a kenye nini kwenye mambo tofauti tofauti kipindi chetu kilichopita tuliishia kwamba siku moja nikidad bin aswad kindi akiwa amekusanyikiwa na idadi ya matabiin na ilik tukizungumza ile picha kwamba watu wana hamu wawaone masahabi wa mtume salla lh wasala ystauna ila ruyath at la ruyaabibakr waa وعثمان وعلي بن ابي طالب وان صاير الصحابه رسول الله صلى الله عليه وسلم تنهام تبيون بيوم بهيم كما كمون ابو بكر كمون عمر كمون عثمان كمون علي بن ابي طالب كمون صاير الصحابه رسول الله صلى الله عليه وسلم مكدال بن اسود الكندي رضي الله عنه اكيوا امي كسانيكيوا انا ما kuna mmoja katika tabii hajuhii watu wamekusanyika kuna habari gani akaanza kuuliza wale wamekusanyika kuna habari gani fakila lahu jtamauu ala sahabiin wamekusanyika wamemuona sahabi pale kuna sahabi ikapita leo pale wamemuona kwalie ndio wanamuona kama vile wamemuona mtume sal llahu alaihi wasallam wanamuuliza matukio wanamuuliza kuhusu bakri wanamuuliza badhri likuwepo wanamuuliza kuhusu uhudi wanamuuliza kuhusu khandak wanamuuliza maarik wanamuuliza vito livoishi na mtume sal llahu alaihi wasallam mikdad bin aswad lpindi akiwa anazungumza na matabii mara akauliza sali na yule aliyekuja akawambia an rt sul اh ى manummwwnu hamn mm a swad ا ى ا w nmm ىا w على فقال هذا التابعي الذي يتشوق الى رؤيه محمد صلى الله عليه وسلم ويتشوق ايضا الى رؤيه الصحابه وقد راه وقد راى مكداد بن اسود الكندي بعينيه اممونا مكداد بن اسود الكندي كما anawambia ya, ya mikdali hay raaita rasula llahi salalla laihi wasallam biinaika hatai hivi we umemwona mtume shangala, ya yani hamini, hamini, wa mwenyezimugu kwa macho yako hayo mawili uliokuwa naye mpaka sasa swali la kushangaza jamani yaani kama vile haamini asio haamini ni raha ya kuzungumza na sahaba ni raha ya kumwona kiumbe alimuona mtumi sal lla alaihi wasallam umemwona mtume wa mwenyezimungu kwa macho yako hayo liow naye mpaka sasa ala naam ndiyo nimemuona kwa macho yangu haya mpaka hayamaypaka lisaa naomba unipehivini niabusu macho yako nipe hivini niabusu macho yako ni furaha iliyoje kuona macho limwana mtume mwenyezimngu sallalwsala najisikia raha leo kuyaona macho ambayo li mwana mtume sallaal macho yangu naona vituko tu naona uchafu leo nimebahatika kuyaona macho yalimuona mtume sal l alh wsala id li an uabilak pe iin ikubus nipe iinni yabusu macho yalimwona mtume sal al ws aadina lah akampa iini akayabus alipobusu mpaka alipokinai faala lah akifa sanatu rasulilah sl l wsl niambie hebu mtume mwenyezimgu mlimfanyia nini nini kaifa sanatu birasulillahi sal llhu alaihi wasalam mtume mwenyezimngu mlimfanyia nini ninyi kia aswad kii sali nikamchosha hakujua ajibu nini akanyamaza aliponyamaza yule tabia hii kutokana na shauku na hamasa aliyokuwa nayo sema ii lau adrakna lau kama tungemdiriki sisi mtumi wa tungemfanyia mwenyezimngu ng tungefantungemfanyaji wajuamtumwenyezimgu asingekanyaga ardhini ingekuwa tunambeba kwenye migongo yetu mtu akichoka apanda mwingine akichoka apanda kwa mwingine ingekuwa mpaka taala mtumwenyeziguatembee ardhin mpakaawa na hamasa zake za kweli lizokua nazo wambia rahimakallah mwenyezimgu amekurehebu mshukuru mwenyezimgu kukuficha katika kipindi ambacho ukujuo kama ungekuwepo ungefanya kitu gani kisha akamwambia matukio mazito ambayo itokheza kwenye kipindi chao ya yaba fulani ya ba fulani nachokwambia vita vya kanda kinoenikuepo namii nilikuwa katika wale walinzi wa kulinda sehemu za handak sipite makafiri mara mtue mwenyezimgu kasema manyatini likhabari qaumi wahuwa rafiqi fi ljanna nani atakinletea habari za wale watu atoke avuke handaka aende kwa makafiri wahuwa rafiqi fi ljanna na yee atakuwa ni mimi nayee tutakuwa pamoja peponi famaqama aadu manyatini bikhabari qaumi wa huwa rafiqu fi ljanna nani atakenletea khabari za wale watu kule na yeye akinletea tutakuwa pamoja katika pepo hakuna hata mtu mmoja aliesimama subhanallah hii ilikuwa inatuelezea namna gani watu waliokuwa na oga waliokuwa wameupata mbele ya tukio kama hili mayatini lihabari aumu warafii pamoja iaaswakinkimwambiaaaaa pa kwanza mt mwenyezimgu katika haya maneno zile habari kwamba atakwenda aaano alhaaiaa mara tano hakuna Fama ahadun, hakuna simama watu wamejiangusha chini kofu, baridi, njaa. Na kama kwa zito, soma سبحانه وتعالى يا أيها الذين آمنوا اذكروا نعمة الله عليكم إن من أمينكم وكل نعمة ميزين جاءتكم جنود من مجيش فأرسلنا عليهم ريحا mkali wa lam tarauha na tukawapelekea askari ambao ninyiny amkuwaona wa wakana llahu bima tamaluna basira. basira na mwenyezimungu kwa yote mwenyezi mungu ni mwenye kuyaona ijaukum minfaukikum kumbukeni walipokujeni ilo jeshi likakujeni katika upande wa juu wa min asfala minkum nalipokujeni katika upande wa chini wiat الأbصar macho yakawa yanatazama kama mtu anakufa t الأbصar wblغt قluب لhnar na nywe kafikia katika hnar mpaka mtu akanyisi anakufa wtظnun bاlله لظnun nkaanza kumdhania mwenyezgu dan mbovumbovu watnun blh لdun nalik btulيa mmnun wazulzilu zilzalan shadida na mwenyezimngu subhanahu wataanasema kwamba hunanikhapo basi btulia lmuminun aagine akapata mhani mzito sana wazulzilu zilzalan shadida mwenyezimgu tukawatikisa tena mtikiso ambao likuwa ni mzito baada ya kutikiswa sasa waidh yakulu lmunafikun waladhina fi qulubihm maradu ma waadana allahu wa rasuluhu illa dhurura wakasema kipo hili mwenyehezimgu na mtume huu ni uongu wanafiki walipotikiswa wakaanza kuwa wasi mimi nisiendi haraka haraka sana na wala sijataja yote nazungumzia baadhi ya mawakifu ya kukuandaa kwamba unapokea kipindi kizito sana cha kuzungumzia maajabu ya hawa watu mpaka mtu meyezimgu akamtaja sahadi kwa jina um ya hudhaifa endakanletea habaru lkaumi ashz mwenyezimngu utakuja kumtaja katika vipindi vitakazofuata na tukio hili kwa ufupi yule tabii akanyamazishwa na maneno ya mda iaswad kindi kwamba si masala ya kwamba wewe nngembeba mtue wa mwenyezimngu mshukuru mwenyezimgu subhanahu wataala ndugu yangu mtazamaji mapumziko mafupi lislamia lhali asalam aleikm wrahmatllahi wa wa wabarakatu ikiwa ni mara yako ya kwe kwanza kuweza kufungulia tv yako niweze kukufahamisha tu kwamba kipindi ambacho kikewani sasahivi ni aais maajabu yawema maajabu yawema na hasanaakusudia masaha ntataja inshalla kaezamwenyezimgu subhanahu wataala kenye vipindi vyetu sahabi hstoria yake alafu na maajabu yake ambayo alioyafanya halafu malengo makubwa kabisa si simasana kwamba iwe ni kisa na kuelezea lakini uliangalie wewe na wao aina anta min haula wewe na wao liko wapi kuna hua kuna gepu kubwa sana gepu kubwa lakini tu fainlamtakunu mithlhm fatshabuu ainatashabuha ilkirami kama hamkuwa kama vile wao basi ifananisheni kwani kuifananisha na watu wema ni kuweza kufaulu minaajaibi salaf maajabu ya wema maajabu ya wema mpaka lafdhi zao wanapokuwa wanazungumza katika maajabu ambayo ameataja hata imamu dhahabi rahmahullah alipokuja akielezea historia ya abbas, abbas. أنا أكبر من النبي صلى الله عليه وسلم. أنا أكبر الصحابة أيوة أكبر النبي أكبر أم النبي صلى أكبر عليه وسلم من أكبر النبي لقد اردت ان اكون اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل صلى الله اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل من اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل اجل akiba ule صhابي al akb النب صلى الله عليه وسلم أكر mn إlا إnnي ulدت قبلh النبيu أكبر mni غرa أni ulدt قبلh myu mmk flkm اs iahuwa akbar. akbar. akbaru mini isipokuwa mimi ulidtu ablahu mmezaliwa kabla yake nadani menifahamualaisa hadha min ja salaf. salaf kwamba haflatu vile anavocoa jawabu atoa jawabu la kuonyesha kwamba alikuwa na akili zambali ingekuwa mimi nawe gesema muaa hata garegare mchangani huyu hata garegare ani vikii lakini hapana asema muhammadu akbar min isipokuwa tu mimi itu kblah imezaliwa kabla yake hada min maajabu ya wema maajabu ya wema katika kuchagua maneno fi ikhtiari lalfadhi katika kuchagua maneno ان شاء الله. اذا فتيا سهموا كتاج عجائب السلف في اختيار الفاظهم. كتشاكو ومانينما كتشاكو بل ولي وقت من جيمي. اه انبي ومانينما شاف. لكني انا مش منين اقول كما قال بسيم الامام مشاف رحمه الله. ولقد أمر على سفيه يسبني فقلت ثم لا يعنيني او كما قال يزيد سفاهه فازيد حلما. kaudi ka zadahu ifrau iva kila akizidi ujinga basi mii nazidi utulivu kama vile di unavyokuwa umechomwa unazidi kutoa maftamasu nazungumza na kizazi ambacho kiliacha mji taraku laupar walahli na hakuna kitu kizito kama mtu kuweza kuacha mji wake kuacha rafiki yake mpaka kuna mmoja analia anasema aina nahari mchana wangu uko wapi mbona siuoni au jua langu mimi limekuwa lina kiza na hii ni ktkutowa kutu, picha mtu kaacha mji wake kaina jiji walipopewa khiari baina y kuchagua dini na kuchagua miji wakaona wachague mwenyezimungu wamchague mtumi salllahu alaihiwasala wakaacha kila kitu hapa insha allah katika, katika maajabu ya wema tutakuja kumbana na kisa cha umusalama pamoja na abu salama na mtoto wao safari yao ya kutoka maka kwenda madina mtafu tafuta makazi ambayo kwamba itakuwa watafanya ibada zao bila kukera mtu yoyote alhijra watarku lauthani wa lahli wakaacha mili wakaacha familio zao wakaacha kila kitu kwa ajili ya bale takutana suhaibrumi wakatuana na hama nakimbia akakimbia akaacha kila kitu kwa ajili ya kutafuta bal suhaim katika safari yake nasemekana walikuwa namlinda wakamzuia wakamzuia mpaka usiku a akaondoka alipoondoka mpaka watu wanamka wakamfukuza mpaka fka sehemu wakamkuta ako masafa ya mbali aium akatafuta sehemu ya kijilima akapanda sema nalenga hii kapandamisare yangu yote nayo najua kwamba mpaka ikiisha basi itakusha na idadi ya watu Alapu, mtakuya, mtakuya, tiyana, na hatuwezi aa na mali yako na nafsi yako asema kama ni mali ndeni sehemu kadha na kadha nitakwenda kuikuta subhanlalh lakini mimi lazima ni walipotajiwa mali akajikomboa ndo mpaka sema sababu ya kusuka kauli wa subhanahu wataala waminanasi mayashri nafsa na katika baadhi ya watu wanazinunua nafsi zao kwajili y kupataradhi za izi min anas mayashiri nafsabtiha kuna wale ambao wanazinumua nafsi zao kwa ajili ya kutafuta radhi za allah subhanahu wataala na hawo mwenyezimu subanau wataala mfano wake inaa vilevile katika mambo ambayo inayozungumza katika wale ambao ni msahabi katika vitu ambao ni katika ajai maajabu katika hubi nabii sala majab katia anaa taa utajamaa mbalimbali katika kama mfano nfuataaijana fmfana hakuna kinlinaaenyezigu sanasana aa kaan kisoahi aekuonjesha hivilia kumtaja abubakri ujoujuu kwamba mawaqifu katika maajabu, maajabu liku na maajabu gani abubakri anaingia maka na mtume salllahu aleihi wasallam katika mwaka wanane wanaingia makka walipoingia makka, Walipo makka. Walipo makka kufanya fata abubakri akanamfanyia dawa mzazi mza wake mzee bukuhafa akaja alipokuja akatamka shahada mbele ya mtume alilaalllla washadu ana muhamada rasulllah subhana llah mtume mwenyezimngu sala llah aleihi wasalama kauas cambia aba bakari kwenimemsumbua mzee huyu ungesema tukamfuata sisi faala abu ya rasul huyu ana haki zaidi ya kuja kukufuata wewe kuliko kumfuata msh abub aka abba abbar akai sana faala rullah a wsa a ba abalaini ktugani ki تمنيت أن يكون هذا الذي أسلم أمامك الآن فقد كنت حريصا على إسلامه لتماني هو ينبينا تمك شهادة أبا أين يعني أكبر ولكونا بوبا سانا أسلم إلي بدك الله أكبر الله أكبر أبو بكر فرآه يكي أنا بيلا إلي كوان shahada ili yatamke apale ili mtum mwenyezimgu wa furahi na wala sio awemuslimu mzee abukuhau ambae mzazi wake abubakr sidi raiallahtaalaa bali katika mawakifu nyingine ni pale mtum mwenyezimgu a nahama na abubakri ahama na abubakri wanatoka mpaka wanafikia sehemu wakakutana na mchunga abubakri akamwomba kwamba amkamulie maziwa akaosha kile kilembwe akafuta mchanga kisha akamkamulia mtume mtumi maziwa alipokuja akamfuta mtume mtgu amelala akabaki nayo le maziwa akatafuta sehemu yakapoa mpaka mtumi mwenyezimngu alipoamka akampa maziwa mtume mtummnyezimgu maajabu ya mapenzi ya abubak anasema kasharibanabii salalwsa wa hata wafi riwaya fashariba nabiyu salllahualwaal hata awaitu mtume mwenyezimngu akanywa maziwa mpaka akbar yaani kama vile ni mzazi na mwanaye wote wana wanakiu maji yale yanaona hayatoshi isipokuwa ampe mmoja katika mmoja katika wale ndi ani mama akasamea akampa mwanaye lakini mtoto alipokunywa kiu mama nikaondoka mfanoabak maziwa yale akamletea mtume mwenyezimgu fashariba nabiyu alaihi wsala mtume mwenyezimgu akanywa asema ata rtawaitu mpaka mwingine katosheka katk kiucha katika abubakari akunywa ni mwingine llakba aliyekunywa ni mtume mwenyezimgu lakini abubakari tayari ki kinondoka shaiai hata mpaka maajabu Maja, ya wema katika kujitangaza maajabu ya wema katika kuelekea kwa mwenyezimngu subhanahu wataala vile vile katika mambo ambayo katika maajabu ya wema ambayo tuliazuza ambao ttayazungumza tuli kuuza mwenyezimngu subhanahu wataala katika masala ya jihad fi sabilillah kuzunguria katika masala ya jihad fi sabilillah namna gani walikuwa namna gani walikuwa wakijituma na insha llah leo tukiwa kwenye kipindi cha pili lakini insha allah kipindi kitakachofuata tutataja mawakifu ya wema na tutaanza kwa wale alashara aladhina basharahumu nabiyu sala llah alaihi wasallam biljanna tutawanza wale kumi waliobashiriwa pepo na mtume salllaalaihi wasallam ili tuon namna gani na hawa ndio watatupa picha alafu tutaona wale wengine ambao, ambao zaidi ya kumi ambao hawakutajwa au watu wengi hawawatambui wametajwa kwenye vitabu mbalimbali lakini watu wengi hawawatambui hawa kina musa abdu umair sahabi ambaye kasema alikufa mapema uislamu baada ya kuweza kufanya juhudi mbalimbali balozi wa mwanzo mpaka wallahi subhanahu wataala ukiweza kumsoma sahabi huy musa bmair utashangaa kesa chake namnagani vile alivyokuwa mawaifu ya katika islimuwake balozi wa mtume sallaala wasala ambaye alipewa majukumu makubwa akafanya dawa mpakaaakaslim wale ambao tasema arshi za mwenyezimgu liingishika kutokana na kifo chake kupitia altaaashu mtazamaji tukiw katika kipindi cha sa maajabu ya wema maajabu ya wema walikuwa na maajabu mbalimbali lakini maajabu yao makubwa kabisa yalikuwa ni katika upande wa dini upande wa dini meyezimgu subhanahu wataala na sio maajabu ambayo maajabu yakipumba walikuwa na maajabu ambayo twatamani tuwe kwamba tunapokuwa twayasema kama hivi hivi ni sababu ya mimi na wewe kuweza kujikurubisha na kuweza kufanya vizuri labda imalizi kipindi kwa kutaja mauifu inshlla a ea mwenyezimngu kipindi kitakachofuata tutaanza kutaja mawaifu hizi mbalimbali za kuweza kuwafahamisha weme waliua mtumi menyezimngu wakati sikuile takapuhama alimwambia albiraillah taalaaai lala kitangani kwangu jifinike shuka yangu wale hawatukudhuru makureshi wanajua alpale ni mtumi wa mwenyezimngu panga zao zimeshanolewa vizuri zina makali makubwa zimetiwa sumu kiasi kwamba kama hutokufa kwa kukatwa utakufa sumu. kwa sumua ali bini abi talib akenda akalala ali anaambiwa na wenzake alibnabialib kweli ulipata usingizi siku ile billahi ya alaika ya, ya ali bini abi talib ulipata usingizi siku ile ali bin abi talib asema sidhani katika maisha yangu kama kuna siku linala usingizi mnono usingizi mtamo kama usingizi wa sikulu sikumbuki maishani mwangu kulala usingizi mzito msingizi wa raha usingizi wenye ndoto nzuri kama usiku wapo nipolala kwenye kitanda ambacho na allahu akbar allahu akbar nikuulize wewe ungelala na kama ungelala ungepata usingizi lakini watu walipata usingizi usingizi mzito usingizi mnyono wakati akiwa ana muhami bwana mtume muhamadsallaalwasa wenzake wanashangaa hivi ulilala kweli ewe ksha tangu nizaliwe kupata usingizi mtamu kama mtamaslamu hii ni moja katika maajabu ya ad ni katika ajaiasarafu kuweza kwamba sehemu ya maangamivu sehemu ya kwamba watu wako nje wanakusubiria wakuwe panga zimenolewa alafu nakwenda kujilaza wakaa pale lakini baada ya yote pale aliyesema lipata msingizi mnono sikumbugu kupata msingizi mjiko kama msingizi m ndugu yangu mislamu wakati umemiishia na kwa hidi tu tukutane kwenye kipindi kijacho insha allah wa, waantum dumtumala hairi wajazakumullahu khaira wassalamu alaikum warahmatullah