بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله اما بعد السلام عليكم ورحمه الله وبركاته يقول شهيد الاسلام سيد قطب يرحمه الله انتصر محمد بن عبد الله يوم صنع أصحابه عليهم رضوان الله صورا حية من إيمانه يوم صاغ من كل منهم قرآنا حيا يدب على الأرض يوم جعل من كل فرد نموذجا مجسما للإسلام يراه الناس فيرون الإسلام ويقول إن النسوس وحدها لا تصنع شيئا وإن المصحف وحده لا يعمل حتى يكون رجلا وإن المبادئ وحده لا تعيش إلا أن تكون سلوكا ومن ثم جعل محمدا صلى الله عليه وسلم هدفه الأول أن يصنع رجالا لا أن يلقي مواعظا وأن يسوغ ضمائرا لا أن يدبج خطبا وأن يبني أمة لا أن يقيم فلسفة وبينجوس كليزادي بعد يكم حميد الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma na amani kiongozi wetu kipenzi wetu bwana mtume muhammadin wslm anasema mmoja katika wanazuoni wakubwa wa kiislamu kwamba hakika mtume muhammadi wslam alifanikiwa pale alipowatengeneza masohaba zake radhi za mwenyezi mungu ziwaendee na akawafanya wakawa ni picha iliyokuwa hai ya imani na akawageuza na kuwafanya kuwa ni qurani yenye kutembea ardhini siku ambayo alipomgeuza kila mmoja katika masahaba wa mtume sall wslam ni mfano wa uislamu utakapomwona basi unakuwa ni sawasawa na umeuona uislamu mzima katika tabia zake na maadili yake na anaendelea huyu shekhe kusema hakika nasi peke yake au aya peke yake Hazi tenge, hazikitengenezi kitu na hakika mushafu peke yake hauwezi ukafanya kazi isipokuwa ule mushafu unapogeuka ukawa upo katika tabia ya mtu musafu unapogeuka ukawa ndiyo misingi ya mtu hakika misingi ya mtu peke yake haiishi mpaka ile misingi igeuke iwe ni maadili na mielekeo ya mtu yule mtume muhammadin s wsam alijaalia lengo lake la kwanza kabisa ni kuwatengeneza watu si kutoa mawaidha tu bali kuwajenga watu na kuwatengeneza wawe ni watu barabara vilevile lengo lake la kwanza ilikuwa ni kuzitengeneza dhamiri sio kutoa hutba tu ambazo hazina mwelekeo bali kujenga dhamira za watu na vilevile lengo lake la kwanza ilikuwa ni kujenga umma wa kiislam na sio kuweka falsafa tu itakayosifiwa bali uwe ni umma miongoni mwa umma zilizopo wapenzi wasikilizaji kwa ajili ya kuweza kupata faida na kuweza kupata maliwazo mazuri kutoka katika mafundisho ya mtume wetu muhammadin sall wasalam tumeona uko umuhimu wa kuwaandalia mtiririko wa visa vya masohaba wa mtume saws masohaba ambao waligeuka kutoka katika hali ya ushirikina hali ya ukafiri hali ya ujahilia hali kutoka katika maisha ya unyama kutoka katika maisha yasiyokuwa ya, ya kimaadili na wakageuka wakenda upa, upande wa pili kabisa kuja katika hali ya kiimani hali iliyobadilisha tabia zao maadili yao mitazamo yao na dhamira zao wakawa ni binadamu ambao wanapotembea ardhini ni sawasawa na qurani inapotembea ما صحبها ambao walikuwa ni wanafunzi wa mwanzo kabisa wa mtume muhammadin salahl wasallam walikuwaje waliishi vipi walipambana na nini na wametuachia mafundisho gani sisi kutoka katika madrasa hii ya mtume wetu muhammadin salhl wasalam hakika ni faida kubwa itapatikana kwa kuweza kuangalia jinsi gani masohaba hao walivyokuwa wakiishi maisha yao yalikwenda vipi walipambana na matatizo gani na waliweza kuyafanyia nini matatizo yale na walikuwa na mitazamu gani katika mambo ya mbalimbali mbali, ni urithi mkubwa ambao wameuacha kwa umma huu ambao tunapaswa tujifunze kutoka kwa masohaba wale kwa sababu wale walikuwa ni wanafunzi wa mwanzo kabisa wa mtume muhammadin wasallam wapenzi wasikilizaji hakika kizazi hichi cha masohaba ndicho ambacho kimeubeba uislamu katika mabega yao kizazi hichi cha masahaba ndicho ambacho kilitoa muhanga mali zao maisha yao raha zao watoto wao wake zao na kila kitu katika maisha yao kuhakikisha kwamba wanauhifadhi uislamu huu ambao leo mimi na wewe tunauringia ni kwa sababu wao waliweza kuuhifadhi kwa kujitoa muhanga na kutoa kila wanachokimiliki kwa ajili ya kuufikisha dini hii ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hawa ni miongoni mwa viumbe bora kabisa wa mwenyezi mungu subhanahu wataala ambao waliinusuru dini yake walimnusuru mtume muhammadin s wsa kwa kila ambacho mwenyezi mungu aliwawezesha masohaba hawa tunajifunza kutoka kwao mambo mengi ambayo katika zama tulizo nazo zama ambazo kusema kweli uislamu e, kwa kiwango kikubwa uko pale pale lakini waislamu wamedidimia waislamu wako nyuma waislamu wapo katika hali mbaya sana katika kushikamana na dini yao ni wakati muafaka kabisa wa kurudi na kuangalia jinsi gani masohaba wa mtume salllahu lh wasalam walivyoweza kuhifadhi imani zao ili wazika, na sisi tupate kuliwazika na tuangalie jinsi gani tunaweza tukahifadhi kitu cha thamani zaidi kuliko vitu vyote katika maisha yetu nacho ni imani yetu ya dini yetu ya kiislamu wapenzi wa wsikilizaji katika hili darsa la mwanzo kabisa ambalo namuomba mwenyezi mungu subhanahu wa taala aweze kuniwafikisha niweze kufikisha walau hata tu robo ya yale ambayo e, yamefanywa na masohaba hawa ili tuweze kufaidika nayo nimemchagua mmoja katika masohaba ambayo tutaanza nao kusema kweli kumzungumzia katika siku ya leo naye si mwingine ni sahaba kijana anayejulikana kwa jina la musabu bnuumairmusabu bnu umair hadha rajul min ashabi muhammadin lllh lh wslam ma ajmala an nabdaa bihi lhadith kijana miongoni mwa masohaba wa mtume h wslam ni uzuri ulioje tukaanza kuzungumzia visa vya masahaba kwa kumzungumzia kijana huyu kijana ambaye sifa zake za mwanzo kwanza ni ghuratun futyanun quraish وأوفاهم بها بهاء وجمالا وشبابا. يصف المؤرخون والرواة شبابه فيقولون: كان أعطر أهل مكة ولد في النعمة