بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له wshhdu an la ilaha ila llah wadh la shrika lh wshadu an muhammada abduh wrasuluh amabad assalamu likum wrahmatu llhi wbarakatuh wapenzi wasikilizaji karibuni tena katika mtiririko wetu wa visa vilivyotokea kwa masohaba wa mtume sllah lih wsalam maisha yao kwa ujumla na mafundisho ambayo tunayapata katika maisha ya viumbe hawa wanafunzi wa mwanzo kabisa wa kiongozi wetu mpenzi mtume muhammadin sws waliokuwa karibu naye waliomnusuru wakati wa matatizo walioshirikiana na kufuata maelekezo ya mtume sl waslam na kuinusuru dini ya allah subhanahu wataala takumbuka kwamba hadi sasa tumekwisha zungumzia masohaba watatu wa mtume w na huyu tunayemzungumzia leo ni sahaba wanne miongoni mwa masohaba wa karibu kabisa na kipenzi chetu bwana mtume muhammadin wasallam sahaba huyu ambaye alikuwa ni faqiri maskini eh, hakujaaliwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala umbile liliyokuwa kubwa wala mali wala cheo bali ni mtu wa kawaida kabisa isipokuwa ni mtu wa chini kabisa katika jamii ya watu wa maka katika wakati ule sahaba huyu kama anavyoelezewa na wanahistoria wanamsifu kwa kusema kana madumu minlmali wahuwa fi ljismi nahilun damirun wahuwa fi ljahi magmur alikuwa hana chochote hohehahe maskini asiyekuwa na peni hata moja na aliyekuwa na mwili mwembamba na mfupi na asiyekuwa na cheo chochote sohaba huyu ambaye alikuwa ni mtumishi mmoja kati ya watumishi wa mabwana wakubwa wa kikuraishi katika mji wa makka na akifanya kazi ya kuchunga kondoo wa tajiri huyu hakutegemea wala hakuna mtu aliyetegemea kwamba atakuja kuona mujiza wa uislamu na wala kwamba atakuja kuwa ni miongoni mwa watu ambao watasomwa katika historia mpaka siku ya qiama sahaba huyu si mwingine isipokuwa ni abdullahi bnu masud abdullahi ibnu masud mmoja katika masohaba maarufu mashuhuri wakubwa kabisa na wasiri wakubwa kabisa wa mtume muhammadin slh lhi waslam ilikuwaje mpaka mtu huyu kuweza kukutana na mtume s wsa na kisha kuiona nuru ambayo ilikuja ikamuongoza maisha yake yote na ikamfanya akawa ni mmoja miongoni mwa watu wakubwa katika historia za dini hii ya kiislamu tumwachie abdullahi bnu masudi mwenyewe atuelezee alikutanaje na mtume salllahu alyhi wasallam anasema abdullahi bnu masud kuntu ghulaman yafian nilikuwa ni kijana mdogo ara anma lubat bn abi mui nikichunga kondoo za huyu uqba bn abi muit fajaa nabii wa abu bakr akaniijia mtume na rafiki yake abu bakr faqala wakaniambia ya ghulam hal indaka min labani taskina je una maziwa yoyote utupe tunahisi tunahisinjana kiu فقلت إني مؤتمن ولست ساقيكما حقيقة ميمي مفقهي نمي نميمي فقال النبي صلى الله عليه وسلم هل عندك من شات حائل لم ينزو عليها الفحل قلت نعم فأتيتهما بها فاعتقلها النبي ومسح الضرع ودعا ربه فحفل الضرع ثم أتاه أبو بكر بصخرة متقعرة فاحتلب فيها فشرب أبو بكر ثم شربت ثم قال للدرع قلسي فقلص فأتيت النبي بعد ذلك فقلت علمني هذا علمني من هذا القول فقال إنك غلام معلم. ابن مسعود أن تحدثية كوتانا كواكيي كوانزا صلى الله عليه وسلم kama alivyotangulia kusema alikuwa ni mtumishi wa huyu uqba ibnu abi muiti akimchungia e, kondoo zake na mbuzi zake akaja mtume s wsa na rafiki yake abubakr katika safari zao wakamwomba huyu kijana awasaidie kama kuna maziwa ya akiba wanayo au awakamulie katika wale mbuzi waliokuwepo abdullahibnu masudi akasema hapana hizi mbuzi sio zangu mimi hizi nimeaminiwa kwa hiyo siwezi kuvunja amana kwa kuwapa kwa kuwakamulia maziwa ya mbuzi ambazo mimi sizmiliki mtume saam akamwambia je unaye mbuzi hapa ambaye ni mdogo hajawahi e, kupandwa na beberu abdullahibnu masudi akasema ndiyo ninaye akasema basi niletee huyo mbuzi mbuzi jike basi abdullahibnu masudi akamleta mtume sallahu laihi wasalam akapapasa papasa akap, ak, ak, kwa mikono wake katika chuchu za mbuzi yule ghafla, na hatimaye ghafla zikawa zimejaa maziwa na abubakar akaenda akaleta jiwe ambalo lina shimo katikati wakakamulia maziwa katika jiwe lile na wakajaza akanywa mtume salllah laihi wasalam akanywa na abubakar kisha na yeye abdullahi vile vile akawa amekunywa tukio lile likawa ni moja katika matukio ambayo yalibadilisha maisha ya kijana huyu abdullahi bnu masud baada ya kuona na hii ni necma ya mwenyezimungu subhanahu wa taala alipenda kumwonyesha abdullahi bnu masud mujiza ambao mujiza huo hawakuuona watu wengine isipokuwa abdullahi bnu masud na abu bakar kwe abdullahi bnu masud kuingia kwake katika uislamu ilikuwa kutokana na mvuto wa kuona jambo liliotokea mbele ya macho yake siyo jambo la kawaida na hatimaye akaona iko haja ya kumfuata mtume muhammadin sa wasaam na kumuomba amfundishe katika yale aliyokuwa ameyaona mtume sala wasalam akamwambia maneno maarufu na dua kubwa kabisa ambaye ndiyo iliyokuwa anwani ya maisha ya abdullahi bnu masuudi mpaka kifo chake akamwambia innaka gulamun muallamun hakika wewe ni kijana unayefundishika kwa maana ya kwamba kila utakachofundishwa basi kitanasa katika akili yako kitashika katika akili yako hiyo ilikuwa ni dua aliyompa mtume alaihi w kumpa kijana huyu kijana huyu alikuisha onyesha alama za uaminifu na alama za kubeba dhamana angali ni kijana mdogo na kabla hata hajaona nuru ya uislamu ni kutokana na kufuata maumbile yake sawasawa sawa. lakini kama angekuwa labda ni kijana mwingine basi pale pale angeona ile ni biashara iliyokuwa nzuri labda angewadai na fedha angewakamulia na maziwa na angewadai na fedha jambo lile ambalo lingelikuwa ni jambo la wizi jambo la kutokuwa na uaminifu lakini alionyesha msimamo wake wa uaminifu mbele ya mtume salllahu alihi wasallam kwa sababu mbuzi zile zilikuwa sio zake na mtume alipokuja kumuomba maziwa alikuwa akitarajia kwamba ni mbuzi zake labda anaweza akawapa katika maziwa yale ili waweze kuondosha kiu chao na njaa waliokuwa nayo abdullahi bnu masud baada ya kutamka shahada mbele ya mtume salllahu alayh wasallam akawa ni kijana ambaye amejitoa kabisa akawa iko karibu kabisa na mtume alaihi wsa akaacha shughuli zile azilokuwa akizifanya kwa sababu ya kuogopa kufithinishwa katika dini yake na mmoja miongoni mwa mabwana wakubwa kabisa wa kikureishi katika mji wa makka hivyo akawa yeye ni mwenye kumfuata mtume alaihi wsalam na kuweza kusoma kutoka kwa mtume alaihi wsam quran na hapa ni lazima tuelewe kwamba abdullahi masud alikuwa ni miongoni mwa masahaba wa mwanzo kabisa kumkubali mtume s wsa wa wanasema wanahistoria kwamba alikuwa ni miongoni mwa watu sita wa mwanzo kabisa kuweza kumwamini mtume muhammadin s ws kijana huyu abdullah bnu masud akawa ni mwenye kusoma na kuhifadhi qurani kutoka kwa mtume ws na mwenyezi mungu akawa amemruzuku uwezo mkubwa wa kuhifadhi vile vile amempa neema ya kuwa na sauti nzuri sana ya kuisoma hii qurani ambayo akiisoma basi kusema kweli moyo wako ni lazima utatikisika kwa imani kutokana na sauti ambaye mungu subhanahu wa taala alimjaalia kijana huyu abdullahi ibnu masud abdullahi bnu masud baada ya kuwa amehifadhi qurani ile na imekaa katika kifua chake siku moja wakati wako masohaba wakihadithiana na wakizungumza mambo mbalimbali yanayohusiana na mustakbal wa dini ya kiislamu na jinsi gani wataiendeleza hali ya kuwa ni masohaba wachache kabisa wanyonge kabisa wakiwa katikati ya mji wa maka uliojaa vigogo wa ushirikina wenye kila aina ya uwezo lakini masohaba hao walikuwa wakikutana kuzungumzia mustakbal wa dini yao na jinsi gani wanaweza wakaiendesha na kuisukuma mbele tunahadithiwa na zubeir kwamba siku moja walikuwa wamekaa wakizungumza na wakaanza kubishara kwamba jamani hawa vigogo wa wa makka hawajawahi kupata fursa ya kusikia maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala hawajawahi kusikia utamu huu tunaopata sisi ni nani katika sisi anaweza kwenda akawasikilizisha qurani hii wao wanaichukia lakini haya ni maneno matamu mazuri na lau kama watapata fursa ya kuyasikia huenda ikawa ni sababu ya kulainisha nyoyo zao na sababu ya kuelewa kwamba haki ipo kwetu na iko kwa mtume muhammadin salllah lh wasalam bdullahi bnu masudi akaruka akasema ana nipeni kazi hiyo mimi hapa mimi kwanza sauti yangu ina mvuto nitasimama pale nitawasomea aya za mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala wale wakamwambia inna nakhshahum alaika innama nuridu rajulan lahu ashira yamnaunahu min alqaumi ida araduh ewe abdullah sisi tunakuogopea kutokana na hawa maqureishi sisi tunataka mtu ambaye ana kabila lake ni maarufu ana watu wa wengi katika kabila lake katika mji huu wa maka ambao wakitaka kumpiga basi wataogopa kwamba huyu bwana ni katika maal watan hapa na ni kabila kubwa lenye nguvu tukimpiga inawezekana wale ndugu zake wakatugeukia lakini wewe abdullahi bnu masud huna kabila lolote hapa mjini hohe hahe maskini watakupiga sana kama utakwenda kuwasomea abdullahi bnu masud akasema dauni faina allaha sayamnauni niacheni niende kwa ni hakika mlinzi wangu mimi ni mwenyezi mungu subhanahu wataala allahu akbar kijana mdogo kabisa mchunga kondoo na ngamia aliyekuwa hana lolote leo hii ana mlinzi ambaye ni allah subhanahu wataala haogopi lolote akiwa na mlinzi allah subhanahu wataala hajali kwamba yeye hana kabila hana nguvu katika mji wa makka ni mtu hohehahe lakini anajiona kwamba anaye mwenyezi mungu na ni nani tajiri zaidi kuliko yule aliyekuwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala ni nani mwenye nguvu zaidi kuliko yule ambaye mlinzi wake ni mwenyezi mungu subhanahu wataala سبحان الله هيذني إيمان ولم تومي صلى الله عليه وسلم كتكنيو زم صحبها وأليكوك وفندش منين الله سبحانه وتعالى فغضب بن مسعود حتى أتى المقام في الضحا وق في إنديتها فقام عند المقام ثم قرأ بسم الله الرحمن الرحيم رافعا به صوتا abdullahi bnu masud akaondoka akaenda mpaka katika nyumba tukufu ya makka katika sehemu ile ya kisimamo pale mchana kabisa wakati maquraishi wamekaa katika vijiwe vya msikiti ule mtukufu vigogo wa makhuraishi akizungumza akafika pale na akaanza moja kwa moja kusoma tisurati rrahman kwamba bismillahi rrahmani rrahim kwa jina la allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu arrahman mwenyezi mungu mwenye rehma allama lquran amefundisha quran khalaqa linsan amemuumba binadamu allamahu lbayan na akamfundisha ubainifu aliyasoma maneno haya katika surati rahman kwa sauti iliyokuwa nzuri na kwa sauti ya juu kabisa tena ameyasoma wapi ndugu zangu wa katikati kati ya msikiti mtakatifu wa makka wakati ule ukiwa umejaa masanamu ya makuraishi na pale wamekaa vigogo wa, wa makuraishi ambao ni maadui nambari moja wa dini ya kiislamu na mtume muhammadin sl wasallam tena wamesomewa qurani hiyo na nani kwa mara ya kwanza na mtumishi wao kijakazi wao aliokuwa wamemwajiri wenyewe awachungie kondoo leo amepata ushujaa wa hali ya juu anakuja kusimama katika sehemu takatifu na kuzungumza maneno ambayo wenyewe hawapendi hata kuyasikia kusema kweli ilikuwa ni mapinduzi makubwa kabisa katika mtazamo wa makafiri katika mji ule wa maka katika zama hizo vile vile ilikuwa ni mapinduzi makubwa kabisa katika kikundi kidogo kabisa cha hawa waislamu kuweza kuwafikishia makuraishi qurani kwa mara ya kwanza katika msikiti ambao wenyewe waliujaza masanamu wakiyaita kuwa ni miungu yao kitu gani kilitokea ndugu zangu wasikilizaji walisimama wale makuraish hali ya kuwa wamekasirishwa na tukio lile na wakaanza kumpiga abdullahi bnu masuudi kwa kila walichokuwa nacho abdullahi bnu masudi alipigwa kipigo kama vile mwizi anayepigwa pigwa mpaka akapoteza fahamu na kisha akabebwa akapelekwa kwenda kutupwa katika nyumba ambayo masohaba wa mtume alaihi w walikuwa wakikutania abdullahi bnu masud baada ya kupata fahamu wakamwambia ndugu zake katika masohaba kwamba tulikuwa tukikuogopea jambo hili ambalo limekupata nusra ungepoteza maisha yako kwa kipigo ulichokipata tunakuomba usirudie tena kufanya jambo hili masud baada ya kupata fahamu na bado akiwa na majeraha ya kupigwa alisema nini alisema nahisi ladha ya imani imeniingia baada ya kuwasomea maqureishi hawa maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na nnaapa kwa mungu kwamba nitarudia tena kwenda pale kuwasomea tena qurani hata kama watanipiga ili waweze kuyasikia maneno ya allah subhanahu wataala haya ni mafundisho tunayoapata sisi vijana kutoka kwa huyu kijana mwenzetu abdullahi bnu masud aliyekuwa na wivu wa kufikisha maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala bila kujali madhara yatakayompata katika kufanya hivyo leo vijana wa kiislamu si tu hawako tayari kufikisha maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala bali vijana mngine anaogopa hata kuonekana kwamba yeye ni mwislamu au kuonyesha uislamu wake mbele ya wa wasiokuwa waislamu ataonekana kwamba ni mshamba au ni mtu aliyochelewa vijana anaogopa kufanya dawa anaona kwamba kufanya dawa siyo kazi inayekwenda sambamba na ujana kutangaza maneno ya mwenyezi mungu ni kazi inayofanywa na wazee na, waze, na pindi atakapoifanya kazi hiyo basi tena ujana wake utakuwa umeondoka almuhimu anajiona akiwa ni mnyonge kabisa kuonekana kwamba yeye ni kijana wa kiislamu aliyeshikamana na dini yake bali anajiona fahri kujiona kwamba ni kijana mwenye kufuata tamaduni za kimagharibi mavazi ya kimagharibi mazungumzo ya kimagharibi na hakuna hata athar moja ya kiislamu unayoweza kuiona kwa kijana au kwa vijana wengi wa kiislamu katika zama tulizo nazo ni wakati wa kurudi kuangalia vijana kati wa masohaba wa mtume salla wasaam walikuwa vipi abdullah bnu masud kijana mwembamba mdogo mfupi ambaye ukimwona kwa umbile lake huwezi kumpa thamani yoyote lakini alikuwa ni kijana mzito mbele ya allah subhanahu wataala ambaye aliweza kusimama katika katikati ya vigogo wa makuraishi hawa na washiriki na kuwasomea maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo ni jukumu letu sisi vijana katika zama tulizo nazo kumwiga abdullahi bnu masud na sisi tukashikamana na maneno ya mwenyezi mungu tukayahubiri maneno ya mwenyezi mungu tukayazungumza maneno ya mwenyezi mungu tukaitetea dini ya mwenyezi mungu tukatetea hizi aya mbele ya wale ambao hawaziamini wa na tukawafahamisha kwa sababu kwa kufanya hivyo ndiko kuiga nyendo za masohaba wa mtume salau wasaam abdullahi bnu masud kijana huyu ambaye alikita katika kujisomea na kupokea kutoka kwa mtume sallahu alh wasalam مفنديش تفوت تفوتي أنا سم لي كان نمت صلى الله عليه وسلم أنا سمَوَ والله ما نزل من القرآن شيء إلا وأنا أعلم في أي شيء نزل وما أحد أعلم بكتاب الله مني ولو أعلم أحدا تمتطى إليه الإبل أعلم مني بكتاب الله lattu wama ana bukhairikum anasema bullahi bn masudi na apa kwa mwenyezi mungu hakuna aya iliyoteremka hakukuteremka kitu chochote katika qurani isipokuwa na mimi ninafahamu imeteremka kwa ajili gani na hakuna yeyote anayekifahamu kitabu cha mwenyezi mungu vizuri zaidi kuliko mimi na lau kama ningeelewa kuna mtu mwingine ambaye anaujuzi zaidi wa kitabu cha mwenyezi mungu yupo katika sehemu ambayo naweza kuifikia basi ningeiendea haya ni maneno anayazungumza kwa kujiamini abdullahi bnu masud kwa sababu nyakati zake zote alikuwa akizimaliza na mtume sallllahu lihi wasalam na kwa sababu alikuwa ni miongoni mwa watu waliosilimu katika siku za mwanzo kabisa kwa hiyo aya nyingi ambazo mtume sallahl wasalam aliteremshiwa yeye aliweza kuzishika na kuelewa sababu ya kuteremshwa kwa aya zile vilevile kuna usia ambayo mtume sallla lh wasalam alikuwa akiutoa kwa masohaba zake kwamba washikamane na abdullahi bnu masud kwa sababu anaielewa vizuri quran نمتومي <applause> <متضح> صلى الله عليه وسلم لسكي كاسمة من أحب أن يسمع القرآن غضًا كما أنزل فليسمعه من ابن أم عبدي من أحب أن يقرأ القرآن غضًا كما أنزل فليقرأه على قراءة ابن أم عبد هاي منين نمتومي صلى الله عليه وسلم كومبا أنا يبين لك ويسكي قرانيه يكوي كم كما اللي فيكوه يمترمشوا basi aisikilize kutoka kwa abdullahi bnu masud na yule ambaye anataka kuisoma qurani ikiwa vile vile kama ilivyoteremshwa basi aisome katika kisomo cha abdullahi bnu masud kwey abdullahi bnu masud kwa ushahidi huu wa mtume salllahu lhi wasallam alikuwa ni miongoni mwa masahaba waeledi wa mno na waerevu mno wa qurani na sababu za kuteremshwa kwa aya na usomaji wa qurani katika ile ile njia ambayo jibrili alimfundishia mtume muhammadin salh wasalam na hii ndiyo maana mtume waslam mara nyingine alipokuwa anaipenda kusikiliza qurani basi alikuwa akimwita abdullahi bnu masud kwa sababu kisomo chake anachokisoma ndio kile kile ambacho mtume sallhl wasalam alikuwa akifundishwa na jibril alikuwa akimwita akimwambia iqra alaya ya abdllah ewe abdllah nisomee qurani qala abdllah aqra alaika wa aleika unzila ya rasulllah nikusomee qurani hali ya kuwa qurani hii imeteremshwa kwako iwe mjumbe wa mungu qala lahu rasulu lhurasulu ws inni uhibu an asmacahu min ghairi mimi napenda kuisikia qurani hii ikisomwa na mwingineo niweze kuisikiliza kwa utulivu kabisa nipate mawaidha faakhadha bnu masud yaqra min surat nisa hata wasala il qaulihi taala فكيف اذا جئنا من كل امة بشهيد وجئنا بك على هؤلاء شهيدا يومئذ يود الذين كفروا وعصوا الرسول لو تسوى بهم الارض ولا يكتمون الله حديثا. فغلب البكاء رسول الله وفاضت بالدموع عيناه واشار بيده الى ابن مسعود ان حسبك حسبك يا ابن مسعود. ibnu masud baada ya kuambiwa na mtume sa wasaam amsomee qurani na kwamba mtume wsam anapenda kusikia qurani ikisomwa na mwingineo abdullahi ibnu masud akaanza kumsomea qurani katika surati nisa mpaka alipofika katika ile aya inayesema vipi tutakapoleta katika kila umma tukaleta shahidi na tukakuleta wewe muhammad kwa hawa kuwa ndio shahidi wao siku hiyo watatamani wale ambao walikufuru na kumwasi mtume lau ardhi hii ingekuwa wangekuwa sawa sawasawa na ardhi yani wangefutika katika mgongo wa ardhi wala hawa wala yaktumuna allah hadithan wala wasingejificha au kuzuia kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala mazungumzo yao mtume sa was ilipofikia aya hiyo akawa ni mwenye kulia na kamnyooshea a macho yake yamejawa na machozi na akamwashiria abdullahi bnu masud kwa mkono wake kumwambia hasbuk inatosha masud inatosha masud kuy hapa mtume s alikuwa akipenda kusikiliza qurani kutoka katika ka kinywa cha abdullahi bnu masud akiisoma kutokana na sauti yake iliyokuwa na mvuto vile vile tunapata mafundisho hapa ya kwamba inafaa wakati mgine na ni vyema wakati mngine ukawa umesikiliza qurani kutoka katika msomaji ambaye sauti yake ina aina fulani ya mvuto ambayo itakupandisha wewe imani na itafanya maneno yale yaweze kuingia katika hali fulani ya kukuathiri zaidi kama alivyofanya mtume salah l wsalam na rafiki yake au na ndugu yake mwanafunzi wake abdullahi bnu masud kwayo ni muhimu kuweza kutumia fursa hii ya mwezi mtukufu wa ramadani kama ukijisomea qurani vile vile upate fursa ya kusikiliza qurani kwa kuweka kanda kufungulia redio ukasikiliza qurani ikisomo kwa sauti nzuri kabisa na ukitadabar yale maana yake huenda mwenyezi mungu subhanahu wataala akazidisha imani katika nafsi yako yaqulu yqulu hudhaifat bnulyaman ma raaitu ahadan ashbaha birasuli llahi fi hadyhi wa dallihi wa samtihi min ibni masud walakad alima lmahdhudhuna min ashabi muhammad anna ibnu uabdi aqrabuhum ila illlhi zulfa anasema huyu mmoja katika masohaba wa mtume wsa sijawahi kumuona mtu anayefanana na mtume s wsa katika mwenendo wake na katika m- m- m- e, dalili zake na katika upole wake kushinda abdullahi ibnu masud kwa sababu ni kijana ambaye ameleleka kwanzia akiwa mdogo kabisa akiwa pembezoni mwa mtume salallahu alahi wasalam alipata mafundisho mazuri kutoka kwa mtume salllahal wasalam kiasi cha kwamba akashabihiana naye katika mambo mengi ambayo aliyekuwa naye mtume sallaha wasaam na hapa tunajifundisha kwamba kupata elimu kutoka kwa mtume salllah alh wasallam alafu usiifanyie kazi ile elimu kunakuwa hakuna faida yoyote abdulahbnu masud kijana ambaye alilazimiana na mtume salallahu alaihi wasallam na akapata elimu ya qurani na maneno ya mtume salllahu laihi wasallam ambaye yalimbadilisha na akawa katika tabia na mwenendo na mielekeo ukimuona basi kama vile umemuona mtume salllahu alahi wasalam kutokana na kuitia elimu ile aliyokuwa ameipata katika matendo yake na siku moja walikutana masahaba mbele ya ali bnuabiab ri llah anhu na wakamwambia ya amira lmuminin ma raaina rajulan kana axsanu khuluqan wala arfaqu tacliman wala axsanu mujalasatan wala ashad warian min bdullah bnu masud ewe amiri lmuuminin hatujawahi kumuona mtu sisi mwenye tabia zilizokuwa nzuri na ambaye mwenye elimu anayefundisha kwa upole na ambaye mwenye ukikaa naye unakaa una naye kwa wema unafurahi kwa kukaa naye na aliyekuwa na uchamungu zaidi kuliko abdulah bnu masud kwa hii ni shahada ya masohaba wenzake wa mtume w wakimwambia saydna ali katika kuelezea sifa za abdullahi bnu masud kwamba ni kijana ambaye alikuwa na maadili na tabia zilizokuwa njema kabisa kutokana na mafundisho aliyokuwa ameyapata kutoka kwa mtume sw na vile vile inatokana na kwamba mtume salaalhi wasalam katika baina ya masohaba zake alimpa abdullahi bnu masud nafasi ya pekee kwa maana ya kwamba alimwambia abdullahi bnu masud idhnuka alaya antarfaa al lhijab kwamba abdullahi bnu masud ukija kwangu mimi basi wewe ingia nyumbani kwangu wakati wowote ule njoo pamoja kuwa kuna muda ambao walikuwa wamewawekea masohaba zingine kwamba wakifika