aribu huwe nami tena katika sehemu ya pili ya sherehe ya hii hadithi ya maimuna kwamba mtume sallasala aliona watu wana mburuza mbuzi mtume akasema mungenufaika na ngozi yake basi wale watu wakawambia mtume lakini ni mzoga tu mtume akasema yutahiru ha lmau walqaradh maji na qaradh yanaweza kutaharisha hiyo ngozi sasa maimuna ambaye ni mke wa mtume slsala alikuwa anaitwa bara mtume akambadilisha jina akawa anaitwa maimuna tazawajaha nabiyu wslm fi shahri dhilqaada mtume amemwoa mfungo pili mwaka wa nne tokea ahamie madina amemwoa mfungo pili mwaka wa nne wa hiya khalatu bin abbas na maimuna ni wahiya khalau bin abbas maimuna ni mama mkubwa au mama mdogo wa abdillahi bin abbas yani maimuna na mama yake bin abbas ni mtu na dada yake a, walam ytazawaj a wsalma badaha mtume hakuwahi kuoa tena baada ya maimuna kwa hiyo maimuna ndio mke wa mwisho wa kuolewa na mtume mtume hakufunga tena ndoa baada ya kumwoa maimuna na amefariki mwaka wa 61 wengine wanasema 51 wengine 66 na kuna maneno mengi ya wasomi wa histori kuhusiana na kifo chake kilitokea mwaka gani almuhimu allah amuie radhi huyu mama yetu ambaye ni maimuna tukirudi katika hadithi tuje katika kipengele kingine sasa sherehe ya baadhi ya maneno katika hii hadithi uh, kuna neno shat mtume aliona watu wanamburuza sshati ni nini shat alwahidatu min ahani walmais ni mmoja kati ya kondoo na mbuzi neno shat lina maana kondoo au mbuzi yuqalu lildhakari waluntha mwanaume mwanamke anaitwa hivyo hivyo shatu mbuzi mmoja ama kondoo mmoja anaitwa shatu hata akiwa mwanaume anaitwa shat hata akiwa mwanamke ni shati waljamu na wakiwa wengi wanaitwa sha kwa hamza mwisho sha au shiahu wakiwa wengi ima ni shau au shiahu sherehe hiyo ya ilo neno shat ni kwa mujibu wa taudhihu lahkamu ya shekhe basa Aa, ama neno arad Uh, ni waraqu salami yudbau bihi ni majani ya mti maalumu hutumika kwenye kusafishia ngozi ani maneno ya shekh albani katika sahiha pia alimamu alkhatabi anasema alqaradhu shajarun ni mti maalumu yudbaghu bihi luhubu ngozi husafishwa kutumia mti huo au majani yake au magomi yake mwisho alimamu alkhatabi anasema fakulu shaiin amala aamala lqaradhi kana hukmuhu fi tathiri hukmahu kitu chochote ambacho kitaweza kufanya kazi kama kazi ya qaradhi kitaweza kuondoa harufu mbaya kwenye ngozi kuondoa ule unyevu unyevu najisi unajisi basi ngozi itataharika kwa hiyo maneno hayo yana maana kwamba si lazima tutumie kitu kimoja chochote ambacho kitakuwa na uwezo wa kuondoa yakiwemo madawa na nini hamna shaka kwamba najisi ni ain ikiondoka ile ain unajisi unakuwa haupo uh, sasa tuingie katika kipengele muhimu sana cha mafunzo ya hii hadithi mafunzo makubwa ni yale ambayo tumetoka nayo kwenye hadithi ya kumi na sita na kumi na saba kwamba ngozi ya mzoga ikisafishwa vizuri itakuwa ni tahara waweza kutandika ukaswalia kwa wale ambao wapo katika maeneo ambayo bado wanatumia mazingira hayo wengi wanatandika ngozi kulalia kama ni najisi uwezi ukafanya hivo uislam taanjsiiekwe mbali angalau mtu, angalia mtume anaambia watu jiepusheni na kujisaidia kwenye njia za watu eni. najisi inakaa mbali kwa hiyo matumizi ya hizi ngozi watu kuvaa mikanda viatu kutandika na kuanikia vitu watu vijijini wanaanikia vyakula hizi ngozi wanazitumia haya yanategemea utahara wa hizi ngozi kwa hiyo hadithi inaonyesha hivyo kwamba ni dtahiri kama tulivyoona kwenye so, hadithi ya k na 10, lakini katika hadithi hii yameongezeka baadhi ya masail kwa mfano mtume ametaja maji sasa alkhatabi anasema wafihi hujjatun liman dhahaba ila anna ghaira lmai la yuzilu lnajasat wala yutahhiruha fi hali min alahwal hii hadithi inatumiwa na baadhi ya wanawachuoni au wengi ambao wanasema kwamba kwenye kuondoa najisi lazima utumie maji kwa sababu mtume ametaja hapa maji utahiruhalmau walqaraf na hili ni gogoro kubwa sana kwamba je najisi lazima tuondoe kwa maji au tunaweza tukaondoa bikulli muzili kwa chochote ambacho kinawezekana hili ni gogoro refu na uende tukaliona katika mlango wa izala ambao upo mbele lakini kwa ufupi mchanganuo ambao ameutaja alimamu shaukani katika nailolauthar pia ameuwafiki al albani katika asahiha ni mchanganuo wa kati na kati kwamba kwanza kila najisi, yondole, najisi ambayo sheria imeainisha imetaja kitu cha kuondolea kitumike hicho yaani kama sheria imesema tumia maji tumia maji kama sheria imesema tumia mchanga sheria imesema tumia kadha najisi ambazo sheria imetamka tuziondoe vipi tufanye kama tulivyoelekezwa najisi sheria imesema bila balba cha kuondolea basi tutumie maji kwa sababu maji wanachuonakubaliana kwamba yanaondoa najisi na vitu vingine vinahtilafu kwaio anasema ashaukani mchangano wake usikilize zile ambazo tumetajiwa vitu kwa mfano hii tumia mchanga hii nini tumia ulichoelekezwa na sheria ama zile ambazo sheria imesema ondoeni bila kutaja cha kuondolea maji ndio jambo la msingi kutumia kwa sababu ukitumia maji mwanachontnaridhika najisimeondoka kitumia maji najisimeondoka na ukitumia ksichokua na maji kuna tiafu kuna wasiwasi wasi. ila anasema shaukani katika huo mchanganu wake najisi ambayo ambao, ambao tutumie vitu vingine ukiamua kutumia maji na kwa sababu maji anasema yana mazi ya usafi yana usafi wa ziada ila ulio ambao utumie maji ukitumia kitu kingine najisi yaiondoki huu ni na kati ambao ameuelezea alimamu shaukani na kukubaliwa na shekh lalbani rahima llahu aljamii assunani yeye anasema waqala fi sharhi muslim amesema imamu nawi kwenye sheria ya sahih muslim na hapa wanaelezea ni vitu gani vya kuvitumia kwenye kusafisha ngozi yajuzu ddibaghu bikuli shaiin yunashifu fadalati ljildi unaweza ukasafishia ngozi kila kitu ambacho kinaweza kukausha yale mabaki mabaki ya ngozi nyamanyama uchafu uchafu wayutayibuhu na kila kitu ambacho kitaifanya ngozi iwe safi wayamnau min wurudi lfasadi alaihi na kila kitu ambacho kitaziwia uharibifu katika yile ngozi ko kama ni ayo majani ya qaradh kama ni shath shajui kushuri ruman maganda ya komamanga wa ghairi dhalika min aladwiya tahira na madawa mengine ambayo ni tahara yenyewe ni tahara usichukue kitu ambacho chenyewe ni najisi alafu unasafishia unaongeza najisi ibn uthaimin rahimahu llahu katika fathu dhiljalal wakati anasherehesha hiyo hadithi katika bulughu kuna faida nyingi amezitoa katika hiyo hadithi miongoni mwa aliyo yasema ni kwamba wa fawaidi hadithi maimuna miongoni mwa faida ambayo tunajifunza katika hiyo hadithi ya maimuna miongoni mwa faida ni kwamba tunajifunza hirsu nabii s ala hifdhi lmalia upa ya mtume katika kuhifadhi mali tunajifunza mtume alikuwa anapopia sana mali isipotee wa adami ma alamwal na mtume alikuwa anaangaika kuhakikisha mali hazipotei haithu aradha lahum an yadbahu jilda hadhihi almail mtume amewaashiria kwamba badala ya u mzoga kuhutupa moja kwa moja ngozi yake waisafishe hata yantafiu bia ili wanufaike na matumizi ya ile ngozi walihadha qal ndiyo maana mtume akasema lau akhadhtum ihabaha munaonaje mungechukua ngozi yake kwa hiyo mtume alikuwa anajali sana kutunza mali uislamu umekataza israfu uislamu amekataza matumizi ya mali yasiyokuwa ya muhimu pia miongoni mwa faida za hiyo hadithi husnu dawati nabii sal lla sallam ni dawa nzuri ya mtume mtume alikuwa na njia nzuri ya kufikisha ujumbe haithu lam yubashir amrahum biahdhihi angalia mtume hakusema moja kwa moja chukueni ngozi kaitumieni lau ahadhtum munaonaje mungechukua ngozi mtume alikuwa anajua wanaona kinyaa ile ngozi kwahiyo hajatoa amri kama mtume chukueni ngozi ngozimunaonaje mukichukua hii ngozi mkaenda kunufaika nayo liannahu yaalam anahumtaraku dhalika stikdhara mtume anajua waliacha kuichukua ngozi ile kwa sababu ya kujisikia kinyaa kwa hiyo aliwaelekeza hukumu ya kisheria kwamba upo uwezekano wa kuisafisha na tukaitumia hakuwalazimisha farahumnauu no min aludhuri walikuwa wana aina fulani ya udhuru kwa hiyo mtume akawaelekeza kwa utaratibu namna ya kuendelea kuitumia lengozi kwa kuisafisha madai tujitahidi kuwa na usulubi mzuri kama alivyokuwa mtume salallah alihi wasalam دُيَّشِيَّةَ عَبْوُ أُسْكَاسِكَ بِنْدِي كِيَّاْجُوْجَ شَرِيحَ بُلُوغُ الْمَرَامِ وَصَلَّى اللَّهُ وَسَلَّمَ عَلَى نَبِيِّنَا مُحَمَّدٍ وَالسَّلَامُ عَلَيْكُمْ وَرَحْمَةُ اللَّهِ وَبَرَكَاتِهِ إِلَهِ إِلَهِ إِلَهِ وَقَلْمٌ