وغذي بها وشب تحت حما حمائلها ولعله لم يكن بين فتيان مكة من ظفر من تدليل أبويه مثل ما ظفر به مصعب بن عمير. كيان وكقريش ambaye wanahistoria wana wanamsifia wanako kusema alikuwa ni kijana anayesifika kwamba ndiyo mwenye kunukia vizuri zaidi kwa manukato kuliko vijana wote wa maka kijana aliyezaliwa katikati ya nema wazazi wake wakiwa na hali nzuri ya kimaisha kijana aliyekuwa na kukuzwa katika maisha yaliyokuwa bora kabisa na akalelewa katika misingi hiyo kijana aliyekuwa akidekezwa na wazazi wake kwa kupewa na kununuliwa kila ambacho alikuwa akikitamani kijana ambaye katika mji wa makka ilikuwa hakuna kijana anayeweza kusifiwa kwa uzuri wa sura na uzuri wa nguo na harufu nzuri za manukato na mwenye kuzungumza vizuri na hadithi nzuri kama alivyokuwa akisifiwa kijana huyu musabu ibnu umair kila nyumba katika mji wa makka ilikuwa inatamani musaabu ibnu umair aende akagonge milango yake kwenda kuposa mmoja katika mabinti wa nyumba hizo ilikuwa ni fahari tosha kwa familia ambayo musabu ibnu umair atakwenda kuposa pale au kuoa pale kutokana na sifa alizokuwa nazo kama zilivyokuwa zimeelezewa na wana hakika kisa cha kijana huyu musabu ibnu umair ni kisa ambacho kinahitaji mazingatio makubwa kwa vijana wengi wa kiislam katika zama tulizonazo musabu ibn umair alianza kupata habari kutoka kwa wazazi wake kuhusiana na dawa ya mtume muhamadin wsa na alianza kuipata katika sura isiyokuwa nzuri kwa maana wazazi wake walikuwa wakimwelezea mtume muhamadin s wsalam kwamba ni mtu mmoja ambaye amerogwa au wazimu anahubiri na kuzungumzia kwamba watu waache kuabudu miungu yao walioizoea bali wamwabudu mungu mmoja peke yake kijana huyu pamoja na kuwa alikuwa na umri mdogo lakini alikuwa na akili yenye kufanya kazi kwa haraka sana baada ya kuwa anasikia maneno haya na tahadhari anazotahadharishwa na wazazi wake za mara kwa mara kuhusiana na swala hili akaona kwa nini yeye mwenyewe asifanye utafiti wake wa kuweza kujua huyu mwenda wazimu anayeitwa muhammad anazungumza nini mbona hadithi yake imekuwa kubwa katika mji wa makka k akawa anatoka yeye na vijana wenzake wanakwenda katika sehemu ambaye mtume muhamadin anakutana na wafuasi wake wa mwanzo pale na anawafundisha masala ya dini wanakwenda wanajificha pembeni huku wakisikiliza yale ambayo yanazungumzwa na huyu mtume muhamadi ولقد سمع فيما سمع أن الرسول ومن آمن معه يجتمعون بعيدا عن فضول قريش نؤذاء هناك على الصف في دار الأرقم بن أبي الأرقم فلم يطل به تردد ولا تلبث والانتظار بل سحب نفسه ذات المساء إلى دار الأرقم تسبقه أشواقه ورؤاه هكوزك كوميليا مصعب بن عمير بهذا يكوب هيزو alijikongoja akaenda mpaka katika nyumba ya darul aramu ibnularqamu ambaye mtume sal wasalam alikuwa akiitumia kama ni madrasa ya kuwafundisha masohaba zake wa mwanzo waliomwamini na kweli musabu alipofika katika nyumba ile na akawa anasikiliza kwa pembeni yale ambaye anayafundisha mtume muhammadin all wasalam na aya za mwenyezi mungu zinateremka kutoka katika kinywa cha mtume muhammadin sallh lhi wasallam aya ambazo ni maneno anayeyasikia moyo wake ni lazima utashtuka kijana huyu aliyekuwa mbichi kabisa mwenye akili safi kabisa alivyozisikia zile aya zikisomwa na mtume muhammadin sal wasalam moyo wake haukuweza kutulia alijikuta moja kwa moja akijitokeza mbele ya mtume salahl wsalam na kumwambia na kumtaka mtume muhamadin sall wasallam aweze kuingia katika kundi la waislamu kwa sababu maneno aliyoyasikia wakati mtume swsala akisoma zile aya yalikuwa ni maneno ambaye yalimuathiri kiwango kikubwa sana katika nafsi yake na pale pale akatachukua uamuzi wa, wa kujiunga na kundi la mtume muhammadin alaihi wasallam na masohaba wa mwanzo kabisa miongoni mwa masohaba wa kiislamu mtume alaihi wasala alivyomiona kijana huyo amekuja kwa hamasa amebadilika kabisa rangi na akibubujikwa na machozi kutokana na qurani ile aliyokuwa ameisikia mtume alaihi ameisikiae akanyoosha mkono wake akakishika kifua wa cha musabu ibnu umair na kumwombea mwenyezi mungu subhanahu wa taala ampe utulivu kijana yule akatulia na kwa muda mfupi kabisa akawa tayari ni mmoja mwenye kufuatilia masala ya kiislamu na kuyajua na akaweza kuwazidi hata wale aliyekuwa wamewakuta pale kutokana na umri wake mdogo na vile vile kutokana na akili yake kuwa ni yenye kufanya kazi zaidi sasa musa abu Ibn umair amekwisha ukubali uislamu amekwisha mkubali mtume muhammadin sla l wsala kuwa ni mtume wa mwenyezi mungu kwa nini aliweza kubadilika kwa haraka vile ni kwa sababu alieacha moyo wake alioacha kifua chake kikawa wazi kupokea yale ambayo anayasikia katika maneno ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala hakuwa na vikwazo vyovyote vya kusikiliza haki na kuifuata daiman mtu ambaye ni mkweli na nafsi yake mtu ambaye ataiachia nafsi yake asiwekee vikwazo ili aweze kusikiliza maneno na kuyahukumu kwa akili ambayo mungu subhanahu wataala amempa basi mara nyingi huwa anatoa hukumu iliyokuwa sawa sawasawa lakini tayari ukaanza kuhukumu jambo bila wewe mwenyewe kulisikia mara nyingi unakuwa unahukumu jambo ambalo hujalisikia na unakuwa unapotea katika hukumu yako musabu ibnu umair alifungua kifua chake kuweza kusikiliza yale yaliyokuwa yakisemwa na mtume muhamma a na hatimaye kuathirika na kuweza kufikia katika kuukubali ujumbe wa mtume muhammadin wa kanat musab khunais binti malik umusa kuisbmai ttamttau fi fadhai wkantuhabu ila haddi rahbamama yake musabu ibn umair alikuwa anaitwa khunas binti malik ni mama ambaye alikuwa kusema kweli anashakhsia kali yenye nguvu na alikuwa akiogopewa hata ona na wanaume wengi wa pale katika mji wa makka na baada ya musabu kuingia katika uislamu hofu yake kubwa kushinda yeyote ile ilikuwa ni kuogopa mama yake atakapokuja kutambua kwamba musab kipenzi wake mtoto wake anayempenda amemwacha na ameacha dini za baba zake ameingia katika dini ya mtume muhamadi swsa mtume ambaye huyo mama alikuwa ametumia kila aina ya kashfa kuonyesha kwamba hafai kusikilizwa wala hafai kufuatwa musabu ibn umair alikuwa na hofu kubwa kwamba mama yake akija kutambua atamfanya nini akaamua musabu ibn umair kuweza kuficha habari ile kwanza ya kusilimu kwake kwa wazazi wake wasifahamu kutokana na hofu kubwa aliyokuwa naye kupitia au kutokana na mama yake na ukali wake akawa kila siku anakwenda kwa mtume alaihi swsm kwa siri anarudi nyumbani kwa siri E, akiulizwa ume, ume, umechelewa wapi anatoa nyudhuru mbalimbali za kuonyesha kwamba alikuwa katika sehemu tu katika vikao katika maskani na vijana wakipiga hadithi kama zilivyokuwa e, za zake za Kwe, akaendelea kuficha habari ya kuslimu kwake kwa mama yake kama ilivyokuwa kawaida lakini kama ulivyokuwa unafahamika mji wa wamaka ni mji ambao ulikuwa ni mdogo na ni mji ambao ulikuwa umejaa wanafiki wengi kwa hiyo siku moja mmoja katika watu wakamuona usaabu ibnu umair akiingia katika e, nyumba ya arqam aram arqam ambaye ilikuwa ndio madrasa ya mtume akamfuatilia mpaka akaona anaingia mule ndani na mpaka wakati wa kutoka akienda nyumbani vilevile huyu bwana akamfuatilia musabu bnu umair mpaka siku moja akamkuta akiswali pamoja na masohaba wa mtume bwana bwana akakimbia huyu alikuwa aa talha akakimbia mpaka kwa mama yake musa abubnu umair kumpelekea habari hiyo kwamba mama kijana wako tayari amekuishatekwa amekwisha katika dini ya muhammad nimemuona akiingia katika nyumba ile na nimemuona akiswali pamoja na wafuasi wa huyu mtu anayeitwa muhammad habari ile ilikuwa ni sawasawa na radi iliyotikisa roho na kifua na akili ya yule mama kwa sababu mtoto ampendaye aliyekuwa akimtarajia kwamba anaotakikuwa mrithi wake aliyemfanyia kila kitu katika maisha na kumlea kwa kumdekeza na kumwishisha katika maisha ya hali ya juu kabisa leo anamsaliti tena anamfuata yule muhammad ambaye alikuwa kila siku akimwonya kuhusiana na uongo wake kuhusiana na uchawi wake leo anakwenda kuifuata dini ile yule mama ilifikia kiwango cha kuwaita ndugu zake wote ambao wana wanahusiano nao katika kabila na wakamuita musa abu ibnu umair akasimamishwa mbele ya jamii yake ya kabila lake na akaulizwa maswali ya moja kwa moja na huyu mama kwamba tumepata habari za kuingia kwako katika dini ya muhammad na kwamba unaswali nao tueleze kwamba habari hizo si sahihi Lakin baada ya musabuibnu umair kujificha kwa muda mrefu na kuona tayari habari zimefika na kukanusha habari ile mbele ya mama yake na ndugu wale wote walioko pale itakuwa ni kuwasaliti waislamu na kumsaliti mtume muhamadi a kijana musab alizungumza kwa kujiamini kabisa kwamba ulioyasikia mama ni sahihi mimi ni muislamu nimeacha kuabudu ميونغو يامسانام نسى سهيvin موابو دومونيز مونغو موجه وسيكون ام شركا نكمبو محمد مهمل نمتو ميوكي ننمتو ميوكي و همتو مو هو انتو سكتو بلطمتن قاسي و ما لبثت اني استرخت و ترانحت امام النور الذي زاد وسامة سامعت و جلالا يفردوا الاحترام و هدوء يفردوا الاقناع mama baada ya kuelezwa maneno yale ya ukweli basi hakujilazimu isipokuwa kunyanyua mkono wake na kumtandika kijana yule kibao cha uhakika katika uso wake lakini kibao kile hakikuweza kuendelea kwa sababu musa abu bnu umer alisimama thabit bila kutetereka na kibao kikazidisha uzuri wa uso wake na kujiamini kwake kiasi cha kwamba mama mkono wake ukalegea na ukateremka chini baada ya kumwona kijana wake amebadilika ghafla si yule musab ambaye anayefahamika kijana amekuwa anajiamini kijana hatetereki macho yake yamekuwa ni maangafu haogopi katika yale ambayo anayazungumza ama kweli mama aliona kijana wake tayari amekusha kuwa si yule anayemfahamu mama huyu pamoja na presh kubwa aliyekuwa naye na kuona kwamba hata akimpiga vipi kijana huyu hatoweza kubadilika na kuona kumwachia hivi hivi itakuwa ni aibu kwake yeye na familia yake iliyokuwa na jina kubwa katika mji wa maka kwamba mmoja katika kijana wao mrithi wao amebadili dini na kuwa mwislamu mama yule akaona hakuna njia nyingine isipokuwa kuamrisha musa abu ibnu akamatwe na akafungiwa katika chumba kidogo kabisa haruhusiwi kutoka humo isipokuwa tu anapelekewa chakula na maji musa abu bnumair akafungiwa ili asiende kusikiliza maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala yanayeteremshwa kwa mtume muhammadin sl wsa wa masahaba wakuanza kuulizana kule katika nyumba ya arqam kijana yuko wapi na wakasikia taarifa ambazo zimemfika musaabu ibnu umeir kwamba amefungiwa na mama yake haruhusiwi hata kuchungulia dirishani anapelekewa chakula na maji tu humohumo ndani hali za wale masohaba vilevile ziliendelea kuwa ni ngumu mateso yakawa ni makubwa kutoka katika familia zao na wale watu wa karibu mtume salllah alihi wasallam akaamrisha masohaba wale wahame kutoka katika mji wa makka waende katika mji katika nchi nyingine ya habasha ambaye ni ethiopia kwani huko kuna mfalme ambaye ni mwadilifu na watakapokimbilia huko basi watapata hifadhi k hii ikawa ni ukimbizi wa kwanza kabisa katika historia ya kiislamu kwa waislam kuweza kukimbia kutoka katika mji wao kuogopewa kuteswa na madhara yaliyokuwa akiyapata kutokana tu na imani zao wakahama hawa masohaba kwenda katika mji wa habasha musabu ibn umair akawa tayari amepelekewa na baadhi ya marafiki zake taarifa za kwamba waislamu wameamrishwa na mtume muhamadin s wsaam wahame kutoka makka wakimbilie ethiopia ambako watakwenda kujihifadhi na kulinda imani zao musabu aliposikia taarifa hizi akafanya mbinu juu chini na kujifanya kwamba ni mgonjwa na kila mbinu ambayo anaweza kuitumia hatimaye akaweza kuwatoroka wale walinzi wa mama yake walikuwa wamewekwa na kufuatana na kundi la masohaba wa mtume salal wsalam na akawa ni miongoni mwa masohaba wa mtume sall wa salam ambao walihamia katika nchi ya ethiopia wenda kuhifadhi dini yao na kujilinda kutokana na madhara ambayo walikuwa wakiyapata kutokana na ndugu zao waliokuwa hawapendi kuona wao wakifuata dini ya mtume muhamadin sla lh wasaam lakini wakakaa katika mji nchi ya ethiopia na hatimaye zikaja taarifa kwamba hali siyo mbaya sana maka wakarudi kwa mara ya pili na waliporudi kwa mara ya pili mama yake akawa amesikia kwamba musaab amerudi akatuma taarifa na mjumbe aende akajaribu kumbembeleza musabu kila aina ya kumbembeleza baada ya kuona musabu amerudi hali ya kuwa amekonda nguo zake zimekuwa ni marapurapu zimepasuka pasuka amerudi katika hali ya kusikitisha ni maskini kabisa kama tunavyojua hali za wakimbizi jinsi zilivyo mama ikabidi aanze kutumia mbinu nyingine ya kutaka kumrudisha mtoto wake na kuweza kumfanya akubali hali halisi kwamba hiyo dini ya muhammad haina maslahi na yeye bali arudi katika dini ya mbabu zake yeye atamrudisha kama alivyokuwa hapo mwanzo lakini musa abu umeir hakukubali na akawarudisha wale wajumbe waliotumwa na mama yake kwamba rudini mkamwambie mimi kamwe sitaacha kufuata nuru ambaye nimeiona nikarudi katika kiza mama yake musab vilevile akawatuma tena wajumbe kuwambia ndeni mkamwambie mimi ni mgonjwa kabisa niko hoi na inaweza nikakata roho wakati wowote aje tu basi aniridhishi hata kwa kunidanganya kwamba amerudi katika dini yetu ya zamani ili mimi niwezi hata nikifa nife nikiwa na radhi na yeye wale wajumbe wakaenda kwa musabu wa ibn umeir na kuanza kumrai na kumbembeleza wewe musab unajua mapenzi ya mama yako kwako wewe ni makubwa na mama ni mgonjwa na wakati wowote anaweza akafariki dunia nenda hata kwa kumdanganya tu mwambie umerudi katika dini yake na dini ya babu zako ili hata kama atakufa au amekufa radhi na wewe kuliko akifa na adhabu mbili ya kuona kwamba mtoto wake amemsaliti na kumwacha musa abu bn umer kijana aliyeiona nuru aliyopata mafundisho sawasawa ya kitauhidi kutoka kwa mtume sal wsam akamwambia na apa wallahi kama mama yangu angelikuwa na roho 1 na kila roho ikatoka basi mimi sintoweza kwenda kuzungumza maneno haya kama ni kufa basi mwacheni afe lakini mimi siwezi kumsaliti mtume muhammadin sal wsaam na imani yangu haya ndiyo maneno na msimamo wa kijana wa kiislam ambaye ana imani thabit katika dini yake kijana anayeweza kudanganyika kwa vitu vyepesi kama hivyo bali aliona kwamba kwa, kwa, kuacha uislamu wake ni bora mama yake afe hali ya kuwa hana radhi na yeye lakini asimwache mtume muhammadin wasallam wsa ibn umair baada ya kupeleka maneno haya mama yake akawa amemtolea kama vile ni lana au ni radhi kwa kumwambia kuanzia leo elewa kwamba huna mama na mimi katika orodha ya watoto wangu nimekufuta na namusabubn umeir baada ya kusikia maneno haya alimfuata mama yake na akumwambia ewe mama yangu nimepata ujumbe wako lakini ambacho naweza nikakwambia mimi kwa kusema La ilaha laihmhraa ili uweze kuongoka kwyo alikwenda kumpa ujumbe wa mwisho wa kuwagana na kumfikishia mama yake kwamba njia pekee ya kuweza kuongoka na kuwa katika amani ni kumwamini kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa hai isipokuwa mwenyezi mungu mmoja hanamshirika na kwamba mtume muhamadi s ni mtume wake na ni mjumbe wake na yule mama alimfukuza na kuwapa kwamba kamwe hatoacha dini ya mababu yake kwa kurogwa au kwa kufuata dini ya huyu mtu anaeitwa kwamba yeye muhammad au anajiita kwamba yeye ni mtume wa mwenyezi mwenyezimungu musabu ibn umair kijana huyu ambaye ameleleka katika maisha ya raha maisha ya kutunzwa maisha ya kuletewa nguo kutoka ya na sham nguo za fahari kabisa ilikuwa akizivaa za hariri kijana ambaye ilikuwa anakwenda na naf kijana ambaye kama inavyosemekana kwamba akipita mbele yenu ile harufu ya manukato inabaki pale kwa madakika kadhaa mkiisikia kijana mtanashati kama huyu leo kijana huyu amekuwa katika hali mbaya kabisa tofauti na ile aliyokuwa nayo kwa sababu tu ya kufuata mafundisho ya kiislam kupitia kwa mtume siku moja mtume amekaa na masohaba zake nje akapita pale musabu ibnu umair mtume wasallam, aliponyanyua macho yake na kumwangalia macho ya mtume w yakaanza kububujikwa na machozi masahaba waliokuwa pale wakageuza macho yao kuangalia ni kitu gani ambacho mtume amekiona na ghafla akanyamaza na akaanza kubujikwa na machozi na akawa ni mtu mwenye huzuni kubwa kugeuka kuangalia wanamkuta ni musabu ibnuumeir akipita pale hali ya kuwa amebebeshwa mzigo kama kuli yaani tayari sasa hivi amekusha kuwa kuli anabeba mizigo ya watu ili aweze kupata ujira utakaomsaidia yeye kupata riski yake nguo zake alizozivaa ni zile nguo tunazozifahamu zimepasuka pasuka chafu hata viatu hana mtume s wsa baada ya kumwangalia vile akipita pale akati yeye hata muda wa kuja kusikiliza tena darsa haupo kwa sababu ya kutafuta chakula au lukuma au aweze kuishi mtume ss machozi yakawa yanamtoka kutokana na mapenzi makubwa aliyekuwa naye kwa yule kijana na akasema mtume uld rtu musaba hadh wma bimakkat fata anamu nd abwih minhu ld traka dhlik kulh uba llh wrasulhmue akasema hakika nimemuona mimi musab huyu hakuna kijana katika mji wa makka ambaye alikuwa na necma kubwa na wazazi wake walikuwa wakimuishisha katika necma kubwa kuliko musab Musabu umair lakini ameacha necma yote ile aliyokuwa nayo hubban lillahi wa rasuli kwa ajili ya kumpenda mwenyezi mungu na mtume wake subhanllah ama kweli mtume alaihi alikuwa nastahiki kububujikwa na machozi kwa sababu akikumbuka hali aliyekuwa naye musabu ya necma na leo hali aliyekuwa naye anabeba mizigo ya watu kwa ajili ya kupewa shilingi mbili shilingi tatu apate riziki yake kijana ambaye alikuwa akivaa nguo za fakhri nguo zinazotoka yemen na zinazotoka sham katika wakati ule leo anavaa marapurapu anatembea bila viatu lakini yote hiyo hajali kwa sababu ya kumpenda mwenyezi mungu subhanahu wataala na kumpenda mtume muhammadin salllah lhi wasallam ama kweli hii ni darsa tosha kwa umma mzima wa kiislamu darsa tosha kwa vijana wote wa kiislamu kwamba mapenzi ya kumpenda mwenyezi mungu mapenzi ya kumpenda mtume muhammadin wsa ndiyo ya ghali zaidi kuliko maisha yetu ndiyo ya nafaa tuyapiganie zaidi kuliko necma za dunia hii hakuna necma kubwa kuliko nema ya uislamu hakuna jambo liliyokuwa bora zaidi kuliko kufuata mafundisho ya mtume muhamadin swsa leo vijana tumeacha kabisa uislamu wetu tupo katika dunia tunafuata dunia tunafuata nema za dunia tunafuata starehe za dunia tunafuata mafashn ya kidunia lakini kufuata mafundisho ya mtume alaihi sallawsa tuko mbali kabisa mbai kabsmambo no ya, wa ya zamani mbo ya dini aynatuletea apaaa vijana wameingia katika mambo ya kidunia wamezama katika mastarehe ya kidunia na ni vijana wa kiislam tupate mfano bora kutoka kwa musa abu ibnu umair aliyoacha dunia kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume wake aliyoacha necma zote kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume wake musa abu ibnu kijana kijanan katika vijana wa makka leo amegeuka kuwa ni kuli jaribu kuifikiria hali hiyo katika akili za kikawaida utaona ni jinsi gani ambavyo mtume alivyowalea masohaba wake kwa kuona kwamba dunia si lolote si chochote inapowekwa mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na mbele ya mafundisho ya mtume muhammadin waharaja musab min nimat lwarifa alati kana yaishu fiha muthiranshatfu walfaa wa alfata lfata almtanilmua لا يرى إلا مرتديا أخشن الثياب يأكل يوما ويجوع أياما ولكن روحه المتأنقة بسمو العقيدة والمتألقة بنور الله كانت قد جعلت منه إنسانا آخر يملأ الأعين جلالا والأنفس روعة ألتوك مصعب النعمة كب وليكوا كيشي ألفذلش كويشي ما يشي ينجا كجانا أليكوا كنارا na akinukia manukato leo hii haonekani isipokuwa amevaa manguo kama magunia anakula siku moja na anakaa na njama siku kadhaa lakini roho yake na imani yake iliendelea kuwa ni yenye kuekua juu na alikuwa akingʼara kwa nuru ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakika nuru ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na imani ya dini ya kiislamu ilimfanya huyu kijana akawa ni binadamu mwingine kabisa kijana tofauti kabisa na yule ambaye alikuwa akitambulikana katika siku za huko nyuma kutokana na hali kama hii mtume salllahu alaihi wasallam akaona amkirimu kwanza kutokana na kutoka katika ile hali aliyokuwa nayo pili kutokana na sura nzuri aliyokuwa nayo musaabu ibnu umair tatu kutokana na ufasaha ambayo mungu subhanahu wa taala alimpa na nne ni kutokana na akili yake yenye kudaka upesi mtume sallam, aliyasoma yote haya kutoka kwa musa Abu ibn umair na akamteua kuwa ni balozi wa kwanza wa kiislam kwenda katika mji wa madina mtume madinae baada ya kupata waadhi ya wa wafuasi katika mji wa madina ambao walikuwa wamekubali uislamu na wakaomba mtume salllahu lhi wasalam awapelekee mtu kwa ajili ya kwenda kuwafundisha wao na watoto wao uislamu mtume saal wasalam hakuona yeyote pale kulikuwa na masohaba wakubwa kulikuwa kuna uthman ibnu affan e, kulikuwa kuna abubakar wako pale kuna umar ibnulkhatab kina hamza masohaba wakubwa kubwa, kubwa. lakini mtume sl wsalam akamchagua musabu bnu umair kutokana na vigezo ambavyo tumevizungumza kuwa ni balozi wa kwanza wa kiislamu kwenda katika mji wa madina kwenda kuwafundisha kule watu wa, naku naku wa, wa madina na afahaiha na kuwakilisha uislam katika mambo mbalimbali ambayo yanatokea katika mji ule wahaml musbu lmana mstaina bima anm llh lh min ali rajin wahli karim wld aza afida ahllmdina bizuhdh wtrfuh wikhlash fadalu fi dinlah afwaja musab akakubali amana hi aliyopewa na mtume na akaenda katika mji wa madina na akaweza kuwaathiri watu wa mji wa madina kutokana na akili zake na tabia zake njema na kusema kweli akaweza kuwaingiza makundi mengi kabisa ya watu wa madina katika uislamu na watu hao wa madina wakaja kwa mtume ws siku wa mwanzo walivyokuja kwa mtume swsa wa kusilimu walikuwa ni watu 1umi na bili ambao walimfanyia baia mtume wa wa kwanza lakini katika musimu uliofuatia lilikuja kundi kubwa kabisa ambayo linafikia watu sb baada ya musabu ibnu umair kutumwa katika mji wa madina akawa ameingiza kundi kubwa la watu sbn katika uislamu ambao kwa mara nyingine tena walikuja kwa mtume sw haya ni mafanikio makubwa kabisa aliyoweza kuyafanya musabu ibnuumair katika mji wa madina kwenda kuuenyeza uislamu kule na kusema kweli yeye baada ya taufiqi ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala na cha uchaguzi mzuri wa mtume salahu lah wasalam kwa kuzingatia vigezo ndiyo aliosababisha waislamu kuhamia katika mji wa madina kwa sababu alipelekwa kule kufundisha na akauhubiri uislamu kwa lugha nzuri na kwa tabia zake na maadili yake na watu wa madina wakaukubali uislamu wa na mpaka madina yote ikawa ni mji wa kiislamu na waislamu wakahamia kule na ikawa ni dola ya kwanza ya kiislamu lakini ni kutokana na uwakilishi mzuri aliyofanya musaabu ibnu umair katika mji wa madina balozi wa madinabaloziwa kanza wamtume salh l wasa katika mji ambaye ni dola ya kwanza ya kiislamu afanikiwa kuingiza waislamu wengi kabisa watu wengi kabisa wa madina katika dini ya kiislamu na kuweka bezi nzuri kabisa msingi mzuri kabisa au e, ardhi nzuri kabisa kwa waislamu ambao wanaweza kufikia pale na kutengeneza utaratibu wao wa maisha kwa mujibu walivyoamrishwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala balozi huyu wa mtume sallah lih wasalam aliendelea kuwaingiza watu wa madina katika uislamu makundi kwa makundi mpaka hatimaye ukawa mji wa madina una idadi kubwa kabisa ya waislamu ukilinganisha na wale ambao sio waislamu wa zote hizi ni juhudi alizozifanya kijana huyu musabu bnu umair kama tulivyomuona tangia alivyokuwa mwanzo akiwa sio muislam mpaka alivyoingia katika uislamu na jinsi gani mtume salllah lh wasallam alivyoweza kumsoma na kumpa nafasi ambayo inalingana na yeye kutokana na tabia zake na umri wake na hatimaye kufanikiwa balozi huyu kwa kiwango kikubwa kabisa kuweza kuwavuta watu wengi kabisa katika dini ya mwenyezi mungu subhanahu wataala hatimaye waislam ardha ilivyokuwa imewazidia katika mji wa makka na vitimbi vikazidi na mtume sall llahu lhi wasallam baada ya kuwakufiwa na mkewe mpenzi b khadija radillah anha ambaye alikuwa akimliwaza na kumpa nguvu na mtume baada ya kufiwa na ami yake abitalib ambaye naye vile, vile alikuwa akimzuilia na maudhi mengi mtume alaihi aliamriwa na mwenyezi mungu mwenyezmungu subwtaala kuhama baada ya kuambia masohaba zake tayari wahame kutoka katika mji wa makka kwenda katika mji wa madina ambao katika mji wa madina kazi kubwa ilifanywa na kijana huyumusa abu bnu umeir ya kuweza kuwaelimisha watuuislamu wa madina, kufikia katika matunda yaliyofanywa na kijana Musa ibn kijanamsabbumir baada ya wa waislamu kuhamia katika mji wa madina washirikina wa makka hawakuacha kuwafuatilia na vikazuka vita vya kwanza vya badr vita vikubwa kabisa ambavyo vilipiganwa baina ya waislamu katika mji wa madina na washirikina wa mji wa makka katika vita hivi ambavyo waislamu walikuwa wachache ukilinganisha wa na jeshi kubwa la, la, la, la, la, la, la, la washirikina waislamu waliweza kushinda katika vita hivi ambavyo vilikuwa ni vita vya kihistoria kama waislamu wangeshindwa ingewezekana kabisa uislamu ukafutika katika uso wa mgongo wa ardhi lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala akajaalia waislamu wakashinda katika vita hivi katika vita hivi walikamatwa mateka wengi sana wakishirikina miongoni mwa mateka hayo ni kaka yake musabu ibnu umeir alitekwa vile, vile. kaka yake wa baba mmoja mama mmoja wakati mtume wasalam na masohaba zake akiwemo musabu ibnu umeiri wakiwatembelea matekawale ghafula kaka yake musabu akasimama kumfuata nduguye kwamba anaweza akamwonea huruma na kumwombea aachiwe mushabu alipomuona kumwendea akamwambia ewe ndugu yangu musabu akamkatisha kumwambia mimi si ndugu yako ndugu zangu ni hawa hapa unaowaona kuonyesha kwamba undugu wa imani ni mkubwa kuliko hata undugu wa damu kama ndugu amefadhilisha ukafiri na ushirikina basi undugu unakuwa wadamu wa, wa imani ni mkubwa kuliko hata ule undugu wa damu sabu akamkataa kwamba wewe si ndugu yangu ndugu zangu ni hawa niko nao na akamwambia yule ambaye alikuwa amemteka kwamba mkamate vizuri huyu mama yake ni tajiri anaweza akaja akamkomboa kwa fedha nyingi sana ambazo zitasaidia dola ya kiislamu na musab akaendelea na safari yake bila kujali kitu chochoti hii ni dalili inayoonyesha imani kubwa aliyokuwa naye musabu wa ibnu umair kwa dini ya kiislamu na mapenzi makubwa aliyokuwa naye kwa ndugu zake waislam kiasi cha kwamba hakuweza kumfadhilisha ndugu yake katika wakati kama huu dhidi ya waislamu wenzake hii ni tauhidi kubwa ambayo tunajifunza kutoka kwa kijana huyu musabubnuumair baada ya hapo vita hivyo vimekwisha washirikina wakaandaa vita vya pili ambavo vinajulikana kama vita vya uhud wakaandaa jeshi kubwa la kuja kupambana na waislamu na mtume s akawaendea kundi la masohaba zake waliokuwa wapo pale wanajeshi wake na kuanza kuwafahamisha kuhusiana na masala mazima ya vita na akaanza kuziangalia nyuso zilizoamini za wale masohaba wake kwamba ni nane katika wao atakayebeba bendera ya vita vile atakiekuwa ni kamanda katika vita vile na akamwita mtume saa wsaa musabu umair ewe musabu ibnu umair chukua bendera hii ya kuwakilisha jeshi la kiislamu katika vita hivyo vya uhud vita vya uhud maarufu katika historia vilipiganwa na waislamu wakawa wako tayari kabisa wamekushashinda na washirikina wakaanza kukimbia kurudi katika mji wa maka baada ya kushindwa vibaya sana lakini kuna kikundi cha jeshi ambacho mtume ssaa aliwaambia wakae mlimani na wasiondoke pale katika hali yoyote ile kile kikundi kikawa kimeghafilika na kikaasi amri ya mtume alaihi slsa baada ya kuona washirikina wanakimbia wakaona kama vita vimekwisha na wenyewe washiriki na wenzao katika kupata zile ngawira zinazotokana na ushindi wa vita kumbe kwa kuondoka kwao vile ghalid bnulwalidi ambaye alikuwa bado ni mshirikina akatumia taktiki za kivita na kugeuka nyuma ya mlima ule wakati wakikimbia na kuwageukia waislamu kwa nyuma na wakawa wanakuja wakati waislamu wameshughulishwa na masala mazima ya kuchukua ngawira wao wakawa wanakuja kwa nyuma yao na ghafla washirikina wakawa wamewazingira waislamu na pale vita vikabadilika baada ya kuwa ni ushindi uliowazi kabisa wa jeshi la kiislamu ukawa sasa ni kushindwa kwa jeshi la waislam vita vikapiganwa na pale ndio mtume wa walipozingirwa hatimaye akaweza kujeruhiwa vibaya sana katika paji lake la uso mpaka kiasi cha kwamba damu ilikuwa inamtoka na katika vita vile masohaba wa mtume alaihi wa walionyesha ushujaa mkubwa walimzingira mtume alaihi wa na wakawa ni sawasawa nangre gao mmoja katika masohaba, mtume wa mtume alikaa mbele na akapokea mikuki na mishale yote iliyokuwa ikitupwa kumwelekea mtume alaihi s na yote ilimwingia katika mwili wake kiasi cha kwamba inaelezewa sohaba yule alikuwa ni sawasawa na yule mdudu e, yani anafananishwa kama yule mdudu wa porini ambaye anakuwa anabeba mishale katika mgongo wake yani ni mwili mzima umekaa mikuki kiasi yes, cha kwamba ile mikuki inapochomolewa basi yale matundu ni sawasawa na, na, na chekecheke ule mwili wake jinsi ulivyo yote hiyo ni katika kumlinda mtume swam asipatwe na adha yoyote subhanllah haya ni mapenzi makubwa yalionyeshwa na masohaba wa mtume wsa katika kumlinda musa abu ibnu umeir aliyokuwa wamepewa bendera hakuiwacha ile bendera yake bali aliendelea kupambana na majeshi ya wa washirikina huku ameshika bendera aliyopewa na mtume isimwanguke maadui wakazidi kumzingira na hatimaye wakawa wamemzingira kabisa musa abu ibnu umeir akiwa peke yake na bendera yake na tumwachie shahidi huyu wa vita vile atuhadithie habari hii sad أخبرنا إبراهيم بن محمد بن شرحبيل العبدري عن أبيه قال حمل فارس حمل مصعب بن عمير اللواء يوم أحد فلما جال المسلمون ثبت به مصعب فأقبل ابن قميئة وهو فارس فضربه على يده اليمنى فقطعها ومصعب يقول: وما محمد الا رسول، قد خلت من قبله الرسل، واخذ اللواء بيده اليسرى، وحنى عليه فضرب يده اليسرى فقطع، فحنى على اللواء وضمه بعضيه الى صدره وهو يقول: وما محمد الا رسول، وقد خلت من قبله الرسل، ثم حمل عليه الثالث بالرمح، فانفذه واندق الرمح، ووقع مصعب وسقط اللواء. وقع مصعب وسقط اللواء، waa ilyat lshhada wakwkab lshuhada waqa bada an hada fi stibsal im marakat lfida wliman anatoelezea ibnu sad kwamba tumeelezewa na ibrahimu bin muhammad bn sharahabil kutoka kwa baba yake kwamba alipewa musabu ibn umair bendera katika vita vya uud na wakati wa wakiwa katika hali ya vita alithibiti musa abu ibnu umair mpaka alipokuwa amezingirwa katika hali ile yamezingirwa kabisa na washirikina akaja huyu mtu anaitwa kamia ambaye alikuwa amepanda katika farasi akaukata mkono wake wa kulia uliokuwa umebeba bendera ile na aabuibu umair akachukua bendera ile kwa mkono wa kushoto huku akisema wama muhammadun illa rasul hakiwa hakuwa muhammad, muhammad isipokuwa ni mjumbe wa mwenyezi mungu kad khalat minqablihi rusul wamepita kabla yake mitume wengi waahadhaliwaabiaihlyusra akachukua bendera kwa mkono wake wa kushoto na mkono ule wa kushoto tena ukakatwa na huyo huyo ambaye alikuwa ni adui wake akashika, akashika ile bendera kwa vi, vi, vi, vi, vi, vi, viko vyake vya mikono vile viwili ambavyo vilikuwa vimebakia na kukumbatia bendera ile katika kifua chake hali ya kuwa akiendelea kusema hakuwa muhammad isipokuwa ni mtume wamepita kabla yake mitume kisha baada ya hapo wale maadui wakamtupia mkuki ambao ukamwingia moja kwa moja katika kifua chake na kuweza kuchana kifua chake na akaanguka musabu ibnu umeir pamoja na bendera yake kuwa ni mmoja katika mashahidi wa mwanzo kabisa katika vita vile vya uhud akifa hali ya kuwa amekumbatia bendera aliyepewa na kipinzi chake mtume muhammadin sl wsaa musabu ibnu umair mmoja katika mashahidi ambaye alikuwa ni shahidi wa mwanzo katika mashahidi wa vita vya uhud akiwa kama kamanda wa majeshi ya mtume wsaa baada ya kuwa ni balozi aliyefanikiwa kuwaingiza watu wengi wa madina katika uislamu sasa hivi amekuwa ni jemedari wa kivita aliopewa bendera na mtume kupambana na washirikina na anakufa katika vita hivi eh, vya dhidi ya waislam dhidi ya washirikina washirikinayulubbrd هاجرنا مع رسول صلى الله عليه وسلم في سبيل الله نبتغي وجه الله فوجب اجرنا على الله فمنا من مضى ولم ياكل من اجره في دنياه شيئا منهم مصعب بن عمير قتل يوم احد فلم يوجد له شيء يكفن فيه الا نمره فكنا اذا وضعناها على راسه تعرت رجلاه واذا وضعناها على رجليه برزت راسه Fakala lana rasulu ala lanarasulu ws ijaluha mima yali rasahu wjalu la rijlihi min nabati lidkhir anasema huyu khababu ibnulirt tulihama sisi pamoja na mtume wsa katikwa ajili ya mwenyezi mungu tunatafuta radhi za mwenyezi mungu na ikatupasia inat- sisi tupewe ujira na mwenyezi mungu subhanahu wataal miongoni mwetu wako waliokufa ambao hawakupata ujira wowote katika dunia hii miongoni mwa hao ni ambaye aliuwawa katika vita vya uhud na hatukuweza kupata hata nguo ya kumsitiri sanda ya kumsitiri musaabu bnu umair bali tulipata lishuka limoja likubwa ambalo tukimfunika hilo shuka katika mi, kichwa chake miguu inaonekana tukilileta miguuni kichwa kinaonekana mpaka mtume s akasema ijaalieni kichwani kwake na huku miguuni mfunikeni kwa majani ya aina yayote huyu ndio musa abu ibnuumair na hichi ndio kifo chake kijana aliyolelewa katika necma aliolelewa katika hali nzuri ya kimaisha leo hii si tu tabu ya maisha yaliyoipata hakuonja ile raha ya, ya, ya kuwepo kwake katika uislamu kwa maana ya kwamba kama walivyopata masohaba wengine kuishi katika raha baada ya mapambano ya muda ya mrefu musab maisha yake yote baada ya kusilimu yalikuwa ni, ni mlolongo wa matatizo na shida na dhiki yote hiyo ni kwa ajili ya kulinda imani yake ya kumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala si hivyo tu mpaka anapokufa inakosekana hata nguo ya sanda sanda ya kumhifadhi na kumsitiri musa Abu ibn umeir inakosekana kiasi cha kwamba inapatikana tambara ambalo akifunikwa kichwani miguu inaonekana ikifunikwa miguu kichwa kinaonekana mpaka mtume salal wsaam anasema jalieni katika upande wa kichwani mfunike halafu huku miguuni tafuteni majani mapana muweze kumfunika nayo walarahm من امتلاء ارض المعركة بجثث اصحابه واصدقائه الذين كان كل واحد منهم يمثل لديه عالما من صدق والطور والنور، وعلى الرغم من كل هذا فقد وقف على جثمان اول سفرائه يودعه وينعاه، اجل وقف الرسول صلى الله عليه وسلم عند مصعب بن عمير وقال وعيناه تلفان بضيائهما وحنانهما ووفائهما من المؤمنين رجال صدقوا ما عاهدوا الله عليه. ثم ألقى في في أسى نظرة على بردته التي كفن فيها وقال: لقد رأيتك بمكة وما بها أرق حلة ولا أحسن لمة منك، ثم ها أنت ذا شغث الرأس في بردة. وهتف الرسول عليه السلام وقد وسعت نظراته الحانيه ارض المعركه بكل من عليه من رفاق مصعب وقال ان الرسول الله يشهد انكم الشهداء عند الله يوم القيامه ثم أقبل على صحابه الأحياء حوله وقال أيها الناس زوروهم وآتوهم وسلموا عليهم فوالذي نفسي بيده لا يسلم عليهم مسلم إلا يوم القيامة إلا ردوا عليه السلام السلام عليك يا مصعب السلام عليكم عشر الشهداء السلام عليكم ورحمة الله وبركاته في kuchukua roho za masohaba wengi wa mtume salllah alh wasallam lakini mtume all wsalam alipofika katika kiwiwili cha musabu ibnu umair ambaye amekatwa mikono yake yote miwili na bado ameikumbatia bendera aliyompa mtume sa wsalam akiwa amesimama akimwangalia na macho yake yakibubujikwa na machozi kutokana na mapenzi makubwa aliyekuwa naye kwa balozi wake wa kwanza kabisa aliompeleka katika mji wa madina na kamanda wake wa vita aliyompa bendera katika vita vile vya uhud mtume salllahu laih wasallam akasimama mbele ya kiwiliwili cha musabu ibnu umair na akasoma maneno ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kusema minalmuminina rijalun kunapatikana katika waislamu wanaume sadaquu ma ahadu llahi alaihi wamesadikisha yale ambayo wa mwenyezi mungu subhanahu wataala miongoni mwao ni huyu musabu ibnu umair kisha akamwangalia mtume sal llah lhi wasallam musabu ibnu umair kwa macho ya huruma kabisa huku akitokwa na machozi na kuiangalia ile sanda aliyekuwa amevishwa ambayo tumezungumzia kwamba ni tambara tu ambalo halitoshelezi kitu chochote na mtume salllah lhi wasalama akasema kwa huzuni kubwa kwamba lakad raaituka bimakka musabu nimekuona wewe katika mji wa makka wama biha araqun hulla hukuwa mwenye kuvaa isipokuwa nguo zilizokuwa nyepesi za hariri wala ahsanu limmatu minka wala hukuwa mwenye kuvaa nguo za fashni kuliko wewe thumma ha ant sasa hivi nakuona ewe hapa dha shaghithu ras kichwa kimejaa vumbi fi burdatin katika blanketi ambalo hata halitoshelezi na mtume s akawa anayazungumza maneno haya kwa uchungu mkubwa kuonyesha ni jinsi gani ambavyo watu wametoa muhanga nafsi zao mali zao maisha yao kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala huyu ndio musabu ibnu umair shabu min shababi lislam kijana katika vijana wa kiislam kijana aliyoacha mambo yote ya dunia aliyofadhilisha kufuata mafundisho ya mtume alaihi salllwsala aliyofadhilisha dhiki aliyofadhilisha kuajiriwa kama kuli na alikuwa ni mtu mwenye uwezo kuishi maisha ya kifahari kutokana na uwezo wa familia yake aliyofadhilisha yote kuacha yote ya kidunia na kumfuata mtume sl wsalam kwa ajili ya kupata radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala vijana wenzangu tunajifundisha nini katika darsa la kijana huyu musabu ibnu umair si lolote si chochote dunia hii ni tambara bovu dunia hii kama tunavyoambiwa kwamba haifai haifanani hata na ubawa wa nzi mbele ya imani ya dini ya kiislam leo watu wanafadhilisha dunia y kuacha imani ya kiislamu wanafadhilisha matamanio ya kidunia dhidi ya sheria za kiislamu wanawapenda watu wengine kuliko wanavyompenda mtume muhammadin alll wasalam wanafuata sheria na mila na desturi zingine kuliko sheria na mila alizokunya nazo mtume muhammadin lllh lh wsallam vijana wa kiislamu wako wapi na mafunzo tunayoyapata kwa musabu ibnu umair musaabu ibnu umair kijana ambaye dunia yote ilikuwa mikononi mwake lakini aliamua kuiacha kwa ajili ya kutafuta radhi za mwenyezi mungu subhanahu wataala na kutoa mapenzi na maisha yake yote kwa ajili ya kumtetea mtume muhammadin a ni darsa ambayo inatupasa ina, ina, tuizingatie tuielewe kwa kina kwamba uislamu tulionao leo umefikishwa na damu za kina musaabu bnu umair umefikishwa na tadhia na kujitoa muhanga kwa kina musa abu bnu umairtuhifahislawetu dini yetu tuhifadhi mafundisho ya uislam tumpende mtume muhamadn sallll wsla tumwige mtume muhama s turudi kwa allah subhanahu wataala dini ya kiislamu inahitaji vijana inahitaji vijana waliokuwa tayari kujitoa muhanga kwa ajili ya kuendeleza uislamu kujitoa muhanga kwa maana ya wakati wao kuutumia katika dini kutumia fedha zao katika dini kutumia akili zao katika diniutmiui toa kila ambacho mwenyezimungu amewajalia katika dini ya mwenyezimungu subhanahu wataala lqd kuna macshabu lislam musabu ibnu umair wasalamu lkum wrahmatuh wabarakatuh