adi nam nakuƴana wakati bo zungumsaa mazingira ya sednaani kutoa kwa abubakar aboubacar wa omar radiaلlahu anumtaala ata qga ma soka saneaagin a lakini taqiya lakine i soqan ala fuyanan qasaabu amago ne jone degndayena na a kwa xani in taqiya xau kun ko taqiya kamana ni in soqane xaukun qo in nazungumzia haya mazingira kwa mujibu wa maelezo livyokulewa kama kijwa ndivyokuelewa basi anaambia kunielewa niziege mazingira yanaonyesha hapa kuleko wenye kutoa baya kuna ambao wlikuwepo wakaenda wakutoa baya kuna ambao hawakuwepo na vitabu vidogo vidogo ambavyo nikisoma knowledge kitabu cha cha kiswahili aakielezea masala ya darehi akasema ahrba hawa wakati wenzao wameenda wamenda aifa kchaguana awa walikuwa nyumbani na akaelezea kwamba walikuwa nyumbani wakiwa na na ile ile walikuwa kwa naile ai walia naleai ba sasa mii kinachoshangaza ni haya baada ya ma iliuaamhaa a aake awaakchaguana hawa wamebakimajobana ilenslnhapaapantotasollingine kama itakuwa hay maneno azungumswa kama riwaya n ama amgi maudua utanambeni mauur kwamba mtu muhamad sal llahu alayi waliwau sallam alizikwa na watu tisa kama mvalimsako ntonambia hay malezo adangani a hu nik mfam alizika na watu je ni kweli ama si kweli ikiwa nkweli ntakasalingine amasikweli kayaman ikiambatana sallakii kiku cha mamafaima sizaharaierasulillah kuna wantu wanadai wakuwemo ahlisunna waljama si katika vutan katika miha wanazungumza kwamba wa huyi mamafaima alizika na watu wasio jujiwatan sisunariza kitokeanii ilikuwaje kuwaje mpaka ikawa mtukiwa muamuhammad sal llahu alehi wasallam azikwa na watu wachio ziji watano hili mjambo hata shekasiafarikileo alaliingi iikwamba soi ij shkasikkazna wauwata ko jeiviabari namtum kuzikana watu tisa na mwanaekuzika na watu watano ni kweli kama kweli swala au gezi kabisa kama nkweli ilikuwaje kuwaje haya mazingira ya mpaka ikawa mtu wa azikanawatu watan tttuma أمانكم يا مهني ما الله أصحاب ذلك يبندجيان يواليش كنا بارك الله فيك الله لنا الله masala ya utafiti wa mambo ya kielimu kwanza ni safari ndefu sana lazima tufahamu ktika kutafuta haki la pili ni jambo am nataka uadilifu na insafu hata kwa kasimu yako yani kwa mtu ambaye fuafikani nayo ni kweli maneno yalayazungumza ndugu yetu na lugha za kuambiwa kwamba mtoweni huyo asubiri nini yee hey, kafiri ie shia hii ilikuwa si lugha sehehi Okay. So, yeah. mtumis, kwa, kafir, makafir, shirkina, kwa sababu imethibiti kwa mtume salllahu alehi wasalam kuwaleta baadhi ya makafiri asawashirikia misikitini na kuna ambao walislimu kwa sababu ya kusikia qurani watu wakiswali wako katika baadhi ya wasahaba wamepatikana kwenye vita kkafunga huko kwenye, kwenye viguza miskitini watu wanaswali amekaa ana makafiri lakini kila siku zinazozidi kusogea mbele mtume sa salama alikuwa anampa muda wa kufikiria نكون غالية حاله وإسلام القران وصومه، فقد نكسلهم لا ما سبحانه وتعالى قد نفهم ونقول سبحانه وتعالى عديد ها؟ عادي أو جبير جبيد ايه ni akasimulia katika hadithi sahihi anasema mi nimemsikia mtume sa salam akisoma slatimaghrib akisoma surati tur ameisikia haya hii akisoma wakati bado yye ni kafiri amefungwa msikitini pale kwenye nyorori sasa kwa hali kama hiyo ni kwamba lazima tupee nafasi kwa watu wingine wanatuhalif kutusikiliza na sisi wao tuwasikiliza hasa itakapokuwa tunataka kuwajibu taakuwajibuoja au nataka aishi ujume kwa hiyo hiyo mandhari hiyo sio sahihi muhaara umeandaliwa kwa watu wote ua nasikua ahua na, na changamoto zimetolewa kwa watu wote pamoja kwa na kwamba maswali mengine anahusishwauashia peke yao lakini piau nawahusu mambo kama hayo hasa huku anapokwenda katika ndugu yangu hili jambo fanyiwa ua sio sahihi nhawa iko ambao masudu kama huo wanatakiwa wajirekebishi katika jambo hili ama kuhusu maswali yako kwamba mtume sal llaali salam pia katika swala ukafiri nam ikuanitakakuruka kidogo swala ukafiri kama ameshasikiliza katika mihadhara inayozungumza mii mara nyingi ninapozungumza kuhusu shia na mashia sifanyi jura na ujasiri wa kumkufurisha kile aitwae shia mimi nachokizungumza ushia ni kufru na wale mashia ambao wanayjua haya wanayozungumza kina lbahrani na kina almajlisi na wakawa bado wamewashikilia na kuwaona kwamba hawa ni waislamu wao ni makafiri kwa sababu haya ni maneno ya kufru ya wazi kabisa sasa yule anayjua haya na mimi naamini kwamba waislamu wengi hawayajui haya waislamu wengi waliojiunga na ushia wasoma vitabu vya kina kina sharafudini almusawi kina murtaza laskari kina jafari subhani kina mayunga kina abdulah nasiri na wengineo katika waandishi wao ambao hawa uzungumzi ulieushia uhakika ulioo ndani ya vitabu wanazungumza kwa taia nmaa kuna mgungano haya nayozungumza na wanaachoni wao na yale wanayodhihirisha wao kwa hiyo inakuwa ni vigumu sana kwa haa watu wa kawaida wamewita kwa sababu ya maandamano smabogani wakajitokeza kufahamu uhalisia jinsi ulivyo kwa hiyo watu kama hawa mimi bado kwa mtazamo wangu kwa ka mujibua wanachuoni hlsuabaahi wanavoeleza kwamba hawa kuwa haw jakuiakufar kwa sababu laisa kulu man waaa fi lkufri waaa lkufru aleihi si kile ambayo ameteleza akaingia katika kufuru anakuwa ni kafiri kwahio mimi nasema wao kabis tunaposomamisha huja na maneno hayo ukamuuliza wasemaje kuhusu huyu haya ushayaona kwa maana sasa ibanki huja kwakeyeye kwamba kuna huyu fulani awezungumza maneno ya kufru sarihi sio riwaya riwaya iayimetajwa anafikisha anatoa aif anatoa msimamo mimi kwangu mimi kadha sasa wew unasemaje kuhusu huyu na haya anayasema je ni kafiri kwako n tamchambua mmoja baada ya mwingine alafu tutawauliza tutuangali, baada ya ashia nimi dini yenu maichukua wapi ikiwa hawa hawa wote ni makufara wenyewe dini yao aenewedinyawataichuua wapi mae tavhalsu vimeandika na bamea vyao s vimeandika na makafire kwahio situfanya jura ya kukufurisha muayan na hali ya kuwa bado hatuja simamishia uja watu ama kuhusu mtume sa salama kuzikwa na watutisa mi ilikuwa naomba jambo hili liuthibitishwo kwanza a kuzungumzia mazingira ya mtume sal llahal wasalam na namna alivyoswaliwa mtume sa salam amekufa katika chumba cha bibia aisha kwa riwaya thabita shia wanasema amekufa chumbani kwa ali alibiahli lakini hakika nariwaya iliothibiti mtume saa salma amekufa chubani kwa bibia aisha raillah anha na pale alipozikwa ni katika chumba cha bibi aisha na alipozikwa chumba cha mtume saaa salam alikuwa akisimama kuswali takanope sura ile chumba cha bibi aisha kiliv alikuwa akisimama kuswali kama bibia aisha atakaa atanyoesha miguu mtume saau sallama hapati mahali pa kusujudi sana akitaka ilikuwa hivi mtume ni ni miguu hadithi haadogo aakitaau iwaauhaeshmba chumba cha mtume ni kidogo na hii ndio sababu iliyopelekea mtume aa saama alikofariki ahlbeiti wake kina abasknalfalu nakia abdullahi bn abi talib na vingineo wakaingia wao kwenda kumoosha na wakati wakumswalia ikawa haiwezekani watuakawa wanaingia mmoja mmoja mtume jamaa kama kwa sababu mtume tmeawezi kuondoshwa pale a pale na manabii wanaziko pale walikufia chumba na hapo hapo akawa mmoja mmoja mmoja waka kila wote wanazikoa walioia chuma asaliwa hapoo kangia ojaoja ae alalsa lakini haina maana kwamba mtume mtuo m amekufa leo watu hawa wakakimbia shughuli zote kusima watu stameoshwa na watu wachache na amesaliwa na mashahaba wote na mazingira wake wakamzika waliokuwepo lakini kwanza kusema tisa mii hili ntaomba mnitehonia kesho kwa mujibu wa riwaya kwamba ni tisa tu t sinaeleweka akini siyolazimishi nini kwa tokamashehe kwamba walikuwa watu tisa tisa kwa riwaya ni kuaminika tu mtume saaa salaa hakuzia siku ile aliyokufa kama watu walikusanyika saifa siku alikufa mtume alikufa siku teaaalias juagapi jumatatu mtume saa aaaaliziali jumatano saifa ilikaliwa siku ngapi ndakuulizaniali ilikuwa saifa ni siku ngapi siku gani siku ya kuzikwa siku ya kufa تسكول عليهم وسورا قلنا صحابة واتسم تلميذك واو لك من يسكتي هذا هي السورة منبر مشي ونقول يوم هو رأته أن ها يسمع نورها ساميله ونقومه في كل كيف تبين قول الله عليه وسلم من تسبت شممت سهاما رضي الله عنها وأرضاها الفريق مسيح alibin talib alipofariki tu akamzika usiku huo huo hakusubiri mtu sasa kusema kwamba waliohudhuria ni watu watano mii pinakuanza kuuthibitishwa ulikuwa ni watu watano tu waliwa ipi sunaeleweka yaani mathalani mimi na mke wangu au na ndugu yangu au jamaa yangu mimi ndo msimamizi wake na kila kitu chake asa mwenyewe namzika au wambi baadhi ya watu watumpaka watu wanakuja kujua tayari taaisna kila kitu kwa labda wamfano lada l mfanofanshehalbani rahimahllah taala hehlbani ana watu wengi wapenzi wengi katika wasia wake aesema mimi ni kif yasizidi masa matano ishatia aiha amekufa asri kabla ya isha yaishy shehlbani kshaikw shaiafika watu ashamik watu wa wafungila wa kana ndege iashaajilenini watakaendakwazike jordan agishkshazik sasa lasala mtu aamua maukifu hiyo kwamba mimi namzika mke wangu bila ya kutoa taarifa alafu wakaja watu wachache wakulaumia ni hawa ambao hawakuhudhuria au yule ambaye hakutangaza hakusema na kesi jkazungumza kaonekana kwamba hawa walikuwa wanachuki nayo sio hawa wanachuki nanani na fatima lakini ali in abialib amemzika mkee usiku amefariki atuju usiku wa saa ngapi ni saa nne saa tano saa ngapi lakini amefariki usiku na nayeye akamzika usiku huo huo hakusubiri asubuhi sasa suala la kwanza a kwamba hawa walikuwa watanga katika itibaki ilo ni mojajambo la kwanza jambo la pili ikiwa taarifa haikutoka taarifa haikutoka mathalan na wapo hawakujua bintu wa mtumes alama amefariki akazikwa katika hali kama hiyo wale aliyemzika makosa makosa au ambao taarifa ili wa ili wahudhurie ni ni swali mwenyewe ikawa anawasifia hao na wasimzike kwa sababu watu waovu iweje tena anaizunguka kama alemaaya makoa awamba aalaiewasimzie kewaaa iwat anaa mimi hapo anapata utata labda aliwauliza swali hili mlirudishe kwa mayatola wenu <coughs> nam hewshauliza lakini