بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على أشرف الأنبياء والمرسلين سيدنا ونبينا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين أما بعد ربي اشرح لي صدري ويسر لي أمري وحل العقدة من لساني يفقه قولي بعدكم شكروا من سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammad salllahu alaihi wasallam tunamshukuru mwenyezi mungu subhanahu wa taala ambaye ikatuwezesha kuweza kutekeleza ibada hii ya soumu kwa siku hii ya leo na tunamshukuru allah pia kwa kutupa uzima mpaka sasa hivi tukiwa tunajiandaa na kuifikia kumi ya mwisho kiukweli ni kwamba leo tuko katika kimbizakimbiza siku ya, ya kufika tarehe ishir kwa hiyo ikawa ni lazima tuzungumze kuhusiana na tukio ambalo lipo katika kumi ambalo linalokuja inshaallah ili tuweze kufanya maandalizi mapema na tuweze kujiandaa kwa ajili ya malipo na ubora na utukufu na amali kubwa ambayo inayokuja tukiwa karibu na kuifikia siku ambayo inayopatikana ndani yake lailatu lqadri uh, hakuna budi tuizungumzie leo leilatu lqadri na tuzungumze jinsi inavyotafutwa na tuzungumze jinsi mtu anavyoitafuta na akiipata ni maneno gani ambayo anatakiwa ayaseme mwenyeezimungu subhanahu wa taala kautukuza ummati muhammadi salllahu alaihi wasalama kwa kuuletea mwezi mtukufu wa ramadhani baada ya kuwa alikuwa nao uwezo asiulete mwezi mtukufu wa ramadhani allah subhanahu wa taala akauleta mwezi huu lakini mbali na kuuleta mwezi huu akaweka amali nyingi sana ambazo zinazopatikana ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani mchana muislamu anakuwa amefunga halafu usiku allah subhanahu wa taala anampa matendo mbalimbali mbali ambayo akiyafanya anajipatia thawabu nyingi mwenyezi mungu subhanahu wataala kaitelemsha quran qurani imeteremka ikiwa ni juzu 30 au sura mi 1 1i4 ikiwa ni kamili kuitoa katika lauhi lmahfudh mpaka katika nyumba inayoitwa baitu lizzati fi lsamaa ni, ni nyumba ambayo ni iko mbinguni na ndio qibla cha malaika wanaposwali wanaelekea wanaelekea nyumba hiyo kama vile sisi watu wa ardhini unaposwali tunaielekea alkaba tukufu mwenyezimungu subhanahu wataala tukio la kuishusha qurani nzima kuitoa katika lauhi lmaxfudh na kuiteremsha katika baitulizati fi sama tukio hilo lilikuwa katika mwezi mtukufu wa ramadhani tena katika kumi la mwisho tena katika kumi hilo ndani ya siku ya lailatu lqadri mwenyezimngu subhanahu wataala akakiteremsha kitabu chake ambacho ni Quran katika qurani katika siku hiyo baada ya kuteremsha qurani katika siku hiyo qurani mwenyezi mungu akaanza kuiteremsha kuitoa katika katika baitul izza katika nyumba ya utukufu iliyoko mbinguni na kuishusha kwa mtume alayhi wasalama kutokana na matukio ambayo yanayotokea duniani kama mfano labda pengine mtu kaja kumuuliza mtume slwsaamswali na mtume ssaswalihili akawa halifahamu kwa hiyo mwenyezi mungu akawa anashusha ile qurani kuitoa katika nyumba ya utukufu mbinguni kuileta kwa mtume sas kulingana na matukio zikaja aya nyingi mfano yasaluna ani lmaid yasaluna an lhamri walmaisir wa ysalunaka ani ruh na aya nyingine nyingi tu ambazo zilizokuja kwa ajili ya kujibu matukio kwa hiyo mwenyezimungu subhanahu wa taala aliiteremsha qurani katika siku ya lailatu lqadri ambazo ndio siku hizi ambazo ziko usoni kwetu nadhani kama sio kesho kutwa tutaanza tutaanza kuitafuta lailatu lqadir ikawa hakuna budi tuanze kuizungumzia leo na kesho ili zile siku zikiingia tu basi iwe insha llah tunaanza moja kwa moja na kufanya bidii na juhudi za kuitafuta hiyo lailatulqadr kwa sababu unapofahamu kitu mwanzo inakuwa ni wepesi kulikoni kukifahamu halafu ni mda unakuwa umeshaisha kinakuwa tena faida zake au maana yake nakuwa ni ndogo leilatu lqadir ni usiku wa cheo usiku ambao uliotukuzwa usiku ambao ulionyanyuliwa daraja usiku ambao yani nafasi yake ni bora kulikoni masiku mengine mwenyezi mungu subhanahu wataala kaitaja siku hiyo kwamba ni siku ambayo iliyoteremshwa qurani katika sehemu nyingi sana ndani ya qurani lakini aa, kubwa zaidi ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wataala ameteremsha sura nzima إن الصوم مبقى يا سورة سورة القدر. من يزم سبحانه وتعالى ناسيما إنا أنزلناه في ليلة القدر وما أدراك ما ليلة القدر. ليلة القدر خير من ألف شهر. تنزل الملائكة والروح فيها بإذن ربهم من كل أمر. سلام هي حتى مطلع الفجر. من يزم جل وعلا نسمة inna anzalnahu fi lailati lqadr akika sisi tumeitelemsha qurani katika usiku wa cheo leilau ladr wama adiraka ma leilatu lqadri ni kitu gani ambacho kitakachokufahamisha usiku huo wa cheo usiku huo wenye daraja juu mwenyezimungu subhanahuwataala akasema lailatu lqadri khayru min lfi shahr usiku wa cheo ni bora kulikoni miezi mlilalad aru min l shahr leilatu lqadri ni bora kulikoni miezi elfu moja kisha akasema tanazzalu lmalaikatu warruhu fiha e, katika lailatu lqadiri kuna na wageni wengi lakini mgeni mtukufu ni jibrilu alaihi ssalam baada ya mitume nyakati zao kuondoka na mtume wetu muhammadi salllah alahi wasalama akaondoka katika dunia hii mwenyezi mungu alimpa jibrilu alahi ssalam nafasi ya siku moja kwa kila mwaka aje duniani kuja kututembelea na siku hiyo anashuka ndani ya lailatu lqadri jibrilu alihi salam mwenyezimungu anasema tanazalu lmalaika malaika wanashuka kwa wingi malaika wanashuka kwa wingi alafu katika hao malaika warruhu fiha na jibrilu alaihi ssalam akiwemo katika wale malaika salamun hiya mwenyezimungu akausifu usiku huo kwa kusema kwamba usiku huo ni amani kabisa hata matlai lfajr mpaka alfajiri itakapotoka kwa hiyo ni siku ambayo ni adhimu ni wajibu ndugu zangu kuijua thamani yake kujua, kujua, kukijua cheo chake ili tuweze kuitafuta eh, kwa juhudi na kwa bidii hali ya kuwa tunafahamu ya kwamba yeyote mwenye kujaaliwa kaipata lailatlqadir basi anakuwa ni katika wale ambao waliofanikiwa na kuipata sio kwamba wewe utaipata tu hivi hivi lazima uitafute yaani yani uipate hali ya kuwa ukiwa katika ibada na sio kwamba umelala hivyo ndivyo ambavyo inavyotafutwa leilatulqadiri mtume alehialauwassalam katika katika kumi la mwisho alikuwa anawaamsha wake zake na anafunga kibwegwe kufunga kibwegwe ni kwamba yani halali anakaa itikafu msikitini anajishughulisha na ibada ili ile lailatu lqadiri ipita hali ya kuwa yeye yuko katika ibada kwa sababu leilalad ni, ni usiku ambao wenye thamani mtume anasema man, man, man, man, man ama leilat lqadr imanan wa htisaba ghufira lahu ma taqadama min dhambi yoyote mwenye kusimama kwa ajili ya kuitafuta leilatu lqadri hali ya kuwa ni mwenye kumwamini mwenyezimngu na ni mwenye kutaka thawabu kwa kile kisimamo chake basi zawadi anayoipata ni kwamba anasamehewa madhambi yote yaliyotangulia kwa hiyo usiku wa cheo jamani ni usiku mkubwa sana tujitahidi kwa hali na mali tusiipoteze na usiku huo tutakuja kuzungumza kwamba ni siku zipi ambazo mtu anautafuta lakini tunazungumza mwanzo ili kuanzia tarehe ishirini mpaka mwezi unaonekana basi iwe wewe shughuli zako na kazi yako kubwa ni kuitafuta lailatlqadir tena hubadilishe ratiba ikiwa kama mchana alikuwa ulali unatakiwa ulale mchana ulale mchana mapema kabisa ulale sana saa ne saa tano saa st saa saba saa nn ulale ili usiku usiwe na usiwe na, usiwe na usiwe na usingizi mwingi uweze kuamka uswali na kama mchana hawezi kulala basi ukimaliza daku ukamaliza kuswali swalatulisha moja kwa moja uende ukapumzike ili uweze usingizi uishe mapema alafu uweze kusimama na uswali usiku uitafute lailatlqadir leilatu lqadri watu wema walikuwa na, wanaacha vitanda vyao nyumba zao wanaziacha wanaenda, ku, wanaenda kukaa itikafu msikitini wakiwa wanaitafuta hiyo leilatulqadiri kwa hiyo sio siku ambayo ni ya mchezo ni siku ambayo kubwa mwenyezi mungu subhanahu wataala ana mipangilio katika mambo yake mipangilio ya aina mbili mpangilio wa kwanza ni mpangilio mkubwa ambao tayari kwamba kila kinachotokea duniani kila lina linalokwenda duniani haya tunayoaona yalivyo anavyojili katika dunia hii jua linatoka huku linazama huku mwezi unatoka huku unazama huku mambo siju oyani mbadiliko wa usiku na mchana hiyo ni mipango mikubwa ambayo mwenyezi mungu ameshawahi kuipanga siku nyingi akaiandika katika lauhi lauhilmafudh haiwezi ikato, ikawa tofauti na vile ambavyo mwenyezi mungu kaipanga ka, ka mipango hiyo lakini pia mwenyezi mungu subhanahu wataala ana mpangilio wa kila mwaka mambo yake sawa jamani mwenyezi mwenyezimngu ana mipango ya kila mwaka mipango hiyo mwenyezi mwenyezimngu anaitekeleza ana, ana katika siku ya lailatu lqadr ndio maana akasema tanazzalu lmalaikatu wrruhu fiha biidhni rabbihim min kuli amri kwamba mwenyezimngu subhanahu wa taala anawashusha malaika malaika wengi wanatelemka katika wingo wa dunia na baada ya kutelemka malaika anakuja jibril baada ya kuja jibril alaihi salam anakuja pamoja na mipangilio ya mwaka mzima ambayo mwenyezimungu subhanahu wa taala ameituma yote haya yanakuwa ndani ya lailatu lqadiri kwa hiyo ndugu zangu leilatu lqadiri mbali inakuwa ina thamani kubwa lakini leilatu lqadiri ina, ina ina wageni wengi ambao wanaokuja malaika wanakuja wengi katika siku hiyo jibril alaihi ssalam ambaye ndio iuaminu lambia aminu rusul ambaye yeye ndio huwa anatumwa utume anakuja kuwaletea manabii duniani naye anakuja katika usiku wa giza ndani ya lailatu lqadiri hiyo yote ni utukufu wa usiku huo lakini pia tu, tufahamu kwamba lailatu lqadri ina malipo makubwa miongoni mwa malipo ya lailatu lqadri ni kwamba ukiupata ule usiku wa leilatu lqadiri ni bora kulikoni miezi elfu moj mwenyezimngu subhanahu wa taala kaficha ni bora kulikoni miezi elfu moja kivili ni bora katika mambo yote yani maanake ile siku ukiipata umepatani umepata siku, yani umepata masiku bora kulikoni miezi elfu mj ukihesabu miezi elfu moja unapata takriban miaka h na tatu yote hii ukiipata lailatulqadiri ni kama vile ulikuja ukakaa duniani ukaishi ukabaada kuishi ukafa halafu ukaletwa tena ukazaliwa upya ukakaa miaka themani na tatu ukiwa katika ibada ukiwa katika kisimamo ukiwa katika taa ukiwa una mwabudu mungu subhanahu wataala kwa hiyo sio siku ya mchezo ambayo ni ya kuchezea au ni siku ambayo mtu anaweza aka, akafanya mambo yake akawa hakuna kitu kinachojiri katika akili yake kuhusiana na lailatulqadiri leo hii jamani leo tuko kwenye tarehe ishirin na ngapi leo kwenye ishiri na tisa kwa ishiri na nane kama zijakosea sindio ishiri na tisa kwa ishirin na nane tayari kwamba siku hizo zimeshaingia kwa ajili ya kuzitafuta kesho kuna watu wanafunga ishirini na kuna watu wanafunga kuinatis kwa uhayi wa mwenyezimungu subhanahu wa taala watu hawajui wamekaa hakuna hakunaani ramadhani inaondoka baada siku zako kumi tuunamaliza ramadhani yako sasa hizi siku kumi ndio siku ngumu na ndio siku bora na ndio siku tamu na ndio siku za ibada na ndio siku ambazo zinazidi masiku yote kwa sababu masiku haya ni masiku ambayo ndani yake kunapatikana usiku mmoja ambao ni bora kuliko ni miaka ht kwa hiyo mtu mwema ni yule ambaye atakayehupata usiku huo na mtu mwovu ni yule ambaye siku hiyo itapita yeye akiwa anakoroma usingizini kwenye kwenye vitanda amelala mtume alllalikua anawamsha wakina aisha anawaamsha wake zake na eye mtume anauuisha usiku katika kuitafuta lailau lqadri mtume slll wsal alikuwa anaijua hii siku alikuja jibril alahsalam akamwambia kwamba kwamba nnda akawaambia waislamu kwamba siku ya lailalqadri itakuwa siku fulani baada ya kuja kulikuwa kuna watu wanazozana wanagombana msikitini akashughulika kuwaamua kuwa, kuwa, kuwa, kuwa na kuwatenganisha ile siku ikaondoka mtume akawambia kwamba nilikuwa nimekuja lengo niwaambie siku maalumu ya lailatlqadir lakini nimesahaulishwa kwa sababu ya magomvi yenu na na mizozo yenu na mgogoro wenu ambao mnaogombana baina yenu na hii ni moja katika changamoto ambazo tunazozipata katika kufichwa lailatulqadir ni kwamba siku, siku zozote kwamba nyumba inapokuwa haina makubaliano baina ya wenye nyumba kukawa kuna ugomvi kukawa kuna maneno maneno kukawa kuna watu hawaelewani basi kuna neema na baraka na heri nyingi zinazoondoka katika nyumba hiyo ukawa unaishi mme na mke hamuongei hampendani mnagombana kila siku jambo dogo jambo kubwa sa zingine yani nakuwa labda pengine upande mwingine unadharau upande mwingine au mume anamdharau mke anamdharau mume yani kunakuwa hakuna maelewano katika nyumba na heri nyingi zinaondoka mkawa mnaishi hata kama sio mme na mke lakini ni familia moja familia hiyo ikawa ina ugomvi familia hiyo ikawa haielewani haipendani basi kunaondoka baraka nyingi sana katika katika nyumba kwa hiyo vile vile inavyokuwa katika dunia ikawa waislamu hawakubaliani watu wanagombana watu wanauana ovyo watu wanatengenezeana wana, wana, wana makesi ma yasiyokuwa na sababu yote haya ni katika vitu ambavyo vinavyoondoa heri na baraka katika dunia kwa kwahiyo mwenyezimgu subhanahu wataala alitunyanganya siku hii kuijua leilatu lqadiri kama siku maalumu kwamba ni siku fulani ni tarehe fulani mwenyezi mungu subhanahu wa taala akaichukua siku hii kwa sababu ya ugomvi uliokuwa baina ya masahaba siku ile ambayo mtume alivyokuwa akienda kuwambia kwa hiyo ikawa sasa hakuna budi ni lazima siku ya lailatu lqadiri itafutwe usiku yani itafutwe kumi nzima ya ykumi la mwisho la mwezi mtukufu wa ramadhani usije ukakaa ukasema kwamba lailatu lqadiri ni siku maalumu leilatulqadir inatafutwa kuanzia tarehe ishirini mpaka mwezi unaandama wa, wa kufungua mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo tujitahidi ndugu zangu kwa ajili ya kuitafuta siku hiyo ni siku muhimu sana ni siku ambayo yani kuikosa kwa kweli ni bahati mbaya ni mkosi unapoikosa siku ya leilatulqadiri yani wewe umepata mkosi na kuipata kwake si lazima uione kuna watu wanasema sijui ni nyota ya jai sijui kuna watu wanasema sijui inaonekana sijui mwangaza unatoka huku sijui mwangaza hayo yote mwenyezimungu akipenda tutazungumza kesho lakini jambo la msingi ni kwamba ujue kwamba lailatulqadiri iko mlangoni imegonga milango kwa hiyo na siku za kuitafuta lailatu lqadiri zimefika na ujue ubora na utukufu wa lailatulqadri kwamba ni bora kulikoni siku kulikoni miaka hetatu ukiipata usiku mmoja ambao unaupata ukiwa katika ibada na hii mwenyezi mungu subhanahu wataala alikuja kutulipizia pia na sisi angalau kwamba tuonekane na sisi tunaishi muda mrefu watu waliopita walikuwa wanaishi miaka elfu moj l2l lta llu watu wanaishi mtoto mchanga kabisa anaishi na miaka mi t miaka mia6 watu wa zamani waliopita sawa jamani nabi nuha alayhissalam alitumwa kuwa ni mtume akiwa ni mtu mzima kabisa mtu mkubwa kawaida mitume wanatumwa wakati wa mtume a mtume alitumwa akiwa na miaka 4 sawa ukija kuangalia mitume aliotumwa kwamba hakuna mtume ambaye alikatumwa aende wafikishie watu akiwa ni mdogo akiwa anatumwa akiwa ni mkubwa ukimwangalia nabi nu alayhi ssalam alilingania miaka mia ti na h ukiondoa miaka ya udogo mpaka alipopewa utume na miaka ya kulingania miaka mia t na sio kwamba baada ya kufikisha miat alikufa ikaja ghara ikawazamisha watu wa nabii nuha akaokoka na watu wake akaenda kuanza maisha mapya tena kwa hiyo ni zaidi ya, ya elfu moja huko mbele hu lakini sisi umati muhammad maskini tunajeuri tuna kiburi tunajiona halafu ni watu tunaishi miaka midogo tu umati muhamad ukiishi sana unaishi miaka st kama aliyoishi mtume sala llalwasalam 6t sti tatu unakuja yani, yani ndi umepewa kila kitu he tena themanini watembea nyama zina kama zinadondoka vii unatetemeka mgongo umepinda kwa sababu no yukura, siji mafuta unayokula kumafuta yakorie sijui mafuta sijui ya gani sijui vyakula vya makopo vyakula vya kwenye masumaketi ma sijui machokoleti sijui mapipi sijui manini vyote hivi ni vyakula ambavyo vina, vina vina dawa ambazo zimewekwa unaona wazee wetu wako vijijini huko mzee anapiga mpaka miaka mia ukimwangalia yuko vizuri kwa sababu hatumii vyakula ambavyo tunavyotumia sisi reo hii mtoto akifikisha miaka ishirina tano tu kijana ishiri na tano tu unamwona kwamba tayari shakuwa mtu mzima mvi zimeshaanza kutoka angalia huyo msichana ambaye ana miaka ishiri a tao ihiria sita ni bibi kabisa bibi kwa hiyo um, umati atmuhamad unaishi muda mdogo sana muda mdogo kabisa kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wataala akatupa na sisi lailatulkadi angalao tufidiefidie jamani kwamba pamoja na kwamba wale waliishi muda mwingi wakaishi miaka mingi lakini wao waliishi wakiwa katika changamoto za masia wakiwa katika mabara vishawishi na wengine walikuwa ni majabari ni watu wana viburi kuna wengine walikuwa na nguvu za hali ya juu watu wanajenga nyumba kwenye mawe bwana mtu anaangalia mlima mlima huu ni wangu natengeneza nyumba anaanza kuchonga ajiwe mpaka anatengeneza chumba cha kulala anatengeneza jengo jengo kabisa la kuishi katika mawe mungu anasema aladhina jabu assakhra bilwad katika suratu mwenyezi mwenyeezimngu subhanahu wataala anawazungumzia wale watu wa adi watu wa thamud walikuwa ni watu wana wanguvu wana kila kitu nyumba walikuwa wapyatuli tofali wachonga jiwe tu unaenda mlimani unatengeneza jiwo tayari unatengeneza unatengeneza chumba cha kulala unatengeneza kila kitu unaishi humo ndani basi sasa mwenyezimgu subhanahu wataala sisi ametupa zawadi ya, ya, ya kuishi miaka yote tukayoishi kama ni mia kama ni tisini kama ni miaka theai kama ni miaka sabini kama ni miaka hamsini kama ni miaka sti yote uishi katika maafya yani uishi hali ya kuwa una mitiani ya kupambana na, na kuizuia nafsi lakini mungu akatuletea miaka mingine mipya miaka tatu ukiwa haumwasi hau mwenyezimgu subhanahu wataala ikiwa utajaliwa kuipata kwa hiyo sio siku ambayo ni ya mchezo na siku zote kwamba unaposikia kitu bora unafanya maandalizi ya, ku, ya kukitafuta kwahio mi niseme kwamba tujitahidi kufanya maandalizi kwanzia leo kwa sababu ramadhani indio, inatupa, mko, inatupa mkono ramadhani inaondoka ramadhani kidogo tu tena sio wiki moja chini ya wiki jaani masiku yanakimbia kama vile sio lolote so si chochote tumeanza kufunga jana tu lakini kesho mungu akipenda kuna watu wanaishirini siku ishirini hiyo bado siku siku tisa au kumi kwa hiyo tusipoteze jamani masiku hayo yanayokuja ni masiku muhimu sio masiku ya kulala kama ulikuwa unapenda kupiga mbonji usingizi jamani jitahidi kwa hali na male hata unywekahawa lakini uhuishe usiku sawa jamani tuhuishe usiku tuitafute lailaladri inshllah na tumwombe mwenyezimgu subhanahuwataala atujalie kuwa ni miongoni mwa wale ambao watakaoipata kwa haya machache nshllah tutaishia hapa na kesho mwenyezi mungu akipenda tutazungumza jinsi ya kuitafuta lailalqadri lailaladri inatafutwa vipi na ukiipata unatakiwa useme vipi sawa jamani mwenyezi mungu akituweka hai insha allah وبالله التوفيق والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته نعم <applause> <متصفيق> <applause> <applause>