Ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi, ilahi. alaikum assalam aleikumwarahmatullahi wabarakatuh mpendwa mtazamaji wa afrika tv karibu katika sehemu ya pili ya uchambuzi wa hadith katika bulughu lmarami na leo tupo katika hadithi ya 1i7 hadithi ya salama ibn ibnlmuhabbaq mtume anasema yaani kuisafisha ngozi ya mzoga ndiyo tahara yake na tulikuwa kabla ya mapumziko tunaangalia baadhi ya mufradati maneno magumu ili mradi kukumbushana na kuelimishana katika yale ambayo hatuyafahamu yaf- mtume alivyosema tahuruha yaani taharatuha ndiyo tahara yake ikisafishwa ndiyo tahara yake na sherehe hii ya mufrada huu ni kwa mujibu wa aunu lmaabudi sharhu sunani abi daudi a hadithi inatufunza nini kama waislam mafunzo gani ya kisheria ni mustambata min hadha alhadith asharif alimamu lhatabi mtunzi wa maalimu sunani rahimahullah moja kati ya wasomi wakubwa Sa- yeye anasema kuhusiana na hi hadithi anasema hadha ydulu عla butlani qauli man zaعma an ihab lmaita idha massahu lmau baعd ddibari yanjusu anasema hadithi hii ya mtume kwamba kuisafisha ngozi ya maiti ndiyo tahara yake hii hadithi inaonyesha ubatili wa maneno ya wale waliodai kwamba ngozi ya mzoga hata ikisafishwa ikigusana na maji tu inanajisika na hii ni kauli ya maulama wa malikia imam maliki na baadhi ya wafasi wake wao wanasema inafaa kuitumia katika yabisati vitu vikavu vikavu ama mayaati vile vya majimaji haruhusu kwa sababu anaamini maji maji akiingia tu ngozi inafanyaje inanajisika kwa hiyo alimamu lkhatabi anasema hadithi hii ni dalili ya ubatili wa hiyo kauli uh, anasema wayubayinu annahu tahirun kataharati taharati lmudhakaa hii hadithi inaweka wazi kwamba ngozi baada ya kusafishwa na madawa na majani na vitu maalum itakuwa ni tahir sawasawa na mnyama aliyechinjwa ambaye ngozi yake na nyama yake ni tahiri bila shaka pia hadithi inaonyesha wa annahu idha busita wasulia alaihi au khuriza minhu khufun fasullia fi hijaz kwa sababu mtume amesema baada kuisafisha inakua, thahir, yake, wa mtu ya kuisafisha inakuwa tahir maana yake ikitandikwa mtu akaswalia lengozi akaswali juu ya ile ngozi au ikatengenezewa kiatu khofu mtu akavaa kiatu akaswalia inaruhusiwa wa na wala haja akiwa na najis huu ni uchambuzi wa sheria na ahkamu toka katika hii hadithi kutoka kwa alim kabir alimam lhaطabi sahibu almaalim rahima llah angalia aun lmabudi kitabu libasi babu fi uhub maita A- pia shekhe ahmad abdurrahman lbanna alikuwa anaizungumzia riwaya ya imamu ahmad riwaya imam ahmad kutoka kwa salama bn lmuhabaq inasema kwamba mtume marra bibaitin alipita kwenye nyumba fulani bifinaihi qirba uwanjani katika kiwanja cha ile nyumba kulikuwa kuna kifaa cha kutunzia maji mualaqa nninginia kimening'inizwa fastaska mtume akaomba maji fakila pakasemwa mtume akaambiwa innaha maita ngozi hii iliyotengeneza hichi kifaa imetokana na mnyama ambaye alikuwa ni mzoga kwao akiamini maji haifai kutumia mtume akasema dhakatu ladimi dibaruhu kuichinja ngozi ni kuisafisha yani maana ake kama mnyama tukimchinja mnyama anaeliwa tukimchinja anakuwa halali nyama ni halali ngozi ni halali kuitumia basi hata ngozi ya mnyama ambaye akuchinjwa akafa hivi hivi ikisafishwa ile ndo kama kuchinja mnyama yani inakuwa inafaa kuitumia sio kuila inafaa kuitumia kuswalia na nini kutia maji au matumizi mengine dhakatu ladimi dibahuhu katika riwaya nyingine dibahuha tahuruha kuisafisha ndiyo tahara yake sasa albanna katika sherehe ya musnad n yani buluhu lamani la anasema arada amekusudia mtume s kwa maneno yake hayo aliposema dhakatuladimi dibahuhu uchinjaji wa ngozi ni kule kuisafisha kwake ukiisafisha itakuwa halali kuitumia kama mnyama akichinjwa na kuwa halali kumtumia sasa anasema mtume alichokusudia hapo anna ddibaha fi tathiri bimanzilati dhakati fi ihlalisha yaani kuisafisha ngozi katika kuleta tahara kwenye ile ngozi ni sawasawa na kumchinja mnyama mnyama tukimchinja kumchinja kunaleta kuna uhalali wa kuliwa yule mnyama kama anaruhusiwa kuliwa kwa hiyo ngozi pia ikisafishwa inaleta uhalali wa kuitumia uhalali wa kuitumia ile ngozi katika matumizi tofauti tofauti lakini kumbuka ngozi ya mnyama ambaye haliwi kisheria hata tukiisafisha hailiwi tunazungumzia matumizi ya kawaida anasema mwisho wa huwa tashbihun baligh ii e ni tashbihi ya ndani nzuri na ufasaha imetulia ipo safi haina ishkal ii uh, e ni sherehe ya musnad ya albana ahmad abdurahmanlbana inaitwa bulughu lamani min asrari lfathi rabani na kuna faida kidogo aliposema alfinau alfinau ni uwanja kwa kiarabu pia almutasau amama dar ni lile eneo ambao lina nafasi kubwa mbele ya uwanja wayujmau lfinau la afnia jamu ya fina ni afn finau kiwanja kimoja ule uwanja wa mbele ya nyumba na jamu yake ni afnia ala wazni afila Istaska talaba shurba amehitaji kunywa kunywa kitu amehitaji kinywaji amehitaji majiju nasema istaska na aladim ni aljilt ngozi ngozi inaitwa aladim na adhakatu yani adhabhu adhakatu kwa dhali ni kuchinja azakatu kwa zai kwa zee ndio zaka kwa hiyo angalia usichanganye kati ya azzaka bizai na adhaka bidhali adhakati kwa dhali ni kuchinja adhabhu mpenzi mtazamaji wa afrika tv tunaendelea na uchambuzi wa hadithi ya 17b katika bulughu lmarami kuhusiana na ngozi baada ya kusafishwa usafi maalum zitafaa kutumika na kama tulivyosema katika kipindi kilichopita hii ni maudhuu muhimu kwa sababu sasa hivi viatu mbalimbali mikanda mbalimbali mbali, inatokana na ngozi tena nyingi ikiwa ni ngozi za wanyama ambao hawaliwi chui sijui mamba wahakadha kwa hiyo kwa mujibu wa kauli ya baadhi ya wanachuoni wanaosema hii u utwahara ni kwa wale wanyama tu ambao wanaliwa ina maana wanyama kama hao ambao ni haramu kuwala basi ngozi zao hizihaifaikutumika waio almuhim kwamba kama tulivyoshauri wambaallaam tukimwondoa mbwa labda na, na ngurue wanyama wengine nhla ngozi zao zikisafishwa zinaweza zikatumika tabarak zikatumia na aulii kama alivosemabn uthaimn katika fatuhiljalali wam pamoja na kuwa yeye ana mili kwenye kauli ya kwamba kusema ngozi zitakazotaharika ni za wanyama wanaouliwa lakini wakati anahadithia kauli hile ya kwamba wanyama wote akasema kwamba hii kauli ndani yake kuna wepesi kwa watu kwa kipindi hichi ndani yake kuna saa kuna wepesi kwa sababu mikanda mingi inayotumika viatu vingi vinatokana na wanyama wengi wao wakiwa ni wale ambao labda hawaliwi hata wakichinjwa sanani ssanaani rahimahullah katika subulusalam ye anaisherehesha hiyo hadithi anasema hivi wafi tashbihi dibari bidhakati ilamu ban dibara fi tathiri bimanzilati tazkiat shati fi lihlali kitendo cha mtume kusema kuichinja ngozi ni kuisafisha ukiisafisha basi kama umechinja vile sasa kufananishwa usafi wa ngozi na kuchinjwa kwa mnyama anasema ndani yake uh, anasema kuna ishara kwamba biana ddibagha fi tathiri usafi wa ngozi kwenye kuleta tahara sasa bimanzilati tafkiatishati sawasawa na kumchinja mnyama filihlali katika kuleta uhalali kwa yule mnyama anasema kwa nini liana dhabha yutahiruha wa yuhilu aklaha kumchinja mnyama kunamfanya awe utahara na aa, awe halali kuliwa na ukutaka kujua kama kuchinja kunamtahariksha kwamba akifa bila ya kuchinjwa anakuwa ni mzoga ni najisi na aliwi kwao kuchinja kunampa utahara kwao vile vile ile ngozi kama amekufa bila ya kuchinjwa maanaake anaunajisi ngozi ikisafishwa basi inakuwa kama mnyama amechinjwa inaweza kutumika biidhnillahi tabaraka wataala lakini si katika kuliwa unaweza ukaangalia katika subulusalam hadithi ya 1 saba utakuta hayo maneno ya assanani rahimahllah sa turudie kusema kwamba tunapozungumzia ngozi ikisafishwa ni alali kuitumia ngozi ya mnyama aliye kufa ya mzoga hapa tuzungumzii kuila ni halali kuitumia katika mtumizi mbalimbali kuswalia kuvaa kutilia maji na vyakula wahakadha leo tuishie hapo na tumwombe allah tabaraka wataala aturuzuku elimu yenye manufaa na matendo mazuri alaikum w <tune>