بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد saakuhwapenzi waskilizaji baada ya kumhimidi allah subhanahu wataala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi wetu kiigizo wetu mwalimu wetu bwana mtume muhammadin w tunaendelea na mtiririko wa, wa mada zetu tulizokusudia kuwazungumzia masohaba waliomzunguka mtume wasallam masohaba hawa ambao waliweza kuinusuru dini ya allah subhanahu wataala masahaba waliokuwa pembezoni mwa mtume wakingojea amri zake na maelekezo yake masohaba hawa ambao ni wanafunzi wa mwanzo kabisa wa mtume w ambao walipokea mafunzo na wakayatekeleza mafunzo yale kivitendo leo hii tunawasoma na tunawazungumzia ili nasi waislamu wa karne hii tuweze kupata mawaidha kutokana na matendo yao waliokuwa wakiyafanya tuweze kupata mawaidha kutokana na misimamo yao mbalimbali mbali waliokuwa wameionyesha tuweze kupata mawaidha kutokana na ghira yao juu ya dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala huenda mungu akalainisha nyoyo zetu tukaweza kuiga hata angalau kwa robo tu ya yale matendo waliokuwa wakiyafanya hatimaye dini hii ya kiislamu ikaweza kunifikia mimi na wewe ndugu yangu msikilizaji lengo la kipindi hichi ni kuweza kuhuisha na kuangalia jinsi gani walivyokuwa wanafunzi wa mtume salllahu alhi wasallam baaday wakiwa na mtume mwenyewe na baada ya mtume kuondoka duniani walifanya nini walikuwa na misimamo gani hawa ni binadamu ambao mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakuwalinda kutokana na kufanya makosa lakini walijitahidi kadhri ya uwezo wao na kuacha mfano uliokuwa mbora kabisa katika historia ya ulimwengu huwezi kukuta watu waliokuwa na msimamo wa kufuata maelekezo ya kiongozi wao zaidi ya masohaba wa mtume salllahu alaihi wasallam tunamwomba mungu subhanahu wataala aweze kuwauiya vile vilevile tunamwomba mungu subhanahu wa taala aweze kuamsha katika mionimioni mwetu na kwa watoto wetu na vijana wetu wale ambao watakuwa mfano wa hawa masohaba wa mtume salllahu alahi wasallam ambao tunawazungumzia katika mtiririko huu wa mawaidha maalumu kwa ajili ya kuhamsha hisia hizo tunaelewa kwamba yote tunayoyazungumza ni machache sana katika mengi yaliyofanywa na watukufu hawa wanafunzi hawa mtume salallahu alaihi wasallam lakini tunajaribu kutoa mwangaza angalau mdogo kwa vijana wetu wa sasa hivi ambao kusema kweli wengi wao wako mbali kabisa na taarikhi ya dini yao ya kiislamu kiasi cha kutojua hata majina ya masohaba maarufu na mashuhuri walioandamana na kipenzi wetu mtume muhammadin salllahu alhi wasalam bali wao watajua majina na listi ya wachezaji mpira wa timu moja ya uingereza yote na nawachezaji mj- wale wa wa akiba vile vile watawafahamu wote watajua mpaka makocha wao wamechukuliwa kutoka wapi wale wachezaji wanalipwa shilingi ngapi familia za wachezaji wanazijua wanawake wanawakwake wanaitwa kina nani wana watoto wangapi wanaishi wapi wamehamia wapi na wanampango wa kwenda wapi yote haya vijana wanayofahamu lakini leo ukimuuliza bilal bilali rabah alifia wapi basi hilo ni swali gumu sana ambalo hata kama utatoa zawadi ya gari aina ya nisan au gari yoyote zinazoshindaniwa basi mtu anaweza akafeli huu ni mswiba mkubwa sana katika jamii yetu kusema kweli kwamba historia ya dini yetu ya kiislam kwa vijana waliokuwa wengi wameiweka nyuma ya mgongo wao wakati hii ni tharwa ni mgodi wa madini ni mgodi wa almasi ambao kila ukichimba unakuta unapatikana na madini haya ghali kabisa ambayo ni matendo na majina ya masahaba wa mtume sallah lhi wasalam ambao walikuwa na mchango mkubwa kabisa katika kuinusuru na kuifanya dini hii iweze kutufikia hivi leo mimi na wewe mpenzi msikilizaji sahaba leo tutakayemzungumzia ni mmoja katika masahaba wa mtume sallla l wasalam aliyesifika kwamba yeye ni zaimu lmuarada yeye ni kiongozi wa kambi ya upinzani sahaba huyu vilevile vile alisifika kwamba ni adui wa utajiri alikuwa hapendi kabisa kuona watu wanaishi katika utajiri sio hapendi kwa kuonea hasad kwamba mtu asiwe tajiri aharibikiwe au maskini adhalilike la hasha hawakuwa hivyo masahaba wa mtume salllah l wasalam bali alikuwa tu hapendi hali ile kwa sababu anahisi kwamba inamweka mja mbali na mwenyezi mungu subhanahu wa taala sahaba huyu ambaye ametoka katika kabila la majambazi kabila la wakabakabari kabila linalokaa jangwani kazi yao kubwa ni kuvizia misafara inayopita na kuiteka nyara kabila lililokuwa maarufu sana katika e, jazira arabia likisikika linaogopeka kwamba hawa watu sio mchezo hawa ni watikaji nyara wakabaji hawa majambazi wakubwa ambao walikuwa ukipita katika maeneo yao wewe na msafara wako basi ukitoka hapo uju kama huna nafsi yako basi huna chochote ulichokibeba huyu ni mmoja miongoni mwa masahaba wa mtume slah wsa ambaye ametoka katika kabila ile si mwingine huyu anaitwa abu dhari lghifari r anhu mmoja katika masohaba wa karibu kabisa wa mtume s wsa ambaye alisifika kwa ukweli wake na msimamo wake na kutoogopa lawama ya mwenye kulaumu katika jambo la haqi huyu ndio tutakeemwangalia katika siku hii ya leo kama mwenyezi mungu subhanahu wa taala atatupa taufiqi juu ya hilo alikuja huyu sahaba wakati huo hakuwa bado hakuingia katika uislamu katika mji wa makka kama ilivyokuwa kawaida mji wa makka ndio ilikuwa kituo kikubwa cha biashara kwa hiyo makabila yote yalikuwa yanakutana katika mji ule alipofika abu abudhar lghifari katika mji wa makka kama ilivyokuwa kawaida ya wale washirikina wa kikureishi katika mji ule wa makka na katika moja ya mitandao ya, mitanda yao ambao walikuwa wameiweka ni kwamba asiingie mgeni yeyote katika milango ya mji wa makka isipokuwa atahadharishwe na apewe habari kwamba huko mjini kuna mwenda wazimu mmoja anaitwa muhammad huyu si mtu wa kumsikiliza huyu ukimsikiliza unaweza ukarogeka kwa sababu ana uchawi uchawi almuhimu waliweka watu ambao kazi yao wenyewe ni kufanya kampeni ya kumchafua mtume muhammadi sallah alaihi wasaam ili watu wasimsikilize kumbe hawajui katika kufanya vile ndivyo walivyokuwa wakimtangaza kwa sababu watu wengine wanaingia katika mji ule hawana hili wala lile kuhusiana na mtu huyu anayeitwa muhammad kwayo akiingia tu anaanza kutahadharishwa na yeye anaanza kutaka kumjua huyo wazimu ni nani ambaye nimetahadharishwa naye je anaua watu je yukoje e, katika kutafuta huko ndio anapokumbana basi na mtume muhammadin muhamadin s wsam mtu huyo anakuwa hatoki isipokuwa tayari amekuisha ongoka hatoki isipokuwa ni mtu mwingine kabisa kama kweli ataiachia nafsi yake na ataachia akili zake zifanye kazi vizuri moja katika watu waliotahadharishwa alikuwa ni abudhar lghifari mmoja katika majambazi wa majangwani ameingia katika mji uliwamakka na kama kawaida hawa majambazi huwa wanaingia kwa kujifichaficha na wanajiingiza wakiwa hawataji yale makabila yao hasa kwa kuogopa kwamba isije tena akatekwa nyara na yeye kabila lake likadaiwa fidia labda wanikushaibia kabila fulani katika ule mji kwa hiyo akiingia huwa wanaingia katika kujifichaficha hyo dakhala makka mutanakiran aliingia hali ya kuwa ni mwenye kujificha ficha abudhar l ghifari akiwa katika mji wa makka akawa anaendelea kusikia katika vikao na vigenge vya kahawa na mabarabarani watu wakizungumzia kuhusu huyu muhammad na akawa kila akisikia basi ile habari humvuta anajisogeza karibu nao na anasikiliza alafu anaondoka zake anaendelea na shughuli zake lakini siku moja kwa kuwa huyu mtu beduo jangwani tabia zake zile ni tabia za, za za za kutokuwa na mikunjo mikunjo ni mtu yuko forward, kama wanavyosema yuko moja kwa moja siku moja akaelekea moja kwa moja kule ambapo alipata habari kwamba huyu bwana anaitwa muhammad yuko akaenda moja moja kwa pale wala akamkuta mtume khabari wamhuwaitwa muhama mekaa pekeyake akamsogeea aakamwambia na naimta sabaha aaash njema إين دقيانجو مورابو؟ فأجاب الرسول، صلى الله عليه وسلم كم جيبو؟ وعليك السلام يا أخاه، نجي ياكو إيماني إين دقيانجو؟ قال أبو ذر، أبو ذر كم صلى الله عليه وسلم أنشدني مما تقول، هبو نيمبي هاونا يسما؟ فأجاب الرسول صلى الله عليه وسلم ma hua bishi faanshidk haya maneno sio mashairi ndugu yangu ili nikuimbie walakinahu quranun karim lakini maneno haya nayezungumza ni qurani tukufu qala abu qaa abu abuda akamwambia iqra alya basi hebu nisomee hayo maneno mtume akaanza kumsomea aya za mwenyezi mungu subhanahu wataala ambazo zimeteremshwa kwake haukupita muda mrefu abu dhar al ghifarii hakujuana na mtume salll l wasalam wala mtume hakuwa na jua jina lake wala hawakuulizana na utangulizi ndugu yangu pole na safari umetoka wapi una watoto wangapi umekuja kufanya nini wala abu abudhar hakutaka kujua wewe mtume mbona wanakutuhumu sana wanakuita wewe ni muongo wanakuita wewe we ni mchawi wanakuita wewe we ni mwenda wazimu lakini vitu vilikwenda express kila mtu amekwenda pale anataka kujua na mtume akamwona huyu mtu yuko moja kwa moja hataki mizunguko mizunguko ya habari za jana na juzi na naye mtume w akampa moja kwa moja kile ambacho anakihitaji pale alibadilika baada ya kusikia yale maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ambayo ni aya kavu alizokuwa akisomewa na mtume abu abudhar baada ya kusomewa yale maneno akataka kujua kwamba ili aweze kuwa mmoja miongoni mwa waumini wake anatakiwa afanye nini mtume akamwelekeza na akasimama abu dhar kwa kishindo kikubwa na kusema ashhadu ashhadu an ilaha illa wa ana muhammadan abduhu wa rasulu mmoja kwa moja akatoa matamko haya ya shahada kushughudulia ya kwamba hapana mola anayepasa kuabudiwa kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja na kwamba muhammad ni mja wake na ni mtume wake bila mizunguko yoyote ngoja kwanza nikamuulize kaka nikamuulize baba sijui nirudi nyumbani sijui nifanye nini kwa mtu ambaye akili zake ziko huru moyo wake uko huru anajua haki iko wapi huwa hasubiri kuangalia vitu vidogo vidogo huyu moja kwa moja baada ya kusikia yale maneno ambaye yeye ni mjuzi na ni mtaalamu wa mashairi kwa sababu ni mjitu la jangwani hili kwa hiyo akajua haya maneno haya hayazungumzwi na mwendawazimu wale walinidanganya wala hayazungumzwi na mtu wa kawaida katika mafasaha wa kiarabu haya ni maneno yanayetoka kwa mwenyezi mungu na huyu kweli asemavyo ni mtume kwa qurani tu ikaweza kumtosheleza abu dhar al ghifari kutoa shahada yake na kuwa miongoni mwa watu wna wafuasi wa mtume w na ni miongoni mwa wafuasi wa mwanzo kabisa katika watu sita wa mwanzo kusilimu abudhar lghifarii alikuwa miongoni mwao hapa utaona fadhila za mtume katika watu sita wa mwanzo watu wa pale pale mjini ambao wanamfahamu historia ya mtume muhamadi s wasallam alivyokuwa alivyozaliwa alivyokuwa mtoto alivyokuja kuchunga mbuzi na kondoo alivyofanya kazi kwa khadija alivyokuja kumua khadija Ta, maisha yake yote wanajua kwamba huyu ni kijana hakuwa mwongo ni kijana anayesifika anaitwa alamin mwaminifu msema kweli watu watua mji ule, ule wa makka wanamfahamu mtume wa sallam, lakini walishindwa kumwamini katika siku za mwanzo amekuja bedui huyu jambazi wa jangwani abu jangwaniabuahifa mwanzoni kabisa mwa ulingani wa mtume swsa na anakuwa miongoni mwa watu sita bora walioanza kuingia katika dini hii ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ama kweli haki haichagui na unapokuwa wewe mkweli na nafsi yako basi mwenyezi mungu naye anakuwa mkweli na wewe na anakuongoza katika yale ambayo unayataka na nafsi yako unayataka ambayo ni mambo ya kheri lakini unapokuwa muongo wa nafsi yako unajidanganya mwenyewe unajiwekea mwenyewe vizuizi na vikwazo mwenyezi mungu naye hakupi taufiqi katika yale ya mambo mazuri ambayo yako mbeleni mwako abu abudharlghifari kutoka mbali kabisa majangwani awa mmoja miongoni mwa masohaba wachache wa kabisa waliomkubali mtume sa wasalam katika siku za mwanzo kabisa za dawa yake pale basi baada ya mtume awsakumuona huyu mmoja katika wanafunzi wake sohaba wake ambaye hamjui hata kwa jina ameingia katika uislam a wa Abu Abu moja kwa moja akajibu min kwamba natoka katika kabila la aifari watalaat ibtisamatn wasia ala fami rasuli salallahulih wasalam uso wa mtume aa wsaa ukameremeta kwa tabasamu zuri kubwa ambalo alilitoa na katika uso wa mtume al llali wasala ukaonekana alama ya mshangao na kustaajabu wadahika abu dhar kadhalik أبو ذر نايا كان زاكو تشيكا بعد يكمون الله عليه وسلم ومتبسامنا أنا شنغازا وقال أنا جوا كتو جاني فهو يعرف سر العجب الذي كسى وجه الرسول عليه السلام حين علم أن هذا الذي يجهر بالإسلام أمامه إنما هو رجل من غفار ألي أبو ذر kwa sababu anajua siri kwa nini mtume alaihi s ameshangazwa na huku akitabasam kwa sababu anajua kwamba huyu ambaye amedhihirisha uislamu wake sasa hivi hapa ni mtu kutoka katika kabila la hifa kabila la majambazi kabila la mauaji kabila la watekanyara watu ambao kazi yao wao ni kuteka tu misafara yaajn mu alishangazwa na akacheka kwamba kweli mungu anamuongoza amtakaye na mtume akasema aali yad manyas yahdi man yasha hakika mwenyezi mungu humuongoza amtakaye hakika mwenyezi mwenyezimungu humuongoza mungu, humu mungu anamuongoa anayemtaka wangapi katika mji wa makka wamemkufuru mtume alaihi muhamadin ndugu zake kabisa wa damu marafiki zake kabisa wapenzi ambao mtume salws alikuwa anapenda kabisa waikubali dawa yake lakini matokeo yake wamekuwa ndo vikwazo na ndo viongozi na vigogo wa upinzani dhidi ya uislamu na dhidi ya mtume salllah alaihi wasalam leo anakuja mtu kutoka majangwani jambazi mwizi mkata njia kabila maarufu kabisa la majambazi anakuja na kuonyesha na kuingia katika uislamu bila hata ya mwaliko bila hata ya kufikishiwa dawa na ufuata mwenyewe kusema kweli ni swala ambalo lilimshangaza mtume salllahu alih wasalam mpaka kufikia kusema ina allaha yahdi man yashaa hakika mwenyezi mungu humwongoza amtakae sahaba huyu abu dhar alikaa na mtume salllahu l wasalam baada ya kuingia katika uislam ili aweze kupata mawili matatu yanayohusiana na dini hii mpya katika maisha yake na wakati huo mtume alllah al wasalam alikuwa kama inavyofahamika akifanya dawa yake kwa siri sana kwa sababu ndio ilikuwa mwanzoni mwanzoni kabisa mwawaislamu hawa ni watu wachache sana ambao wamemkubali mtume alaihi w sasa hawezi kuilingania ile dawa kwa waziwazi bali anajificha katika kuweza kuwasomesha na kuwalingania wale ambao wamemkubali baada tu ya kusilimu pale na kuwa yuko karibu na mtume alaihi mtume ya Rasulallah, bima tamuruni hebu niamrishe sasa mimi nimeksha kuwa mmoja katika wafuasi wako mimi ni mmoja katika askari wako vijana wako wanafunzi wako niamrishe unataka nifanye nini ili niweze kujua majukumu yangu mapema kabisa niyafanye tarjiu ila hata amri rudi kwa watu wako. Na watu wako na wako mpaka utakapopata habari nyingine kutoka kwangu hiyo ndo amri ninayokuamrisha abadhar hakuwa na fikra hiyo kwamba arudi kwa watu wake kwa sababu amekusha mwona mtume amekushaona udhaifu wa wale wafuasi wake jinsi walivyokuwa wachache na amejionea mwenyewe vitimbi na mbinu na nguvu walizonazo washirikina ambao wako dhidi ya dini hii ya abadhar akaona amri ile anayepewa na mtume sws ni ngumu kwa sababu kwanza itazidi kupunguza idadi ya waislamu katika mji wa makka pili kule aendapo anajua kwamba ma, ni majambazi watupu kule sasa ataenda vipi leo kule akiwa mwislamu ataishi vipi katika mazingira yale lakini mtume alaihi mwenyezi mungu amempa basira ya kuweza kuwatambua watu na kuweza kufahamu vipaji vyao alijua huyu bwana akikaa hapa katika mji huu wa maka kwanza itakuwa kazi kubwa kumdhibiti huyu bwana hajui mipaka hajuimipakaeye hakuna kumzuia mtu wa jangwani huyu yani yeye anachokiona ni sawa anataka akifanye vile vile n yani, hana tahadhari tahadhari mtume aliona hilo kwanza halafu pili lliliona muhimu zaidi ni kwamba huyu bwana kutokana na ukweli wake jinsi alivyo akifika kule hata uficha wake atawazungumzia majambazi wale ndugu zake wote kwa hiyo kutakuwa kuna uwezekano mkubwa bwana huyu akaleta manfaa makubwa kwa wale majambazi kule kuelewa ujumbe wa mungu subhanahu wataala hikma hii abudhar hakuiona lakini mtume alaihi alikusha iona katika macho na katika shahsia ya abdhar kwahyo mtume akasema irja rudi kwa watu wako mpaka nikuletee taarifa ndous nenda endaabadar akatia amri ya mtume w lakini kabla ya kuondoka abadhar akaanza kuonyesha shakhsia yake kweli kweli akasema waladhi nafsi biyadih la arjica hata usarikha bilislami fi lmasjid na apa kwa mwenyezi mungu huyu ndi abudhar siturudi kwanza mpaka nikaonyeshe uislamu wangu msikitini pale alkaba pale pale kwenye masanamu pale pale pale wanapokaa vigogo walekina abu jahli na wengineo pale wanapika, wanapika majungu na mbinu dhidi ya muhammad na dini yake pale pale na kwenda kutangaza uislamu nadhani apenzi wa uskilizaji umekusha anza kumwona shakhsia ya abadhar jinsi ilivyo na shagundua kwamba mtume katika muda mchache kabisa alimsomaabua nakuona huyu bwana hatuwezi kuishi naye huyu tukiishi naye hapa tutapata kila siku shida ya kuamua ni bora huyu arudi majangwani kwenye masanamu pale yanapoabudiwa pale هي نيكوسكليزي هي شخصيه يهويمونا فونزي مونغيني الله عليه وسلم. ودخل المسجد الحرام ونادى باعلى صوته اشهد ان لا اله الا الله واشهد ان محمدا رسول الله. كانت هذه صيحه اول صيحه بالاسلام. tahaddat kibriyau quraish waqaraat asmauha sahaha rajulu gharib lisa lahu fi makka hasbin wala nasbin wala hima subnllah abudhar lghifari akaingia katika msikiti mtakatifu wa makka wakati huo ni msikiti wa masanamu masanamu miatatu na zaidi yamerundikana pale wamejaa pale maquraishi na walinzi na vigogo na wazee wa maquraishi pale wakilinda yale masanamu na ibada zile ameingia abadhar lghifarii na akapanda juu kabisa katika sehemu ya kusikika pale watu wanashangaa huyu bwana wa majangwani anakwenda kufanya nini pale ghafla akaanza kuambia ashhadu kuwaambia n iah lla na shuhudia ya kwamba hapana mola anayepasa kuabudiwa kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja wa ashhadu ana muhammadan rasulullah na nashuhudia ya kwamba muhammad ni mtume wa mwenyezi mungu mwenyezimungu huyu muhammad ambao nyi mnamuita mchawi mnamuita mongo mnamuita wazimu huyu ni mtume wa mungu na haya masanamu haya yote haya si lolote mungu ni mmoja peke yake hana mshirika wanahistoria wanasema huu ndio ulikuwa ukelele wa mwanzo wa tauhid ukelele wa mwanzo kabisa wa dawa kufanywa katika nyumba takatifu au katika msikiti mtakatifu wa maka imefanywa na nani sina mtu wa maka jitu kutoka jangwani mtu hajulikani kabisa kabila lake wala hasaba yake watu wanaangaliana wanaulizana huyu ni nani huyu mbona hatumjui mtoto wa eh, kijana katoka wapi sura ngeni kabisa anakuja kututukana katika msikiti wetu katika sehemu ya ibada zetu anatukana miungu yetu nani huyu kusema kweli si watu wengi wenye uwezo huo ni lazima tukiri si watu wote wenye ushujaa sisemi kwamba wasiofanya hivi sio mashujaa lakini huyu bwana kwa msimamo wake aliokuwa nao ni tofauti kabisa na misimamo ya watu wengine huyu ndio abadhar lifari ambaye kusema kweli katika haki humpindishi katika haki haogopi lawama ya mwenye kulaumu jambo la haki akishaliona ni lazima atalisema lazima atalisema liyo sehemu yoyote ile na mtume swa alikuisha elewa tabia ya mwanafunzi wake huyu na ndio maana akamwambia rudi kwenu usikae hapa utatuletea matatizo ndo hayo yamekushaanza maquraishi hawakuamini walimvamia waliokwepo pale ni wanaume na wanawake basi walimwangukia kipigo kipigo hasa ambacho kusema kweli kilikuwa ni kipigo kikubwa mpaka wamehakikisha kwamba abu abudhar sasa ni kama vile amekufa ndio wakambeba wakamtupa nje ya msikiti huko watu wanaomfahamu wakamchukua wakampeleka mpaka walipokuwa wakmpelekampkawalipokuawapo masahaba wanasema hiyo ndo ladha ya kwanza ya iman na kupata madhara katika njia ya mwenyezi mungu ambayo aliipata huyu bwana abadhar alhifari baada ya kuponapona majeraha yake sasa wanamwaga tafadhali sana bwana umepewa maelekezo uende nyumbani kwenu Koyo rudi kule mpaka utakapopewa a tafaali saneeerdkptpea habariinnia yakupita hiyo ya sehemu hiyo ya ya, ya msikiti wa, wa, wa, wa makka hakuna njia nyingine basi akapita na mzigo yake kupita pale kakuta kuna wanawake wawili wamelipigia wame, wame magoti magotihkanza oh, oh, Wana, kuwambia haya ni masanamu tu haya hayana lolote hayana chochote hayasaidii wala hayadhuru mnayapigia magoti mnao oh shida nyingine imejitokeza yule yule wajana tena amerudi jamani juzi huyo hapa wakamwangukia tena kipigo kingine kikubwa Safari tena wanavosema alipigwa na wanawake alikuwa katika sehemu sana tena hapo mwenye kuja na kanda mbili mwenye kuja na chombo mwenye kuja na fagio mwenye kuja na jiwe mwenye kuja na maji akamwagia mwenye... alipigwa na akamwagialipigwanakila aina ya silaha Badali tena akachukuliwa pale tena akarudishwa tena kwa mtume salllahu alihi wasallam pigo la pili limempata basi mtume salllahualhi wasallam akasisitiza kwamba abadhar tafadhali rudi kwa watu wako mpaka utakaposikia habari zetu tutakuita tutakuhitaji basi uweze kuja kuungana na sisi siku zikawa zimepita na yakatokea yaliyoatokea masohaba wa mtume wa katika mji wa makka mateso mbalimbali mbali ambayo tunayaona kupitia kwa hawa masohaba mmoja mmoja katika tunapokuwa tuna, tunaelezea visa vyao hatimaye masohaba mtume wa mtume w wakaamrishwa mara ya kwanza kuhamia ethiopia wakarudi na mara ya pili tena waka, wakaamrishwa kuhamia ethiopia kuwa wakimbizi kwa ajili ya kuweza kukwepa yale mateso yalikuwa akiwapata wakarudi tena na hatimaye mtume sws baada ya kupata baadhi ya watu waliosilimu kutoka katika mji wa yathrib mji wa madina akaweza kumtuma kule balozi wake wa kwanza tuliokushamzungumzia musabu ibnu umeir na musabu akafanya kazi kubwa kabisa ya kuweza kutayarisha mazingira mazuri katika mji wa madina na mwenyezi mungu subhanahu wa taala akamwamrisha mtume w yeye na wafuasi wake wahamie katika mji huu wa madina ili waweze kue, ye kwenye, kueneza dawa vizuri kuepukana na vitimbi vya washirikina ambavyo vilikuwa kila siku wakifanya kazi ya kukwamisha dini hii ya uislamu na kuwatesa na kuwaua waislamu ambao walikubali ujumbe wa mtume muhammadin salllah alh wasallam mtume sll wasallam alipohamia katika mji wa madina na kuweza kukaa pale basi akamkumbuka mwanafunzi wake mtatanishi abadhari lghifarii kutuma ujumbe jamani huyu mwanafunzi vipy amekuisha rudi kwenye kambi la majambazi na waizi tumpelekee habari kwamba sasa hivi tuko katika mji wa madina na kama anataka kuja basi aje katika mji wa madina kwyo habari zile zikamfikia abadhar lghifarii na akaamua kwenda kuungana na ndugu zake katika iman katika mji wa madina kwa sababu alikuwa na shauku kubwa lakini alikuwa kama alivyoelezwa na mtume wsa usije mpaka taarifa mpaka tukupe habari kwa hiyo abadhar akawa ameondoka na kundi lake la watu abadhar aliporejea katika mji wake katika kabila la ghifari kama ilivyokuwa shahsia yake hakunyamaza bali alipambana kwelikweli kweli na ndugu zake kwa kuwafahamisha juu ya uislamu kwa njia zote ambazo alikuwa akizielewa na hatimaye likasilimu kabila zima la ghifarii hakubaki hata mghifari mmoja ambaye hakuingia katika uislamu kundi zima la majambazi jeshi la wakatanjia limeuelewa uislamu na limemkubali mtume muhammadin muhamadin w bila hata ya kumwona hupitia kwa kijana wao tu abedhar ambaye alikuwa ni mjumbe mzuri wa mtume salllah lh wasalam hii ni hikma miongoni mwa hikma alizoziona mwalimu mtume muhammadin salah l wasallam kwa mwanafunzi wake huyu kwamba huyu kukaa maka ataathirika na atadhurika na atakuwa hana faida kubwa na sisi lakini huyu akirudi kwao ambako kwa anaheshimika huyu na kwa ukweli wake huu alionao atapambana na yeyote yule katika kufikisha dacwa ya ukweli na dawa ya dini ya kiislam mtume s aliliona hilo aliliona hilo kwa mwanafunzi wake na kweli abadhar alipofika hakutulia alifanya kazi sawasawa sawa. katika ule muda kabila lake lote lagfa na kabila jingine linalohusiana nao kabila la aslam lote likawa limesilimu wakati wanaingia katika mji wa madina mtume saw anategemea kumwona bedhar labda na mke wake na watoto kadhaa na anakuja nao anaona kundi kubwa kama vile jeshi linakuja kuvamia katika mji wa madina watoto wanawake wazee vijana kundi msafara kabila zima limehama sio tu kabila linakuja madina wa wa sallam, akazidi kustajabishwa na kushangazwa na hikma za mwenyezi mungu subhanahu wa taala na akarudia maneno yale yale aliyokuwa ameyasema wakati abadhar akiwa wameingia katika uislamu inn allaha yahdi man yashaa hakika mwenyezi mungu humwongoza anayemtaka leo kabila zima la ghifar limekuwa waislamu watu wanasalimika leo na ujambazi wao na wizi wao wote leo wamekuwa ni askari wa mwenyezi mungu subhanahu wataala na sio askari wa mashaitani leo wanafanya mambo ya kheri na sio mambo ya shari Inna allaha yahdi man yasha mtume wa wa walipofika pale akawaangalia katika nyuso zao kwa mapenzi kabisa na huruma na kawambia, ghafara llah laha kabila la mwenyezi mungu amelisamehe uma ila abila wa wa aslam waa wasam salamaha llahu ama nyinyi kabila la aslam basi mwenyezi mungu amelisalimisha hiyo ndo ilikuwa hutba ya mtume kwa makabila haya makabila haya ya jangwani hayataki maneno marefu ni maneno mafupi yenye kufidisha ghafara ghafarallahu laha kabila la mwenyezi mungu amelisamehe anajua kabisa hawa ni waliokuja hapa majambazi katika hawa kila mtu labda chini kabisa ameua watu wawili watatu wanne hapa na amekushaiba amekushabamal nyingi hawa. lakini wameingia katika isla na mwenyezi mungu alingia katika isla Ana, anafutiwa yaleyote yaliyokuwa yametangulia ya laha kabila la mwenyezi mungu eyezimugu amelisamehewaaslamahallahu na kabila la aslam mwenyezimungu kweli kweli hapa tunapata mafundisho jinsi gani abdha alivyokuwa na uchungu na ndugu zake na jinsi gani abha hakuweza kutulia katika muda aliorudishwa kwao kwa kusema labda atulizane tu la alifanya dawa za kila aina kuhakikisha kwamba analiingiza jeshi llote la majambazi wale wa ghifari na aslam katika dini hii ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala huyu ndio daiya wa kwelikweli ambaye alizidisha nguvu katika jengo la uislamu kutokana na imani yake ilivyokuwa thabit kutokana na imani yake kumkubali mtume slhl wsa na mtume slh wsaa akiwaeleza masohaba zake kuhusiana na abadhar alisema ma alisemaladhalat lhabarau asdaa lahjatan min abidhr hakika hajawahi kubeba ardhi hii maana maneno yake ardhi hii haijawahi kumbeba au anga hizi hazijawahi kumfunika mtu mwenye ulimi wa kuzungumza kweli kuliko kulikoabidaalikuwa hajui kusema uongo alikuwa jambo la kweli ni lazima alizungumze ni mtu ambaye yuko moja kwa moja hataki mikunjwo mikunjwa wala kona kona wala ilikuwa wala haikuwa ni mtu ambaye la kweli basi atalisema la kweli haya ni maneno ambaye aliyazungumza mtume kumsifu huyu abadhar mbele ya masohaba zake wengine na ukweli mara nyingi ni mzuri mara zote ukweli ni mzuri lakini kuna baadhi ya wakati ule ukweli unakuja kukuletea wewe madhara makubwa na unaweza kukufanya wuwe ukaonekana katika jamii kwamba labda nikioja kama jamii ile itabadilisha mwelekeo wake ndiyo aliyomtokea abadhar baadaye kwamba ukweli aliokuwa nao na ambao mtume slalwasaam alimsifu kwa ukweli ule ulikuja ukamfanya baadaye akaonekana kwamba ni kiongozi wa kambi ya upinzani katika dola ya kiislam baada ya kufariki mtume salllahu alh wasalam kama tutakavyokuja kuona abadhar katika mji wa madina alikuwa akisifika kwa sifa yake hiyo ya ujasiri na sifa ya kutomficha mtu na sifa ya kutaka ukweli na kufuata ukweli na kueleza ukweli hiyo ndio sifa nayo katika mji wa madina mtume iammw siku moja wakati anazungumza na abadhar na anajua huyu sahaba wake na mwanafunzi wake tabia zake akawa kwa mapenzi makubwa aliyokuwa nayo anapenda kumuusiausia na, na, hili na, hili na, hili. na katika jumla ya mambo ambayo mtume w alikuwa abadhar kaifa anta idha adrakaka kwamba iusile mbalokumuulizaaaiddrakaryastahirunabakwamba utakuwajeabadhar wewe siku moja ukija huko siku zinazokuja ukapata maamiri na viongozi ambao wanapendelea mambo ya kidunia yani wanapendelea kukusanya mali nangawi faajaba qailan abadhar akajibu na hili jibu mtume alikuwa analielewa lakini alikuwa ntaka litamke yeye mwenyewe faajaba qailan abadhar akajibu akasema idhan wi baathaka bilhaq kama ni hivyo na apa kwa yule ambaye amekutuma wewe kwa haki laadhribanna bisaifi nitawakata vichwa na upanga wangu aji kiongozi baadaye aleti kwanza kuleta mambo ya kukusanya kusanya mali na nini na na kupendelea dunia na vitu kama hivyo panga yangu ndo itakuwa haki yake mtume alikuwa akitarajia jibu hili lakini alikuwa nataka alitamke yeye mwenyewe fakala lahu mtume faala lahmtume akamwambia kwa lugha nyepesi kabisa ya huruma kabisa anaongea na ndugu yake afala adulluka, ala min dhalika aduluka alairin e nikufahamishe liliokuwa la kheri zaidi ya hilo ewe abaha ambao alizungumzia na kupambana nao kwa mapanga na kuwakata vichwa nikufahamishe jambo zuri la eib kwa hamasa kubwa akamwambia ya ya mtume wa mwenyezi mungu niambie nifanye nini akasema isbir talqani subiri mpaka uje ukutane na mimi siku ya masiku mbele ya allah subhanahu wa ta'ala. subiri usifanye haraka subiri usichukue maamuzi kwa mkono wako subiri mpaka ukutane na mimi mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala subhanllah huyu ndio mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wataala mwenye huruma na sisi mwenye huruma na wafuasi wake anaowajua jinsi walivyo alimjua sahaba wake abadhar kama yeye mtume alaihi ataondoka katika uso wa dunia hii abadhar atapata tabu sana kwa sababu ya ukweli wake ya ujasiri wake na kuchukua maamuzi kutokana na hisia alizonazo. mtume alizonazom alimpa usia ambao ulikuwa ni usia mzito na mkubwa sana ulioongoza maisha yote ya abadhar katika maisha yake isbir hatta talqani atatalniaa subiri mpaka ukutane na mimi akhera ayo abahar usichukue uamuzi huo subiri fanye subra mpaka uje ukutane na mimi maneno mazuri kabisa abadhar haja akutane na mtume s wa haitakuwa motoni itakuwa katika pepo za mwenyezi mungu subhanahu wataala ni malipo makubwa kiasi gani anayapata abadhar katika mgongo wa ardhi kutokana na ukweli wake mtume anambashiria pepo kwamba subiri usitumie upanga wako usiwakate watu vichwa kwa sababu tu ume, umehisi kwamba umejirundikia mali subiri mpaka ukutane na mimi fanya subra usia kutoka kwa mwalimu kwenda kwa mwanafunzi wake anayempenda na anayemjua tabia zake na huenda abadhar akaubeba usia huu kwa uzito mkubwa kabisa katika maisha yake yote yaliyoishi baada ya mtume s ws abadhar vile, vile katika moja ya vita walivyopigana waislam na majeshi ya washirikina moja katika vita vilivyokuwa vikubwa kabisa ilikuwa ni vita vya tabuk vilivyotokea katika mwaka wa ti tangu kwa mtume salllahu alaihi wasalam uhama kutoka katika mji wa wamakka vita hivyo waislamu walikuwa nakwenda kupambana na washirikina wa rum wa ambao walikuwa wameanza kuifanyia vitimbi dola mpya ya kiislamu katika mji wa madina na wakati huo waislamu wanaitwa kwenda katika mapambano ulikuwa ni wakati wa dhiki kabisa shida watu wana shida na wananjaa kali sana na vita havipiganwi hapa na pale ni vita vya kwenda safari na safari na vinahitaji matayarisho wakati huo huo na dhiki yote hiyo ya njaa lakini watu nao walikuwa wakisubiri kuvuna mazao yao kwa hiyo huko mbeleni wanasubiri kwamba kuna kheri inakuja ya kuvuna mazao ghafla mtume wa mungu anawaita katika jihadi kwenda katika njia ya mwenyezi mungu subhanahu wataala ilikuwa ni wakati mzito sana kwa imani za masahaba wa mtume kwa sababu kwanza njaa mtu anaacha nyumba yake haina chakula lakini hapo hapo anasubiri baada ya miezi kadhaa atavuna kshipangiachakula chakek pili huku wanapokwenda ni mbali kupambana sio safari ya siku moja halafu tatu adui wanaokwenda kupambana naye ni jeshi la eshi sio mchezo kwa hiyo ilikuwa ni vita ambavyo waislamu waliona ni vizito sana katika nafsi zao lakini ilikuwa ni amri ya mtume kutoka kwenda katika mapambano kwa hiyo waislamu wakatoka wakatiwanakwenda wkula amanu fi sairi izdadu juhda w mashaqa fajal rajulu ytalaf wyquluna ya rsul tlf fulan fayaqulu dauhu fa in ykun fih Fasayul, bikum in yakun minhu wakati wanakwenda shida ile ya kwenda joto jua kali safari ndefu watu wakawa wanabaki nyuma wanabaki nyuma na mwshoo wanatoweka kila mtu akitoweka wale walikwepo mtume mtume fulani hatumwoni hayupo nasi basi mtume anasema amwacheni kama ana kheri mwenyezi mungu atamjalia wafuate kama hana kheri na nyinyi basi mwenyezi mungu amewapumzisha naye mwacheni kwahiyo jeshi likiwa linapungua kutokana na watu wanapokwenda wakiona wamezidiwa wamechoka basi mtu anamgeuza farasi yake anarudi katika mji wa madina pale vita vile vilikuwa vina sana vilikua vinamtihani wanakwenda sanakwakwedaafla wakamuona abadhar naye hayupo katika msafara huyu sahaba wa mtume salaawasala aliosifiwa kwa ushujaa na ukweli leo anashindwa na yeye anaingia katika kundi la hawa watu wenye mashaka katika imani zao wakamwambia mtume wa mtume kwamba kwamba abadhar Aba, hatuoni yake yake wala wala athari wa akamwambia kama alivyokuwa majibu ya mwanzo lakini kwamba huku nyuma kumbe yule kipando cha kilikuwa kimechoka kutokana na mzito, na mwendo mzito mzigo akaibeba pdcakli akakiruhusu kile kipando kiweze kurudi katika mji wa madina madinaabdhar akawa anatembea kwa miguu jangwani katika joto na jua kama lile ambalo masohaba wengine waliokuwa na farasi walishindwa lakini ye alikuwa nakwenda kwa mguu mpaka walipofika sehemu mtume sallalawasala akawa wamepumzika chini ya mti mara kwa mbali wanaona vumbi linatimka kuna mtu anakuja huku anatembea kwa miguusemaeshanatembea pekeake ulee kwa sababu alikuwa na mapenzi makubwa na alikuwa na matumaini makubwa na huyu ahaba leo anamwangusha anaacha kwenda katika jihadi kwa sababu ya hali ya hewa mbaya na mtume mtumealiweka matumaini makubwa katika mwanafunzi huyu akawa anaomba kwamba huyu anayekuja basi na mwenyezi mungu alipokuwa basi ukaanza kuonekana ile shasia ya aba anayeku yule anayekuja ni abadhar na alipofika karibu wakasikia ukelele wa mtu anasema ya rasulllah innahu wallahi abu abuhar we mtume wa mwenyezi mungu hakika huyu ni abu abudhar na, na abu abudhar akaenda kwa mtume na mtume alipomwona akatabasamu katika uso wake na akamsogeza karibu yake na akamwambia maneno mazito kabisa kusema yarhamu llahu aba mwenyezimungu amrehemu abadhar yamshi wahda anatembea peke yake wayamutu wahda na atakufa akiwa peke yake wa yubathu wahda na atafufuliwa akiwa peke yake sbana ni masahaba wangapi walikuwa na tamani waambiwe maneno haya na mtume wsa yarhamu llah abadar mwenyezmunu amrehemu abadhar yamshi wahdahu anatembea peke yake kama tulivyomuona watu wote wamekuja na farasi yeye anatembea jangwani peke yake hana mtu wa yamutu wahdaha na atakufa peke yake abadhar wa yubathu wahdahu na atafufuliwa peke yake abadhar haya ni maneno ya mtume sl wsa kwa sahaba wake huyu mnyonge mtu wa jangwani asikuwa na lolote asikuwa na mali wala kitu lakini alikuwa akimiliki ukweli wake na mapenzi yake kwa mtume ws na kweli baada ya miaka 20 ya maneno haya ya mtume w inakuja kweli kuthibiti kwamba abadhar yamshi wahdah wahda, wahda. wa yamutu wadah wa yubathu wahdah atatembea peke yake miongoni mwa masahaba a mtume katika maisha yake atakufa peke yake yubathu wahdahu bado anayijua mungu subhanahu wa taala haya ni maneno mengine yaliyotolewa na, sah- na mtume salllah l wasalam kwa haki ya abadhar baada ya hapo anafariki mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na anachukua uongozi khalifa wa mtume la wslam abubakr railla anhu na yeyi naye anafariki baada ya muda uongozi unachukuliwa kwa amiri lmuuminin umar ibnu lkhatab raillah anhu yote haya abadhar anayaona na katika uongozi wote huo wa abubakar wa umar abadhar alikuwa akiishi maisha mazuri kabisa kwa sababu ni maisha ambayo hayatofautiani na yale alikuwa akiishi na rafiki yake na kipenzi wake na mwalimu wake mtume muhammadin salllah alah wasallam baada ya umar ibnuulkhatab kuondoka uongozi unakuwa katika mikono ya uthman bnu afan dhin nurain mmoja katika masohaba wa karibu kabisa wa mtume salal wasallam na katika wakati huu dola inapanuka sana ya kiislamu inakuwa ni kubwa katika wakati huu utajiri katika dola ya kiislam nao nakuwa ni mkubwa sana kwa sababu ni nchi kubwa ni super power. katika kipindi cha ibn chama watu wengi wanaingia katika dini ya kiislam katika wakati huu vile vilevile kwaho wako walioingia katika uislamu wakiwa bado wana mila zao wako walioingia katika uislam wakiwa bado na nasa zao kwa hiyo watu wanachanganyikana zama zinabadilika kutoka katika zile zama za mtume sallla al wasalam zama za abubakar na umar zinakuja zama za utajiri ambao haukuwepo katika zama zile zilizopita katika zama hizi abu abudhar lghifarii anapata shida kama tulivyozungumzia mwanzo kwamba abadhar kiongozi wa upinzani asiyependa utajiri kwa maana asiyependa maisha ya utajiri kwa kuhisi kwamba kuishi katika maisha ya kitajiri na kupenda mali na, kupenda, na, kufanya, na kufanya upende dunia na ukupenda dunia unakuwa huku mbali na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo abadhar katika kipindi hichi akaanza kuishi maisha ya shida kwa sababu anaona kwamba ile misimamo na yale mazingira aliyoyazoea yanakuwa yako tofauti kwa sababu ya kubadilika kwa muda na hali ya ulimwengu wa kiislamu katika wakati ule abadhar l hifari akiwa kama dai muislam aliona asinyamaze kwamba watu wamependekeza dunia kuliko akhera watu wanapigania dunia kuliko kupigania akhera watu wako nyuma ya mali wakijilimbikizia na kujenga majumba ya kifahari wakiwa na vipando vya kifahari wakiwa na mavazi ya kifahari wakishindana katika mambo ya dunia na kuwaona kwamba hawa ndio wale wasahaba wa mtume s kulikoni leo kumekuwaje mabadiliko makubwa kiasi hichi abadhar akaona kwamba hana zaidi isipokuwa kufanya dawa na katika dawa yake mashuhuri kabisa alikuwa kila akizungumza basi huwaambia watu bashiri lkanizina aladhina yuknizuna dhahabu walfidda bimakawi min narin tukwa biha jibahuhum wa junubuhum yaum alqiama wape habari za, za furaha wale ambao wenye kujilimbikizia ambao wanalimbikiza dhahabu na fedha kwamba watakuja kupigwa pasi na kuchomwa na dhahabu hizo na fedha, za, na fedha hizo katika vipaji vyao vya uso na katika sehemu zao za pembeni siku ya qiama huu ndo ulikuwa ujumbe wake ambao anaubeba abidhar katika misikiti yote ya mji wa madina na vitongoji vyake kuwabashiria wale wote ambao wako nyuma ya kulimbikiza mafedha basi watakuja kuchomwa na fedha hizo kama hawatazitumia katika njia ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na alikuwa kila abadhar akionekana sehemu anakuja basi wanaompokea na kumfurahia walikuwa ni wale watu wa hali ya chini watu maskini katika jamii wanampokea vizuri wa kwa sababu walikuwa wakizungumza kwa niaba yao kwamba hawa watu sasa hivi wamekuwa matajiri katika umma wa kiislamu na kuwa matajiri wanasahau haki za maskini wanajilimbikizia dhahabu na fedha na majumba ya kifahari wakati maskini wanahangaika haikuwa hivi katika zama za mtume alaihi s na masohaba wake wawili waliopita lakini katika zama hizi kutokana na ulimwengu wa kiislamu kuwa mpana na mkubwa na watu kuwa matajiri kutokana na kuingiliana kibiashara na vitu kama hivyo kwa hiyo tayari kumekushaanza kuonekana gep baina ya watu au kumeufa baina ya walionacho na wasiokuwa nacho abadhar akawa anazungumza kwa niaba ya hawa maskini kwamba Njini mlionacho hamtekelezi haki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kujilimbikizia dhahabu na fedha na vitu vya kifahari bila kuvitumia katika njia ya allah subhanahu wataala kwo kila alipokuwa akienda alikuwa akipokelewa na watu wa hali ya chini ambao wanamkaribisha msikitini anazungumza na wanafurahia anachokizungumza hiyo akawa ni mmoja katika masohaba amtume s alikuwa akipendeza zaidi na akiwa na wafasi wengi zaidi ambao wanamsikiliza katika watu watuwali kuwa ya chini dawa ya abadhar al ghifari ikawa imeenea katika ulimwengu wa kiislamu na miji mingi ya kiislamu ikawa inaelewa abadhar anachokizungumza na akawa anapata mialiko ya kuweza kutembea katika sehemu zile na kuweza kuwakumbusha waumini na viongozi katika maeneo yale maneno ya mtume salah l wasaa abadhar akapata mawaliko wa kutembelea sham sham katika wakati ule alikuwepo gavana wa kiislamu muawia abi sufyan na katika mji wa sham ilikuwa ni tofauti kabisa na miji mingine ya kiislamu katika zamazile ni mji ambao ulikuwa una utajiri mkubwa una rutuba na hali nzuri na watu walikuwa wakiishi katika necma kubwa na hasa hasa viongozi kutokana na kuishi katika neema kama hii ikawa imeingia kwamba watu wengine wanaishi katika hali za umaskini na ufakiri kwa hiyo kukaanza kutengenezeka tabaka kwa haraka zaidi kuliko sehemu nyingine yoyote katika miji ya kiislam abadhar alipopata mwaliko huo mguu na njia akaondoka kuelekea katika mji wa sham wakati anaingia katika mji wa sham na taarifa zikafika kwa baadhi ya misafara kwamba amemwona abadhar njiani akielekea kule basi watu walitoka kumlaki na kumpokea makundi kwa makundi na watu wa rika zote na wadaraja zote wakiwepo maskini watu wa katikati matajiri watoto kumpokea sahaba huyu wa mtume swsa ambaye wamesikia habari zake nyingi lakini hawakupata kumuona wakawa na shaukwe kumuona mmoja katika wanafunzi wa mtume sw abdhar aghifara akaingia katika mji wa sham na hakuwa ni mwenye kufikia ikulu pamoja na kuwa muawiya abi sufiani anamfahamu ni sahaba mwenzake walikuwa wote katika mapambano wanajuana sana lakini abadhar alifadhilisha yeye kufikia katika maswala yake ya kidawa na asijiingize katika mambo ya kihukumu na mambo ya kiserikali na utawala afanye dawa tu katika misikiti ili aweze kuwahubiria watu na kuwafahamisha watu yale ambayo amearithi yeye kutoka kwa mtume salllahu alhi wasalamkway ba akawa ni mwenye kutembea katika misikiti na kuwahubiria watu na mawaidha yake yatu yakawa yamebeba anwani ile, ile ya kuondosha gepu iliyokuwepo baina ya walionacho na wasionacho na zaidi kuwakumbusha wale ambao wamejilimbikizia mali na utajiri kwamba watekeleze mali zile na utajiri ule katika njia ya mwenyezi mungu na katika haki za mwenyezi mungu lakini wasijilimbikizie utajiri ule na kuwafanya ndugu zao katika katikawislam kuwa ni maskini zaidi au kuwa ni mafukara zaidi na wakaona kwamba ni madhalili abadhar alikuwa akizungumza kwa niaba ya watu hawa chini kwamba wana haki na wanastahiki kupata haki ile kwa sababu wote mbele ya sheria ya kislam wako sawa sawa. na alikuwa akizu, katika mazungumzo yake akisema ajibtun liman la yjidu lkuta fi beitihi kaifa la yahruju la saifahu shahira alipokuwa akiwaangalia wale watu pale ambao wanazungumza nao sura zao zinaonyesha njaa matatizo nguo zao zimeraruka watu wana shida na akiangalia upande wa pili anakuta kuna watu wanaishi katika nema kubwa majumba ya kifahari na hawa ndio waliopewa madaraka ya kuweza kuwahudumia hawa ndio viongozi wa hawa inakuwaje mbona haieleweki hapa ndio akawa nayazungumza na kusema nashangazwa kusema kweli na yule ambaye hapati chakula cha, cha, cha nyumbani kwake kwa nini mtu huyu asitoke amebeba upanga wake akapambana na hawa watu wanaosababisha asipate chakula na kumuweka katika hali ya umaskini yote hii akipigania usawa wa watu kama ulivyokuwepo zama za mtume slla lh wasallam kweye abadhar al ghifarii alikuwa moja kwa moja yeye anahukumu kwamba umaskini unapokuwa umeonekana umekithiri katika jamii na baadhi ya watu wakawa na utajiri uliokithiri ni kwamba hawa wenye utajiri uliokithiri wanawanyima hawa maskini haki yao ambayo mwenyezimungu subhanahuwataala ameawekendamwana naishi katika hali kama hii na wanapokuwa hawa matajiri ndio viongozi ambao wameshika mamlaka ya kuwaongoza watu na wameshika funguo za hazina basi inaonyesha hapa kwa vote vile wanawafanyia hulma hii ndo ilikuwa ya bdha inawezekana ikawa ni sahihi au isiyo sahihi lakini hii ndio ijitahadi yake na hivi ndivyo alivyo haogopi lawama katika kuzungumza kwa hiyo akawa anazungumza hivi katika misikiti na akapata wafuasi wengi lengo lake ilikuwa si kutafuta wafuasi lengo lake ilikuwa ni kuweza kuamsha hisia katika jamii za, za, za ukweli anaozungumza kwamba kama jamii haitaweza kuamka haraka basi itatokea fitna kubwa katika umma huu wa kiislamu kutokana na wale ambao wanacho na wasiokuwa nacho na inaweza ikasababisha madhara makubwa na yale yote yaliyojengwa na mtume yakabomoka kwa sababu ya fitna hiyo na mtazamo huo kwayo hilo lilikuwa lengo la abadhar na alikuwa akizungumza kuambia watu kwamba ayuha ayuhanas inakum sawasia kaasanilmusht wa nakum jamian shurakau fi shurakaufii wanh la fadlu ladi l aadi ila btaqwa waan amir lqum wa walyhm huwa al man yjuu idha jau w h man yshb idha shabiu haya ni katika moja ya maneno yake kwambia watu eleweni ya kwamba hakika nyinyi mko sawasawa kama zile naii za kitana kitana kama meno ya vitana au vijiti vya vitana vilivyokuwa sawa na nyinyi mko hivyo na kwamba nyinyi wote ni washiriki katika riski hii riski snwoe ni washiriki na hakika hakuna ubora juu ya mtu juu ya mtu mwingine isipokuwa kwa ucha mungu na hakika kiongozi wa watu na yule ambaye amepewa mamlaka ya kuwatawala ndio wa kwanza kupatwa na njaa watu wake wanapokuwa nanja, na njaa na ndio wa mwisho kushiba chakula kinapopatikana hii kwamba wakati wa e, mar ibnulkhaab aliweza kushuhudia mwenyewe kuanzia wakati wa mtume wasalam, mtume alivyokuwa akilala na njaa nyumbani kwake nakipokuja kama ni chakula kinapatikana basi wanapata kwanza masohaba zake ni mtu wa mwisho na hakika k ar bnlkhaabu alikuwa ni mfano huo huo vile vile katika utawala wake mrefu kwamba alijipigia marufuku hata kula samli nyumbani kwake wakati wa njaa katika m- manti hii na mazingira kama haya ndio abadhar aliweza kuleleka katika mazingira haya leo anakuta katika mji wa sham watu wana njaa watu hawana chakula wana shida ya chakula wakati viongozi wao wamejaza hazina za vyakula katika majumba yao kwa hiyo anasema haiwezekani huu sio uongozi uongozi watu wanapokuwa na njaa basi wewe ndo unakuwa wa namba moja mfano wakuwa na njaa na watu wanapokuja kushiba chakula kikapatikana basi wee kiongozi unakuwa wa mwisho kula baada ya wafuasi wako na raia wako kuwa wamekushashiba kwayo alikuwa akirudisha ile mantiki iliyokuwepo kwa kuhubiri namna hii katika katika misikiti habari hizi zikaenea na ikawa sehemu anazokwenda badhar kuzungumza basi umma mkubwa wa watu unarundikana kuweza kumsikiliza mule ndani na maneno yake yaliyokuwa yakiyazungumza na kuyarudiarudia yakawa ni maneno yaliyotapakaa miongoni mwa waislamu wengi wa hali ya kawaida katika mji ule wa washam mpaka ikawa sasa yale maneno ni yenye kuandikwa katika maeneo tofauti tofauti kama ni aya katika kuta za za, za, za, za majengo sehemu tofauti tofauti bashir ladhina yaknuzuna wape habari za furaha wenye kujimblikizia mali kwa hiyo ikawa ni aina fulani kama ya mapinduzi ya kijamii ambaye alikuwa yakijitokeza baada ya gavana wa mjiule muawiya bab sufian kuona hali ile akawa amemwalika rasmi abadhar Al-gifari, na pamoja na maimamu wa msikiti viongozi katika mji wa sham na watu mbalimbali kuweza kutabaruk kukaa na sahaba huyu wa mtume ws na kuweza kupata mawili matatu na mafundisho kwa sababu walikuwa wakimpa heshima kubwa ni mmoja katika wafuasi wa mwanzo kabisa wa mtume w baada ya kukaribishwa pale abadhar katika hadhara ile kama ilivyokuwa kawaida yake huwa hana mizunguko mizunguko kukaa katika jengo lile la kifahari la muawia ambaye ni gavana akaanza moja kwa moja kumwelekezea muawia na kuanza kumkumbusha muawia alipotoka kwa kukumbusha kwamba wewe muawia abi sufyan ulikuwa ukiishi vipi maka mi nakujua vizuri wakati upo katika mji wa maka ulikuwa una utajiri gani nyumba yenu katika mji wa maka uliozaliwa na uliokulia mimi naifahamu ukilinganisha na hii unayoishi sasa hivi utajiri uliokuwa nao mimi naufahamu leo imekuwaje umekuwa tajiri wa aina hii unaishi katika maisha kama haya ulionikaribisha leo katika nyumba yako maneno haya yanazungumzwa na sohaba wa mtume salllahl wasallam kwenda kwa sahaba mngine muanya bnuabi sufian kutokana na mtazamo ilivyokuwa tofauti huyu ndio abadhar lghifarii hatusemi kwamba anayazungumza ni sahihi kwamba mtu haruhusiwi kuishi katika nyumba nzuri haruhusiwi kula chakula kizuri haruhusiwi kuwa tajiri kwa sababu hal na mrosu, lakini abadhar alikuwa haridhiki kwa sababu anaona kwamba kwa nini watu wengine maskini nini watu wengine matajiri na viongozi wanakuwa matajiri na wafuasi wanakuwa maskini hilikuwa maana akamwambia isbir talqani ya abadhar ikifika wakati huo ukataka kunyanyiwa panga kuwapiga viongozi ambao wamejilimbikizia mali subiri mpaka ukutane na mimi siku ya qiama haya ni maneno ya mwanzo kabisa mtume s alimuhusia mwanafunzi wake rafiki yake abadhar lghifarii isbir hatta talqani subiri abadhar mpaka tukutane mpaka tukutane mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala usinyanyue upanga kwa kiongozi wako abadhar hakunyanyua upanga lakini alinyanyua ulimi wake ulimi ulikuwa ni mkali akizungumza kwa maneno makali dhidi ya wale ambao walikuwa wanahisi kwamba wanatofautiana nao kimsimamo katika masala mazima ya kujilimbikizia mali kwa abadhar akamchambulia kabisa muawiabnabi sufian kwa kumweleza kwamba umejilimbikizia mali hali ya kuwa hukuwa nazo unakaa katika majumba ya kifahari wakati mimi na pale pale akawageukia wale masohaba wa mtume wa sallam, washauri wa, uh, wa muawia katika mjuule wa sham na kuanza kuwaelekezea wewe fulanibnu fuln eh, wewe tumepigana wote vita na mtume tulikuwa pamoja tunakufa tuna na njaa pamoja tuna matatizo pamoja leo uko katika hali kama hii unavaa mavazi ya kifahari namna hii hu ulikuwa ni mtazamo wa abadhar lhifari kama tulivyosema haina maana kwamba anayazungumza ni sahihi kwamba watu wasivai vizuri lakini alikuwa nawaona wamebadilika rafiki zake na ndugu zake katika uislamu ambao ni masohaba wenzake wamekuwa ni watu wa dunia dunia hu ulikuwa mtazamo wake na kama tulivyosema alikuwa ni mtu hafichi kitu hana mambo ya kisiasa siasa la kinachokuja akawa ksakuficafickinachokuja pale pale katika kile kikao na, na, na, na waislamu wanasikiliza yale ambayo alikuwa akiyazungumza kwao huyu ni abadhar baada ya kueleza yale abi abaifaa akaandika barua kwa amir kwamba amekuja katika mji wa sham na ameleta zogo kubwa la watu kuwa wanazungumzia mambo haya na kuwafanya watu waanze kuwaangalia wale ambao wanacho kwa mtazamo tofauti na kuweza kuondoa imani yao kwetu sisi kama viongozi abadhar akiendelea kuwepo hapa huenda yakatokea matatizo kweyo uthman bnu afan akachukua jukumu la haraka haraka akamtuma na kumwandikia barua abadhara al ghifari kwamba tafadhali utapopata ujumbe huu uwe umekuja katika mji wa maka kuona, mji wa madina kuonana nami na kweli abadhara alipopata ujumbe wa amir lmuminin ndugu yake rafiki yake uthman ibnu afan mguu na njia akaondoka na akaagwa na watu wengi sana katika mji wa sham ambao walikuwa wanapenda abaki uweza kuwahamasisha katika masala mazima ya usawa na kunyanyua hali zao za kimaisha abadhar akatoka akarudi kwa amirlmuminin uthman bnu afan rh anhu na kufika uthman bnu afan akamkaribisha katika e, ikulu yake e, katika mji wa madina wamadina nakuwam e, tunapata mashtaka kuhusiana na hayo unayoyazungumza ukaye nami katika mji huu nishauri uwe mshauri wangu ili tuweze kuangalia tunaweza vipi kubadilisha yale ambayo wewe unayazungumzia kaa karibu yangu kuwa na mimi ili tuweze kupanga wote yale ambayo tunaweza tukayazungumzia katika maongozi mazima yya uislamu abadhar al ghifari hapa alipata nafasi ya kuweza kumshauri sasa kwa sababu hapa anakuwa mshauri wa amirilmuminin wa kiongozi wa dola ya kiislam kwamba tufanye2 lakini abadhar alikuwa anaogopa uongozi kwa sababu tayari alikusha siku za nyuma na mtume w kwamba wewe huwezi uongozi wewe ni dhaifu na hakika uongozi ni, ni amana na siku ya qiama unakuwa ni majuto b akaona huu ni mtihani ambao mi sitauweza akamwambia la haja fi dunyakum mimi sina haja na mambo yenu ya nayo kabisa sitaki hicho ambacho unanieleza kama ni hivyo kase, moja utulizane abadhar alghifari akamwambia ya amiri lmuminin mimi naomba uniruhusu niende nikekae katika kijiji cha rabdha sehemu moja iko katikati ya jangwa nikae pale niishi pale ibada zangu nimalizie katika mji ule ul akamruhusu abadhar al lrifari aende katika sehemu ile alipokwenda katika mji ule ni kijiji kidogo ambacho hakina mchanganyiko mkubwa wa watu akaishi yeye na mke wake na mke wake alikuwa ni, ni mwenye asili ya afrika mwenye rangi nyeusi katika kijiji kile na na familia yake watoto wake watu ambao walikuwa na nia mbaya sasa na dola ya kiislamu na wanafiki wakaona hii ni fursa nzuri sasa ya kumpata kiongozi anayependwa na waislamu kiongozi ambaye yuko dhidi ya siasa nzima za kuendesha dola ya kiislam kiongozi wa upinzani ambaye ni abadhar tumpate huyu tumweke mbele tujifanye sisi tunapigana kwa jina lake ili tuweze kuingiza fitna katika dola ya kiislamu hawa wakaenda mpaka alipokuwepo pale abaadhar katika kile kijiji na kumwambia kumwambiabaadhar umekuja kujificha huku unaacha kulingania na kupambana na hawa watu madhalim hawa sisi tuko tayari kuwa nyuma yako tutakusapoti kwa silaha na pesa na vipando na makabila yetu yote itakuwa nyuma yako tuweze kutangaza mapinduzi katika dola ya kiislamu tuirudishe kama ilivyokuwa enzi zenu na mtume alaihi wsa na abubakar na umar hawa walikuwa ni watu wa fitna ambao walikuwa wakimzulia fitna kiongozi na, na, na, na, na, na, na, na amiri wa kiislamu wazama zile uthman ibnu afan raillah anhu lakini kumbe hawa watu walikuwa hawamjui abadhar al-gifari. abadhar alikuwa hawachukii masohaba wenzake ambao waliishi wali, wali nao pamoja walipambana pamoja katika kusukuma mbele gurudumu la uislam abadhar alikuwa anatofautiana nao katika mwelekeo na hii inaruhusiwa katika mambo yote ya kiislamu alikuwa anatofautiana nao katika kutafsiri aya alikuwa anatofautiana nao katika kuangalia je tunatoa kipaumbele kwa kitu gani na alikuwa ameona mbali kwamba kama tutaendekeza masuala ya mali na utajiri itakuja kuleta fitna katika dola ya kiislamu lakini alikuwa anawapenda ndugu zake katika uislamu anawapenda masohaba na anamtii na kumheshimu na kumpenda uthman bnu afan kwa kujua mchango wake mkubwa aliyoutoa katika dini hii ya kiislamu walipomwendea wale watu اكاوامبيا منeno kwamba والله لو ان عثمان صلبني على اطول خشبه او جبل لسمعت واطعت وصبرت واحتسبت ورايت ذلك خيرا لي ولو سيرني ما بين الافق الى الافق لسمعت واطعت وصبرت واحتسبت ورايت ذلك خيرا لي wlu raddani ila manzili lasamitu waatatu wasabartu wahtasabtu waratu dalik hawa dio masahaba wa mtume wanafunzi wake wa kwanza hakuna anayeweza kuja kuwachonganisha kuwatilia fitna wanajuana vizuri pamoja na kutofautiana katika mitazamo anasema abadhar wallahi na apa hata kama uthman bnu afan angenisulubu katika mti mrefu kabisa au angenisulubu jabalini basi ningemsikia na ningemtii na ningesubiri na ningetaka ujira kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala na ningeona kufanya kwake hivyo ni kheri kwangu mimi na hata kama angenipeleka mbali kutoka anga mpaka anga yingine ningemsikia uthman ningemtii ningesubiri ningetaka ujira kwa mwenyezi mungu na ningeona hayo ni kheri kwangu mimi na lao uthman akanirudisha nyumbani kwangu ni ningemsikiliza ningemtii ningesubiri na ningeona hayo ni kheri kwangu mimi maneno haya yakawakatisha tamaa watu wenye fitna na wanafik ambao walikuwa nataka kumchunganisha abadhar na ndugu zake katika masohaba kumbe walikuwa hawamwelewi mtazamo wa abadhar ni kutofautiana na wenzake katika uendeshaji wa dola lakini si katika mambo ya aqida na imani abadhar alikuwa anajua kabisa wale ndugu zake katika uislamu wana mchango mkubwa katika uislamu yeye siyo bora kuliko wao lakini wao wamepewa madaraka na mamlaka na utawala ambao inapasa yeye kama mtu wa chini awashauri na awaongoze na awakumbushe maneno ya mtume alaihi sw alikuwa anajua hilo na alikuwa anajua inawezekana anachokizungumza yeye kikawa ni sahihi au sio sahihi lakini kwa sababu alikuisha kuwa anamtazamo kwamba haogopi lawama katika kuzungumza basi ndiyo maana akawa ana ushauri ule maana موجة كما صحابه عمتومي صلى الله عليه وسلم بين علي بن أبي طالب علي زيه أباثر الغفاري كوكسيما لم يبق اليوم أحد لا يبالي في الله لومة لائم غير أباثر هكون أمتو لو بكي عليه كتك زمهيزي علي بن أبي طالب ambaye yeye hajali lawama ya mwenye kulaumu hajali kwa ku ajili ya mwenyezi mungu lawama ya mwenye kulaumu isipokuwa badhar alikuwa hajali jambo linahusiana na mambo ya dini na mwenyezi mungu yeye atalizungumza hajali alaumiwe na nane alikuwa hajali haya ni maneno ya ali ibn abi abitalib hii ilikuwa ndo tabia yake abadhar kama tulivyoona mwanzo alivyokuja kusilimu mwanzo mpaka sasa hivi tabia ni ile ile ambaye mtume sls aliona na akaihusia kwayo aliweza kutokuwa yeye ni windo jepesi la la la, la hawa watu waliokuwa wakitaka fitna ya kumfitinisha yeye na masohaba wenzake ili aweze kuzua fitna katika umma huu wa kiislamu abadhar aliendelea kukaa katika mji ule wa rabdha katika muda mrefu na mpaka ikawa mauti imemkuta katika mji ule akiwa yuko peke yake na mke wake amekaa pembeni yake huku akilia abadhar akawa anamuuliza fima lbuka waalmautu haq unalia nini mke wangu wa hali ya kuwa wewe unajua kwamba kifo ni haki kila mtu atafikia huko kitu gani kinachokuliza fatujibuhu bianha tabki lianka tamut walisa ndi thaubu yasaaka kafana subana mke wake anamjibu kwa kumwambia nalia kwa sababu unakufa hivi leo wallahi na mimi sina nguo inayekutosha wewe kama sanda sina kutokana na umaskini na hali waliokuwa wakishi sina nguo ya kukustiri ndio kinachonilizasmtism anatabasamu na kumwambia mke wake tulizana usiwe na wasiwasi la tabki usilie fainni samictu rasul llhi wsm dhata yumin wa ana indahu fi nafari min ashabh yaqul kwa sababu mimi siku moja nilimsikia mtume w na mimi niko naye pamoja na kundi la masohaba akisema laymutana rajulun minkum bifulain min alardi Minal atakufa mmoja wenu nyinyi mlioko hapa katika masahaba zangu atakufa jangwani ardhini lakini litapita na kumkuta hapo kundi la waislam na wote niliokuwa nao katika kaochile na mtume wakati akizungumza maneno hayo wamekwisha fariki walamyaba minhum ghairi na hakuna aliyebaki pale kwa kumbukumbu kumbu zangu isipokuwa ni mimi na mimi waha anadha bilfulati amutu na mimi sasa hivi niko hapa jangwani na kufa farakibi triq fasatatla laina isabatn min almuminin fainni wallahi ma kadhabtu wala kudhibt nimebaki mimi katika watu wale walioelezwa maneno yale na mtume w wote tuliokuwa mulendani tuliokuwa nao wamefariki basi toka nje angalia njiani kuna kundi la waislamu linakuja hakika mimi na apa kwa mwenyezi mungu sijadanganywa wala sijadanganywa mtume alaihi wasalam hawezi kusema uongo ni lazima litatokea kundi la watu wafadhat ruhuhu ilallah na abadhar roho yake ikamtoka akarejea kwa allah subhanahu wataala na baada ya hapo tu mafla linatokea kundi la wapanda farasi likiwa linapita katika sehemu ile tualafu jamaat min almuminin wa l rasihim abdullah bnu masud saibi rasulillahi wsa kundi la wapanda farasi likiongozwa na sahaba wa mtume bb masud linapita pale bmasud anafika pale anaona mashari ile mwili wa mtu umelazwa pembezeni mwake kuna maiti mwili wa mtu umelazwa akiwa ni maiti na pembeni pale kuna mama amekaa huku akiwa analia na vijana wawili nao wakiwa wanalia abanasimama anaweka farasi wake pembeni anakwenda mpaka pale anaangalia katika ule mwiti, mwili wa marehemu ulioko pale na machozi yanaanza kumbubujika na waliokuwa naye wanamuuliza ma a ababllah ii unaiababdllah anasema aliyolala hapa si mwingine bali ni mmoja katika masohaba wa mtume aba w abadha lifari kukumbuka maneno ya mtume aliyo aliyoyasema tamshi wadak wa tamutu wa watubath wadak ya aba abd ullahbn masud anasema nalia kwa kukumbuka ukweli wa maneno wa mtume w aliomwambia sahaba wake huyu kwamba utatembea peke yako utakufa peke yako na utafufuliwa peke yako tamshi wadak watamutu wadaka yani wa tubathu wadak haya ni maneno aliyoambiwa badhar na kipenzi wake mtume ws wa ndiyo yaliyothibiti katika maisha yake kweli alikuwa akitembea peke yake akihubiri peke yake ana mtazamo wa kipeke ake na kama tunavyoona anakufa peke yake akiwa yeye na pembezoni mz- yake mke wake na pembezoni mwake kuna kijana wake anakufa peke yake huyu ndio sahaba wa mtume alaihi wasaam aliyekuwa akiachukulia maneno ya mtume salllahu l wsallam moja kwa moja bila kuwa na na kusita hata kidogo ana imani thabit katika dini yake ya kiislam na mapenzi ya dhati kwa mtume sallla wasaam abadhar alghifarii amefariki katika hali kama hii na kuwacha katika umma wa kiislam vuguvugu la kuangalia uadilifu na haki ambayo wameliacha na lau kama viongozi katika zama zile wangesikiliza maneno ya abadhar aliyekuwa akiwahusia basi wangejiepusha na fitna nyingi ambayo zilikuja kutokea katika umma wa kiislam baada ya hapo ambazo sababu zake kubwa zilikuwa ni kujilimbikizia mali sababu kubwa zilikuwa ni utawala na kuutumia vibaya utawala huyu ndio abadhar sah- sahaba wa mtume salllahu alihi wasalam mmoja katika watu waliokuwa waizi na majambazi leo amekuwa ni dai wa haqi katika uislamu mtetezi wa haki za wanyonge aliyekufa akiwa na msimamo wake aliyekufa hali ya kuwa hatake kabisa uongozi na aliyekufa hali ya kuwa ametofautiana na wenzake katika msimamo ametofautiana na kina kiamusa lashari ambaye mara kwa mara alikuwa akimfuata na kumnasihi lakini alikuwa hataki kumsikiliza bwana endelea na uongozi wako sitaki anhu alikuwa akimpenda na kumfuata kila mara lakini anamwambia sitaki swewe ni kiongozi gv sasa hivi sio mwenzangu wewe umekushapewa uongozi katika uongozi huko naenda huko niacheni mimi huu ulikuwa ni msimamo wa abadhar peke yake peke yake anatembea peke yake anakufa peke yake na atakuja kufufuliwa peke yake kwa mujibu wa maneno ya mtume salllahu lh wasallam wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh