بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh upenzi wa usikilizaji baada ya kumhimidi allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu mwalimu wetu kipenzi wetu bwana mtume muhammadin sal wslam tunaendelea na darsa zetu zinazohusiana na mafunzo tunayoyapata kutoka kwa masohaba wa mtume s wsa masohaba ambao waliandamana na mtume s wsalam katika zama za mwanzo kabisa za utume wake masohaba ambao waliweza kupata kila aina ya shida na dhiki kwa ajili ya kutetea misimamo yao na imani zao masohaba ambao walikuwa ndio mbegu ya kwanza na ndio wanafunzi wa kwanza wa mtume wetu muhamadin w ambao waliweza kwa taufiki ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kuihami dini hii ya kiislamu hata ikatufikia mimi na wewe katika siku hii ya leo masohaba hao ni mfano bora kabisa ambao sisi waislamu wa islamu, hivi sasa tunapaswa tuchukue mafunzo kutoka kwao mafunzo ya misimamo mafunzo ya utoaji mafunzo ya ghira na wivu wa dini mafunzo ya kutoa muhanga mali zao kutoa muhanga nafsi mafunzo ya kumpenda mtume muhammadin wsam mafunzo ya kuwa na ikhlasi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala hawa ni binadamu kama sisi tofauti yao wa tu wenyewe walikuwa ni wanafunzi wa mtume muhammadin wslam ambao waliweza kuchukua kutoka kwa mtume sa mafunzo yake na elimu yake moja kwa moja leo tunapokuwa tunawazungumzia katika vipindi vyetu lengo hasa ni kuweza kutoa picha walau ndogo ya kuonyesha jinsi gani walivyoishi watu hawa ili nasi kwa uwezo wa allah subhanahu wa taala tuweze kuigiza yale ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala atatuwezesha na atatupa taufiqi katika hayo leo tunaye sahaba wa pili katika masohaba wa mtume salllahu alahi wasallam mmoja miongoni mwa vigogo wakubwa kabisa wa masohaba wa mtume salllahu alyhi wasallam mtu huyu ambaye katika mji wa makka alikuwa akionekana si lolote si chochote aliyekuwa akionekana hahe hana mbele wala nyuma ambaye alikuwa akipita basi hakuna hata anayemgeuzia uso wake kumwangalia ni mtu ambaye aliwekwa kwamba hana thamani kabisa katika uhai wa kidunia mtu aliyekuwa ni mtumwa mtu ambaye alikuwa hana uhuru wake katika siku ile wala hana matazamio ya kupata uhuru wake katika siku zijazo amezaliwa katika utumwa wazazi wake wakiwa ni watumwa na yeye ni mtumwa na watoto wake watakuwa ni watumwa vizazi kwa vizazi ni mtu ambaye amezaliwa katika hali kama hii jamii inamwangalia katika mtazamo kama hivi lakini alikuwa ni mtu aliyekamilika mwenye akili zake zilizotimia na mwenye moyo wake wenye kudunda na nafsi yake yenye hisia si mwingine wapenzi wa usikilizaji huyu ni bilali bilal bnurabah mmoja miongoni mwa waafrika wachache ambao walikuwa katika mji wa makka na ambao waliweza kugeuza historia kubwa kabisa ya makka na kugeuza historia kubwa kabisa ya ubinadamu na kumtoa mtu huyu ambaye alikuwa anaonekana si lolote si chochote kuwa ni mmoja miongoni mwa watu muhimu sana katika historia ya ulimwengu huu na hata mar bnulkhaab r anhu mmoja katika makhalifa maviongozi wakubwa wa kiislam na mmoja miongoni mwa masahaba wakubwa kabisa wa mtume ilikuwa pindi anapotajwa tu abubakar sayidna abu bakar basi umar ibnulkhaab husema abu bakar sayiduna wa ataqa sayidana kwamba abubakar ni bwana wetu alimwacha huru bwana wetu ambaye ni bilali ibnurabah bilali ibnurabah mtumwa ambaye alikuwa hasawi shilingi yoyote katika kuuzwa kwake mtu aliokuisha jichakalia alikuwa hana thamani katika macho ya watu wa makka leo anaitwa na mtu kama abubakrisidiqi rah anhu kuwa ni bwana wetu bilal ni bwana wetu hii ni nafasi kubwa kabisa ambayo anaishika bilali rabah katika historia ya uislamu ni kitu gani kilichomfanya bilali bnurabah akapata hadhi hiyo kubwa ya kimataifa akawa ni mtu mashuhuri hivi leo duniani popote pale utakapokwenda ukamuuliza mtu yoyote je unamjua bilal rabah katika watu kumi lazima watapatikana watu watakuwakuambia kwa, kwa kwamba bilali ibnu rabah sahaba wa mtume salllahu alh wasallam na ni mwaadhini wa kwanza kabisa wa mtume salllah alhi wasallam katika msikiti wake katika mji wa madina mtu huyu ambaye leo historia imemwandika kwa maji ya dhahabu ambaye labda kama isingemtokea kumkubali mtume muhammadin salllahu alhi wasallam angejifia na wala hakuna mtu katika mtaa wa pili katika mji wa maka angefahamu kwamba kuna mtu aliyekufa au kuna mtu ameacha athari yoyote angekufa sawasawa sawa na wanavyokufa wanyama wowote wale kwa sababu alikuwa anaonekana hana hadhi, hadhi, hadhi yoyote katika jamii ni jambo gani liliyomfanya bilali rabbah akawa ni mtu wa historia akawa ni mtu mwenye kuthaminiwa akawa ni mmoja katika watu waliotengeneza historia kubwa katika ulimwengu huu haya ndio tutayaona وكاتي توكيم سيموليا هو يموجي وما صحابه صلى الله عليه وسلم ام باي انا نفسي كب وسانا كَتِيكَهِ هيستورييا انزيما يا اسلام هذا الرجل الشديد السمرة النحيف الناحل المفرط الطول الكث الشعر الخفيف العارضين كما وصفه الرواه لم يكن يسمع كلمات المدح والثناه توجه اليه وتغدق عليه ila wayahni rashu wayghuda tarafa wayaqulu wa ibaratuhu la wajnatihi tasil innama ana habashi kuntu bilamsi abdan mtu huyu ambaye alikuwa ngozi yake ya mwili ni nyeusi sana ambaye alikuwa ni mwembamba sana na alikuwa ni mrefu kupita kiasi aliyekuwa na nywele kavu ambaye ana vile vile alikuwa na mabega membamba kama ambavyo ameelezewa na baadhi kwa hiyo tunapata kuona hapa kwanza kama walivyo watu weusi wa wengine lakini yeye vile, vile alikuwa ni mwembamba halafu alikuwa ni mrefu sana kupita watu wowote yani akitokezea sehemu basi ni, ni rahisi kumwona kutokana na ule urefu wake mtu huyu bilali rabah alipokuwa akisifiwa na masohaba mtume sws basi huwa alikuwa anaona aibu na anainama chini na anasema emanahabashi jaani mimi nifiatiiimhahatu ilikuwa ni mhabeshi kuntu bil absi amsi abdan. jana tu nilikuwa ni mtumwa sana Kwe alikuwa ana aina fulani ya fuaiyataadh kunyenyekevu na kutopata i kutokana na zile sifa anazozipata bado alikuwa akiwakumbusha watu kwamba jamani mmenisahau mimi, mimi ndo yule yule ndo bilal ni kumkubali tu mtume rabah bilal mimimiiouleyuliabadiiakihaiia rabah alikuwa amelelewa katika familia ya moja katika familia kubwa za mji wa makka akiwa ni mtumwa miongoni mwa watumwa wao familia ya umaya bin khalaf umaya bin khalaf ambaye alikuwa tayari amemshikilia ame baba yake bilal na mama yake bilal kama watumwa na bilal naye akawa amezaliwa utumwani bilal bnrabah moja miongoni mwa makabila mashuhuri kabisa katika mji wa makka ndiye aliyerithi kurithi utumwa wa bilal rabah kutoka kwa wazazi wake vile vile bilal huyu ambaye kama tumekusha alikuwa katika maisha haya ya kidhalili na wakati akiwahudumia mabwana zake hawa lakini umaya bnu khalaf na wengineo alikuwa anapata nafasi ya kuweza kuingia katika vikao vyao na kusikiliza yale ambayo wanayazungumza wakati akiwa akiwahudumia ima kwa vinywaji au kwa kukaa standby kwa ajili ya kungojea kutumwa na wale mabwana zake katika yale ambayo alikuwa ameyasikia bilali rabah alikuwa anasikia kila mara habari ya huyu kijana anayeitwa muhammad ikizungumzwa katika vikao vya wale mabwana zake na alikuwa akisikia jinsi ambavyo akielezea kwamba huyu muhammad kusema kweli ni kijana mwaminifu ni kijana msema kweli lakini haya ambayo amekuja nayo hivi sasa ni mambo ambayo yanakwenda kinyume kabisa na matarajio ambayo sisi tulitarajia kwamba anaweza akayazungumza kama angekuwa amezungumza mambo mengine basi sisi tungemwamini lakini mambo ya kuzungumza kwamba tuache kuabudu miungu yetu hii mingi iliyoko katika alkaba tukamwabudu huyo mungu wake mmoja tu anayemlingania na vile vile anasema huyo mungu mmoja anawafanya watu wanakuwa sawa baina ya hakuna mtumwa wala wala muungwana isipokuwa mbele ya mwenyezi mungu watu wote ni sawa hakuna ubaguzi wa rangi wala ubaguzi mambo haya kusema kweli yaliigusa nafsi ya bilali bnurabah ambaye alikuwa ameishi katika mazingira ya kubaguliwa mazingira ya kuonyeshwa kwamba yeye hastahiki kuitwa binadamu ni mtu asiyekuwa na thamani yoyote alishangazwa kuweza kusikia kwamba kuna maneno kama hayo yanazungumzwa na mtu w katika mji wa makka kwa iyo tayari ikawa mbegu ya kwanza ya kupenda kumfahamu huyu muhammad na anachokizungumza imekwisha katika nafsi yake hivyo rabah akawa naipenda sana kazi yake ya kuwahudumia hawa wakubwa zake ili aweze kuwa anapata habari zaidi za huyu mtu muhammad ambaye yeye hakuwahi kupata hata kumwona na kile alivokuwa akizungumziwa muhammad katika vikao vile na mbinu ziliyokuwa zikifanywa watu wakisema mwacheni ataonekana ni mwenda wazimu wengine wakisema labda tumpige wengine wakasema labda tumfukuze yote alikuwa akiyasikia na kile wanavyomzungumzia basi ndivyo bilal alivyokuwa anazidi zaidi kumpenda huyo muhammad bila hata ya kumwona kwa kuwa ujumbe wake na ujumbe wa kiislamu ulimfikia bilal ibnu rabah kupitia katika ndimi za makafiri wenyewe mpaka siku moja bilal rabah kwa juhudi za makusudi kabisa akapata fursa ya kwenda alipo mtume muhamadin s wsaam kuweza kusikiliza yale ambayo mtume alikuwa akiyazungumza rabah alikwenda pale na akakaa pembezoni kuweza kusikiliza na waislamu waliokuwa pale katika ile nyumba ya arqam walimkaribisha vizuri bila kuonyesha aina yoyote ya kinyaa au nyanyapaa kwamba labda huyu amekuja hapa ni mtumwa tu huyu basi labda atoke nje au akaye mbali la lakini wakamkaribisha vizuri ili aweze kusikiliza maneno yanayozungumzwa na mtume muhammadin muhamadin s ws rabah hakuweza kutoka katika kikao kile cha mtume a wsalam alichokihudhuria kwa mara ya kwanza kabisa kuweza kusikia maneno yakitoka katika kinywa cha kipenzi wa mwenyezi mungu mtume muhammadin akizungumzia qurani na kuwafundisha waliokuwepo pale qurani isipokuwa bilal hakuweza kuimiliki nafsi yake na kusimama mbele ya mtume na kumwomba mu, mtume alaihi w amwelekeze ni jinsi gani ana, anaweza akaingia katika dini hiyo na mtume alaihi sws akamfundisha maneno ya shahada na bilahi pale, bilali, bilali pale pale akasema ashhadu an nla ilaha ilallah waashhadu anna muhammadan rasulullah kwamba nashuhudia kwa haqi kwamba hapalamona apasaye kuabudiwa kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja na kwamba wewe mtume muhammad ni mtume na ni mjumbe wa mwenyezi mungu bilal akawa rasmi amejiunga na kundi la watu wachache kabisa katika mji wa makka katika kundi la waislamu hakuwa na nafasi bilal ya kufikiria kwamba kwa kusilimu kwake kule kutamletea madhara gani kwa wale wanaommiliki hakuwa na nafasi ya kufikiria jambo lolote zaidi ya kufikiria nuru hii aliyoiona kwa mtume muhammadin sws ataihifadhi vipi Bilal baada ya kuingia katika uislamu hakuwa ni mwenye uwezo wa kujizuia sana kuweza kuwa kila mara akitoroka kwenda kupata mafundisho na sabuni ya roho kutoka kwa mtume salau wsalam muda si mrefu ubaya bnu khalaf na kabila lake wakapata taarifa kwamba yule mtumwa wenu amekwishaingia katika dini ya huyu muhammad na kudai kwamba miungu yote mnayoiabudu ni miungu ya masanamu isiyokuwa na maana yoyote bali mnatakiwa mumwabudu mungu mmoja bilal bilali rabah ambaye alikuwa ni mtumwa wa kwenda kufagilia katika miungu hiyo alikuwa ni mtumwa ambaye anakwenda kupeleka sadaka katika miungu hiyo leo hii ameingia katika dini ambayo ni dini yenye kuchukizwa sana katika mji wa maka katika wakati ule jambo hili kusema kweli lilimkera umaya bu khalaf hasatan ikizingatiwa kwamba alikuwa akijiona yeye ni mmoja katika vigogo wa makureshi wa mji wa makka na vilevile vile alikuwa akijiona yeye ni kwamba mwenye sauti na familia yake na watu wake hata siku moja hawataweza kuasi amri yake leo inakuwaje mtumwa mtumwa tu ambaye hana daraja yoyote kutoka katika familia yake anakwenda kuingia katika dini ya muhammad huyu bwana akawa ameapa kwa kusema na apa kwamba bilali hataona asubuhi ya nuru hiyo ni lazima atarudi katika dini ya baba zetu na wazazi wetu ili asinifedheheshe mimi miongoni mwa mwakuraishi wa mji wa makka kwamba nimeshindwa na mtumwa wangu huyu na ameniasi na ameingia katika dini hii ambayo sote hatuipendi na akasema khalaf kwamba kama hatufanya hivyo basi nitamfanya huyu bilali bnu rabah kuwa ni funzo kwa walewote te ambao wanafikiria au wana ndoto za kuacha dini zetu na kuingia katika dini ya huyu muhammad umaya bnu khalaf akakusanya kundi la kabila lake wote na wakamchukua bilal na akaanza kumtamkisha kwamba ili aweze kusamehewa basi arudi haraka sana kuomba radhi kwa miungu ile ya masanamu na kum kanusha kabisa huyu muhammad na dini yake lakini bilal rabah ulimi wake haukuweza kutamka maneno hayo bali alichokuwa kikizungumza kwamba yeye amekwisha mwamini mungu mmoja asiyekuwa na mshirika na hatorudi katika miungu wale waliokuwa ni wamasanamu na waliokuwa wengi maneno hayo na msimamo huo kutoka kwa bilal ulikuwa ni kama tikisiku na tetemeko la ardhi katika nyoyo za wale mabwana ambao walikuwa wamezoea utiifu kutoka kwa mtumwa huyu bilal akiitwa anakimbia akitumwa anakimbia akija anakaa chini kusikiliza kila analoamrishwa anasikia lakini imekuwaje ghafla huyu bwana amekuwa na msimamo na anazungumza kwa kujiamini kama hivi ubaya bnu khalaf na waliokuwepo pale wakashindwa kuvumilia ikabidi wamchukue mchukuo bilal rabah na kumvua nguo zake zote kabisa na wakambakiza uchi kama ambavyo alikuwa amezaliwa na mama yake huyu ni mtu mzima anadhalilishwa kiasi hichi kuvuliwa nguo halafu akapelekwa katika eneo la karibu na soko sehemu ambayo kuna mchanga mwingi na tunafahamu kwamba katika mji wa makka joto ni kali sana na mchanga ule unakuwa ni sawasawa sawa, na, na, na na vipande vya moto vilikuwa chini ya ardhi sasa fikiria mtu kama bilali bilal bnurabah na ule urefu wake eh, akalazwe pale katika mchanga ule akiwa uchi wa nyama ili ule mchanga uweze kumchoma vibaya sana katika ngozi yake ni kweli alifanyiwa hivyo na akawa ameungua na kubabuliwa katika sehemu nyingi sana za mwili wake lakini kila ambavyo mateso yalivyokuwa yakimzidi bilali ibnurabah alikuwa akitamka maneno yake mashuhuri kabisa yanayefahamika kwa kusema ahadun ahadun kila akisemeshwa basi yeye alijichukulia maneno haya kuwa ndiyo ngao yake akachukulia maneno haya kuwa ndo maliwazo yake na akachukulia maneno haya ndiyo majibu ya maswali yote anayeuliza kwa kusema ahadun ahadun ni mmoja peke yake mmoja peke yake sahihi kabisa allahu allahun wahid, mwenyezi mungu ni mmoja peke yake hana mshirika bilal ndio aliyeanza kutoa wito huu wa ahadun ahadu ahadun ahadun kama vile ni njia mojawapo ya kufikisha ujumbe kwamba kamwe hatorudi katika miungu wengi baada ya kumtambua allah subhanahu wa taala na kila siku ilivyokuwa ikipita ndivyo adhabu zilivyokuwa zikiongezeka na kila siku ilivyokuwa ikipita ndiyo makundi ya watu yalivyokuwa yanazidi kuja kubuni adhabu tofauti tofauti za kumfanyia bilal na kila siku inavyopita bilal ndio alikuwa akizidi kuwa na msimamo zaidi wa neno lake la ahadun ahadun anaadhibiwa ana, ana, mpaka anapoteza fahamu na lile neno linakuwa linatoweka lakini anapopata fahamu t kwa kumwagiwa maji basi anachokitamka yeye ni ahadun ahadun ahadun kwamba mwenyezi mungu ni mmoja mmoja mmoja bilali ibnu rabah akawa ni mfano na hadithi ya mji mzima wa makka kwamba kuna mtumwa anaadhibiwa na sasa hivi imepita masiku kwa masiku na mtumwa huyu kama sio wa kufa basi hatuelewi mwisho wake utakuwa vipi kwa sababu mateso anayoyapata siyo ya kawaida kwa kweyo watu wa miwa makka ukawa ni habari iliyoenea katika vitongoji vyote na vile viunga vya mji wa maka na watu wakawa wanakuja sasa hivi kuangalia maonyesho yale ya adhabu ambayo alikuwa akifanyiwa mmoja miongoni mwa wapenzi wakubwa kabisa wa mtume muhammadin sal wsaa mwisho ikaonekana kwamba adhabu zote ambazo wamezifanya umayabuh na kabila lake na wale wapuuzi wa mji wa makka hazikuweza kubadilisha msimamo aliyekuwa nayo bilali rabah pamoja na mateso aliyokuwa nayo maada nafsi ipo katika roho katika mwili wake na ulimi wake unafanya kazi basi ilikuwa hakuna anachokitamka zaidi ya maneno ambayo yalikuwa ni sawasawa na tetemeko katika nywoyo zao kila anapotamka wenyewe huhisi kwamba wameshindwa maradufu wakaona waanze kutumia mbinu zingine mbinu ambazo walianza kuzitumia ni zi watu wanaojifanya wanampenda bilal kuwaleta watu wanaojifanya kwamba wenyewe wanatetea haki za binadamu kuwaleta watu ambao wanakuja pale kuonyesha kwamba wanawalaumu wale wanaomtesa bilal kwa kusema hawa watu ni wabaya kabisa hawa watu hawafai kabisa hawa watu wanakwenda kinyume na dini yetu sisi ya kuabudu miungu wengi dini yetu haiamrishi hivi dini yetu sisi ina huruma inawapenda watumwa wakaanza kuingiza sera ambazo zilikuwa hazipo lengo na makusudio waweze kumuini na kumpata bilal birali rabah atamke tu maneno ambayo yataonyesha kwamba anakubaliana na dini zile za mababu zao lakini pamoja na hawa watu kuletwa bilal hakuweza kutetereka kuonyesha kwa kwamba amekubaliana na ile miungu kwa sababu tayari alikushaona mwangaza na nuru ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kupitia katika maneno ya mtume salahu i wasaa msimamo wa bilal rabah watamko lake la moja mmoja katika yote na adhabu zote alizokuwa wakifanyiwa ilikuwa ni pigo kubwa kabisa la kufedheheshwa kwa huyu kigogo umaya bnu khalaf mbele ya makuraishi ambao alitoa ahadi kwamba atahakikisha kwamba kwa siku moja tu huyu, muha, huyu bilal anarudi katika dini ya zamani na anaikashfu dini ya muhammad na muhammad mwenyewe sasa hivi imepita masiku na masiku na mawiki na katika lakini bilal yuko pale pale na habari imekuwa ni habari tena ya mji mzima wa makka watu wote wakiamka asubuhi mpaka usiku ni kushuhudia adhabu mbalimbali za bilal na wakitarajia kutoka kwake maneno ambayo anaambiwa na mabwana zake lakini alikuwa akitamka maneno yaliyokuwa tofauti hii ilikuwa ni adhabu kali sio kwa bilal tu bali ilikuwa ni adhabu kwa umaya bnu khalaf ambaye kila siku alikuwa akigundua mbinu mpya za kutaka kutoa maneno tu sasa hivi alikuwa hataki kwamba labda bilal as, aseme kwamba anatoka katika uislamu lakini azungumze maneno mazuri tu kwa lata waluza kwamba hawa ni miungu kweli ya masanamu imenifanyia mimi kheri ili basi huyu bwana atoke hata na ile e, maji maji ya uso yani atoke na, na, na, na ushindi fulani ambayo ameupata atakaosema mbele ya zake kwamba unaona nimeweza mimi kumrudisha na kufanya sifu miungu wetu lakini bilal hakumpa hata hiyo nafasi adhabu ikawa inaendelea kila siku kuwa kali ikawa adhabu za kinyama kabisa zinazofanyika zinatoka kabisa katika ubinadamu hapo ndipo e, sayidna abubakr anhu mmoja katika e, masahaba wa mtume na khalifa wake wa kwanza e, katika mji wa makka ambaye vile vile alikuwa mislimu lakini kwa sababu ya kabila lake lina nguvu ilikuwa sio rahisi kuweza kumfanyia kama bilal anavyofanyiwaba ikabidi aende mpaka katika sehemu ile na akamwambia huyu umaya bnu khalaf ataktuluna rajulan an yaqula rabiy allah je jamani mnataka kumuua tu mtu kwa sababu amesema mola wangu ni mmoja hiyo ndo sababu ya kumfanya mambo yote haya na kutaka kumuua basi naomba niuzieni huyu mtu na mi ntamnunua kwa thamani yoyote ile ambayo mtakayoitaja maneno yale ya abubakar yakawa ni sawasawa sawa na ukombozi mkubwa ambaye ameupata umaya bnu khalaf baada ya kuona atafanya nini kushindwa kumrudisha mtumwa wake bilal katika msimamo aliyokuwa ameahidi kwamba atamrudisha kuona kwamba abubakar amekuja pale na anataka kumnunua akaona kwamba huu ni ukombozi na kwamba ni bora achane naye kabisa akamwambia nakuuzia mchukue na akataja thamani ile na kweli kwli pale pale akatoa fedha alizokuwa nazo akamkabidhi na akaomba afunguliwe zile kamba zake na akaenda akamkumbatia ndugu yake bilal bnu rabah katika uislamu na akaanza kumchukua na kumkongoja wakati abubakar r anhu akianza kuondoka na bilali ibnu rabah katikati ya makelele ya waliokuwa wamehudhuria pale kwa matusi na kashfa akatoa maneno umaya bnu khalaf kwa kumwambia mchukue huyo mtumwa asiyekuwa na thamani yoyote wallahi hata kama mngekuwa mmetaka niwauzie kwa pishi moja ya chakula ningewapeni hana thamani wala hana faida yoyote abubakar anhu yoyoteabbmaneno haya baada ya kuona yanaelekezwa kwake na kwa ndugu yake katika iman alisimama na akageuka akamgeukia umaya bnu khalaf akaambia wallahi hata kama mngemuuza bilal huyu kwa mali yote niliyokuwa nayo bilal ningemnunua kwa sababu ya thamani yake na hadhi yake na nafasi yake baina yetu sisi huu ndio uislamu na hawa ndiyo waislamu wa kwanza na haya ndiyo mapenzi yao waliokuwa nayo abu bakar rallhu anhu alikuwa yuko tayari kumnunua bilal kwa kutoa mali yake yote si kwa sababu ya kumfanya awe mtumwa tena lakini kwa sababu amfanyi awe mtumwa wa mwenyezi mungu subhanahu wa taala aondokane na adhabu zile za kidunia alizokuwa akifanyiwa huu ndio undugu wa kiislam na haya ndiyo mapenzi ya kiislam abu bakar raiallahu anhu akamchukua bilal rlah anhu mpaka kwa mtume sll wsalam akiwa yupo na kipande cha nguo hali ya kuwa ameathirika kwa kiwango kikubwa kabisa na mtume sl wsala akampokea kwa heshima kubwa na akamkaribisha na akamkalisha karibi yake na akaanza kumpa maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kumsubirisha na kumbashiria kuwa atakuwa ni miongoni mwa watu ambao wataingia katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na baada ya bilal bilali rabah kuwa ni miongoni mwa watu wa masahaba wa mtume sall wsalam sasa hivi yuko huru kabisa anakaa kwenye darsa ya mtume anasikiliza na kuabudu kama anavyotaka yeye lakini vile vile vikaja vipingamizi vingi ambavyo bado vilikuwa vikimwandama bilal na wale ambao wanafanana na bilal katika hadhi zao za kijamii bali quraishi wakamwambia muhamadi mtume muhamadi kwamba kwa kumkubali kwako bilal na kuwa na, kuwa na bilal katika kundi lako hutoweza kuwapata watukufu wa makka ambao kweli walikuwa wanaisikiliza dawa yako na wengine walikuwa wako tayari hata kuja katika uislamu lakini mtu hawezi akaja akakaa pembeni yake na bilali yuko pembeni wakawa wote wanakusikiliza wewe bali kwa kufanya hivyo umefanya kosa kubwa sana katika kulingania katika dini yako kama unataka basi fukuza hao watu wasiokuwa na havy yyote katika jamii hao watumwa watumwa na hao maskini maskini waliokufuata wafukuze katika uislamu bakiza watu watukufu hapo unaweza wakatupata sisi lakini mtume muhammadin sah h wsaam hakuweza kufanya hivyo bali aliamrishwa na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba ashikamane nao wale kwa sababu mwenyezi mungu haangalii sura za watu wala haangalii mali zao wala haangalii miili yao wala haangalii rangi zao bali anaangalia nyoyo zao na watu wenye nyoyo zenye ikhlasi kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ndio watakaosimamisha dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala dini haisimamishwi kwa kuangalia hadhi na nasaba za watu bali uchamungu waliokuwa nao watu hawa mtume wsalam alilipinga hilo kwa nguvu zake zote na kusema hawa ni ndugu zangu siwezi kuwafukuza kwa ajili yenu nyinyi anayetaka na aingie asiyetaki na abaki katika ushirikina wake hatimaye mtume salllah lhi wasallam baada ya vitimbi vingi vilivyojitokeza na kuhamia katika mji wa madina kama tulivyoona katika darasa la kwanza la musabu bnumair balozi wa kwanza wa mtume salllh alaihi wasallam aliyekwenda madina na akaufanya mji wote takriban wa madina kuwa ni waislamu sasa hivi mtume alaihi swsa akahamia katika mji wa makka vilevile na bilali rabah akawa ni mtu wa mwanzo alioelekezwa kuhamia katika mji wa madina mji mpya ambao waislamu waliweza kujiwekea kambi kule na kutengeleza dola la kwanza la kiislamu katika mji ule baada ya kuhamia kule bilal rabah alikuwa haachani na mtume ws na mtume alikuwa akimpa manzila na hadhi ya hali ya juu kabisa baina ya masohaba zake na moja miongoni mwa hadhi za juu kabisa ambazo alitunukiwa bilali ibnu rabah na mtume s wsa ni pale ambapo alipomfanya kuwa ndio muadhini wake wa kwanza katika uislamu na katika msikiti wa kwanza aliyoujenga mtume salllh alh wasalam katika mji wa madina hiyo ni sharafu kubwa na hadhi kubwa na manzila ambayo walikuwa masohaba wote wa mtume sa wasalam wakitamani kuipata lakini mtume all wsalam alimchagua bilali bnurabah mtu ambaye alikuwa ni mtumwa kama tulivyozungumzia huko mwanzo ambaye hakutarajiwa kwamba ataingia katika historia kwa uwezo mkubwa kama huu lakini leo hii anapewa nafasi kubwa na mtume muhammadin salllahu alaihi wasallam uwa ndio muadhin wa kwanza ambaye sauti yake iliyokuwa nzuri sauti yake nzito iliweza kupasua anga kwa maneno ya allahu akbar allahu akbar kwamba mwenyezi mungu ni mkubwa mwenyezi mungu ni mkubwa allahu akbar allahu akbar mwenyezi mungu ni mkubwa mwenyezi mungu ni mkubwa ashhadu an la ilaha illallah nashuhudia ya kwamba hapana mola hapasae kuabudiwa ila allah ashhadu an la ilaha illa nilahaila نشودية يا حطانة ونيزمانغو بصيك وبوديك وحق يسبك الله أشهد أن محمدا رسول الله نشودية يا محمد نمجوم يوم أشهد أن محمدا رسول الله نشودية يا محمد نجوم يوم حي على الصلاة بس جوني كتكالة حي على الصلاة جوني كتكالة حي على الفلاح njooni katika mafanikio haya ala lfalah njooni katika mafanikio allahu akbar allahu akbar mwenyezi mungu ni mkubwa mwenyezi mungu ni mkubwa la ilaha illallah hapana mola apasaye kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa allah haya ni maneno aliyekuwa aki toa bilali rabah kwa sauti nzuri kabisa nzito kabisa na kwa sauti ya juu kabisa juu ya msikiti wa mtume slah alaihi wasalam katika mji wa madina ikiwa ni adhana ya kwanza kabisa ikitikisa nguzo za mji mzima wa madina na ni muadhini wa kwanza kabisa wa mtume salllahu alaihi wasallam kweli hiyo ilikuwa ni sharaf ambayo ilikuwa ikimgojea mtumwo rabah leo hii kuweza kutajwa katika historia katika nafasi kubwa na muhimu kama hii na ndivyo alivyosema abubakar alivyosema umar ibnuulkhaab abu bakar sayiduna wa ataka sayidana abubakar ni bwana wetu na kiongozi wetu na amemwacha huru bwana wetu na kiongozi wetu ambaye ni bilal ibn rabah ambaye alikuwa ni muadhin wa kwanza kabisa katika historia ya uislamu mpaka ilivyokuja katika vita vya kwanza kabisa vya kiislamu navyo na ni vita vya vyabd vita vya vita vya kwanza vya kihistoria vilivyopiganwa baina ya waislamu na washirikina wa, wa makka bilal ibnurabah alikuwa miongoni mwa makamanda wa mbele kabisa katika jeshi lile akipigana kutetea msimamo wake na kutetea dini ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala vita vile vilikuwa ni vikali na masohaba na waislamu walikuwa ni wachache ukilinganisha na washirikina ambao walikuja na nguvu zao zote na katika jeshi la washirikina wote maquraishi wale vigogo walikuja katika vita vile lakini huyu umaya bnu khalaf alitaka kuchelewa kuacha kuja katika vita uqba bnu abi muiti mmoja katika washirikina wa, wa makka akamfuata umaya bnu khalaf na akawa amechukua vitezo vya ubani na ametia moto ndani na akampelekea umayabnu khalaf na kumwambia chukua vitezo hivi ujifukize kwa sababu wewe umekuwa sio mwanamme tena wewe ni mwanamke kwa sababu wanaume unakwenda vitani wewe unabaki nyuma kama mwanamke kwa hiyo jifukize kwa vitezo hivyo ni njia moja ya mojia, kuhamasisha na kashfa kwa ajili ya kumfanya aweze kukasirika na atoke na kweli umaya bnu khalaf akatoka kwa hasira na akaenda katika jeshi la washirikina kuweza kuongoza mapambano dhidi ya kikundi cha Islam katika mji wa madina vita vile vilikuwa ni vikali na kusema kweli washirikina wengi waliwawa na vigogo w washirikina waliwawa katika vita vile na umayabnu khalaf baada ya kuona jeshi lake na jeshi la ushirikina linavizidiwa nguvu akakimbilia kwa abdurahman bnu auf mmoja katika masohaba wa mtume w na akamwambia naomba kinga kutoka kwako nisije nikauwawa na kutokana na zile ada zilizokuwepwa wakati ule bra akampa kinga huyu umaya khalaf dhidi ya waislamu wenzake vita hivi ambavyo nyimbo yake au nembo yake au kauli mbiu ambayo ilikuwa ikisemwa katika vita hivi ilikuwa ni vita vya badr vita vinavyosemwa ahadun ahadun yani nembo hii au ngauli mbiu ya vita hivi vya badir ilitokana na maneno yale yale ya bilala aliyokuwa yakiyatamka wakati ambao alikuwa akiadhibiwa Kwe vilikuwa ni kama vile vita vya bilal dhidi ya washirikina kwa sababu kauli mbiu yenyewe ilikuwa ni ahadun ahadun mmoja mmoja bilal bnu rabbah wakati akiendelea kupambana ghafla anamuona abdurrahman bnu auf na nyuma yake yuko adui yake ambaye ni umaya bnu khalaf mtu ambaye aliweza kumwonjesha kila aina ya adhabu na udhalilishaji ambao alimfanyia katika mji wa makka bilal akaona leo haiwezekani haiwezekani abdurahmani ibnu auf akanizuilia mimi kuweza kutenda haki kwa kumwadhibu mshirikina huyu ambaye alikuwa ni sababu ya kuniadhibu mimi katika mji wa makka lakini kila bilali rabbah akimwendea abdurahmani ibnu auf abdurahmani ibnu aufu alikuwa amemzuia kwa sababu tayari alikuwa ameshachukua ahadi kwa huyu umaya bnu khalaf kwamba atamzuilia ili awe tu ni mateka ya kivita lakini asiwawe lakini bilal ibn rabah alivyoona kwamba anashindwa sasa kuweza kupambana na ndugu yake mwislamu kwa ajili ya wa washirikina hawa akapiga ukelele na kuwaita ya yaansar ya answar enyi answari wa mtume salllah l wasalam rasi lkufr mwangalieni ule pale kichwa cha ukafiri na ushirikina yuko nyuma ya abdurahman ibn auf basi waislamu wote wakakimbia kuja katika eneo lile na kweli wakamkuta abdurahmani bni auf amemzingira umaya bnu khalaf na kumlinda kwamba amechukua ahadi ya kumtetea lakini waislamu wale wakawa wamemzidi nguvu abdurahmani ibni auf na hatimaye wakaweza kumpata umaya bnu khalaf mmoja miongoni mwa vigogo wa kishirikina ambaye alikuwa amewaadhibu sana waislamu wakati wa kipindi cha makka na waislamu wakapata nafasi ya kuweza kummalizia wakiongozwa wakiwa na bilali rabah ambaye alikuwa ndio akiteswa na huyu bwana na bilali rabah ndio akachukua jukumu la kuweza kummaliza kabisa umaya bnu khalaf wa kumwelezea kwamba yeye amekuwa sasa hivi ni mwislamu na dini ya kiislamu imempa nguvu na uimara na yupo katika kupambana na maadui wa kiislamu na hicho ni kisasi anachokifanya kwa maudhi ambayo umaya bnu khalaf alimfanyia yeye na kuwafanyia waislamu wengineo na huo ndio ukawa mwisho wa ukafiri wa umaya bnu khalaf ambaye alikuja akauawa na mikono ya bilali bnurabah ambaye alimtesa kila aina ya adhabu baada ya ushindi huu wa jeshi la kiislamu na ushindi ambao ulibeba maana na ladha ya kipekee kutoka kwa bilal rabah ambaye aliweza kuthibitisha imani yake na ya yaqini yake kwa kuweza kumpata na kumuua yule ambaye alikuwa ni kichwa cha ukafiri na kichwa cha kuwaadhibu wanyonge wa islam katika mji wa makka bilal tena inamngojea nafasi nyingine nafasi ambayo ni ya hadhi na heshma kubwa vile vile pale ambapo mtume swasalam alipoingia na jeshi la maaskari 1 walipokwenda kuukomboa msikiti mtakatifu wa makka na mji wa makka mtume wsm alihakikisha kwamba anaingia na bilal akiwa yuko katika upande wake wa kulia kwa hyo kuonyesha hadhi yake na nafasi yake katika uislamu belal aliyetoka katika mji wa makka hali ya kuwa ni dhalili aliyeadhibiwa na watu wa makka wakamfanya kwamba ni maonyesho na vichekesho leo anaingia belal akiwa ni mmoja katika makamanda wakubwa kabisa wa mtume salllah alh wasallam na akiwa mtume amemsogeza katika ubavu wake wa kulia wakitembea pamoja na akaingia naye katika alkaaba ukuwakisema wajaa lhaqu wa zahaqa lbatil inn lbatila kana zahuqa imekuja haki na uovu umekuondoka hakika uovu ulikuwa ni wenye kuondoka kuingia kule na kusafisha msikiti ule na masanamu na kuyavunja vunja masanamu yale yaliyokuwa ya yakiabudiwa na washirikina wa makka na mtume wsa kwa mara nyingine tena anampa hadhi ya pekee bilali bnu rabah kwa kumwambia bilal panda juu ya alkaba uweze kuadhin na bilal anapanda juu ya nyumba tukufu katika mji wa makka wakiwa washirikina wote wa maka na vigogo wamekaa pale chini wakimwangalia mtumo huyu wa kihabeshi ambaye juzi walikuwa wakimdhalilisha walikuwa wakimfanyia kila aina leo anapanda katika nyumba tukufu kabisa waliokuwa wakiitukuza nyumba ambayo imekuja ikaondoshwa masanamu yote na ikawa ni nyumba kwa ajili ya kumwabudu mwenyezi mungu mmoja peke yake bilal anapanda katika alkaba pale na kuadhini tena nyingine, kwa mara nyingine kuwalingania watu kwamba mwenyezi mungu mwenyezimungu u ni mkubwa mwenyezi mungu ni mkubwa na kushughudilia kwamba hapana mola anayepasa kuabudiwa kwa, kwa haqi isipokuwa mwenyezi mungu mmoja peke yake ama kweli ni mashahada ambayo ukiangalia tulipotokea kutokea kwa bilali ibnu rabah na familia yake na hadhi yake na mtazamo wa watu kwake yeye utaona mabadiliko makubwa katika maisha yake mafupi ya kipindi ambacho hakizidi miaka kumi na tatu au kumi na nne ni mabadiliko makubwa yamesababishwa na kukubali imani ya kumwamua kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala kukubali imani na kumpenda mtume sallllah lahi wasallam kushinda mtu anavyoipenda nafsi yake haya ndiyo mabadiliko yaliyemtokea bilali rabah na ndivyo yalivyowatokea masahaba wa mtume sal l wsalam na ndio waliweza kuhifadhi dini hii ya kiislamu hatimaye ikaweza kutufikia pamoja na kuona hali zao ni nyonge hali zao ni za dhiki hawana kipato wala hawana hadhi katika mizani ya jamii lakini imani yao ya kiislam iliwafanya kuwa ni mabingwa katika historia iliwafanywa kuwa ni watu watakaokumbukwa mpaka siku ya qiama kwa ile michango ambayo wameitoa huyu ni bilali rabah ambaye ametupa mfano bora kabisa katika visa vya masohaba wa mtume salllah lhi wsalam haitoshi hivyo bilal ameendelea kuwa na mtume wsa katika mji wa madina mpaka pale mtume wa alipofariki baada ya mtume wsa alipofariki bilal kazi ya kuadhin ikawa ni ngumu sana kwake kwa sababu bilal alikuwa ni mmoja katika watu ambao ana mapenzi makubwa sana ya kumpenda kiongozi wake mtume muhammadin wsa bilal inavyosimuliwa katika historia na wanavyosimulia masohaba wenzake ilikuwa baada ya kifo cha mtume sl wsalam kwa siku alikuwa ameshindwa adhana ambaye alikuwa anaweza akaiadhini kwa muda wa dakika mbili sasa hivi anaweza akaiadhini kwa dakika kumi na tano kutokana na kukatisha adhana yake kwa kilio cha kwikwi kutokana na kila neno linapotajwa anapomkumbuka mtume muhammadin all wasallam katika kuadhini bilal akifikia ashhaduanna muhammadan rasulullah anashindwa kuendelea akilitaja jina la kipenzi wake mtume muhamadin sallhl wasalam anashindwa kuendelea na hatimaye adhana inakuwa ndefu sana bilal akawa anaomba radhi kwamba asiwe na adhini lakini khalifa wa mtume saws akasema hapana bilal endelea kuadhini kama ulivyokuwa ukimwadhinia mtume hata siku moja bilal akaenda kwa, kwa abubakar bnu sidiq radillah anhu ambaye alikuwa ni khalifa wa kwanza baada ya kifo cha mtume salllahlhi wasalam akamwambia ewe khalifa wa mtume salllah lhi wasallam mimi napenda jihadi katika njia ya mwenyezi mungu subhanahu wataala naomba uniruhusu niende na mimi katika mistari ya mbele ya jihadi kwa ajili ya neno la mwenyezi mungu subhanahu wataala abubakar akamwambia na huu msikiti ambao tumeachiwa na mtume sallahalh wasallam nani atakayetuadhinia naona bora bilal ubaki katika shughuli yako ambayo ulipewa na mtume swsaa halafu utaondoka wakati mwingine lakini sasa hivi bakia kwa sababu wale wote waliokuwa na mtume wako wa hapa bilal rabah akamwambia abubakar kama kweli ulikuwa umeninunua ili uniachie huru basi naomba uniachie huru lakini kama ulikuwa umeninunua ili bado niendelee kuwa mchumwa wako basi nitakusikiliza na nitakutii abubakar akasema la nilikununua kwa ajili ya allah subhanahu wa taala na nilikuachia huru tangu wakati ule wewe uko huru sehemu yoyote unapotaka kwenda unaweza ukaenda rabah akawaaga masahaba wa mtume salllahu lihi wasalam na akahamia katika mji e, wa sham ambayo ni syria hivi sasa akawa anaishi kule kwa mapenzi makubwa ya waislamu na wakipata mafundisho kutoka kwake na kutoka katika hadithi mbalimbali mbali ambazo walizipokea kutoka kwa kipenzi wake bwana mtume muhammadin salllahu alaihi wasalam bilal rabah aliweza kukwepa sana masala mazima ya kuwa kiongozi kama imamu na kuwa muadhin kwa sababu alikuwa kila akifanya hivyo anamkumbuka kipenzi wake mtume muhamadin s wsa na inasimuliwa kwamba bilal hakuweza kuadhini katika msikiti ule isipokuwa alipokuja umar bnulkhatab kutembelea mji wa shamu akiwa kama ni kiongozi wa kiislamu basi watu wakamrahi na kumwomba bilal rabah kwamba leo anakuja ndugu yako rafiki yako amir lmuminin naumarbha hebu basi tukumbushe adhana ile ya mtume shl wasaam na kweli bilal akakubali na kuanza kuwaadhini lakini yaliyotokea yalikuwa ni yale yale alipofika waashhaduanna muhammadan rasulullah bilal alishindwa kuendelea kuwaadhini na hatima yake akaanza kulia na kuwaliza wote waliokuwa pale msikitini kwa sababu ya kumkumbuka kipenzi wake kiongozi wake bwana mtume muhammadin salhlh wasallam wapenzi wawsikilizaji hichi kilikuwa ni kisa kwa ufupi kabisa tumekileta cha mmoja miongoni mwa masohaba wakubwa kabisa wa mtume salhl wsalam ambaye ni bilali ibnu rabah mtumwa aliyetoka afrika aliyetoka ethiopia ambaye ameelezewa katika hali kama hiyo ambaye aliweza kugeuza historia nzima ya uislamu na kuwa mmoja miongoni mwa watu watakaokumbukwa milele kwa milele kutokana na mchango aliyokuwa ameutoa na kutokana na mapenzi yake makubwa aliyokuwa nayo kwa mtume muhammadin slhlh wsalam leo hii wapenzi wa islam inabidi tuwaheshimu watu wa aina hii katika uislamu kusiwe kuna ubaguzi wowote kumdharau mtu labda kutokana na kipato chake ukamdharau mtu kutokana na rangi yake au ukamdharau mtu na kumkatia tamaa kwamba huyu hana nafasi katika mjitama wa kiislamu nafasi ipo na nafasi inakuwa kwa uchamungu hawi kwa jambo lolote zaidi isipokuwa ni kumwogopa allah subhanahu wataala na kumpenda na kumfuata kikweli kweli mtume muhammadin salllahu lihi wasallam kama ambavyo alivyokuwa bilali ibnu rabah bilali ibn rabah ni mfano wa kuigwa ni kiongozi anayefaa kuigwa kutokana na msimamo wake na tauhidi yake iliyokuwa ya hali ya juu kabisa ni asiyependa ufahari na ndio maana na alikuwa na uoga mkubwa sana kuogopa Kuku. kuleta hadithi za mtume ambazo labda yeye hakuzisikia vizuri ndiyo maana hadithi nyingi hazikupokelewa kutoka kwa bilal na ilikuwa inatakikana bilal awe na hadithi nyingi kwa sababu ndio aliyekuwa karibu mno na mtume alaihi kuanzia mwanzo kabisa wa utume wake mpaka alipofariki lakini kutokana na uoga wa bilal kuzungumza jambo ambalo labda inawezekana akawa amelikosea kutoka kwa kipenzi wake mtume alaihi muhaadi ilimlazimu awe ananyamaza katika mambo mengi ambayo hayakumbuki na ndiyo maana ikawa hazina yake ya mafundisho ya hadithi si nyingi kama ilivyokuwa kwa masohaba wengine huyu ni bilali ibnu rabah mwenyezimungu amue mwenye radhi awauiradhi wote masohaba wa mtume s na aweze kutukutanisha nasi nao pamoja katika pepo ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mwenyezimungu atujaalie tuweze kuiga yale ambayo wameyafanya katika kunusuru dini ya mwenyezmungu subhnu wtaala katika zama ambazo kusema kweli uislamu umekuwa unatetereka imani za watu zinatetereka katika nyowe zao watu kwa, kwa jambo la kidunia dogo tutukotaya tayari kumshirikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala je ungeliweka katika adhabu kama aliyowekwa bilal ungesema nini bali ungetukana mwenyezi mungu na ungetukana mtume wake na ungetkana uislamwote kutoana aiokuaaya kiutayau o tayai kuingia katia mambo yahaamu o ta umasi tna aza tuchukue wenyeziguaatusamehetuwezi kuah adhabu watu wamelala na njaa watu wamekufa kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kutazia sheria za mwenyezi mwenyezimungu weweleo unaishi katika nyumba nzuri unakula vizuri unataka tu anasa za kidunia na kuongeza pato lako unayhalalisha yale ambayo mwenyezi mungu ameyaharamisha je huu ndio uislamu ambao tutakwenda nao ni wangapi ambao wanauza dini yao kwa thamani ya dunia iliyokuwa ndogo kabisa je hatupati mfano kutoka kwa bilali bnurabah rh anhu bilali ambayo neno la ahadun ahadun lilikuwa ndiyo ngome yake na ngao yake ambayo alijificha katika neno hilo kiasi cha kwamba hakupatwa na usheitani wa kidunia wala hakupatwa na kubembelezwa kote alikobembelezwa hakuweza kulainika na kusema kwamba labda arudi tu kwa maneno kuweza kukashifu uislam na kutukuza sera za wale watu ili tuwapate kuokoka na adhabu huyu ni bilali rabah ambaye inapasa tujifundishe kutoka kwake jinsi gani tunaweza tukahifadhi imani zetu na dini yetu na mtume alaihi wasalama alikusha sema kwamba itakuja zama kushikamana mtu kushikamana na dini yake ni sawasawa sawa na kulishika kaa moto ima alikamate limuunguze au alitupe zama hizo kwa kadhri ya ufahamu wetu zimekushafika kushikamana na uislamu hivi sasa hivi ni sawasawa sawa na mtu kushika kaa moto kusema kweli mambo mengi yamekuwa ni mazito magumu katika maisha kwa kwaima ushike uweze kuungua kama ambavyo aliungua rabah na hatimaye akapata hadhi kubwa mbele ya mwenyezi mwenyezimungu subhnwtal au tupilie uislamu mbele kule uweze kuokoka na huo moto ambao nakuunguza katika kiganja lakini hatima yake utapata moto ambao utakuunguza mwili wako wote mwenyezimungu subhanahuwataala atulinde kutokana na ghururu za sheitani alinde nafsi zetu kutokana na matamanio ya dunia atuongoze kama alivyowaongoza hawa masahaba wa mtume na atujalie kwamba tuweze kukutana na mtume salllahu alaihi wasalama katika pepo yake alfirdaus na tunamwomba mungu subhanahu wa taala aweze kutuonyesha haqi tuweze kuifuata na atuepushe na batil na atuonyeshe batil ili tuweze kuiepusha wassalamu alaykum wa rahmatullahi wabarakatuh