلام يسمع كوامبا قد كنين يونيش يقواما. suala kuondesha munkar linafungamana na kuona ni lazima uone ndio uukemee kisha endele inasema walakin lau kana masturan falam yarahu walakin alima bihi wajaba alihi inkaruhu kadhalik lakini lau ikiwa uovu ule umejificha huyu mkemeaji hakuuona uovu huo لكن اكجيو كنا ووفو سي فلان يوفanywa بس ني كواكي كوكemea ووفو وهذا القول ذهب اليه الامام احمد رحمه الله في بعض رواياته الحافظ ابن رجب ونسيما نقوله قولي هي الامام احمد ابن حنبل رحمه الله ketika بعضي قول زكي او ketika بعضي رواه فقال رحمه الله أكسيم الإمام أحمد رحمه الله أنه يكشف المغطى إذا تحققه ولو سمع صوت غناء ولو سمع صوت غناء محرم أو آلات الملاهي وعلم المكان الذي هي فيها فإنه ينكرها لأنه قد تحقق المنكر وعلم وعلم موضعه فهو كما رآه imamu ahmad akasema kwenye maineo yake akizungumzia hadithi hii kipande hichi man raa minkum munkaran akasema annahu yakshifu lmughaطa huyu mkatazaji huyu ni wajibu wake kuyafunua yale yaliyofunikwa idha tahaqaqahu pinde anayopata uhakika kwamba kuna mahali kuna uovu umejificha atakiwa wafunue walau semia anatoa mfano a imam ahmad ولو سمع صوت غناء محرما مثلا لو كسكية صوت يمزيك وحرام أو آلات الملاهي أو كسكية بعاذي آلة زموزيك زكبوزي وعلم المكان الذي هي فيها لا فهام سهم ومبايو هو ناتوكا فإنه ينكرها basi mtu huyu atakwenda kuukataza kuka, munkari huo liannahu kad tahakaka lmunkar kwa sababu ilivyo tayari munkar umepatikana tumeusikia mziki uunalia na uko nyumba fulani na ni nyuma ya wa waislamu huu ni mfano kwa kuwa tushafahamu hayo ni wajibu wetu kwenda kuukataza munkari huo wala usizungumza kwamba aunihusu watajua na mambo yao usitoe kauli hii anasema atakwenda kuukataza lianahu kad tahaqaa lmunkar kwa sababu tayari munkar ushapatikana waulima maudhuuhu na tayari imeshafahamika fah, imesha sehemu ambayo unatokea munkari huo fahuwa kama raahu hapa sasa huyu atakuwa kama vile ameuona nakusudiahiy kwa maeneo haya nakusudia kuwaambia waislamu kwamba maneno ya mtume salaw wsa man raa minkum munkara aliyoona katika nyinyi munkari wowote hadithi kweli imetaja kuona lakini wanaochuoni wanasema hata ukisikia habari za kuhusiana na munkari unafanyika sehemu fulani basi unawajibika kuukataza munkari huo kwa kuwa tayari una elmu ya yaqini kwa maana munkari unafanyika sehemu fulani usibakia kusema kwamba sijaona wakati habari unazo watu waadilifu wanakueleza kwamba yanafanyika haya na haya na haya katika nyumba yako au katika nyumba ya rafiki yako au nyumbani kwenu na hakika ukayakinisha kwa habari zile kwamba haya yanafanyika lakini ukupahakika hata siku moja kuyaona usiseme kwamba huna fursa ya kukemea fursa hiyo unayo kwa kuwa sio maana ya hadithi mwenye kukemea munka ni yule ambaye aliuona tu ama mwenye habari kuhusu munkari yasikemela hii ni sehemu ya kwanza kisha mtume akali akisema falyughayiruhu biyadihi basi na auondoshe munkari huo kwa mkono wake hii ni hatua ya kwanza wanasema nachuoni hadhihi darajatu lula na hii ndiyo ngazi ya kwanza ya kuondoa munkar na nndio bora kuliko ngazi nyingine kuondoa munkar ulioona kwa mkono wako na uruhusiwi kisheria kuiacha ngazi hii ikiwa unaiweza ukaenda nyingine taghyir almunkar bilyadi wajib liman qadara dhalik qala dalik al ibn aida fi saa kuondesha munkari kwa mkono ni wajibu kwa yule ambaye ana uwezo wa hilo daraja ya kwanza hii faman lam yastati sasa ambaye hatoweza kufanya hivyo fabilisanihi basi na auondoshe kwa kusema azungumze kwa mdomo wake kwamba huu ni munkar hilo halifai mcheni allah wacheni huo uovu hiyo ni bida fuatei sunnani hii aseme wa hadhihi darajat thania na hii sasa ni ngazi ya pili ya kuondosha munkar sasa basi wana wanawachuani wetu wanasema adarajatu lula wthania fi hadha lhadith ngazi ya kwanza ya kuondoa munkar ambayo ni kwa mkono na ngazi ya pili ya kuondoa munkar kwa kusema ndani ya hadithi hii fahuma muallaqani bilqudra ngazi mbili hizi zimetundikwa kwa uwezo innama yajibu aleika dhalika maa alqudra unawajibika kuondoa munkar kwa mkono wako na hii ni sehemu ya kwanza au kwa kusema kwa ulimu wako na hii ni sehemu ya pili ikiwa una uwezo wa kufanya hivyo kwa maana utauondoa munkari huo kwa sababu nguvu ya kufanya hivyo unayo nafasi uko nayo na hakuna chochote ambayo chakuzuia kufanya hivyo wala uf- ufikirii kwamba yako madhara yoyote ambayo ya yatakupata kwa kuondoa munkari huo wanasema ikiwa ni hivyo basi utawajibika kuondoa huo munkara sharti la kuwa na uwezo wa kufanya hivyo lakini ikiwa mathalan munkari unauona unafanywa unausikia ukifanywa lakini umekosa uwezo wa kuuondosha kwa mkono wako umekosa uwezo wa kutamka kwamba ule ni uovu kwa ulimi wako huwajibiki kutumia vitu hivyo nukta ya pili hii wanasema ahlulelmi ikiwa umeuona uwevu unafanyika au umeusikia wafanyika lakini huna uwezo wa kuuondoa uevu huo kwa mkono wako wala huna uwezo wa kuusema kwa mdomo wako basi hutakiwi kisheria kutumia vitu hivyo usitumie mkono wala usitumie ulimi kwa kuwa hapo si mahala pake na kuna maumendi amayo yanaweza yakachangia kushindwa wewe kuna mtu ambaye la yaqdir ala taghiri lmunkar biyadihi bal bilisanihi kuna mtu ambaye hawezi kuondoa munkar anauona kwa mkono wake na mwingine hawezi hata kusema kwa ulimi wake lidhaafin fihi kwa udhaifu waliokuwa nao au likhashyati dararin kad yanzilu alaihi au kwa kuhofia kwamba kuna madhara Mshukia, akifanya hivyo kwa maana akiuondoa munkar kwa mkono au akisema kwa mdomo kuna madhara yatamkuta au yanzilu ala ghairihi bisababihi na yanawezekana madhara kama yakimkosa yeye aliyoondosha kwa mkono au kusema kwa mdomo yanaweza yakawashukia wengine kwa sababu yake yeye yote haya ni mazingira ya kumfanya asitumie mkono wala mdomo kwa kuwa yeye ni dhaifu na akitumia hivyo madhara huende yakampata yeye na lao akisalimika kwa njia moja au nyingine yatawapata madhara watu wengine pia hili lilakatazwa qala limam ibnu rajab rahimahullah mwanawachuoni huyu ibnu rajab alhambali alaihi rahmatullah أنا فإن خشي في الإقدام على الإنكار باللسان واليد أن أيوة يؤذى أهله وجيرانه لم ينبغي له التعرض لذلك منين وناشوني وحق منين وناشون وأهل السنة والجماعة الحافظ ابن رجب الحملي عليه رحمة الله أنا سيما فإن خشي في الإقدام على الإنكار باللسان akiofia mtu kuuendea uovu na kuondosha kupitia ulimi wake walyad au kupitia mkono wake anyudha ahluhu akaofia uenda wataudhiwa watu wake pengine watu wake wataudhiwa mkewe watoto familia yake watapata maudzi makubwa kwa sababu ya yayeye kuna munkari fulani kauondoa kwa mkono wake au kwa ulimi wake او جيرانه او وجب يكوذي وجيراني زاكي لم ينبغي له هيفاءك وكوي التعرض لذلك كيفانا هايو قال الامام فضيل بن عياض عليه رحمه الله وغيره نو فمتى خاف على نفسه السيف او السوط او الحبس او القيد او اخذ المال او نحو ذلك من الأذى سقط أمره ونهيه وقد نص الأئمة على ذلك منهم مالك وأحمد وإسحاق فضيل بن عياض رحمه الله نير من غمكون الحافظ من رجب أكسما كوانبا فمتى خاف على نفسه وكتوت مسلم ربو في ياكي لو كيوندو منكركم كونوا أو كوكوسما في نفسي ما مغاري أفوتايو asaif ima kuuwawa au saut au kupigwa kwa viboko au lhabs au kufungwa jela au lqaid au kufungwa sehemu nyingine yoyote au akhadha lmal au kuchukuliwa mali yake au nahwa dhalik au mfano wa hayo min aladha katika maudhi ambayo huenda yakamfuata baada ya hilo sakata amruhu wa nahyuhu hapo itaanguka yeye kuamrisha chochote wala kukataza chochote wkad nasa laimath la dhalik na wanawachuone na... wamelielezea hili anasema fudhel bni iyad miongoni mwa hao imamu malik wa ahmad wa ishaq nataka nisimamia katika nukta hizi alinkaru bilyad wallisan kuondosha munkar kupitia mkono na kupitia ulimi ngazi hizi mbili kuondosha munkar kwa mkono kuondosha munkari kwa kusema wanawachuoni wanasema hizi ngazi mbili zimefungwa na kuweza lazima uwe na uwezo wa kufanya hivyo na muda wa kuwa una udhaifu wewe katika kuyafanya hayo au pengine kwa kuyafanya wewe hayo madhara yatashuka kwako au kwa watu wengine usiyafanye hayo na haya yana mifano mingi kwana watu wanaona maovu yanafanyika wanahamasika roho inamuuma mtu anaona makafiri kutoka nchi za gharbu wameingia katika miji ya kiislamu na mapesa yao mengi na kuanza kuifisidi miji wakaingia katika mabaa wakalewa wakafanya zina alliwat wakaharibu vijana wa kiume wakawaharibu banati wa kiislam haya yanaonekana katika baadhi ya miji ya kiislamu wanakuja wageni ambao ni watu waovu na wana mali ambazo wanazitumia kuwashawishi watu mabinti wanashawishiwa vijana wanashawishiwa vijana wanaharibika na wasichana wanaharibiwa mtu akaona munkari ule ni mkubwa na una madhara dawa ni nini akawavizia mabwana wakubwa wale uuenda wameingia kwenye baa fulani au wamepumzia katika bichi fulani na vichupi vyao walivyokuwa hawana adabu akaona hawa sasa mimi ninaondoka nao ili nionyeshe kwamba ili jambo limeniuma akawafanyia madhara yoyote ima akawadhuri kwa kuwaua kkuwatia majeraha au madhara yote makubwa yakawafika wahovu wale kuna baadhi wanafanya hivi sasa baada ya hapo allah anamsalimisha anakimbia kuna ambao wanakufa katika matukio hayo kama wala kujilipua wakafa na kuna mwingine huenda akarusha bomu la mkono tu akaua akasalimika baada ya hapo akatoka mbio tafuta nchi akaichoneka huko kimya kizazaa akawaachia watoto wake akamwachia mke wake na baba yake kuna watu wawafahamu wazazi wao wamekaa jela wamesukwasu kwa sababu yao tuambie mwanao yuko wapi sijui yalipo hii mcano nimefanya na mwanao mie sijafanya naye kuna wazee wameadhibika katika magereza kuna wanawake wameteswa na kudhalilishwa kwa sababu vitendo amavo wamefanya jamaa zao na kukimbia sasa wewe bado huna uwezo kwa kuwa hata kama madhara umeakwepa wewe ukaweza ku, ku, ku, kusalimika na ukakimbia lakini umewaachia wengine madhara ahali zako wanateswa wazazi wako hawana raha huenda ukatuachia balaa ya waislamu tusivae kanzu tena watu waogope kuweka ndevu zao sunna zikaogopa kwa kuwa kila alayofanya sunna hiyo aonekana ndio mwovu ule haya ni madhara na haya ni maneno na wachuoni na ikiwa hali iko hivyo huna uwezo wa kuondoa munkar kwa mkono wala o huna uwezo wa kuondosha munkar kwa kusema kwa kuwa umekosa vigezo nataka hili walizingatia waislamu kwenye hadithi hii ya yabisaidin lkhudhuri ngazi ya kwanza na ngazi ya pili wanawachuoni wanasema kwamba ni lazima ni lazima uwezo uwepo kiasi ambacho uyakinishe kutokupata madhara wewe wala kupata madhara watu wengine kwa sababu yako wewe sawa sawa ni watu wa mbali na wewe au watu wa karibu na wewe baada ya nukta hii iko nukta moja ninaizundua إلى الماليزية كنا نبيني. كاتيكا نو هيلي ونو شويه مزوري. لما نو هاي أنا الإمام ابن القيم الجوزية رحمه الله. لما كتبوا إعلام الموقعين عن رب العالمين. أنا سمع كوانبا ولا يجوز إنكار المنكر مع القدرة. Bima huwa ankar haifai vile vile kuondosha munkar hata kama una uwezo wa kuuondoa kwa kitu ambacho ni munkari zaidi yani anasema haifai kuuondoa ubaya kwa kitu ambacho ni kibaya zaidi haifai au kwa lugha nyingine haifai kuuondosha ubaya أَلَفُ بَعَدِ يَكُونْ لُكَ وَيَهُوُّهُ كِكَجَ كِبَا كبايا هاي فاي قال رحمه الله إذا كان إنكار المنكر يستلزم ما هو أنكر منه وأبغض إلى الله ورسوله فلم يسغ تغييره حين ذلك إكيوة كونش منكر كونش ووهو كوتسببشا baya kuliko hilo yamalo imeliondoa au lenye kuchukiza zaidi mbele ya allah subhanahu wa taala kuliko hilo ambaloimeliondoa haitofaa haitofaa kuondoa munkari huo bali tutaendelea kubakia na uovu huu hafifu kuliko wewo kutuletea uovu mkubwa zaidi sasa hapo sayurtakabu ahafu lmafsadatain tutayendea yale maovu machache zaidi kuliko yale makubwa wanawachuoni hawaruhusu hata kama una uwezo wa kuondosha munkar lakini muda wakuwa ukiondosha munkari huo na uona utakuja mkubwa kuliko huo wanatakiwa uwache au munkar unauondoa kwa kufanya mkubwa kuliko huo watakiwa uwache na hapa alimam ibnulqayim akatoa hujja nyingi juu ya msingi huu miongoni mwa huja hizo ni hadithi ya mtume alaihi salatu wassalam ndani ya bukhari pale masahabu wa mtume alaihi salatu wassalam walipomtakaidhini mtume ya kuwapiga vita wale watawala wenye kuzitoa swala nje wakati kuna watawala walibashiriwa na mtume alaihi salatu wassalam watakuja vi akhiri zamani itakuwa hawajali ibada swala wanajitwa nji ya wakati wa katika ihni masaba tusiwapige wale afala nuqatiluhum faqala laيh salatu wasalam la ma salu hapana msiwapige muda wa kuwa wanaswali kisha akasema man raa min amirh shaia ykrahhu falysbir عlيh wla yanzianna yda min aلطaعa yoyote atakayoona kwa mtawala wake jambo ambalo alichukia amfanyii subira wala asiutoe mkono wa twaa kwa nini anasema kwa kuhofia madhara ambayo yatapatikana kwa yeye kufanya uwazi min fitanin kwa kuamka fitna wa katli nufus nafsi zikafa wa ntihaki lmaharim heshmali zikavunjwa na mali zikapotea kwa sababu ya kupambana na watawala hao wenye kuchelewesha swala sasa waambiwa uliache hilo kwa kuangalia mafsada ambayo atatokea baada ya hapo bali yamasema bnlayim pia mtume alaihi salatu wasalam bada fathi makka baada ya kuikomboa makka aliingia maka bila ya vita makafiri wakaingia baridi wakamwachia nji na wengi wakasilimu kwa hofu waliiona jeshi lilivyokuwa la mtume alaihi salatu wassalam mtume alaihi ssalam alikuwa ana izza alikuwa na nguvu kubwa baada ya kui kuikomboa makka kwa kuwa alichanganya nguvu za madina na nguvu za makka ikawa dola ya kiislamu imekuwa imara lakini kuna mambo mtume aleihi ssalam pamoja na nguvu alizokuwa nazo alishindwa kuyafanya kwa kuangalia maslahi miongoni mwa hayo alitamani mtume aleihi salam aivunje kaaba alafu aijenge upya katika ile misingi ya ibrahimu alaihi ssalam وكوى قعبة اللى كوى إبراهيم وإسماعيل كازم لولا حديث قومك بالإسلام ولبنيتها على قواعد ni watu wageni kwenye dini ndio kwanza wamesilimu juzi lau kama si kuofia wakantafsiri wakan vibaya nauena akaochukia uislamu kwa kuona kama huyu bwana anadhalilisha kaba wakati wao anaiheshimu kwa kuivunja lau kama si kuofia hawa watu wako bado ni wageni nadini, Kaaba. na dini ningeivunja kaba na nikaijenga upya katika misingi aliyoacha ibrahim kwenye kwa hiyo kaba ilikuwa imejengwa msingi amaosio lakini mtume alehissalam aliwaangalia wale watu wa makka wanavyoiadhimisha kaba wanavyoipenda alafu wamesilimu hivi karibuni akaona madhara hapa ni makubwa kuliko maslahi akaliacha hoja hizi hivi anaztoaljaui kwa maana unatakiwa kabla ya kuondoa mnkar uangalie pale usiangalie miguu yako uangalie ale ambaye atakuja baada ya hapo pea anazingatiwa na ndio maana wanawezungumza wanawachuoni wetu waasu waljamaa الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله وبعد ما يقول يا هذا يعني قلت لي أخرج الإمام أبو داود السجستاني بسند حسن الإمام أبو داود رحمه الله أمي بكي حديثي وسند زوري توكوا صعاب ابو بكر الصديق رضي الله تعالى عنه انا أنتم عليه الصلاه والسلام ما من قوم يعمل فيهم بالمعاصي ثم يقدرون على ان يغيروا فلا يغيروا يوشك الله ان يعمهم بعقابه حديث حسن انا أنتم عليه الصلاه والسلام hakuna watu ambao panafanywa katika maeneo yao maasi kisha sikilizeni hapa kisha wakawa na uwezo humma yaqdiruna kisha wakawa na uwezo wa kuyageuza maovu hayo kuyaondosha maovu hayo kisha wasiyaondoshe panaofiwa allah subhanahu wa taala kuwakusanya katika adhabu hii ni hadithi bowanahitaji wanawachuoni kwenye msingi wao kwamba pamoja na kwamba una nguvu za mkono una mdomo wa kusema jifikirie una uwezo wa kutumia huo mkono na usipate madhara una uwezo wa kutumia huo mdomo wako wenye ufasaha na usipate madhara ikiwa huna uwezo wa hilo weni mwenye kupata madhara uislamu hauja ufanye na wala hapa hatukuita shujaa tutakuita mjinga kwa kuwa ushujaa unatakiwa ufuade misingi ya dini wala watakaozungumza kwamba tuwache sasa tusiondoe munkari huo kwa mkono wala wakusema kuwa hatuna uwezo kwa sasa Hawa, haw, hawatoitwa waoga wataitwa wajuzi waliotazama mbali wametazama yale ambayo yanazungumzwa na wana kuna ndugu zetu kwa ujeuri waliokuwa nao maneno kama haya watae kujasikia tunapowaambia ninyi ndugu zetu kwenye nchi hii kuna baadhi ya vitu hamna uwezo wa kuifanya kwa nguvu wao husema tunaweza wakifanya madhara yakiwakuta wao madhara yakiwakuta waislamu ambao waliwatii wao hurudi nyuma wakatafuta njia ya kusaidiwa ishara kwamba mlitakiwa mwena busara kabla ya kuyafanya hayo na ni ishara kwamba sisi ni wadhaifu ikiwa huyo shehe wetu aliyokamatwa mathalan huyo mwislamuezetu aliyopigwa mathalan mna uwezo wa kumtoa huko aliko kwa iyo naenda kuomba mkalia wizarani pale machozi mkasoma bendera pale si mna uwezo mtu mtu mtu jemedari anakora kulia unamlilia mwana mwenzako tena ambao anaamini yeye ndo amemfanyia vulma huyo ndugu yangu hawa hawa ndi walio mdhulumu alafu aenda kumlilia akusaidie ukaandamana mkapigwa tu pigwa tu na mkakimbia na wakatoa matangazo na watu warudie tena hizi hali nyinyi mkizipima hizi hatua ambazo tunazichukua kujikwamua katika haya matatizo katika nchi hii ni hatua ambazo tuna uwezo nazo hawa mashaikhi ambao wanawahamasisha waislamu sasa kutumia nguvu kutumia mikono kutumia ndimi kupambana na watawala kweli wamefikiria mbali uwezo wa kupambana na watawala hawa kwa mambo ambayo huenda mnatafsiri wana wadhulumu. na mimi sijaingia huku maana wanafanya haki sijasema hayo nazungumzia madhara ambayo tutaubebesha umma wa kiislamu kwa kuingia kwenye ugomvi na serikali hizi tuna uwezo wa kupambana kwani sisi waislamu wa tanzania imeshafikia hatua kwamba tunaweza kutumia mikono yetu kudai haki yetu tunauwezo wa kutumia mkono kudai haki uliochukuliwa haya ukiyafuatilia kielimu bila chuki wala hamasa wala ujeuri utagundua kwamba huna chochote lakini ukiweka ushabiki na ujeuri wako na ushajazwa hamasa zako ndio mnazidi kuharibu nazungumza haya sio kwamba nawapenda sana wale ambao wana wadhulumu waislamu lakini nasikitika kwamba hatua tunazichukua kujikwamua hatu na matatizo haya hatuna uwezo nazo ziko sehemu za kuanzia yako mambo ya, ya kuyafanya wakati huu na kuna mengine si ya kuyafanya wakati huu na allah tufikisha mbali lakini ndugu zetu hatusikii wala hawata kusikia maneno haya kwa hiyo ndugu zangu katika imani hadithi hii ya abibakar yaonyesha kwamba uwezo lazima uwe nao na kuna hadithi nyingine ya sahaba al ars ibn umaira pia nayo inaashiria swala hili lakini sitaitaja hivi sasa namalizia maneno yangu kusema kwamba e bakia nukta ya mwisho wa man lam yastati fabiqalbihi ambaye atashindwa sasa kutumia huo mkono kwa kuwa hana vigezo ambavyo nimevieleza kwa ufupi kwa kuwa atashindwa kutumia mdomo kwa kuwa hana vigezo nimevieleza basi sasa achukie kwa moyo wake wa dhalika adafu liman na kuchukia moyoni huo ni udhaifu wa iman kwa maana kushindwa kutumia mkono kushindwa kutumia ulimi ukabakia na kuchukia moyoni umeondoa munkar lakini kwa sehemu ndogo na weye unaonekana ni mdhaifu wa iman suala so, la kuondoa munkar kwa kuuchukia moyoni wajibun ala kuli muslim ni wajibu kwa kila mwislamu wala halina sharti kuuondoa munkari kwa moyo kwa maana kuuchukia faradhun ala kuli muslimin fi ai hali min alahwal ni faradhi kwa kila mwislamu kwa hali yoyote waliokuwa nayo lazima munkari uuchukie na hapa hakuna hata mwislamu mmoja anayepewa udhuru kwa maana kuna mwislamu ana udhuru wakute kuuondosha munkar kwa, kwa, kwa, kwa moyo wake muda wakuwa munkar umethibiti huo ni munkar ni wajibu kwa waislamu wote kuuondoa munkar lianna inkar lmunkar bilqalbu wajib kwa kuwa kuuondosha munkar kwa kutumia moyo wako ni wajibu jambo hili na amelifawadhisha wanaochoi kwa mujibu wa hadithi za mtume aleihi salatu wasalam kwa kuwa hakuna madhara yanayompata mtu kwa kuchukia jambo la uovu inawezekana madhara yakapatikana kwa kutumia mkono au ulimi lakini kuchukia ovu kuwachukia waovu ndani ya nafsi yako hili ni jambo la faradhi kwa waislamu wote nyakati zote wala halna masharti na haya ndiyo maneno ya mtume alayhi salatu wassalam qala nabiu salllah alihi wasalam ida umilt lkhatiatu fi lardi kana man shahidaha kaman ghaba anha maovu yatakapofanywa sehemu yoyote ikawa yule ambaye ameyashuhudia maovu yale alafu akayachukia ni kama yule ambaye hayupo sehemu hiyo yule ambaye anayaona maovu yanafanyika akayachukia ni kana kwamba hayupo sehemu hiyo wa man ghaba anha ambaya liyoku ambaya liyoku ambaya. na mtu ambaye aliyokuwa mbali na sehemu ambaye yafanya maovu Nakaridhika, nakaridhika, nakaridhika, kama maovu, na akaridhikachofanyika kana kamanshahidaha amekuwa ni kama yule ambaye aliyashuhudia hii i la kuyaona maovu ukachukia katika moyo wako hii i la kuyaona maovu na usiridhike in almartabatu thalitha ngazi ya tatu ya kuondosha munkar kama lavazugumza wna wachuoni wetu ni faradhi kwa waislamu wote na hakuna hata mmoja napiwa udhuru mimi nitaishia hapa waoa ma waislamu wengi wamechoka e, tunazungumza haya ijumaa kwa muda mrefu kakuwa hatuwapati masaa mengi sehemu zingine tukitaka uzugumza katika madarasa maneno haya kuna watu watano wanne tunazungumza kuwaambia nyini ambao huenda hamji misikitini isipokuwa ni ijumaa sasa kasirika hutuba ndefu ni fupi wakati huu si kuchelewesha haya maneno la yajuzu takhiru lbayani an wakti lhaja haifai kucheleweshaubanfaaaaa hatuwapati hamsomi hamkai madarasani mna mambo mengi sasa fursa hiz za jumaa kwakuwa mnakuja tutawaambia haya maneno ya, ya ha ambayo anayaza nawachuoni waalsuna wa waljamaa atakayafuata maneno kama haya naochuoni atasalimika mkaidi na ule ambaye ni mbishi madhara atayaona na watu wamesha yaona aulu aulihada wabilfi asala