wakati ule basi si vema kwenda katika nyumba ya mtume sallahalwasala basi abdullahi bnu masud alikuwa amepewa e, rukhsa maalumu kabisa ya kumwendea mtume w katika wakati wowote anaopenda na ndio maana masohaba wa mtume w katika kuelezea e, ukaribu wa mtume wam na abdullahbn masud walisema kana yudhanu lahu idha hujibna wa yshhadu idha hibna alikuwa akiruhusiwa abdullahi bnu masud kumuona mtume pale ambapo sisi tulikuwa tukizuiwa na alikuwa yeye ni mwenye kuhudhuria kwa mtume sallahulaihi wasalam wakati sisi hatupo kwe iyo kama masohaba wanaondoka wote basi abdullahi atabakizwa na mtume salllahu alaihi wasalam akaye pembeni yake hizi ni katika sifa na miza au na hadhi ambazo mtume salllahu laihi wasalam alimpa abdullahi bnu masud abdullahi bnu masud kama tutakumbuka kijana mdogo maskini mchunga mbuzi na kondoo leo amepewa hadhi kubwa kabisa na mtume salllahu alaihi wasallam na amekuwa ni nyota miongoni mwa masahaba wa mtume salllahu alaihi wasallam ama kweli mwenyezi mungu subhanahu wa taala humuongoza anayemtaka humkirimu anayemtaka abdullahi ibnu masud mtu ambaye alikuwa asifahamike katika historia wala angekuwa amekufa asingejulikana hata na kijana yeyote katika mji wa makka lakini leo anakuwa ni mtu wa kusomwa katika historia ya umma huu wa kiislamu yote ni kutokana na imani yake ya kumwamini mungu subhanahu wa taala na, mtum, na, na, na, na, na, na, na abdullahi bnu masud aliandamana na mtume salllahu alaih wasallam katika sehemu nyingi ambazo mtume salllahu alaihi wasalam alikwenda na vile vile abdulahi bnu masud alipata nafasi na hadhi ya kushiriki katika vita vyote ambavyo alipigana mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam kiasi cha kwamba abdullahi bni masud akawa anaelewa yote ambayo yameuzunguka uislamu na historia ya uislamu kama vile ni mwandishi mkuu wa historia ya kiislamu kutokana na kulazimiana na mtume salallahu lhi wasalam na kichwa chake kuwa chepesi cha kuweza kufahamu mambo mengi ambayo mtume salllahu alhi wasalam aliyekuwa ameyafundisha na hata baada ya kufariki kwa mtume salallahu alaihi wa sallam maamiru waliokuja viongozi wa kiislamu wote nao wakafahamu hadhi aliyokuwa naye abdullah bnu masud na amirlmuuminini umar bnu lkhatab radllah anhu akamweka katika nafasi iliyokuwa kubwa kabisa akamkabidhi funguo za baitulmal ya mji wa kufa aweze kuwa yeye ndiyo kiongozi pale na akawatumia abdullah bnu masud pamoja na barua akiwaambia inni wllah la ilaha illa huwa ad aathartukum bihi ala nafsi fakhudhuu minhu wataalamuu na hapa kwa mwenyezi mungu wenye watu wa kufa kwamba mimi nilikuwa nataka nimbakize huyu abdullahi masudi kwangu mimi ili aweze kunisaidia lakini mchukueni na msome kutoka kwake na abdullahi bnu masudi alipokwenda katika mji wa kufa kuwa kama ni kiongozi sehemu za iraq watu wote walimpenda na kusema kweli ilikuwa ni kama mujiza kwa sababu watu wa iraq ilikuwa sio rahisi kumpenda kiongozi wao kwa sababu ulikuwa ni mji wa fitna mji wa majungu lakini wote walikubaliana kumpenda abdullahi bnu masudi kutokana na tabia zake na mwenendo wake ambao uliweza kuwaridhisha na kuwakusanya wote katika maadili na tabia zilizokuwa nzuri kabisa abdullahi bnu masud mmoja katika masohaba wa mwanzo kabisa masahaba kumi wa mtume salla l wasalam aliobashiriwa pepo wakiwa katika mgongo wa dunia abdullah bnu masud sahaba ambaye alikuwa akisifika kwa wembamba wake na udogo wa umbile lake lakini aliyoyafanya yalikuwa ni makubwa kutokana na ukubwa wa imani yake na mapenzi aliyokuwa akipewa na mtume salllahu l wasalam na mtume namtume sallahlai wasalam katika kuwaonyesha na kuwafahamisha masohaba zake hadhi ya abdullahi ibnu masudi kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala siku moja mtume salal wasalam alimtuma ibnu masud amtaftie mswaki wa mti abdullahi akawa anapanda katika mti kwa ajili ya kumkatia mtume salla al wasaama mswaki akakunja kikoi chake alichokuwa amekivaa basi vile vimiguu vyake jinsi vilivyokuwa vyembamba na vina matege vikawafanya masohaba waliokuwa pale wote waanze kuangua kicheko kutokana na ile umbile dogo na miguu yake jinsi ilivyokuwa myembamba mtume akawaambia min sa ws masud lahuma athqalu fi lmizani ind llah min jabalin uudin