<applause> <متحدث> nhn, السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. هذه نصيحه من الله نتحدث فيها اعظم ايه في القران العظيم. تعرفون اعظم ايه في القران الكريم؟ فاز خميس سبع شهور يزيد سبحانه وتعالى ويزيد الشرف weza kutipa sehemu hii na kukutana na ugu <laughs> zetu ambayo ie katika imana na leo mungu akipeda tutawazungumzia kuhusiana na aya kubwa utukufu ndani ya qurani kisha anauliza <laughs> aya hiyo mnaijua ni aya ipo ambayo ni tukufu katika qurani alaya hiya ayat alkursii آية مبارك في القرآن في آية الكرسي. أيوه يا مبارك الشيخ تكلم زوج اليوم إن شاء الله. ويتكلم مكين كويس وكفاية بك يا مبارك في كتابة ما القناة. دنيا آية الكرسي. هذه الآية من أعظم آيات القرآن الكريم لأنها تحوي معاني عدة ولعل أعظم معنى فيها هو التوحيد. آية الكرسي فيها فضائل عظيمة ذكرها صلى الله عليه وسلم من, من هذه الايه العظيمه. ولعلنا نقتصر على ثلاثه امور يعني من افضل الاشياء او من فضائل سوره او ايه الكرسي هذه. أسمى آية الكرسي دو آية مبارة في <applause> الكودية من القرآن ناسو آية لآية كوايدة لكن نخير نينجي نفضل كوبا لكن ليو ونزمو أكيبنا شقت زغمزية فوسيانا نا فاجيلاتاتو هي اياهي امبيري هذه الايه العظيمه لابد للمسلم ان يحفظها وان يحفظها زوجته وأبناء اطفاله لان فيها امر عظيم. اياهي ني توكفو ني واجب مسلم اي فهم اي هفا أي سومي اي هفادي نعو سوميسو توكوكي فاميليزاك فاميلياكي من كواك وفكواك وتزواك وانفاذ آيات ايه تشتم نعم الله لا اله الا هو الحي القيوم لا تاخذه سنه ولا نوم له ما في السماوات وما في الارض من ذا الذي يشفع عنده الا باذنه يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم ولا يحيطون بشيء من علمه الا بما شاء وسع كرسيه السماوات والأرض ولا يؤوده حفظهما وهو العلي العظيم هذه الآية أول فضيلة يعني من الفضائل أنها تحمي الإنسان من الشيطان الرجيم تحميه من هذا الشيطان آه هي آية في الكرسي شيخ تازه في سومة لا عندي ولا ذن آية معروفة سهلة الله لا إله إلا هو الحي القيوم لا تأخذه سنة ولا ولا نوم له ما في السماوات وما في, وما في الارض من الذي يشفع عنده الا باذنه يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم ولا يحيطون بشيء من علمه الا بما شاء وسع كرسيه السماوات والارض نعم جواب ولا يؤوده وهو العلي العظيم لذلك انا معروف جمال هي نا مونغوني مو فاذيلا يا كوانزا كابيس مو فاذيلا زي عيادين. ومن آيَةٍ آمَانِنِي لَيُمْ من وَنَا َدَامُ الله في بداية هذه الآية قال الله هذا الاسم من أعظم من أسماء الله عز وجل لماذا لم يتسمى به أحد لم يقل أحد أن أنا الله قد يقول أنا رب قد يقول أنا لكن الله لم يستطيع أحد أن يقول أنا الله فرعون قال أنا ما قال أنا الله قال أنا ربكم ls ass mwanzo wa aya hii ayakursi imeanza kusema allahu wakati nakuesoma amesema allahu la ilaha illa saine hatawezi kushtukia au wezi kuzingatia lakini mwanzo wa aya hii kumeanzwa na neno allahu anasema hili neno hili jina ni katika majina matukufu makubwa ya mwenyezimungu subhanahu wataala na utukufu wake unatokana na kwamba hakuna wale waliojidai kuwa ni mamungu ambaye aliyeitwa jina la allah filaun wakati alivyowambia watu wake alisema ana rabukum lada mimi ndio mona wenu wa juu lakini hakusema ana llahu a kwa hiyo utukufu wa ayatkursi kwanza unaanzia kwamba mwenyeezimungu subhanahu wa taala kaanza aya hii kwa kusema allah na jina hili ni jina tukufu katika majina ya mwenyezimungu na hakuna kiumbe yoyote ambaye aliyejiita kwamba yeyi ni allah kajiita majina mengi mengi mengine mengine lakini sio neno allah la ilaha illa huwa la yujd winkana maujuda la yujad kan laka la ilaha. la ilaha illa huwa ai lisa kma yakunasara ilah waid kisha baada ya hapo baada ya kusema allahu mwenyezimungu subhanahu taala akazungumza laa ilaha illa huwa akakanusha kwamba mimi mwenyezimungu nathibitisha kwamba hakuna mungu mwingine apasaye kuabudiwa kwa, kwa hati isipokuwa ni nani isipokuwa ni yeye mwenyezimungu subhanahu wataala japokuwa wapo ambao wanaojiita ni wa mungu wapo wanaoitwa ni wa mungu lakini ndani ya ukweli ukiangalia ukweli wa mambo likuamba, ni kwamba hakuna isipokuwa ni mwenyezimungu subhanahu wataala baada ya kusema hivyo kuthibitisha mwenyezimungu kwamba hakuna mungu mwingine akataja sifa mbili kubwa ambazo kila mwislamu lazima ndani ya nafsi yake hizo zipo katika moyo wake alhayu alqayumu alhayu ni kwamba yeye mungu yuko hai na wala hata kufa alqayumu ni mwenye kusimamia mambo yote yanayokwenda hapa duniani na huko mbinguni na kote duniani yeye mwenyezi mungu subhanahu wataala ndiye anaisimamia mambo yote tunayoyajua na tusiyoyajua agalia imeanza allahu kisha mungu akathibitisha kwamba hakuna mungu mwingine isipokuwa ni wee kisha akasema haya huu usimamizi tunaofanya sisi ni usimamizi hewa una familia yako sijui na nini vyote hivyo viko chini ya usimamizi wa nani wa mwenyezimngu nani kweli mwanao anaugua akafa unamwangalia hivi si weesindio baba kwa nini usimponye kwamba wewe pia na usimamizi wako bado uko chini ya usimamizi wa nani mwenyezimungu akasema alhayu alkayum mwenyezimungu hafi mwenyezi mungu ndiye ambaye iko hai alafu ndiyo msimamizi wa mambo yote lisa kma yddai lnasara ykulun an ilahhum wa isa ynam wanhu mata wbuidha bada hlathat ayam na sio kama wanavyodai hawa wa kristo kwamba yesu nio mungu ali kufa anafu akafufuka bada ya siku tatu mwenyezimngu subhanah wataala wakweli sio kama aa au yesu t sin wla n si as mwenyeimngu kathibitisha alafu akakanusha mambo mawili kathibitisha kwamba yeye mwenyezi mungu subhanahu wataala halali yani, a, la, la takhudhuhu sina sina anasema ni ule usingizi wa ambao sio usingizi wenyewe ule ule mwanzo mwanzo wa usingizi waitaji kusinzia yeah. kwajua zingine mtu pengine amechoka akajibanza kwenye ukuta akawa anayumva huku ile ndio sifa hiyo hana alafu ule usingizi wenyewe wa mwaka pengine umekula ugali wako vizuri na samaki papa aundo wenyewe hmm? alafu sasa ukienda pale kulala unalala ule usingizi unaokosa baba na mama ule usingizi kabisa wa kukoroma basi mwenyezimungu subhanahu wataala sifa hiyo hana mwenyezimungu halali na mwenyezimungu hapati usingizi na usingizi ule wa kuyumbayumba aisa kamayakulu nasaailaana na sio kama wanavyodai wakristo kwamba mwenyezimungu alivyoumba mbingu na ardhi kwa siku saba baadaye alipumzika akalala mwenyezimungu subhanah wataala hana sifa ya kulala mwenyezimungu subhanah wataala hana sifa hata ya kupitiwa na kale ka usingizi kepesi hana sifa hiyo allah subhanahu wataalana سأل موسى عليه السلام لأنه كان يكلم الله موسى عليه السلام فقال يا رب ألا يأخذك نوم أو نعاس؟ فقال الرب يا موسى ضع في يدك اليمنى إناء من زجاج وفي يدك اليسرى إناء من زجاج فاحملها فاجلس إلى اليوم الثاني فأخذ موسى هذا الإناء وضعه هنا وأخذ الإناء الآخر وضعه هنا وجلس موسى ليل طويل حتى أخذته غفوة نوم وعاس فوقعت الزجاجات من يد هذه الآنية فتكسرت فقال يا موسى لو أن الإله ينام لوقعت السماوات على الأرض سبحان الله هكونا أن النبي موسى عليه السلام كتكم يوجيزا بايو بيور alikuwa ana uwezo wa kuzungumza na mwenyezimngu nabii musa alikuwa anazungumza na allah subhana watahala <coughs> siku moja nabii musa akamwambia mungu ewe mungu wangu hivi katika muda wote uliokaa hupitiipitiwe nakausingizi ulali mwenyezimngu akamwambia ewe musa chukua chombo ambacho ni cha kio ambacho kinaweza kikavunjika weka katika mkono wako wa kulia nachukua chombo ambacho ni cha nweza kuvunjika weka katika mkono wako wa kushoto kisha ukae siku ya kwanza ukae siku ya pili musa akachukua chombo cha glai akaweka huku na huku akakaa siku ya kwanza vikwahiv akakaa siku ya kwanza siku ya pili enavi msa lh salam akapitiwa na usingizi vikaanguka vikavunjika mwenyezi mungu alimwambiaje akamwambia ewe musa laiti kama mimi ningepatwa na usingizi basi mbingu zingewaangukia watu akbar hii mbingu tunaiona hii ingedondoka ikatuangukia hi, sii kwa maana kwa kuwa mbingu haianguki na iko vile vile kama mungu alivyoumba na mambo yanakwenda mwenyezi mwenyezimungu alazi subhanallah lahu ma fi ilsamawat wmailard mwenyezimgu subhanahu wataala anazidi kuonyesha ukubwa wake na utukufu wake na maajabu yake na kwamba sio kitu cha kawaida akasema lahu ma fi samawati wa ma filardh kwamba vyote vilivyomo katika mbingu na ardhi ni vyake hey, wamaia wallahi akitaka kit na chukuru wajua wachina sahivi ndi walioengelea sindio na wajapani na wazungu na wanini katika teknolojia za kisasa lakini ki kitoka kimbunga kinawanyanganya nyumba zote na magari yanapeperuka na kila kitu kama nivyokuwa kani sizuia inotokea huko afijamaika gin atetemeko na kwa hiyo vyote sio vya mwanadamu vyote ni vya mwenyezimungu subhanahu wa taala si na haya yameyathibitisha katika ayatkursi lahuma fi samawati hii maa ni mausuli maana yake vyote vilivyoko ya katika mbingu na ardhi ni miliki ya mwenyezimgu subhanahu wa taala na ni kweli kwa sababu unavyopatwa na msimba wowote mdogo mkubwa wakati katikati sijui wavipi unasema inna lillahi wainna ilaihi rajuun vote nivyomuuaa sisi kwake tuterejea kwa hiyo ndani ya ayatkusi inatufundisha kwamba vyote vilivyoko katika mbingu na ardhi ni miliki a nane منك يا الله سبحانه وتعالى لا. من ذا الذي يشفع عنده الا الله الشفاعة ما تطلب الا من الله ولا احد يستطيع من البشر ان يشفع الا باذن الله فمن يتبرك القبور والاولياء والصالحين ويزعم انهم يحققون له ما يريد من دون الله عز وجل او يتوصل بدعائهم الى الله عز وجل هل شفع هل اذن الله عز وجل لك او له بان يعني تشفع أو يشفع لك لم يأذنك فلا أحد يشفع إلا بإذنه وهي الشفاعة التي تكون يوم القيامة لمحمد صلى الله عليه وسلم أو أن يشفع الإنسان يستغفر لأخيه المؤمن وهو حي أما الإنسان ميت لا ينفع ولا يضر فكيف تطلب منه الشفاعة يذكر سبحانه وتعالى في آية الكرسي وعندما Hakuna yoyote سيكونون Anaweza أنه na, na uombezi isipokuwa ni kwa idzini ya mwenyezimngu subhanahu wataala bimaana utakapomwombea mtu basi ni lazima utu, upe uchukue idhini kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mtu anapoomba makaburi akamwomba yule aliyekufa baba nimekuja mwaguzi wangu hazai sijui daulangu halivui sijui vitu gani unaenda kuomba mizimu unaenda kuomba yote hayo hayajaidhinishwa na mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanahuwataala mfanye hivyo kwa sababu mwenyezi mungu subhanahu wataala yeye uwezi ukaomba chochote isipokuwa ni kwa idhini ya mwenyezimngu katika ayakursi ikatufundisha ya kwamba uombezi wowote hauwezi ukatokea isipokuwa ni kwa ya nan ya mwenyezimngu subhanau wataala sasa ukienda kwenye kaburi swali ni moja tu nani kwamba yu aliye kaburini anaweza kukunufaisha wewe na akakudhuru na wakati mwenyezimngu ajamis wa <coughs> kwa hiyo uombezi mkubwa wa siku ya kuyanga utakuwa ni wa mtume slalaaa kuwaombea watu wote lakini kwa ya nn ka idhni ya mwenyezimungu subhanah wa taala kila kitu kinachoambatana na uombezi ni lazima mwenyezimungu subhanah wataala atowe rukhsa na atoe idhni bila hivyo takuwa mekwenda tofauti naambavyo anavyotaka mwenyezimungu subanawtaa ylmu ma bin aidihm wma alfhm ylam la yibun bishein ta takd insanaana bin nsan wbin rb zwjl هو يعلم ما بين ايدينا وما خلفنا، يعلم السر واخفى، ويعلم ما في الصدور، وما تكن الصدور، وما ستقوله وما تفكر به، والله عز وجل مطلع عليه. ويزم سبحانه وتعالى كما يبياك، يعلم ما بين ايديهم وما خلفهم. كما على يفهموا، يا يا ام تنايو سيسي، يا يا ام بايو تلو سيسي fano shehe yapo mambo ambayo tunayajua tayarishaish aya tunayafahamu kwa sababu yuko baina yetu sindio lakini kuna mambo ambayo ni maalumu kwa ajili yake siaauajui labda mpaka akija katambia lakini mwenyezimgu subhana wataala anayafahamu anayafahamu ioyapicha unayafahamuunayotaka kukusudia kuyasema na unayokusudia ambayo bado hujayasema mwenyezu subhanawataala anayajua na hii ndio tofauti ya mwanadamu na mwenyezimngu subhanawataala wenyezimgu anafahamu yale ambayo yako wazi na yale ambayo hayako wazi lakini wewe unayoyafahamu pekee yake ni yale ambayo yako wazi lakini yale ambayo huwezi mdogo ni mtu ukiwa na la pesa kaas nin umeenda sokoni ukafanya biashara yako ukapata pesa zile pesa ukazichukua ukaziuka kwenye lile jumu la kuemelea sawa milioni moja milioni mbili milioni tatu ukatembea njiani hakuna anayejua kwamba weo una pesa wanajua tu makaratasi a kawaidi sindio subhanallah ebusouli kwamba naiti kama watu wangejuu kwamba kweli unatembea na miloli a ungepona lingekuja pikipiki la boksa mtu akakunyangana lakini mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala peke yake ndi anayeyajua yalie aliyopichikana lakini yale yaliyokuwa wazi mimi nayajua na weo unayajua lakini yale asili حياء إلا لله سبحانه وتعالى فكأيه عكثبتش ستفوت يومنا لتفوت يوم النزيل سبحانه وتعالى نعم هنا قال الله يَعْلَمُ مَا بَيْنَ أَيْدِيهِمُ وَمَا خَلْفَهُمْ ثُمَّ المقارنة الثانية الْإِنْسَانُ مَعَ الْرَبِّ وَلَا يُحِيطُونَ بِشَيْءٍ أبدا وَلَا يُحِيطُونَ بِشَيْءٍ iliil mashali hw llah zwjlna bhi ma n rs au akrhu lna min drth wln yale mambo ya siri ambayo mungu subhanahu wataala peke yake ndio anayeyajua mungu amethibitisha kwamba hakuna mwanadamu ambaye anayejua mambo ya siri isipokuwa ni mwenyezi mungu peke yake labda yani machache ambayo mungu mwenyewe kawafundisha baadhi ya watu wala yuhituna bisheii min ilmihi illa sha isipokuwa mambo machache ambayo mwenyezimungu mwenyewe kaamua labda kumwambia mtume alafu akaja katiazasi lakini asili hakuna ambaye anayeyajua yale ambayo ni asili katika mambo ambayo unaoishi nayo kila siku au katika maalia stiaiman la halswazia haakusismawat wlard katika aya hii kuna vitu vili ambavyo vimezungumzwa kumezungumziwa kitu kinachoitwa kursi na kimezungumzwa kitu kinachoitwa arshi nadali sahivi akija mtu ambaye sio muislamu atakuita shehewangu shehe katika qurani yenu kumezungumziwa kursi na kumezungumziwa na arshi hebu tofautisha baina ya kursi na arshi usiku utaingia usiku utaingia labda labdalipitia janaw kwaio leo insha allah sheha na tukuja kutufundisha kwamba ndani ya yayusi kumezungumzwa vitu vivi kumezungumziwa kursi alafu kumezungumziwa arshi nini tofauti yake maana yake ni mimi na kwa nini imezungumzwa hapa inathibitisha kitu ambacho nikubwa sana mwenyezimungu anasema wasa ursisamaa wake si anasema ni sehemu ambayo inawekwa miguu ya mwenyezimungu subhanahu wataala adaarahman hizi nyayo zake ndizo zinazokaa pale katika hile kursi arshi ni sehemu ambayo tayari mwenyezimngu sbhanawtaala ndipo anapostawi na kutulia na kukaa sehemu hili lakini ile ni kubwa kuliko arshi sasa arshi ni kubwa kuliko kursi sawa pale panapowekwa miguu ni padogo alafu arshi ya mwenyezimngu kubwa sasa katika ayatlkursi anasema wasa kursiuhu samawat h walardi ile miguu pale anapoweka upana wake ni sawa na mbingu na ardhi arshi yake takuai arshi yake itakuwaje itakuwa ni, ni pana sana ni kubwa sana kwa hiyo pia katika hili kuna jambo ambalo halitakiwi kufananishwa kwamba kustawi kwa, kwa mwenyezimgu na ku kwa mwenyezi mwenyezimgu ni kama kwetu zisi na wewe amna wewe kujibanza kwenye ukuta unapumzika lakini jie kupumzika kwako ni kama kwa mwenyezi mungu la unasema kupumzika kwa mwenyezi mwenyezimngu kustawi kwa mwenyezi mwenyezimgu kulilingana na yeye mwenyewe anavyo alivyo mwenyezimngu na utukufu wake kwa hiyo arshi imeenea mbingu na ardhi lakini kursi lakini arshi ni kubwa kulikoni kursi kwa hiyo bimaana arshi itakuwa ni kubwa kulikoni mbingu na ardhi mona hivyo ndivyo ambavyo mwenyezimungu subhana wtaala akavitaja ndani ya ayatursiwa yfdh s w a thu mwenyezimungu subhanahu wataala hachoshwi na kulinda na kuhifadhi nafuli, na kuviweka katika usalama mbingu na ardhi na ukubwa wake mwenyeziungu subhanahu wataala hachoki na allah subhanahuwataala subhanllah katika aya hii kathibitisha yani kaja kuwatia dosari wale ambao wanamtia dosari mwenyezimungu kwamba baada ya kuumba mbingu likuizika mwenyezimungu hachoki kuhifadhi mbingu na nhachoki kuhifadhi ardhi na vili vyomo nandiomana naona mbua inanyesha alhamdulillah ikikatika watu wanatoka kutofta muhomu mtu analala alhamdlah akiamka anafanya ana kazi zake za kawaida mtu anaugua baadaye anafona anatembea mtu anaugua akifa anazikwa mwenyezimungu taala hachoki kuzihifadhi mbingu na ardhi na vilivyomo subhanuwataalai mnlulu والارتفاع في كل شيء فهو أعلى في مكانه أعلى في مكانته أعلى في قدره جل وعلا عن بقية المخلوقات وهو العظيم فهو أعظم من أي شيء سواه من يزمه سبحانه وتعالى مش رميسة كثبتشة سيطان بي الله سبحانه وتعالى كثبتشة سيفة يا فوازة من سبحانه وتعالى يكو جو يكلا كيف يكيوان بيغو تنويون <applause> يكو بس من يكو chochote unachokiona kwamba kiko juu basi mwenyezi mungu yuko juu yake wa huwa lalii la na anasema sifa ya ya uluu ni kitu kuwa juu sio kitu kuwa chini na ndio maana katika hadithi ile iliyosema e, mtume sasalama alimeuliza yo yu mtumwa kwamba mungu yuko ap akasema mungu yuko juu kisha mtume akamwambia mwache huyo mtumwa kwa sababu ni mumin kwahiyo mwenyezimngu subhana wataala sifa ya kwanza ni kwamba yuko juu ya kila kitu Harafu, العظيم ونيزم سبحانه وتعالى نمكبوا ننمتكفو ننجوا نستهيك كفنيوا كلا كلا تريد وإبادة يلي فإذا علمت أن هذا هو إلهك وهذه العظمة التي ذكرت في هذه الآية فقط فكيف تدعو سواه وكيف تخاف من سواه إذا مرضت فادعو هذا العظيم وإذا خفت فعليك بهذا العظيم i ila shi a yd ila haalaim asema kwa ukubwa huu sasa ambao ta tumeufahamu katika aya na nadhani tangu mwanzo mpaka hapa tupoishia tumeufahamu mkubwa wa mwenyezimngu subhanah wataala ikiwa huyu ndio muu na ni mkubwa kiasi kwa kwanini uomge asikua mwenyezimungu uende kwenye mbunu hapa unajua kulikuwa uli una mashetaniani e, ah, mashetani alakua wazuri upige ya, magoti yako pale uchukue mbuzi wako uchinikiomb kihokuawahenyeu ambaye kwa aobshifaeyeb enyezu subhanawataala ukiwa na shida na tatizo lolote urudi kwa huyu mkubwa ambaye ndiye mwenye uwezo wa kila kitu kwa nini uende kwenye izimu end kwenye makaburi uende kwenye, kwenye ushirikina uende kwenye matunguli na wakati mwenyezimungu tayari usha mfahamu kwamba huyu ndio mkubwa na ndiye anaye mwenye haki ya kuabudiwa na ndiye atakaye ni kwa nini urudi katika, katika vitu ambavyo havina lolote wala kisia ukamwacha mwenyezimungu ambaye ni mkubwara aus db b sl ymnau mn dhu ljnna ilan ym mtume alaihi salatu wassalam anasema baada ya kuwa tumeifahamu ayat lkursi hii mtume salllah lwsalam anasema yoyote mwenye kusoma ayat lkursi nyuma yakila, ya kila swala ya faradhi mfano kama ivitumemalizasalatu uh, ldhuhur o ukasoma ayat lkursi baada ya salatu lasir ukasoma ayatu lkursi achana na askari ambazo hazijathibiti haya ni mafundisho ambayo mtume sallahalwasalama katufundisha mwenye kusoma kursi mwisho wa kila swala basi hakuna kitakachomziwia kuingia peponi isipokuwa ni kifo kew e ubwa hakuna kitakachokuziwia wewe kuingia peponi isipokuwa ni nini ni kifo kifoiaainzionhunajipindaapigaya ili pengine baina ya na rasilo za kufa tuseme ukaiaanlauenhlah <laughs> ubora mwingine wa ayatu kursi mtume salll alhi wasalam eonahani ni zawadi zinajoewak msikitini wallahi tuwaone uruma ambao hawajeingia msikitini na tuchukua maana hii tende kuwapirikia kwenye kahawa nyumbani kote tuwafikishie ujume huo mtuulhlwalam anasema mwenye kusoma au mwenye kuisoma ayatkursi hakika mwenyezi mungu haachi kumtelemshia malaika wa kumlinda kila baya kila ovu kila wasiwasi kila hofu wewe unatembea unatembea na malaika wako wa anayekulinda na upaa basi tu kwa kuisoma ayatkurs nah. <tuhi> na ikiwa ni usiku umeisoma basi wale wamasheiani wakipita waki huko barabarani hakuna atakayeweza kuja kukukalia kipuani maa kukalia mgongoni maa mwangaji mara siu mchawi hakuna sheitani yoyote atakaekukurubia kati kama umeisoma usiku na kama umeisoma mchana pia hakuna usipu, dhane, hakuna atakayekurubia mpaka usiku nadhani hauna atakruia ahakuna usemkeli kuna l ambayo suao maake mairizi pia nayo yanazidiana si sindio kuna tunguli sijui la wapi lile ni kubwa sana la rukwa kulikoni tunguli la kigoma tunguli la tanga bwana inakona na kitabu sawa lakini tunguli la mwenyezimgu ni mwisho kwahiyo tuisume ayakursi ndio vliziao baashekhe mwenyezimungu amzidishie kheri anatoa usia na nasaha kwetu sisi tujitaidi kuisoma kujifundisha aya tukosi tuihifadhi na kisha tuwahifadhishe watoto wetu na ndugu zetu na familia zetu na waislamu wote ili kheri hizi zienee kwa wote sijowewe tun kuja msikitini peke yako niujizolee basi wengine kipati يبان فيها واقع من نعم وحتى من لا يستطيع حفظ هذا ممكن يفتح المصحف ويقرا في قراءة نعم. فيحصل له مثل لهذا الاجر وهذه العظمة لا شيخ انا بزوم السوق كما يلي بصوم غيب ولا بلا بينجيني يفادي وين في يفادي عفوا كيف نقول مساحة وكيف قرآني وكاسوم الى آية الكرسي بس يا huwa zile na nawe umezipata ni sawa na yule ambaye alisoma bila ku- bila kuangalia msaapu. kwa hiyo kama unaweza kusoma msaafu ungua basi wewe na yule ambaye aliyesoma kwa kicha sawa sawa. si, ni sawasawa hiyo si kwamba ni lazima tu tuumejipadhi lakini ukiwa bora kwa sababu pengine msaaful hutakwenda nao kila sehemu utakuwa kwenye utaakenye basili yao yatnnakuiautagonga وفي الختام اسال الله عز وجل ان يحفظنا واياكم من كل شيطان ومارد وان يثبتنا على دين الحق الى ان نلقاه وان يوفق الجميع لما فيه خير وصلاح وصلى الله وسلم على نبينا محمد وعلى اله وصحبه اجمعين. <applause> سبحانه وتعالى na mwenyezimungu subhanahu wa taala atukutanishe katika pepo yake na mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie kuwa ni katika wale wenye kusikiliza maneno na kuyafuata yale yaliyokuwa mazuri mwenyezimungu subhanahu wataala pia na sisi hii ni maalumu kwetu sisi tuaombea hawa ndugu zetu wametoka suudia umetoka mbali sana wakapita mijini pitadarei salam ukapita kwani kapita sijucharize kapita, kapita, kapita morogoro yote wakaja mpaka tanga mjini awapi lazima twende magoza wakaja mpaka hapa tumeunguza mafuta wametoa juhudi atakiwa wapumzike wayekioyozi lakini yote wakaja kuifundisha aya pekee yake kayo ni, ni, ni haki ni haki yao kotu sisi kuomberua wenyezmungu subhanahu wa taala awalipe kwa juhudi hii pepo mwenyezimngu subhanahu wa taala awajali awape usalama katika safari yao mpaka awarudishe salama n mwenyezimngu subhanahu wataala awajalie insha allah mpaka mara nyingine pia waje watutembelee zaidi na zaidi mombe mwenyezimungu subhanahu wataala awalinde na awanusuru na awape moyo wa aina hii ya kuwajali wanaenda kuwa, wenzaoanendazao marekani likizo sawa wenzao wanaenda wenzaozao marekani huko wakinaenda indonesia malaysia wengine waenda zao wapi huko sijui wapi e, spain kwenda kuspen, tu basi maisha ya godlif sindio lakini hawa wamekuja kutangaza kalima la ila allah kuja kufanya dawa kuja kutembelea ndugu zao kuja kututembelea sisi k ni juu yetu na sisi tuombeezu wanshallah menyezimngu awalipe kwa juhudi zao walizokuwa nazo na allah awafikishe salama na allah subhanahu wataala awajalie mara nyingine na mara nyingine billahi billahitafi صلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وصحبه وسلم الحمد لله رب العالمين السلام عليكم