إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله قال الله تعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون وقال الله جل وعلا يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده، وخلق منها زوجها، وبث منهما رجالا كثيرا ونساء، واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام، إن الله كان عليكم رقيبا، وقال الله سبحانه وتعالى: يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار واتكفوا إسلام بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى لكم تكيا رحمة متمرات محمد صلى الله عليه وسلم husieni ndugu zangu pamoja na kuihusia nafsi yangu kumcha mwenyezmungu subhanahu wa taala watukufu wa islam kila sifa wa kamilifu ni zake allah subhanahu wa taala ambaye katuhuzuku nema mbalimbali miongoni mwa nema ambazo allah subhanahu wa taala alizoturuzuku ndugu zangu ni kufikiwa na mwezi mtukufu wa ramadhani tumefunga mwezi wetu mtukufu wa ramadhani mwenyezi mungu subhanahu wataala akatujalia tukawa ni miongoni mwa wale ambao waliosimama kisimamo cha usiku kwa kuitafuta lailau mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakuacha kutuneemesha neema zake mbalimbali ndugu zangu ikiwemo kuifikia siku ya id almubarak neema hii waislam ni neema kubwa tunamwomba allah subhanahu wataala azipokee somu zetu na tunamwomba allah subhanahu wa taala akipokee kisimamo chetu na tunamuomba allah subhanahu wataala azidi kutupa maisha marefu تايزكوا في مسويين ورمضان نفسك يعيد عيد الفطر المبارك زوجك إيمان فمن الناس من سيكون هذا الشهر المبارك الماضية حجة عليهم والعياذ بالله ومن الناس من سيكون هذا الشهر المبارك حجة لهم allahumma ijalna min alladhina sayakunu hadha shahru lmubarak hujjatn lahum miongoni mwa watu ndugu zangu katika iman kuna wale ambao mwezi huu wa ramadhani ulioondoka itakuwa ni hoja juu yao kuna miongoni mwa watu ndugu zangu mwezi huu wa ramadhani utakuwa ni sababu yao kuingia motoni tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wataala tuepushe tusiye miongoni mwa kundi hilo na kuna watu wengine waislamu mwezi huu mtukufu wa ramadhani unioondoka itakuwa ni hujjatan lahum itakuwa ni moja miongoni mwa sababu za kuwaingiza peponi tumwombe allah subhanahu wa taala atujalie kuwa ni katika watu hao watukufu wa islam khutuba yetu ya leo itazungumzia ashabat ala taa rmdan kudhibiti na kumakinika kuwa katika taa ya mwenyezmgu katika ibada ya mwenyezimgu katika utumishi wa allah subhanahu wataala baada ya wezi mtukufu wa ramadhan hutuba yetu ina vipengere vitatu kipengere cha kwanza kitakuwa kikizungumzia ihdhar min shaitani ya abdllah wahdhar min shaitani ya amata llah kipengele cha kwanza cha hutuba yetu kitakuwa kikizungumzia kwamba ewe mwislam ewe mwanaume wa kiislam ewe mama wa kiislam basi kuwa na tahdhari ya shaitan ndugu zangu katika iman anasiri ya pili itakuwa ikizungumzia asbabu thabat ni sababu gani ambazo zimetufanya tuwe na umuhimu wa kuzungumzia wislamu kusibiti juu ya haqi juu ya ibada juu ya taa ya mwenyezimngu subhanahu wataala baadhi ya ramadan kipengele chatu cha tatu ndugu zangu kitazungumzia njia mbalimbali ambazo zinazomsaidia mwislamu kudhibiti katika haqi ambayo ndugu zangu haqi tunayozungumzia ni haqi ya taa mwanadamu kuwa ni mtumishi wa mwenyezmgu subhanahu wa taala ndani ya mwezi mchukufu wa ramadhan na mwezi, na mwezi wa ramadhan unapoondoka ndugu zangu katika iman kipengele cha kwanza ihdhar min alshaian شكرًا تهذل لجيرانكم إسلام كتوكانا شيطان لقد حذرنا رسول الله صلى الله عليه وسلم طول حياته عن الشيطان وتوصل الله عليه وسلم ما يشاهك مزما أركوا أكتو حذريشة أكتو خفيشة أكتو وشيطان sheitani ndugu zangu tunayemzungumzia hapa ni yule ambaye mwezi mtukufu wa ramadhani aliyekuwa amefungwa ili asije kukusababishia ukaharibu somu yako ili ndugu yangu muislamu ufahamu umuhimu na utukufu wa mwezi mtukufu wa ramadhani mwenyezi mungu subhanahu wataala akamfunga sheitani lakini mwezi mtukufu wa ramadhani umeondoka ndugu zangu baada ya kuondoka katika jambo la kwanza ambayo uislamu anatakiwa alishike kwa mikono miwili ni kuchukua tahadhari ndugu zangu na sheian shaitani ana mbinu mbili katika kumpotosha mwanadamu qabla ya ramadhanin bisaatin wa ayam wa bada ramadan sheitani ana mbinu mbili kubwa sana ambazo anazitumia katika kumpotesha wanadamu katika kumpotosha wanadamu katika kumpoteza wanadamu baada ya ramadhani na kabla ya ramadhan ukiangalia hadithi zilizokuja kuzungumzia ubora wa shaaban ukiangalia hadithi zilizokuja kuzungumzia mwezi mtukufu wa ramadhan ukiangalia hadithi zilizokuja kuzungumzia ubora wa kufunga siku sita za shawal unakuta kwamba hapa kuna mvutano beina ya haqi na batil mtume sal llahu alaihi wasalam alituhofisha ndugu zangu tujitahadhari na sheitani kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani haujaingia e limeza kwa nini ndugu zangu kwa sababu sheitani mbinu alizokuwa nazo ni mbili mbinu ya kwanza sheitani anaifanya kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani haujaingia anajitahidi kuingiza vishawishi mbalimbali katika nyoyo za waislamu watu wanaingia katika madhambi watu wanatenda madzambi madhambi yanatangazwa waziwazi na kuna watu wengine anasema kwamba ngoja tumalizie malizie kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani haujaingia waliokuwa na mabaa wanajitahidi kuuza sana ili mwezi mtukufu wa ramadhani ukiingia wafunge mabaa yao waliokuwa na miziki kabla mwezi mtukufu wa ramadhani wanajitahidi kuingiza harakaharaka haraka. ili mwezi mtukufu ramadhani ukiingia wafunge na wale watu wa matunguli ndugu zangu waganga wa kienyeji wale wasewa majini wale wale wanaofanya wanaopiga wana ngoma kwa ajili ya masheitani wale washirikina wanajitahidi kufanya kazi zao haraka kabla ya ramadhani ili mwezi mtukufu ramadhani ukiingia wafunge matunguli yao haya yako wazi waislamu watu wote wanayaona na watu wote wanayashughulia wa islamu hasa hii ni taswishi ya shaitani kwanza ili watu waingie katika wezi mkufu wa ramadhani wakiwa na mzigo wa madhambi mtume wa salllahalihi wasalama akatupa mbinu za kumkimbia shaitani huyu allaim mama aisha radiallahu taala anha anasema sikuwahi kumwona mtume sal llah alaihi wasallam anafunga mwezi mzima isipokuwa ni mwezi mtukufu wa ramadhani na sijawahi kumwona mtume alayhi salatu wassalam anafunga nusu nzima ya mwezi isipokuwa ni mwezi wa shabani kwa nini ndugu zangu yote haya mwenyezmtume saa la salama anaku, anakuja kutupa mbinu za kujikinga na vishawishi vya sheitani anayewashaishi wanadamu wawe na madhambi mengi kabla hawajaingia katika mwezi mtukufu wa ramadhani jamani matangazo yafungia jungu nazani hakuna mtu mwenye masikio asiyeyasikia mwezi mtukufu wa ramadhani unapokaribia wazinifu mabichi yanajaa watu wanavunja majungu tena wenyewe kwa kusema vunja meno vunja mifupa meno ya kingalipo ndio kauli zinazotumika lakini wao hawajijui kwamba shetani anaingiza ana vishawishi vingi ili huingia katika mwezi mtukufu wa ramadhani ukiwa na mzigu wa madhambi shetani ndugu zangu mwezi mtukufu wa ramadhani unapoingia anafungwa anapofungwa rasilimali anayoitumia ni ile ambayo iwekeza kabli ya mwezi mtukufu wa ramadhani watu wanaingia katika mwezi mtukufu wa ramadhani wakiwa na madhambi mengi na ndio maana unaona mtu anafunga lakini haswali haya yako majumbani tunayaona ndugu zangu mtu anajitahidi anafunga lakini haswali kuna wengine kabisa ao wafungi kuna watu mwezi mtukufu wa ramadhani nyumba zao hazikatiki madisko kuna watu ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani pia wanatafuta njia za kufanya usinifu kuna watu wanaimba mwezi mtukufu wa ramadhani kuna watu wanafanya uchafu mbalimbali ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani unakuta wale wanaotoa madarasa wanaambiwa lakinshekh mbona sasa kuna, kuna maovu nakati tunasikia shetan amefungwa shetan anakuwa amefungwa lakini anabakiza hazina na kazi kubwa ambayo alioifanya kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani ndo athari zake mnaona zinaonekana ni mbinu ndugu zangu sheitani anaitumia katika kuwapoteza watu sasa mwezi mchukufu wa unapoondoka sheitani ana mbinu cii zingine tena anakuja kwa kasi sana anakuja kwa, kwa vishawishi vingi miongoni mwa vishawishi vya sheidani baada ya ramadhani tu mabaya yanajaa ndugu zangu wa hadha haqun wadhih na ni ukweli ndugu zangu uliokuwa wazi mabaya yamejaa madisko kumbi zote za disko zinajaa zimejaa watu gani wale waliokuwa wamefunga ndugu zangu hadha haqun huu ni ukweli na ukitaka kuamini neenda raskazona bichi uone vile bichi zimefurika hii ni nguvu ya sheitani ambayo hakuja na nayo wale watu wwamatunguli wale washirikina wanafungua miradi yao wanaweza kubandika kupandisha bendera nyeusi na nyekundu hii yote ni nguvu ya sheitani ambayo anakuja kuhamasisha watu sasa waendelee na mwendo mdundo kama livyokuwa mwazo lakini mtume alaihi salatu wassalam kwa mapenzi yake ndugu zangu katika iman akaja kutupa kitu ambacho kinatudifensi kinachotuzimia tusiingie katika hiyo misukosuko ya iblisi lanatu llahi aleihi mtume sal llahu alehi wasallam anasema mansama shahru ramadani lmubarak wa atbaahu sittata ayami min shawal kana kaman sama dahra kulla yoyote ambaye atakayefunga siku sita za mfungo mosi siku sita za shawal atakaefunga ramadhani akafatisha siku sita za mfungo mosi basi malipo yake na sababu zake ni kama yule mtu ambaye aliyefunga maisha yake mazima yani siku sita tu ndugu zangu hupata sababu zote hizo hauoni kama kuna kitu hapa hadha jihadun waislam hii ni jihadi ya shaitani kwa sababu ukiwa umefunga hauwezi kuingia katika maasia ukiwa umefunga hauwezi kuingia katika makumbi ya disko waislam ukiwa umefunga hauwezi kufanya uzinifu ndo maana mwenyezmngu subhanahu wa taala akafahamu kwamba ibrisi atatumia njia mbalimbali za kuwapoteza waja wangu baada ya kumalizika mwezi mtukufu wa ramadhani akaweka ibada hii miongoni mwetu kuna watu tayari wameshainia siku moja tu watu wameshainia katika ushirikiano na sepan hebu angalia nguo zako ulizomnunulia mtoto wako ili atembelee sikukuu zikoje angalia pesa ambazo ilizozitoa kumpa kijana wako aende akasafisha nyele zake kwa ajili ya sikukuu kanyoa kiduku angalia binti zako nguo gani ulizowanunulia pesa ulizowapa wakaenda tangamano kununua nguo hebu zikagua nguo zao zi nguo gani utakuta umevaa soti utakuta umevaa vipedo wamevaa nguo za kubana zenye kusifu hali yao ya mwili na wameondoka na watoto hawa walikuwa wamefunga mwezi mtukufu wa ramadhani na baba alikuwa amefunga na mama amekuwa alikuwa amefunga hatujaona kama tumeingia katika marengo ya shepan ndugu zangu katika imani hii ni usuru ya kwanza na nimefanya hiyo namba moja kwa umuhimu wake kwamba tujitahadhari sana mtume salllahu aleihi wasallam alikuja kutufundisha ni namna gani tupigane na iblisi lanatu llahi aleihi akatufundisha tufunge shawal ktufunge shaaban na akatufundisha tufunge sana nini siku si sita za mfungo mosi islam mbali na hapo kuna wale ambao hawataweza kufunga pengine kwa uzembe mwenyezimungu ajawapo taufiki lakini ujue kwamba wewe ulipo duniani katika maisha yako tangu unazaliwa tangu una bale mpaka unakufa basi wewe uko katika jihadi na sheitan sheitani anatafuta watu na makundi ili waweze kuingia katika moto wakiwa wengi ndugu zangu katika imani usur ya pili ya hutuba yetu tunazungumzia sababu ambazo zimefanya mislamu iwe ni wajib kwake yeye kudhibiti katika ibada baada ya mwezi mtukufu wa ramadhan sasa ni vitu gani ni mambo gani ambayo yamekuwa ni sababu ya mwislamu kuhamasishwa adhibiti kwenye la ilaha illallah adhibiti kufanya ibada adhibiti kujizilia nu machafu baada ya mwezi mtukufu wa ramadhan kitu cha kwanza kabisa kwa sababu maisha yote ya mwanadamu tangu anazaliwa mpaka anakufa ni mtu anaamrishwa kufanya ibada ni mtu ambaye anaamrishwa kushikamana na lini uislamu haamrishi kucheza uislamu haamrishi uovu uislamu unamwamrisha katika maisha yake ndani ya mwezi wa ramadhani mwezi wa ramadhani unapoondoka basi awe ni mtu kwa ajili ya mwenyezmgu subhanahu wa taala nasema, wa hadhihi hiya haqiqat lubudiya huu ndio wanadamu ndugu zangu wislamu awe nataa mungu anasema wama umiru illa liyabudu llah jamani wanadamu hatukuamrishwa isipokuwa tumaabudu mwenyezimngu subhanahu wa taala sasa tunaposhika aya kama hii tunakuta la rabba liramadan wala rabba lighairi ramadan inna rabbu ramadan rabbun ghairu ramadan hakuna mungu ambaye ni maalum kuajiriya ramadhani kwamba ramadhani meingia basi mimi io kila kitu nitoo sadaka ni swali nisimame usiku niwasaidie maskini niwe na tabia nzuri niwe na maneno mazuri kwa sababu mwezi mtokofu wa ramadhani umeingia na mwezi wa ramadhani unapoondoka basi biashara za madawa ya kulevya wewe namba moja ulevi namba moja usinifu namba moja benki zako za riba unazifungua la mwenyezimungu wetu ni mmoja wa islamu mwezi wa ramadhani napokuja ni nema ya allah subhanahu wa taala ni nema mwenyezimngu hatupererea mimi na wewe tuweze kufunga mwezi mtukufu ramadan tupate semina imbali tikatufundisha sisi ni jisi gani tuishi katika maisha yetu ya duniya ndugu zango katika iman anasema hasan ibn ali radiaallahu taala anhu ina llaha hakika mwenyezimngu lam yjal liamali lmumin ajlan mwenyezimngu akujalia msimu fulani kwamba wanadamu waislamu ndio wafanya ibada tu la wa innama nasisabasivinginevyo ndugu zangu alinsan hayatuhu kulluh yajibu an yakuna ibada imamu hasani anasema mjuku mtume sala llah alehi wa sallam asema wanadamu hakuwekewa siku maalum wiki moja ndi afanye ibada tu hizo siku zinapofika zinapoisha basi hakuna ibada la hakika mwanaadamu asimami kufanya ibada mpaka kifo akaisoma aya wabudu rabbaka hata yatiaka ya alyaqin kwamba mwabudu mwenyezi mungu fanya ibada ya kumwabudu allah subhanahu wataala mpaka kifo kitokapokufikia watukufu waislam hii ni moja miongoni mwa vitu ambavyo vimekuja kuwa ni sababu kubwa ya thabata ala taa ni lazima ndugu zangu tuthibiti katika ibada ya mwenyezimungu subhanahu wa taala wakad suila imam ahmad imamu ahmad huyu ni ahmad bn hambal rahimahu llahu taala asema aliulizwa siku moja mata yajibu labdu taamata lraha ni wakati gani sasa mwanaadamu anapata mapumziko كانوا يصليون صلاة العصر، كانوا يصليون صلاة المغرب، كانوا يصليون صلاة المغرب، كانوا يصليون صلاة المغرب، كانوا يصليون صلاة المغرب، كانوا يصليون صلاة المغرب، كانوا يصليون صلاة المغرب، wakati mtu sasa anapoingiza mguu wake wa kwanza peponi basi ndio anapumzika na ibada peponi hamna kuswali peponi hamna kufunga peponi hamna siui kufanya hivi peponi hakuna mambo ya karaha, karaha. peponi nguzangu, ni raha tu sasa pepo yako ndugu zangu uitafute hapo mtuma anasema adunia masraatun lil akhira dunia ndugu zangu ni shamba na kesho akhira sasa hapo duniani hamna raha hamna good life ndugu zangu duniani ni ibada ndani ya mwezi wa ramadhani tunazidisha ramadhani inapoondoka tunafuata yayo tuliowasoma katika mwezi mtukufu wa ramadhan miongoni mwa darasa mbalimbali tulizojifundisha sababu ya pili ndugu zangu miongoni mwa sababu zinazomsaidia mtu adhibiti katika haqi baada ya ramadhani kwa sababu mtu kudhibiti katika ibada ni moja katika sunna za bwana mtume salllahu alaihi wasalam unapodhibiti katika ibada ndani ya mwezi wa ramadhani na mwezi wa ramadhani unapoondoka basi umehuisha sunna ya bwana mtume salllah alehi wasalam na yoyote mwenye kuhuisha sunna yoyote mwenye, mwenye kumpenda mtume salllah alh wasalam akafuata maambisho yake ndugu zangu falahu najat mtu huyo ana mafanikio makubwa katika maisha yake ya duniani na kesho mungu anasema qul kuntum tuhibuna llaha fatabiuni unapompenda y mtume sasala mwenyezmngu anapopenda mtume ssalm anasema ungu waambie kwamba wa kama watu wanampenda kama, wa wa kama wewe ulipo hapo unahisi moyo wako unampenda mwenyezmngu basi ni lazima umfuate mtume sasala sasa kuhuisha na kudhibiti katika ibada ndani ya mwezi wa ramadhani na baada ya ramadhani kuondoka ni moja katika kufuata sunna na mafundisho sahihi ya bwana wetu mtume wetu muhammadi salllah alih wasala h hadisi iko katika sahihi bukhari asema mtume mwenyezimngu subhanahu wa taala wama yazalu abdi yataqarabu ilaya binawafil hatta uhibuhu mwanadamu haachi kwangu kwangumini kwa kufanya ibada danangalia iyaeadaunafaya aa za aiaaialaanu anakuahwanaa uisha wanu a iada zae zaahohtetaamtapaihusao mzri aallasubhanawataa unafikiri nan atakayekudhuru ni mdanga gani wa kienyeji atakakuja kusomba kidole wewe ugeuke paka nan atakayekuja na wewe ni walii wa allah na wewe ni mpenzi wa mwenyezmungu subhanau wataala subhana, wa subhana llah ndugu zangu kuwa abkuwa ukarib, na ukaribu na mwenyezmungu subhanawataala hakuihitaji ibada ambazo wewe unafikira buzitengeneze tengeneze useme ul hallahu mara elfu fanya stafiris ngapi mara mia saba mungu anasema haachi mwanadamu kujikurubisha kwangu mimi kwa ibada za sunna mpaka mimi nampenda uyumwanamja kama huyo ndugu zangu katika iman nadhani hakuna mtu ambaye hataki kupendwa na mwenyezimngu yupo hapa hakuna wote tunataka radhi za allah ndio maana tukafunga na ndio maana tuko hapa kwa ajili ya kuambizana ukweli ndugu zangu watu wasimwasi mwenyezimngu baada ya ramadhani watukufuwaislam kudhibiti kwenye haki kuthibiti katika matendo mazuri ni moja katika dalili za mwisho mwema mwanadamu anapata zawadi ya Yaku, kupewa mwisho mwema kwa kuthibiti kuwa katika haqi mtume salllah alehi wasalam anasema katika hadithi ambayo yiko katika sahihu muslim yubathu kulu abdin ala ma mata alihi mwanadamu siku ya kiama kila mtu atafufuliwa juu ya yale matendo ambayo alikufa akiwa anayafanya sio tunasikilizana vizuri ndugu zangu kila mwanadamu atafufuliwa siku ya kiama ala mamata aleihi juu ya yale ambayo alikufa akiwa ndio hiwaya yake ukifa wewe ulikuwa ni mtumiaji amadao ya kulevya basi siku ya kiama utafufuliwa na, na, na, na wanavutaunga ukiwa wa wewe ni mtu wamfuta bangi siku yaqiamu utafuliwa wa na wfuta bangi wanaokula riba siku yaiamu tafuliwa na wanaokula riba wenzao wazinifu watafuliwa na wazinifu wanaotembea uchi watafuliwa na wanaotembea uchi na wachamngu ndugu zangu watafuliwa na wachamgu angalia kila siku muislamu anasema ihdina sirata mustaqim sirata laina anamta lihim airi lmahdhubi lihim amali kila siku anasema hivo mwenyezingu tuongoza sisi kunao njia lionyeuka nambayo njia ya wale ambao uliowanemesha juu yao ukisoma katika tafsiri ya bnkathir min alambiyai wasalihin wasidiin washuhada mtu anaomba afuliwa na watu wema mitume waliokufa katika jihadi watuwema wanachuoni anafkiri wanachoona alikufa kwenye vilambu vyambe guzangu nafikiria wakiweo manabii walikufa katika virabu vya kombe manabii walikufa katika uzushi manabii walikufa nduku zangu katika imani katika biashara za haramu lalaa la. manabii walikufa katika la ilaha illallah muhammadun rasulullah angalia hawa mashahidi walikufa katika viwanja vya maraka vya ndugu zangu kwenda vitani siyo mchezo unaacha familia yako mke wako mzuri una unampenda unamwacha watoto wako unawapenda unawaacha mali zako unaziponda unaziacha unakwenda kupigana kwa ajili ya mwenyezimungu subhanahu taala leo hili ndugu yangu vita vyako kubwa ni kusimamisha swala na kujiepusha na uzinifu pia utaku tumwombe mwenyezimungu subhanahu taala atope thabati katika dini tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala atope mwisho mwema <applause> ب الله سبحانه وتعالى اتجاليه تؤنى موه ديني كما لتو تفندش صلى الله عليه وسلم اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على المبعوث رحمه للعالمين wala alihi waashabihi waman tabiahum biihsanin ila yaum ddini ama baad watukufu wa islam katika kutuba yetu ya pili tutazungumzia vitu vinavyomfanya mtu aweze kudhibiti katika haqi ni mambo gana ambayo yanayomfanya mwanadamu adhibiti katika dini katika ibada yaleyote anayoyasoma katika mwezi mtukufu wa ramadhani adumunayo ndani ya nafsi yake na nyumba yake jambo la kwanza ndugu zangu islahu lqalbu tujitahidi nyoyo zetu tuzitengeneze wote ambao wanaopindukia baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani kuondoka nyoyo zao zina maraza ndugu zangu na moyo kama moyo unapoupoteza basi unejipoteza mwenyewe moyo ni rahisi ndani ya mwili wako moyo ndio unaokuongoza wewe mtume aleihi salatu wassalam anasema ana wa inna fi ljasadi mubrafahamu kwamba ndani ya mwili wako kuna mnofu idha solahat unapokuwa safi ukawa vizuri solaha ljasadu kullu mwili mzima unakuwa safi wahivya fasadat na unapoharibika fasada ljasadu kulluh mwili mzima umechafuka mwili mzima unakuwa umeoza mtume saaaa sa a sema ala wahwa lqalb ni moyo dugu zang katika iman tutengeneze nyoyo zetu watu wana maradhi waislamu watu wana maradhi tuna maradhi mengine wana wanayatafuta mtu kujiweka katika mawaqiu shub, shubha tujitaidi ndugu zangu katika iman tutengeneze moyo jambo la pili miongoni mwa mambo ambayo inamsaidia mtu kuthibiti katika ibada baada ya mwezi mtukufu wa ramadhani mudawamatun ala amal ni mtu kudumu katika ibada ukisikia allahu akbar allahu akbar wewe namba moja kuja msikitini ukisikia wala takrabu zina msikuubia zina jamani basi hata mwanamke pembeni hata kumkonyeza ndugu zangu hata kutaka ukutani naye na unamuona amevaa fitna tafta njia nyingine sasa hivi ni ni siku za fitna wanawake wanawatafuta wanaume ndugu zangu katika iman subhanallah naam wanawake mabinti wanawatafuta wanaume wanawatafuta vijana kijana anaweza kuwa ni muhafadh amejahifadhi lakini ikawa kuna msichana amzungkazunguka tu amemvalia kipedo kibedo amemvalia amemvalia zote izo natakapongoza hii ndugu zangu hasa katika hizi siku zetu ambazo ni chache ambazo tulizokuwa nazo sasa hivi ndugu zangu ni mtihani mtupu sasa tuthibiti katika amali yeyetuyoyasoma katika mwezi ktukufu ramadhani tudumunayo tujilazimisha tudumunayo iyi tuwezi kupata radi za allah subhanahu wa taala ndugu yango katika iman mtume salillah alahi wasallam anasema katika hadithi ya aisha waina ahaba lamal hakika ibada ambazo ni nzuri na zinazopendeza ila llahi kwa mwenyezimngu madawama alaihi wa in qalla nizira ambazo mwanadamu kadumu nazo hata kama zitakuwa chache waislam tumejifundisha visimamu katika mwezi mtukofu ramadhani wallahi ndugu zangu usije usijoko kiacha kisimamo nyumbani kwako tumejifundisha kutoa tumeionja njaa ambayo kila siku maskini anaisikia na we ukiwa umeshiba tusiwacha watu hawa ndugu zangu wapo wanawake ambao wamefiriwa na waume zao wanahangaika mpaka kufikia kwenda dpc kutafuta huko wengine wanajiuza kwa shida ndugu zangu na sisi tuko hapa tunatu takuwasaidia tumeweka mfukoni mpaka mwezi mtukofu ramadhani la ndugu zangu tujitaidi kuwasaidia wasiojiweza tulabulilmi wa islam wanafunzi wa, wana ambao wanaotafuta la ilaha illa llah wanatafuta ilmu wa tuwajali sio mpakaje kwako kuomba tuna wanafunzi madimamshafii tuna wanafunzi sijui wapi tunafunzi s wapi ndugu yangu pesa yako mumpe mtu wa leo hii akijitokeza si mtu akudhamini timia mpira siju ya wapi mtu namba moja natoa milioni ishirini haya wanafunzi hawana hata chakula ndugu zao chakula hawana mpaka shegha akawaombee ani sasa hatuna utajiri hatuna uwezo wa waislamu uwezo tunao kwa tarifa wenu wanaongoza kwa utajiri waislamu sasa tunasubiri nini sasa fanye ibada zako za siri waislam unapotoa fanye ibada zako kwa siri kuna maswahaba waliokufa baada ya kufa wakaonekana wananundu katika migongo ilivyokuja kuchunguzwa kwamba wao kila siku baada ya swala alfajiri ndio anakwenda kwa maskini anaacha chakula mlangoni anaondoka ili asijue kwamba nani aliyotoa sasa mafundisho ya kutoa tuliyosoma katika mwezi mtukufu wa ramadhani si, syasififie si, ndugu zangu iwe ndio kawaida yako kusaidia wasiojiweza usiseme kwamba mimi sijafikia utajiriangalia ah, maisha anayoishi na kuna mwingine ambaye anaishi maisha ya chini kuliko wewe unaweza ukamsaidia chochote ndugu zangu waislamu miongoni mwa vitu ambavyo wa vinasaidia watu kuthibiti adua jamani tuwe na utamaduni wa kumomba mungu atuthibitishe angaria mtume na uchamugu wake na ibada zake zote alizokuwa akizifanya alikuwa naasemaje alikuwa azdishakusmaalikuwa nazidisha kwa kusema kwamba ya muthabit alqulub thabit qalbi la taatik mtume alikuwa nasidisha kusema e, mwenyezi mungu ambaye unathibitisha nyoye katika haki basi naomba moyo wangu uthibitishe nife katika haki muyu ni mtume wa mwenyezi mungu je mimi nawewe tunalingana naye unaweza ukajifananisha na mtume katika ibada haya ndugu zangu hatuna utamaduni wa dua watu wema walikuwa na mwenyezi mungu apokee soomu zao kwa miezi sita baada ya ramadhani e, mwenyezi mungu pokea pokea ramadhani yetu oeadaniyetwewe baada ya kufunga baada ya kufungua basi hamna dua hamna chochote nauajisala zako na sou zako zimepokelewa sasa katika vitu ambavyo vinavyosaidia kuhibiti mwanaadamu katika hai ni kumwomba mwenyezimngu subhana wataalatahbiti mwombe mungu akuafikishe mwomba mwenyezimngu akuthibitishe mwombe mungu akuetaufii ya kufanya mema watukufu waisa tukamalizia hutuba yetu katika jambo la mwisho kabisa ambalo nilipenda nilizungumzie katika sababu ambazo zinazosaidia watu kuthibiti katika ibada katika haqi katika sunna baada ya mwezi mtukufu wa ramadhan ni kuchagua assuhba asaliha kutafuta marafiki wema kutafuta marafiki wazuri nikizungumza penti hii nafunga kabisa karatasi zangu naweka mfukoni ndugu zangu katika imani nakuombeni kwa ajili ya mwenyezimgu ni watu wangapi ambao ulikuwa unawafahamu annas salihin watu wema kabisa wameingia katika madawa ya kulevya katika kutumia unga baada ya kuwa wamekaa vijiwenu alaf min annas maelfu ya watu maelfu ya vijana wameingia katika maasia baada ya kuwa wamevutanavutana wame na vijana ambao wanatalia hizo vijana ambao masha allah mashaallah allah wamekuwa katika ibada lakini baada ya kuingia katika mashure ya michanganyiko wakakutana na marafiki wabaya wakaharibika kwa sababu ya marafiki wangapi ndugu zangu hebu mchunguze kijana wako ambaye umemlea mwenyewe tabia zako lizokuwa nazi na mpaka saifi haya wa, hawa wanawake sasa ndio kabisa jamani hatutaweza kuthibiti katika haki katika ibada ikiwa tuna marafiki wachafu unamwambia bwana unamkuta ukirudi nwabndad kin nying abaynayaaaarafiki wabaya ndugu za tuwachagulie watoto wetu marafiki wazuri wasichana wengi wanaharibika kwa sababu ya kuwa na marafiki wachafu marafiki wabaya tena kuna wengine wanawafuata wanafu, wanafu, nyumbani una mke wako mlikuwa mnasikilizana vizuri ukimuelekeza hivya na kuelewa mke wangu leo nimekosa bana mambo mabaya anashukuru alhamdulilah mlimwangu ukipata nshaalla mwenyezimungu ataturuzuku siku nyingine baada ya kufungua ule mlango wako sasa wanaongea hivi yake namke, maneno na nyumba nyumba ngapi kwa sknaingia wainke kanak nwiaaahia wanaaaaa nzuri wakaa araikokbiiwakotana maghayo na hiyo ni ndugu zan huo ni ukafiri unapofanya sthza na dini ya mwenyezi mungu umetoka katika uislamu unapomwambia hebu angalia vijikanzu vijikanzukanzu vyako unavyovivaa vifopi ona vijidefudefu vyako kama mbuzi hiyo huo ni ukafiri ukimwona mtu anasema hivo mwambia tubia kwa mwenyezi mungu mabinti zetu akavua mahijabu kwa sababu ya watu sasa sasaqurana asu marafiki wabaya ndugu zangu ni hatari sana katika maisha yetu sasa ili usinbiti katika haqi angalia ni rafiki yupe ambaye mwenye mwelekeo mzuri mwenye dini yake ili umfuate bila hivyo ndugu zangu tumeangamia tumwombe mwenyezmungu subhanahu wa taala atufishe katika la ilaha illllah tumombe mwenyezmungu subhanahu taala aturuzuku shahada wakati wa wakufa tunamwomba mwenyezimungu subhanahu taala atupe mwisho mwema ربما الله سبحانه وتعالى اترزوق استقامه استقام سمامك كدين يا الله سبحانه وتعالى. اللهم ارض عن الخلفاء الاربعه وسائر اصحاب رسول الله صلى الله عليه وسلم، اللهم أرنا الحق حق وارزقنا اتباعه، وان الباطل الباطل وارزقنا اجتنابه. ربنا اننا امنا فاغفر لنا ذنوبنا وكفر عنا سيئاتنا وتوفنا مع الابرار وصلى الله على سيدنا محمد وعلى اله واصحابه وسلم، والحمد لله رب العالمين وقم الصلاة