السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله. يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون. يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. أما بعد فإن خير الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها bida dalala fi ndugu yangu mtazamaji wa africa tv karibu katika kipindi cha sherehe ya bulughu lmaram na utakumbuka kwamba katika kipindi kilichopita tulikuwa tunasherehesha hadithi ya uh, 26 katika bulughu lmaram hadithi ya mama aisha ambayo inasema kana rsullh alikuwa mtume yaghsilu lmaniya anaosha mani thuma yhruju ila لsalaة kisha anaelekea kuswali fi dhalika لthoub katika nguo hiyo hiyo wa ana andhuru ila athar lghasli nama maisha asema mimi nilikuwa ninaangalia athari ya kule kuosha ambako mtume ameosha mabaki hiyo ni riwaya a imamu buhari na muslim na riwaya nyingine ya imam muslim mamaaisha anasema lakad kuntu afurukuhu min thaubi rasulillah nilikuwa ninakwangua mani kutoka katika nguo ya mtume saa farkan farka ninayakwangua fayusalli fih mtume anasalia kwenye nguo hiyo katika riwaya nyingine ya imam muslim lakad kuntu ahukuhu yabisan ya nilikuwa ninakwangua manii ikiwa kavu bidhufuri kwa kutumia kucha zangu min thaubihi kutoka katika nguo ya mtume s uh, ii hadithi tuliisoma na riwaya mbalimbali mbali katika sahih bukhari na muslim na tukachukua muda mrefu kusoma historia ya mama aisha uh, r na ni kukumbushe baadhi ya riwayati ya hii hadithi ili leo lengo kubwa ni kuangalia mafunzo fiqihi ya hii hadithi uh, mafunzo katika hiyo hiyo hadithi ya mtume s uh, ws baadhi ya riwaya kwa mfano katika sahihi muslim kuna ile riwaya ya alama alqama na aswad wanasema ana rajulan a, nazala biaishata faasbaha yaghsilu thaubahu kuna bwana mmoja a, alifikia kwa mama aisha kama mgeni basi akalala ilipofika asubuhi ikawa anaosha nguo anafua faalt isha ril anha mamaisha akasema inama kana yujziuka inraitahu ilikuwa inakutosha kama kwenye nguo umeona kuna manii ilikuwa inatosha tu antaghsila makanahu uoshe ile sehemu ambayo imefikwa na manii fainlam tara nadhahta haulahu kama haujaona alama ya manii umeota hujaona ani basi unamwagia tu maji pembezoni pembezonias walaad raaituni afrukuhu min thaubi rasulillah mimi nilikuwa nikikwangua manii kutoka katika nguo ya mtume farkan nikikwangua kwa maana ya kukwangua fausalli fih kisha mtume anaswalia nguo hiyo riwaya nyingine ya imam muslim kwa kukukumbusha tu somo letu la leo ni faida za kilugha kidogo lakini hukmu za kisheria katika hii hadithi ambazo hatukuweza kuzisoma katika kipindi kilichopita kutokana na historia ndefu ya mama aisha kuwa imechukua wakti mrefu wa kipindi riwaya yingine ya imam muslim na hii hadithi ya 290 ana abdillahi bni shihabi lhaulani al abdllahi bni shihabi lhaulani ndiye ambaye alifika kwa mama aisha akalala na likamtokea ile tukio yeye anasema kuntu nazilan na ala aisha nilikuwa nimefika kwa mama aisha nilikuwa ni mgeni nimefika kwa mama mamaaisha fahtalamtu nikaota fi thaubaya nikiwa nimevaa nguo zangu mbili nikaota masala ya jimaa alihtilam tunaambia hata katika moja kati ya alama za bulughu alihtilam kuota mtu anafanya jimaa faghamastuhuma filmai nikazitosa zile nguo ndani ya maji faraatni jariatn liaisha kuna kischana msichana wa mamaaisha akaniona ninafanya vile faakhbaratha akamwelezea mamaaisha kwamba yule mgeni asubuhi ameloweka nguo kwenye maji fabaaathat ilaiya aishatu mamaaisha akanitumia ujumbe akiniuliza ma hamalaka ala ma sanata kipi kilichokupelekea ufanye ulioyafanya bithaubaika kwenye zile nguo zako mbili mimi nikamwambia mama aisha raitu ma yara naimu fi, fi manamihi nimeona anachokiona aliyelala kwenye usingizi wake ni maneno ya busara maneno ya utu uzima kuona kwamba ameota anafanya jimaa ameotaanafanyajiamaaaisha akamwambia hal raaita fihi ma shaian kwenye hizo nguo zako mbili ulizolala nazo kuna kitu umekiona yani kuna manii imeonekana ibwana akasema hapana maaaisha akamwambia falau raaita sheian ghasaltahu kama ungeona kitu ungeosha tu ungefua lakad raaituni wa inni la ahukuhu min thaubi rasulillah mimi nakumbuka kwamba nilikuwa ninakwangua manii kutoka katika nguo ya mtume saaallam jabisani ikiwa ni kavu imekauka bidhufuri kwa kutumia kucha yangu sasa baada ya murajaa huo kwa yale ambayo tuliyasoma katika kipindi kilichopita tuje katika alabhathu larabia uchambuzi wa kilugha kidogo kuna neno afurukuhu kuna neno ahutuhu maneno kidogo ni magumu yanahitaji kidogo faida za i sasa madai yake ni afau al, alfau nikuwa kukwangua kitu alfarku hata maaiha asema afrukuhu farka faakada fiia kukwangua a nikuwa inakwanguakukwangua mayamatasiujibarsaia يوم تمور كذا مورا تسير الجبال سيرا هنا يتو المفعول المطلق ونسمى فهمت المسألة فهما وحفظت الحديث يعني حفظا المفعول المطلق أما إن تليا كيلو ليتو كسمى يوم كما سيو مجاز بالني وحقيقة سازا الفرق دلك الشيء حتى ينقلع قشره bihi alfaruku nikukwangua kitu kukisa, kukisugua mpaka maganda yakae pembeni nyama ya kile kitu ibaki pale koni kukikwangua kitu mpaka unakitoa hiyo ndio alfarku na filumadhi ni faraka mudhari yake ni yafruku faraka yafruku ufru masdari ni faraka kwa hiyo faraka amekwangua yafuuufru afawafaru uh, wlfirku antubghidha lmara tuzaujaha lakini maana nyingine ya farku kwa, kwa, kwa, kwa faida ni kuchukiana kumchukia mtu kama mwanamke kumchukia mume au mume kumchukia mwanamke ndo mtume sa salam anasema la yafruk muminun muminatan inkariha minha khuluan radha minha aharmislau wa kiume asimcukie mkewe kama atachukizwa na tabia fulani atarithishwa na tabia zingine mkamilifu ni allah tabarak wataala ka alfaru pia ni albaghadha hiyo hadithi hapo imekuja hivyo kwa hiyo alfarku ni kukisugua kitu mpaka kikasafika ikaondoka labda uchafu kama maganda yakaondoka alfarku pia ni kuchukiana kati ya mtu mtu kumchukia mwingine kitendo ni faraka ul wazni fala yafulu kma kataba yaktubu masdarini farkan ambao i uani wa falama aliposemaa maisha ahutuhu iyo ni filmudharipia au hata yahutu kama mada yamutu ni fala yafulu piasiliake ni hatata yahtutumudaaf thulathiun ikafanyika ideampal hata maana yake ni nini wanasema ukisema hata kwa mfano ni hata, yani hata maana yake ni kashara wahakka kitu pia amekikwangua amekimenya ameondoa kitu hk ameweka huko kingine kimebaki huku ndiyo hata walhau hattu kalwaraqa min alghusni kwa mfano unavotoa tawi kwenye mti wewe unafanya hati tahuttu lwaraa min alghusni walmaniya min althaubi pia, pia unavyoitoa manii kutoka katika nguo pia hicho kitendo kinaitwa alhattu hivi anasema ibnu mandhur katika lisanu larabi la kwa hiyo hatta ina maana kashara ina maana haka pia alhatu hattukalwaraka min alghusni walmaniya min althaubi au wa wanahwihi kwa mfano majani unayatoa kwenye tawi la mti au mani unaitoa kutoka kwenye nguo hii ndiyo alhatu na ndiyo mamaisha asema nilikuwa ahutuhu yabisan bidhufu nilikuwa ninaekwangua kwa kucha ikiwa imekauka katika nguo ya mtume sasalam kisha anaenda kuswalia nguo ile huu ni uchambuzi mdogo wa kilugha kwa hisani ya lisanu l arab ya ibni mandhur alifriqi Ah, tuje katika swala la msingi ambalo tunajifunza katika hii hadithi manii ya mwanaadamu ni tahir siyo tahir ni najis kwa maana ikimwangukia hapa amechafuka lazima akaoshe mwili au ni tahir huu ni mjadala mrefu mno na ndio ambao unapatikana katika hiyo hadithi lakini nirudie nilioyasema katika kipindi kilichopita mjadala huu hauna mahusiano na kuoga kuto kuoga kwa aliyetokwa na manii aliyetokwa na manii amepatwa na hadathi kubwa lazima aoge lakini manii yenyewe imeangukia kwenye nguo au sehemu mtu anaweza akaswalia au lazima afue huo ndio mjadala lakini yule ambaye ametokwa na manii kuoga kwake ni wajib hujuba na ainia bila shaka twende mapumziko tukirudi tuanze kuangalia manee najis ama sio najis jazakum llahu kheira