بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله. اما بعد baada ya kumshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sallah alaihi wasalam tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa kutuwezesha kutupa afya ya kufunga siku hizo ambazo tumezifunga mpaka sasa lakini pia tunamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutupa neema ya kuwa ni wazima wa bukheri na afya kabisa ni wajibu kwetu sisi tumshukuru mwenyezi mungu katika hayo ambayo ametupa hali ya kuwa amewanyima wengi ukizunguka mahospitalini au sehemu ambazo zenye mitihani kama magonjwa na nini utaona afya yako aliyokupa mungu kuna mtu hawezi kula chakula kwa kupitia mdomoni ameweka mipira amefungwa yote hayo mungu kampa yule kwa mapenzi yake mwenyewe alafu ee akakupa afya safi kwa mapenzi yake mwenyezi mungu mwenyezimgu subhanahuwataala ni lazima ndugu zangu tuchukue ibra na mazingatio katika hali za ndugu zetu ambao mpaka sasa hivi hawana usalama hawana amani wanafunga lakini hawawezi kufuturwa kama hivi waafungaakiniwaweziuakama hiv washtukia bomu laripuka nyumba inaanguka risasi zinapigwa nchi kama za somalia nchi jirani tu hapa haya leo hii palestina hakukariki hakunyweki suria nd kabisa ira nd kabisa ndo mtihani mkubwa kuna ndugu zetu sri wote awoteote wanachinjwa lakini wewe mwenyezimgu subhanawataala kakupa wasa, safi unakaa chini ya fene na kuzungusha vizuri na upepo unapata mzuri unatembea ukatembea vizuri ukaswali ukafuturu kwa raha kabisa hii yote ni neema na siku ya kiyama mwenyezi iama mwenyezimungu subhanaataala atatuuliza iwapo kama fursa hii au nafasi hii hatukuitumia mwenyezimngu subhanawataala anasema humma latusaluna yaumaidin an naim kisha mtaulizwa siku ya iama kutokana na neema mbalimbali ambazo mepewa na mwenyezi mungu halafu amkuzitumia jamani kuna watu hawana macho mpaka hivi hawana macho hawaoni kabisa lakini mwenyezi mungu kawapa mtihani huo na wakavumilia lakini ukienda msikitini unakuta wao ndio wa kwanza waopa ukirudi majumbani unakuta wao mashallah kwa ibada namba moja kuna watu mwenyezi mungu kawanyima miguu akienda na magongo ukienda msikitini wa kwanza kuna watu ni wazee kabisan wazee hata kunyoka hivi akaenda amesimama kama wewe unavyokwenda ha- hawezi lakini aii subhanllah kienda mskitini namkuta namba yuko pale tuna mzee wetu pale msikiti mkubwa alfajiri unamkuta pale na hawezi kunyoka msikiti uautaawemswa mbali lakini, na mzee faki mwenye miaka tisia tano lakini allah ndi anaeadhini akawaamsha watu waswali wewe mdogo kabisa miaka ishirini miaka kumi na tano miaka thaathini haya miaka 4 miaka sn bado ni mdogo ukilinganisha na huyu mwenye miaka 9sta miaka kwa hiyo jamani kila mwenye mwenye nema ambaye anaejua kwamba mimi mungu hapa akanipendelea basi ajue siku ya kiama atamuuliza na hasa tukiwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani mwezi wa ibada mwezi wa kujitahidi mwezi wa kufanya kila unachokiweza katika taa ya mwenyezi mwenyezimgu ni wajib na ujue kwamba siku ya kiama mwenyezimgu atakuuliza leo mwenyezi mwenyezimgu akipenda tutazungumzia mambo mawili muhimu sana kwa wenye kufunga tutazungumza mambo ambayo ni ya karaha kufanywa kwa mtu ambaye amefunga lakini pia tutazungumza vitu ambavyo venye kufunguza sau ili mtu akaye anajua kwamba nikifanya hiki nakuwa nimefungua na nikifanya hiki kwa mtu ambaye amefunga akitakiwi kufanywa tukianza na mambo ya karaha kwa mtu ambaye amefunga jambo la kwanza katika mambo ambayo hayatakiwi au yanachukiza sana mtu kuyafanya ni kwa ale mama zetu na dada zetu ambao wanaopika hata pia wanaume ambao wanapika kuonjaonja chakula bila bila sababu yoyote ya msingi mara akashika chungu hiki kaweka mchuzi kwenye mikono analamba mara akashika huku pia maakashikaukup yani hamna sababu yote ya msingi kitu hiki wanachoona wamekiweka kwamba sio kwamba kinabatilisha somu isipokuwa ni karaha kuonjaonja chakula bila sababu yoyote kwa mtu ambaye anayepika na jambo lingine ambalo ni karaha kwa mtu ambaye amefunga kulifanya ni mtu kukaa sawa jamani haya ayayanafanywa hasa kwa wale ambao ndio wanaanza kufunga au vijana vijana hivi wenye pilika pilika nyingi basi saa sa zingine sosaazinginena mkaba wahio iki anakusanya mwenyewe ana mezakitu hiki nikaraha hakifunguzismu anakusanya mdomoni mdomoninaana meza kituhiki nikaraha akifai kufanywa na mtu ambaye amefunga lakini kikifanywa sio kwamba somu inabatilika somu inakuwa pale pale lakini ni karaha kufanywa ukiendelea kufanywa unajipunguzia zile thawabu kubwa za za mtu mwenye kufunga na jambo lingine la karaha ina, inachukiza sana mtu aliyefunga yale makohozi yale saa zingine mtu anaweza kubanja vile kwa likatoka dongo kama hivi lakini kwa kwa mwenyewe amefunga akalitelemsha umona somu haifunguki somu haibatuliki lakini inachukiza sana kwa mtu mwenye kufunga ni kitu hatakiwi kukifanya natakiwa ukibanja ukikohoa basi yale makohozi makooziama lakini yale makohozi mtu ayatema tazungumza haya kwa sababu yapo hasa kwa, kwa mtu kama amefunga mchana anaona lile dude likija ni nafasi kwakeye ya kuteremsha chakula lakini sio chakula nawala ni karaha sana kumeza yale yale makohozi kwa hiyo ni bora mtu akayatema kitu kingine katika mambo ambayo ni ni karaha mtu mtu kuyafanya ni mtu kukataa kazi au kuacha kufanya kazi eti kwa sababu amefunga ni karaha ni karaha kukataa kufanya kazi eti kwa sababu mtu amefunga kwa nini kwa sababu mtu anapofanya kazi ni ibada ile kufanya kazi ni ibada chochote unachokifanya wewe ukikusudia upate ulipo majujira kwa, kwa mwenyezi mungu ni ibada sasa ukiwa umefunga funga na ibada ndo kwake sasa hutakiwi kuwacha kufanya kazi eti kwa sababu mimi nimefunga siwezi kufanya hivi siwezi kufanya hivi ina maana kwamba somu basi somu so ulale tu basi ueshe mikono hapana somu inatakiwa umefunga na pia ufanye kazi japokuwa zisiwe zile kazi ambazo labda zinaweza zikakusababishia ukapata matatizo katika kiafya lakini kazi za kawaida mtu aliyefunga anafanya jamani kwa hiyo dada zetu ambao mlioko huko vijana ambao wanaokwenda kufanya kazi vijanaaikrika za mchana basi kazi mtu akiwa umefunga no mahala pake kwa sababu kazi ni ibada na somu ni ibada kwa hiyo unapata thawabu kwa kufanya yale majukumu kutekeleza majukumu ya kufanya kazi bora brahyo ni kazi ya halali ambayo kwa kufanya ile kazi unapata thawabu na kupata rizki yako ya halali haya yalikuwa ni mambo ambayo yanayochukiza kwa mtu ambaye ameyafanya ikiwa ni mchana wa mwezi mtukufuwa ramadhani kama amefunga ni mambo ya karaha hayatakiwi kufanywa lakini tukija katika upande wa pili ni mambo ambayo yanafunguza somu ukiwa umefunga kuna baadhi ya hali zikikutokea basi somu yako inakuwa imeharibika ni sehemu gani au ni vitu gani ambavyo vinavyo vinavyofunguza somu jambo la kwanza kabisa ambalo ni jambo mama yaani katika vitu ambavyo vinavyofunguza somu namba moja ni hili ambalo tutaizungumza hapa na limewekwa namba moja kwa sababu ya uzito wa faini ya mtu anayolipa baada ya kuwa amelifanya jambo hili somu inaharibika alafu wakati wa kulipa pia anatakiwa atoe faini yaani sheria ina inamtoza ina, ina faini mtu mwenye kufanya jambo hilo ni mwanaume na mwanamke mme na mke kufanya tendo la ndoa mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani jamani mme mke wanapokuwa wamefunga mchana wakawa wakawaalam wakawa wamefanya tendo la ndoa basi so pale pale na baada ya kuwa imeharibika ile so umu, kuna vitu ambavyo mbavo tuvingidi lakini kulingana na hali ilivyo ni kidogo itakuwa ni uzito lakini lakini ni kwamba n yani, tendo la ndoa vili ilivyozoereka a wanavyokusudia tendo la ndoa ni kwamba kukutana mwanaume na mwanamke kimwili sawa jamani kitendo kile kikifanyika basi pale pale somu inaharibika somu inabatilika na hauruhusiwi wewe eti kwa sababu somu imebatilika basi umambie mke wako akutengeleze chakula unajiziia hauli na somu imeharibika na unajiziia kula na kunywa mpaka jioni lakini baada ya hapo wewe katika kufunga ile ili hurudisha ile siku kwanza haurudishi um, um, um, malipo na ujira wa ile somo ambayo imeharibika sawa jamani mtume salllalsalm anasema wenye kufungua bila sabab, yani kwa, kwa makusudi kwa makusudi yani mtu akafungua kwa makusudi yani hamna sababu yoyote ya msingi ambayo imemfanya afungue basi hata kama amelipa hata kama amelipa basi hatafikia thawabu za yule mtu ambaye aliyefunga ile siku ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani ni kweli kwa sababu wewe wakati utakapolipa hautalipa ndani ya ramadhani utalipa nje ya ramadhani na thawabu za kufunga mwezi mtukufu wa ramadhani ni kubwa kwa hiyo unakuwa umekosa zile thawabu kwa hiyo utalipa tu kwamba wewe huna deni lakini utakuwa una umekosa malipo na ujira mkubwa hiyo ni hatua ya kwanza kwamba malipo na thawabu za ule mwezi umezikosa na ile somo hata kama ukiilipa basi hautapata somu nyingine kama ile na jambo lingine ambalo linaambatana na kulipa kwa mtu ambaye kafungua kwa sababu la kufanya tendo la ndoa ni kwamba anatakiwa atozwe faini faini ambayo atakayoitoa ni faini ya kufunga miezi miwili yenye kufatana au kuwalisha maskini st au kumwacha mtumwa huru sawa jamani jambo la kwanza ambalo ni hatua ya kwanza ambayo inayotakiwa anatakiwa mtu tuna rekodiu anatakiwa mtu yani kitu cha kwanza hatua ya kwanza amwache mtumwa huru akimwacha mtumwa huru basi inakuwa n yani, ile faini ashamaliza lakini lakinin faini hii ilikuwa ni ya zamani sio sasa hivi faini hii ilikuwa ni ya zamani zamani ilikuwa kuna watumwa ambao wanauzwa wananunuliwa Koyo wewe kama ume- umekutana na mke wako au mekutana na mume wako mchana wa mwezi wa ramadhani basi mnatakiwa wache mtumwa huru na hapa tunazungumza sio kwamba mwanaume tu Aa, na mwanamke yan ni yule ambaye itakuwa ni sababu yake kufanya tendo lile ikiwa vile vimeletwa na mwanaume au vimeletwa na mwanamke basi ni jukumu la nye wote wawili kutoa faini mnue mtumwa alafu mwache hivi hakuna mtumwa sasa hivi sawa jamani sasa hivi hakuna mtumwa utamnunua wapi uislamu hakuna mtumwa uislamu umeharamisha umeharamisha utumwa sasa hivi tangu mtuma alivyokuja alikuja kufuta kitu kinachoitwa utumwa polepole polepole pole, mpaka ukaharamishwa moja kwa moja kwa hiyo hakuna utumwa tena haya utumwa hakuna zinafata hatua mbili za faini kwa mtu mwenye kufanya tendo la ndoa mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani ili alipe ile somu yake anatakiwa afunge miezi miwili yenye kufuatana siku sti sasa ni wewe sasa Uta, utakavoweza kama utaweza kama utaweza mungu nda anaejua lakini unatakiwa ufunge miezi miwili yenye kufuatana tena katika sheria ni kwamba ukifunga siku arbai0 alafu ukasema siku ya leo nipumzike basi unaanza mwanzo yani ni adhabu mughaladha ni adhabu nzito sio kwamba ni nyepesi ni nzito umona hiyo unatakiwa ufunge siku stini kaml alafu baada ya kuzifunga ndio uwe sasa hu, hauna deni ukishindwa hapo unatakiwa ualishe maskini stini uwaite maskini ualishe chakula cha kushiba na na chakula cha kualisha maskini stini ni mno ambao wakushiba kama hivi tulivyokula kila mmoja akawa ameshiba alhamdulillahi basi o nawalisha chakula kizuri ambacho wao watapenda hayo ni nafasi ya maswali baadaye sawa jamani kwa hiyo ni hatua huruhusiwi kuhama yetu kwamba wamba ya yakualisha maskini ni nafuu inatosha au nikiwa na unatakiwa kwanza kufunga ikiwa kama yani, uwezo wa kufunga unao basi unatakiwa ufunge na kama hauna basi ndo utahamia katika hatua nyingine na mwenyezi zimugu mwenyewe ndanaejua na ilitokea wakati wa mtume sallaal wasaam alikuja bwana mmoja akawa anakimbia akaja kwa mtume s akamwambia ya rasulllah halaktu halaktu halaktu ewe mtume wa mwenyezi mungu hakika nimeangamia nimeangamia nimeangamia mtume akamuuliza wama wama ahlakak yani ni kitu gani ambacho kimekufanya kime, ni kitu gani kilichokuangamiza yule bwana akasema wakatu ala mraati fi nahari ramadan yani nimemwangukia nime, nime mke wangu nimefanya tendo la ndoa na mke wangu mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani mtume wa slslm akamuuliza unao uwezo una, una, wa kumpata mtumwa na ukamwacha huru yule bwana akasema sina uwezo huo wewe mtume wa mwenyezi mungu kisha akamuuliza unaweza ukafunga miezi miwili yenye kufuatana yule bwana akasema sina uwezo huo kisha akamuuliza swali la mwisho akamwambia unaweza ukapata chakula ukawapa masikini sti yule bwana akasema sina uwezo huo na hii inaonyesha kwamba sheria ilivyokuwa ni nyepesi watu wanasema uislamu mgumu uislamu mgumu uislamu ni mwepesi sana angalia kuna hatua kwamba kitu hichi na uwezo asina kitu hichi na asina kitu hichi uwezo asina yule bwana vitu vyote aliferi sina uwezo huo mtume akamwangalia akakaa hakusema chochote baada ya muda akaja mtu mmoja na tenga latende sawa jamani ztende tunazo hapa tuazipiga mateke kama hazina kitu jamani zama hizo sio kwamba watu wanakula kama hivi ni watu wachache sana tende ilikuwa ni chakula kikubwa mtu anakula tende zake mbili tatu anakunywa na maji na siku inakwenda na anafanya ibada zake vizuri tu lakini maajabu kwamba mtu anaziwia hapa vizuri lakini kutekelezea haki ya kile chakula hana tarifa hizo hana habari hizo basi mtu amelala tu anachia, tu anaachia mambo yaani hata hiyo swala yenyewe kwamba amka uswali kutekelezea ile haki ya kile chakula lichokula i wenyezimu amempa hana habari hiyo lakini zamani watu walikuwa wanatumia tende na maji mtume mara, mara nyingi sana ndani kwake kunapatikana tende na maji basi na ukuti uh, uh, mke anasema mimi mpaka nipate sijui yale maguo ya wapi mpaka sijui nifanyije ah, wanaridhika kwamba ndicho kilichopatikana lakini maajabu leo hii ikiwa kama mwanaume kakatikiwa labda ndani ya wiki nzima mambo hayaeleweki eh, amani hazisomi nadhani hiyo nyumba haikariki watu hawakai watu hawali watu umezikosa kosa vipi mbona wanaume wengine wanazo manaweme mzima kazi yako kuvaa hajui hajui kwamba kwamba kuna kuna kukosa kuna kupata lakini subhana allah ukimwangalia unakuta ndani kuna uono ndani kuna dagaa mchere ndani kuna unga lakina, ah, sijala, au biliana, au kuko, lakini yani, mbona zime, siku mbili mimi sijaasbai amba eaoeaianaama a mtmaiastashangaawaiua waaishi ilitokea siku subanaataaea ilikuwa ubinadamu wale wake zake mtume sallaawasalama wakakubaliana kwamba wamba tuekttotume sala kwa nini sisi hatununulii dubai kwa nini sisi atunulii mabaibui akini akienda kwa huyu amenuna wale wake zake alivyowakusanya akawauliza tatizo liko wapi akasema sisi tunataka na sisi tupate yale ambayo wanawapata wanawake wengine sawa jamani basi akasema mimi sina uwezo huo sina uwezo wa kuwanunulia vitu vya gharama madhahabu manini sina uwezo huo taarifa zikienda kwa abubakarsidii anhu kwamba wake zake wamemudhi mtmen wake wa mtume wamemudhi mtumea mar bnhaab aaliua anhu alikuwa anajulikana kwa ukali ukali alikuwa anajulikana kwa ukalimashlla hana mchezo na dini japokuwa maumari zetu sasa hivi subhanllahakuta mtu ni msanii wa bongo fleva na jina lake aitwa umari mtu mwizi jambazi aitwa aitaua A, au aitwa abubakari jamani A, au aitwa uthmani wapo wakina abubakari wengi wakina katwila wakina ch sindio e, wasanii wakubwa wanaitwa majina kama akina bubakari ambao hawana thamani yoyote kwa kweli kuwepo na kuto kuwepo ni bora yani unaweza ukafikia kusema kwamba ni bora mtu afe kulikuo ni kuwa hai kulingana na watu ambao wanaopotea kwa kupitia kwake lakini uislamu ha-haumuombei mtu afe uislamu kama vile yee ni muislamu ana shahada yake unamwombea mungu amuongoze yaani mwenyezi mungu amjalie atubie atoke katika huo mtihani aliokuwa nao ambao watu wengi wanapotea kwa kupitia yeye sawa jamani kwa hiyo omar alivyokuja naye alikuwa na, anasumbuliwa na mke wake kwamba amnunulie yale mabaibui mnayoyapenda yale ya, ya dubai yale sawa jamani eh? dubai moko haya yale ambayo yanaitwa dubai moko aioku kugonga mlango kwa mtume kutaka ushauri afanye nini akamkuta mtume naye kawekwa chini na mama zetu dada zetu jamani tumswalie mtume kiukweli aan yani, yani, ni nyumba chache ambazo Sayimika, na vita zilislaata kuna bwana mmoja kani- kan, kanishtakia yani subhanallah subhanllah yani mwanamke anatamka maneno maneno machafu kabisa yyani yani, kama yale maneno ag katwa mtume ni kama manenoukafiri kumwambia mume wake live bila chenga akaambia kwanza amwambia mimi niko tu hapo kwanza siko kwa ajili yako wewe siko kwa ajili yako weem niko kwa ajili ya kazi zangu na, na shughuli zangu kwa hiyo ukikaa kaa usijkudhani mimi na kushobokea vitu maneno kama hayo sawa jamani yaani maneno ambayo hayatakii kufanywa wala kusemwa na mwanamke wa kiislamu kwa hiyo mtume sallasala ali umar bnkhaab akaja akagonga mlango kwa mtume mtume wakufungua akaja abubakar akagonga mlango mtume wakufungua baada ya mda akasema mfungulieni abuquhafa mfungulieni abubakar akaingia ndani baadae akasema mfungulieni umar akaingia ndani umar akamuuliza mtume ni kitu gani kime mbona kuna vikao hivi akasema wake zangu wanataka mahitaji yao abubakar mar akacheka akasema ya hey, yarasulllah mi wenyew kwa nimekuja ttizo langu hilo hilo lakini naona tumekuwa moja moja sasa akaanza kumfokea yule binti yake ihafsa wajaha umar alimezesha mtume saaaalam binti yake hafsa na hafsa alikuwa anajulikana anajulikana kwa kwa hafsa binti yake na umar alikuwa kwa alikuwa ibada mzuri, tena, alikuwa ibada tena amehifadhi quran na kisa chake cha kuolewa mnaweza mkashangaa p mwakijua eh kisa cha kuolewa huyu hafsa mtoto wa umar unaweza ukashangaa huyu hafsa aliolewa kwa kwa kwa aliolewa kwa aliolewa mtume baada ya kuwa alikuwa ameolewa tena yaani alikuwa na mume wake akafa vitani ule af kakaa akamaliza baada ya kumaliza akarudi nyumbani akawa hana mume umar akasikia uchungu kwa nini binti yangu hapa ndani hana mume nhili takiwa wazazi tujifundishe sio wewe kukaa na mabinti watatu wanne watano ndani kwako ndio fahari biti anapofikisha miaka kumi na mbili tu miaka kumi na mbili kumi na tatu basi uki, kama angeweza kukutamkia kama mzazi angekuambia nataka mume tunao taona akiingia kijana waona mtu atoa wa macho kama fundi saa macho juu juu pilika hazikatiki mara huku mara huku mara huku mara akavaa hivi mara akafanya hivi hizi zote ni vitu ambavyo vinaonekana kwa, kwa dada zetu eo sisemi kwamba leo kofia leo ni mawavuliakofia twazungumza jamani sawa kama angeliweza kuzungumza msichana wa miaka kumi na mbili anachokitaka haya maishaake nshehe moja naitwa khalid rashid siku moja alipigiwa simu na msichana miaka kumi na mbili anamwambia ewe, ewe, ewe shekhe naomba uniombee dua hali niliokuwa nayo ni mbaya asema hivyo hivyo hali niliokua nayo ni mbaya yaani mimi nasoma tena anasoma yani, anasoma tena mwaka wa kwanza kama form one, form hivi anamwambia hapa nimeshindwa nime naomba dua nipate mume hivyo hivyo mwanafunzi wa form form naomba unaombee dua mimi nipate mume niolewe yule usijali mwenyezi mw- mungu atakujalia utaolewa akaja bwana mmoja amehifadhi qurani y- y- y- y- kabila tofauti wajua wale waarabu wana matatizo ya makabila wewe ni kabila lako fulani mpaka aje mtu ambaye yuko sawa nalile la kabila lako ama yuko juu yu yake ndu anaoa lakini ukija wewe kama baya chini y yani huwezi kupata mke kabisa yani sahau hata uwe kama mtume upewi wale vile walivyo mungu amewapa wa mtiani huo sasa tuazungumza kwamba umar bnlkhatab yule baada ya kuona binti yake iliko nyumbani hana kazi hana chochote kwa nini binti yangu hajaolewa tatizo liku wapi akamfata moja kwa moja akaenda kwa abubakar si tasikilizana jamani akaenda kwa abubakar mar huyo akamwambia abubakari mii bana na binti yangu hafsa nataka umwowe usione aibu kwamba wewe una binti yako au na dada yako umeona mtu kwamba kwambami um, nataka umwoe dada yangu kwamba aibu au ume, binti zako wamekosa soko bali ni ibada watakaava suruai akatafute eh? watakava surua atafute la uma layula umar alivyokwenda kwa abubakari akamwambia nataka mimi mwoe binti yangu abubakar akamwangalia omar akanamisha akana, akana kichwa chini hivi hakusema kitwa sawa jamani akanyamanza hakusema kitu, sawa, akanyamanza, kitu. hata neno moja sitaki au nataka au ngoja au hakusema akanyamaza kimya omar akatoka hapo akaenda kwa othman angalia ni vile watu watu watuema walivyokuwa na juhudi kwa nini wewe biti yako uko hapa ndani yuko nyumbani sawa akaenda kwa uthman akamwambia uthman mimi nimekuja na binti yangu hafsa sio kwamba alikuwa naye ayuko nyumbani hakuna sehemu juu hafsa kwa uchamngu hafdh uran kahifadhi qurani kanywa qurani nzima iko ranzima so dada zetu sasa hivi mtu kahifadhi mzee yusufu adija nyusi adija nani bongo zote hapa. Ha, dada etu, dada hapo dada dada zetu hivi tena ukimwekea kama ni qurani nao usiku huyo anaenda kulala lakini asikie eh, mipasho ile tutakuja takuja mttajaa kwanzau hatu tatosha akaenda kwa uthman alivyokwenda kwa uthman akamwambia bwana mimi na binti yangu hafsa nataka umuoe uthman akamwambia akawambia sina nafasi kabisa alimwambia kabisa yaani sina nafasi ningekuwa na nafasi na wasa basi mii ningeoa da sasa omar katoka hapo amekasirika kwa nini kwani binti ya mimi, ni, yani, yangu yana nini ni yaani ni malezi yangu yaliokuwa mabaya au tatizo liko wapi sawa jamani akasema mimi abubakari nimemfuata nikamwambia binti yangu nikamfuata nikamfata uthman um, uthman akaniambia hana nafasi hana nafasi ndo nini mimi hawa wote wanaenda kwa, kwa mtume jamani tunapozungumzia umar tunamzungumzia umar ambaye mpaka sasa hivi kuna mashetani wakimwona wa wanakimbia wakisikia jina lake wanakimbia mashia mpaka sasa hivi lipo jina la umar wallahi wabillahi hakai pale anaondoka anakwenda umar kila akizungumza wanasema lanaullahi la alelanalamar la bnkhaab kafungua nchi nyingi sana za kiislam kaingiza uislamu yey. umar islamua pekeake twazungumza uma mwanaume kweli katika historia ya kiislam hacamari zetu wanavyo wanavyofanya wanavu wanaotaka na mungu atawauliza yani subhanallah umar siku ya kuhama alihama peke yake kutoka maka kwenda madina na sio silisili katangaza pale alkaba kaenda pale anasema anayetaka mke wake awe mjane hivyo hivyo kaenda kawambia hivi anaetaka mke wake awe mjane au mama yake amkose au awache watoto wake wakiwa ni yatima anifuate mimi naondoka naenda madina hakuna hata paka ambaye alisema mbay omar afat ahaaaii lakini leo hii wallahi leo hii ana binti yake anazunguka kwa nini nimeenda kwa abubakar kakataa mbona nimeenda kwa uthman uthmankata mimi gani katika malezi naenda kuwashtaki kwa mtume hivyo hivyo naenda kuwashtak kwa mtume alivokwenda mtume umar sallasalaaaaia awa mekundu mimi nimeenda kwa abubakar ankawambia o binti yanuakata nmeenda kwa uthmani asema siokata kanyamanza yaani ni bora ngekataa hakunijibwa hata neno moja sasa nimeenda kwa uthmani nay amesema hana nafasi hana nafasi manake nini mtume anamwangala mwa, umar mtume anacheka akamwambia hivi waache wale huyu binti yako ataolewa na mbora wao allahu akbar wasikia maneno haya waache wale wale walivokojibu hivi hiviachana Wa- nao binti yako wewe ataolewa na mbora wao mborawa nani mtume salllahualhwasalam pale pale ni ndoa kwa mtume saasalla omar anarudi anacheka anaenda sasa kujifahari kwa mnikua, nini ifu ifu. Anabimu, mnikua, nini mlikuwa mtume Nimi, nawafuata nyumbani abuba liua aingaingasaa m nawafata nyumbaiwabembeeabtyau amtak mtumesachukua basi hiyo ni fahari kubwa yaani ni kwamba yule ya, binti yake na umar bnu lkhatab atakuwa ni mama wa waislamu wote mpaka sasa mama yetu Bakar, na mpaaaa na a na akaanauk anacheka nanamwambia ana, ana, ana, ana mlikuwa mnakatakata nini akamuuliza umefanya nini nimeenda kwa, kwa mtume mbona una haraka kwa kwa nini umekwenda mtume mbia, sasa mi nifanyeje na nimewafuata mkakataa akaambia akaambiapa mimi kuna siku mtume kunizungumzia kuhusiana na binti yako wewe. yule bwana akasema niambie jamani waakasemaaasema kwamba mtume siku sikumoja alikuwa anasema alisikia uzuu-uzuri sana na binti yako kumkosa mume alafu ni msichana ambaye anayejulikana kwa tabia nzuri akaniagiza mimi nifuatilie nijue habari kama kuna mtu ambaye kamchumbia yule binti yako sasa we ulivyokuja kuniambia Late kama mimi ningesema nitamuoa ni kama vile nimefanya khiana kwa mtume ambaye ashaniagiza na mimi unataka niseme nini mbele ya mtume niseme nini sasa mimi kunyamaza mimi nilikuwa na lengo kwamba tayari mtume ashaniagiza na kwa kwakua umekuja kanambia unamuoza mimi nilikuwa ni nafasi nitoke pale nikamwambia mtume kwamba yule msichana yule yule mtoto aabubakar wa, wa, wa umar hajaolewa sasa miitakanifanyeje akamwambia hata kama ni niayoyote m- m- m- tumeshaa hey, hey. sasa ile siku anakwenda anakuta na yeye yule hafsa, ni katika wanawake wakwamtume bia tnataka mababu mabaibui ya dubai hakusema ya dubai yani wanataka matumizi ya yeah, juu kwamba sisi ni wake wa mtume tunataka dhahabu tutaka manini tunataka vitu gani vitu vingi tu umari pale pale kwa asira zake akamfuata yake akamfata bitaupia viboko mtume mtumekawambia so unapompiga basi usubilie aje kwako usimpigie kwangu hapa kwangu huyu ni mke wangu usimguse kabisaniachia watu sasa kwa mtume salllahu aleihi wasalam kulikuwa saa zingine chakula hakuna ni maji hmm. na tende na mtume akasema nyumba iliyokosa maji na tende basi nyumba hiyo inanjaa tuna maboksi mundani si zindio au mama wasemaje kwa hiyo jamani mtume sallaal wa sallama wakati yule bwana alivyokuja kuna bwana mmoja alimletea tenga la tende alivyomletea akamwambia hizi tende hizi zichukue wewe yule bwana ndoa na mke wake Akambea, zichukue maskini huko lifanwpemasaa ww akamuuliza ewe mtume wa mwenyezimngu katika kijiji nachokaa mimi mmaskini wa kwanza ni mimi yan hakuna maskini ambaye anayenishinda sawa kama unajua kuna maskini basi mi namba moja sasa nitampa nani mtume akamwambia nenda mtumembdalwewe na watoto wako na familia yako mtume akacheka mpaka magego yakaonekana kwa furaha kwa hiyo tuazungumza kwamba ni faini ya mtu mwenye kufanya tendo la ndoa na mume wake au na mke wake mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani faini yake atoe mtumwa huru au afunge miezi miwili yenye kufuatana ao awalishe maskini s na inategemeana na hali yake na mwenyezi mungu ndo anayejua kwamba wewe unajua unaweza ama hauwezi hicho kilikuwa ni kipengele cha kwanza katika vitu ambavyo vinavyofunguza somu lakini kipengele cha pili katika vitu ambavyo vinavyofunguza somu alaklu washurbu amdan yani ni kula na kunywa kwa makusudi tu kwamba mimi sifungi ukala ukanywa kwa makusudi basi unakuwa umefungua na kwa bahati mbaya ni kwamba watu wengi sana sasa hivi wanakula mchana unakuta watu wanaofanya kwenye magari hawafungi kazi ngumu sijui wanaofanya kwenye makampuni hawafungi kazi ngumu wanaocheza mipira hawafungi heti kwamba kazi ni ngumu wallahi ni mtihani mkubwa ni mtihani mkubwa sana kwamba mtu kufungua mwezi wa ramadhani ni moja katika vitu ambavyo vinavyomfanya mtu imani yake onekane hana chochote katika katika imani huyu anayefungua hata swala ndo mtihani kabisa Kwayo, yani kwanayo, kwa hiyo ani ye mwenyewe pia thamani yake aliokuwa nayo haijui kwamba e ni muislamu ama sio muislamu mungu kamwandalia nini wala hafahamu kwa kwahiyo kura nakunywa kwa makusudi mchana wa mwezi mtukufu a ramadhani uh, kwa mtu ambaye aliyesahau nadhani tulizungumza jana ukila na ukanywa kama umesahau unakamilisha una somu yako wala somu haiharibiki isipokuwa tu haitakiwi kwamba ndo nimesha kula nd ekunywa si bora tu nimalize ni ninwe na maji tu na ujenywa maji basi unatakiwa unatakiwausiendelee jambo lingine la tatu katika vitu vinavyofungiza somu kujitaisha au kujitapikisha wakati mwingine mtu anaingiza vidole sawa jamani anaingiza vidole mdomoni ana- ikawa ni sababu ya kutapika kutaika kupiga mswaki anapeleka mswaki kabisa mwisho huko kwenye koromeo huko kwa hiyo matokio yake naua yaani anaweza akatapika aka au kaona vitu ambavyo yee mwenyewe anajua kwamba hivi hapa anatapika mfano kama kuna watu wana matatizo akiona akivyona anatapika na atu anatapika anaambukizwa sawa hey, hali hizo zipo kwamba akimona mtu anaanza kurusha na anaanza e anaaza kujanda kutoan kwahio kimwona vile basi nawe natakiwa uondoke lakini ukitapika kwa sababu ya yakumwona yule mwenzako basi somu yako imebatilika kinyume chake ni kwamba mtu mwenye kutapika bila kutaka yani katokewa na hali tu hali fulani ghafla huyo akaondoka akatapika basi somu yake haiharibiki sawa jamani ikitokea ukatapika labda umepata na malili ya ghafla na unajisikia nguvu na una, unataka umalizie kufunga ukatapika kutokana na ule ugonjwa aufungui au ikakutokea au, tu pengine sio mgonjwa ni hali tu ya ki-ya mwili labda imekuwa sio nzuri na nini ukawajihtukia unatapika basi wewe hufungui unaendelea na somu yako sawa jamani tumeelewana hapo kabla tujamaliza uh, kitu cha nne katika mambo ambayo yanayofunguza somu ni alhaidhu wanifas ni mwanamke kuingia katika siku zake ima katika siku za hedh au siku za nifas tukianza na siku za d mimi naomba kwamba wale wkdada wa zetu mama zetu ambao tunaishi na hawa wasichana ambao wanaokuwa hivi waelezwe kitu kama hiki iwapo kama unaona msichana kama anakuwa kwamba kuna baadhi ya vitu havijui ha, ha, isije kutokea kingine ikaenda shule wala hajui kinachoendelea mala wana mjiliziko ina, inatoka inakuwa kidogo ni, ni aibu na ni vizuri kwamba mwanaume mfano kama kama baba au mama mara nyingi anakuwa free kwa watoto wake sawa jamani huwe yaani nwatengezee mazingira kwamba anaweza kakuuliza kitu kama kile lakini kuna wengine yani yule mtoto anashindwa aulize wapi hajui hata kitokea afanyeje hajui basi anakuwa mpaka yule mzazi pia hajui kwamba mwanawe ana hali gani hiyo ni moja katika makosa ambayo yanayofanywa na wazazi au wale walezi ambao wanaokaa na wasichana mtakiwa mwambie kwambaadawaj hey, schanapokua hey, ah, kuna, kuna, anatokewa na hivi na hivi na hivi na hivi na ule sio ugonjwa ni moja katika afya yake sawa jamani mwanamke ambaye asiaingia katika suku zake ni mbovu na ndio maana matatizo ya kutumia vidonge vya uzazi wa mpango haufai kwa sababu unaharibu taratibu zote za tumboni badala ya kupata ile afya wajiimbikiza wajimkzawajibkiza damu imeenda wapi kwa hiyo ni moja katika afya mwanamke kuwa anaingia katika suku zake anatoka ni moja katika afya ya mwanamke na mwenyezimgu kampendelea kwa sababu kampunguzia baadhi ya hukumu kwamba mwanamke anapoingia katika siku zake anatakiwa astop kufunga akiacha kufunga hatuzungumzii kwamba asile aa, aa, anakula vizuri kabisa tena anasaga safi isipokuwa haipendezi kula mbele za watoto pika ugali wako pika wali wako mzuri waali wa nazi wakati wa kuula uingie chumbani ufunge mlango upige vitu vyako safi ili ule mtoto ukitoka nje anajua mama amefunga au dada amefunga lakini sijekuwa watoto kama wadogo kama kama hawa nakuona mefunga moja kile naye yule naye kobe hafungi inakuwa kidogo sio nzuri sawa jamani kwa hiyo mwanamke akiwa katika siku zake anaruhusiwa anaruhusiwa kula na kunywa na kufanya mambo yote ale anywe n yani kwa raha zake asije kusema kwamba mimi sili kwa sababu ni sheria imekwambia kula basi hivo tu sawa jamani haya tuje katika kukatika kwa hii jamani siku zikikamilika na siku moja ya una siku moja nini sawa saajaa mwanamke siseme mimi na siku moja ya kusubiria siku hamna damu hamna chochote na saa zingine damu iliyobaki ni yale ya mabakibaki meusi ambayo kiyaweka kwenye sahani yanatoa kama kama mafuta mafutamafuta ya njanohiv yani yote ni uchafu tu wala wala lolote yaani katika usiweke siku ya kusubilia ile siku ukiweka unatakiwa wee uilipe ile siku umekula mchana na no unapata dhambi hiyo ni la kwanza jambo la pili zile swala za siku ile takia uzilipe kwa nini uswali kwa hiyo usiweke naweka hii siku natizamia nini kawaida ni kwamba damu imekatika na mwenyewe unajua kwamba damuhii imekatika ikikatika unatakiwa uoge ukishaoga unatekeleza ibada zingine zote ambazo zilizokuwa zimebaki unaendelea sawa jamani turudi kwenye nifasi nifasi ni damu ya uzazi ambayo inatoka mwanamke kama mejifungua huyo nani yuko mama abdul, abdul, abdul Karim. kuna wengine mpaka sasa hivi hawafungi abuwnie mpaa sahvwafunghohote tu ya vipi jamani nifasi ni damu ambayo inayotoka ya mwanamke baada ya kujifungua kuna tofauti ya hedhi na nifasi sawa hedhi hedhinae mwanamke akifikisha miaka kuinabli atatu japokuwa kawaida ni miaka tisa mwanamke anakuwa na wakati wowote anaweza kushuka miaka tisa lakini mara nyingi katika miji ya joto pia wanawake wanab mapema sawa jamani lakini katika miji ya baridi wanachelewa kidogo kulingana na hali ya baridi kwa hiyo msichana anapofikisha miaka tisa kumi kumi na moja kumi na mbili anatakiwa kitu hicho afundishwe tena namwambia kabisa iwapo kama ukuona hali kama hiyo kuniambia kwanza mimi. uniambie sawa ili sasa kwamba ujue kwamba utafanya uta, uta nini kwama uta tafaee taratibu waliusimtishi kwamba ni kitu cha hatari ni kawaida tu na ni moja katika vitu vinavyoonyesha uzima wa mwanamke sasa mwanamke anapojifungua kuna damu ambayo inayotoka ile damu inaitwa nifasi na damu ile ina hali mbili kuna mwanamke masha allah ni mzima yani afya yake ni safi akijifungua tu baada ya siku ya kwanza siku ya pili ile damu yao imekatika Turudia tena jamani kuna kuna kuna baadhi yani ya wanawake afya zao ni nzuri yany akijifungua ile siku ya kwanza siku ya pili siku ya tatu ile damu inakatika ikikatika mwanamke anatakiwa aoge pale pale aoge baada ya kuoga anatekeleza ibada vile ambavyo inavyotakiwa sasa itabaki katika mtu ambaye labda pengine afya yake sio nzuri katoka kuzaa afya yake sio nzuri haya au pengine anahofia afya ya mtoto au pengine labda n yani, kuna matatizo ambayo labda yeye anayo atakuwa anachukua hukumu ya mtu mgonjwa katika kufunga lakini katika ibada anaendeleza na ibada kama kawaida sawa jamani kwa hiyo ile damu inapokatika yule mwanamke anatakiwa aoge baada ya kuoga atekeleze ibada na jinsi ya kuoga jamani kuoga hedhi kuoga nifasi hamna hamna namna maalum ya kuoga hedhi na nifasi na janaba sawa nia yako pekee yako ndiyo ambayo inayobainisha josho hili ni la janaba josho hili ni la hedhi josho hili ni la nifasi wawekania tu kwamba sasa hivi naoga kwa sababu ya nifasi au naoga kwa sababu ya hevi au naoga kwa sababu ya janaba kisha kuoga kwa kwasua unaanza kutawadha unaosha mbele na nyuma kwa sabuni unahakikisha kwamba kuko vizuri ukishamaliza unachukua udhu wako vizuri unatawadha dada zangu mwanisikia maanake somo hili mara nyingi mi naasa hawa na hawa ni kidogo sana somo hili la kwenu sasa usijaw ukajishughulisha na kura vidore kumbe vitu hivyo vijui alafu kitoka hapo mwenyewendakufanya utumbo huko mwenye siku ya sawa jamani wallahi ni nyumba chache ambazo zina darasa kama hizi na hii ni ninyi kuna siku mtakaa niko kange au sawa jamani kwa hiyo ni fursa mjifundishe mengi ambayo mlikuwa miuaju fursa fursa kabisa na zawadi ziko hapa zawadi zimejaa humu mimi nimeziandaa kwa sababu yenu pia na sio hizi tu ziko nyingi ao tuna zawadi kama nane sijui tisa hu anatawadhahuu wa kawaida huko utasema ni ku, kuoga kisuna sasa usijiguse wakati wakatikijimwagia usijguse mbelewanyuma ukijigusa huu umetenguka na nukitenguka hamna tatizo utatawadha tena mwisho sawa jamani jamani tunaelewana hivo tawauliza alafu mtu tamwambia anifahamishe ani, ani, ani, ani mwanzo mpaka mwisho alafu takuwa na zawadi moja kubwa alafu utakuwa ni aibu naambia sijui sawa baada ya hapo unajimwagia maji mwili mzima uhakikishe nywele zime zyan mwili mzima umelewana baada ya apo una una una hiari ya kujipaka sabuni kutoka kujipaka sabuni waondoka zako ushamaliza maanaake maana ya kuoga maanayake wanasema tamimu ljasadi bilma ni kueneza mwili mzima maji kwa hiyo nia yako peke yako ndio ambayo inatenganisha kwamba naoga janaba naoga hedv au naoga nifasi sawa jamani kwa wale watoto wa kiume mtu pengine kalala usiku kajiotea sawa kwa hiyo unapokwenda kuoga utakiwi kuchelewesha janaba haina kuchelewesha mara moja tu naingia bafuni unamimina shawa yako una, una, una unajimwagia kawaida tu unavaa nguo zako kama hauna sabuni basi inatosha lakini asikuambia sijui unamimina huku mara ngapi sijui unamimina huku mara ngapi unamimina huku marangapi unakuwa kidogo ni tabu heu mwachie basiwachie sawa jamani kwa hiyo hiyo ndio ambayo umbushe kwa hiyo mwanamke anapojifungua damu ikikatika basi yaani ile damu ikikatika basi pale pale ndo anaanza anaanza kuoga anaanza ku anaanza kutekeleza ibada zote ambazo zinazotakiwa kwa hiyo katika vitu ambavyo vinavyotengua swaumu so ni mwanamke kuingia katika siku zake tukiingia katika kipengele cha mwisho ambacho ni nataka tumalizie mazungumzo yetu japokuwa tumechukua muda mrefu lakini uh, ni katika kusoma ni Uh, an amdin ni mwanaume au mwanamke kutokwa na maji ya uzazi mona kwa njia ya makusudi sawa jamani ikiwa mfano kama ni kijana au mwanaume au mwanamke akajitoa maji ya uzazi kwa makusudi basi hapo hapo amefungua lakini katika kulipa hana ile faini tulioizungumza mwanzo mfano labda pengine mtu kajifungia ndani ana laptop yake au ana kompyuta anaangalia picha au filamu ambazo ni za kishenzi ambazo hazina maana filamu chafu ikawa ni sababu ya yeye kutoka na maji ya uzazi kwa sababu ile basi katika hali kama hiyo anakuwa amefungua siju tumeelewana hapo tumefahamiana hapo haya kuna wanaume ni wagonjwa akitembea huko nje akaona ile michepuko akaona ile mizigo sae akaona mitihani maauasema ni mtihani basi anakuwa ni mgonjwa mtihani pengine aweza kupelekea huyo akatokwa na maji ya uzazi basi pale amefungua kwa sababu mwanaume anatakiwa angalie chini vile vile kwa mwanamke pengine anatembea akaona mtu mashallah manaake unapopata yale maradhi ukimona mtuakumpiga hesau hiv ul ndio hivi akuauoaaakfanhaaj unaenda unaenda unaenda mpaka hoi sawa uki- ukihisi uki kwamba umetokwa na maji basi pale pale unakuwa umefungua sawa jamani haya kuna wale ambao ni wanatumia masturbation wasawasawa ni wanaume au wanawake jamani sasa hivi hakuna vitu vya kusema huyu ah, naye mpaka na vitu hivi vya avizungumza vyazungumzwa kabisa sawa ina madhara makubwa sana masturbation, masturbation ni ni kwenye maswali huko kwenye maswali sawa kwenye maswali huko kwa hiyo ukifanya kama hivyo moja kwa moja nakuwa maji yakitokaumefungua kama maji hayakutoka ya uzazi hujafungua jamani ni-napozungumzia kutoka na maji ya uzazi nazungumzia na maji ya uzazi mazito sawa nazungumziwa nazungumzia kutokwa na maji ya uzazi yale mazito kuna mazito kuna, kuna mepesi maji ya uzazi kuna yale ambayo yana asili ya uzito ambayo harufu yake kama harufu ya ngano sawa jamani au kama maji yadafu maji yale yakitoka mkiyatoa kwa makusudi basi unakuwa umefungua kuna kuna kuna vitu ambavyo vinaitwa rutubat vinavyotoka rutubati ni kama vile zile shahwa kwa mwanaume pia na kwa mwanamke zipo maji maji ambayo yanatoka, yanatoka katika sehemu ya asili mwezi wa ramadhani zikitoka hata kama ni ndoo nzima hujafungua tunaelewana hapo hapa e, hakuna kuweka hamna chenga hapa tunaweka moja kwa moja ili tufahamu kikitokea hujua mwenyewe utafanyaje hujafungua kuna watu wagonjwa pengine anasoma magazeti yale sku hizi anaona haya po yale sani anaanza ile simlziaka ile, e, mpaka mpaka na namaliza akishamaliza iko hoi sawa zile nguo hazifai ikiwa kama hakutokwa na maji usemewanaita maji ya, ya wane, uzazi aai kama hayakutoka basi somu yake ipo sawa jamani usipate wasiwasi mimi nimefunguamefanyajhujafungua lakini unapata dhambi kwa kujishughulisha na vitu visivyokuwa na faida badala ya kusoma kitu chenye faida kama Quran. sawa jamani mm-hmm. nadhani tuishie hapa japokuwa tumeingia deep sana tukaongea vitu vingi nadhani naanpengine akili za kuhifadhi nadhani zitakuwa kidogo zime- lakini tu- tuzingatie haya mambo yenye kufunguza tumezungumza tume tendo la ndoa tukazungumza kula na kunywa kwa makusudi tukazungumza kujitapikisha tukazungumza hedhi na nifasi tukazungumza kuteremsha manii kwa mwanaume au kwa mwanamke yote ni katika vitu ambavyo vinavyofunguza soumu jamani tumwombe mungu haya tulaozungumza basi yathibiti katika nafsi zetu tumwombe mwenyezimgu atujalie tuweze kuyafanyia kazi tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atuepushe na mambo machafu tumwombe mungu subhanahu wa taala atujalie tuweze kuimaliza somo yetu vizuri tumwombe mwenyezimungu wa taala atupe imani zilizokuwa thabiti ndani ya nyoyo zetu wa billahi taufiq waassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh