بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله الذي بنعمته تتم الصالحات والصلاة والسلام على الهادي إلى الخيرات وعلى آله وأصحابه أولي المجد والكرامات أما بعد وتكفوا إسلام بعدكم حمد الله سبحانه وتعالى na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sal llah alaihi wasalam kwanza kabisa tunamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutujalia kuweza kutekeleza ibada hii ya salatu ldhuhur tukiwa ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhan na tukiwa ndani ya jamaa hii ni neema kubwa ambayo kila mwislamu mwenye kuafikishwa na allah ni wajibu kwake yeye kumshukuru allah subhanahu wataala kwani wako wengi ambao walitarajia kwamba wataswali lakini allah subhanahu wa taala hakuwawezesha kuswali wewe na mimi allah subhanahu wa taala akatuwezesha kuswali swala ya jamaa kwa kweli ni swala la kumshukuru allah subhanahu wa taala lakini neema nyingine kubwa ambayo tuliyokuwa nayo ni neema ya mwezi mtukufu wa ramadhani mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wa taala akatuchagua katika wengi sana watu wengi ambao walitarajia kuwa wataufikia mwezi huu lakini mwenyezimngu subhanahu wa taala hakuwawezesha ukienda bombo utakuta idadi na ratiba ya watu wengi ambao waliokufa wengine wakiwa kwenye mafriji wanasubiriwa na ndugu zao waje kuwachukua kwa ajili ya kuwastiri lakini mimi na wewe tukiwa na afya safi mwenyezi mungu subhanahu wa taala katujaalia tuweze kuufikia mwezi huu basi ni wajibu kwetu sisi waislamu tuutendee haqi mwezi huu wa ramadhani umekuja mwenyezi mwenyezimungu subhanahu wa taala akaturudishia tukiwa na amani tukiwa katika usalama hali ya kuwa ndugu zangu kuna wenzetu ambao leo hii wameufikia mwezi mtukufu wa ramadhan lakini hawana nafasi ya kuswali salatu ljamaca ukienda sehemu za ndugu zetu kama somalia syria sri srilanka na nchi zingine ambazo zina machafuko watu hawawezi kutekeleza ibada wakiwa katika hali ya utulivu kama sisi watu wako katika wasiwasi kwamba huenda bomu likarushwa lakini wewe na mimi leo hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala ukatufikishia mwezi huu tukiwa katika aman tukiwa katika salama ni wajibu kwetu sisi tumshukuru allah subhanahu wa taala kwa kuufikia mwezi huu wa ramadhani ndugu zangu katika iman mwezi wa ramadhani una ubora mkubwa sana mwenyezimngu subhanahu wa taala kautukuza mwezi mtukufu wa ramadhani kwa mambo mengi miongoni mwa mambo ambayo allah subhanahu wa taala kaufanya mwezi mtukufu wa ramadhani uwe bora ni kwamba siku yako unayofunga somu yako unayoifunga siku ya qiama itakuja kukutetea kwa allah subhanahu wa taala somu itasema ewe mwenyezi mgu hakika mimi mtu huyu nilimnyima chakula alikuwa na mke wake nikamnyima asimsogelee mke wake mchana wa mwezi wa ramadhani mtu huyu nilimnyima matamanio yake ya vitu anavyovitaka kwa hiyo ninakuomba ewe mwenyezi mgu basi mtu huyu msamehe kwa somu yake uliyoifunga utasamehewa kwa uombezi wa mwezi mtukufu wa ramadhani wa somu yake uliokuwa ukiifunga ndugu zangu katika imani mwezi mtukufu wa ramadhani ni mwezi wa qurani qurani siku ya qiama itakuja kukuombea wewe kulingana na jinsi ulivyokuwa unaisoma qurani itasema ewe mwenyezi mungu hakika mtu huyu nilimnyima usingizi wa usiku akawa ananisoma usiku na mchana asubuhi na jioni ewe mwenyezimungu ninakuomba mtu huyu simwadhibu allah subhanahu wataala kutuletea mwezi wa ramadhani ana malengo makubwa ndugu zangu leo hii tumekaa mwaka mzima waliokuwa katika masia mwenyezimungu kawafikisha katika mwezi wa ramadhani ili waweze kutubia na waliokuwa katika tauba mwenyezimngu kawaletea mwezi mtukufu wa ramadhani ili waweze kujiongezea amali zao na matendo yao itakuwa ni maajabu wa islamu kuto kuutendea haki mwezi mtukufu wa ramadhani kwa hiyo ndugu zangu katika namna ya kuutendea haki mwezi mtukufu wa ramadhani ni kujitahidi kutekeleza ibada za swala kwa wakati swafu ya kwanza ndugu zangu kuanzia leo tuahidi ya kwamba hatutachelewa kila mmoja atakaposwali basi ajitahidi ana swali katika sofu ya kwanza kwa sababu kuswali katika sofu ya kwanza kuna malipo makubwa sana ndugu zangu mtume salallahu alaihi wasalam anasema hakika malaika wanamtakia rehma mwislamu yoyote mwenye kuswali sofu ya kwanza ra ajabu mtu anaweza akafika mapema lakini mwenyewe akakaa mstari wa nyuma kabisa kwenye nguzo lakini watu walikuwa wanagombania safu ya kwanza waislamu lakini pia mbali nakuwa kwamba tutaswali safu ya kwanza tutoe ahadi kwa allah subhanahu wa taala kwamba swala ya tarawihi haitatupita kuna watu wanaswali salatu tarawih watu wengine wako katika vijiwe wako katika vikao wengine subhanallah tukiwa katika fitna na mtihani mkubwa watu wengine wanaangalia meche za mipira waislamu tukiwa ni ramadhani yetu hii ambayo allah akatutunuku maana ni zawadi kubwa salamu yako nayoitoa ni moja katika matendo yako mema waislamu sasa kila matendo mema yanazidishwa ukimtolea mtu salamu mtume sali llahu alaihi wa alitaja daraja za salamu akasema mtu anaposema assalamu alaikum mtu anapata kumi unapoongeza assalamu alaikum warahmatullah mtu anapata ishirini lakini akaongeza mwenye kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh basi anapata thawabu thelathini ndani ya mwezi wa ramadhani matendo mema yanazidishwa mara dufu tunaposema kumi ndani ya mwezi wa ramadhani yanazidishwa mpaka mara mia ukiangalia ukaiongeza kwenye is ukaongeza kwenye 30 unakuta ibada yako moja tu una mambo mengi na thawabu nyingi ambazo umejipatia kwa allah subhanahu wataala waislam lengo la mwezi wa ramadhan ni takwa ni uchamungu kwa hiyo tulinde nafsi zetu tuangalie ni mambo gani ya uchamungu tuyafanye ili tuweze kufanikiwa waislam tutakuwa na kalima kila baada ya salatu dhuhur hapa msikitini kwa kulingana na dhurufu za kutafuta maisha na zikiwa ni nyakati za kazi insha llah dakika tulizozichukua zinaturuhusu kabisa kuwa tunatosha kwamba tumefanikiwa au tumefaidi lakini waislamu tufahamu ya kwamba mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala mwezi wa ramadhani unapofika basi anafunga milango ya moto anapofunga milango ya moto anafungua milango ya pepo kwamba watu waingie na kisha msamaha wa mwenyezi mgu subhanahu wa taala ndani ya mwezi wa ramadhan unakuwa uko juu sana kuliko ghadhabu zake mashaitani wanafungwa minyororo mtu anaweza akauliza kwamba mbona sasa ukienda kwenye mabaya ko wazi mbona kuna sehemu zinarushwa rusha roho tunasema wale mashaitani waliofungwa ni wale masheitani wa kijini halafu zinabaki athari za wale mashaitani katika maisha yetu ya kila siku mwenyezimungu anathibitisha kwa kusema min aljinnati wannas kwamba katika watu kuna watu nawaona wanatembea sio binadamu bali ni mashaitani na ni kweli kwa sababu khitabu ya kisheria inapokuja kumzungumzia firaun na matendo yake aliyokuwa akiyafanya basi sheria ina lengo la kwamba يوجد يو من يقول فنانين شنافيرعون نأي أتقوا كما فرعون ونسمي العبارة لعموم اللفظ لا بخصوص السبب ما سنأتيه كذك نصوص كذك آية زبودة أو كذك شريعة سياقكم تقابل آية مترجم كوساموبيا ككمبا كو نهويتو بالي شريعة إلها ليو inachukuliwa kwa mtu wa aina yoyote aliyefanana naye aya zilikuja kwa abilahabi yada tabatyada abilahbi watab ukiangalia katika matendo aliyokuwa anafanya bwana huyu hapo basi yoyote mwenye kujifananisha naye anachukua hukumu yake kwa hiyo watukufu wa islam mashaitani wanaotukabili kwa sasa ni mashaitani wa kibinadamu kwa hiyo tujitahidi kuji, kujiweka mbali nao leo hii kuna masheebani katika mipira watu wanaswali wao wanaangalia mpira mwenyezimgu anatukuzwa anaabudiwa mtu anaangalia mpira nani kamkalisha kwenye mpira na kwa faida gani anazozipata kwa kuangalia mpira ukimuuliza anakwambia bwana nataka nijita lakini hana manufaa yoyote anayocholetea mbali na kuchuma madhambi na kuwa katika masia kwa sababu hata biashara ya halali adhana inapotolewa mtu anatakiwa afunge duka lake asiuze ni haramu kuuza baada ya adhana inapotolewa mungu anakuita uje msikitini na wewe hautaki unataka ukae dukani kwako duka ni halali je anayeangalia mpira wale wanaoangalia mpira wanaonyesha picha za haramu wanawake wakouchi wanaocheza wenyewe ni mitahani mitupu halafu ndani ya mpira huo kuna bara nyingi wa islamu tunakabiliwa na shaitani wa kibinadamu hawa hawajafungwa hizi ni athari alizoziacha shaitani katika mwezi wa shaban na mwezi wa rajab na miezi iliyopita kwa hiyo waislamu tuwe makini katika hili tusije tukajikuta ramadhani yote tumepata sifuri insha allah tuwe pamoja kila baada ya salatudhuhur katika msikiti huu katika hizi dakika zetu kumi tukifundishana na kuelimishana na kukumbushana machache ambayo huende tukawa tumeghafilika tumwombe allah subhanahu wa taala azipokee eh, ibada zetu tumwombe mwenyezimngu subhanahu wa taala atupe taufi ya kukimbilia sehemu popote pwenye kheri tumwombe allah subhanahu wa taala atujalie kuwa ni wenye ku, wenye kukimbilia sehemu penye darasa mbalimbali mbali. jamani kuna misikiti tanga ni nema tanga ni nema madarasa yamewekwa sehemu mbalimbali kwa, mbali mbali. kwa gharama yoyote ili wewe uweze kufaidika tusiwe kama baadhi ya sehemu ambazo tumeenda kufanya dawa takriban siku kama nne unaenda mgeni huyo huyo unajifungia spika mgeni huyo huyo unatandika majamvi mgeni huyo huyo unaweka viti mgeni huyo huyo unaandaa zawadi za kuwapa waislamu watakaohudhuria mgeni huyo huyo unawapa ilmu alafu ukipewa takwimu asilimia mia ni waislamu alafu ukizunguka unakuta kuna makanisa yamejengwa kushinda msikiti huu mara mbili wategemea nini hapa alafu nawahamasisha watu waingia msikitini wa swali ibada ya swalatulishaa inaadhiniwa inakimiwa watu wanaswali alafu nyumba kama hiyo wanaonyesha mpira watu hawaji msikitini usikae mjini ukafikiria watu huko kwamba kwamba wako kama wewe na wewe kukaa hapo ukawa kuna darasa mbalimbali mbali, na mungu ukakupa uwezo wa kutoka nyumbani kwako kwenda kusikiliza darsa basi ni nema na mungu atakuuliza kwa hiyo waislamu insha allah nadhani tutajitahidi kufatilia darasa mbalimbali tunao mashekhe alhamdulillahi kibao kwahiyo jitahidi kila siku uwe umefaidika neno moja au mawili au matatu ndani ya mwezi wa ramadhan kwa sababu kukaa katika ilmi katika vikao vya elimu ni ibada waislam na inapokuwa ni ibada na ni mwezi mtukufu wa ramadhan unalipwa zaidi kwa haya machache tumwombe mwenyezimngu subhana wataala tujalie kusikiliza yale yaliyokuwa mema na kuyafuata وبالله التوفيق والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته