الحمد لله ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وسلم وعلى اله وصحبه اجمعين يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اللهم اجعلنا من الفائزين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل فقد فاز المتقون دقوزانغو وإسلام بعد يكم الله سبحانه وتعالى نكم صليا تميوت محمد صلى الله عليه وسلم خطبة يتو يليو إن شاء الله تعالى tutakumbushana mambo matatu yanayomfuata maiti miongoni mwa mambo matatu hayo kubwa kabisa ni amal matendo na unapoizingatia quran unapoisoma quran utakuta kuna aya nyingi tu ambazo kwamba mwenyezimgu subhanahu wa taala amewahimiza waja wake kufanya camal au kufanya matendo ambayo ni mazuri miongoni mwa aya hizo ndugu zangu wa islam allah subhanahu wa taala amewahutubia mitume wake akiwaambia bada audhu billahi min alshitani alrajim ya yuharusulu enyi mitume kuluu min altayibati kuleni vyakula ambavyo vilivyo vizuri yani halala tayiba salihan na namutende matendo ambayo ni mazuri inni bima tamaluna alim hakika mimi ni mjuzi wa yale ambayo munayo yafanya aya hii ndugu zangu wa islam ambayo ni aya ya 51 katika surat lmumin allah subhanahu wataala anawakhutubia mitume wake akiwaambia ya ayuha lrusulu enyi mitume kuleni katika kila kizuri alichokuruzukuni allah subhanahu wa taala kuleni vile ambavyo vilivyo vya halali baada yake na mutende matendo yaliyo mazuri fanyeni amali nzuri katika kufanya kwenu amali hizi nzuri hazipotei wala hazitafichika bali allah anawathibitishia mitume na sisi kadhalika kwamba yeye mwenyezimngu subhanahu wa taala ni mjuzi wa yote yale ambayo wanadamu wanayafanya kwa hivyo amal au matendo yaliyo mazuri katika ulimwengu huu ni miongoni mwa kigezo muhimu ambacho mwanadamu lazima akizingatie bali allah subhanahu wa taala katika aya nyingine akasema kumwambia mtume wake muhammadin sal llahu laihi wasallam katika surat tauba aya ya 5 akasema bada audhu billah min alshian alrajim wa qul imalu sema ewe muhammad waambie hawa wafuasi wako fanyeni amali nzuri na katika kufanya kwenu amali nzuri fasayara llah amalakum allah subhanahu wataala atayaona matendo yenu vile munavyofanya إكي وانفعنيك وإخلاص الله سبحانه وتعالى أنايونا. نيكى وتفني ما ترياك سمعة كذلك الله سبحانه وتعالى أنايونا. وقل اعملوا سيمى محمد وَأَنْبِيَّ وفواسوآك. فنيني عَمَلٍ إنزوري ببتم تكبوكوا نم إلى فصير الله عملكم. na mwenyezi mungu atayaona matendo yenu wa rasuluhu waalmuminun pamoja na mtume wake na waumini wote kwa jumla kisha baada ya kuonekana haya matendo ndio tumefikia mwisho la allah subhanahu wataala bal anasema wasaturadduna ila alimi lghaibi baada ya nyinyi mmefanya haya matendo katika mgongo wa ardhi ardhihi هَيَتَيْشِيَ اشي الله سبحانه وتعالى انا ياونا بل انا سيما وستردون الى عالم الغيب na mtaregeshwa nyinyi wanadamu wote muliotembea juu ya mgongo huu wa ardhi mkatenda matendo yaliyo mazuri mukatenda matendo yaliyo mabaya ila alimi lghaibi kwa mjuzi wa mambo ambayo yaliyoghibu yaliyofitamana washahada na yote yaliyo wazi allah subhanahu wa taala ni alim alghaibi walshahada ni mjuzi wa mambo ambayo ni yasiri ننم يوزي ومامبو امبابو يا ليو يا ظهيري. قو نيوم سيمامو وقران فينبئكم ينبئكم بما كنتم تعملون. نموكيرجيشوكو الله سبحانه وتعالى مو تاكويندا كوبا وخباري يا يوتي يالي امبابو مو ليو يا الله اكبر. نديو كوثي بيتيشا هايا كاتيكا سورة الحاقة الله سبحانه وتعالى انا تومبيا yaumaidhin siku hiyo ikifika siku ya qiama turadhuna mtahudhurishiwa matendo yenu yote yale muliyoyafanya la takhfa minkum khafia hakutofitika jambo lolote lile ambalo ni la siri miongoni mwenu mlilolifanya kumfitikia mwenyezimngu subhanahu wa taala chochote mnachokifanya munaona ni cha siri lakini siku hiyo yatahudhurishwa yote na mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala hakuna ambalo litakalomfitikia yeye bali hiyo siku tuiogope zaidi mwenyezi mwenyezimgu akatuambia yauma tubla sarair hiyo ni siku ambayo siri zitatoka siri zitatoka waliojificha wakipanga njama za kuua siri zitatoka waliojificha wakipanga njama za kudhulumu siri zitatoka duniani hakuna tunalolijua lakini siku hiyo yauma tubla sarair siri zitafichuka wahusila ma fi sudur allah anasema na yatatolewa yale yaliyojificha ndani ya vifua ya watu ndugu zangu wa islam tufanyeni amali njema kwani amali utakayoifanya haitapotea نمو سبحانه وتعالى أنا يونا نووميني كذلك ونياونا يالي أمبايا ويونا يفانيا نواتاكواني مشاهدي يا الله عباد الله أني واجه ومونيزمك إن الإنسان حكيك يمون آدم خلق في هذه الحياة ليعمل أمي أمبو أكلت أو هو ili apate kufanya matendo mazuri mwanadamu yeyote hakuumbwa kuja kufanya shar ameumbwa aje afanye matendo mazuri kisha baada ya hapo yubathu yauma alqiyama atafufuliwa siku ya kiyama na allah subhanahu wa taala liyujza ala amalihi ili apate kulipwa kwa yale aliyoyafanya watu watakufa watafufuliwa na lengo la kufufuliwa ni watu wakalipwe kwa yale ambayo waliyoyafanya katika ulimwengu huu hii ina maana allah subhanahu wa taala lam yukhlk abatha walan yutrak suda hakuwaumba watu hivi hivi bure wakaye ayahsabu linsanu an yutraka suda hivi mwanadamu anadhani ameletwa hapa duniani akaye hivi hivi bure mambo yake yapite tu hivi hivi la allah subhanahu wataala atawafufua waja wake na awalipe kwa yote yale waliyo yafanya. siku hiyo wale ambao ni watu wema wassaidu na mtu ambaye ni mwema ndugu zangu wa islam man qadama linafsihi khaira ni yule ambaye anatangulizia nafsi yake kheri wakati wowote wa ule anatangulizia nafsi yake kheri na atakwenda kuikuta mbele ya allah kuwa ni akiba nzuri washaqiyu na mtu mwovu ndugu zangu wa islam man kadama linafsihi sharra ni yule anayetangulizia nafsi yake sharri yeye kila akikaa anafikiria sharri hajiangalii nafsi yake anaangalia watu wengine na huyu atakuta mwisho wake utakuwa ni wenye hasara kesho siku ya kiyama tunamwomba allah atujacalie min alsuadai lmaqbulin wala tajcalna min alashkiyai lmatrudin atujacalie miongoni mwa watu wema ambao tutakubaliwa matendo yetu wala asitujacalie miongoni mwa watu ambao ni waovu ambao yatakuwa mambo yao ni yenye kukataliwa mbele ya mwenyezimngu subhanahu wa taala kwa ujumla ndugu zangu wa islam وَنَادَى ادم ووتي خساره. هي اللي شك. من يزم و وَلَّا سيما والعصر. ان الانسان لفي خصر. هاكونا شك. وَنَادَى ادم ووتي خساره. لكن من يزم و ا الا الذين آمنوا. isipokuwa wale ambao walioamini waamilu salihati na wakatenda matendo yaliyo mazuri hawa wamevuka katika sifa ya kuwa na hasara allahuma jalna minhum ya rab allah tujaalie ni miongoni mwa wenye kufikiria kufanya matendo mema katika maisha yetu lailan wa nahara usiku na mchana kwa siri na kwa dhahiri tukisema hivi ndio sababu tunahimizana ndugu zangu wa islam kumcha allah su wataaitau llah yuhaliwa walamuu anna lamala mcheni mwenyezimngu na mujue haya matendo ambayo munayoyafanya ni pato lako ambalo utaondokea nalo hapa duniani matendo haya tunayoyafanya ni miongoni mwa hazina ambayo wewe utaondoka nayo hapa duniani na itafungamanishwa na khia chochote unachokifanya kinafungamanishwa na akhira bimaana ya kuwa unalolifanya allah anakuwekea na siku ya qiama atakulipa na ndiyo imekuja hadithi ndugu zangu wa islam ambayo ni mutafakun alayhi imepokewa na imamu albukhariyu wa muslim kutoka kwa sahaba mtukufu anas bn malik raiah anas anasema n an rasulillahi saah wasl amepokea naye kutoka kwa mtume wa mwenyezi mungu rehma na amani zimfikie yeye mtume anasema nini yatbau lmayitu thalatha mambo matatu yatamfuata maiti ndugu zangu waislam maisha haya ambayo watu wengi wameghurika nayo maisha haya ambayo tumedanganyika nayo mtu akawa na kibri mtu akawa na jeuri katika ulimwengu huu lakini mtume anatuthibitishia na mwenyezi mungu anatuthibitishia kwamba iko siku moja utaondoka na siku utakayoondoka basi vitu vitatu vitakuwa ni vyenye kuandamana na wewe ni vitu gani hivi tumsikilize mtume alaihi salatu wassalam mtume anasema aluhu watu wake watamfuata huyo maiti wa hu, na mali yake itamfuata maiti waamaluhu na amali yake itamfuata maiti hivi vitu vitatu vitakuwa na wewe unyo unyo siku ambayo utaondoka hapa duniani fayarjiu ithnani mtume anasema viwili katika hivyo vitaregea wa wahidun na kimoja kitabakia subhan llah vitu gani hivyo ambavyo vitarudi na kitu gani kitakachobakia yarjiu ahluhu watu wake wataregea waliombeba waliomkosha wakamkafini wote wataregea wa na mali yake magari yaliyombeba na watu ambao waliomthamini katika maisha yake hawa wote wataregea wayabqa amaluhu na kitakachobakia na huyu maiti ndani ya kaburi ni amali yake maneno makubwa sana kwa hivyo ndiyo tukatanguliza kusema ya kwamba amali ni kitu bora miongoni mwa mambo mazuri hapa duniani mtu kuyafuatilia wanasema wanachuoni waalamalu na haya matendo mema ndugu zangu wa islam huwa rafiqu linsan ndiyo rafiki ya mwanadamu fi qabrihi katika kaburi yake kila tendo zuri ulilolifanya katika ulimwengu huu ima umeifanyia nafsi yako imma umemfanyia muislamu mwenzako wema huo na mambo mazuri hayo hayo ndiyo yatakuwa mwenzio ndani ya kaburi yuncimu bihi in kana salihan utaneemeka kwayo ukiwa ndani ya kaburi ikiwa wewe ulifanya mambo mema sayiha, au yuadhibu bihi in kana sayia au utaadhibiwa ndani ya kaburi ikiwa yale matendo uliyoyafanya ni mabaya bali mshairi mmoja akasikika akisema la yanfau linsanu fi qabrihi illa ltuqa waalaamalu lsalihu hakuna kitu kitakachomfaa mja ndani ya kaburi lake isipokuwa nini isipokuwa uchamungu uchamungu na matendo yaliyo mazuri ndugu zangu wa islam kwa ajili hii najihusia mimi na kuwausia nyinyi ndugu zangu wa islamu katika ijumaa ya leo hii kwamba tuwe mstari wa mbele katika kufanya matendo ambayo ni mazuri kwani allah ndiye aliyetuamrisha tufanye matendo yaliyo mazuri na wanadamu wote wako katika hasara isipokuwa wale walioamini na wakatenda matendo yaliyo mazuri hao ndiyo waliosalimika iwapo hatuto titi tukawa ni wenye kufanya matendo mema ndugu zangu wa islamu iko siku utakuja kuyatamani haya matendo ambayo wewe unayabeza na kuyadharau kutoyafanya katika ardhi hii iko siku utayatamani na maneno haya si yangu maneno haya yanapatikana ndani ya quran wanachuoni wanasema waalamalu salihu hwa ldhi ytamannahu almuhtadhiru wa huwa fi siyaqi lmauti haya matendo ambayo ni mazuri leo wewe unawacha kuyafanya katika ulimwengu huu ukiwa na siha ukiwa na nguvu ukiwa na mali ukiwa na nafasi wewe ukawacha kuyafanya basi utakuja kuyatamani siku ambayo sakaratulmauti imekushika na mauti tayari unayo siku ambayo visigino vyako vinakita katika godoro siku ambayo miundi yako itakuwa inapandiana pandiana siku ambayo macho yako yatakuwa yanakodoka hujui ambalo unaloliangalia siku hiyo utatamani urudi kuyafanya yale yaliyomema الله سبحانه وتعالى أنا تكبوش من نهاية كتك قرآني وكفنقوها كتك سورة المؤمن كذلك الله نسيم بعد أعوذ بالله من الشيطان الرجيم حتى إذا جاء أحدهم الموت مبكى يتكابم في كيا موت موت شفيكا قال رب هابو نيبو أتسيم يولي أناي تولي وروه rabbi rjiuni ewe mola wangu niregeshe mimi duniani niache niendelee kuishi laali amalu salihan fi ma taraktu kla ewe mola wangu roho inatolewa we hukuyafanya wakati ukiwa na nafasi hukuyafanya wakati ukiwa mzima hukuyafanya wakati akili yako ni timamu leo roho inatolewa unalia unamwambia ewe mola wangu niregeshe mimi duniani kwa dakika chache tu laalli amalu salihan fi ma taraktu ili nipate kufanya yale matendo mazuri ambayo niliyoyawacha allah anasema hapana hapana mja wangu huwezi kuregeshwa wewe ulimwenguni nafasi ulipawa بالي ملي ياكو نيمائيش هي برزخ ننغو يام فوليو وتو وتاكاوفو فوليوا، وكونانيا كابوري نعم لي شهايو. الله انا ممبيم تومي عليه الصلاه والسلام بعد اعوذ بالله من الشيطان الرجيم ولو ترى اذ المجرمون ناكسو رؤوسهم عند ربهم ربنا أبصرنا وسمعنا فرجعنا نعمل صالحا انا موقنون ولو ترى اذ المجرمون لو انجليوونا وليوتو وتومام نيوا اوفو انا تومي عليه الصلاه والسلام ناكسو رؤوسهم عند ربهم ونافيو انا ميشا فيتشوفياو مبلي يا مولاواو هكو وكسيما ربنا ابصرنا ewe mola wetu leo sisi tumeona wasamina na tumesikia kuwa haya yote kweli hayakuwa ni imagination kwa sababu kuna watu leo wanasema kufa mpaka maisha ya barzakh mpaka kufufuliwa mpaka kulipwa ni imagination tu hakuna lolote mtu akishakufa amekufa ponda maisha kufa kwaja hakuna maisha baada ya maisha haya huo ni urongo mtupu urongo mtupu bali siku hiyo watasema rabbana absarna wasamicna mola wetu tumeona kuwa haya ni ya kweli si upuzi na tumesikia yote yale ambayo umetuambia farjina namal na saliha basi ewe mola wetu hebu turegeshe duniani ili tukafanye matendo yaliyo mazuri inna mukinun sasa tumekuwa na yaqini tunayakini kwamba kweli usipofanya matendo mazuri mwisho wako utakuwa ni mbaya hii ni dalili ya pili kuonyesha ikiwa hatukutumia wakati wetu katika kufanya amali ambazo ni nzuri basi tujue ya kwamba malipo yetu yatakuwa ni mabaya na tutatamani siku ya kutolewa roho kwamba ya allah turegeshe tukayafanye na wakati huo hautakuwepo mfano watatu allah anasema katika surat الmunafiun waanfiqu mma razaknakum min qabl an yaأtiya ahadkm lmaut otoweni katika yale ambayo mwenyezimgu aliyokuruzukini min qabli an yaأtiya ahadkm اlmaut qabla ya mmoja wenu hajafikwa na mauti fanyene amali nzui toeni sadaka swalini unganisheni watu waliokatana yote haya ni katika matendo yaliyo mazuri kabla mmoja wenu hajafikiwa na mauti kwa sababu mauti yatakapokufikia na huku yafanya haya utababaika na kusema fayaqula rabbi laula ahartani ila ajalin qarib mwanadamu huyu hakutoa sadaka wala hakufanya kheri yoyote roho inatolewa anamwambia mwenyezimgu lau ungenichelewesha kidogo muda wangu niendelee kuishi fa asadaka wa akun min alsalihin nipate kutoa sadaka na niwe miongoni mwa watendao mema jawabu ya allah walan yuahir llah nafsan idha jaa ajaluha mwenyezi mungu hatoichelewesha nafsi yoyote muda wake utakapofika bali mwenyezi mwenyezimgu ni mwenye habari yoyote yale tunayoyatenda ndugu zangu wa islam nikimalizia khutba hii ambayo inatuhimiza sisi kufanya kila ambalo ni zuri kila ambalo litatutetea sisi ndani ya kaburi na siku ya kiama usipoyafanya basi jua ya kwamba siku watu watakapotupwa ndani ya moto wa jahannam kadhalika watakuwa ni wenye kulia na kulalama kwa allah ili awatoe awaregeshe duniani roho yatolewa tolewa mwanadamu yu alalama ya rabbi siunipe muda nikafanye matendo yaliyo mazuri watu wametiwa katika moto wa jahannam waliyadhu billah kadhalika lugha ni hiyo hiyo anasema allah subhanahu wataala suratu fatir aya ya 37 whum yastarikhuna fiha watakapotupwa ndani ya moto wale waovu ambao walichelewa kufanya matendo yaliyo mema watasema rabbana akhrijna ewe mola wetu tutowe katika huu moto uturegeshe duniyani namal saliha ghaira ladhi kuna namal turegeshe duniani ya allah ili tukafanye yale matendo mazuri ambayo hatukuyafanya mwenyezi mwenyezimgu hawaambie awalamnuamirukum hivi sisi hatukukupeni nyinyi umri ulio mrefu leo watu wamepawa umri mrefu miaka thalathini arbaini khamsini bali wengine hata ibada hawajaanza wasema bado muda upo miaka sitini sabiini mtu anajishughulisha na shirki maisha yake umri amepewa yeye anajishughulisha na uchawi kuroga wengine umri mrefu amepewa mtu anajishughulisha na uhasidi na chuki juu ya wengine maisha yako wewe utayabeba na chuki na uhasidi maisha yako utamjibu nini allah subhanahu wataala awalamnuamirkum je hatukukupeni nyinyi muda wa kutosha umri wa kutosha ma yatadhakkaru fihi ma tath- man tdhakkar wakuweza kukumbuka yule mwenye kukumbuka bali hata mitume walitumwa na maduat wakajitolea kufanya dawa lakini wewe ukawa ni mwenye kudharau kwa hivyo itakuwa ni kubakia pale pale ndani ya moto ndugu zangu wa islam tunapoizingatia qurani tunakuta kuna aya nyingi tu mwenyezimngu subhanahu wa taala anatuonyesha njia ili tubakie katika matendo mazuri bali ametuhimiza katika aya nyingine akituambia ya ayuha ladhina amanuu enyi mulioamini irkauu rukuuni wasjuduu na musujudu timizeni sala zenu kwa wakati wake na khushuu na kila ambacho mmeamrishwa nacho wabuduu rabbakum na mumwabudu mola wenu mmoja tu ambaye anakuruzukuni anakupa pumzi kila masaa munayoyahitajia laalkum tuflihun mwataka kufaulu timizeni sala zenu na mumwabudu mola wenu pasina kumshirikisha ndipo mutakapofaulu ايها الاخوه نماليزيا نوصية ولقمان وصية ولقمان علي مناوي يا إيه بني ايوه منانغو انها ان تكو مثقال حبه من خردل فتكن في صخره او في السماوات او في الارض ياتي بها الله اي منانغو زندوكا انا يقيني aishi kwa njia nzuri katika ulimwengu huu inaha intaku mithqala habatin min khardalin chochote utakachotenda mwanangu kiwe ni kizuri ni kibaya kiwe kina uzito mdogo wa tembe ya kharda fatakun fi sakhratin wema huo au ovu huo utakaoufanya uwe katika jabali au fi lsamawati au uwe juu mbinguni au filad au uwe katika ardhi hii siku ya kiyama allah anasema yati biha allah mwenyezi mungu ataleta yote yale ambayo mulioyafanya anampa yaqini ya mambo chochote utakachokifanya kibaya kizuri kiwe ni kidogo sampuli gani kiwe ni kikubwa sampuli gani siku ya kiyama ki, wema huo uovu huo uo utajificha au utakuwa umezama katika ardhi ndani ya jabali au utakuwa katika ardhi hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala ana uwezo wa kuleta kwa hivyo ndugu zangu wa islam tujitoleeni na tuwe na bidii katika kufanya amali njema kila unalolijua ni zuri wakati ni huu hatuna wakati mwingine hujui ijumaa nyingine kama utaipata hujui kama utaiswali sala ya alaasiri kwa jamaa kwa hivyo كلا امبالو نبايا وليلو لتيليانيه، وكيتوكا كاتيكا ملانغو امسكيتي هو، سيما ميمي سيفانيتينا ليليبايا، بل ميمي نيتادي كروبيشاكو الله، وكفانيا ماتيندو يا ليومازوري، تنامون الله سبحانه وتعالى، اتجعليه من الذين يستمعون القول فيتبعون احسن، بارك الله لي ولكم بالقران العظيم، ونفعني واياكم بالآيات والذكر الحكيم، اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم ولسائر المسلمين والمسلمات، فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم وهو البر الكريم. الحمد لله الحمد لله رب العالمين والصلاه والسلام على اشرف الانبياء والمرسلين وعلى اله وصحبه اجمعين أما بعد أيها الناس أوصيكم ونفسي بتقوى الله يقول الله تبارك وتعالى في في محكم كتابه العزيز إن الله وملائكته يصلون على النبي يا أيها الذين آمنوا صلوا عليه وسلموا تسليما اللهم صل وسلم على عبدك ورسولك محمد وعلى آله وصحبه أجمعين اللهم اغفر للمؤمنين والمؤمنات والمسلمين والمسلمات الاحياء منهم والاموات انك قريب مجيب دعوات يا قاضي الحاجات ويا كافي المهمات، ربنا اغفر لنا ولاخواننا الذين سبقون بالايمان ولا تجعل في قلوبنا غلا للذين امنوا ربنا انك رؤوف رحيم، اللهم اجعلنا من السعداء المقبولين ولا تجعلنا من الاشقياء المطرودين، اللهم ات انفسنا تقواها وزكها انت خير من زكاها انك وليها ومولاها، اللهم لا سهل الا ما جعلته سهلا وانت تجعل الحزن اذا شئت سهلا فاجعل امورنا كلها سهلة اللهم التف بنا فيما جرت بالمقادير، وهون علينا كل عسير، انك على كل شيء قدير، اللهم اعز الاسلام والمسلمين، واذل الشرك والمشركين، ودمر اعداءك اعداء الدين يا رب العالمين، عباد الله ان الله يامر بالعدل والاحسان وايتاء ذي القربى وينهى عن الفحشاء والمنكر والبغي يعظكم لعلكم تذكرون واقم الصلاه