tupo katika uh, kuisherehesha hadithi ya anas kwamba mtume salam aliulizwa kuhusiana na pombe kuigeuza kuwa ni siki mtume akakataa akasema hapana hadithi ambayo amepokea imam muslim na alimamu uh, atermidhi sasa alhamru ni nini kuna taarifu ya umaru bnlkhatab radiallahu anhu ambaye ni khalifa wa pili katika mahalifa wanne waongofu uh, maelezo yake kuhusiana na kuielezea pombe ni nini yapo katika sai buhari na muslim katika saibukhari ni hadithi au ni athar ya69 na katika sahihi muslim ni athar ya 32 umar bnlhatabi anasema alhamru mahamara lala pombe ni kile kitu ambacho kinaifunika akili kinaifanya akili isishughulike isifanye kazi yake hii ndo pombe kitu kinacholevya i kilevi kinafanya akili sasa iwe imefunikwa akili aishughuliki vyema hiyo ndiyo pombe na hii ni taarifu kutoka kwa uh, mtu ambaye mtume ametuambia ame, ame tuwafate awa mahalifa waongofu alikmbisunai wasunat lhulafa rashidin almahdiin katika hadithi ya iribah bnu saria katika sunanu termidhi na abi daud na vitabu vingine katika dawawinu asuna nabawa mtahara pia imekuja katika lisan larab kamus kubwa la lugha kiarab la ibnu mandhur alifriqi anasema alhamru ma hamra laaqla Uh, wahuwa lmuskiru minasharabi pombe ni kile ambacho kinafunika akili ni kile ambacho kinalewesha katika vinywaji mbalimbali uh, kwa hiyo inaitwa hamra pia inaitwa hamru yani unaweza ukaekatee okay, mwisho ukaita hamra pia ukaita hamru na uwingi wake ni khumur humur kwahiyo sawasawa na tamru na tamra na tumur hivi ndivyo ambavyo anasema Ibn na anasema walarafu fi lhamri atanithu kinachojulikana sana na wasomi wa lugha ni kwamba neno hamr ni neno muannah inapewa dhamiri za kike haihi amru utahadu uh, lhamru yaani inapewa dhamiri za kike hiyo ndiyo maarufu sana waad yudhakar na mara moja moja inaweza ikatumika kama ni neno ambalo ni mudhaa uh, sasa kuna siki siki ni nini anasema pia katika lisanu larabi la alhallu mahamudha min asiri linabi wa ghairihi alhallu siki ni ile ambayo ni juisi ya zabibu au kitu kingine ambacho kitakuwa ni kichachu yaani kina kina uchachu fulani hicho ndo kitakuwa kinaitwa siki na ni maarufu baadhi ya maeneo yanaandaa siki ya uh, kuhusiana na ndimu wengine labda ni yani ni vile vitu ambavyo vichachu vichachu ama kwa hiyo hiyo ndiyo siki na anasema bni mandhur imekuja katika hadithi wa wafi lhadithi nima lidamu alhallu kuna hadithi ya mtume isemayo uh, kitu kizuri ambacho unaweza ukalia chakula ni siki na anasema bni mandhur wahidatuhu umoja wake ni ala anasema umoja wake ni halla hii ni kwa mujibu wa lisanu larabi ya ibn mandhuri lifriq katika tadhiu akam shekh basam ye anaona alhallu ni umoja na wingi wake ni khululu ibn mandhur anasema alhallu ni kama jamu umoja ni halla kwate al- lbasam anasema katika adhia alhallu ni siki na uwingi wake ni hululu kwa hiyo huu ni uchambuzi wa lugha katika maneno mawili alhamru na alhallu ambayo yamekuja katika hadithu lbabi hadithi yetu ambayo tunajaribu kuizungumzia sasa kisheria nini tunajifunza katika hii hadithi ma hiya lahkamu lshariiya almustambata min hadha lhadith ni hukumu zipi za kisheria ambazo tunazitoa katika hiyo hadith. hadithi hadith ya anas mtume aliulizwa kuhusiana na pombe kuigeuza siki akasema ni haramu alimamu nawawi rahimahllah tunamtumia sana kwa sababu ana kitabu kikubwa cha sharhu muslim kwa hiyo hadithi ikiwa katika muslim mara nyingi tunaangalia sherehe yake japokuwa zipo sherehe nyingi za, za saih muslim kuna sherehe ya alimamu lurtubi almfhim na zingine zingi zingi, zingi. yani sherehe nyingi nyingi mno lakini hapana shaka sherehe ya imamu nawawi ni kubwa na huyu ni imamu mkubwa kitabu chake cha riyadu salihin kimekubalika katika alalam lislami ulimwengu al- wa kiislam kitabu chake alafkar kimekubalika kwa waislam kitab chake cha mu har lmhdhb rوdaة لطalibيn ni imamu mkubwa anaeshmika sasa katika shereha hiyo hadithi yeye anasema kwamba hadha dalil لshafiي wلjmhur anh la yjuzu thليl الخmri wla tطhr biلtahلili imam nawwi anasema hadithi hi ni ushahidi wa imam shaf na jmhur kwamba hairuhusiwi kisheria kuigeuza pombe kuwa ni siki na haita taharika kwa kitendo hicho kwa hiyo pia anaona pombe ni najisi na kwamba kitendo cha kuigeuza kuwa siki hakuiwezi kuifanya pombe kuwa ni halali kuinywa na ni halali yani kama ni ni, ni tahara haiwezi kupata hivyo vitu kwa kuigeuza kuwa ni siki tofauti na ikigeuka wenyewe ni masala mengine lakini hyo kuigeuza kwa kuitia madawa au kwa kuiamishia juani au kinyume chake hadhihi tasarufat vitendo hivi havihalalishi pombe wala havifanyi kuwa ni tahara anasema alimamu nawawi anasema hadha idha halalha bikhubzin au basalin au khamira au ghairi dhalika mima yulqa fiha kwa hiyo akigeuza siki kwa kutumia vitu mbalimbali vitunguu na nini na madawa mbalimbali mbali, katika vitu ambavyo vinatiwa ndani ya pombe ili igeuke kuwa ni siki haitageuka kuwa ni halali wala haitakuwa ni tahir fahiya baqiyatun ala najasatiha anasema alimamu nawawi itabakia kuwa ni najisi wayanjusu ma ulqiya fiha na kile ambacho kitaingizwa katika hiyo pombe na chenyewe kitaathirika kitakuwa ni najisi hata kama imegeuzwa kuwa ni, ni siki na maneno mengi yanaendelea ya alimamu nawawi katika yake ya muslim alminhaju fi sharhi sahihi msl uh, bnlhaja uh, tukiangalia alimamu shaukani rahimahllah katika kitabu chake alayim chenye thamani pia yani Uh, nil lautar sharh muntka lأخbar yeye bada ya kuileta hi hadithi na hadithi zile tatu ambazo tumezisoma ambazo zimeletwa na abulbarakat bnutimiya alimam لshوkani anaezungumzia hadithii anas anasema fih dalilu lljmhur عlى anh la yjuzu thlيl الخmri wla tطhr bلthlil hadha idha halalaha biwadhi shayin fiha anasema hii hadithi ni ushahidi tosha wa jamhur kwamba haifai pombe kuigeuza kuwa ni siki na haitapata utwahara kwa kitendo hicho kama atatia vitu mle ili igeuke kuwa ni siki na anaendelea kujenga hoja hasaasa katika zile hadithi zingine ambazo zipo katika bulughu zile zinazohusiana na wayatima wa abu talha na kwamba walikuwa na pombe yao mtume bado akasema imwagwe hakuna kwamba kwa sababu ni yayatima ibakie kuwepo au igeuzwe siki ruhsa hakuna sasa alimamu shaukani anasema kwamba lau kana jaizan lakana kana kad dhayaa la litami malhm wlawajaba lamanu la man araqaha lihm wa huwa abu talha lau ingekuwa rukhsa ya pombe kuigeuza siki ipo kisheria basi kitendo cha kuimwaga ingekuwa mayatima wamepotezewa mali zao na pia yule aliyemwaga ambaye ni abu talha angedaiwa alipe kisheria kwa hiyo kitendo cha kuambiwa aimwagi pamoja na kumilikiwa na mayatima kitendo cha kutoambiwa kulipa hizi zote ni dalili za kisheria kwamba ni haramu pombe kuigeuza siki na hata mtu akiigeuza haitahesabika ni mali kisheria kwa sababu wanasheria wanasema ili iwe iitwe mali kisheria iwe ni mali ambayo mubaulntifau bihi fi alikhtiari kwamba unaruhusiwa kuitumia katika mazingira ya kawaida lakini kama ukiambao usitumie kitu hichi mpaka kadha labda unataka kufa umebanwa na kitu kooni hakuna maji ndo unywe pombe au upo mapolini unataka kufa ndo utumie nguruwe kwa hiyo vitu kama hivi ambavyo unaruhusiwa kuvitumia fihali liftirari katika mazingira ya dharura haviitwi mali sharan katika upande wa dini naam kwa hiyo shekh ashaukani anasema laukana jaizan ingekuwa inajuzu pombe kuigeuza kuanisiki la kana kad dhayaa la laitami malahum ingekuwa abu talha amewapotezea mali zao mayatima kwa kuimwaga wala wajaba ldhamanu ala man arakaha uh, alaihim na yule aliyeimwaga angelazimika kulipa lakini sheria imesema hivyo na kwa hiyo haifai pombe kuigeuza kuwa uh, ni siki Uh, pia alimamu shaukani anaendelea kukarir kutoa uh, hukmu mbalimbali za kisheria kutokana na hadithi hiyo anasema fihi dalilun la ana lkhamra la tumlaku bal yajibu iraqatuha fi lhal katika hiyo hadithi tunajifunza kwamba pombe aifai kuimiliki aifai mtu kuwa unamiliki pombe bali kinachotakiwa na kuimwaga haraka fi lhali hapo hapo kuimwaga haraka na ndio maana pombe ilivyoharamishwa masababu walimwaga tutakuja kuona wakati unachambua pombe ni najis au sio najis kwa mapana kidogo walimwaga mji wote wa madina ulikuwa unanuka pombe kwa hiyo eh, ni haramu kuimiliki mtu atakiwi kumiliki pombe ikawa ni sehemu ya mali zake kutokana na hadithi hiyo kama mtume aliamrisha pombe ya yatima imwagwe na yatima ni mtu dhaifu mali zake sheria imesema ziangaliwe mno pamoja na hayo yote imemwagwa pombe ya mayatima basi pombe za wasiokwa mayatima mimbabi au la wanahitajika watu wazimwage haraka wasimiliki walayajuzu ulintifau biha illa biliraa hairuhusiwi kunufaika nazo pombe mtu akamiliki ni kumwaga ndio utatuzi wa, wa kisheria Uh, ndugu zangu katika man ni maneno mazuri ya imamu shaukan katika nailu naiu sasa lengo la ibn hajar kuileta hadithi katika bulughu ni kuonesha pombe ni i maana ameanza na katika mlango wa najasa hadithkatia mlangowa aaasa katika kipindi kijacho swala kwa urefu kidogo kwa sababu lina baadhi tiaf ni wanach wengine wanaona ni tahir i ni haramu bila shaka ii tunazungumzia unajisi na kinyume chake kwaio usikosi katika kipindi kijacho inshaallah tuliangalie hilo kwa urefu biidhinillah wasala llahu wasalama ala nabiina muhammad wsalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh