اعوذ بالله من الشيطان الرجيم بسم الله الرحمن الرحيم ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا انه من يهد الله فلا مذل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ارسله الله تعالى بين يدي الساعه بشيرا ونذيرا وداعيا الى الله باذنه وسراجا منيرا فبلغ الرساله وادى الامانه ونصح الامه وجاهد في الله حق جهاده حتى اتاه اليقين فصلوات الله وسلامه عليه وعلى اله واصحابه ndugu zangu waislamu baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadi sali wa wsalm na masahaba wake pamoja na waislamu wote watakaofuata mwenendo wa mtume wa wsalam mpaka siku ya kiyama ninakuhusieni baada ya kuyusia nafsi yangu juu ya suala la kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala tunaanza kwa kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala mwenyezi mungu ambaye ametuchagulia sisi uislamu kuwa ndiyo dini yetu na akairidhia iwe ndiyo dini yetu vilevile tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kututhibitisha juu ya dini hii ya uislamu na tunamuomba aendelee kututhibitisha katika uislamu mpaka kufa kwetu ndugu zangu katika imani hakika dini hii ya uislamu ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ametuchagulia sisi yo dini ya mitume kuanzia mtume wa kwanza nabii nuhu alihi salatu wassalam mpaka kufikia mtume wa mwisho muhammadi salllh l wasalam asili ya dini hii ni mja kumtambua mola wake na kuitambua dini yake na, kuatam, na kumtambua mtume wake asili yake ni mja kumkubali mola wake kwamba ndiye mola pekee na ndiye mwenye kuendesha mambo yake asili yake ni tauhidi ambayo ni kumpwekesha mungu subhanahu wa taala peke yake kwa ibada zote kwa hakika ndugu yangu mwislamu maudhui hii ya aqida yaani tauhidi ambayo ni kumpwekesha mungu subhanahu wa taala kwa ibada zote imekaririwa sana ndani ya kitabu cha mwenyezi mungu subhanahu wa taala kiasi kwamba huwezi ukakuta sura miongoni mwa sura za qurani ambayo haina maudhui hii ya tauhidi ima itakuwa ni kuamrisha au ni kukataza ushirikina almuhimu sura inakuwa ipo katika maudhui ya tauhidi bali kuna baadhi ya sura mwanzo wake mpaka mwisho wake ipo katika maudhui ya tauhidi kama vile sura ambazo ni makia yaani sura ambazo zimeteremka kabla ya mtume sallal wasalam kuhamia madina na kutokana na umuhimu wa tauhidi ndugu yangu mwislamu tunaweza kupata mfano hai ambao utatuonyesha umuhimu wa tauhidi kwamba tauhidi mfano wake au umuhimu wake ni kama umuhimu wa kichwa katika kiwiliwili cha mwanadamu lau kama mwili utakuwa umekamilika ndugu yangu mwislam na viungo vyake vimekamilika mikono ipo na miguu ipo na viungo vyote vipo katika mwili lakini mwili huu ukawa hauna kichwa je utakuwa ni mwili huu bali itakuwa ni mzoga huo itakuwa sio mwili lakini kama kitapatikana kichwa na baki ya viungo vingine vikakosekana basi inawezekana mtu akaishi yawezekana mtu akaishi hana mguu mguu kakatwa au mkono ukakatwa na viungo vingine lakini madamu kichwa kinapatikana basi mtu huyo ataishi atatembea ataoa takula na atafanya haja zake zingine zote hivyo hivyo mfano huu uchukue ulinganishe na umuhimu wa akida kwa mwislamu mwislamu kama atakuwa hana akida basi atakuwa ameikosa dini moja kwa moja vyovyote vile matendo yake yatakavyokuwa mazuri lakini madamu amekosa tauhidi itakuwa matendo yake hayatamfaa chochote mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo huu ni mfano hai tu wa kutaka kuonyesha umuhimu wa kuwa na akida sahihi na umuhimu wa mwislamu hutilia maanani swala la kutaka kujua tauhidi sahihi ambayo anatakiwa kuwa nayo mwislamu hivyo ndugu zangu katika iman kwa utangulizi huu mfupi ni kwamba maudhui ya mhadhara wetu wa leo tutazungumzia makosa au mambo ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya kiislamu hii ndiyo itakuwa anwani au adresi ya mhadhara wetu wa leo ndugu zangu katika imani na ili tuweze kwenda sambamba nitajaribu kukutajia baadhi ya vipengele tutakavyovitaja ndani ya mhadhara wetu wa leo miongoni mwa mambo tutakayoyazungumzia jambo la kwanza tutazungumzia mambo yanayohusiana na hirizi na aina zake na hukumu zake na jambo la pili tutazungumzia hukumu ya kumwomba au kutafuta baraka kupitia vitu vingine kama vile makaburi mapango miti mawe na vitu vingine nini hukumu ya uislamu kuhusiana na vitu kama hivi na jambo la tatu tutajaribu kuangalia kuhusiana na ibada ya kuchinja lakini kuchinja huku kunaweza kukawa ni ibada sahihi na inaowezekana ikawa ni shirki pale itakapokuwa mtu hakumkusudia mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika kuchinja kwake kwa mfano mtu akachinja kwa ajili ya kaburi na vitu vingine na jambo la nne tutakaloliangalia katika mhadhara wetu wa leo tutajaribu kuangalia nini hukumu ya kuweka nadhiri na tutaangalia aina za nadhiri na hukumu zake katika uislamu jambo la tano tutaangalia kuhusiana na kutaka hifadhi na ulinzi na kumwomba asiyekuwa mungu subhanahu wa taala jambo la sita tutaangalia nini ni ya kuwaomba wafu sawasawa iwe ni mitume au iwe ni watu wema na wengineo na jambo la saba tutaangalia swala la tawasul tawasul ni kuweka mtu wakati ili akufikishie haja zako kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kama vile kuomba kupitia shekhe fulani au kupitia mtume fulani kama tutakavyoona ndani ya mada tutakapoianza na jambo la nane tutaangalia nini hukumu ya kuwaendea makuhani wapigaramli wachawi na wengineo mfano wao na jambo la mwisho katika mhadhara wetu insha llah tutazungumzia kuhusiana na tiba au zinguo la kisheria na aina zake hivyo ndugu yangu mwislamu ninakuomba nitegee sikio vizuri ili tuweze kwenda sambamba katika mhadhara wetu wa leo ili uweze kuyatambua mambo ambayo huenda ikawa ni sababu ya uharibu itikadi yako au uweze kuyatambua mambo yanayopingana na itikadi sahihi ya kiislamu moja kwa moja tukianza na jambo la kwanza ambalo ni swala la hirizi ndugu zangu katika iman katika mambo ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya kiislamu ni swala la mtu kuvaa hirizi hirizi hizi ziko katika aina nyingi yawezekana mtu akavaa kwa njia ya bangiri yawezekana mtu akajifunga kitambaa na vitu vingine kama hivyo almuhimu inakuwa ipo katika hirizi na wengine unakuta labda kaifunga mkononi sawasawa imefungwa kiononi au sehemu nyingine yote katika mwili maadamu mtu kavaa hirizi hii kwa dhana kwamba hii hirizi inamhifadhi kutokana na matatizo au inaweza ikamlinda asipatwe na jambo lolote baya nini hukumu ya uislamu kuhusiana na vitu kama hivi ndugu zangu katika imani hakika masoala haya vilevile yanaingia katika masala yanayofanyika na wazazi wengi ambao pengine kwa kutokujua unakuta wazazi mathalan wanawafunga watoto wao vikamba sawasawa mkononi au kiunoni kwamba wanamkinga mtoto kutokana na kupata mapepo mabaya au kupata madhara na vitu vingine kama hivyo yote haya ndugu zangu katika imani ni desturi na ni katika matendo ya kijahili ambayo uislamu umeyapiga vita kwa kiasi kikubwa sana hakika swala la kuvaa kwa ajili ya kuondoa matatizo au kuzuia matatizo ina hali tofauti tofauti inawezekana ikawa ni shiriki kubwa na inawezekana ikawa ni ushirikina mdogo na inawezekana ikawa ni haramu itakuwa ni shiriki kubwa endapo mtu ataitakidi kwamba hizi hirizi alizozivaa zina uwezo wa kuzuia asiweze kufikwa na matatizo au madhara kama mtu atavaa hirizi na akawa anahitakidi kwamba hii hirizi yenyewe ina uwezo wa kumzuia asifikwe na tatizo basi atakuwa amemshirikisha mwenyezimungu subhanahu wa taala na atakuwa amefanya ushirikina mkubwa ama endapo atahitakidi kwamba hakina uwezo kitu hiki alichokifunga kama ni kamba kama ni hirizi kwamba haina uwezo wenyewe lakini ni sababu ya kuweza kuzuia madhara yasimkute bado vilevile atakuwa amemshirikisha mwenyezimungu subhanahu wa taala na huu utakuwa ni ushirikina mdogo na itakuwa ni haramu pia endapo hatoitakidi si hili wala hili yn yani hatoitakidi kwamba kinazuia chenyewe au hirizi yenyewe inauweza wa kuzuia au ni sababu hakuitakidi moja kati ya mambo haya mawili lakini akawa ameivaa tu itakuwa vile vile ni haramu kwa sababu itakuwa ni inapelekea mtu kuingia katika itikadi ambazo ni bathli itikadi sio sahihi sasa tuangalie nini dalili ya mambo haya kwa sababu mambo haya hatuyazungumzi kwa akili zetu au kwa matamanio yetu mtume salwsala alimwona mtu mmoja akiwa amefunga kamba amejifunga kamba katika mkono wake akamuuliza mtume sla ma hadha kwamba ni kitu gani hiki ulichokifaa huyu bwana akasema kitu hiki nimefunga au kikamba hiki nimekifunga kinanizuia kutokana na udhaifu niliyonao mtume aws akamwambia kiondoe au kitupi mbali kwa sababu kitu hiki hakikuzidishii au wala kikuongezee isipokuwa udhaifu na laiti kama utakufa hali ya kuwa umekivaa kitu hiki basi huwezi ukafauru abadan na pia kwa sababu masahaba wa mtume salllah alihi wasallam wamechukua mafundisho haya kwa mtume sall wasalam tunapata kuona kwamba sahaba wa mtume hudhaifat bnlyaman raillah anh vilevile naye alikemea alikuwa akikemea mambo kama haya alimwona mtu mmoja akiwa amejifunga kiuzi au kitambaa aka, akaking'oa kisha akamsomea aya ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala isemayo wama yuminu, wa yu'minu aktharuhum billah illa wahum mushrikun kwamba watu wengi hawamwamini mwenyezi mungu subhanahu wa taala moja kwa moja bali lazima wamshirikishe kwa hiyo ndugu zangu katika iman aina hizi za hirizi zinaweza mtu labda anaweza akasema mimi sikuvaa hirizi labda nimetumia kitu kingine iko katika sura tofauti tofauti kwa mfano kuna baadhi ya wengine unakuta labda ananing'iniza katika nyumba yake labda mlangoni amefunga ngozi labda ya mnyama fulani wengine anaweka katika gari yake wengine anaweka katika duka yake madamu vitu hivi vimefungamana na itikadi fulani una hitikadi kwamba inawezekana vyenyewe kwamba vinaondoa madhara au vinazuia basi itakuwa yote haya ni katika mambo ya ushirikina ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya uislamu ndugu zango katika imani katika aina za hirizi vile vile kuna hirizi ambazo watu wanazitengeneza kutokana na qurani baadhi ya waganga wanatengeneza hirizi na wakajaribu kuzihalalisha kwamba kwa sababu zimetengenezwa kutokana na qurani hakika mtazamo wa uislamu kuhusiana na hirizi hizi ambazo zinatengenezwa na uislamu na zinazotengenezwa kwa qurani sawasawa hiyo sawa, ni kwa maneno ya mwenyezi mungu au hiyo ni kwa majina ya mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala na sifa zake kwa hakika mambo haya vilevile hayafai haram kwa sababu nyingi miongoni mwa sababu hizo sababu ya kwanza kwamba makemeo kama tulivyoona hapo nyuma mtume alaihi wasalam katika kukemea swala la hirizi hakubagua bali hukumu yake haikuhusisha aina fulani ya hirizi hatukuti kwamba mtume saawsaa amesema kwamba hirizi ya aina fulani inafaa na aina fulani haifai bali hukumu inaenea hirizi za aina zote kwa sababu mtume sallalwsalam kama angelibainisha hivyo tungekuta katika mafundisho yake kwamba ametofautisha kama alivyotofautisha katika aina ya zinguo la kisheria kama tutakavyokuja kuona mbele mtume sallawsla aliweka sharti kwamba ikiwa zinguo halina ushirikina ndani yake basi itakuwa linafaa lakini katika swala la hirizi mtume sallawasalam hakubagua kwa hiyo hii ni sababu ya kwanza inayotuonyesha ubatilifu wa hirizi zinazotengenezwa kwa mujibu wa qurani au zinazotengenezwa kwa kuchanganywa na aya za qurani au kwa majina ya mwenyezimungu kwamba mtume amehukumu kwamba hirizi zote hazifai wala hakubagua na jambo la pili masahaba wa mtume salllah alihi wasalam na tabiina na waliokuja baada yao wote hawa dlimaelezo yao au fatua zao ziko wazi kuhusiana na kukemea swala la hirizi na wenyewe hawakubagua na hawa ndio ambao mtume sala wsaam ametuhusia tufuate mwenendo wao kwa sababu wao wanautambua zaidi mwenendo wa mtume sallla lhi wasalam kwa hiyo ni kwamba hukmu ya hirizi ambazo zinatengenezwa zikachanganywa na qurani au kwa majina ya mwenyezi mungu au sifa zake pia hazifai na sababu nyingine inayotupelekea tuseme kwamba hirizi hata kama itatengenezwa kwa kurani haifai ni kwamba swala la kuning'iniza qurani au kuivaa qurani itakuwa ni sababu ya kuidhalilisha kwa sababu huyu mwenye kuivaa ataingia nayo qurani hii katika sehemu ambazo hazifai kama sehemu za kukidhi haja na sehemu zinginezo kwa hiyo hata kama itakuwa imetengenezwa kwa qurani tunasema hilizi namna hii hazifai ama kuhusiana na swala la tiba au zinguo la kisheria si vibaya kutumia zinguo la kisheria kwa ajili ya kujikinga na balaa kabla halijatokea au kuondoa balaa pade baada ya kuwa limekwisha tokea kwa sababu mtume salll wasalam amethibiti katika hadithi amesema la basa birruqa yakun fiha shirk kwamba hakuna ubaya kutumia zinguo madamu hakuna ushirikina ndani yake kama ilivyokuwa pia hakuna ubaya kutumia dawa au njia nyingine za kujitibu tiba ambazo zimethibiti kwa sharti kwamba mtu mwenye kuitumia tiba hiyo asifanye kitu ambacho hakikuthibiti kwamba ni sababu akakifanya ni sababu kwa mfano mtu akaja akatwambia kwamba kama unaumwa kichwa ukichukua ngozi ya mnyama fulani mathalan ukaning'iniza itakuwa ni sababu ya kupona kichwa sababu hii hatuwezi tukaikubali bali hu utakuwa ni ushirikina kwa hiyo mtu asikifanye kitu kuwa ni sababu ya tiba ambacho hakikuthibiti ima katika sheria au kwa utaalamu ambao umethibiti kwamba kitu hiki kitakuwa ni sababu na hali ya pili asiitakidi kwamba kitu hiki chenyewe kina uwezo wa kuiondoa hali aliyo kwa mfano kama ni maradhi bali iwe ni sababu kwa sababu mwenye uwezo wa kuondoa maradhi ni mwenyezi mungu subhanahu wa taala peke yake vyovyote vile sababu itakavyokuwa na nguvu lakini madamu ni sababu tu lazima iwe imefungamana na maamuzi na matashi ya mwenyezimungu subhanahu wataala haiwezi ikafaa madamu haijafungamana na utashi na maamuzi ya mwenyezi mungu subhanahu wataala jambo la pili ndugu zangu katika iman katika mambo ambayo yanahalifiana au yanakwenda kinyume na itikadi ya sahihi ya kiislamu ni jambo la tabaruku tabaruku ndugu zangu katika iman ni swala la mtu kutafuta baraka hutafuta baraka kwa mfano ima kupitia mtu mawalii fulani kama wanavyo au kupitia mtume sallalwasalama au sababu nyingine yeyote lakini mtu akakifanya kitu hiki ni baraka ambacho akikuthibiti itakuwa imeingia katika mambo ambayo yanakhilafiana au yanakwenda kinyume na itikadi sahihi ya kiislamu kama tutakavyoona na kuhusu swala la baraka ndugu zangu katika imani kwanza mwislamu anatakiwa yafahamu mambo matatu jambo la kwanza kwamba baraka zote zinatokana na mwenyezi mungu subhanahu wa taala jambo la kwanza afahamu mwislamu kwamba baraka zote zinatokana na mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa hiyo kama ikiwa ndivyo hivyo basi kuzitafuta baraka hizo kwa asiyekuwa mungu tayari huo ni ushirikina hili ni jambo la kwanza ambalo mwislamu anatakiwa kulizingatia jambo la pili ni vitu ambavyo vimethibiti kuwa kuna baraka ndani yake sawasawa iwe ni dhati ya kitu iwe ni maneno iwe ni vitendo madamu imethibiti katika sheria kwamba vitu hivi inapatikana baraka ndani yake basi hivi itakuwa ndio vinathibiti au ndio vinaruhusiwa mtu kutafuta baraka katika vitu hivyo jambo la tatu ambalo anatakiwa mwislamu kulizingatia kuhusiana na maswala ya tabaruk kwamba asili au kuthibt kuthibitisha, kuthibitisha swala la baraka katika kitu fulani unategemea dalili ima katika kitabu cha mwenyezi mungu au katika sunna sahihi za mtume salallahu aleihi wasallama kwa hiyo ndugu yangu mwislamu mambo haya matatu ni mambo muhimu sana kuyafahamu katika masala ya kutabaruka na sasa hebu tuangalie kuhusiana na hii tabaruku kwamba tabaruku itakuwa na ushirikina katika aina zifuatazo kama mtu atatafuta baraka na ataitakidi kwamba baraka inapatikana kwa mfano katika mti fulani au katika jiwe fulani au sehemu fulani au katika pango kwa mfano wanavyofanya baadhi ya watu ikitokea matatizo au mtu amekutwa na matatizo kwamba wanakwenda kuomba katika mti fulani au katika kaburi fulani tukatafute baraka jambo hili kama mtu atalifanya na akaitakidi kupatikana baraka katika sehemu hii itakuwa mtu huyo amefanya mambo ya ushirikina ambayo yanapingana na tauhidi sahihi au itikadi sahihi ya kiislamu labda hapa inaweza likapatikana swali kwamba ikiwa mnazuia kwamba haiwezekani mtu kupata baraka au kutabaruku katika jua fulani mbona katika haram katika hajarul aswad kwamba watu wanakwenda pale wanagusu katika rukunuliyamani wanakwenda watu pale wana, wanagusa wanapangusa kwa ajili ya kutafuta baraka tunajibu tunasema kwamba jambo hili kama nilivyoeleza mwanzo katika mambo muhimu ambayo anatakiwa kuyahitakidi mwislamu kwamba baraka inatokana na mwenyezi mungu kwa hiyo kuitafuta kwa, kwa mwenyezi mungu inakuwa ni kinyume na sheria kwa na kwamba yale au vitu ambavyo vimethibiti kutabaruku kwavyo inatakiwa kuwe ndiyo hivyo hivyo kile ambacho akikithibiti haitakiwi kukithibitisha kwa hiyo tunaona kwamba katika hajaru laswad imethibiti mtume sawsaa aligusa hajarlaswad na alibusu hajarulaswad kwahiyo nimoja katika ibada ambazo anatakiwa kuzifanya mtu anapokua katika haram sawasawa iyo ni katika ibada ya hija au katika ibada ya umra pale anapofanya tawaf inapomwezekania kufika katika hajarlaswad na kulibusu basi anatakiwa kuligusu kwa hiyo hii imethibiti kisheria na wala haiwezi ikawa ni hoja ya mtu kufananisha jiwe hili na jiwe lingine au akafanya kulinganisha akaja na nayee na hoja zake kwamba inafaa hutafuta baraka katika mti fulani au katika pango fulani bali tunakuta sahaba wa mtume salllah alihi wasalama umar bnilkhatabi mwenyezimungu amuye radhi sahaba huyu عليه وين ناس حجر الأسود بعد يا كتفو نأكل حجر الأسود عكسه والله إني لا أعلم أنك حجر لا تنفع ولا تضر ولولا أني رأيت رسول الله صلى الله عليه وسلم يقبلك ما قبلتك أكاب أنا سمع والله هكذا مين نتبوه وكم بعدين hunufaishi wala huwezi kudhuru chochote na laiti nisinge limwona mtume salllaali wasalama akikubusu basi mimi nisingekubusu kubusu, ni kubusu. kwa hiyo hii inatuthibitishia kwamba hajaru l aswad haiwezi ikalinganishwa na mawe mengine wala haiwezi kulinganishwa na kitu kingine bali hili limethibiti kwa mujibu wa matendo ya mtume salawsaa na matendo ya masahaba mpaka kufikia kwetu sisi ambao tupo zamahizi kwa ajili hiyo ndugu zangu katika iman hapa kinaingia kipengele kingine kuhusiana na hukumu ya kutabaruku kwa athari za watu wema kwa mfano kuna watu ambao wanatabaruku kwa mashekhe na kwa vitu vingine utabaruku kwa watu wema ndugu zangu katika imani kama vile kunywa mabaki yao kwa mfano shekhe anakunywa katika chombo fulani anaitakidiwa kwa, kwamba shekhe huyo ana baraka akanywa katika chombo fulani au akala katika chombo fulani watu wakagombania waka yale mabaki kwa kunywa au kwa kula au wakujipangusa kwa nguo zake au kujipangusa katika mwili wake na vitu vingine kama hivi ndugu zangu katika iman jambo hili ni makosa bali linaingia katika ushirikina kwa sababu zifuatazo sababu ya kwanza kwamba watu hawamkaribii watu hawa ambao wanathibitiwa au ambao wanaitakiliwa kwamba ni watu wema hawamkaribii mtume saawasalam achilia mbali kulingana naye katika utukufu na katika baraka kwa hiyo hatuwezi tukamchukua mtu fulani vyovyote vile atakavyokuwa mwema tukamlinganisha na mtume saa kwamba kwa sababu masahaba walikuwa wakitabaruku kwa mtume kwa hiyo inajuzu utabaruku kwa shekhe fulani mathalan jambo hili itakuwa halifai kwa sababu mtu huyu hamkaribii mtume salllahu leihi wasalama achilia mbali kulingana naye katika utukufu sababu ya pili inayotufanya tuseme jambo hili itakuwa halifai ni kutokuwa na uhakika wa wema wake kwa sababu wema hauthibiti isipokuwa kwa kutengenea kwa nafsi na moyo wa mtu na hili ni jambo la siri ambalo hakuna mtu yoyote anaweza akalithibitisha na hakuna mtu anaweza kulijua isipokuwa mwenyezimungu subhanahu wataala au upatikane dalili inathibitisha kwamba huyu ni mwema kama vile ilivyokuja katika qurani mwenyezimungu subhanahu wa taala amethibitisha baadhi ya masahaba we, wema wao na vilevile vile, mtume slalsla akawasifu na akatuamrisha tufuate mwenendo wao kwa sababu mtume alithibitisha wema wao ama wengineo vyovyote vile atakavyokuwa basi haijuzu kumlinganisha na mtume salllahu ale wa na vile vile haijuzu kutabaruku kwake jambo la tatu linalotufanya tuseme kwamba jambo hili litakuwa halifai yni jambo la kutabaruku kwa athari za watu wema ni kwamba hata kama tutadhania kwamba mtu huyu ni mwema lakini hatuna dhamana ya kudhamini mwisho wake kwamba mwisho wake utakuwa ni mwema na mazingatio mtu anaangaliwa mwisho wake kama mwisho wake utakuwa mwema kwa vvyote vile mtu atakavyokuwa mwema hapa anaweza mtu akaanza ni mwema lakini akamalizia mwisho wake ukawa ni mbaya na akawa moja kwa moja uwema wake wa mwanzo haumsaidii kwa hiyo hakuna yeyote ambaye anaweza akadhamini kwamba shehe huyu au mtu huyu atakuwa ni mwema moja kwa moja mpaka mwisho wake mpaka aafikie kuruhusu kwamba anaweza watu wakatabaruku kwake na sababu nyingine ni kwamba kufanya jambo hili inaweza ikawa ni sababu za kumpelekea mtu huyu akawa na ujbu yani akajikweza na kuona kwamba yeye ni mtu ambaye ni bora kuliko watu wengine na kuingia katika kibri na hiyo kuwa ikawa imempelekea katika kuangamia kwake na jambo lingine pia linalotupelekea tuhukumu hivi ni kwamba masahaba wa mtume salla al wasalam hawakuwa wakilifanya jambo hili la tabaruku yaani hawakutabaruku kwa mtu mwingine yote isipokuwa mtume sallalw salama si katika uhai wake wala baada ya kufa kwake na lau kama ingelikuwa ni bora jambo hili ingelikuwa ni kheri basi wao wangelitutangulia kwa hiyo asije mtu sasa hivi akasema inajuzu na inafaa utabaruku kwa shekhe fulani kwa sababu ni mwema lao ingelikuwa ni kheri au ingilikuwa ni bora ingilikuwa inajuzu basi masahaba wa mtume sal llahu alei wa salama wangelitutangulia kufanya hivyo bali hata tabiin hatujaona popote katika athari tulizozipokea kwamba masahaba mathalan walikwenda kutabaruku kwa abubakari sidik railah anhu au umar au uthman au ali au wengineo miongoni mwa masahaba ambao mtume salla salama amethibitisha wema wao bali amewabashiria pepo watu hawa hawa ndio wema lakini hatujapata kuona katika kitabu miongoni mwa vitabu kwamba wako ambao walikwenda kutabaruku kwa masahaba hawo watukufu hata tabiina vile vile hakuna yeyote baadhi ya tabiina ambao wamethibiti wema wao kama vile saidi bn lmusayib wa ali bn lhusein waisi lqarani hasan lbasari na wengineo hakuna yeyote ambaye yamethibiti kwamba watu walikwenda kufanya jambo hili au ilikuwa na tabaruku kwao kwa hiyo kwa dalili hizi ambazo tumezieleza inatubainikia wazi kwamba haifai kwa namna yoyote kwamba inawezekana kutabaruku kwa shekhe au kwa mtu fulani vyovyote vile atakavyodhaniwa kuwa ni mwema jambo hili ndugu zangu katika imani itakuwa ni shirki na ni katika mambo ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya kiislamu ndugu zangu katika imani jambo la tatu miongoni mwa mambo ambayo yanapingana na itikadi ya kiislamu ni jambo la kuchinja pasina kumkusudia mwenyezi mungu subhanahu wa taala kuchinja ni ibada kama tunavyofahamu ndugu zangu katika iman na ibada yoyote inatakiwa ielekezwe kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo kama ibada inatakiwa zielekezwe kwa mwenyezi mungu basi ibada ya aina yeyote vyovyote itakavyokuwa kuielekezwa kwa mwenye kwa kuwa mwenyezimungu subhanahu taala inakuwa ni ushirikina mwenyezi mungu ameyathibitisha haya katika surat lanam aya 1st2 pale aliposema audhu billahi min alshaitani rrajim qul ina salati wa nusuki wa wamahyaya wamamati lilah rabilalamin la sharika lah mwenyezi mungu anamwambia mtume sal lla l salam kwamba sema hakika swala zangu na ibada zangu za kuchinja na nyinginezo na uhai wangu na mauti yangu vyote na vielekezo kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala asiyekuwa na mshirika bali pia katika surati lkauthar mungu subhanahu wa taala anasema fasalli lirabbika wanhar anamwamrisha mtume wake kwamba swali kwa ajili ya mola wako na uchinje kwa ajili ya mola wako dalili hizi ndugu zangu katika imani zinatuthibitishia kwamba ibada ya kuchinja ni haramu na itakuwa ni ushirikina kuielekeza mwenyezi mungu subhanahu wa taala sasa tuangalie matokeo ya kuielekeza ibada hii kwa asiyekuwa mungu subhanahu wa taala jambo la kwanza kuchinja bila kumkusudia mwenyezi mungu subhanahu wa taala ni katika mambo ambayo yanamwangamiza mtu na yanampelekea kustahiki laana za mwenyezi mungu subhanahu wataala na kutengwa mbali na rehma za mwenyezi mungu imethibiti haya katika kauli ya mtume salalwsala aliposema lana llah mandhabaha lighairillah kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala amewalaani wale wanaochinja bila kumkusudia yeye na jambo la pili katika mambo ambayo eh, yanapelekea au mambo ambayo yanampelekea mtu au yanayomkuta mtu anayefanya ibada hiyi ya kuchinja bila kumkusudia mwenyezimungu subhanahu wa taala ni kwamba jambo hili inakuwa ni sababu ya mtu kuingia motoni hata kama itakuwa hicho anachokichinja ni kidogo cha aina gani kinachoangaliwa hapa sio kwamba umemchinja mnyama mkubwa aina gani bali kinachoangaliwa ni kwamba itikadi yako katika kuchinja au katika ibada hii ya kuchinja imeelekea wapi je ni itikadi sahihi umeielekezwa kwa mwenyezi mungu au umeifanya si kwa mwenyezimungu kwa hiyo cha msingi katika kuzingatia hapa ni swala la ikhlas yaani kuitakasa nia tunaona mtume salawsl يمثبت كما حديث صلى الله عليه وسلم دخل الجنه رجل في ذباب ودخل النار رجل في ودخل النار رجل في ذباب قالوا وكيف ذلك يا رسول الله قال مر رجلان على قوم لهم سنم لا يجاوزه احد حتى يقرب له شيئا قالوا لاحدهما قرب قال ليس عندي شيء اقربه قالوا قرب ولو ذبابا فقرب ذباباً فخلوا سبيله فدخل النار وقالوا للآخر قرب قال ما كنت لأقرب لأحد شيئاً دون الله عز وجل فضربوا عنقه فدخل الجنة كتك حديثه نبوزان بوزان إيمان ثم صلى الله عليه وسلم على أن ونبيه وإسلام الونبيه ما صحابه سكومو جاكو أمبا ألينجي أمتو بيبوني كو سبابو ينزي نمونجي ناكاينجي أموتوني masahaba wakashangaa wakamuuliza ya rasula llah ili hali kama hii vipi mtu aliingia peponi kwa sababu ya nzi na mwingine akaingia motoni kwa sababu ya nzi mtume salllah al salam akawabainishia kwa kusema walipita watu wawili katika kundi la watu ani kulikuwa na watu wako njiani wamekaa pale na sanamu lao hapiti mtu wa aina yoyote mpaka ajikurubishe kwa sanamu hilo kwa kutoa chochote alichonacho mtu wa kwanza akapita wakamwambia ajikurubishe kwa sanamu letu hili akasema sina kitu chochote cha kutoa kwa ajili ya kujikurubisha wakamwambia japo hata kwa kuchinja nzi akatekeleza lile waliyomwamrisha mtu huyo wakamwachia akapita akawa ameingia motoni akaja mwingine wakamwambia hayo hayo kwamba ajikurubishe kwa sanamu letu hili akasema kuwambia siko tayari kujikurubisha kwa yoyote kwa kutoa kitu chochote kinyume na mwenyezi mungu subhanahu wa taala wakamuua mtu huyu na kwa ajili yo akawa ameingia peponi hadithi hii inatothibitishia ndugu zangu wa islamu kwamba kinachoangaliwa sio kwamba umechinja mnyama mkubwa kiasi gani kinachoangaliwa nia yako wakati wa kuchinja umeielekeza wapi umechinja kwa ajili gani kwa hiyo ndugu zangu katika imani kuchinja itakuwa ni shirki katika hali zifuatazo zingatia vizuri hali zifuatazo itakuwa kuchinja katika hali hizi ni ushirikina jambo la kwanza ikiwa mtu katika kuchinja kwake amekusudia kumtukuza asiyekuwa mungu subhanahu wa taala na pia katika kuchinja akataja jina la asiyekuwa mungu subhanahu wa taala yaani hakuchinja kwa ajili ya mwenyezi mungu na pia katika kuchinja hakutaja jina la mwenyezi mungu kwa mfano mtu akachinja kwa ajili ya kaburi fulani amechinja kwa kuikusudia kaburi kwa kumkusudia maiti fulani katika kaburi fulani na pia katika kuchinja hakutaja jina la mwenyezi mungu subhanahu wa taala bali akataja jina ima jina la shekhe wake au jina la, la, la, la jini fulani huyu mtu atakuwa amemshirikisha mwenyezimungu subhanahu wa taala na atakuwa amefanya ushirikina mkubwa na mnyama huyu ayechinja itakuwa ni haramu kumla mnyama huyu kwa sababu mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema wala taakulu mima lam yudhkar ismullahi alaihi wala msile katika wale waliochinjwa bila kutajwa jina la mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo katika hali hii kuchinja itakuwa ni ushirikina hali ya pili itakuwa ni shirki kuchinja ikiwa mtu katika kuchinja kwake amekusudia kumtukuza asiyekuwa mwenyezimungu subhanahu wa taala japo atamtaja mwenyezi mungu katika kuchinja kwake kwa mfano mtu akachinja mnyama wake kwa ajili ya kujikurubisha kwa kabuli fulani lakini katika kuchinja akasema bismillah na mnyama akamwelekeza kibla kuchinja huku itakuwa ni ushirikina kwa sababu mia yake katika kuchinja hakumkusudia mwenyezimungu subhanahu wa taala vile vile kama mtu atakusudia hali ya tatu hii kama mtu atakusudia katika kuchinja kwake akakusudia kujikurubisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wataala akachinja kwa ajili ya mwenyezi mungu lakini katika kuchinja hakutaja jina la mwenyezi mungu ima kataja jina la jinni au kataja jina la shekhe fulani au akataja jina la yesu mtu huyu atakuwa hakumkusudia mungu au atakuwa amemshirikisha mwenyezi mungu na mnyama huyu aliyechinjwa itakuwa ni haramu kumla kwa hiyo ndugu zangu katika iman hali hizi zilizotangulia kuzitaja itakuwa kuchinja katika hali kama hizi ni ushirikina na ni jambo ambalo linapingana na itikadi sahihi ya kiislamu kwa hiyo tunasema ibada ya kuchinja inatakiwa ifanywe kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala baada ya kuona hali hizi ambazo ni hali za ushirikina katika kuchinja hebu tuangalie sasa au linaweza likaja swali ni wakati gani basi kuchinja itakuwa hakuna ushirikina ndani yake tunasema uchinja itakuwa hakuna ushirikina ndani yake katika hali mbili peke yake hali ya kwanza kama mtu atachinja kwa kutekeleza amri ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa mfano mtu akachinja siku ya yaidi au mtu anachinja kwa ajili ya kutoa fidia kwa mfano katika hija mtu amefanya jambo miongoni mwa mambo ambayo akiyafanya inatakiwa atoe fidia kwa kuchinja mnyama mtu akachinja katika hali hizi uchinja huku inakuwa kunafaa na amechinja kisheria na mnyama huyo anaruhusiwa kuliwa hali ya pili kama mtu atachinja kwa ajili ya kitoweo kwa mfano mtu ameamua ame kuchinja mnyama ili apate kitoweo au amechinja kwa ajili ya kumkirimu mgeni wake pia kuchinja huku itakuwa kunakubalika kisheria kwa hiyo uchinja kunafaa kisheria katika hali mbili hali ya kwanza achinje mtu kwa kutekeleza amri ya mwenyezimungu na vilevile iwe ametaja jina la mwenyezimungu subhanahu wa taala katika kichinja chake hicho anachokichinja wani mwenyezimungu subhanahu wa taala ametukataza kula katika vile ambavyo vimechinjwa bila kutaja jina la mwenyezi mungu subhanahu wa taala hivyo ndugu yangu mwislamu hali hizi tatu tulizozitaja katika ibada hii ya kuchinja ni lazima mtu azizingatie ili aweze kusalimika na itikadi yake jambo la nne ndugu zangu katika iman katika mambo ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya kiislamu ni jambo la kuweka nadhiri jambo la nne nuuza katika iman katika mambo ambayo yanapingana na itikadi sahihi ya kiislamu ni jambo la kuweka nadhiri kuweka nadhiri luzaa katika iman ni ibada mwenyezimungu subhanahu wataala aniwasiku watu wenye kuweka nadhiri na kutegeleza nadhiri zao ambazo ziko katika misingi ya kisheria pale alipyosema yufuna binnadhiri wayakhafuna yauman kana shakuku mustahira mwenyezimungu akawasipu waja ambao nawakubwa mungu wa kutekeleza nadhiri ambavyo wamejiwajibishia wao sasa labda tufahamu au tujaribu kufufanua kidogo kuhusiana na nadhiri ni kitu gani nadhiri lukuzana katika imani ni mtu kuliwajibishia jambo ambalo halikuwa ni wajibu wake kisheria akalifanya jambo hili ni wajibu kwake kwa hudu ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala au nadhiri ya kishirikina akaiweka nadhiri akajiwajibishia jambo ambalo haliko wajibu wake kwa ajili ya kukicukuza hicho ambacho amechoksikia kwa hiyo nadhiri inakuwa katika mambo ambayo si wajibu wake ya mtu kuyafanya nadhiri izang katikaa gatia vizuri hap inakuwa ni wajibu au itakuwa nadhiri ni wajibu katika mambo ambayo atayafanya mtu hayakuwa yamewajibishwa kwake kisheria kwa mfano mtu akisema au akijiwajibishia kwamfano huswali kwa na swala kwa ya isha wamba anaweka nadhiri ya kuswali swala ya isha au anaweka nadhiri ya kufunga mwezi wa ramadhani hii yaiuuaita nadhiri kwa sababu kuswali ni wajibu kake na kufunga mwezi wa ramadhani ni wajibkwake kwa hio nadhiri ni mtu hujiwajibishia jambo ambalo sheria ilazimisha e kuifanya sasa tuangalie ni wakati gani nadhiri itakuwa ni nadhiri yakushiriki itakuwa nadhiri ina ushirikina ndani yake endapo mtu atafanya ataweka nadhiri katika mambo ambayo yafuatayo nadhiri nikuzanga katika iman ipo katika hali tatu kuna nadhiri ya ushirikina au kuna nadhiri ambayo ndani yake kuna ushirikina na kuna nadhiri ambayo ndani yake kuna maazu na kuna nadhiri ambayo inakubalika kisheria ina utiifu ndani yake kumtum menyezumungu subhanahu wa taala nadhiri ambayo ni yakushirikina katika sehemu mbili sehemu ya kwanza ni nadhiri ambayo imefungamana na masharti fulani yaani mtu aliweka nadhiri na akaiambatanisha na masharti fulani kwa mfano akajilazimisha au akajiwajidishia kufanya tambo fulani kwa sharti ya kupata neema fulani kwa mfano wakasema ikiwa mungu subhanahu wataala ataniponyesha ugonjwahuu niliyonao akaweka nahiri kwamba naweka na, mwenyezimugu ataniponyesha ugonjwahuu niliyo nao au akaniondolea matatizo haya niliyo basi naweka nadhiri ya kuchinja katika kaburi fulani nadhiri hii itakuwa ni nadhiri ya kishirikina hali ya pili mtu akaweka nadhiri lakini hakuifungamanisha na sharti fulani kwa mfano akaweka nadhiri ya kufanya ibada katika kaburi fulani au akaweka nadhiri ya kuwasha taa katika kabu fulani lakini hakukukamanisha na sharti lozote kwamba labda mwezungu akiifanyia jambo hili nitafanya hivi bado pia nadhiri hii itakuwa ni nadhiri ya kishirikina sasa hukumi ya nadhiri za namna hii liizangu katika imani ni nadhiri ambazo ni ushirikina kwa mujibu wa kauli ya mtume sallah alihi wasalam anasema man nadhara nadaa ayasi llah fala atakayeweka s yyote atakeweka adiiyakumwasiweyeu subhna waa basi asimwasi kwa maana kwamba nadhiri za namna hii zinakuwa ni kwa zinakua i aa kuhusiana na mtu afa amefanya jambo kama eokea amefanao kwa wakkj au kwa ujnga akfanya jamo a hfayakatika a nadhiri hii haina kafara isipokuwa kutubia kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala hama, na kutaka msamaha na kujitenga mbali na nadhiri za namna hii ama aina bie ya, ya nadhiri ambayo tumesema ni nadhiri ambayo ina mawasi ndani yake ni kama vile mtu hujiwajibishia kufanya jambo fulani la ya yamwasi mwenyezimungu subhanahu wataala sawa sawa analifungamanisha na jambo lingine au analijiatitisha na jambo fulani au hakufanya hivyo kwa mfano mtu akaweka nadhiri ya kuzini au kunywa kombe au kumua mtu fulani au mwanamke akaweka nadhiri ya kufanya ibada akiwa katika siku zake za hedhi nadhiri hizi nukuzanga katika imani i nadhiri ambazo zimefungamana maa na maasi kwa hiyo haifai mwisilamu kuweka nadhiri za danihii ama kuhusiana na duni nadhiri hii kama tulivyoona kwamba ni haramu lakini kafara yake kwamba ni sawasawa sawa na kafara ya kiapo ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameibainisha katika qurani katika suratlmaida ima inatakiwa mtu baada ya kuaiuia katika kutukia kwa mungu kafara yake kwamba awalishe maskini kumi au awavishe maskini kumi au amwache huo mtumwa na kama hakupata vitu hivi tilivyotangulia kuvitaja basi anatakiwa afunge siku tatu afuulizo anatakiwa afunge siku tatu hii ndiyo kafara ya nadhiri yake ama airi aina ya takuwa nadhiri ambayo ni yakutii mwenyezimungu subhanahu taala ni mtu kukiwajibishia kufanya jango fulani ambayo ni katika kumtii mwenyezimungu subhanahu wataala sawa sawa ameiambatanisha na sharti fulani au akuiambatanisha kwa mfano mtu akaweka nadhiri ya kutoa kuokutoa sadaka kwa makafiri au akaweka nadhiri ya kupinga siku fulani nadhiri hii ni nadhiri ambayo inafaa katika uislamu na ndiyo nadhiri ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala wamewasiku wajawake wenye wa kuika nadhiri kama hizi yaani wanaouakuishia wa kufanya mambo ambayo manisimu, yako nje na yale ambayo mwenyezimungu au yako baada ya kutekeleza yale wanaodushiwa pia wanajikurisha kwa mola wao kwa kufanya mambo ambayo mwenyezimungu subhanahu wataala hakuwa awalazimisha kuyafanya hukumia nadhiri hii inafaa nakaaa wajibishia akaweka nagili ya namna hii alafu ikawa hakuitenda ni kwamba ni maji hukwake kutoa kafara na kafara yake hiyo tukieleza hapa uma kwamba awalishe maskini kumi au awavishe au e, afunge siku tatu hii ndiyo kafara ya nagiri yake kiweka nalili ya namna hii alafu akawa hakuitekeleza kuzango katika imani jambo la tano miongoni mwa mambo ambayo yanapigana na, na kwenda kinyume kabisa na itikadi sahihi ya kiislamu ni swala la dua au kutaka kadhi na uninzi kwa asiyokuwa mungu subhanahu wa taala swala so, hili nikuzanga katika imani ni miongoni mwa mambo ambayo, ambayo yanafanyika na ni miongoni mwa mambo ambayo ni ushirikina ukuzana katika imani lazima muislamu ayatambue na atanabahi aweze kuyaepuka kuweka nadhiri kuzaa katika imani au kutaka kuokolewa katika matatizo na dhiki lazima tufahamu kwamba mambo haya au kuna baadhi ya mambo ambayo haifai wala hayaomba sipukuwa kwa mwenyezimungu subhanahu wataala na mtu kuyaomba kuwasi kwa mwenyezi mungu ilakuwa ni shirikina kwa mfano mtu yuko katika hali ya kuangamia kwa mfano watu wako baharini wameona kwamba sasa hali imekuwa ambayo kuangamia basi mtu akasema ya sayidi fulan mathalan ya badai ya abdal qadir ya husain ya fatima ya rasulllah na haya mambo ameza katika imani yapo katika jalii za kiislam na mtu anaona kwamba ni swala la kawaida mtu amekutwa na matatizo katika hali ambayo hana msaada isipokuwa msaada wa mwenyezimungu subhanahu wa taala mtu anasau kuelekea kwa mwenyezi mungu anaelekea kwa mtu kiumbe ambaye ni dalimi hawezi kumsaidia chochote akaanza kukomba msaada hali hii nikuzangu katika imani inakuwa ni ushirikina ni ushirikina mkubwa kwa sababu hakuna yeyote kukuweza kukugwa mtu katika matatizo isipokuwa allah subhanahu wa taala peke yake ndugu zangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala ametubainishia kuna hali ambazo inafaa kutaka msaada katika hali ambazo au katika sura ambazo mtu ana uwezo wa kutusaidia katika jambo hili noutaka msaada hali hii itakuwa inafaa yani kutafuta msaada katika mtu ambaye ana uwezo wa kuusaidia katika hali kama hiyo kwa sababu ambazo ziko wazi jambo ambalo mtu ana uwezo nalo inaruhusiwa na ina juzi kisheria ومباب أو كتابة أو سيديوة. كمان، أتكتسى موسى عليه الصلاة والسلام، اه ويزمنه سبحانه وتعالى، مثل رزقة سورة القصص، الآية كبيرة، يقول النبي سبحانه وتعالى: فاستغاثه الذي من شيعته على الذي من عدو. من موسى عليه الصلاة والسلام، ويزمنه موسى شوية hii ni katika hali ambayo napinuusa alikuwa na uwezo wa kumsaidia na kweli akamsaidia kama ikuuti katika kisa ambacho ni maarufu wala akuweza wa kukitaja hapa vile vile katika mambo ambayo mtu yuko hai mtu yuko hapa unamuona ana uwezo wa kusaidia hii inarusiwa kuomba msaada na kutaka kusaidia katika hali kama hizo hivyo ili kupata uhumiti au ili kupata ili sura iweze kueleweka vizuri ni katika halibiani nafana katika, katika halibiani haifai kuna mambo matatu ya msingi lazima mne katika swala la kuomba msaada jambo la kwanza kama huyo unayemuomba msaada yuko haya sharti ya pili akawa ana uwezo katika jambo hili unazomomba msaada kwalo masharti ya tatu ikawa yupo hai yani yuko karibu na wewe si maiti wala haiku na wewe katika hali hizi tatu inajizi kuumba msaada kwa hiyo zingatia ndugu yangu uislamu masharti haya matatu kwa sababu hizi yo dalili au ndio alama zitakazo kufanya wewe uweze kwenda nazo zitaweza kukugua katika hali ambazo zinafaa na katika hali ambazo hazifai kwa hiyo mwenye kuomgwa msaada au kuomba msaada itakuwa inafaa kwa masharti matatu sharti ya kwanza iwe mwenye kuongwa ohai wala sio maiti kama vile watu wanaokunda katika makaburi yenye iolalaatukakuja l- kadaakadha huyu nayemomba aslan yeye anaitajia msaada wako anaitajia umombekwa mwenyezimungu subhanawtaala so nakenda kuomba pale huyu yuko bali naw enye yuko hai sharti ya pili au anauwezo katika jambo hilo namomba sio mfano mtu anakwenda kuomba momba msaada mtu akusaidia katika jambo ambalo hana uwezo nalo amekugwa na maradhi apila mtu anaumwa alafu anamuomba mtu ya fulani iponyesha sikafumba dawa nakuomba kila ukonyesha au huwe na ufakiri haya ni mambo ambayo uzangatiemani kisikina na ao latau a sha o bahai katika hali yakutaa kuzama aanza umba asayfla aa aba aaid itu kama hi katika man mambo ambayo inawa islaaiayo kwasababumamo yanaingana a tauhidi na itikai saii ya kiislam kuzanga katika imani kwa haraka haraka jambo la sita miongoni mwa mambo ambayo yanapingana na itikadi zahii ya kiislamu ni suala zima la kuwaomba wafu au wafu hawa sawasawa ni katika watu wema yuwe ni manabii na wengineo mwenyezimungu subhanahu wa taala ametubaidishia kwamba mitume na mawalii na wengineo hawamiliki wao wenyewe nafsi zao kuzisaidia nafsi zao hawana uwezo wa kujinufaisha wao wenyewe na wala hawana uwezo Zasa, ambaye, wa kuondoa madhara katika nafsi zao sasa ikiwa hiyo ambaye hawezi kujisaidia mwenyewe hawezi kujiondolea madhara iutakuomba wewe aweze kunufaisha kwa hiyo mtu ونبني نوازي كبسة ونبعث نبوة على المشركين سبحانه وتعالى. موجه. سيما وتعالى من الشيطان الرجيم. أيشركون ما لا يخلق شيئا وهم يخلقون ولا يستطيعون نصرا نصر ولا يستطيعون نصرا ولا يستطيعون لهم نصرا ولا أنفسهم مسكون. سبحانه وتعالى أيشركون ما لا يخلق شيئا kwamba wanamshirikishana mwenyezimungu subhanahu wataala wale ambao hawakumba kitu chochote wahum yukhlauna hani yakuwa wa wameunga wala yastatiruuna la nasra wala hawana uwezo wakuwasaidia chochote wala yauuni wala wa kusaidiawenyewe bali tunakuta mtume sa w katika vita vya ufuri imethibiti kwamba mtume sa salaa alijeruhiwa baada ya kujeruhiwa mtume sallal salaa anyeu suhaawataaa akasoma katika swaa ya faji anaam wenyeu aahaaai sha ihwaaa la kumwomba si sawasawa awe ni mtume salllahalehi wa salam au mtu mwingine yoyote ambaye hawezi menie kujimufaisha nafsi yake wala kuondoa madhara katoka nafsi yake ilikuwa ni ushirikina ndugu zangu katika iman munasaba wa kuleta dalili hizi au munasaba wa kuzungumza hali kama hii ni kwamba mtume salllah alii wasalama na mitume wengineo mungu subhanahu wa taala amewajaribu kwa mitihani mbalimbali kama naliviwana mtume alasalama amejeruhiwa katika vita vya ukudo na vile vile vinakuta kwamba mtume sallla salam alikuwa akipatwa na matatizo mbalimbali anaumwa anasikia maumivu thaya ni katika hikma za mwenyezimungu subhanahu wa taala kwanza nikutaka kuongeza malipo yake na tawabu zake na jambo la pili vilevile ni kutaka kujalia numati zao au wafuasi wao wafuasi wa mitume na wafuasi wa mtume salllah aleihi wasalama waweze kufahamu kwamba yale yanayowafika katika mitihani miongoni mwa mitihani ya mwenyezi mungu unaweze kuchukua mfano kwao na vilevile waweze kufahamu kwamba wanifumge ka makumbe wengine ili wasije wakaekiwa katika mtihani wa kuwategemea na kuwaona kwamba wao wana uwezo wa kinyume na wanadamu au wana uwezo wa kufanya mambo ambayo yako nje ya uwezo wa kibinadamu kwa hiyo ndugu zangu katika imani unakuta kwamba mtume s amekutwa na matatizo na hakuweza kujinsuue katika matatizo kama haya vilevile tunaona katika vita vya hnai mtume s katika vita hivi alijeruriwa bali masahaba wake wameuawa katika vita hivi hakuweza mtume huwakinga na matatizo wakinga na kuuawa wala hakuweza mwenyewe wa kujizuia ya nafsi yake hali yakuwa mtume kama mnavyofahamu ndiye mo viumbe mtum na yuko karibu zaidi nam viumbe tu lakini hakuweza pamoja na daraja yake na cheo chake hii hakuweza kuwazuia masahaba wake na matatizo yaliyokuta katika vita hivi wala hakuweza kujem kujikinga na matatizo ya simkute mpaka medhibiti mtum alijeruhiwa akavujwa meno yake ya mbele lakini hali zote hizi zimemkuta ili kwamba yeye ni binadamu kama binadamu ningine ndugu zangu katika imani mtume salllahu alihi wasalama anatubainishia au ametubainishia kwamba mambo yote yako mikononi kwa, ya kuni, olani, kwa allah subhanahu wa taala yeye ndiye ana uwezo wa kumsaidia mtu na kumusoko mtu na yeye ndiye mwenye uwezo wa kuokoa mtu katika matatizo hali hii inatuthibitishia wazi kabisa kwamba haki wenye haki ya kuongwa na mwenye haki ya kukinga mtu ni mwenyezimungu subhanahu wataala na wala hakuna mwingine yoyote anayeweza kusuna mtu mt kwahio wao wenye kuona kinyume na mwenyezimunu subhanahu wataala wanza haauad aauad na kuaguiwa na baaienyeuumetishia kwamba siku ya kiyama watawakana iaa watawakanaaa alioeleza urn wayauaiaa yaua shirki hiv ومسكي القيامه حوى ولي القوه وتوكان والي ولي القوه وابوه كما يقول في ذلك في سوره البقره إذ تبرأ الذين انتبهوا من الذين انتبهوا ورأوا العذاب وتقطعت بهم الأسباب ومسكي القيامه والي ولي القوه وتوكان والي ولي القوه وابوه وهذا يكون عذاب الله سبحانه وتعالى digu zangu katika imani hakika njia pekee ya uokovu na njia pekee ya kusalimika ni njia ya kulisalimisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala sahihia, wa sallama, na kufuata mapito sahihi ya mtume muhamadi wa slalwsalam na mapito sahihi ya watu wema waliotangulia mwenyezi mungu atuthibitishe katika hilo na atuonyeshe haki kuwa ni haki na yaliye kuifuata na atuonyeshe batili kuwa ni batili na yaliyekuiekuka jambo lingine katika mambo ambayo yanapingana na itikadi zahii ya kiislamu ni swala la tawasuli tawasuli nduku zangu katika imani ni mtu kujalia baina yake yeye na baina ya mwenyezimungu subhanahu wa taala akaweka mtu wakati kwa mfano mtu anaomba dua yake anamwomba mungu subhanahu wa taala amahuwe katika jambo fulani akaomba kupitia mtume sala llah aleu salam au akaomba kupitia shekhi fulani jambo hili ndugu zango katika imani amalu, ni jambo ambalo linapulingana na itikadi sahihi ya kiislamu kwa sababu ukijalia kitu kuwa ni wasila yaani ni sababu ni kwamba hakuna dalili au mtu haruhusi ukifanya kitu kuwa ni sababu isipokuwa iwe imethibiti kwamba jambo hilo ni sababu ya kuvutia na vile vilevile mwenyezimungu subhanahu taala hakujalia kila kitu kuwa ni sababu n baimtum katika mafundisho yake hakujalie m akujalie wala hakuundishe kwamba mtu anapoomba aweke wazi kwa maina yake naenyezimungu subanwa mtu hatakie kuweka kitu au mtu wakati katika maomi yake baitaaeneuuawi sal bai i faabiudawamwenyezimnguk karibu na wajawake kwahio a nawa mwenyezimungu vyakwa moja bila kupitia au kuweka mtu mwingine wakati kwa hiyo tujaribu kuangalia kwa harakaharaka haraka, aina hizi za tawasuli tawasuli nuu tawasul, zangu katika imani imegawanyika katika aina mbili kuna tawasul ambayo inafaa na tawasuli ambayo haifai kama tulivyoeleza tawasuli ambazo hazifai mtu kujalia baina yake na baina ya mwenyezimungu subhanahu wa taala kitu ambacho mwenyezimungu hakukijalia ni sababu ama tawasuli ambayo inafaa naenyee kuaika katika sehemu mbili moja ikiwa mtu atamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala kupitia majina yake matukufu au sifa zake jambo hili linafaa katika uislam mwenyezimungu subhanahu wataala anasema walilahi lasmau lhusna faliudubiha ametufibitishia kwamba mwenyezi mungu anayo majina mazuri mwenyezi mungu anayo majina mazuri ombeni wa kupitia majina, majina hayo kwa hiyo inajuzo mtu akasema allahuma ya murham allahuma ya e mola wangu mwingi wa kurehem mwenyezi mungu mwingi wa msamaha basi nisamehe mwenyezi mungu kupitia majina yake au kupitia kiwa zake jambo hini nikwalinafaa na hali ya pili muno mwenyezimungu wa subhanahu wataala kupitia imani na matendo yako au kupitia imani na utifu wako kwa mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wataala kama vile walivyosema wanafunzi wa, taalai... wa, Yai... wa, wa, wa Ruana, uh... nabi isa salatu wassalam rabbana nna bima inzalka walikabana rasula ashade ola wetu hakika sisitumekuamini na tumeyaamini yale atelemsha na tumemkata mtume wako basi kupitia imani zetu hizi tuandike sisi ni miongoni mwa mashahidi kwahiyo inafaham akpia kwa mwenyezimungu ya rabi hakika mimi nakuomba kupitia imani yangu kwamba naamini kamba ndio mola wangu na nimemwamini mtume wako basi kupitia imani yangu ya inaoa jamo fulani jambo fulani na vilevile inaruhusiwa mtu kuomba kupitia kutaja udhaifu wake aliyonao na hadi yake kwa mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa mfano kama ilivyotibiti katika kisa cha wale wale watatu ambao walikoa wakafika wkingia walikuwa katika sefari wakaingia katika pango basi kaa kuingia katika, katika hali hizo pango nikakuunga wakawa hauna namna ya kutoka wziuwakumomba mwenyezimungu subhanahu wataala kupitia matendo yao nakini kupitia udhaifu wao na hali ngumu alikuwa nayo kwahiyo imedhibiti kaigili kwamba inafahamu eh, hali ya tatu inaruhusiwa mtu kumwomba mwenyezimungu wa subhanahu wataala kupitia matendo yake mema na kwa mfano mtu akasema e hey, mwenyezi mungu akiga wewe unafahamu kwamba mimi ina swali au inaunga kwa ajili yako basi nakumba mweneugu unisamehe kupitia unisame, ibada zangu hizi nozizifana hii ni aina ya tawasoli ambayo inafaa kisheria na hizi ndiyo sura zake na mfano wake kama hivi ulivyoeleza aina ya pili katika tawasuli ambazo eh, hazifai ni kwamba ikiwa mtu ataomba kupitia maiti au kupitia mtu asiyekwepo kwa mfano akasema ya rabi nakuumba kupitia cheo cha mtume salllah wa lihi wasalama sawasawa ilikatuku haiwake hadaka pake jambo hili haliniusiwi na inakuwa ni ushirikina kwa sababu tawasuli ya namuna hii i tawasuli ya bidhaa haikisibiti kwa sababu cheo cha mtm aa chochote bai kinaufaisha tm kwahiyo afaismaa wenyeziuu kupitia aha ya mtum aaaaii maneno hayao amambo haya yao katika jamii ya kisla nani mengi san yamehibit a sallamba yarabi wabaraaa shhfulaniabahabdladirmaaanmbaye aauaaan mambo hayayote shrikina mamboalaa islaaamoaaaanaaaaaa jambo ambalo nishirikina haijuzi kwa mgondo mathalan kwenda kwa wakujaramni kwenda kuulizia waweze kumfahamisha au kumwangalizia wale ambao wanadai kujua wa mambo ya ghaibi kwa sababu kwanza watu hao wa wanazunu katika imani wow, wao mambo haya wanayozungumza sio kwamba wao wanajua ghaibi i kwa sababu labda mtu anaweza akashangaa kwamba mbona wakati wengine wakizungumza wanazungumza wanapatia jawabu lake ni watu hawa wanatumia majini wanashirikiana na majini kama hli kwa mujibu wa sahihi ya mtume aasalakwamba kila mwanadamu katika sisi nanye karina wake katika jini na katika malaika kwa hiyo mtu wale wenye kuelea waganga kwanza hawa waganga masharti t aweze majini aweze kumtumikia ni kwanza wanaakikisha kwamba mtu amesha amefanya mambo ya ushirikina wale mambo ya uu mwenyezimungu subhanahu wataala hi wawea utumikia kwa hiyo akishakuwa mwenyezi mungu wako tayari kutukia kwa lolote analitaka kwa hiyo unakuta mtu kunapokwenda kwa mganga nakwenda kutaka kutazamiwa jambo lako fulani tayari ule karina wako katika jini anawasiliana na karina wa, wa, wa yule mganga unayemwendea alkika utashanga na kutajia wewe ni fulani fulan kua kutoka sehemu fulani kwa sababu tayari ameshapewa habari zako zote naile jio mako tayari wewe kutokana na kuambia maneno hayo tayari chochote atakachokuambia tauo tabai kwa sababu teshatkara zako kwaio watu hawakuza katika imani hawajuihai bali wanawasikiana na majini kuzan katika imani jambo la kuwaendea waganga mtume wa wa wa sallla li wasalam amesema katika hadithi ambayo kaiuaia muslim katika sui yake mtume sala salama anasema man ataa arrafan fasalahu an sheii lam yukbal lahu salatu arai yauma kwamba yeyote atepemwenea mganga akamuuliza juu ya jambo fulani basi swala yake au tuuyo hacumbaliwa swala yake wamne wasikofai Yani. u a hadihi hii kaitukia mdaudi na wapobezi wengine kwamba yoyote atakee mweea kuhani akamsadikisha katika yale anayoyasema kuliza katika jambo akamsadikisha katika anayoyasema basi mtu huyu atakuwa amekufuu mtume salllahalhi wasalama na atakuwa ameakufuru yale yaliyoteremishwa kwa mtume sal llah lh wa hadithi hizi na nyinginezo nyingi zinatuthibitishia na zinatuwekea wazi kwamba haramu niharamu eh moja kwa moja kuwaendea waganga na kuwauliza mbali kuwasadikisha na jambo hili linaweza likamtoa mto kajiuwa hivyo nduu zangu katika imani ni lazima kila mwislamu ayatambue mambo haya tamuwe, mpuhaya, kembali, mpuhaya, hivyo, kuzalika, na aweze kutahadhari ajiweke mbali na mambo haya ili aweze kusalinyika akida yake jambo la mwisho ambalo tutalizungumza haraka kabisa katika mhadhara wetu huu kwa kumalizia ni suala la tiba ya kisheria kwa sababu gani tumeamua kuzungumza jambo hili yawezekana na mtu akasema kwamba sasa nyinyi mmekwisha kufunga milango kwamba hairusii kwenda kwa waganga hairusii kwenda kuwauiza au mtu mahalan uvaahiizi ni haramu sasa mtu ameua fanye nini uislamu ndugu zangu katika imani kwa sababu ni mfumo wa maisha uliokamilika mtume sws hakuna kitu ambacho amekiacha bila kukibainisha kwa hiyo katika swala la kungua uislamu katuwekea tiba kama ilivyodhibiti kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala hakutelemsha maradhi isipokuwa ametelemsha tiba na tiba sahihi ya kwanza kabisa ni qurani kwa uislamu ndugu zangu katika imani kwa hiyo kuna baadhi ya mambo ambayo mtu anaweza akayatumia ya kisheria kuzuia au kujikinga na uchawi madhalani kabla haujatokea na kuna baadhi ya mambo ambaye anaweza yakayatumia mtu kujikinga na kuzuia au kuondoa uchawi baada ya kuekesha kumkuta na maradhi mengine kama hayo kwa hiyo yasikilize kwa makini ndugu yangu islamu mambo ambayo yanakubalika kisheria unawezeukayitumia ili uweze kuelugana na ushirikina jambo la kwanza katika mambo ambayo yamethibiti au dua ambazo zimethibiti kwamba mtu kwa zi unaweze ukazitumia kama kinga ya kujikinga na shari za wachawi na shahri zengenezo jambo la kwanza ni kusoma aya usli kila baada ya swala mtme sa amedmisha kwamba unapomaliza kuswali baada ya kufanya zile adhikari za baada ya swala basi usome aya tkurosii katika kila swala na vilevile wakati unapotaka kulala usome aya tkuusii kwa sababu umedhibiti katika hadithi kwamba mtu mwenye kusoma ayatsi wakati anapotaka kulala basi anaendelea kuwa katika ulinzi wa mungu na wala shetani hawezi kuubia mpaka asubuli mambo haya amedhibiti katika hadithi sahihi amo laii kusoa sua la a aa ya aaa a kayi katika kitanda chako bana kufanya kafukari kisha ukusanya viganja vyako kusoma sura hizi hizinilizozitaja hapa na ukulize katika viganja vyako kisha ulipake weni mizima hii ina kufanya ulale katika kinga na alizi wa menyezi mumtugala mpaka asubule na vile vile kuzidisha sana kumwomba mwenyezimungu subhanahu wataala kukwa ulinzi kwa kusoma dua ambazo zimedhibiti kwa mtume slasalama kama vile dua hii audhu bikalimatillahi taamati min shari ma khalak uisome wakati wa mchana na wakati wa usiku na wakati nakufika katika sehemu ambayo nahisi kwamba kuweza kukawa na shari kwenda sehemu kukawa na wasiwsi waz kawa na shari basi taka ulinzi kwa mwenyezi wa kusomwa dua hii صلى الله عليه وسلم ذكر بين الشيخ هناك من نزل منزلا فقال أعوذ بكلمات الله كما من شر ما خلق لم يضره شيء حتى يرتهل من منزله بعد Kwamba yoyote mwenye kufika sehemu akasoma dua hii kwamba najilinda kwa mwenyezimungu kwa majina yayo najilinda kwa majina ya mwenyezi mwenyezimungu yaliyotimia kutokana na shari yaliyoviumba basi hatuwezi kika mdungu kitu chochote mpaka tukakudoma na katika sehemu hiyo huwa ndugu zako katika imani ambayo zimeiditi ni nyingi na kwa mwislamu anayetakwa kuzifahamu ziko kama vile hisnu lmuslim kuna vitabu ambao vyenye dua ambazo zimedhibiti lakini hapa tunazikia kitu kimoja sio kila kitabu kuchadua unaokiona lazima unaweza ukakitumia lazima uhakikisha uaulizi wenye kufahamu waweze kupambalia dua ambazo zimedhibiti na dua ambazo ni za kifurafi wala na dua au si nguo ambayo mtu anaweza akazitumia baada ya kuwa alimeshatokewa na tatizo hizi za mwanzo tunaeleza ni kinga sasa baada ya kuwa umeshakutwa na tatizo ni dua gani weza ukazitumia miongoni mwa duo ambazo inekiiti kwa mtume sallaal wa salama katika kutibu maradhi mbalimbali na kutibu chawi ninyi ikii kwa mfano mtume sal llaalh wa salama alikuwa akihitibu mwenyewe na alikuwa akihitibu mazohaba wake kwa doo kama zifuatazwa kwanza adua hii allahuma rabi lnas adhhibu lbas waashfi antashafi la shifaa ila shifauka shifaa la yughalimusakama maneno haya unayosema mara tatu maana ya kuwa hii mwanjua mwenyezi mungu allahuma rabi nas ewe mwenyezi mungu mola wa watu adhulbas niondolee ugonjwa huu ulioipata mimi washpi antashabi na ulikonyesha kwa sababu ue ndio mkonyeshaji la shifaa illa shifauka hakuna konywa isipokuwa konyo lako konywa ambalo haviati maumimu ya kaina yoyote vilevile niugoni mwa aruria au uzinguu ambazo zimethibiti ni kwamba mtume ا w alipougua jibril alaيhi au wsaa alimjia aau akamsomea zinguo wa kusoma wa hii ifuatayo bism llah warika min kuli shaiin ika wa min shari kuli nafsin au aini hasidin allah yashfika bism lah mrhi kwa ujumla imani, kwa msema, Mambaz, fikrit, kwa wa ndugu za katika iman hua kama niautanguli kusema siko nyingi ambazo zimedhipiti kwamba mtume sa alikuwa akazitumia lakini wakati haukuhusu kuzitaja zote bali tofkena hizi na kwa yeyote mwenye ziada basi anaweza akauniza mashehe wakamwelekeza katika ndua ambazo zimdhipiti kwa kumalizia ndugu za katika iman nazidi kusistiza ukumla kila kama tulivyoeleza mwanzo wa mhadhara wetu kwamba itikadi k wamwislamu vyovyote matundeo yake tiakakuwa mazuri maadamu yamekwenda kinii na itikaji saizi ya kiislamu anaweza kata anapata hasara zikuya kiama kwa hiyo waulizeni wenye kujua mtu hakikisha nashangaa kitu kimoja muzana katika, katika imani katika mambo ya kimimungu mtu hakubali kufanya kitu mpaka waulize wataalamu wakuwaje katika mambo yetu ya kiibada mtu anaamua kufanya ibada hivihivi hao ni kama kuna wimu wakuauliza wenye kujua haya ni makofa wakkufu wa islamu lazima tujirekebishe ili tuweze kufanya ibada zetu kiusahihi na tuweze kupata salama bele ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala haya machache ambayo tumejaliwa kuwe zungumza tunamwomba mwenyezimungu subhanah wataala atujali tuweze kuyafuata u ni waskilizaji ambao tunazingatia na kuyafanyia kazi yaaunayoyasikia na tunamwomba mwenyezinu subhanahu wataala atuonyeshe hakikuwa ni haki na atujali kuifuata na atuonyeshe babuali kuyeuka