السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه. نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد. فإن أحسن الحديث كتاب الله. wahair lhadii hadiu muhamadin sal llah lih wasalam wshar lumuri muhdathatuha wakula muhdathatin bida wakula bidatin dalala faliyadu billah min alalala ndugu zangu katika imani tunaendelea tena leo kukutanika katika mfululizo wetu wa mihadhara mbalimbali na madarasa ambayo yamekusudia kukumbushana mambo ya wajibu wa dini yetu ama leo tutazungumzia mada ambayo ni muhimu ambayo tuliwahi kutoa utangulizi wake katika muhadhara wa mwanzo kama mtakumbuka mada ambayo anwani yake ni umuhimu wa kuamrishana mema na kukatazana mabaya na utangulizi wa muhadhara huu tutaufungulia na aya ya y mwenyezimungu subhanahu wataala katika surat al imran aya ia akui pale aliposema allah subhanahu wa taala kuntum khaira ummatin ukhrijat lilnas taamuruna bilmacrufi watanhauna an lmunkar anasema allah subhanah wa taala mmekuwa nyinyi ni ummati uliokuwa bora mlioteuliwa kwa watu mnaamrishana mema na mnakatazana mabaya tunaona katika aya hii kwamba mwenyezi mungu ameifunga kheri katika umati huu kwa sababu ya kuamrisha mema na kukataza mabaya hii ina maana ya kwamba kheri ya umati huu itaendelea kuwepo milele na milele endapo tendo la kuamrishana mema na kukatazana mabaya litaendelea kuwepo katika safu za waislamu katika jamii ya waislamu pindipo wakiendelea kufanya jambo hili basi mwenyezi mungu ataujalia umma huu kuwa ni wakheri na pale watakapoacha kuamrishana mema na kukatazana mabaya basi shari itawaangukia na jamii yao itabaki kuwa na ufisadi na maovu ambayo leo tunashuhudia kwa sababu ya watu kuacha wajibu huu wa kidini basi umma umeepukana na kheri hii aliyoitaja mwenyezi mungu subhanahu wataala ndugu zangu katika imani kuamrishana mema na kukatazana mabaya ni katika mambo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wataala mbali ya kutuelezea kwamba umati huu utakuwa ni wa kheri kwa kuamrishana mema bali tendo lenyewe la kuamrisha mema na kukatazana mabaya ni katika mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameyajalia kuwa ni moja ya sifa ya waumini pale aliposema allah subhanahu wa taala katika surat tauba walmuminuna walmuminati baduhum auliyau bad ymuruna bilmacrufi wayanhauna an lmunkari waumini wanaume na waumini wanawake baadhi yao wanasaidiana kwa wao kuamrishana mema na kukatazana mabaya hii ina maana ya kwamba tendo la kuamrishana mema na kukatazana mabaya ni tendo ambalo mwenyezi mungu amelijaalia kwa kila mumin mwanamme na mwanamke sio kazi tu ya waislamu wanaume bali aya inathibitisha kwamba hata wanawake pia wanasaidiana na wanaume katika kuamrishana mema na mabaya hii ina maana ya kwamba kama ilivyo wanaume wanavyowajibika kuamrisha mema wake zao uambizana nao mambo mazuri basi hivyo hivyo kukatazana mamo mabaya wanatakiwa wafanyiane wote wawili kwamba mwanamke naye pia anawajibika kisheria kumkumbusha mwanamme jambo la kheri na kumkataza jambo la share ndugu zangu katika imani sifa ya kuamrisha mema na kukataza mabaya ni sifa ya mtume wetu muhammad salllah lii wa salam kwani mungu amemsifia mtume wetu muhammad sa lal wsalam katika aya ya 68 sura lhaj pale ya ayuha alipomwambiayu إنا أرسلناك شاهدا ومبشرا ونذيرا وداعيا إلى الله بإذنه وسراجا منيرا إذن إيه نبي حقيقة مكتومة ويوي وشهيدي بيلي والمين نو بشري خيري نو هذريش نشاري بيت مكتومة kama ni dacia mwenye kulingania watu njia ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa idhini yake na wewe ni taa yenye kuangaza kwa hiyo mtume sal llaaliwa salam tunaona katika moja ya, ya, ya, ya kazi yake muhimu ni kubashiria watu kheri kuamrisha watu mema wanadhira ni kuwahadharisha na mambo mabaya na kwa ujumla moja ya sifa yake ni daiyan ila llahi ni mwenye kulingania kwa ujumla mambo ya kheri kwa idhini ya mwenyezi mungu na mtume salllaalwa salam kamwhesabu kwamba ni taa yenye kuangaza kwa hiyo mtume sal lla li salam ni nuru na ni taa ambayo yenye kuangaza pia tunaona mtume wetu muhammad sal lla ali salam ametuamrisha pindipo tutakapoona jambo baya basi tulikataza <applause> كما ان شاء الله تكفى بينيشا بيلغتك محاضره جيان بيلغي ان تمتمه صلى الله عليه وسلم تفلشا ما, ما صلى الله عليه وسلم من راى منكم منكرا فليغيره بيده فان لم يستطع فبلسانه فان لم يستطع فبقلبه وذلك اضعف الايمان anasema mtume sal llahali wa salam mwenye kuona jambo ovu miongoni mwenu basi na alizuie kwa nguvu na kama akishindwa kulizuia kwa nguvu basi alizuie kwa ulimi wake na kama akishindwa kulizuia kwa ulimi wake basi alichukie kwa moyo wake lakini mjue mtume sal lla ali wa anasema huko kuchukia ni dalili mojawapo ya udhaifu wa imani kwa hiyo inaonekana daraja ya juu ya imani inapatikana kwa kulizuia ovu kwa nguvu kadiri ya uwezo ikishindikana basi mtu ndio anazuia kwa ulimi wake yani kwa kulikataza kwa mdomo ikishindwa kuzuia kwa mdomo kwa sababu mbalimbali mbali. basi kwa uchache awe amechukia lakini tendo la kuchukia linatokea kwa dhurufu mbalimbali lakini hali hwi ndiyo ada ya mwislamu ovu basi kuzuia kwa nguvu hata kama yumo ndani ya uwezo wa kulizuia mfano ovu linalofanyika ndani ya nyumba yako ewe ukiwa kama na mwenyezi mungu anasema ama naama yeunasema aas wanaume ndio walinzi na wasimamizi wa wanawake wao ndio ribabu beiti wao ndio mabwana wa nyumba kwa hiyo hatutaraji tendo la uovu linalofanyika ndani ya nyumba ikawa mwanamme anashindwa kulizuia anachukia hii ni dalili ya udhaifu wa imani ina maana ya kwamba mtu akiona ovu alizuie kwa nguvu sababu mamlaka yako kwake hivyo hivyo mtu mwingine ambaye amepata madaraka na vyombo vya mabavu viko mikononi mwake ana jeshi la polisi ana watu wa kuweza kuwatuma na kuzuia kwa mabavu jambo la uovu akawa ao a anachukia basi ni dalili ya kwamba e ni dhaifu kwa sababu anayo sababu ya nguvu ya kuzuia jambo ovu, lakini hakufanya akawa anachukia tu basi ni dalili ya udhaifu wa imani ama wale ambao hawachukii kabisa maovu wanayafurahikia wa ni dalili ya kwamba hawana habati hadai min aliman ambaye atashindwa hata kuchukia akawa sherehekea maovu basi huyo hana hata chembe ndogo kabisa ya imani katika moyo wake huyo ambaye achukia mumetaama ma ama yule ambaye hata hachukii kwa maana anasherehekea anafurahia uovu akiona watu basi mara nyingine hata kuwasaidia kufanya uovu ni dalili ya kwamba hana kabisa kabisa katika moyo wake imani mwenyezi mungu o na hali kama hiyo ndugu zangu katika imani kuacha kukataza maovu kuna athari mbaya sana katika jamii kuna hasara ambazo zinafuatilia kwa waislamu waumini kuacha kukataza maovu nasema bora tutumie jina ya wa waislam wa kwa sababu waumini mwenyezi mungu kawasifia kwamba ni wale wenye kuamrisha mema na kukataza mabaya kwa hiyo tutumie neno waislamu kwamba endapo waislamu wataacha kukataza mabaya basi kuna athari mbaya ambazo zimeashiriwa ndani ya qurani kuonyesha madhara makubwa ambayo yanawafika watu ambao jamii yao hawambishani mema wala kukatazana mabaya mwenyezi mungu subhanahu wataala katika surat lanfad anasema wattauu fitnatan la tusiibanna lina halamuu minkum hassa iogopeni fitna ambayo haitawasibu wale waliodhulumu miongoni mwenu tu walamuu ana allaha shadidu liqab jueni kwamba mwenyezi mungu ni mkali mno wa kuadhibu iogopeni fitna ambayo ikianguka ikija fitna hiyo basi haitawasibu wale waliodhulumu katika jamii bali hata wale ambao walikuwa wamekaa kimya hawakuweza kuondoa dhulma ile au hawakuweza kuondoa minkarati basi na wao pia itawafika watakumbwa wema na wabaya katika lugha nyingine na ndiyo pale bdullah bn abbas mmoja katika masahaba wanachuoni katika kufasiri aya hii anasema amara llah lmuminin an la yuqiru lmunkara bina adhhurihim fayaumuhum ladhaba anasema katika aya hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala anawaamrisha waumini wasikiri maovu baina ya baina yao katika jamii wanayoishi wasiyakubali maovu yatendeka wakawa wao wako kimya la sivyo adhabu ikija ikishuka itawakumba wema na wabaya wale ambao wamekaa kimya wanafanya wema wawa nafsi zao lakii wanaona maovu katika jamii hawayakatazi basi ikija adhabu ya mwenyezi mungu itawakumba wote na hii ina maana ni adhabu ima hapa duniani au huko akhira pia wanaweza wakaadhibiwa ndiyo pale mama zainab binti jahsh alipomuuliza mtume sal lla lw sala anuhliku wafina salihun hivi tutaangamizwa ya rasul llah na ndani yetu tuna watu wema wanachuoni wanatofautisha baina alsalihun na almuslihun alsalihuna ni wale ambao wenyewe wanafanya mazuri wanafanya ibada wanafunga mambo akhlaki zao nzuri walmuslihuna ni wale ambao wanafanya mazuri na wanatengeneza yalioharibiwa kwa hiyo mama huyu zainab anamuuliza mtume hivi akija maangamizo yatatuangamiza sote na ndani yetu kuna watu wema wanaofanya mema kwa nafsi zao mtume sal llah alih wa salam akasema nam idha kathura lkhabath naam kukienea maovu Kukithi, kukikithiri mambo maovu kwa nini kwa sababu hawa ni wema wanaswali wenyewe mfano wanafunga wanafanya ibada wanataa wanatabia njema wao mfano wenyewe binafsi Eh, na watoto wao lakini jirani afanya maovu muislamu mwenziwe hamwambii au jamii anapofanya kazi au masokoni au wapi hasemi hayamusu tena nakujenga fikra hasa, kusema mbana, haya ni mimi. No, msemu na hasa yule mtu ambaye amesimama kuamrisha mema na kukataza mabaya mara nyingine anapata kutoka kwa waislam wenziwe ya nini kujishughulisha na mambo ya watu bwana fata lako bwana mama zainab hapa alipouliza mtume anasema naam wataangamia hata watu wema kukikithiri katika jamii mambo maovu vile vile katika mfano ambao mtume wetu muhammad sal llahal wa salam ametuonyesha au ametupa ili tuweze kufanya mazingatio tuweze kufanya tabia ya kuamrishana mema na kukataza maovu كتك حديث عن نعمان بن بشير رضي الله عنهم عن النبي صلى الله عليه وسلم قال مثل القائم في حدود الله والواقع فيها كمثل قوم, قوم استهموا على سفينة فسار بعضهم أعلاها وبعضهم أسفله أنا سيما صلى الله عليه وسلم katika mipaka ya mwenyezi mungu akaamrisha mema na kukataza mabaya na yule ambaye ameacha kuamrisha mema na kukataza mabaya ni mfano wa watu ambao wamepigania mpaka kupigania kwa njia ya kura kuingia katika jahazi jahazi ni dogo linahitaji watu wachache kwa hiyo kuingia ndani ya jahazi imebidi wapigie kura wapigiane kura nani aingie anatoa mfano sl llah l salam hivyo basi kutokana na wengi wao kuingia ndani ya jahazi hilo wengine wakawa wako juu ya jahazi wengine wako chini mtume slllahal salam anaendelea anasema wakana lladhina fi asfaliha idha staqau min almai maruu ala man faukahum ikawa wale waliokuwa chini wakiishiwa na maji basi wanapanda mpaka juu halafu wanateremsha vyombo kwenye maji bila shaka itakuwa mahala penye maji matamu kama maziwa mito mfano wanateremsha chombo juu mwisho wakaona tabu ilepanda kuteremka chini kwenda mpaka juu wanaona viki watu wameshona ndani ya jahazi tabu kwenda mpaka juu wakatamani eti lau anna kharakna nasibana kharqa walam nudhi min qaumina man manfauina anasema wakatamani waliokua chini kwamba ni bora tutoboe huku chini tuchote huku kwa chini ili tusiwaudhi hawa waliojuu maanake tuapata tabu siku zote kupigana nao visukusuku mpaka kupandisha juu kwa hiyo bora tutoboe chini itakuwa rahisi lwsal wanasema wa faintarakuhum wama aradu halakuu jamia wakiwaachia hawa watu waliokuwa jahazini wakiwaachia hawa watu wa chini watekeleze matakwa yao haya basi wataangamia wote wa in akhadhuu ala aidihim najau wanajau jamia wakiwazuia wayale waliokuwa nawe katika mkono yao shoka au nani chombo cha kuvunjia jahazi wakiwazuia basi wataokoka wao bali wataokoka watu wote waliokuwa ndani ya jahazi kwa hiyo huu ni mfano mtume sala la aliwa salam kana kwamba anatuambia kwamba tuko tunaishi juu ya jahazi juu ya ardhi hii kama ikiwa tutayaona maovu yanafanyika mfano wa watu wanaotaka kutoboa jahazi bila shaka maji yatapenya yataingia tutazama zote kwa hiyo maovu yanayofanywa tukiachilia yakiendelea hayatoathiri wale walioyafanya tu sote sisi tutaangamia kwa sababu tukipata katika jamii kikithiri wezi kikithiri walevi kikithiri wazinifu wallahi nashuhudia sasa maradhi ya maovu yaliyoingia katika jamii yetu sijui so, hapa maradhi ya ukimwu ukosefu wa kinga ya mwili mwiliid leo imefikia yanawasibu hata wale watu ambao si wachafu kwa nini kwa sababu mfano msichana kaolewa ni mtu mwema lakini kaolewa na mtu mwovu mzazi walii hakuchunga hilo lau kama angelichunga angezuia anajua fika kwamba kijana huyu ni mwovu mvuta mabangi mzinifu kenda kampa binti yake matokeo yake yule kijana akapata maradhi ya kisasa haya anakwenda kumambukiza yule binti ish yoyote wanani ot hivo hivyo hivyo inavyokwenda kwamba ikiwa mfano ni watu wema hawa kama ikiwa ni watu wa, majizi yanaingia katika mtaa na tabia ya watoto wanafanya mamaovu wizi mfano vijana kama ikiwa tutawaachia basi athari zitarudi kwetu tt hakuna nyumba ila mesha hata mungu namna gani au kama ukuibiwa nyumbani basi kwa uchache utaibiwa viatu vyako msikitini athari ya kuzuia nini maovu imefikia hatua katika misikiti ya kwetu sijui basi inabidi tena uchukue viatu pembeni au kwenye kabati pia kuaha zu fia e am n a enye mabat nyumana atu vya ekea ndio pale unachukua mtu kiatu kenda nakieka mbele pembeni upande wa kulia au kushoto matokeo yake sasa tabu zinazotufika kwamba hata zile swala pia hazina oshur kama ikiwa umekuja msikitini na viatu vipya basi uwezi kuswali sawasawa kama ulishawahi hasa kuibiwa itakuwa allahu akbar llahuakbrjicho la kwanza chini la pili kiatu hasa ukiona mtu wapitapita pale karibu kama ni kiatu kipya siku hizi kule ule dasalam watu mifuko tunaita mifuko ya rambo mtu akiwa na kiatu kipya basi anachukua natia kwenye mfuko Alafu ule mfuko ule mbele pale kidogo moyo unatulia nkisema umkeka nyuma uko a akika wengine naweza allahu akbaru ukuu tena ndio macho yanapitisha huko dini hakuna tena kwa nini madhara yanatufika kwa ujumla kwa sababu ya kutozuia maovu ambayo ndiyo yanatusibu mengi katika jamii yetu kwa sababu hiyo kwa hiyo mtume alalsala anatupa mfano huu mzuri uwe upo katika akili yetu kwamba pindipo waislamu wataacha kuzuia maovu basi ujue si masala yamwate nalo yee mwenyewe ya, ye ya kuhusu nini lazima yatarejea athari zake kwetu sisi lazima jamii zetu zinaendelea kuwa na maovu kwa sababu hakuna kuamrishana mema wala kukatazana mabaya jingine ambalo ni athari mbaya ya watu kutoamrishana mema kwa mujibu wa hadithi ya mtume salllalwa salam kwamba dua zetu hazikubalili hazipandi kwenda binguni na ni auliya sllaws iliyopokewa na imamu termithi kutoka kwa sahaba hudhifa lyamani anasema qala rasulullahi salllalsalm والذي نفسي بيده لتأمرن بالمعروف ولتنهون عن المنكر لا يشكن الله أو لا يشكن الله أن يبعث عليكم عقابا منه ثم تدعونه فلا يستجاب لكم أنا سيما آبا صلى الله عليه وسلم أنا سمع نآبا ويولي أنباي نفسيان ويكم imma mwamrishe mema na kukataza mabaya la sivyo nachelea hivi karibu mwenyezi mungu watawateremshia adhabu kutoka mbinguni ikawa mnamuomba na hawaitikieni hawa dua zenu kwa hiyo kuamrisha mema na kukataza mabaya ni sababu ya kuitikiwa dua zetu tukiacha kuamrishana mema tukiacha kukatazana mabaya dua zetu haziitikiwi kwa hadithi sahihi ya bwana mtume salallahu alihi wa salam ndio pale jamani tunaposema sisi waislamu tunaombeana dua kila siku wengine wamefanya hasa ni jambo la ada kuwa mara baada ya swala wanaomba dua kwa pamoja ukweli kwamba huu pia ni munkari kwa hiyo nkama nikucheza tu hii kuomba dua za pamoja ni mambo ya uzushi na mtume ametukataza mambo ya uzushi tuyaondoe kwa hiyo mtakuta imamu anawasomea watu dua dua mashuhuri rabbana hatina fi dunia hasana wafil akhirati hasana wafina adhaba nar e mungu tujalie katika dunia yetu mambo mazuri na akhira yetu mambo mazuri na tuepushe na adhabu ya moto hatuyaoni ayo ya mazuri duniani Haya akhira, sema kwa sababu hiyo hasana ya dunia hatuioni mitihani inatukumba kila aina ya balaa maisha yetu yote yamekuwa saia sio mazuri ukiangalia maisha ya mtu afya wa za watu matendo yao mali zao uchumi wao jamii yao vurugu tu ni dua hii na mwenyezi mungu ametuambia nyingi zimekuja za urani uduni astajib lakum sasa mtume asema ah, sio kile anayeomba apewa yule ambaye anaamrisha mema na kukataza mabaya ndio atajibiwa ama yule ambaye haamrishi mema na kukataza mabaya aombe atakavyoomba hatojibiwa kwa kauli sahihi ya bwana bwanamtume salla al wsala kwa hiyo mtu ajitahidi katika swala hili asikithiri kufanya dua asikithiri kufanya dhikri ajue dua zake zitapotea hazitofika hata mbingu ya kwanza kwa nini kwa sababu tendo la kuamrishana mema la kukataza na kukatazana mabaya halipo kabisa katika jamii au katika familia jingine baya zaidi ndugu zangu ni kuthubutu lana kwa mtu ambaye hamrishi mema wala hakatazi mabaya hasa wale ambao wanaacha kuyakataza mabaya ndani ya jamii yao ndani ya familia حديث لقوكيونا أبو الله المسعود رضي الله عنه قطع قوم تومي نزيدك ويكاوازي يويا لعنا هي أنبايو إتان فيكييا أن تويوت أنباي هكا تازي ماو بكت فجمي أو فاميلي أنا سيم أن صلى الله عليه وسلم إن أول ما دخل النقص على بني إسرائيل أنه كان الرجل يلقى الرجل فيقول يا هذا اتق الله ودع ما تصنع fainahu la yahilu lak anasema mtume sal allahu ali wa salam hakika upungufu wa mwanzo uliowaingilia bani israila ni ilikuwa mtu akikutana na mwenziwe anafanya jambo baya mtu akimwona mtu mwenziwe katika bani israila akifanya jambo baya anmwambia we mtu wetu we fulani mche mola wako wacha haya unaoyafanya haiwi halali kwako kufanya hivi siku ya kwanza akikutana naye humma yalahu min alghad kisha atakutana naye tena siku ya pili wahuwa ala halihi yule mtu anayefanya ovu anaendelea kufanya ovu lake asema siku ya pili anamuona anafanya hiv ahua l alii fala yamnahu dhalika siku ya pili hamkatazi tena madam kamwambia siku ile ya kwanza basi siku ya pili hamkatazi na hilo kisha akasema isitoshe mbali ya kwamba hamkatazi anasema anyakuna akilahu washaribahu wa qaidahu wa mbali ya kwamba hamkatazi anakaa naye anakula naye anakunywa naye eh, anaongea naye kwa raha kana kwamba hana habari tena juu ya munkari yule ambao anaofanya mtume sal llah ali wa salam anasema falama faaluu dhalika walipoendelea na tabia hii banu israila dharaba llahu quluba badihim bad mungu akawatia fitna ya kutopatana baina yao nyoyo zao zikawa zinakhtilafiana angalia mbali ya lana tutaiona sasa hivi mtume anaitaja pia moja ya madhara yatakawafika watu hamrishani mema nyoyo zitakuwa hazipendani zitakuwa zagongana kuna nufuri hakuna kukaa pamoja hakupatanwi kwa pa nini nimemwona mtu jana nikamkataza leo ah, shamwambia shauri yake bwana kwa hiyo nakula naye nakunywa nakaa naye nakaa naye nyumba moja mtume sal lla alw wa salam akaendelea kusema akataja aya ya mwenyezi mungu subhanah wa taala anasema luina ladhina kafaruu min bani israila la lisani lisa dauda wa isa bni mariam dlik bma sau wkanu ytadun kanu la ytnahaun n munkrin faluhu lbisa ma kanu yfalun kataja aya hii ya mwenyezmungu sbana w taaa ambayo iko katika sura lmaidaa akaisoma aya mtume anasema wamelaaniwa wale waliokufuru wali katika bani israila katika ulimi wa daudi na isa kwa kupitia ulimi wa daudi na isa bn ara kwa nini kwa sababu ya masia ya yao walikuwa wakiyafanya na kwa sababu walikuwa wakichupa mpaka na kwa sababu walikuwa hawakatazani maovu wanaoyafanya ole wao kwa yale walioyafanya kwa hiyo mtume kayachukulia kuwa ni hujja hii aya y qurani kwamba pindipo mwislamu ataacha kukataza maovu basi mawili yatamfika katika hadithi hii tunaona kwanza nyoyo za waislamu hazitopendana utakuwa na khtilafu zinagongana wenyewe kwa wenyewe hapatan jingine kwamba laana ya mwenyezi mungu itawashukia na lana ndugu zangu katika lugha ya kiarabu anasema ni alibtiadu an rahmai ni kuwa mbali na rehma ya taala kwa hiyo ukiwa mbali na rehma ya mwenyezi mungu ni kwamba huwezi kupata rehma yake ambayo moja katika rehma yake ni kuwatu kupewa pepo kwa hiyo tukiendelea na tabia hii mbali ya khtilafu hizi tulizokuwa nazo basi mwenyezi mungu atakuja kutukosesha rehma zake imma hapa duniani na akhira na hii jamani ndio tabia tuliokua nayo waislamu na asl maana tunaona twagombana hatupatani hatuwezi kufanya mikusanyiko hata ya miezi miwili mitatu lazima kunakua na htilafu nyingi zinatokea moja ya sababu kwa mujibu wa hadithi ya mtume hatukatazani mabaya tena hawa baniisrael pia nnafuu maanake walikuwa wakikatazana siku ya kwanza siku ya pili ndio mtu aacha kukataza akaishi naye sisi siku ya kwanza utamuona mtu ndugu yako mwislamu akupulizia jimoshi la sigaro ndani ya macho yako ah kimya utageuza uso tu hivi siku ya pili atakupigia maji moshi ya sigara utakaa utakaa naye naye naye naye utakula utakunywa nyumba moja tena vyema huyo a labda ni jirani auba mwanao afanya hivyo mkeo au mumeo maanake tumeona sifa ya umini, na mema na kukatazama si lazima mwenye kukataza baya mwanamme tu ah, wanasamnan ewe mke mumeo avuta sigara kim kisa nini waogopa chakula kile anachokuletea labda nkimsema ah, hii ni tabia ovu kama mwanamke anafanya hivi kwanza sigara zime, nimeona jamani nimewambia mimi hapa nimewahi kuona makala moja imeandikwa hapa apa uingereza wanasema wamegundua mfanya risachi. moja ya sababu ya talaka nyingi ni moja katika wawili ima mke umume kuwa ni mvutaji sigara kwamba zile sigara zinamfanya mtu ananuka domo lake linanuka kwa hiyo inakuwa sababu ya kuchangia kirahia chuki na ndiyo tabia mwanadamu ameumbwa ni ni mafuturi apende harufu nzuri nzuri lakini sasa kama anuka kinyo, anuka show, madini, ni Ukika majilis, kama ukikaa kwenye watu aibu wataondoka au kama utazungumza na mtu anuka jidomo sigara siara swak utakuwa hivi unani ah, sawa bwana vipe ah, naam naam naam kumbe wa Taibu, hii ni dalili ya udhaifu wa iman manake hapa umeonyesha chuki haijambo lakini sasa kwenda kukaa naye mtu ukala naye ukanywa naye ndio pale mtume sala llaali wa salam anawabainishia wale wanaokaa na mfano wanaokunywa ulevi wakawa wanakaa meza moja anasema mtume sal llah aliw salam man kana yminu billahi wa lyaumi lakhiri la yaqadanna la maidatin yudaru liha lhamg mwenye kumwamini mwenyezi mungu na siku ya mwisho hawezi kukaa kwa hakika kwenye meza ambayo inazungushwa mbele yake ulevi ina maana wewe ukiona ulevi unazungushwa pale zuia umeshindwa kuzuia sema kama kwa nguvu umeshindwa sema umeshindwa kusema toka dalili ya umechukia. leo tuliokuwa nayo kule afrika mashariki kunafanywa maharusi siku kuna walima wenye wanaita pa kutaletwa chakula cha halali na ndani yake na mtu mwema daniyake n basi watu waswaga apo majipombe aafan endo a haramu la ukaa m alivosem maadamu unamwamini mwenyezi mungu tendo la kukaa na watu wanakunywa ulev hata kama ulichanganyikana na chakula chema basi malis yote ile imegeuka kuwa ni ya share ma uzuie kuzuia kwa nguvu sema umeshindwa toka ksunna ya kuzuia munkar umeshindwa toka usikae kwenye majlis ambayo ni ya kufanya mambo ambayo maovi ndugu zangu katika imani swala zima la kuzuia mema memakuamrisha eh, mema na kukataza mabaya katika uislamu linataka hikma na busara kwani katika aya na hadithi za mtume sala llahu alih wa kama ikiwa mtu atashindwa kuelewa ndio pale tuliposema kwamba muislamu ni lazima ajifunze kwa kiasi kubwa yaliyomo ndani ya qurani na sunna ya bwana mtume ili apate kujua fikhi ya sharia ya kumfanya yeye aweze kuishi vizuri katika njia ya kumridhisha mola wake kuzuia maovu kunataka busara bali hata kuamrisha mema kunataka busara waweza ukawambia watu waswali wafunge wafanyeji lakini kwataka musara lugha nzuri pia kujua yule mwenye kulinganiwa hilo baya mfano kukatazwa katika jumla ya mema na anaamrisha mtu ni kumkataza mwenziwe mabaya pia yataka kuangalia yule anayekatazwa baya kwa sharia ni mtu w ainagani je ni mtu jahili hajui maskini avuta sigara hajui uharamu wa sigara anywa pombe hajui uharamu wa pombe alangurue hajui azini hajui yataka kuchunga hilo kwa mujibu wa sharia nususi zilivyokuja kama ikiwa ni mtu hajui mjinga basi kadiri inavyowezekana kutumiwa lugha ya upole na ndio asli ya kuamrisha mema na kulingania watu kwa ujumla kutumia lugha ya ya nini ya upole na kama ikiwa ni mtu ambaye ni muanidi mutakabiri mwenye kujua basi inajuzu kutumia nguvu kadri ya uwezo na kutumia lugha kali kadri ya uwezo kwa hiyo hapa tunachotaka kuzungumza ndugu zangu katika imani masala ya kuamrisha mema na kukatazama maovi yataka fihnsfususiztakazo e, kwa, kwa sababu gani nasema hivi kuna watu wamechukua upande wa upole ndio njia kila anayetumia nguvu na mabavu aonekana hajui dini hana busara na kuna wengine waliochukua upande wa ukali na mabavu ndio njia na kila anayetumia upole basi hana busara hana njia na ndio pale tulipozungumza maana ya neno hikma ndugu zangu katika uislamu katika lugha ya kiarabu hwa wadu shei ala maudiihi ni kukieka kitu mahala ae pale naosema sasa katika jumla ya busara ukitaka kukata mti nikuchukua shoka au msumeno wezi kwenda kununua kiwembe na nast wamkata membe au mbuyu utamaliza mwenyewe kwa hiyo hikma ya kukata mti kitu kigumu ni kuchukua chombo cha hivyo hivyo hivyo kwa mwenye kutaka kunywa nywele hawezi kwenda chukua jipanga au jishoka akenda akajinywa nywele au kamnyoa mwenzie nywele ataonekana mwenda wazimu hana busara na kweli hakika atakuwa hana busara sio zana hiyo uislamu kila kitu mwenyezi mwenyezi mungu mungu busara pale tunaona tulinganie kwa ujumla ujumlauduu ila sabili rabbika bilhikmai walmauidai lasanann katika jumla ya kulingania ni kuamrisha watu mema na kukataza mabaya lingania watu kwa hikma na mawawidha mema hata nao basi nao katika yale yaliyokuwa ya mazuri kwa njia nzuri si masala ya mjadala mjadala tu mtu tena unakwenda kubishana na mtu jambo e hana elimu nalo we unaelimu nalo wabishana na mtu ni ubishani huu mfanoubishani na wa kuku na nani kaanza mwanzo alfajiri wakati hii si mjadala wema au majani aliyokuwa mtini na naalioanguka yapi mengi paka asubuhi nani mwenye kujua mambo haya ni allah alla au tukae tuhesabu majani ya ya ya ya mtini tutakuwa wajinga juu mjadala hii almuhimu ni kwamba moja ya sifa amtini tutakua wainga u afa me upole kwamba kuamrisha watu mema na kukataza mabaya kimsingi kwatakiwa kwanza kuwe kwa upole kadhiri navyowezekana na iwe ni upole kwa watu gani kwa watu wajinga wasiojua mtu hajui afanya munkari hajui maskini kwahio huyu aendewe kwa njia ya nini ya upole ndio pale mtume l anasifiwa na mwenyezi mungu wa taala kwa kuambiwa katika sua imn ya59 wlau kunta fada ghalidha lqalbi lamfaduu min haulik lau ngelikuwa na moyo mgumu basi wangekimbia wale waliokuwa pembeni lakini angalia sifa ya mtume sal lalw salam ya upole wake na huruma hasa kwa watu wanyonge watu wasiojua ilikwenda watu wanapenda kukaa na bwana mtume saa zote ni rehma watu walikua wengine wameamua kuvunja mashughuli yao kina kina abuurera Eh, saa zote atakawe na mtume sallalwa salam kupata faida na machimbuko ya kheri yanayotokana na, na sunna yake bwana mtume sallaalsala ni upole mara nyingi alikuwa ni mpole hasa kwa wale ambao wamemzunguka katika waislamu watu ambao wengi walikuwa ni mafakiri wengi walikuwa hawajui kwa hiyo anatumia njia za upole mara nyingi katika kufanyaje kuwalingania nandioliyokuwa sifa ya nabii musa عليه السلام ندعو ياك هارون فالأمباب والفقهاء ميمريشون من يزمنجو سبحانه وتعالى كسوره كصورة الطهاء آية أربعين تات من يزمنجو نما بيا إذهب إلى فرعون إنه طغى فقولا له قولا لينا لعله يتذكر أو يخشى nendeni nyiwe wawili kwa firauni kwani amefanya utaguti huyu nasemeni naye kauli ya laini huenda mwenyezimungu subhanahu wa taala akamtia ukumbusho akakubali dawa na dini au eh, akamwogopa mola hii ni aya twasema ni aya ya upole kwamba mwenyezi mwenyezimungu subhana taala anaonyesha jinsi mitume wema waliotangulia walivyokuwa wakilingania watu kwa upole kwa hiyo hapa firauni jahili jinga halijui maskini hiyo katika kumlingania tauhidi ya allah subhana wa taala nendeni zungumzani naye na kauli ya upole ndio ninachosema wale ambao hawana busara katika kuelewa mambo haya huyachukulia mfano aya hii kuwa n dalili ya peke yake kwamba kulingania lazima kuwe kwa upole kuamrisha mema aukataza mabaya lazima ypole kwaio yeyote ambaye atafanya kinyume ataonyesha ukali asi kawambia musa na ndugu yake idhaba ila firauna lahu sio kazi yako makali tu bwana bwana saa zote inaa faula a aanenounsh subhan- lla kwamba namna gani mtume a pia kafundisha ukali na dini imefundisha ukali mfano wa upole aliyokuwa nao bwana mtume bwanamtume katika kuamrisha mema na kukataza mabaya ni hadithi iliyopokewa na abu hureira ri anhu anasema arabi fabala ama aabaa iama ilihi nnas liau bihi faqala nnabi fa dauhu wariku la baulihi sajalan min main au dhanuba min main fainama buthtu muysirin walam tubathu muasirin anasema abu hureira kwa ufupi kisa hiki kimekuja riwaya nyingine kwa urefu kwamba alisimama bedui mmoja ndani ya msikiti wa bwana mtume al llah al w katika riwaya nyingine pembeni mwa msikiti ndani ya mahala na watu wanaposwali akaanza kukojoa hapo ndani ya msikiti masahaba walipoona jambo hili jamani tendo la kukojoa ndani ya msikiti ni munkari au marufu la munkari walichofanya kwamba walisimama kwa ukali kwenda kutaka kumpiga kwa tendo lake hili baya alilolifanya la kukojoa na kuna jisi mwacheni mwacheni kwa maana mwacheni aendelee kukojoa baada ya kumwacha kuendelea kujoa kujkojoa mtume sal la ali waw salam akawaambia wa wale masahaba aliyokuwa nao chukueni dele la maji mwende mkasafishe lile sehemu ambayo amekojoa kisha akawaambia innama buithtu muyasirin nyinyi mmetumwa kuleta wepesi katika dini hamkutumwa kuleta uzito ni kwamba huyu bwana baadaye kisa kinaendelea hadithi baada ya kumaliza mtume akamwamita akakamwita akamweka hapo mbele wewe bwana ujue kwamba hapa ulipo ni nyumba ya mwenyezi mungu na nyumba ya mwenyezi mungu mahala pakumdhukuru mola pakufanya ibada kusoma qurani na mengineyo mengineo kwahiyo panastahiki hapa pafanywe tahara pawe safi kwa hiyo haifai kuja hapa kukojoa ukikojoa utanajisisha hapa mahala kwa hiyo mislam akiingia hapa aheshimu msikiti afanye kamwelezea vizuri yule bwana kwa njia nzuri ya upole kiasi yule bwana kwa sababu alikuwa mbedui bedui katika lugha ya kiarabu ni mtu anaekaa maurini si mstaarabu hajui mambo ya watu wa mjini wala nini kwa hiyo yule bwana naye baada ya kumuona huyu muhamad kanambia maneno haya namna hii na wale jamaa taa kunipiga akaomba duha pia kibedui allahumma rham muhammada wala tarham e, mwenyezi mungu mrehemu muhammadi tu wala usimrehemu mtu mwingine yoyote mtume akacheka hapa wanachuoni wanasema hii ni dalili dalilu ala rifi biljahili ni dalili ya kwamba mtu mjinga afanyiwe upole hadithi hii ni adhimu wanachuoni wanachukulia mifano mingi mfano mzuri wa namna ya kulingania kwamba mtu akiwa ni mjinga hawezi kuwa sawa na mtu ambaye anajua kama ni mtu anajua mfano mtu mwanachuoni ala suleiman anajual msnp fanyemambo namnaitutamtwa juujuus namnaganihkachanganyikiwa n auvipiamelewa i lakini mtu kaja <laughs> Laki, mgeni mfahamu kafanya hasa nchi hizi za ghurba za ugeni tumezungukwa na makafiri wengi hawajui dini anatamani mfano kujua dini kaja sikiliza hapa darsa mara twamwona enda pembeni akojua hapo huyu atakatusifanye ukali ndio dini inavyotufundisha maadamu tunahisi ni mtu mjinga hajuibwana kwanza wanachua nasema hasara za kumkataza wana kaida ya kisheria hapa tuijue wanasema pakitokea madhara mawili basi yaliyogongana ambayo hayanabudi kutendeka madhara mawili mafsada mawili basi sharia inaruhusu lifanyike dhara nafuu dhara nafuu kama madhara mawili lazima yametufika haya moja lina dhara moja linadhara basi tuchague lifanyike dhara nafuu kuchelea lisije likatokea dhara kubwa kwa vipi huyu bwana tujalie kama angelikuwa amepigwa kama angepigwa angedhurika kiilili chake kama angepigwa mfano asingekubali kama nshujaa angerudisha mapigo nikupigana huku sasa hatujui sasa onsueni zake nini hapa aweza pigwa mtu akafa au tujaalie apibwa kakimbia tujalie kakimbia atatoka na, na gani juu tuseme nd kwanza ingia kwenye msikiti mwislamu hii dini ya chinja chinja huyo tena mskiti mislam kasilinnini anachoona nasema ihtimali uy mtu kua anakojoa ukakata mkojo katikati a pasuka kibofu cha mkojo kwa hofu au mfano aweza akawa akachururiza mkojo nani hii msikiti mzima sasa badala ya kuondoa dhara liliokuwa kijisehemu kidogo cha mkojo ikawa sasa kpeti yote tuitoe hii twende tukatafute sabuni omo sij kama ziphapn <laughs> ndoo ngapienda kwa hiyo mtume sala lalwa salam katika darasa hili anatuambia pakitokea dhara liangaliwe katika kulizuia dhara lile je yeah, kwaweza kukasababisha dhara kubwa zaidi baadhi e mfano hai daa kwichu fano ayauki o wenine wanapingaaya masala kupiga mabomo kwenye maeneo ya raia kwamba makubwa a kwa aib dogo lizuiwe hili ambalo ndogu, kwa kuchelea dhara ambalo kubwa ea likatokea adama Tiba, nasema hii ni rai tu wsm a tubaadhituschukulw kamafat imetolewa rasmi ap jingine ndugu zangu katika imani la mfano mfano wa upole ambao katika kuzuia maovu ni hiki kisa kifuatacho kuna sahaba ambaye anaitwa ubada bin sharahbil anasema asabana camu makhmasatin faataitu lmadina tulipata balaa la njaa huko tuliko ukame uliingia ikabidi tuingie mji wa madina kuingia madina faataitu haitan min haitaniha nikaingia kwenye shamba la mtu katika mashamba yaliyoko madina faahadtu sabilan fafaraktuhu waakaltu asema nikaingia kwenye shamba nikakuta matunda nikayala kayabosha vizuri kabisa halafu nikayachukua yale matunda kama nitende kama ni nini nikayatia kwenye nguo yangu naona naona mtu akiwa na njaa sasa atakwenda labda nitakosa baada ya kula na kushiba kaona nichukue na akiba akatia kwenye nguo kwa mtazamo wa dhahiri dhahiribwana hakutoa idhini hakutaka idhini kwa mwenye shamba njaa imempelekea kukimbia kwenda kula chakula cha ndaula cakula ca atoka lkotoka nja kwaokiingia kakuta, kakuta shamba la watu na, na, vyakula matunda vamia amekula katia tena ndani ya mfuko au ndani ya huyo huyo wakati atoka mara mwenye shamba kaingia mwenye shamba alizungumza bwana ah, bakora si mchezo nani nani mwizi hakuchukua akampiga kweli kweli mpaka mtume alizungumzanayo mimpa yannyanuo e le nguo yake ile nguo ambayo labda amechukua nguo ya jiu, akatilia, arabu zamani hali za unyonge avaa chini shuka na shuka na juu ile ya juu ile yajuilendo alio kaifungia vyakula ile matundi. kwa hiyo akamnyang'anya na kabisa baada ya kumtwanga kabisa kampiga bila huruma akaenda naye akachukua aka, aka, aka, aka na ile nguga. nini yule bwana akaenda kashta kwa mtume sala lasala kalalamika kupigwa kudhulumiwa nguo yake mtume akamwita yule bwana akamwambia ma atamtahu idha kana jaia jaia umeshindwa kumlisha ndugu yako katika hali ya kwamba alikuwa na njaa isitoshe hukumwelimisha alamtdnkuwelmsha wakati alikuwa mjinga hakujua maskini njaa yake imempelekea kwenda kumfanya kwenda kufanya jambo hili la wizi kwa nini usimwambie ili jambo mbaya nini maskini katoka huko kaji. sasa umeendelea kumpiga halafu isitoshe umekwenda kuchukua nguo yake mtume sal llah alihwa salam akamwambia faruddu ilaihi taubahu mrejeshee nguo yake haraka wa amara biwiskin akamwamrisha aende akamletee chakula ni, ni ni faini hiyo sasa na nachuoni wengine wanasema dalili ya kujuzu kumpa kumpiga mtu faini nende akachukue chakula eh, pishi karibu sin sema pishi maanayake ni hivi vibaba vinne ndio pishi moja hiyo nenda kamjazie chakula huyu kwenye kwenye chombo pishi stini umpe huyu mrejeshee chakula halafu umpe chakula cha ziada ali ndugu yako huyu hapa wanachuoni wamechukulia hadithi hii kama ni moja ya dalili ya kuonyesha kwamba mtu mjinga hapibwi mtu mjinga hakemewi kwa ukali mtu mjinga aelimishwe hey, aonelewe huruma ndio pale mtume sal lla lwa salam alipoonyesha hii hali hii omar akaichukulia ni hujja pia zama zake ulipotokea njaa zama za utawala wa omar khaab aliacha kuwakata wezi mikono kwa nini njaa imemfumba macho maskini kwenda kuiba mashamba ya watu maduka ya watu na nini kwa hiyo ilikuwa ni shubha ukiongeza na hadithi nyingine ya mtume sal lla ali itakuwa tayari imekuwa ni shubua haifai kumkata mwizi mkono kwa mtu kwa sababu ya ujinga alionao hajui kama kuiba ni jambo baya au kwa sababu ya njaa iliyokuwa nayo manake makhmasa ilikuwa njaa kali ilitokea wakati wa mtume na ilitokea zama za umar khatabi radiallah anhu kwa hiyo omari aliatili wanasema hududa eh, assariqa aliacha kutekeleza kwa muda E, adhabu ya kukata mwizi mkono kwa sababu walioiba katika hawo ambao wameacha kuwatekelezea hiyo adhabu walikuwa wameiba kwa njaa na mtume namme amaidrau dda bhbuha acheni kukata wetu wezi mikono watu au acheni kuleta hadi za kisheria adhabu endapo kumeingia shubha kwamba mtu kafanya kwa sababu ya ujinga hili jamani ndugu zangu lipo katika nguzan ya he sheria ya kiingereza eh, wanasema kwamba mtu hawezi kuacha kuadhibiwa kwa ujinga ignorance of law, wanasema is of no excuse. hakuna excuse kwa mtu ambaye hajui sheria uislamu ha? isla mtu hajui ikithibiti kwamba kafanya kwa ujinga lakini si mtu anajulikana anajua jambo akalifa. ikithibiti kafanya kwa ujinga basi aisheia namsam bali anaweza akasaidiwa hasa kama ikiwa mfano kumetokea dhara eh, mali aweza ikamchangia akafanya kulipa compensation ya yale makosa au yatokanayo na makosa ambayo ameyafanya huu ni mfano ndugu zangu wa yale ambayo tunatakiwa tuyafanye katika kuondoa maovu kwa upande wa mtu ambaye hajui mjinga jahili bed au hivi mfano wake lakini je siku zote ndugu zangu katika imani hali hii inaendelea kwamba tukimuona mtu saa zote ni upole aha. mara nyingine katika kuondoa munkari kunatakiwa kufanyike ugumu baadhi ya aya za qurani na hadithi za mtume sal llah alih wa salam eh, tunafundishwa namna ambavyo watu wanatakiwa wazuie mara nyingine kwa mabavu wasifanye upole baadhi ya minkarati haina upole mwenyezimungu subhanahu wa taala anamwambia mtume wake ya ayuha lnabii jahidi lkufara walmunafikina waghlud alaihim ewe nabii wafanyie jihadi makafiri na wanafiqi na uwafanyie ngumu hi hilda ni ngumu siwafanyie upole haya nyingine zimekuja za kuondoa minkarati ya ukufru waaidduu lhm mastataatum min quwa wamin ribati lhaili turhibuna bihi aduu llah waaduwakm jiandayeni kadri mnavyoweza katika nguvu kuandalia makafiri maadui makafiri muanidina makafiri ambao wamechupa mpaka wanatufanyia uadui wanaingia katika nchi zetu wanaharibu mali zetu wanaua watoto wetu wananyanganya erdhi zetu heshima zetu hawa waandalieni kadri mnavyoweza katika nguvu na kujifundisha kufunga mafarasi ili muwafanye muwe nyinyi ni kitisho kwa wao mwatishe waogope waogope kabisa wajue kwamba uislamu ni nguvu na ni heshima nandio sifa ya waislamu kwa ujumla ambayo imesifiwa ndani ya quran ashidau la lkufari ruhamaun bainahum mbele ya makafiri wanatakiwa wawe wakali lakini makafiri gani hawa wale hawajui wale ambao ni muanidina sio siwasiojua wamefikishiwa dawa wanafanya kusudi wanawaua walinganiaji maduati wanaokwenda wanaudhi waislamu wanaingia katika ardhi zao mfano mzuri israili israili leo mbali ya kuchukua ardhi ya waislamu kavunja heshima ya waislamu kaua watoto kaua watu wazima kaua watu wanyonge ambao hawana hila kawadhulumu hawa, kawa hawa wanaingia katika kundi la ya ayuha nabi jahidi lkufara wlmunafiqin waghlub lihim wafanyieni ngumu hasa wapate kuonja bas ya vile vile inaingia katika watu hii aisa ilevil aiti tulishaitaja iainia atia atu a nayuu ya a mwenye kuona ovu alizuie kwa nguvu kwa mkono wake akishindwa ndio aseme akishindwa basi achukie na huko kuchukia ni dalili ya udhaifu wa imani vile vile minkarati mingi mtume salla ali w salam alizuia kwa maguvu kwa mabavu hasa alipopata uwezo mfano wa hadithi ya ali bni abi alib alipomtuma sahaba mwingine kwenda kufanya kazi aliyotumwa yeye saidna ali zama za mtume anasema ala abathuka la ma bathani laihi rasulu llahi an l td tmthal ila tmsta wla bra mushrifa ila swta anamwambia nani mwenziwe abulhaya lasl je ni kutume kule aliko nituma mimi mtume wa mungu myezimungu usiache mzimu wowote isipokuwa hiyo saidna ali ambayo lishaifanya zama za mtume ukiona jisanamu lote piga liangamize kabisa wala ukiona jikaburi limenyananyua sawazisha hii kazi kaifanya alii zama za mtume kaifanya saidina uthman na masababu wengine tayari mtume ana nguvu hawezi tena kukiri munkarati ambayo haina sababu mizimu watu wanaabudu wanakwenda kufanya ibada isiokuwa ya mwenyezimungu subhana wataala kuendelea kuweka mizimu ni dhara kwa uislamu na waislamu waislam hiyo ndivyo pia alivyofanya umar mhaab kwenda kukata mti unaitwa shajara ridwan ilikuwa watu ule mti ambao mtume alikaa katika ulivotajwa mubaya waliofanya mtume awsala na masahaba ya ya hi mtume alitaka kwenda kuhiji kufanya umra na maka, na makafiri makafiri ikabidi pale chini ya mti mti afanye sulhu ule una baraka unaitwa mae ridwan laqad tt sar madam taadani yn wen aaa shajara maadamu umetajwa ndani ya qurani wamejenga na baraka mti maadamu mtume alikaa chini ya kivuni chake akafanya sulhu na makafiri basi una baraka zama za omar bado watu na fikra zao za kijahilia wamekuwa wakisafiri wakienda mpaka kwenye sehemu iliyofanyika sulhu rudaibia wakienda wakajipangusa na mti ule wakiamini watapata baraka hawa wanataka kurudi kwenye ibada ya miti alichofanya ni nini kwenda kukatilia mbali ule mti kabisa kwa hiyo ni kazi tukufu hiyo aliifanya masahaba ile minkarati ambayo wanahisi wanao uwezo wa kuizuia hawakuchelea n kitu hakina faida tena ni hasara kwa umma katili pale mfano wa na kule afghanistan kuna baadhi Islamu, ya ya waislamu lugha upole tn as see oh talabani mfanya makosa vitu vya athari hivi vya kihistriko unaona itakuwaje vitu vimejengwa kabla ya mtume muhammadi wengine wajenga hoja oh mbona masanamu yananihia ya misri haja hajavunjwa taibu wakati ule watu walikuwa hawana za kuvunjia wala nini lakini tumeona mfano akina umar wakivunja lao neua na uwezo wa mapiramidi wa mbali kama watu yanaabudiwa hivi sasa na talabani ni watu serikali kiislamu wa uwezo wa kuyaondoa kuondoa fitna wamekwenda kufanya ksla wan muislamu ya kusunini, lakini mambo mambo haya haya ndani ya uwezo wao Man raa minkum biyadi wameweza wao sasa kuna nini ni nini kuchelea sija siasir na kweli alikuwa kwa hiyo wale wanafiki ambao saa zote mabwana ndio kwa amerika wameona hawa jamaa wamefanya jambo baya mno unajua haya mambo maneno m jamaaefana faida mtume na mitume waliotangulia moja ya kazi kubwa takatifu walizofanya kuvunja masaam kisa cha ibrahimu bram alsalam naasaam tena kavunja wakati huo hana serikali ndio maana akaambiwa ni, ni, ni baba wa mitume baba wa tauhidi na tuchukue mfano kutoka kwa kayavunjilmbal sasa vipi hawa wana serikali wana dola wana hivi wasivunje vitu vya kuabudiwa na na viumbe manake ni mambo yamewekwa yale wanakwenda kuabudu kule kwa hiyo walivunja wale mabwana maneno yameekwa ln wao walikuwa watafuta sababu ya kuweza kutaka kuwadhuru hawa kwa sababu wametangaza uislamu kwa hiyo huu ni mfano wa aina ya minkarati ambayo inatakiwa isawazishwe mara moja iondolewe kwa nguvu ikiwezekana pia mwenyezimungu subhanah wa taala mnaona inafikia hatua tutumie mabavu katika kuondoa wizi mtu akiiba kwa sheria ya kiislamu ila kama ni jahili hajui itu lakini kama mtu anaiba anajua hukmu ya wizi kwa sharia ya kiislamu basi mwenyezi mungu atuagizishie tumkate mkono mwenyezi mungu anasema wssariu wssariqa faqtauu aidiahuma jaza bima kasaba kisha anasema katika aya nyingine wzaniat wzani fajliduu kula waidi minhuma mit jalda hapa kuna mwizi mwanamme akiiba mwizi mwanamke akiiba ikateni mikono yao na hayo ndio malipo Taibu kukata mkono hakuna ulaini ni kuumiza mtu toa kiganja kwa hiyo uislamu hapa imefikia mabavu ya kumkata mtu mkono. Hivo hivo, mtu mkono hivyo hivyo akifanya uzinifu kama hajaoa hajaoa au mtu haja oa, au kuolewa kwa ara ya kiislamu iislam piwa bara ni amri mwenyezimungu asemaazani waza, azzani wazani mzinifu mwanamke ambaye hajaolewa mzinifu mwanamme hajaoa basi wapigeni kila mmoja wao bakora miamoj kisha anaendelea anasema mtu mwenyezimungu wa taala wala tahudhukum bihima ra'fatum fi dini llah isiwapelekee adhabu hii ya kuwapiga wawili hawa mkaingia huruma rafa mkatia huruma katika dini ya mungu hapa simahala pa huruma kuna maeneo ya huruma lakini hapa si mahala pa huruma Waka, wapigeni bakora mia moja tena mungu asema inkuntum tuminuna billahi wa lyaumi lakhiri ikiwa nyinyi ni waumini wa kweli wa mwenyezi mungu na siku ya mwisho kwa hiyo kulekukata wetu, wetu mizi nnii mikono kuwapiga wazinifu ndio sehemu ya dini yetu na sehemu ya imani ndio pale tukasema moja ya sababu ya wa imani jamani ni amri za mwenyezi mungu tozuia maovu mpaka leo miji yetu ya kiislamu mingi kabisa mijizi itaiba mikono kwa kwa nini sababu waislamu hawana sharia atakuwa mtu kapelekwa jela miaka mitatu kwetu feu jambai ltunataambazisuu kwanini kwasababu lishasoma huko mbinu zote za kupiga kabai namba moja namba mbn <laughs> ikija huko alikuwa ni pike tu lakini kaja sasa amekuwa ni mtu wakuua watu kwanini sheria ya allah wa kufuatae <laughs> na mtu akikatwa mkono saudi arabia hapa kuna amnesty anetinetion vita sheria hizi ni against sijui nini united nation uiteationw sijui nini ulona kwa nini kwa sababu eti wanadai wana huruma lakini matokio yake ya huruma hizi ufisadi leo imekwenda kule nimefuatwa mi na watu hawano oh watu ageinst ukimwi hawa uh, uh, uh, nanii bwana tusaidieni mashehe naambia mashehe nyinyi ni kuwa tulete sheria ya, ku, ya kupiga bakora zifu na kuwawanga mae ambayo imeshaoa bado inaendelea na maovu hiyo njia kuondoa ukimwi ukimwi tukishampiga bakora hadharani tuone kama nchi zinazofanya hizi sheria muone kuna kuna kuna wagonjwa wangapi wa yenu mmoja mmoja hapa kwamba mwanamke kasilimu sababu asuukenda kufanya research saudi arabia kwa nini kule hakuna maradhi ya ukimwi hatimaye wenzio wakamcheka bwana kukuta mambo haya kwa kwa sababu jamii imejihifadhi kiasi kubwa haina maana hakuna wazinifu saudi arabia watu walizini zama zamtume itakua rabia sasa lakini sheria zime thibiti, zime kwa hiyo kama kutatokea ma utatokea za a utakuja kugundua ni hawa huko lakini kwa sababu jamii haikuacha huru mambo maovu zile kesi za ukimwi zinakua vreea ni mara chache kupata watu ambao wana maradhi lakini huko kwetu mnajua afrika najuafria ulaya kila siku sisi tuasikia watu wamekufa na ukimwi vijana wadogo kwa kwa nini sababu hii njia ya kuzuia munkari kwa mabavu hait antibtmfanya maovu mlevi bakora mlvi kata mkono Sinaona saudi arabia jamani wale wale kwenda kuna sheria ya ya kukata mkono mkono kwa kwa waliokwenda madina saa za adhana maduka ni watu watu mapazia tu pale mbele kidogo mashuka juu bidhaa zao kuingia kugusa kitu cha kama wako sababu unayaona yanafanyika ukishuhudia kisudia kaona mtu anakatwa mkono siku moja basi maneno hakuna huwezi kufubutu kuingia ajabu kule jamani tumeishi askari wa kule vijitoto vidogo miaka kumi na tano kumi na sita kumina saba lakini vinatisha kwa nini kwa sababu ya ile sheria imewapa heshima wale hiyo we ukisogea sogea milango ya watu ya maduka ukiona polisi hata kasi mwizi watetemeka wewe waona labda naweza nkakamatwa nitaonekana mwizi hii ni heshima inaingia katika nchi na salama na, na amani kwa sababu ya nini ya watu kufuata sheria za kuondoa minkari kwa njia hii ambazo mara nyingine inakuwa ni njia za mabavu ndugu zangu jingine ambalo muhimu la kukamilishia mhadhara wetu ni baadhi ya mifano ya namna gani masahaba walikuwa na hima katika kuondoa mambo maovu tunaona jinsi masahaba wa mtume sal llah alih wa walivyokuwa na juhudi ya kuondoa maovu zama abubakar siddiki alipokuwa ameumwa maradhi ya kufa maradhi ambayo ya yatamtoa roho alimwita omar kama waliul ahad usiku ambao itatokea hicho kifo chake ye alijua tena mimi maradhi haya nataraji leo pengine nika roho kwa hiyo kamwita umar ambia njoo omar nataraji mimi nitakufa leo hii mtu anaona ile hali ya maradhi yake naambia bwana mi nataraji huenda leo nikafa hiyo basi kama nitakufa leo hii siku ya jumatatu tafadhali msiba wangu kifo changu kisije kikawashughulisha chochote na dini ya mwenyezi mungu subhana wa taala isiwe huu msiba mkaupa nguvu mkaweka maombolezo kiasi mkaacha mambo ya wajibu tafadhali hivyo basi kamwite kijana almuthanna bin haritha asheibani mpe majukumu ya kuongoza jeshi la kwenda kupambana na wapeshia leo hii usiku nimekuwa niko hai nimekufa hakikisha jeshi linaondoka kabla ya alfajiri yuko kitandani kwenye mauti munkari ulioko mfumo alipokuwa anataka kuichezea dola ya kiislamu abubakari aliona maradhi yake yasiwe ni sababu ya kuondoa munkari kuacha kuondoa munkari huo kwa hiyo omar tafadhali andaa jeshi mchague huyo lharitha aongoze jeshi nini kilichotokea kweli mauti yalimfikia rahimahullah wakati jeshi tayari limeshatoka kabla ya kutoka stafullah hadithi inasema kwamba kabla ya kutoka taib omari baada ya kusikia kifo cha bbakar alilisimamisha jeshi jamani tuna maombolezo ya kitaifa siku tatu siku sabannii sijui jumba la tw nini sijui siku saba tusiende makazini situfanyeje kafa mi kafkenyatt hamna hayo kabisa katika uislamu hakuna siku inaitwa ya maombolezo kazi kazi munkari upo ondoa munkari uliyopo pale ni kwenda kupambana nani mafaris hii angalia hima ya kuambizana mema na kukatazana mabaya waliona Abu Bakar, ni dhima kina abubakar mimi nieti ni, nifariki alafu watu waache kupeleka jeshi huko kisa eti nimekufa tafadhalini msifanye msiba msifanye maombolezo anawaambia abubakar sidiki raiallah anhu jingine ambalo tunalipata namna gani umar nkhatabi naye pia siku za kufa kwake omar mnajua sababu ya kufa kwake alipigwa kisu na abululu almajusi wakati anaswali swali alfajiri ikawa kifo chake kimetokana na jeraha aliolipata pigwa mabisu kisu kile kakaa baadhi ya siku mbili tatu naendelea kuugua mpaka anakufa sasa kipindi kile ambacho alikuwa anauguza jeraha lake alikuwa ni mtu wa kuweza kuongea kuzungumza watu wakija kumpa pole kumzuru kumwombea dua akaja kijana mmoja kumtembelea na hii hadithi ndugu zangu nsahihi iya kwanza imepokelewa na tabari ya pili imepokewa na imam bukhari atakifungua mtaikuta kwenye enea yule kijana alipokuja kumtembelea akamwambia abshir ya amiri lmuminin na kubashiria kheri wewe amiri lmuminin mwenyezi mungu akupe bishara njema maneno mazuri kwani wewe umemfanyia usoba mtume mwema ya ya masahaba ulufania, maneno maneno maliwazo ukienda kwa kwa mgonjwa umwambie so, oh, umwambie utakufa ah, tena Tamtuwa roho kabla wakati wake pengine lazima mazuri mwenyezi mungu kurehemu, mwenyezi mungu mungu akurehemu hata kama wajua atakufa jisalimishe wako si wanadamu mfano namna hiyo kwa hiyo yule yule msahaba mtukufu omar kijana uli umefanya suba nzuri katika watu waliotangulia katika uislamu na umeufanyia kazi uislamu halafu ulipopewa utawala umefanya uadilifu maneno mazuri kama ambia, naduwa, na na dua nini huyo omari katika kuondoka yule kijana kangalia nguo yake ya chini inaburuza au kwa lugha ya kisheria musbil aburuza nguo ya chini jamaa au akawambia jamaamwitnudu e aleyahaa lwaladulananugu zangu katika imani kabla ya kueleza maneno ya umar aliyosema tujue sote kwamba kuburuza nguo ni katika makemeo aliyoyakemea kwa ukali mno katika hadithi nyingi sana mtume sl salam. ma salammaasfaa min eh, minlkabini kwamba chochote kitakacho kwenda chini ya, ya tindi ya mguu basi kitaingia motoni hapa tingia motoni wanasema wanchun yule mwenye kufanya hivyo halafu isitoshe hadithi nyingine zimeweka makemeo makali kwamba mtume s la lw lam wanasema eh, iaru mmin nisf sa nguo ya chini ya mwanamme ni nusu ya nini ya, ya muhundi naita kule tanga muhundi yani mguu huwa chini kwa ufupi ni kwamba kuna hadithi zimemruhusu mtu suruali au shuka au kanzu kuiteremsha lakini ole wake isishuke chini ya tindi sijui a-mnanielewa tindi ya. n yani hizi kongo mbili za mguu hizi isishuke kwa nini kwa sababu mtume kasema kabisa katika hadithi za kuadharisha mwenyezimungu hatawaangalia msbili izare hatowaangalia siku ya kiama na wanachuoni wameweka makemeo haya katika vitabu wameita kabir lm vitabu vya kabair abir madhambi makubwa kwamba katika jumla ya madhambi makubwa ni mtu kuteremsha kanzu yake ikaburuta au suruali yake au shuka swaruni au nini na hili ni kwa wanaume ma kwa wanawake kinyume chake hadithi imekuja atakiwa ikiwezekana ateremshe chiniska haue am watemshe asema nasisi arasullla akaambia teremsheni shubiri moja kutoka kwenye tindi tindi angalia mama umusalama katika kuruhusiwa kuteremsha moja asema idhan tankashifu akdamana kama umeturuhusu shubiri moja basi miguu yetu itaonekana na wanaume mtume akawambia basi teremsheni dhiraa ndio hapa tunaona baadhi ya wanawake wa kisomali nairobi kule wanateremsha maguu yao mpaka ya buruta chini mama umusalam akauliza je yakiburuta aya sitakuwa uchafu asema ardhi inasafisha wanawake kule isli kisomali wateremsha watu waliebeba sunna wanaelewa unaona wanateremsha mpaka yanaburuta twwacheka sa miji chafu hii mijike hii kumbe watu watekeleza dini ya allah subhanata almuhimu hili jambo omari alipoliona kwa yule kijana kamwita kamwambia yabni yabni ahi ewe mtoto wa ndugu yangu katika imani irfa faubaka pandisha nguo yako fainahu abqa lithaubika kwani katika kuipandisha itafanya nguo yako idumu sana waatqa lirabbika na utakuwa we umemchamola zaidi mola wako angalieni watu ukivaa maji suruali maji kanzu yanaliwa huku chini na namchanga kwa hiyo kuipandisha juu ni kuifanya idumu kuipandisha juu na kutakufanya uwe ni mchamola kwa sababu gani ni amri hii ametuamrisha bwana mtume sala lah aliwa sallam kwamba vazi la muislamu haifai kuburuta hapa shahidi nini nachotaka kuambia jamani kwamba omari kaona munkari na huu munkari ameona omari nisije nikakata roho na mi nimeuona sijamkanusha huu bwana watu walivyolelewa na haya mafunzo tulayazungumza hapa kwa ufupi leo kwamba wameona munkari wowote wa ukionekana uzuiwe man raa minkum munkara falyghayiruu biyadi fain lam ystatii fa fabiqalbh la fa wdhalika adafu liman kwa hiyo omari hakuwa dhaifu wa iman alikuwa mgonjwa lao kama angelikuwa na uwezo angemfanya hivyo angemfanya alivyomfanya huyo mtu mwingine mmoja kati omari alipokuwa ni mzima alimkuta kijana mwingine anateremsha nguo ameburuza ye akaona huyu anafanya jeuri akamuuliza swali au neno ambalo lilionyesha jeuri kamfanyia omar yule kijana kwa sababu kamuona huyu anafanya inadi kamwambia ahaidu ant kwa maana nyingine we ni mwanamke enda hevi maana yake hiv kwa nini kafananisha ndio wanachooni wanasema mwanamme akivaa kama ilivyokuja katika katika hadithi amelaaniwa amelaaniwa mwanamme mwenye mwenye kujifananisha kujifananisha na na wanawake mavazi mwanamke kmaiomlaniwa na wanaume kwa hiyo mwanamme akivaa nguo fupi amejifananisha na nanu, na, na, na nani na mwanamme wote watakuwa wamepata lana kama hajui kitu kingine lakini kama akijua kama leo mshajua sasa gogoro kama kuburuza leo tayari amana amana sah anzia kesho sasa mnaanza kuulizwa sasa kirama katibina sasa wanaanza kuandika bwana shehe kaja kutoka tanzania kawapa hadithi kawaeleza na wale wanawake pia hivyo hivyo kwamba jamani twasema mwanamke akiwa ndani ya nyumba au mwanamme avae anavotaka na e na mkewe mkewe achunge achunge tu kama kuna watoto wakubwa au nini lakini akiwa ndani ya ya ya ya ya ya ya nyumba na mkewe, ya ya nyumba ya ya ya nyumba ya ya hibu, hibu nyumba twazungumzia kutoka nje nje nje akitoka akitoka lazima mavazi mavazi kiislamu hivyo hivyo anatakiwa kiislamu huyu ni anaia wa a ndio pale tunaposema jamani watu wa kisasa tukilingania mambo kama haya mambo amhuy ah, bwana vitu tafa wne wanaita katika ata vitu vidogodogo mambo ya nani hii mambo ya upuuzipuuzi wanaita maganda haya washughulikia maganda waacha nyama bwana ya diz agand rahisi wa nchi wa dola ya like kiislamu akataza mambo mnayoona sasa nye ya upuuzi kwa nini wao mizani yao siku hizo na ndio ilivyo halikuwa ni dogo hili halikuwa ni jambo tafa ni jambo kubwa jambo la kumwangamiza mwislamu motoni mimi nkimwona nitakiwa lazima nimkumbushe nimwambie kwa hiyo huu ni mfano mzuri Wajinsi, wa mini, jinsi khalifa umini jinsi alivyokuwa wakiwa na hima masahaba kwa ujumla ya kuzuia yale maovu sasa nukta ya mwisho ambayo tutakamilishia muhadhara ni nini sifa za mwenye kukataza maovu au kuamrisha mema sifa ya kwanza awe na elimu ya yale mema anayoamrisha na ana maovu sabau kuna hatari moja ya mtu kuzuia baya kumbe waona mbaya kumbe umbez maraningine tuambi wanawake zetu walikuwa hawajui maskini au wengine na, na zao ya nini vunga na ili uchafu nyoa ah, nyoa ndevu hizi tumeamrishwa wanaume kwa nini kwa sababu mizani ya wanawake wa kileo mwanamme anaonekana mzuri ni yule aliyepiga balbu miteno a ishirini <laughs> kwa hiyo mkea aweza akaona akuamrisha jema hivi unaona mizani zimepomoka sio hakuna mizani ya sharia kwa hiyo huwezi kujua hili ovu na hili jema ila urudi katika qurani na suna watu wengi ndugu zangu hawajui mimi nnakumbuka kule tulivyoanza sunna kuhuisha sunna ya kuswali na vyatu ilikuwa vita vikubwa wakati hadithi zipo ndani ya aniya buluu kitabu mashuhuri kinasomeshwa na walimu wetu hadithi ipo ya kwamba mtume a amba mtme llawsal aliswalina viatu nakaamrisha waislamu awahalifu mayahudi waswalina viatu maadamu kiatu na hakika chini kisafi akina najisi bali mtume akiingia msikitini ila tu zamani ilikuwa hakuna makapeti mskitinis akiangalia aki chini kama ikiwa hakuna najisi anaswalia tuliposwali siku moja tena swala ya jeneza sio swala ya msikitini swala ya jeneza nje ya msikiti watu wamekaa wtushangilie waangalia kama vile twacheza mpira bwana mmoja wakati napanga safu naswalisha namsikia asema la haula lauwata subhanlla <laughs> mimi siku zote naambiwa hawa makafiri sijaamini lakini leo nimeona ukafiri wao maskini jitu jahili au tumemwonea huruma kwa nini aona mtu kuswali na vyatu ni ukafiri ni ni ujinga kisa nini wa wa iyo, jema, kuchunga, kwa nini aambiwa huko kwamba kwamba na hii ya hajui kwa kwa kwa hiyo inawezekana jema unaona kumbe kumbe mbaya ukaondoa halipatikani ila elimu jingine ndugu zangu katika imani asifiche ukweli ishajua wewe hikma ni kueleza watu maadamu wee umejua waambie watu usiwaone haya kwa sababu ni dhima wewe utakuja kuulizwa katika mambo matano mtu ataulizwa ni juu ya elimu yake kaifikisha vipi mi nishajua mfano kwamba kuweka ndevu ni jambo la amri kuweka nguo fupi ni jambo la amri au kuleta dua za pamoja ni mambo mabaya hayafai hayakuthibiti katika sunna sitokana watu tena taala naendelea nao nao ukiulizwa ah nakuja pole pole si hapa mtume hakukiri munkari munkari anaukiri anamwambia pale mtu huyo hiyo kama tulivyoona bedui bedui kaukiri kwa kwa muda lakini ende ile unajua bwana hivi hivi kwa njia nzuri da kama hawajui lakini kama mtu anajua tunaona kwamba angalia kisa cha sahaba mtukufu abdullahi bni umar radiallahu anhu sala la kukemea maovu baada ya kufa kwa mtume mwanawe anaitwa bilali alikwenda kuwakataza wanawake wasiende msikitini yeye kkawanania njema an kwamba mi nawakataza kwa wa sababu eti wanawake fitna zinaongezeka sasa basi bora waswali majumbani baba mtu akamwita mwanawe akawambia usizuie watu wanawake bwana kwenda msikitini kwa nini kwa sababu mtume anasema eh? la tamnau imaa llahi masajid allah siwakataze mtume anasema izmu, mtume wa mwenyezimungumsiwakataze wavijakazi wa mwenyezi mungu hudhuria miskitini miskitia mwenye msiwakataze baba mtu anamwambia mtoto siwakataze yule mtoto akaonyesha dalili ya jeuri yule kijan akawambia lanamnaanahunn tutawakataza haya haya maneno hai, mazuri huyu bwana baba kubwa kwake yeye lilomchukiza ni kuvunjiwa heshima ya hadithi ya bwana mtume mimi nakwambia nakwambia mimi usiwakataze na mtume akasema kasema hvsma hadithi aiutaja aina ya matusi ya lakini anasema fasabbahu sabban i akamtukana matusi mabaya kabisa matusi kabiss eno kwa, kwa lugha ya kiarabu matusi kwa hiyo inakwenda kwamba jitu likiwa ni mamidu naliambia maneno halikubali nafanya kibri najeuri sharia yaruhusu kumtukana kwa nini kwa sababu amedhalilisha dini ya allah alla subanataal kwa hiyo isiwe kwamba kwa kutukana nitalaumiwa bwana mbona umetukana jitu kibri hili jeuri jitu kila unavoliambia halitaki nafanya inadi nafanya kufru na haribu dini ya allah wa ta'ala. kwa hiyo ikiwezekana lugha yeyote chafu ya kumpachika kumdhalilisha eye anasameuhusiwa wa jingine jamani muhimu ambalo anatakiwa awenal mtu ni kuwa na iklasi amrisha mema kwa ajili ya allah kataza kwa ajili ya allah usifanye kwa ajili ya kwamba kuonyesha watu wako wengine wakiwa miji ya waislamu atavaa vizuri nguo zake na ataamrisha wenziwe mamazuri akimwona mwenzie hana ndevu atam atam na nini kin akija miji hii sasa britania hapo kwa nini wale watu nao hawamuoni basi hapa tena dini kaipiga teke hii kuonyesha kule wakati akifanya hafanyi kwa ikhlasi maonyesho kwa hiyo jema liamrishe kwa ikhlasi katazo likataze kwa nini kwa ikhlasi jingine kama ataanza kuamrisha mema basi aanze katika nafsi yake aanze kwa watoto wake aanze kwa familia yake ndivyo alivyoambiwa mtume wetu muhammadi sal llah li wa anaambiwa katika surat shuara aya mi2 waandhir ashirataka lakrabina waonye watoto wako familia yako ya karibu huwezi wewe watakuamrisha watu mema kuswali kufunga nyumba mbovu watu hawaswali watoto hawaswali au waswali swala nusu nusu swala za asubuhi hawaswali wewe waswali wanao hawaswali watoto washakuwa mabarobaro wakwenda msikitini wewe mwate mama we mtoto kachoka kanchoka sui kafanyaje basi wewe kubali tu hapana lazima tuanze ndani ya majumba angalia ibrahimu alaih ssalam ni dua anamwomba mwenyezimungu subhana wataala anasema rabi ijalni muqima lsalata wa min mindhuriyati ewe mungu ewe mola wangu nijalie ni mwenye kusimamisha swala na wanangu kuonyesha namna gani mitume na wema waliotangulia walivyofanya hima ya kuamrisha mema na kukataza mabaya ndani ya majumba kwanza kabla ya kufikisha ujumbe sehemu nyingine au mfano eh, mja mwema lukman jinsi alivyokuwa akimwaidhi mwanawe katika kumhadharisha na matendo ya ushirikina anasema allah subhana wataala idh qala lukmanu libnihi li, li, li wawaidhuhu ya bunaya la tushrik bllah in shirka la dhulmu ahim kumbuka anaambiwa mtume lukumani alivokuwa akimwaidi mwanawe anamwambiaje mwanawe anamwambia usimshirikishe mwenyezi mungu kwani shirki ni dhambi kubwa kabisa vile vile anaambiwa ismaili alaihi salam wadhkur fi lkitabi ismaila anaambiwa mtume kumbuka katika kitabu juu ya habari za ismaila inahu kana sadia lwadi wkana rasulanabiya alikuwa ni mkweli wa kutunza ahadi na alikuwa ni, ra- ni rasuli na nnabii wa kana yaamuru ahlahu bilsalati wazakati wakana inda rabihi mardiya alikuwa akiamrisha mkewe na wanawe na swala akiwaamrisha zaka na alikuwa amepata radhi za mula wake angalia mitume wa na wema kwanza wanaanza ndani ya majumba ndio maana mtume anawaambia waislamu kwa ujumla muruu auladkum lsala ida balauu sb waamrisheni watoto wenu swala wakifikia umri wa miaka saba wahribuhum laiha ida balahuu s wapigeni kama ikiwa wataacha kuswali wakifikia umri wa miaka kumi ni nini, nini majumba yatengenezwe kwanza na ndio tarbia ya kweli mtu atafaulu kwa kiasi kikubwa tuasema kwa sababu kuna taufiki pia ya allah subhana wataala kina nuhu na baadhi ya mitume wamelingania pia wameshindwa mtu kama hakuata kupata tochi ile ya, ya nuru ya imani Weza fanya kila unavyofanya ukashindwa lakini tachukua sababu waislam kwamba mtu anakuwa mema kwa kulelewa wema ibada mapema dini, mapema dini pale tunaposema jamani ikiwa miji yetu anakuamema aleetu atuehaba wa waashinda ulea waot mji ii nakua mtu akiamka asubuhi anashumu harufu ya ukafiri na uovu inataka lazima tufanye tarkizi kubwa katika kuangalia haw watoto kuamrisha mema mapema kuwalea katika ibada katika ak- akhlaki njema kuhakikisha kwamba maneno yao mazungumzo yao tabia zao kwa ujumla yote ni mema ndiyo huku katika kuamrisha mema baada ya wewe kuwa umefaulu kwa hilo jirani anayefuatia humma ladina yaluna ukila anayefuatia jamii yako naona inayokuzunguka ukiona kwamba katika mtaa kuna mambo ya kuweza kuathiri ikiwezekana piga simu polisi asa piga bwana kuna kitu fulani kuna watu wanatufanyia fuj wanatufanyia hivi angalia hawa wazungu pamoja na kwamba hawajashikwa na imani kitu kimoja na ambalo nakishangaa jambo letu hapa ikifika saa za usiku mnajua hasa saa za usiku bali saa ussat mtu akinyanyua redio tosauti ni munkari kwao kelele una mghasi hapati usingizi sawasawa matokeo yake piga simu polisi wala wee haji hapa washtukia wagongewa ima ni i au fanyiwe hii kesi au sivyo jambo sinanafanyika haya kule kwetu mambo kama haya ni sehemu ya dini yetu ibada inkari inkarimunkari kuondoa mambo maovu wallahi mtakaa wewe nyumba nyumba moja na watu watafungua miziki wenewtarusha roho nini watafungua wataharibu tabia za watoto akhlaki za wanawake ndani ya nyumba mtu k ndani ya nyumba au jirani wakati sheria ni hizi hizi jamani hizi sheria za kiingereza walituachia kule wanaita law yani sheria ya makelele kimfanyia kelele jirani yapo haya kuna watu kule wana, wanatumia hizi nyumba za mungu kupigia makelele waislamu kule tanga na nawapendi mfano kuna bwana mmoja anaamka saa kumi akaanza kuimba makasida halafu akitoka kwenye makasida amboamdhukuru mungu nabii nabiadamu nabi haya akitoka kwenye ni kutaja majina ya manabii aanza kuingia kwenye wadhi ambiwa hakusoma mtu jahid anza kufanya wadi akitoka wadhi aingia kwenye biashara yake sasa nini matangazo ya ae i anasema tangazo taarifa ya kifo kifo kimetokea maala fulanis an umbe alipo shiling mia anola siu ilatangazo shilingiaan haya mbali ya tangazo la kifo wewe umepotelewa na mbuzi mtoto kuku nenda nndakapeleke atakutangazia ka mai wakati msikiti imekatazwa kufanya matangazo ya virokotwa vilivyopotea mambo yamekatazwa basi wallahi ni msikiti wetu ndliosimama imara kukemea kwa nini tunahesabu ni mnkar na kwa dalili kuna kanda nimeileta limeileta nshasuleimani kanda nzima tumezungumzia mnkarati wa kuitumia msikiti kwa matangazo ya vifo na biashara ni mambo yamekatazwa katika dini yetu lakini utashangaa mashekhe waliokuwa wamebobea wanaambua kwenye elimu na nini kimya kwa nini ile tendensi ya kuamrishana mema na kukataza imekufa ima kwa kujua au kutojua tabia hizi kwetu hasa miji ya uswahilini hakuna kuambizana kama ikiwa mtu anaweza akawa analijua lile niovu basi kuna kusengenyana yule basi yee mwenyewe wa gopa kumwambia mtu hata mwanawe ashindwa kumwambia sinaonaona ndani ya nyumba kuna vijana wanakuwa walevi wavuta mabangi wa wamanyunga manini kwa nini hakuna kuambizana na kuwalea wale watoto tangu ni wadogo kwa hiyo tujitahidini tumchemola ndugu zangu juu ya ibada hii ya kuamrisha mema na kukataza maovu kauli wa ala li muhammad walhamdu lilah rabilalamin a ukisema tawasuli yataka maelezo maanake hapa yataka kuelezea maana ya tawasuli kwa sharia ya kiislamu nini utawasali ni kufanya matendo ya mwenyezi mungu ni taa kutawasali mungu ametuamrisha kutawasali kwaan tufanye taa yayoa laina amanuu itaku llah wabtahuu ilaihi alwasila wasila mwenyezi mungu natakeni wasila kwa maana nyingine tawasaluni kwa mwenyezi mungu tafsiri ya tawasuli ina wakoroga watu tawasul ilivyokuja wafasiri wote kina abdullah bn abbas kina katada kinann wanasema kutawasali ni kufanya matendo mema aa kujikurubisha kwa wanaita ni kurba au ni au taa kujikurubisha kwa mwenyezi mungu kwa kupitia matendo mema aliyoyafanya mwanadamu yale ambayo yamethibiti katika sharia kwa hiyo wewe kila utakavyofanya jema basi ndiumetawasali ukiswali ukifunga umetawasal hivyo hivyo katika mema kuomba dua kuomba dua pia umetawasal ndio pale unachukulia mfano mfano wa tawasul iliokubalika kisheria wale mabwana watatu ambao walikuwa ndani ya pango halafu likafungika likaanguka li, lika wakawa wamezuilika ndani hawawezi namna ya kutoka kwa hiyo wakakumbushana wale kwamba kwani hatuna mema tulioyafanya kila mmoja akakumbuka matendo mema alioyafanya kwa ikhlasi naona mmoja katika aliomba dua naeleza kwa ufupi alipendana na msichana akataka kufanya naye zina alikuwa hajaoa ajamoa kwa hiyo kenda naye mpaka kwenye faragha akavua nguo atakufanya kitendo yule mwanamke akamkumbuka mola wake ambia itaki llah mche mole yule kijana akaogopa kavaa nguo zake huyo katoka sasa akalikumbuka lile neno au tendo lile alilifanya kwa ajili ya allah kwa hiyo akaomba dua ewe mwenyezi mungu kwa mimi kuacha tendo lile nililotaka kulifanya kwa ikhlasi naomba utufarijie pango hili tupate kutoka yule alipoomba likanyanyuka kidogo lakini wakawa wawezi kutoka mwengine naye vile vile alikuwa na mzazi wake mgonjwa taabani mtu mzima ikawa kataka maji ya kunywa kufika kamkuta mzazi kalala kaogopa yule mzazi Ndiyo fursa ya kulala basi kashika kikombe mpaka kumekucha asubiri amke ampe ewe mola jambo hili nimelifanya kwa kutaka radhi zako kama ulivyotuamrisha tuwafanyie wazazi kwa kwa hiyo nakuomba tendo hilo jema e, mwenyezi mungu tena bado kutoka mwingine naye asema mimi nilikuwa na mfanyikazi nilikuwa ananifugia anani wanyama wangu ujira wake huyu bwana aliuwacha alitaka kuondoka akaenda huku alikokwenda hakurejea tena ujira wake ilikuwa ni mbuzi wale mbuzi nimewaweka mimi wakaanza kuzaana wakazaana wakajaza bonde zima halafu alipokuja yule bwana nikamwambia hawa mbuzi ni wako yule bwana akakataasami mbuzi wangu hawa, hawa ni wako mali yako kwa hiyo yule bwana akawachukua mimi sikumpa yule bwana anasema mwenyezi mungu ila kutakaradhi zako ni amana nimeifikisha kwa mwenyewe hiyo ewe mwenyezi mungu kama ikiwa nimefanya hivi kwa ajili ya kutakaradhi zako na ikhlasi. tufarijie mwenyezi mungu farenyeu wanachuoni wanasema hadithi hii sahihi dalili ya kwamba mtu anatawasali kwa matendo yake mtu anatawasali kwa dua hizo ndio wanasema ni wasaili sharia au wasila sharia ama wasila zisizokuwa za kisheria ambayo na ima ni shirkia au bidiya imma ni shirkia ni mtu mfano kuomba kupitia kwa watu waliokufa kwa mfano mimi nna jambo nataka kufanya nataka kufungua duka naomba dua eh? basi dua yangu nayoiomba nakwenda mwalimu kumwita aende akanisomee dua inaitwa albadiri dua ya albadiri jamani ndugu islamu ni dua gani ni dua imetajwa watu waliokufa mashahidi vita ya badiri wenye kuisoma dua hii wana itikadi ya kishirikina kwamba tukiomba dua kwa kupitia majina ya hawa watu waliokufa basi mambo yetu yatakwenda salama yatakuwa mazuri na kama ikiwa mfano naomba mimi limfike dhara fulani basi kwa kupitia majina ya hawa tumuombe mungu kwa kupitia majina ya hawa basi fulani atahurika ule kwetu hutumia sana albadiri kuwasomea tuwasomeaw wakishasoma mara mtu akiwa kichambwa yule albadiri yule. wanajenga itikadi namna hii sasa na wale vijana wezi nao wamejenga itikadi nyingine zipotovu zaidi wakeshaiba waambizana ukitaka albadiri sikufike kale kipande cha changurueaona vurugu mechi imeingia <laughs> naona alimradi hii ni katika tawasuligeri shari kwanini kwa nini kwa sababu mwenyezi mungu mwenyezimungu subhanawataala ametaka si tukiomba tuombe kwa majina yake yakea alasmau alhusna faduhu biha ombeni kwa kupitia majina yake aya na, nyingi zimekuja na hadithi kuonyesha jinsi mtume alivyotufundisha tuombe kwa majina yake mwenyezi mungu mema hakuna hadithi moja mtume tuombe kwa fulani, kwa kupitia fulani, kwa kupitia fulani fulani fulani kupitia kupitia watu Sisi mtu yetu hebu si tatizo atufundisha lakini mtu kafa anahitaji yeye kusaidiwa mtume alipozika akawambia waislamu eh? anawambia eh, istafiruu liahikum wasaluu lh tathbita fainahu alana yuslu muombeeni mahfira ndugu yenu huyu na mumwombeni uthabiti wa kauli kwani ataulizwa sasa sasahivi kwahiyo huyu anahitaji kuombewa sio sisi tuombe kupitia kwake kwa sababu hawezi kunufaisha huyu wala kuduru tayari kakafa ngojea rehma ya mwenyezi mungu dua zetu sasa kuna dua nyingine haziambiwi za ushirikina kwa sababu ndani mfano kuna majina ya mwenyezi mungu la kinigogoro linakuja mtindo wa kuomba dua kwa hiyo zinaitwa tawasul bidi hakufundisha bwana mtume kwamba eti sisi tukitaka kutawasali tukae pamoja allahu ya allahu ya allahu, ya dina, ya maalaidi mtu mmoja aimba kwa sauti nzuri na wengine waitikie nani kafundisha mtindo huu hakuna mtume hakuwahi kuwaweka watu wakawa kwa sauti moja watoa dua na nini Aa, hadithi zote zinazokuja waislamu kuomba pamoja ima itakuwa ni siku ya swala ya ijumaa au swala zaidi lakini mara baada ya swala mfano hakuthibiti mtume alikuwa akiwaambia watu na yeye akawa akageuka manji tunaita n yani, ndio anatoa korasi za nyimbo zile unaona haya tabaraka llahu taala mwatuallausli kwa pamoja tena wengine wanakwenda kufuta ilendio s- dhara la jambo la uzushi bidaa kwamba ile sunna ya dua pamoja m- sunna ya adhkari baada ya swala kwa mfano kuleta takbira kuleta tahlili kuleta tasbihi mara thalathi tatu kuleta stighfaru mara tatu kuleta nanihii dua nyingine ambazo zimepokewa katika nanii baada ya, y- ya, ya swala watu hawafanyi kwa nini kwa sababu wamejijengea mtindo mwingine ambao mtume hakuufundisha hiyo tawasuli namna hii zinakuja kugeuka kama ikiwa hazina mambo kwa sababu kuna tawasuli nyingine kule afrika mashariki kuna vitabu utaingia hasa wanauzauza mabohora kinaitwa kitabu kimoja utacheka alhirzu lahim kitabu hicho mbali ya majina ya masahaba kina majina ya majini kwa kupitia majina ya majini ambio utapata unalotaka sasa sikiliza a majina ya, ya majini mtu anaanza kusoma majina yashamshisha yazamarisha yashashusha ya... nani kafundisha majina hayo ssh allai mimi ngejua ngekuja nachonechaukakaa soma hapo duduka la mwindi la marassrshh dini gani hii ah, ya aamin dini ni ile aliyoifundisha bwana mtume naam, <laughs> naam. <Aywa>. Tuna... <inaudible> sala tuna... Na matanga sio vifo tutaelezana baadaye sturi namna harusi tunavozifanya nafaa kinyume sana nashariaeztume saawa slam aliufundisha na vipo pia tunavipokea kwa njia mbaya sana sanana kwa hivyo tuaomba tupate darsa kuhusu habari ya namna harusi tutakavoikuza na kupanda vipo inshalla mambo yote nimesema ndugu zangu katika imani muislamu maisha yake yote yamefungwa na sharia na dini na mtindo aliotufundisha bwana mtume mtume kashatuelezea tukipata furaha tufanyeje tukipata vifo tufanyeje kuna furaha binafsi kuna furaha za jumla furaha binafsi katika furaha zetu ni sisi tukijaliwa kupata watoto mfano hakuna mtu achukia kupata mtoto mtu akipata mtoto furahi muislamu hiyo tufanyeje tukipata watoto sunna ya kupata mtoto furaha ni kufanya hakika akia ni wewe kuchinja mnyama kama ikiwa umezaa mtoto wa kiume basi sunna ni kuchinja wanyama wawili mbuzi wawili kama ni wa kike mbuzi mmoja eh? halafu nawagawa wale sehemu tatu sehemu moja unakula wewe nana sehemu moja unawapa majirani sehemu nyingine unawapa mafakiri kama wapo maskini mtume slalwasalam amefanya hiv hakusema siku hiyo tukifanya n siku ya saba e, tuitishe watu wajisoma maulidi ah kubwa aliofanya ni hilo kutoa haya kuna sherehe nyingine za binafsi harusi. harusi harusi inafanywa vipi harusi mbali baada ya nanihii watu kufanya khutuba ya ndoa kwa maana ya kuposana halafu kuna fungwa akdi unaona baada ya akdi kinachofuatia ni walimatu lurs ni amri mtume allalwasalam amemwamrisha abdurahman bni auf kumwambia walima chakula kwa wanaume japo sio kwa wanaume chakula tu kwa kwa kwa ujumla wanaume na wanawake japo mbuzi mmoja hiyo na uwezo wako umeweka chakula cha mbuzi mmoja wawili wa ili mradi wa chakula cha halali katika harusi ni katika furaha bwana mtume kwa upande wa wanawake ruksa imetolewa kwa wao tu wanawake kusherehekea kwa njia ya nini wao kuruhusiwa kuimba na kupiga dufu kuimba na kupiafayai kupiga dufu lakini basi kusichanganyike na chumbo chombo chochote ndani ya nani hii harusi hiyo zaidi ya dufu bali hata hiyo dufu yenyewe isiwe na njenjenje zileh zile iwe dufu kavukavu pia usiwe ndani ya hizo nyimbo watakazoimba na maneno ya munkarati mwenyezi mungu na mtume wake kwa kwa kufanya hivyo watakuwa wamekamilisha sherehe ambayo inaitwa ya harusi kwa sheria ya kiislamu ama kuitisha matarabu madisko rusha roho siu naita sijui kufanyaje yeyote haya mambo yameigwa kutoka kwa makafiri nashangaa kusikia mimi wanatoka watu watu kutoka huko aleta, watu wa hapa wenye uwezo wambioa waswahili wenzetu kutoka afrika huko jamani haya autoafa tuletee sisi mapesa tuajiri madaktari tajiri waalimu wa dini kama mnayo mapesa au wajiri waalimu hapa kusomesha dini jana nimegundua kule amna waalimu wakike na wakiume toeni vijana wende endewakaoe huko afrika wachukue watoto wazuri waletwe dini zao dnzao kitu kitawastiri na moto wa mwenyezi mungu hivyo hivyo upande wa mazishi hifo ni haki kila mtu anakufa mtume sal llahu alh wa salam ametuamrisha nini tufan anasema asriu biljanaza fanyeni haraka kumzika ndugu yenu na nyinyi mnajua kwamba mwanadamu akifa eh, mambo manne sisi twawajibika kumfanyia basi na jingine la tano linafuatilia kwamba mtu akifaa kitu cha kwanza natakiwa afanywe ni yeye kuoshwa akishaoshwa kitu cha pili kuvishwa sanda akishavshwa sanda kitu cha tatu cha wajibu kwetu kumfanyia kumswalia sala ya jeneza kitu cha nne kumzika cha tano umombea dua na hii dua popote nahii ama tendo la kuwakusanya watu siku ya matanga siku ya msiba ni jambo madhehebu yetu ya yakishafi yameyapiga vita mno mm! kama nimebainisha katika kanda insha allah ziko zilizokuja ni jambo wamelitilia mkazo kwa ukali sana siruhusa baada ya mazishi kupikwa ndani ya nyumba ya marehemu ina maana watu wa marehemu wapate chakula kutoka wapa kitoke kwa majirani na marafiki tena wasile wao waweke chakula wameshatoa wa pole oh, ende zao na hii ni hadithi ya mtume sala llah alih waw sallam wanasema isnauu li ala jafar ta- taama qad atahum ma mayushiluhm mtengenezeni watengenezeeni familia ya jafari chakula kwani wamejiwa na jambo la kuwashughulisha mtu akifelewa ni msiba ana majonzi badala ya kuwa kaya atulizwe nyinyi mwamfanye yee sasa awatengenezee vyakula nyinyi watu wenye shibe zenu eti mnasema kwamba eti hii insadaka, nini? Hakuna sadaka hakuna bwana mtume wamainyume chake alichofundisha ni hawa ndugu wa marehemu wende kumtengenezea chakula watu wa marehemu ndugu ambali wa wapelekee wale ndugu wa karibu na nasiruhusa kukaa kujikusanya hapo haya matanga yaliyokatazwa chuoni wetu afrika mashariki wote wamekataza matanga hakuna matanga hakuna katika uislamu haya mambo ya madhehebu kwa hiyo mtu akishamaliza shughuli hizo basi bali pia wanasema kutoa mkono wa pole si lazima kuweka siku tatu pole pole ukampa mtu siku siku siku nyingine nyingine naye ukienda kumpa pole siku ile si neno lakini nskllieleat kuna siku maalumu kisomo siku tatu tatuata siku ya tatimu au khitma ikawa watu wakishasoma miskitini wagaiwama vyakula na nini ni mambo ya uzushi hayana asli katika dini hakuna hadithi moja imezungumza wale wanachuoni wetu waliotangulia hawakueleza haya mambo ya wa zama zetu za ulafi dini ya chakula nyali hizi tunasema ndo zinaoleta gogoro siku zote na kama ukufanya hivoamb kamtupa uu babawke skafanyaje poteleambayo niambue nimemtupalakini mbele ya allah nimepata radhi za allah subhanahu wataalawatua Hmm. Baba mm-hmm. mamu, umadua, sisi, kato, mpeka, kula, hii kujikusanya ndo uzushi wenyewe kwani huwezi kuomba huko kwako nyumbani mpaka dua mwenyezi mungu popote pale sanwenyeu haina haja ya kujikusanya kabisa wanaotakiwa wale ni wale watu wa nyumbani pale ambao wanaishi pale nyumbani siku zote kama we huishi pale pia huusii kulala wengine kuna matanga kule kwetu aita matanga ndugu kwamba wewe babio kafa pale basi mwajikusanya ndugu wote mwenda kulala tena chini ya sakafu ti kuonyesha kwamba umoja wenu na nini ha? mambo hakuna hii dini haikuja watu wavunje kazi si simmeona abubakari kafanyaje jamani anasema lisiwashughulishe msiba wangu na dini yenu na maisha yenu fanyeni mambo yenu kweli kilichowashughulisha baada ya kufa knda maneno manenosh na sharia ya dini ukishazika mfano mtu kafa, kafa usiku kama mmemchelewesha kuzika basi saa nne haya kafa asubuhi saa moja mmemchelewesha kuzika basi adhuhuri kafa dhuhuri mmemchelewesha kumzika alasiri baada ya alaasiri siruhusa kulaza maiti kwa nini inakwenda kinyume na hadithi ya mtume asriu biljanaza fanini haraka katika nini kutekeleza mazishi ya mtu alafu isitoshe mengine ambayo yamezushwa pia katika t mambo ya kutoka na makelele na ee jambo aliuthibiti wanachuoni wetu wote fa mashariki wanalizungumza ni hadithi ya mtume salabawala, salabawala. mtume anasema la ltba lanazaa bisuti wala binarin msifatilie eneza kwa sauti wala moto imanawawi katika kitabu chake ladhkari anasema hata kuleta di haifai dhikri nini kusema mfano tahlili lilll makosa haya kwa nini kwa sababu ibada ya wakati ule ni kukumbuka mauti kakimya ukumbuke mauti mwenzangu yule enda na mimi nami nimebakisha siku ngapi unaanza kufanya mahesabu yako upya ndio ibada ya wakati ule sasa hawa walioleta wanatoa hoja gani hoja ambazo si sahihi kwamba watu wa siku hizi washughulishwa sana na na nani hii mambo ya mipira mambo ya dunia kwa hiyo badala ya kuzungumza mipira basi bora tuwatilie shafungua mlango wa, wa fitna sasa kwa sababu kukumbuka mauti kaukaima ndio ibada ya wakati ule sasa ukaibadilisha wasema watafuta nani unaobadilisha hili jambo huna idhini idhini mwenye idhini ya kubadilisha ni mwenyezi mungu na mtume nnaobadilisha ee utapita akubadilisha ya nyumba ya mtu waona ule mlango wa mm, mlango mlango ule supendi. bora mlangodini wa ni, ni nyumba ya mwenyezi mungu na mtume we utawezaje kutia jambo lako lazima ufuate yale yale mambo ndio wajibu wetu sisi wa kisheria uwezikusea mimi sasa bora wekee hivi umeharibu tayari ibada ile imekuwa ishapotea na wala si kweli kwamba eti watu hawawezi kukaa kimya sisi twazika kimya ni jambo lawezekana sisi hatuamrishani mema tukatazani maovu ndio gogoro hilo kwamba twaona watu wafanya fuju kim kuna mashehe kule wanajua na wanaandika na vitabu kwamba matanga hayafai lakini nyumba zao wakifelewa wanahilibiwa na wanawake Ndiyo letu igogoro mashariki safsharik na wanawake mno mwanamke wee bwana maarusi e, haya sitaki staibaa watakusuta kwambia bwana wee si hatutaki hata senti yako moja taarabu tutaita sisi na nini hivi hatutaki na nawe kimya lakini mwanamme kweli asimana bakora nje pale akiona mtu na vyombo vya nanii chana chana ondoka po si nyumba yako bwana wbilahufi laaa