mnacheka kutokana na wembamba wa miguu ya bnu masud na miundi yake hakika hiyo miundi miwili ni mizito katika mizani ya mwenyezi mungu kushinda mlima wa uhud subhanallah hy ni jambo ambalo lilikuwa kwa masahaba likionekana kwamba ni kichekesho kutokana na lile umbile dogo na alivyokuwa mdogo mdogo abdullahi bnu masud lakini mtume akawekea wazi kwamba abdullahi bnu masud ile miguu yake basi ni mizito kuliko hata mlima wa uhud miguu ambaye abdullahi bnu masud alikuja akamkanyagia kifuani mmoja katika vigogo wa ushirikina na ukafiri abu jahl katika vita vya badr wakati akiwa akikata roho na pumzi za mwisho zikimtoka ni abdullahi bni masud aliyempachikia mguu wake juu ya kifua chake hii yote ni kuonyesha jinsi gani ambavyo mtume salal wasalam alivyo mkirimu na kumpa hadhi huyu mwanafunzi wake abdullahi bnu masud kutokana na nini kutokana na mapenzi makubwa aliyekuwa akimpenda mtume salaal wsaa na kutokana na kuipenda dini ya kiislamu basi mtume slahlh wasaam aliweza kumpa hadhi hile mbele ya masohaba wenzake wapenzi wa skilizaji huyu ambaye tumemzungumzia abdullahi bnu masud alikuwa pamoja na kuwa katika uislamu wake bado ni maskini vile vile hakuwa ni mwenye fikra ya kukusanya dunia bali hamu yake yote ilikuwa ni kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na tunaelewa katika hadithi marufu na kisa marufu pale mtume salllah lh wasalam alipokuwa amewaambia wanawake wa kiislamu watoe sadaka kwa sababu yeye amewaona kwamba wengi wao watakuwa ni watu watakaoingia katika moto wa jahannam basi mke wa abdullahi bnu masud alikuwa akiitwa zainab kuisikia maneno yale ya mtume salla l wsa alimwendea mtume alaihi wasaam akamwambia ewe mtume mimi nataka kutoa sadaka na zaka mali yangu lakini mme wangu abdullahi bnu masud ni maskini anastaiki zaidi mimi nimpeje naweza nikampa mtume w akamwambia mpe sadaka hiyo mume wako hii inadhihirisha jinsi gani ambavyo abdullahibnu masud hali yake jinsi ilivyokuwa lakini pamoja na hali hiyo ya umaskini na ufakiri haikumzuia kutafuta elimu kwa mtume salllahu alh wasalam haikumzuia kuwa na imani isiyotetereka mbele ya allah subhanahu wa taala leo wengi wetu maisha yanapomwendea kombo kidogo tu basi mambo yote anamteremshia mwenyezi mungu kwamba ndiyo sababu anaona kwamba dini ndio imemletea umaskini kusoma dini ndio kuna kuwamletea umaskini kuwa ni mtu mwenye kushikamana na mafundisho ya uislamu ndio kunamletea umaskini basi anaamua kuachana nayo na kufanya mambo mengine ukimuuliza na kuambia bwana ah bwana maisha yamenileta huku lao kama kina abdullahi bni masud wangeamua kuingia katika mambo ya biashara na kuachana na mambo ya dini basi kusema kweli dini hii isingetufikilia mimi na wewe hivi leo lakini walitoa muhanga maisha yao yote kwa ajili ya kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kuweza kupata mafundisho ya mtume salllah l wasallam abdullahi bnu masud haikuwa yeye matamanio yake katika dunia hii ni kuweza kujilimbikizia mali na kupata umaarufu wa kidunia lakini lengo lake kubwa lilikuwa ni kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na alipokuwa akiulizwa na masohaba wenzake ya abdullahi bni masud unataraji nini na unatamani nini kutoka kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala alikuwa akiwaambia natamani ningekuwa nipo katika kaburi la abdullahi dhulbajadin huyu ni mmoja katika masohaba wa mtume wsa aliyekufa katika vita miongoni mwa vita vya kiislamu na kwa nini atamani kuwa katika sehemu ya abdullahi dhulbajadin tumwachie abdullah bnu masud mwenyewe atuhadithie yale matarajio yake na matamanio yake kutokana na sahaba huyu wa mtume wasallam anasema abdullah bnu masud kumtu min jaufi llaili wa ana maa rasulillahi fi ghazwati tabuk niliamka usiku wa manane nikiwa mimi na mtume sal llah lh wasalam katika vita vya tabuk faraaitu shuulatan min narin fi nahiyati laskar nikaona kijinga cha moto au mwenge ukiwashwa au moto umewashwa katika upande wa ile kambi yetu tuliyokuwepo fatabatuha andhur ilayha nikaenda kuangalia kuna nini faidha rasulullah na mara nikamuona mtume wa mwenyezi mungu وابو بكر وعمر نكمونا ابو بكر في عمر واذا عبد الله ذو البجادين المزني قد مات واذا هم قد حفروا له ورسول صلى الله عليه وسلم في حفرته وابو بكر وعمر يدليانه اليه والرسول يقول أدنيا الي اخاكما انا حديثي عبد الله بن مسعود كسهيتك وكسيما tuliamka usiku wa manane nilipokuwa niko na mtume all wasalam katika vita vya tabuk nikaona alama ya moto nikaufuata pembezoni mwa kambi yetu na mara nikamuona mtume sa wsalam amesimama na akiwepo abubakar na umar na nilipofika pale kumbe ilikuwa ni sahaba mwenzangu abdullahi dhulbajadini lmuznii amekwisha fariki na mtume namtume sallahal wasallam amekwisha mchimbia pale kaburi tayari kwa kumzika na akawa mtume sall wasalam anamwambia abubakar na umar msogezeni ndugu yenu ili tuweze kumuingiza katika mwana ndani fadalayahu ilayhi wakamsogeza abdullahi dhulbajadin falamma hayaahu lilahdihi qal alipomfikisha pale katika mwana ndani mtume sala wasala akasema allahumma inni amsaitu anhu radiyan farda anhu ewe mwenyezi mungu hakika mimi nimeridhika na mja wako huyu basi naweridhika naye abdullah bn masud anasema nilitamani na naendelea kutamani kwamba ningekuwa mimi ndiyo mwenye kaburi lile na tamani ningekuwa mimi ndiyo mwenye kuzikwa pale nani kutokana na maneno mazuri aliyo mtume mtume salllahu lh wasalam ni maneno gani hayo ni pale mtume aas waiposema ewe mwenyezi mungu mimi nimeridhika na huyu abdullahi hulbajadin basi wewe kuwa radhi naye kwa hiyo lengo kuu alilokuwa akipigania abdullahi bnu masud katika maisha yake yote ni kuweza kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na radhi za mtume alaihi wsaa hilo ndio lilikuwa lengo la abdullah bnu masud katika maisha yake yote aliyokuwa kupata ameishiuatah za allah subhanahu wataala haya ni mafundisho makubwa tunayoachiwa na sahaba huyu abdullahi bnu masud sahaba ambaye kusema kweli amekuwa na msimamo na hadhi ya hali ya juu katika mafundisho ya kiislamu kama tulivyoona kutokana na imani yake thabit ya kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala na mapenzi makubwa aliyokuwa naye kwa mtume s alichokuwa akitafuta katika maisha yake hayakuwa ni kutafuta cheo hayakuwa ni kutafuta mali hayakuwa ni kutafuta sifa za kidunia lakini mwisho kabisa wa maisha yake alizungumzia kwamba natamani mimi ningekuwa nipo katika kaburi la abdullahi dhulbajadin kwa sababu nilimsikia mtume akisema ameridhika na bdullah dna akamwomba mungu awe radhi naye na mimi naomba ningekuwa ni mwenye kaburi lile ili niwe nimejihakikishia kupata radhi za mtume salllah lh wasalam na radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala wapenzi wa islam je sisi ni wenye kutafuta radhi za mwenyezimungu subhanahu wa taala katika dunia hii au tumesahau kwamba radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala ndizo zenye thamani kubwa zaidi kuliko dunia bali mtu yuko tayari kumuudhi mwenyezi mungu kumghadhibisha mwenyezi mungu katika kutafuta dunia katika kutafuta cheo katika kutafuta mali katika kutafuta umaarufu potelea mbali nikose radhi za mwenyezi mungu niachane na mafundisho ya uislamu lakini niipate dunia hii tunapata mafundisho gani kutoka kwa abdullahi bnu masud aliyekuwa maisha yake yote akitamani kupata radhi za mwenyezi mungu pamoja na kuwa alikuwa amebashiriwa pepo na mtume s wsaam katika wale masohaba kumi ambao watakaoingia peponi lakini bado alikuwa naona hajakamilisha kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala mimi na wewe ndugu yangu mwislamu tunajifundisha nini kutoka kwa sahaba huyu abdullahi bnu masud ambaye alikuwa ndio kiong- Mgozi wetu katika kisa hichi cha leo tukikizungumzia kuhusiana na visa vya masahaba wa mtume salllahu alaihi wasallam ni matumaini yangu na ni matarajio yangu kwamba tumejifundisha mengi mimi na wewe katika maisha haya ya mtu huyu ambaye alikuwa ni mtu wa kawaida kabisa katika jamii lakini aliweza kufanya mambo makubwa kabisa kwa dini yetu hii ya kiislamu na akawa ana daraja kubwa kabisa mbele ya mtume sallah lh wsalam tunamwomba mungu aweze kutujaalia tuweze kufuata nyenendo za waja hawa wema إلي توزكوبات رذيس الله سبحانه وتعالى كتكوين صور دنيته نكوينك كتكهالي أم بيت من أم سبحانه وتعالى الله ما أرنا الحق <applause> حق وارزقنا الدباع وارنا الباطل باطل وارزقنا اجتنابا برحمتك يا أرحم الراحمين وصلّ الله على نبينا محمد وعلى آله وصحبه وسلم والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته