bsmillah rahmani rrahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh alhamdulilahi rabi lcalamin wassalatu wassalamu ala ashrafi alambiyai walmursalin sayidina muhammadin wala wa alihi waashabihi ajmacin ama baad baada ya kumshukuru mwenyezimngu subhanahu wa tacala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin salllah alih wasallam tunamshukuru mwenyezimngu wa subhanahu wa tacala kwa kutujalia kuweza kutekeleza somu yetu hii ya leo ikiwa ni somu ya sb kwa st tunamwomba mungu subhanahu wataala azijalie somu zetu kuwa ni zenye kukubaliwa na atuandikie kuwa ni katika wale ambao wenye kusamehewa madhambi yao uh, leo uh, kabla ytujaanza mhadhara wetu nshallah kuna habari ambayo tumeipata sio nzuri na ni kwa waislamu unajua unapozunguka unapopata habari kama imewahusu waislamu inaumiza ni lazima tushirikiane na wale ambao waliowapata katika huzuni alafu wo unapenda kunywa na, na mkono wa kushoto kunywa na mkono wa eh? kulia jitahidi jitaidinaujizoeshi sanbomu lmerushwa leo kwa alfajiri ya leo kwa imamu wa msikiti wa wa kibla tena kblatnkandai sindio ule mskiti wasuna pale mitedi ama ni ngarenaro karibu na soko la soko moja hivyo wanauza ndizi nyingi pale arusha kuna msikiti mmoja wa swari yule imamu wa kule asubuhi karushiwa bomu na kapata majeraha mbalimbali ambayo yamemsababishia baadhi ya vidole vime vidorevidore vyote vya miguu vimetoka vimekatika mona mpaka sasa sasahivi amelazwa katika hospitali ya ya, ya nini yanini meru hali yake sio mbaya sana lakini pia sio nzuri kwa sababu ni mtihani ambao umempata aalikuwa na alikuwa atuana, alikuwa kura daku alikuwa anakula daku akamrushia lile bomu anakula nakulada kwake sio msikitini kwake imamu wa msikiti wa wanswari wa arusha kwa hiyo kapata mtihani kwaio nikapenda kabla tujaanze inshalla tulizungumzia hili pia kwamba ni hali ya mitihani ambayo ipo kwa sasa hivi ssahivi mwenyezi mwenyezimgu atusalimishe na awasalimishe waislamu wote bila shaka itakuwa ni kwa kusudi kwa sababu kama itakuwa sio kwa kusudi nyumba zote ilimpate yeye tu Umona. kwa hiyo tnadhani ni misukosuko ambayo ipo sasa ssahivi tumombe mungu atunusuru lakini pia tukiwa tunakumbushia kwamba jamani wale ambao bado wanasuasua katika s inaondoka hivi katika kumi la kwanza tumebakiza siku chache sana tumebakiza siku chache sana kwa hiyo kwa wale ambao bado wamepitwa na vitu vingi basi wajitahidi wale ambao bado wanaona kwamba hawajatubia basi watubie ili tuende pamoja nsha llah tushikane mikono mpaka peponi kwa sababu ramadhani ramadhani ndo hiyo inaondoka na tumwombe mungu subhanahu wataala atujalie ramadhani hii hiwe ni ramadhani ya kheri leo nimeswali msikiti wa barabara st aliye kutubu kahutubu al sheikh uh, salim gahtani kazungumza jambo moja ambalo pia napenda niwafahamishe anasema siku ya jumapili kuanzia sa2ns mpaka saa st asubuhi kutakuwa kuna mhadhara wa wakina mama maalumu kwa ajili ya wakinamama jumaa pili mhadhara huu atakayezungumza ni yeye mwenyewe alafu kuna mtu mwingine kutoka arusha kwa hiyo anaomba jamani anaomba wakina mama wahudhurie ni darasa na mhadhara maalumu kwa ajili ya wakinamama mada inazungumzia ramadhani ni chuo yanii ramadhani mwezi mwezia ramadhani ni madrasa ni chuo mimi she mhamad uh, niseme kwamba kama kutakuwa kuna usafiri mimi kwangu hana neno aende na wale ambao watakaokuwa na nafasi pia waende kwa kweli darasa hizi zinasaidia saa mbili mpaka saa sita almuhimu kwamba ukienda saa mbili utajua wakati wa kuondoka alkherip hapa alkheri ni karibu tu hata na mguu mguuaweza ukatembea alkheri hapa kuna holi limeandaliwa nshallah mimi natarajia pia wote kama tulivyo pia kama mungu atafanya wepesi mfike pale yupo hapa kwa ale, kwa wale wale kama kama ni usafiri nitachangia nitachangia mafuta mafuta kwenda gari itakuwa nzima a abuafsuo wale ataua an aana na usafiri utakuwepo mimi nalengwa kwamba ukienda hautakosa mawili matatu nayo kwa hiyo nadhani nafasi ziko free na ni siku ya jumapili ana udhuru za nyingi za ofisini hilo ni la kwanza lakini jambo la pili ambalo limezungumzwa leo ni kuhusiana na chuo cha somu yenyewe kama somu imekuja ikiwa na mafunzo makubwa miongoni mwa mafunzo ambayo yameletwa na mwezi mtukufu wa ramadhani ni kwamba mtu anapofunga huwa mara nyingi anamwangalia mwenyezi mungu kwamba anamuona katika ile somu yake shehe akasema mpaka mtu akiwa ndani anahisi kwamba mwenyezimgu anamuona kwamba hawezi akala au akanywa na somu yake mchana wa mwezi wa ramadhani akazungumza kwamba mtu anapotawadha anathibitisha na kudhihirisha yani vile ambavyo mwenyezimgu anamwangalia mtu anaweka maji mdomoni mara ya kwanza anatema anaweka mdomoni maji mara ya pili anatema mara ya tatu anatema tena akimaliza kutawadha anakusanya yale pengine ni maji maji mdomoni anatema kwamba isitokee pengine hata maji yakapenya yakaingia tumboni mungu akamuona kwamba amekunywa maji kisha ama upande wa wanawake wanapokuwa wanapika mwanamke katika kupika na hali mbili kuna wale wanawake ambao mpaka kuonja kile chakula alichopika hawataki kwamba huenda ikawa ni moja katika sababu za kufunguza saumu tunafahamiana yani anaogopa mwenyezi mungu kwa ile somu yake mpaka nahisi kwamba akionja chumvi japokuwa yafaa akionja chumvi ile soomu yake itaharibika kwamba mungu atamwona kwamba amefungua mwanamke wa aina ya pili ni kwamba anaonja ile chumvi lakini baada ya kuonja yani hana amani na usalama katika nafsi yake kutokana na ile somu yake kwamba mtu huyo hakuna kitu ambacho kinachomfanya kinachompelekea awe hivyo isipokuwa anahisi kwamba mwenyezi mwenyezimngu kila sehemu na kila mahala anaiangalia ile somu yake na anamuona vile ambavyo alivyofunga tukatolewa wito kwamba shule hii inayotufundisha tu tuhisi kwamba mwenyezi mwenyezimngu anatuona mwenyezi mwenyezimngu anatutizama basi ramadhani ikiisha tutoke na hii na na hili somo kwamba popote utakapokuwa wewe basi uhisi kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala anakuangalia na anayaona matendo yako yote kama vile ambavyo anavyoona somu yako pindi wewe unapokuwa umefunga alafu ukawa faragha hakuna naikuona unaogopa hata kuweka maji mdomoni ili uchukue udhu hali ya kuwa ni moja katika vitu ambavyo vinavyofaa haya ni machache ambayo yalizungumzwa katika siku ya leo ambayo mimi nimeyasikia kiukweli ni maneno ambayo yana athari kubwa yana athari kubwa sana angalia mtu aliyefunga pinde anapotawaha kiukweli anapata tabu kwanza kitu cha kwanza ile anaweka akiba kwamba kwamba kwamba maji maji hata kwa bahati mbaya baada ya hapo akisha mdomoni ashasukutua asha, asha lakini bado kila anapokwenda isitokee yale mate yanaubaridi baridi ikawa anaubaidibaidi na maji kwamba anaweza akawa amefungua wallahi sisi hatumjui wala hatumuoni lakini yeye na mungu anahisi kwamba mungu ananiona nita-nitafanya ntajiibaiba vipi na nawakati mshaniona ni masomo ambayo yanayotokana na mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo ndugu zangu tujitaidi somo hili la kumwogopa mwenyezimngu tuwe ndani ya ramadhani na ramadhani kiisha pia tuwe hivo hivyo kwamba popote utakapokuwa basi mwenyezi mungu anakutizama mwanamke mmoja wa wa alikuwa wakati wa mar bnhaab alikuwa na msichana mdogo tu hivi yule mama akamwambia wale walikuwa wanafanya biashara ya maziwa yule mama akamwambia yule mtoto changanya maji na hayo maziwa ili maziwa yawe mengi tuuze sana yule yule mtoto akamwambia mama haujui kama mar bn haab amirulmuminina kasema kwamba kuchanganya ni madhambi ni haramu haifai yule aifaiule wanake akasemah kwani huyo umar anatuona ma hatu, ha, hatuoni si huku ndani tuko mimi na wewe tu yule mtoto akasema hivi umar kweli mama hatuoni lakini mungu naye si anatuona wakati anazungumza maneno hayo umar alikua katika duria duria zake akayasikia yale maneno yanazungumzwa na yule msichana mdogo sana kil alichokifanya umar akaona kwamba msichana huyu ana misingi mizuri kajua kwamba yupo mwenyezi mwenyezimgu ambaye anaona kila kitu kwa hiyo akamtafutia mmoja katika katika watoto wa umar akamwoa yule binti baada ya kumwoa yasemekana kwamba kiongozi aliyotokea wa mwisho ambaye alikuwa ndo kichwa cha uadilifu alikuwa anajulikana kwa jina la omar bn abdul Aziz. ni mmoja katika vizazi na vijukuu vya yule msichana ambaye alisema kwamba mama umar hatuoni lakini mwenyezi mungu mwenyezimngu subhanahuwataala anatuona kwa hiyo bado tunalenga kwamba vijana ambao mnakuwa kila ulipo huhisi kwamba chochote unachokifanya mungu yupo na anakuona unavyofanya na siku ya kiama atakuja kukuuliza na atakuadhibu ataku na tunatakiwa kama vile ambavyo tunavyohisi mungu anatuona tukiwa tumefunga basi tuhisi vile, vile kwamba mungu anatuona tukiwa hatuko katika mwezi mtukufu wa ramadhani hu ulikuwa untangulizi lakini leo mwenyezi mungu akipenda tutazungumzia mambo ambayo yanayoambatana na, na swaumu tukiwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani na tunakwenda spidi kabisa katika kufunga mwezi mtukufu ramadhani kuna mambo ambayo nimeandaa kuyazungumzia ikiwa ni mambo yanayofaa kwa mtu aliyefunga ayafanye yaani mtu akifunga kuna baadhi ya mambo yeye yanafaa n yani inafaa ayafanye yaani hakuna makatazo na wala hakuna tatizo lolote akiyafanya ni bora tukayajua ili tuwe na attention wenyewe wanasema kwamba iwapo kama ikitokea basi ujue kwamba haya hayana tatizo katika soumu wala hayafunguzi soumu na maswali mengi ya wafungaji hata hasa tukiwa katika redio mara nyingi mfano radio breeze au radio isan watu wanapiga simu kuuliza maswali kama hayo kwa hiyo nikapenda nshallah ni, ni muhimu sana leo tuyazungumzie jambo la kwanza katika mambo ambayo yanafaa mtu akiwa amefunga au ndani ya mwezi mtukufu ramadhani kuyafanya ni kula na kunywa na kufanya tendo la ndoa kwa, kwa yule ambaye ameoa ama ameolewa ndani ya mwezi wa ramadhani tunapozungumzia ndani ya mwezi wa ramadhani kula na kunywa ni usiku na kufanya tendo la ndoa ni usiku lakini unapokuwa ni mchana hayo anaingia katika vinavyobatilisha somu kama tutakavyokuja kusoma kesho mwenyezi mungu akipenda kwa hiyo kwahiyo yani unapofikia muda kama huu mfano labda umeshafungua na tayari unaruhusiwa kula unavyotaka wewe kula kunywa umeona kama unamke fanya nayo unavyotaka wewe yote haya yanafaa usiku wa mwezi mtukufu ramadhan kwa nini nasema hivyo kwa sababu zamani somu ilivyoanza ili, yalikuwa mambo haya hayafai ilikuwa mtu unapofungua kama hivi basi unatakiwa ule chakula kabla hujapitiwa na usingizi yani ikiwa umepitiwa na usingizi kidogo tu ukaamka basi yawo umefunga ikawa ni uzito kwa maswaba ni uzito kwa waislamu mungu subhanahu wataala akawahalalishia kwamba watu usiku wajiachie wanavyotaka bora niwe ni, ni vyakula vya halali mwenyezi mwenyezimngu subhanah wataala akasema wakulu washrabu hata yatabayana lakum khaitu labyad min alkhai alaswadi min alfajr thumma atimu lsiyama ila mwenyezi llaili mwenyezimungu akawahalalishia aka wa waislamu kwa kusema kuleni na kunyweni mpaka itakapowabainishia weupe wa alfajiri basi hapo ndio mnatakiwa mjiziwue na kufunga kwa hiyo inapokuwa usiku usiofie wala usiogope kura unavyotaka kunywa unavyotaka ni halali kwa kuwewe hili ni jambo la kwanza lakini jambo la pili ni al aklu washurbu nasan au isa mtu inapokuwa ni mchana amefunga mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya kuwa amefunga akapitiwa akasahau sawa jamani alekumsalam akapitiwa na akawa amesahau anahisi labda pengine hayuko katika mwezi mtukufu wa ramadhani akala vizuri akanywa kama ni maji akanywa kama ni juisi kama ni soda akanywa basi baadaye akakumbushwa wewe mbona unakula mchana kwani hujafunga akashtuka kwamba ah kumbe ni mwezi wa ramadhani bwana basi mtu yule anatakiwa aendeleze somu yake kapewa zawadi na mungu mungu ndo anayekuwa amemlisha amemnywesha usije ukasema kwamba ah, basi kama hivyo nisifungi tena nishakula bwana nshashiba umona basi mwenyezimngu anakuwa ndio amekulisha mwenyezimngu ndio anaye ambaye amekunywesha kwa hiyo tunarudia tena kwamba katika mambo ambayo anayofaa mtu akiwa amefunga mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ikiwa umesahau ukala kwa kusahau au ukanywa kwa kusahau basi usifungue sohomu yako Somu yako iko pale pale na wala haina tatizo unatakiwa umalizie ile somu. mwenyezi mwenyezimgu mtume alaihi s anasema katika mtu ambaye amesahau akala au akanywa fainnama atamahu llahu wasakahu hakika mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala ndiye anayekuwa amemlisha yule mtu na amemnywesha yule mtu mona shemuhamad umenipata she hapo hey, ukisahau ukajipiga maji ukajipiga vyapati vilivyobaki unavnaona kwenye saani hujui kama umefunga yani umesahau kwamba umefunga basi unaendeleza somu yako lakini usiseme nimekwama nachapatapaoja ninywe maji ukishakumbuka unatakiwa uache usiendelee tena hili ni katika jambo la tatu ambalo e, jambo la pili ambalo ni katika mambo ambayo yanayofaa kwa mtu kuyafanya au yakitokea hayabatilishi somu yake kula au kunywa mtu akiwa amesahau jambo la tatu katika mambo ambayo yanayofaa kufanywa ni ni mtu somu kumpata akiwa na janaba mfano mtu amelala usiku akajiotea usiku alafu hakuoga mpaka asubuhi asubuhi ile akaamka wakiwa na janaba mtu asiseme mimi siwezi kufunga kwa sababu mimi na janaba au siko tahara au siko nini Aa, unatakiwa asubuhi uoge ukishamaliza kuoga unaendeleza na somu yako hamna tatizo jambo lingine ni mtu kulala mchana ule usingizi wa mchana baada ya kuwa umelala mchana ukajiotea kwamba wewe unafanya tendo la ndoa mchana na hili linawakuta ambao wameoa ambao hawajaoa basi yanapokutoka yale maji basi unatakiwa wewe uendeleze somu yako usiseme kwamba mimi nimefungua tayari tayariaa ukiamka wewe unaoga ukimaliza kuoga unaendeleza na somu yako kwa sababu kalamu ya mtu aliyelala imesimama haiandiki umona kalamu ya mtu ambaye amelala imesimama haiandiki kwamba wee hata uote unaiba unaua huandikiwi dhambi wala sawabu umona ukiwa umelala alafu jambo lingine imethibiti kwa mtume salla alaihi wasalam wakati mwingine alikuwa anaamka akiwa na janaba sawa anaamka akiwa na janaba lakini wakati huo umefunga kwa hiyo somu haibatiliki kwa mtu kuwa na janaba sawa jamani haya tukienda na jambo lingine la la nne katika mambo ambayo yanayofaa mtu akiwa amefunga hasa kwa wale ambao wameoa ama wameolewa inafaa sheh muhamad nadhani mada hii nukta hii yako hii au ya kwetu umona mtu kama na mke wake inafaa kumbusu mchana wa mwezi wa ramadhani sawa jamani lakini wameweka kwa sharti iwe yule anayebuswa au yule anayebusiwa anaweza akaimiliki nafsi yake au akavumilia akavumiliasheh weza kumwona mama watoto ukaingia mle ndani na we uko umo pengine ndo unataka kutoka unambusu yu mama watoto wako sawa he sawahe unampiga yale mabusu mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani inafaa lakini kwa sharti ikiwa mtu anaweza kuimiliki nafsi yake kuna mwingine akishapewa busu na mkeo tayari mambo yanaharibika uo dan ngumi basi mnapewa ikiwa kama una hali kama hiyo hutakiwi kubusu unatakiwa ukimwona yule mke wako wamkimbias apite huku na wewe upite huku sawa jamani hil ni jambo la tano kwamba uh, jambo la nne kwamba inafaa kwa mwana kwa mwanaume au kwa mwanamke kubusiana wakiwa wamefunga mchana kama ni usiku uh, usiku nao ni mambo mingine halali kabisa kama tulivyozungumza lakini mchana ina juzu jamani usija ukakataa busu na mume wako ti ni mwezi wa ramadhani ujifany mchamungu sana hata usinibusu mwezi wa ramadhani la, la, la, la. Ume kama anaweza kuvumilia kaimili basi anapiga busu lake safi kabisa mtume saa waa akiwa amefunga alikuwa ana tabia ya kuwabusu wake zake sawa jamani na hivyo hivyo kinyume chake kama eh, mama watoto anataka shekhe kagaseheaondoka akaamua busu lake amna tatizo pia inafaa hiyo nadhani imefahamika sana jamani lakini kwa sharti kwamba iwe ni mtu anamiliki zile ile nafsi yake sawa jamani haya tunaondoka jambo la tano katika mambo ambayo yanayofaa kufanyiwa kufanywa na mtu aliyefunga jambo la tano katika mambo ambayo yanayofaa kufanywa na mtu aliyefunga mchana ni kuoga jamani nakumbuka zamani ilikuwa tunaambiwa kwamba ukiwa umefunga vinyoleo vinakuwa vina matundu sindio ama newe amkusikia kwamba hizi nywele zinazoota kwenye kwenye mwili wenyewe wanaziita malaika sijui malaika kweli wllahalam mi sijui kama ni malaika kwamba vinakuwa viko wazi hivi sasa mchana ukioga maji anaingia unakuwa umeshibashiba sheh hujawahi kusikia e, wamezungumza wa, zungumza sana jamani vitu kama hivyo katika dini hakuna tenawambia ikifika kama ile saa saba ndo usoge kabisa unakuwa umefungua jamani twasema kwamba kuoga mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani mtu akiwa amefunga inafaa kwa sababu zozote bora ni kuoga tu basi tena inaweza kuwa mtu amelewa na ile somu mfano kama somu ya leo pengine imewashika baadhi ya watu ambao hawakula daku wameendaa ftari alafu wakapitiliza mbona mm. <laughs> waniangalia sawa jamani sasa imefikia ile saa saba imemkamata vizuri kabisa yuko hoi akiona kwamba aipate baridi aoge yafaa kuoga jamani inafaa kuoga inafaa kuroanisha kichwa inafaa kujimwagia maji almuhimu kwamba kuondoa ule ulevi wenzetu sudani ikifika saa nne watu wanakimbilia msikitini lile joto lile si mchezo kwa kweli sio mchezo saa nne ikifika sudani watu wanakimbilia msikitini saa tano saa sita adhuri ndio kabisa wala nafsi yako haiwezi ka ukatembea ni tabuinataka wale ambao wamezoea ambao wamezaliwa huko wanaona lile jua ni kawaida lakini kwa umetoka kwenye kioyozi kama hiki upepo kama huu unautafuta upati saa zingine ardhi umona ardhi na dunia inakuwa kama imesimama mpaka mti hautikisiki wallahi usiku uoni etikari ka upepo miti inatikisika wakati mingine nakuwa kima joto jamani kwa hiyo ikiwa ni mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani unatakiwa uoge sio wa, so ib lakini kama unataka kuoga haina matatizo hakuna madhara yoyote unaoga unavyotaka wewe ukitaka kama una li yako unaogelea vizuri kama ni baharini unaogelea vizuri kwa sharti tu isiwe kwamba kula kuoga kwako itakupelekea kumeza maji umona au ku, kupatwa na tatizo lakini kama ni ma, mabafu tuliokuwa nayo sasa hivi unaweza ukaoga ukajiruanisha ukaoga na nguo unavyotaka mwenyewe haina matati, haina tatizo haijakatazwa kwa hiyo kuoga mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani mtu, mtu akiwa amefunga inafaa jamani yule atakayekataza anatakiwa alete dalili kwamba mtume anasema mkiwa mmefunga msioge lakini eh, sidhani kama taipata hadithi hata dhaifu hakuna kwayo ni maneno ambayo tulikuwa tunaambiwa na walimu zetu huenda kwamba wao walijitahidi wakati huo lakini sasa kwamba kule kuhakikisha kile wanachokisema ndi ilikuwa hakuna jamani vinyoleo hivi mungu kila kimoja kish kakiotesha sehemu yake na ni moja katika miujiza ya mwenyezi mungu subhanahu wataala kwamba kila nywele imeota sehemu yake lakini haina maana kwamba kuna matundu ambayo wewe yale matundu yanaingiza maji tumboni hakuna sawa jamani tutarudia tena ya, hivi vinyoleo hivi vinavyotoka kwenye mwili sio kwamba ndio vinaingiza maji mwilini hata vikiingiza maji mwilini havifunguzi swoumu tunasema kwamba tozungumza kesho katika vitu ambavyo vinavyofunguza mona kudungwa sindano ambayo yenye yenye virutubisho au yenye vitu kama vya kula mfano wale wanajeshi na nini wana asili ya, kutu, ya kutumia sindano katika vita unadungwa sindano hauna hamu tena ya chakula katika njia kama unakuwa umefungua lakini kama unakuwa pengine unauma malaria au umepelekwahospitalini ni mgonjwa daktari kakuandikia sindano kumi na mbili sindano zile ni dawa tu ya yale matibabu yako dawa ya ule ugonjwa wako ya faa mwezi wa ramadhani na umefungwa na ukadungwa sindano haina tatizo sasa kama ni sindano tu ya, ya, ya tiba itakuwaje hivi vinyoleo vya kwenye mwili msidhani kwamba ni ni sahihi uh, maneno haya waliowasema uh, tukizungumza pointi ya sita kabisa katika vitu ambavyo vinafaa kufanywa na mtu aliyefunga vinafaa jamani kufanywa na mtu aliyefunga mwezi mchana kabisa Uh, siwak mtu kupiga mswaki watu wengi sana hawapigi mswaki kamka nadaku hata kipumlia unatamani uanguke jamani uislam uislamu unalingania usafi usafimimi sipigi mswaki na ile au dawa ya ya nini sijida, nini mtu apigi mswaki kabisa la la, la, la inafaa mtu kupiga mswaki mwezi wa ramadhani mchana na ukiwa umefunga japokuwa zimekujahamekuja hadithi, hadithi inazungumza kwamba la, fa, la harufa misaim atyabu inda llahi min rihi lmiski kwamba harufu inayotoka katika mdomo wa mtu aliyefunga inapendeza sana kwa mwenyezi mwenyezimgu kulikoni mafuta ya miski hai, hai, yani hiyo haipingani na kupiga mswaki upige mswaki usipige harufu hiyo itatoka sawa jamani lakini kupiga mswaki ni katika usafi na hasa mtu unapokuwa umemaliza kula unatakiwa upige mswaki unapokuwa unataka kulala unatakiwa upige mswaki na hasa ukiwa ni ni mwanamke msichana au mama umeolewa utalala na mume wako piga mswaki e, upiga jamani ni vizuri na inatakiwa zaidi na zaidi wakati wa kulala usilale bila kupiga usilal bilakupigamswaki asababu vaa tunavyokula kuna baadhi ya chembe zinabaki zile chembe zinavyobaki zikawa mdomoni wanasema zinazalisha baadhi ya bacteria ao zinaoza zikawa zinaleta hali fulani ambayo sio nzuri sasa ah, mtu akikupumlia ndo pale mtu huyu bwana unashindwa kumwambia tu una kwa sababu unameshimheshimu kjamani tusubirie kuambiwa au tukakimbiwa tupige miswaki mswaki kabisa tupige miswaki yetu ili tuwe safi ni moja katika vitu ambavyo uislamu umekuja kuvifundisha uislamu umetufundisha usafi kwa hiyo ukiwa umefunga unatakiwa upige mswaki na mtu asiseme kwamba ukipiga mswaki ile harufu ya dawa ya mswaki inaingia tumboni unakuwa umefungua umefungua harufu ikiingia tumboni tatizo mbona vumbi inaingia ukipita kwenye moshi watu wameunguza unguza vitu mbona moshi unaingia jamani mtu anafungua kutu, k- yaani kutumia kitu ambacho kinaonekana kukiingiza mdomoni kikaenda mpaka tumboni hapo mtu anakuwa amefungua chakula kinywaji lakini sio vitu ambavyo harufu sijui nini hakuna vitu kama hivyo jamani kpiga mswaki wako bora hujue kwamba umefunga basi ukijua kwamba umefunga unatakiwa katikakupiga ule mswaki uwe makini kwamba hapo unapiga mswaki so kuna watu ngine anapiga mswaki anaingiza maji mdomoni alafu anafanyasawa wapo au sindio yaani maji ako ya mdomoni alafu kafanya hivi alafu anasukutua huku kwenye koo huku huku ndani huku, huku, huku, huku. jamani wapo wapoaaana Uh, ukiwa umefunga hali hiyo haifai ikiwa wewe kupiga kwa kwako mswaki ni kwa njia hiyo basi utakiwa usipige maana ya utakunywa mengi <laughs> kabisa utaanywa mengi kwa hiyo takiwa mswaki wa kawaida ukiweka maji mdomoni mdomoni pale ambapo ulipopiga mswaki kwenye meno basi unatema sawa jamani na pia kuna kitu ambacho watu wanasahau katika kupiga mswaki baada ya kupiga mswaki meno unatakiwa na ulimi huupige mswaki tena hii sehemu ambayo inachukua inachukua chakula halafu inakitupa kule ndani upitishe pitishe lakini usio na dawa upitishe pitishe ili ule, ule mgando ugando wa mafuta yale sawa jamani mgando wa chapati mbona chapatimbonamwaskia vibaya <laughs> ndo elimu ndo fii hiyo ya sawa jamani ndo kusoma huko basi pale ni katika sehemu ambazo zinazoleta harufu ambayo sio nzuri kwa hiyo zinatakiwa zile sehemu uzipitie pitie inshallah sawa jamani kwa hiyo kutumia mswaki mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani inafaa kwa hiyo wala usiwe na wasiwasi kabisa isipokuwa yule ambaye anayepiga mswaki katika hali tulioizungumza ile haifai kat kwa sababu ni rahisi sana maji ukuponyoka na kuingia tumboni haya halafu katika jambo lingine ambalo linafaa mtu akiwa amefunga kutumia wanja wa kwenye macho wale dada zetu hapa pia na wanaume wanafaa huku chini huku wa kwenye wanjawkwenye machoh e, lakini sasa kwa wanaume ambao hawajaoa msitumie tumie mtakuja kuwafitnisha watu wakiwangalia e, ule wanja unafaa unafaa uweke kidogo tena unasema unasaidia dawa ya ku, ya, ku, ya ya macho ule wan, wanja wenyewe ule si so, mipira inayounguzwa kwenye, kwenye, kwenye kinani ki. kuna mipira mingine zamani tulikuwa tulikuwa tukiona dada zetu mambo mambo magumu eh? hali zinakuwa ngumu mpaka kununua wanja shida vijijini huko basi unaona umpira, umpira u mpira wa hu unaunguzwa ule sawa jamani unaunguzwa kama kwenye kitu, kama kama chungu sawa kama kile yale majungu yale ya kupikia yale mnapikia vibibi lile likipasuka lile kuna, kuna dongo kabisa zuri safi tu kwa hiyo unaunguza pale una, una yale yale mabakibaki ya ule mpira anachukua mafuta sawa hii vinaonyesha zetu akininaangaliawanavojipaadada hizo jamani s so, wakatihuu wanja ni kalamu tu kama penseli, wanja. Pia, wapia, ni ni pia pia huo mtu uzito hasa dada zetu mao eolewa jamani jamani sae mtume eh, wanja mzuri jamani sio watuauzungumza wa mzuri anakuja maajabu mtu ana mume pia akaupiga amshinda yule mwenye mume wake wala hana taarifa na huo aaaafaauwana Ha, ni vya wasichana wa. a kakwambia nani jamani uwanja unapendeza sijamzungumza mtu <laughs> kwa hiyo baada ya kuchoma ule mpira wanachukua mafuta kama mafuta kama mafuta yoyote tu anachanganya halafu kwa hiyo unakuwa ni wanja kabisa akiweka hapa unapiga mstari wake vizuri sawa kwa hiyo huu ambao tunao sasa hivi wa kisasa huu uwanja ambao ndo dada zetu anatumia mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani yafaa ukauweka kwenye macho wale usiseme kwamba takuwa nimefungua uweke unavyotaka wewe sawa jamani kwa hiyo kutumia uh, wanja inafaa au katratulaini wale ambao wanaumwa macho sawa wale ambao wanaumwa macho au wameingiwa na kitu machoni kikawaletea maumivu makali kuna zile dawa zile za za, za kutonya zile za kwenye macho si sindio unafinya hivi inatoka tone moja hivi na kwenye macho mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ukiwa umefunga ukapata na matatizo ya macho basi inafaa na inajuzu ukaweka yale maji machoni sawa jamani e, yale maji kudondoshea kwenye jicho inafaa wala hakuna tatizo wala maji yale hayaharibu somu yako sawa jamani haya jambo lingine asafarun asafaru. ni mtu kuzukwa na safari ya ghafla kama siku ile ambayo tulipata msiba mwenyezi mwenyezimgu amuweke mahali pema shemeji yetu shebondia amin jamani siku ile ni safari ya ghafla watu tumemka asubuhi sawa twaambiwa kuna msiba inabidi watu wasafiri kuna watu wengine kwamba safari kama hile inabasilisha ina somu watu wanasema sawa jamani wanachoni amezungumza maneno kama haya kwa hiyo twasema kwamba Sofari, safari kama ile haibatilishi swaumu utasafiri unavyotaka wewe na kama itakuwa ni mashaka utafungua na utalipa siku nyingine sawa jamani na jambo lingine kabla yatujamaliza isbahu lwudu katika kutawadha jamani katika kutawadha kuna kuweka maji mdomoni na kuna kuweka maji puani sawa ata hali hizo ukimtu akiwa amefunga kuna watu wengine hawafanyi hivo kwamba anaweza maji yakapitiliza yakaingia tumboni tunatakiwa tuweke maji mdomoni na kuweka maji puani kama kawaida isipokuwa kitu kimoja jamani naomba tu, tufahamiane kitu ambacho kwamba kuweka maji puani halafu kayavuta yakaenda mbali jambo hili ni makruh halitakiwi sio zuri kwa mtu akiwa amefunga kuweka maji mapuani halafu akayavuta sana kama ni hapa karibu karibu tu na kuyatoa kuya hiyo haina tatizo kwa hiyo mtu akiwa amefunga na ni mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhan inafaa kwake yeye kuweka maji puani na kububujiza maji mdomoni na kuyatoa sawa jamani la mwisho kabisa ni uh, atadhawuku, atadhawuku taaman ni mtu kuonja chakula kama ni mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani na amefunga mtu kapika yake anataka kuonja kwamba chumvi imekolea vizuri ama haijakolea basi inafaa akaweka ile mwiko wake akaweka hapa mwenyee akaonja kuonja sio mpaka umeze kwamba ule ulimi wajua kwamba chumvi ipo chumvi hamna sawa jamani kwa hiyo haya ni mambo ambayo nimekuandalia leo insha llah ikiwa ni mambo ambayo yanayofaa kufanywa mtu akiwa amefunga na ni mchana wa mwezi mtukufu ramadhani kwa hiyo jamani wale wanaopika isiwe kama ndo umepewa ruhusa kabisa ah, waweka kabisa hmm? wavuta kabisa huko iwe ni kuonja kwa kawaida na yale mabaki unatema kwamba ushajua uh, chumvi imekolea na chumvi haijakolea ni mambo mengi ambayo takriban yako kumi ambayo tumejifundisha leo inshallah na nadhani anatutosha kabisa mwenyezi uh, tumombe mwenyezimngu subhanahuwataala atujalie mambo haya tuwe tumeyafahamu vizuri na katika kuyatumia pia tuyatumie kwa sababu kwasababu niruhusa mwenyezimngu atuandalia lakini pia mwenyezi mungu atuandikie كيكي كاو هكي كوسس ترو ذورية نوال امبو هاذوذورية كمان يا ما ذنبيه ربنا اتنا في الدنيا حسنا وفي الاخرات حسنا وكنى عذابنا الله هما ربنا هابلنا من ازواجنا وذورياتنا قرة عيون وجانا للمتقين امام ربنا هابلنا من ازواجنا وذورياتنا قرة عيون وجانا للمتقين امام الله هم تقبل صلاتنا وسويامنا وركوى انا وسجودنا وتوبتنا يا إله الأولين والآخرين وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته