بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله الذي خلق السماوات والأرض وجعل الظلمات والنور ثم الذين كفروا بربهم يعدلون هو الذي خلقكم من طين ثم قضى أجلا ثم قضى وأجل مسمى عنده إن ثم أنتم تنصرون وهو الله في السماوات وفي الأرض يعلم سركم وجهركم ويعلم ما تكسبون وما تأتيهم من آيات من آيات ربهم إلا كانوا عنه فقد كذبوا بالحق لما جاءهم فسوف ياتيهم انباء ما كانوا به يستهزئون ألم يروا كم أهلكنا من قبلهم من قرن مكناكم في الأرض ما لم نمثل لكم ما لم نمثل لكم وأرسلنا السماء عليهم نضرا وجعلنا الأنهار تجينا تاتيهم فآنسناهم بذنوبهم وأرسلنا من بعدهم قرنا آخرين ولو نزلنا عليك كتابا في قرطاس فلمسوا بأيديهم لقال الذين كفروا إن هذا إلا سحر مبين وقالوا لولا نزل عليه ملك ولو أنزلنا ملكا لقضي الأمر ثم لا ينظرون ولو جعلناه ملكا لجعلناه رجلا وللبسنا عليهم ما يلبسون ولقد استهزئ برسل من قبلك فحاق بالذين كفروا منهم منهم ما كانوا به يستهزئون قل سيروا في الأرض ثم عابوا كيف كان عاقبة المكذبين قل لمن في السماوات والأرض قل الله كتب على نفسه الرحمة لا إلى يوم القيامة لا ريب فيه الذين خسروا أنفسهم فهم لا يؤمنون. عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه. نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله صلى الله عليه وسلم اما بعد دوزانغو واسلام بعد ya mwenyezi mungu subhanahu wataala na kumsalia mtume wetu muhammad sal llah aleihi wasallam umekusanika kwa ahadi ya kuzungumza nanyi juu ya mada ya maulidi mada ambayo imewashughulisha waislamu wa katika ulimwengu hasa katika kipindi hiki cha msimu huu wa mwezi wa rabiu lawal la au mwezi wa mfungo sita ambao unaitikadiwa kwamba ndio mwezi aliozaliwa bwana mtume sala llahu aleihi wasallam leo ntajitahidi kuzungumza na waislamu popote walipo waliohudhuria ndani na nje ya msikiti kuwaelimisha asli ya maulidi na yanavyoonekanwa au yanavyochukuliwa mbele ya wanachuoni na watu wa kawaida maulidi ni nini nini hukmu ya maulidi kisheria ni nini historia ya maulidi yameanza lini mwanzo wa maulidi hapa duniani mwanzo wa maulidi hapa tanzania yalianzalia ni mambo ambayo kwa hakika ni ya kielimu ambayo yatakuwa ni faida kwenu nyinyi mliohudhuria huenda baadhi yenu ikawa mmeshawahi kupata baadhi katika mihadhara yetu mbalimbali mbali lakini naamini pia kutakuwa na baadhi ambayo hamjawahi kuyafikia mapya kwenu kwa hiyo itakuwa ni ziada ya elimu juu ya mada hii ya maulidi ndugu zangu katika imani maulidi kabla ya kuzungumza chochote ingepaswa tujifunze neno hili asili yake nini makusudio kwanza asli ya neno ni neno la kiarabu inatokana tendo walada imezaliwa ndipo palipopatikana neno maulid kwa hiyo si neno la kiswahili ni neno la kiswahili kwa maana limeazimwa katika lugha ya kiarabu na kwa mujibu wa lugha yoyote iwe ni ya kiswahili au ya kigeni neno linaweza likawa na matumizi ya kawaida ya kilugha kwa maana kwamba maneno yanatumika mmitaani na neno hilo hilo linaweza likatumiwa na watu maalumu wafani maalumu likaleta maana nyingine mara nyingi hutoa mfano ambao ni wakaribu ambao unamgusa kila mtu neno meta twasema likitumika katika lugha ya kiswahili maana yake nkumeremt kitu kina metameta kina meremti lakini meta ikitumiwa na mafundi wa charahani ni kitu maalumu chenye kujulikana ni kipimo cha kupimia nguo meta ikitumiwa na watu mafundi umeme au watu wa watanesko ni kitu chenye kupima umeme kinafahamika wao wenyewe wanakijua na sisi tunaotumia umeme tunakijua hivyo hivyo wachanja kuni wakisema meta wanakuwa na maana maalumu ni mzigo maalumu ambao wanaujua ukubwa wake na wanauuza kwa mujibu wa ukubwa mzigo ule lakini katika matumizi ya kawaida popote pale huendapo mjini au kinyijini ukizungumza neno meta maana yake ni kitu chenye kumeremeta kitu fulani kina meta nyota ina meta ni kwamba ina ngara kwa hiyo hapa twajifunza kwamba maneno yanaweza yakatumika katika matumizi ya kawaida ya kilugha na maneno yanaweza yakatumika katika lugha ya kiistilahi ya watu wafani maalum kadhalika neno maulidi neno maulidi kwa matumizi ya kawaida ya waarabu wakisema maulidi maana yake ni kwanza ima itakuwa mahala alipozaliwa mtu au wakati aliyozaliwa mtu kwa maana hiyo basi ina maana ya kwamba kila mtu ana maulidi yake kwa maana ya kwamba kila mtu ana mahala alipozaliwa na ana siku tarehe saa aliyozaliwa sisi wanadamu kila mmoja kilugha ana maulidi yake kuna waliozaliwa tanga mjini kuna waliozaliwa monga waliozaliwa mambasa waliozaliwa new nwyoki america kila mwanadamu mwenye sifa ya ubinadamu nukwamba ana mahala kazaliwa kwa hiyo hawezi kukanusha kusema mimi sina maulidi kilugha hivyo hivyo wakati kuna wengine wamezaliwa leo hospitali kwa hiyo maulidi yao ni leo kuna waliozaliwa mwaka jana waliozaliwa miaka mia moja iliyopita tarehe fulani kwa hiyo hiyo inaitwa ni maulidi vile vile kwa mujibu wa lugha ya kawaida au kwa lugha za kiingereza ima inakuwa ni niy au So, ilwanatumia au ba, ba, place mahala alipozaliwa mtu yote hii inaleta maana ya neno maulidi kwa matumizi ya watu wa kawaida lakini basi kwa matumizi ya watu maalum neno maulidi nina maana yake watu ambao ni watu waliojiegemeza katika mambo ya kidini wakizungumza habari ya maulidi wanakuwa na maana maalumu wanaoikusudia maana hii wameieleza katika vitabu vyao utajaribu kuwapa kielimu maneno ambayo wameyazungumza katika kuelezea maulidi hasa maana yake nini mwandishi wa kitabu mashuhuri kilichojaa ndani yake habari za mazazi ya bwana mtume sala llahu alehi wa sallam mashughuri barazanji ambaye ndio wakati wake hivi sasa husomwa kuna visa vya mazazi ya bwana mtume sal llahu aleh wa tangu udogo wake kabla hajazaliwa mtoto wake siku ya kuzaliwa na dawa yake aliyoifanya mpaka kufa kwake huyu katika kuelezea ubeti ufuatao ambao masikio yenu si mgeni pale aliposema katika ubeti wa kumi na tano wa fasli ya nne ya barazanji aliposema liman kana taadhimuhu ka sala llahu alaihi wasallam ghayata maramihi wa marma beti namna hii ukisomwa basi wenye kusikiliza husema salallahu lh mimi nimeusoma kwa lugha ya, ya, ya, ya kawaida lakini kwa kawaida huletwa katika e, nadhmi ya kinyimbo nyimbo fakuba liman kana tadhimuhu sala llahu lhi wsalama ghayaa wa maramihi wamarma inakuja katika sauti namna hii na nyinyi mnakuwa mwitikia sall hapa katika kuelezea ubeti huu kwanza tueleze tafsiri yake ya kiswa anasema basi gheri nyingi aupepo imhubutikie yule ambaye anamtukuza mtume upeo wa matakwa yake na makusidio yake heri iliyoje imfikie mtu namna hii mwenye kutukuza kumtukuza bwana mtume sala llahu aleihi wasallam sasa wenye kusherehesha maulidi ya barazanji wanaelezea maana ya kuadhimisha mtume ni nini ni nini maana ya kuadhimisha mtume sala llahu alehi wa mwanachuoni mwandishi wa kitabu kinaitwa madariji suudi mashuhuri sherehe ya barazanji anaeleza habari ya kuadhimisha ni nini anasema waalam ana litinaa bimaulidihi min adhami lqurubati juwa wewe mwenye kusoma maulidi haya kwamba kujihusisha na mazazi ya bwana mtume sala llahu laihi wasallam ni katika ibada iliyokuwa kubwa sana min acdzam lkurubat ni katika kujikurubisha sana kukubwa sana kwa mwenye mbele ya mwenyezimungu subhanahu wataala wa dhalika yusalu biitam ltaam kunapatikana vipi huko kujikurubisha kusoma maulidi kunapatikana vipi kujikurubisha kwako katika ibada iliyokuwa kubwa anasema hupatikanwa kwa kutengeneza chakula wa kiraati lquran wa dhikru lkasaidi nabawiya na kusoma kasida za kumsifia mtume fala budda min kasdi lyaumi alladhi wulida sala llah alaihi wasallam fihi تقول أو كأرش، تصمي القرآن تصمي قصيدة ما مبهايا ويكتنى سيكو أنبا يو أمي زاليو صلى الله عليه وسلم بعينه سيكو خساء زليو أو الليلة التي ولد صلى الله عليه وسلم أو سيكو خساء زليو mchana wake na usiku wake ule aliozaliwa ina maana ukikusanya watu kwa ajili ya kualisha chakula halafu wakati huo unataka kualisha wawe wameshasoma qurani au wamesomewa qurani wamesomewa kasida za kumsifu mtume sala llahu alehi wasallam siku hii hasa ukizingatia na ukalifanya jambo hili min adadi ayami dhalika lshahr biainihi yani siku ambayo ni miongoni mwa siku za mwezi huo hasa aliyozaliwa bwana mtume salla llahu alehi wa sallam hilo linaambiwa kwamba ndio kumwadhimisha uzazi au uzao wa bwana mtume sala llahu alehi wa sallam kwa hiyo hii ndiyo maana ya istilahi tukisema maulidi kwa maana ya kiistilahi maana yake nikuadhimisha uzao wa mtume sala alaihi alahi wasallam kukaambatana kuka na vitu hivi kwa sharti iwe ni siku maalumu hasa aliozaliwa bwana mtume sall llahu alwa sallam au siku wake siku wake ule aliozaliwa kama wenye kutaka kufanya maulidi sasa katika kutekeleza hii maana ya kiistilahi wanaitakidi kwamba siku ya jumaamosi eh, jumaapili kuamkia jumatatu eh. jumaa pili kuamkia jumaatatu ndio mwezi kumi na mbili siku wake ndio mtume atazaliwa kwa hiyo watajikusanya watatengeneza sharubati kwa uchache au pilau watu watasoma qurani wasomaji wazuri wazuri watasoma na kasida za kuelezea sifa za mtume na mazazi yake eh hapa watakuwa wamepata hii inayoitwa ni ibada ambayo ni kubwa kabisa katika ibada za kujikurubisha mbele ya mwenyezi mungu subhanahu wataala wanachuoni hawa ni wanachuoni waliopita ambao hawako hai tena miaka mingi imepita wamezungumzia kiistilahi maana ya maulidi na walipokuwa wanatoa maana hii kama walikuwa wanasema walikuwa na vitegemezi vyao hoja au dalili huyu mwanachuoni wakati aelezea katika madareji suudi akawa anaelezea hoja dalili ya msimamo wake huu kwamba kusoma maulidi ni katika adham lkurubati katika ibada iliyokuwa kubwa kwa hiyo akatoa hoja mbalimbali mbali, hoja ya kwanza anavyodai ni kauli ya bwana mtume salla llahu aleihi wasallam inavyodaiwa itaelezea hapa kwamba ni mambo ya uzushi eti mtume salla llahu ale wa sallam, e wa sallam wanasema man adhama maulidi kuntu shafian lahu yauma lqiyama mwenye kuadhimisha mazazi yangu basi nitakuwa mwombezi wake siku ya kiama kauli ya mtume hiyo kwa hiyo hii inaonyesha kwamba kuadhimisha mazazi ya mtume ni agizo la bwana mtume au sivyo inavyoonyesha kwa hiyo ndio maana hawa wanachuoni wakasema min adam lhurubati ni katika kurubati katika ibada zilizokuwa kubwa sana kisha wakaegemeza tena na matamshi ya mabwana wakubwa katika marafiki wa bwana mtume sal llaalwa salam makhalifa waongofu eti kwamba saidna abu bakar rahia anhum anasema man anfaka dirhaman ala qiraati maulidi lnabii sala llah alaihi wa sallam, kana rafiqi fi ljanna mwenye kutoa dirham moja shilingi moja tu kwa ajili ya maulidi ya bwana mtume salla llahu alehi wa sallam, basi atakuwa ni rafiki yangu peponi shilingi moja dirham neno ni hela iliyokuwa ikitumika zama za bwana mtume sal llahu alehh kwa hiyo mfano wa leo mwenye kutoa shilingi moja kwa ajili ya kuadhimisha bwana mtume basi ujue wewe utakuwa ni rafiki wa saidina abubakari peponi kwa hiyo shilingi yako moja tayari imeshakutia peponi ulioitoa kwa ajili ya kumwadhimisha bwana mtume hapa panaonyesha kwamba ibada hii si ndogo au ausivyo jamani shilingi moja ya kutia peponi na abubakari kwa ajili ya maulidi ndio wakasema min adhami lqurubati katika ibada zilizokuwa kubwa sana kisha wakanukulu tena yeye na mwanachuoni mwenyingine anaitwa ibni hajar lhaithami kauli hii hii ambayo imenasibishwa na saidina umar radiallahu anhu انا سيما من عظم مولد النبي صلى الله عليه وسلم فقد احيا الاسلام. من يكواتي ميشا مزازي ابو نمتومي صلى الله عليه وسلم باسي امي هويشا في يبادلوكو يمنو يبادل يا كواتي ميشا موليدنا ويسلامو هنا هو ننقوه نهويك وموليديا ونمتوم به، اليوم من اعظم القربات. كيشا إيكانوكولي وإيش من قول سيدنا عثمان رضي الله عنه، انا سيما من انفق درهما على قراءة مولد النبي صلى الله عليه وسلم فكأنما شهد غزوة بدر وحنين. mwenye kutoa diraha mmoja saidina uthmani eki anasema basi kwa ajili ya kusomwa maulidi basi kana kwamba amehudhuria vita ya badri na vita ya huneini pamoja na mtume sala llahu alihwa sallam jamani ni ibada ndogo hii ibada ya kuhudhuria jihadi fi sabili llah na nyinyi mnajua kisa cha ahlu lbadri utukufu wa watu waliokufa katika vita ya badhiri ndiyo haya maneno tunayasema leo albadiri albadiri kapibwa albadiri kawa kichaa wanakusudia ukiyasoma tu majina ya wale waliohudhuria vita ya albadiri basi kama ni mtu kaiba atapata kichaa au hataku hii kuonyesha waliohudhuria vita ya badhri wamehudhuria jambo kubwa na kwa nini twasema wamehudhuria jambo kubwa kwa sababu hadithi ya mtume iliyohibiti kuhusu ahlubadri anasema akati anamwambia saidna umar radia allah anhu wma yudrika lla llah itlaaa la ahli badrin faqal imalu ma shitum fakad ghafartu lkum anamwambia sayidna umari juu ya fadla za watu wa ahli badri asema huenda ni mwenyezi mungu subhanahu wataala ameangalia nyoyo za watu wa badri juu ya ikhlasi yao na, na, na jihadi yao kisha akawaambia imalu ma shitum fanyeni mtakalo fakad ghafartu lakum nishawasamehe madhambi yenu fadula ya ahlu lbadri tunaitakidi sisi kwa mujibu wa hadithi hii ni kwamba waliohudhuria vita ya badri basi washasamehewa madhambi yako fanyeni mtakalo yani sahaba aliohudhuria ya vita ya badri hata akifanya dhambi namna gani baada ya vita ya badri basi tayari mungu kishamsamehe kwa hiyo ewe ukitoa diraha mmoja kwa ajili ya maulidi ni kama uliokuwa ni ahlu badri na wewe vile vile fanya utakalo zini iba umeshasamehewa madhambi yako yote jamani ni ibada ndogo hii ibada kubwa sana ndio wakasema min adhami alkurbat kwanza tumeona itamsia mtu peponi pamoja na abibakar halafu inahuisha uislamu inaonekana hamsomi maulidi ndio maana uislamu umezorota hivi eh? hamsomi maulidi au mwayasoma mwafuata michele tu lakini hamkumkusudia kumwadhinisha bwana mtume labda inaweza ikawahoja maanake tutaweza tukasema mbona uislamu wafa na watu wasoma maulidi kukicha itakuwa bwana imma watu wafuata michele hawamkusudii mtume au maulidi ni feki ni uongo na yaliyoelezwa yote hayana mnasaba na dini ya tutaona katika muhabara huu binillahi taala kisha saidna ali radi allahu anhu anasemaji naye kuhusu maulid eti twasema eti kwa sababu tutaona kwamba maneno ambayo si ya kweli watu wamezuliwa ili kuleta jambo lao wanalolitaka anasema man adhama maulid nabii sala llahu alehi wa sallam, wa kana sababan likirat, likiraatihi la yakharuja min adduniya illa biliman mwenye kuadhimisha maulidi ya mtume au akawa ni sababu ya kupata kusomwa hayo maulidi kahamasisha mpaka watu wakasoma basi hatoitoka dunia hii isipokuwa atakuwa amekufa na gueranti ya imani wayadkhulu ljannata bighairi hisab na ataingia peponi bila hesabu umeona kazi jamani hamasisha maulidi tu utaingia peponi wenzio wapimwa matendo weewaingia bila kuhesabiwa unaingia ndani moja kwa moja umehamasisha nini maulidi kwa hiyo hapa inaonekana wanachuoni waliopita waliapa uzito mkubwa sana maulidi فنمام أنبائه ينمقر بيش أنثو كاريبو كبيسة نمو يزمونغو نكمتيا بيبوني كونجيا يمكاتو كبيسة أنا وكشافي أنا من مسلم قرأ في بيته مولد النبي صلى الله عليه وسلم إلا رفع الله سبحانه وتعالى القحط والوباء والحرق والغرق walafati wlbaliyati walbug'ra wlhasada wa ain lsuki wallususi an ahli dhalika albeiti asema hakuna mwislamu yoyote huyu mwanachuoni suyuti mashuhuri mwanachuoni wa kishafii asema hakuna mwislamu yoyote ambaye atasoma maulidi nyumbani kwake isipokuwa mwenyezi mungu atamwondolea njaa moja hiyo atamwondolea maradhi ya maambukizo atamuondolea moto usiingie nyumbani mwake au atamuondolea gharka kama ni msafiri wa kuingia kwenye maji basi hatozama milele huyo kwa hiyo wale waliozama waliozamamv bukoba walikuwa hawasomi maulidi majumbani mwao na miji yao walafati na mabalaa mengine walbaliyati walbug'dha na itamwondolea bughdha walhasada na uhasidi wa aina sui na jisho ovu wallususa an ahli dhalika albeiti na wezi pia utakuwa unawafukuzisha ni expeli ya kufukuza wezi maulidi soma maulidi wezi hawawezi kuingia nyumbani kwako faidha oh. mata hawana llahu laihi jawaba munkar wa nakiri na kifa mtu huyu basi mwenyezi mungu atamuwepesishia majawabu wakati akipambana na munkari wa nakiri kaburini eh? huku alikuwa akiamini kwamba eh, alikuwa na mizimu mizimu huku anafanya au alikuwa akimpenda sana bob male lakini alikuwa akifanya maulidi nyumbani kwake au jitu la unga lakini nafanya maulidi kwa pesa yake ya unga hili hii eh? basi siku akiingia kaburini atawepesishiwa majawabu akiulizwa man rabuka atasema allahu rabi moja kwa moja kisa nini kasoma maulidi nyumbani kwake hii ndio hali iliyonukuliwa na wanachuoni watetezi wa maulidi siku za nyuma hata wengine amewanukulu huyu ibni ame hajar lhaitami anasema qala badu lulama من قرأ مولد النبي صلى الله عليه وسلم في منزل حفت الملائكة ذلك المنزل سنة كاملة أسمى بادي ونشواني ونسمى من يكسوم موليد نباني قاك بات نباني قاك إتفوني قنا ملائكة ما إلى ذلك اليوم الذي إلى ذلك اليوم الذي قرأ فيه مولد النبي mpaka ifike tena siku ile aliosoma kama atakaesoma mfano leo basi malaika wataitanda nyumba yako eh, wataitanda ile nyumba watailinda na kuhifadhi na kuirehemu kipindi cha mwaka mzima mpaka leo mwakani kipindi cha mwaka mmoja kubwa ndio maana wakasema min eh? ya kuingiza pekoni ya kulinda na mabalaa ya ukimwi nini watu wote wapata ukimwi weopata lakini nisoma maulidi nyumbani kwako upati ukimwi upati maleria hupati kolera hupati maradhi ya kuambukiza tayodi watu wa watyodi maonekana amsomi maulidi kwa mtazamo huu wa wanachuoni waliopiti naona jamani hii maneno mtakuja yaona kwamba ni maneno yameleta maafa makubwa sana mbele ya waislamu Fai, haya maneno yamesemwa siku za nyuma na wanachuoni na madara jisuudi lakini leo wenye kuyatetea maulidi ghafla wamebadilisha msimamo wao taarifu kuyaelezea maulidi kuwa nini wamebadilisha msimamo wametoa maelezo mengine yasiyokuwa haya wanachuoni waliopita waliokuwa wakiyatetea maulidi na hii ni baada ya shinikizo la watetezi wa sunna ya mtume sala llahu ali wa sallam, na wale wenye kuyapinga maulidi au kupinga badaa za uzusi zilizosababishwa na wanadamu mara baada ya kuondoka mtume sala llahu alwa salam wameamua kubadilisha kabisa kabisa maana mtaona jinsi wanapoeleza tunanukulu maneno ya mtetezi mkubwa duniani leo wa maulidi yanaitwa muhammadi bni alawilmaliki namkumbuka alikuwa akitumiwa na watu wa taasisi humu katika kuonyesha yeyi sharifu aliyetetea mambo ya uzusi mengi ya tawasuli na maulidi na mengineo amenukuliwa katika baadhi ya vitabu zitaviona vya taasisi kuonekana kwamba ni mwanachuoni mkubwa na anayoyasema maneno makubwa kabisa anasema nini huyu mwanachuoni katika kijitabu chake kidogo kaandika cha utetezi wa maudidi kakiita haula lihtifali limaulidi nabii sala llahu alehi wasallam tawaonyesha kidogo lakini menukulu hapa maneno yake katika kitabu hiki anasema nini huyu mwanachuoni hiki kitabu ki kidogo kaandika kaeleza hoja za kuyasapoti maulidi na maulidi anavyoyafahamu yeye جيل فيل كاينين كاتب أن مفاهيم يجب أن تصح إن من مثلها مشهور في أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا ثيمانيم أنا kwamba kusherehekea mazazi ya, ya nabii matukufu hayana namna laisat lahu kaifiatun maksusa hayana, hayana namna maalumu la budda min aliltizami wa ilzami nnasi biha kwamba ni lazima tushikamane nayo aina hiyo ya maulidi namna ya kuyafanya au tuwalazimishe watu kwamba lazima wafuate utaratibu huo حتى السعود. هنا انا عندي كلمتين من مدارج السعود مدارج السعود انا مولدي لازمو كسبيسيتي مي قراني قصيده هو انا هيا اه, آه, آه. بل دم ان كل ما يدعو الى الخير bali kila lenye kuita watu katika heri wayajmacu lnasa ala lhuda na linawaita watu katika uongofu wayurshiduhum ila ma fihi manfaatuhm fi dinihim wa duniyahum yasulu bihi takiqu lmaksudi min almawlidi lnabawii asema kila lenye kuwaita watu katika kheri na kuwakusanya katika uongofu na kuwaongoza katika mambo ambayo yana manufaa nayo watu au katika dini yao yawen katika dini au diniya yao na yakawa yanapatikana makusudio yaliyotegemewa yaliyokusudiwa ya ya ya basi hilo ni katika maulidi pia tunaelewana i ataeleza kwa uhuri muhawala huu mabadiliko haya yalipokuja yameleta sura mpya kabisa ya maulidi kwa ufupi ana maana gani anasema maulidi ni jambo lolote la heri utakalolifanya na kuwaita watu kawakusanya kwa ajili ya uongofu kiwe ni jambo la dini au la dunia basi naitwa maulidi anavoona yeye huyu mwanachuoni kama hapa tumekusanyika kituko katika majilisi ya heri basi asema haya pia mmaulidi ndio tukatoa mifano mfano kasimama hapa mbwana afya anawaeleza hatari za typhoni jamani hili ni jambo la dunia hapa maanakasema ima nliwe la dini au la dunia jambo la dunia hatari za zataodi jamani maji lazima muyachemse na wale wenye kuona hali ya homahoma za mara kwa mara wende wakapime jamani damu yao tayari mmaulidi hayo tumishasoma mmeona maanamche jamani hii vile mwenye kuambia watu wajikinge na mbu tumieni neti jamani tumieni koili auepeli موزل ويلوي جاء مبو سيار الموليد يا سيد وسباب لنا ويتوات كالسخير إما الدنيا أو آه دنيا نونا ما نمشي لماني هي لما نمشي كي سيما ويبانا كالكتاب والاحتفال بذكرى المولد النبي صلى الله عليه وسلم وكراسة ويترنن سينا نسيما katika kuwakosoa watu wa nyuma waliokuwa wakifikiria maulidi kwa maana ile ya kwanza asema yuktiu kathirun min alnasi fi fahmihim lihakikati lmaulidi lnabii anasema watu wengi sasa wanaonekana wanafahamu ya makosa juu ya uhakika wa maulidi ya mtume alladhi nadau ilayhi wanusaji aleihi ambayo sisi tuna waita watu watu wengi naelekea hawaelewi fayatasawaruna tasawurati nfatida wanaleta picha ambazo ni za makosa katika picha za mawazo niza makosa katika akili zayo wayabnuna alaiha masaili tawila wanajengea picha hii ya makosa masala mengi sana marefu wa munakashati na arida na minakasha mapambano yaliyokuwa mmapana kabisa yubayicun bihi auqathm wanapoteza wakati wao wa auqat alqura nna wanapoteza wakati wa wasomi wa hiya kluha habaa lanha mabniya ala tswurati kama kulna fasida hii ni kupoteza wakati sibisana habari ya maulidi nkaleta hoja nini hii inawapotezea wakati wa somu bwana mkishughulike na hilo nini nilikuwa na picha ya makosa kwa kuweka kwamba maulidi siku maalumu kuweka siji chakula nini ikiwa maulidi nikitu chochote cha gheri kuna haja gani ya kupoteza wakati kwa hiyo yeye ndio kitabu chake hiki anakiita mafahimu yajibu antufaha makosa ma, ufahamu ambayo usahihishwe awaambie watu wa maulidi wenziwe mlikuwa na fikira ya makosa siku zote mwakamwa ngoja mfungo sita kumbe mkikaa madarasani mkisomesha watu sira au mkisomesha watu qurani pia maulidi kuna haja gani ya ugombi jamani na answa suulikheni na mambo ya heri bwana ndio kitabu wakatuita mafahimu yajibu wanma yaani ufahamu unatakiwa urekebishwe lakini ni ajabu kubwa tangu aandike huyu bwana kitabu kakisambaza sehemu za maulidi ndio kwanza watu wameatiria nani hii hima na kuzidi kuyafanya yawe ni makubwa zaidi kama hivi tunavyoona leo twaambiwa maulidi makubwa ya kitaifa yanafanyika hapa tangu sasa tuje kwenye habari ya maulidi kwa maana ile ya mwanzi ya wanachuoni waliopita je maulidi ni ibada maulidi ni dini tuwasikilize sasa wasomi hawa inalmaliki na baadhi ya wasomi wetu watanga wanazungumza nini kuhusu maulidi ni dini ni ibada eh? niliahidi kwamba kila nitakachosema tutakiegemeza kwa kauli za wenye kusoma maulidi ili muone picha kamili ya maulidi nihii katika kitabu ambacho kinaitwa asaikat lmuhrika ala lfiati lmarika kimeandikwa na aliyekuwa naibu mudiri wa madrasa shamsia kinauzwa kimekipata kina kwa njia ya mauzo kinauzwa eh? aliyekuwa kwa sababu twasikia kwamba umudiri haupo tena kwa hiyo si naibu tena umudiri aliyekuwa naibu mudiri anasemaje أنا نُقُولُ شريف المالكي محمد علوي المالكي أنا سمى إننا نقول وقد قلنا من قبل إن الاجتماع لأجل المولد الشريف ما هو إلا أمر عادي وليس من العبادة في شيء أسمع سيسة مسيما تنسيما نتشاسما قبل هابو kwamba kujikusanya kwa ajili ya maulidi matakatifu haikuwa isipokuwa ni jambo la kawaida tu laisa min alibadati fi shei si chochote katika ibada hisha naendelea kusema katika sahifa hiyo ishirin na tatu wa nahnu nakulu fi kuli mahfalin wa majmain wa munasaba na sisi tunasema katika kila mahfali نمكثانيو نسبة إن الاجتماع بهذه الكيفية أمر عادي ليس العبادة في شيء. نسبة في المناسبة وكتتمامة سيسوس ووانبيا واتو كوان بمولدين جنبو ويدا ليس العبادة في شيء حتى في شوشوشة كتتعبادة حتى كتتمامة في مولدين جنبو وانبيا واتو سيانجا kisha mwandishi wa hikitabu swaika naye atiya ufumbi wake huyo aliyekuwa naibu mugili thumma qala faidha qala alqalu hadhihi ibadat masrua bikaifiyatiha naqulu lhu aina ldalil mtu akisema aweza akaja jitu lidishi likasema kwamba hii bwana ni ibada iliyowekwa katika sharia kwa huu mtazamo au namna hivi tunavyofanya hivi ni ibada hii iliyowekwa katika sharia fanaqulu lahu tunamwambia aina dalili iwaki dalili lese dalili tumesema ni ibada iliyowekewa sheria twamuuliza lete dalili kisha tena anatia ufundi mwingine anazidi kuwaelewesha watu kwamba hili ni jambo la kawaida si ibada anasema katika ukurasa wa ishiri na tano falau tahadha lsaiduna adata lijtimai liyasidu maan jamban ila jambin lau kama watafanya wavuvi ada ya kujikusanya kuvua pamoja jambin ila jambi yaani pamoja bega kwa bega wakawawavua pamoja waingia kwenye mashua pamoja wanakwenda wakifanya hii ni ada yao fahal min qailin ina hadhihi lada dinun waibada, masuruha, aweza wa ibada mashrua ye tokea mtu akasema kwamba hii ada hii ni dini na ibada iliyowekwa sharia katika sharia kwamba wavuvi hao wanaingia majini pamoja wakaimba pamoja eh? ubelaubela wakivua nani wakiteremsha wakipandisha tanga wanaimba kasida zao wenyewe je kuna mtu aweza sema kwamba hii ni dini na ni ibada iliyowekwa katika sharia ni maneno yako ukurasa wa ishirina tano jamani wa kitabu hiki kwa namna hii ambayo tumeifanya sisi kujikusanya pamoja aina dalilu washahiduidhn ukisema kwamba hii ni ibada ya kujikusanya pamoja kwa ajili ya kuvua tutakuuliza iwapi basi dalili na ushahidi tupesi ushahidi la yujadu qailun hadha hawezi tokea mtu aseme maneno kama haya kama kuvua kwa pamoja ni dini na ibada wainaidhin famalfarku baina lijtimai lilsaidi wa baina lijtimai likiraati tisat lmaulidi lnabawiyi kama ni hivyo basi ni nini basi tofauti baina ya kujikusanya kwa ajili ya kuvua na kujikusanya kwa ajili ya kusoma maulidi hamna hawa wenda wakavua wakagawana samaki zao na hawa wenda wakagawana waliwao mpwe hii ni ada si dini na hii ni ada si dini na anayesema maulidi ndini na ibada hatudalili dese dalili mmeona jamani hii inaonyesha kwamba watu hawa maneno yote walioyasema wanachoni wao wa nyuma walioangisha maulidi sijui mtume kasema manadhama maulidi kuntu shafian lahu yauma alqiyama moja kwa moja kwamba maneno ya urongo ya kuzuliwa mtume si kweli haiwezekani sharifu kama huyu ambaye ana nasaba ya koo ya mtume akanushe mtume namna hii ni wazi kaona kwamba maneno haya ni peki siya kweli abubakari kasema kazuliwa si kweli omari kasema si kweli athmani sikweli ali sikweli radillah anhum jamia ndio maana wakasema kwamba ni jambo ambalo ni la uzusi halina mnasaba wote sema, katika dini kama alivyosema katika kuelezea sasa hukmu ya maulidi anasemaje katika kitabu haula liktifali kikidogo sana hiki wasomi wakitafute ni silaha kubwa sana ya kuua maulidi anasema maliii أنا سمع إننا لا نقول بسنية الاحتفال بالمولد المذكور في ليلة مخصوصة. سيسي هتسامي سامي كبيسا، قوسون وقشيريكايا مولد هاية الوتالية كاتي كوسكو مالوف. هاتو سامي كبيسا، ومعايا نسونه. يعني أتا من نسونه بل من اعتقد ذلك فقد ابتدع في الدين. بالي من يفوت في بهج، لا شيء مذوق لأن ذكره صلى الله عليه وسلم والتعلق به يجب أن يكون في كل حين. فأني كمك ونمتم صلى الله عليه وسلم نفدي عن ذقائك، مواجب كفانيك وكتبوته. مك جمن، وقرص وسITA كتاب حول الاحتفال. kwa hiyo sharifu huyu mkubwa ambaye ndiyo tegemeo la watetezi wa maulidi anawa mkono asema ngudu mimi sisemi maulidi ni suna jamaa mimi nasema mwenye kuitakidi hivyo kwamba maulidi yafanywe siku maalumu basi ni uzushi amezua katika dini kwa hiyo ana maana kwamba huyu mwenye madari misuudi au hawa wenye walioandika barazanji au ibni hajari lhaitami ni kwamba kazua mambo katika dini kwa sababu hayamo katika sunna ya bwana mtume salllahu alaihi wasallam kwa itakuja sasa ya maulidi yameanza lini basi isiwa kume kwakubaliana wapingao na wanaoyatetea wanakubali maulidi sio suna ni jambo la kawaida wala si ibada tuangalie kihistoria limeanza lini ulimwenguni na hapa tanzania limeanza lini asema kihistoria mwanachuoni ambaye ameandika kitabu alibtida al shekh mahfudu ambaye ni mwanachuoni wa azhari anaelezea historia ya maulidi anasema maulidi hasa yalianzishwa mwaka mia tatu na sitini na moja hijiria yameanzishwa zama za dola ya kishia huko misri inaitwa doula ubaidia ambayo mashia hao walijinasibisha na koo ya mtume wakaiita kwamba ni dola fatinia yani nisba ya mama fatima ambaye ni mtoto wa bwana mtume sal llahu alehi wa sallam anasema alianza mwaka mia tatu sitinina moja na hawa mashia mashia hawa magulati katika shia ambao wanachuoni wameona wameleta ufisadi mkubwa sana katika ardhi ya misri mojawapo ya ufisadi ni hili la uhdzushi wa maulidi mtawala mta wakati huo alipoona kuna wakristo pale wakibsi wanasherehekea mazazi ya isa ismasd akaona do hii ni fursa bwana mbona hawa wanafanya na sisi tufanye hawa wafanya na sisi tufanye kwa nini tusimsherehekee mtume kwa hiyo wao wakaanzisha maulidi ya mtume sal wa awsalam wakaanzisha maulidi ya saidina ali wakaanzisha maulidi ya saidatafatima wakaanzisha maulidi ya hasani na huseni na mfalme mwenyewe akaanzisha na maulidi yake maulidi sita mpigo ikawa kila mtu na siku yake ya kuzaliwa mmaulidi ikawa kazi yake yeye ni kutengeneza mahalawa hala pesa za serikali zachukuliwa kutengenezea mahalua watu wakala usikukucha na makasida ya kumsifu mtume au ali au hasan na huseni makasida ambayo tutayaona yameingia mpaka leo tuwayasoma hatuna habari yametungwa na mashia misri mpaka leo watu wayaimba hawana habari kumbe makasida ya kisia tutayaona katika mwisho wa muhadhara jinsi maulidi yalivyokumba hitukali za kishia kisha anasema yakanukuliwa sasa katika nchi za wasuni katika mji wa erbil iraki Eh? ukatokea watawala kule almalik lmudhaffar abu saidi mtuni mwenzetu wafalume maskini hawana dini hawajui basi nkukukuzana na yeye akayaanzisha maulidi rasmi mwaka mia tano na ishiri na nne hijiria haya mambo haya jamani tayasema so, katika historia kwa mujibu wa vitabu ambavyo sisi twavitegemea lakini sasa tuangalie wenye kusoma maulidi nao wanakubali kwamba maulidi yamekuja baada ya kuondoka kwa bwana mtume sala llahu alehi wa tuangalie tena mwenye asaikatu lmuhrika aliyekuwa na naibmubiri anazungumza nini kwanza ana mnukulu mwanachuoni anaitwa aljazairi halafu nayeye akiya ufundi wake nao أنا سيما والمولد في عرف الناس اليوم لم يكن موجودا على عهد الرسول وأصحابه ولا, ولا على عهد أهل القرون المفضلة. إن جلكان قم مزاج يمتوم هيا قوة جلكان قم أنا هي قوة دنيك مزاج هيا قوة جلكان هيا قوة قتاع يمتوم صلى الله عليه وسلم ولا مصعب ذاك ولا قرنتات جلزقوا إلى مطلع القرن السابع قرن الفتن والمحن مبقى منذ منذ قرن السابع جوية ميانزة قد زماني قبل قرن السابع zama ya mtume zama za masahaba kubwa zama za tabiina tabii tabiina zama za maimamu wanne mashuhuri wa kisuni imamu abu hanifa imamu maliki imamu shafii imamu ahmadi hakukuwa na maulidi fakaifa yakunu idhan dina vipi basi yatakuwa ni dini kuadhimisha maulidi zitakuwa ni jambo la dini wakati halikuwepa wakati wa mtume na mtume ndi alikuletea dini inma huwa bidat dalala hakika ni uzusi uliokuwa mpotovu yakulu yaqulu salwasala anasema mtume sasal yakm wamuhdathat umur olelenu na mazusi katika dini faina kula muhdathat bida kwani kila lenye kuzuliwa ni uzusi wa kula bidatin dalala na kila uzusi ni upotovu haya maneno ya nani jamani aljazari sasatuskie air anasema eh? kultu naam nikasema naam ina jtimaca al lnasi ala simai kisati lmaulid lnabawiyi amrun mustahdathun si ninakiri kwamba kujikusanya watu kwa ajili ya kusikiliza kisa cha mazazi ya mtume ni jambo liliyozushwa lam lmykn fi asrinubuwa halikuweko zama za mtume bali ma dhahara illa fi lkarni lsabii lhijri bali halikudhihiri illa karne ya saba ya hijiria miaka mia saba baada ya kufa bwana mtume sasa huku tumeambiwa sidini iibada tatu yameanzishwa na mashia tena karne, asaba. Ungeza, karne mujen, sema, ya saba wao wameongeza asa karne moja nzima ii kwasema yameanzishwa karne Yani. Eh? Wow, ya nne wawo anasema karne ya saba kwa hiyo wawo yaeka mbali zaidi kwamba yamezuka baada ya baada ya kufa kwa mtume salllahalsala sasa mwanachuonia jezairi anasema kama lingekuwa ni jambo la dini mbona mtume hakulifundika na kama alikuwa dini wakati wa mtume vipi litakuwa dini wakati wa karne saba mtume kitaondoka ina maana ya kwamba kuna watu ambao wanachunga dini kila siku na hawa mashia nikazi yao kwa sababu maimamu wao ni kama mitume kwa siku masumin akiamka asubuhi akisema haya sasa tuanzisha mauliji tayari ni dini akisema haya tufanyeniliwapi kwa wanawake haya dini tayari hiyo hio kwa sababu wao ni mitume mbele yao kwa hiyo wameanzisha jambo hili kwa itikadi kwamba ni sehemu ya dini lakini sisi wasuni hata wale wenye kufanya maulidi leo wanasema si dini wala sichochote katika ibada sasa kuangalie kwa nini basi kwa zozana kama kumbe zote kwakubaliana naye wanaopinga maulidi na wasiopinga maulidi twagombana eh? siku zote sababu moja kubwa ni tibaa hawa ni kufuata hawa ya nafsi kwa sababu pamoja na kujua haya mtaona huyu alieandika kitabu aliyesema maulidi sidini halafu kageuka katumia aya za qurani na hadithi kutibitisha kwamba maulidi yamo ndani ya msaafu aya si mambo ya ajabu aa huku yeye asema si ibada sidini halafu kenda kachomoa maaya na mahadithi kayapinda kayapinda mpaka yakageuka kwamba maudidi yamo ya, ya msafu na ndio anaoyatumia maaya namna hii na haditsi sasa tutaona namna gani watu hawa walivofuata hawa za nafsi katika kuangamiza dini ya bwana mtume sal llahu alaihi wasallam kini hasa cha mgogoro kinakuja katika nyanja nyingi sana kwanza kutofahamu watu wengi nukta ya magombani watu wengi wa mabarabarani bado wanahitakidi kwamba maudizi ni jambo kubwa au suzo jamani mtu anaambiwa mguu sababu mguu sababu mguu sababu kuna mmoja tumemsikia mbwana mmoja anatoka chambani huko kalazimishwa na taatisi fulani lazima alete mtele terekhea maulidi asipoleta mwalimu wao ataondolewa kwenye kijiji hicho nii inaleta picha gani kwamba kutoa mtele kwa ajili ya uma, maulidi ni jambo kubwa kuliko elimu ya wale vijana wanaosomeshwa ku kasisiwa kabisa kwamba ataaiwataondolewa wata, mwalimu kwa hiyo ima wale wenye kujua kwamba si ibada bado wanawajinga watu na fikira kwamba maulidi ni ibada ili wawatapeli mkeleyao na mali zao kwa hiyo ndo huwaje huwa poti hasa masehe kutoka zaire wakaje wengine nikutoka damu kwambia wacheeni hawa watu wabaya hawa wasiwaambie msimpende mtume mkawafata watu wabaya hawampendi mtume hawa wabaya hawa hawampenyi mtume mawahadi hawa ni nini ili mpate kutoa michele yao yenu mpate kutoa mapesa yenu kwa sababu mwalimu kusoma mlango wa maulidi au maulidi ni pesa shilingi elfu tatu kuna maulidi ya fitimaasizishilingatu kuna meni watatu wasikia nyingine zimebandikwa hivi wataka maulidi ya mtoto ilimkadha maudidi ya mtu mzima maudidi ya mkusanyiko maulidi yenye ngoma yana bei zake na maulidi ya samai au makavu yote yana bei hayoa <coughs> <coughs> lakini ukitaka kuchukua okesta nzima ni lazima kama vile unavyoita tot kutoka daresalamu ujue kuna watu ishirini walishe na vyombo vyote unakodisha hivyo ni tijara jamani ni tijara tutaona namna gani watu hawa wanatoka mapovu katika kuyatetea majambo haya ni tijara kubwa sasa sasa katika mambo ambayo wanawavunga watu tutayaona na kuyajibu hoja baada ya hoja katika mambo ambayo anayatumia wanawaambia maulidi yamo ndani ya qurani kwani maulidi ni siku mtume bwana na nakumswalia haya si, si Nakum twafanyaji jaman sikila tukisema abtadiu limlaa bismi dhati lalia sl sitwamswalia mtume eh? ao sitwamswalia mtume na mwenyezi mungu asemaje katika qurani ina llaha wamalaikathu yusalluna la lnabi ya ayuha llaina amanu salu lihi wasalim taslima haya kuna ubaya gani na mungu mwenyewe eh, na malaika wake wanamtakia rahma mtume wanamsalia mtume na ametuamrisha sisi tumswalie sasa leo twamswalia kuna ubaya gani sasa mtu masikini mnyonge ambaye hajui maulidi asili yake hukumu yake sheria kisheria kwamba njambo la utapeni tu halina misingi ya digli ya dini anaona kweli kwa sababu ndani yake pana kumswalia ya mtume na aya ndiyo hii lakini je kwa mujibu wa taarifu tulioitoa maulidi maulidi ni kumswalia mtume n vitu viwili tofauti ndani ya maulidi ndiyokwatiwa kumswalia mtume لكن أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي أي hii ni amri ya kumswalia mtume sala llahu aliwa sallam na hakuna mwislamu atajiita mwislamu hamswalii mtume katika swala zetu sisi tano ni lazima katika tashahudi mswalii mtume madhehebu ya kishafi wanasema ni wajibu kumswalia mtume katika kum tashahudi hizi ndio sira za kumswalia ndio aliyotufundisha bwana mtume wapi kumswalie masahaba walimuuliza tukuswalie namna gani akawaelewesha mpaka na lugha ya kumswalia kwa hiyo yeye katika uhai wake alionyesha kimatendo namna ya kumswalia mtume na masahaba wakafanya hivyo miaka mia saba akujatokea maumbili yakatiwa ndani yake kumswalia mtume kwa hiyo inaonyesha aya hii imetumika simahalaka tena basi kwenda kumswalia mtume mara nyingine maneno ya sehemu atuelei kama hii mwanachuoni huyu anaitwa mwanachuoni aliyezusha balaa hili barazanji ikaanza ubeti wa mwanzo kabisa no asema abtadiulillah bismi dhati laaliya salallahl maneno gani yanaoyasema atamkamswalia asema ninaanza utungo huu kwa jina la dhati ya mwenyezi mungu iliyo juu iliyotukuka aliyetajwa hapa ni mtume jama au ni mungu haya kama ni mungu aliyetajwa kwa nini asisifiwe mungu asifiwe mtu ingenikuwa nikuwa jalajalalu lakini kinyume chake atajwa mungu atalie mtu nikwamba watu hawaelewi waenda tu kibugusa kabisa angalau hata nasikia kuna maulidi yanasomwa na wahindi eh? maulidi wahindi wanasoma wafunisiini hapa bwana mmoja ananielezea asema hawo akianza maudiji a ya barazanji abtadiulimla bismidhat lalia anasema jala jalalo <laughs> yaani mmaodari wanajua lakini nyinyi mnakwenda ovyo tu dari haina taa vurugu kwa hiyo matatizo kusema kweli yanayotumika hoja nyingine huyu bwana anaitumia mnasikia wanaisema sana hom maulidini mmashariki anasema wakullan nakusu laika min ambai rusul ma manuthabitu bihi fuada eti hii ni hoja ya maulidi mwenyezi mungu katika sura hudi aya mia moja na ishirini anamwambia mtume sala llahu alehi wasallam na tunakuelezea wewe habari za mitume waliopita ili tupate kutuliza kuthibitisha moyo wako habari gani za mikume waliopita mateso walioyapata feri zilizowafika ushujaa waliotumia kupambana na ushirikina akiona kumbe na wenzangu wamepata mabadaa namna hiyo moyo wake watulia taslia hii ni aya inaambiwa ni aya ya taslia kwa bwanamtume hapa bwana wameichukulia wanasema ni dalili ya maulivi vipi kwamba kumbe kuelezea habari za mitume visa vya mitume humo ndani ya qurani kwa hiyo na sisi situkikaa kwenye maulidi mfungo sita sitwaeleza habari za mtume tunaubaya gani mnaona hoja zinavokuja zakishea iwe aya hii tangu ishuke karne saba zimepita leo hawakuijua hawa masahaba wanakuja mashia ndio wanaojua kazi ya aya hii ni kuisomea maulidi au ni hoja ya maulidi kama wangelikuwa wameamini kwamba aya hii ni dalili ya maulidi wangeasoma lakini ajemshia ajikufundisha maulidi iweni sababu ya kwamba haya mmaulidi ni ana hoja katika qurani tena aya nyingine mnaisikia bwana hii ndio hutumiwa sana kabisa kabisa mwenyezi mungu katika surat yunus anasema ya ayuhannas fad jatkum mauidhat min rabikum wshafau limafissuduti wa um hudan wa rahmatun lilmuminin enyi watu yamewajieni mauida kutoka kwa mula wenu ya na ponyo ya yale yaliyomo ndani ya nyoyo zenu na uongofu na ni rehma kwa waumini alafu anaendelea kusema qul bifadli llah w birahmathi fabidhalik falyfrahuu wa khairu mima yajmaun anasema kwa hilo sema kwa fabla ya mwenyezi mungu na rehma yake kwa hilo basi nawafurahi yaliyotajwa huku nyuma nini jamani iliyotajwa nkuwaambiwa watu yamewajia mauida Eh? kutoka kwa mola wenu na ponyo la yale yaliyokuwa katika nywewe zenu na ni mwongozo na ni rehma kwa waubini hapa kiakili tu kabla hta hujakwenda shule wadachuoni ni nini hapa jamani hmm? hiki kinachosifiwa hapa kwamba enyi waislamu yamewajiliini mawaida kutoka kwa mola wenu naponyo nayaliyomo ndani ya nyweye zenu na mwongozo na rehma kwa oh umimi ni kitu gani hishi qurani hahitaji ata kwenda shule jamani kisha mwenyezi mungu anamwambia mtume sema kwa fadula ya mwenyezi mungu na rehma yake kwa hilo nipi la qurani faliyafurahuu nawafurahi basi wenzetu wameigeuza hi wanasema rehma hapa makusudio yake aya hii maksudio yake ni mtume sio qurani na hapa aliposema falyafrahu yani washerehkee maulidi mnaona gogoro hilo linatoka wapjam kazi ya mashia kutimbua aya tafsiri bainia hizi za kishia falfraafa na watu wakatoka makovu kutumia aya namna hii iwe ni aya ambayo mtume salllaalwsalm mwenyewe hakuielewa maana yake masahaba hawakuelewa tabiina hawakuelewa tabi tabiina hawakuelewa yaani karne zimepita karibu saba mashiha wamekuja ndio wanasema maana faliafurahu hapa ni maulidi hapa kabla ya kusahau nukta moja nimeiruka huku niliwaahidi nitawaelezea historia ya maulidi yalivyoanza hapa tanzania Eh? hapa jamani kumbe inaonekana walioleta maulidi ya kwanza tanzania mashia bwana mmoja ndugu ya shekhi abdallah saleh lfarisi kaandika kijitabu kakiita zinjibari kama nilionavyo navyo mimi mzanzibari asimulia hadithi yake huyu bwana huyu kapibwa na picha hasa huyo aelezea habari za unguja tangu mwanzo wa karne hii ya elfu moja mia tisa mambo yaliyokuwekwa unguja ki ya kijamii ya kisiasa masherehe yaliyokuwemo kitabu kizuri najiya kukipata hiki lakini huyu anaitwa shaban saleh abdallah alfarsi na mnamjua shekh abdallah ni shekh abdallah saleh lfarsi huyu ni nduguye ambaye sasa anaishi oman kaandika kitabu hiki kwa kiswahili kizuri kabisa cha unguja anasema habari za maulidi sikilizeni ya kwanza kabisa yameanza wake asema waliokilia hima hukwa kuanzisha hayo maulidi makubwa unguja walikuwa mawakili wawili wa, wa kiislamu wenye asili ya kipanjara yeye kawaita m waislamu lakini mashia unguja wa wanaitwa waislamu mashia wenye asili gani jamani mapanjaji siwa swahili na maulidi haya nasema walikuwa wakijulikana kwa jina la hasan nd hasan si madina ya kishia hakutaja nioshia wa hasan hasani majina aghlabu ni la kishia wanatumia sana pamoja na wasuni wanaitwa hasan lakini ukiona maulidi yameanzishwa na mtu kutoka panjabi mnakujua panjabi barahindi basi hujue huyo ni mshia kwa sababu anakuja kuhuisha asili yake walikuwa wakijulikana kwa jina la hasan na hasan ndugu hao walikuwa na hamasa kubwa ya kunyanyua hali za waislamu eu na kupeleka mbele uislamu basi katika mwaka elfu moja miatisa ishirinanne yakasomwa kwa mara ya kwanza maulidi na kasida za kumsifu mtume sala llahu alei wasallam kwenye uwanja wa shaksihii watu waunguja mnajua hii maulidi ya kwanza afrika mashariki au tanzania yamefanywa mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na nne na sisi twajua unguja ni shina na wanachuoni eh? bin binsumesi mnamsikia bwana chuoni mkubwa wa zanzibar alikuweko zama hizo hakuyaanzisha maulidi wamekuja wapanjabi ndo wakayaanzisha mwaka elfu moja mia tisa na ishirini na nne huu ni ukurasa wa arobaini nanne wa kitabu chake anaeleza maneno haya kwahii mbona mashehe hawakutatata swali linakuja tutarudi kwenye maudhuu yetu jamani hapa kidogo tumeingilia kwa sababu tumeruka twaogopa tusije tukaate ukasahau kabisa mbona mashehe hawakukataza haokina hawa alhabibu mbona hawakukataza wao hawakuyafanya lakini walipokuja mapanjabi wakayafanya hawakukataza jawabu hawakuyakataza kwa sababu wao wenyewe wajishughulisha na lahwi za kidunia mtashangaa kusikia alhabibu bin simesi alikuwa mshabiki mkubwa wa taarabu ya ihwani sa mshabiki mkubwa si maneno yangu ntawanukulia neno kwa neno ya shahidu ayadi huyu bwana ananukulu habari za ladibu bin sumeti ambaye angua nsharifu mkubwa akikanyaga mahala basi hupata baraka ila yaumi ddini anasemaje hapa yafaa hata tuitaje nadi nadi ni chama klabu ya ihwani safa iliyofunguliwa mwaka elfu moja mia tisa na t hii klabu ihwani sapa ya taarabu imefunguliwa mwaka elfu moja miatia ta yaani inakaribia miaka tisini tangu kufunguliwa tangu aandike kitabu hiki nadi hii ya tarabu ilishajiishwa ilisha, kufunguliwa na mfalme wakati huo said ali bin hamud yule yule alianzisha skuli ya kwanza ya serikali makusudio yake ni kuingiza katika nchi mikusanyiko ya watu kwa sababu ya kujistarehesha kwa mambo ya uta, utamaduni na ustaarabu nadi hii tangu mwanzo wake ilikuwa ni ya, ya kabila zote bila ya ubaguzi ilikuwa na sharti kuwapasiwe ndani yake mambo ya ulevi eh? au mambo yote ya ufisadi na kwa miaka yote mpaka baada ya mapinduzi mwaka sisi na nne ilikuwa ni ya wanaume tu kwa hiyo aonekana ilikuwa ina heshma kama vile kuna klabu moja hapo ilikuwa iangae sijui ilikuwa ni ki wa ya kiume tu au wapija wazee wanawake pia nvizee aleuvitamani ujikusanya wakapiga wenyewe maanawayao akiwaingia hao mtu akikosa klabu kabisa ya kualika ndio ndioenda akawachukua hao hawatakili na mtu ni watu wenyewe wajiita wazee wa heshima kwa hiyo ndiyo hii iqwani safa na kwa miaka yote mpaka baada ya mapinduzi ilikuwa na wanaume tu nadi hii ikisifika kuwa wanachama wake ni watu wenye heshma na hata mwanachuoni mkubwa kabisa wa zamani marehemu saida ahmad bin sumeti baba yake habibu omari alikuwa anaizuru iqwani safa na alikuwa akiwaalika wanachama wake wapige taarabu kwenye nyumba yake ya kiungani na nayeye akihudhuria haya utataraji mtu namneweza akazuia maulidi alhabibu kama huyu kakaribisha taarabu nyumbani kwake atazuia maulidi kwahiyo so yeye hakufanya kwa sababu wanachoni wake waliotangulia wakufundisha maulidi lakini wamekuja watu huenda mmachia kutoka huko wakaleta maulidi unguja yakaanza kuleta mabadaa haya ambayo yameenea mpaka sasa hoja tasema yameanza unguja wengine wasema damu lakini kwa historia tanzania yameanza muda huu ambao tumeutaja mwaka elfu moja mia tisa na ishirini nanne kwa hiyo wale wanaosema jamani maulidi tangu mababu zetu bwana twayasoma mababu zenu wape ikiwa bin binsumetu mwenyewe hakuyasoma wamekuja o wabarahivi huku babu yako yupi kwa hiyo maneno peki ya uongo basi wee hujuu historia sasa twazungumza maneno ya kihistoria kwamba masafi nchi hii hawakujua maulidi yameletwa kwa kati katika nchi hizi na mashia kama tutavoona katika baadhi ya makasida yanavyosipia ahli beiti na mashia kwa ujumla كيشا ادركت ان في ان اكون ادركت ان اكون اكون اكون اكون اكون اكون اكون عَبْدُ اللَّهِ بْنُ مَسْعُودٍ اكون الله مَا اكون الْمُسْلِمُونَ حَسَنًا فَهُوَ عِنْدَ اللَّهِ حسناً وَمَا رآه الْمُسْلِمُونَ قَبِيحًا فَهُوَ عِنْدَ اللَّهِ قبيحاً sahaba huyu anasema maneno namna hii wameichukulia ni hoja ya kufanya maulidi asema sahaba lile wanaloliona waislamu nzuri basi mbele ya mungu nzuri na lile wanaloliona waislamu mbaya basi mbele ya mungu ni baya kwa hiyo sisi tumeona maulidi mazuri mbele ya mungu mmazuri hadithi hii wanachuoni kauli hii a abdllahibn masudi wala si kauli ya mtume ya sahaba wanaitumia kama ni hoja ya kipengele cha sheria cha ijmaa kwamba wakijikusanya wanachuoni mujtahiduna wanachuoni wakikubaliana wote kwa kauli moja juu ya jambo kwa kutegemea qurani na sunna basi jambo hilo linakubalika mbele ya mwenyezi mungu ndiyo hii inaitwa ni hoja ya ijmaa lakini si hoja ya maulidi kwa sababu wanasema sharti wakubaliane wanachuoni wote ijmaa kama akitokea mwanachuoni mmoja akipinga hilo jambo basi inaambiwa lamyan aqidi haikusimama ijimaa sasa ni wanachuoni wangapi waliokubali maulidi kwanza hata kuelezea maana ya maulidi wamekhtilafiana kwa hiyo hawajayaona wote mmazuri una waliyaona mmabaya siku nyingi kabisa kwa hiyo si kweli hoja hii kwamba inaefaa kutumiwa kama ni hoja ya maulidi hoja nyingine wanaitumia anasema mtume sal llahu alih wasalam hadithi sahihi lakini uipinda ikaleta maana ya kusapoti maulivi man sanna fi lislami sunnatan hasana falahu ajruha waajru man amila biha ila youmi lkiyama mwenye kufanya jambo zuri katika uislamu basi atapata ujira wake wa kuanzisha hilo jambo zuri na atapata ujira wa kile atakayemwiga mpaka siku ya kiyama kwa hiyo maulidi jamani njambo zuri sitalishana michele kula mchele njambo baya kumswalia mtume baya kusoma baya kwa hiyo huyo alianzisha maulidi pamoja kwa na kwamba ameanza karne saba lakini ni jambo zuri na atapata ujira ila ila ilayokia wanakataa kuangalia sababu ya kushuka hadithi hii kisa mashughuri ni kwamba watu walikuja mafakiri wakaingia msikitini hohe hoeae hawana hata nguo za zakua mtume akaingia unyonge sana akasimama juu ya mimbari kuwaambia waislamu wamchangi wawachangie watu akatoa mauidha ya kuwaambia watu watowe sadaka watu kimya kila alivyosema kimya mwisho bwana mmoja akasimama akasema ya rasul llah ni mtatoa akatoa akamwaga mbele kama hivi lile likawammapisha kwa masahaba wengine wakaingia ghera mwenzetu papani na wao nao wakaleta wakaleta wakaleta mwenye temde mwenye dirha mwenye nini mpaka ukawa ni rundo la mlima mbele ya mtume mtume akafurahi kweli kweli akatoa matamshi haya man sanna hasana filislami sunnatan hasana mwenye kuanzisha jambo zuri katika uislamu basi atapata ujira wa yeye aliyelianzisha na ujira watakaomwiga wa mpaka siku ya kiana haya nilipi la kuzua lilolizusha alilolizusha huezohaba swadaka niuzushi jambo hiyo hapa yachukuliwa mfano wa wawewe watu wamesahau jambo jema dodote ukalikumbusha suna ya ndevu watu wameiacha wamemwiga sheitani wamemwiga yahudi wewe ukaeka ndevu na ukawelimisha watu suna ya ndevu watu wakakuiga wewe utakuwa mansanna filislami hasana utapata ujira wa kuweka wewe na wale wenzie wanaoweka mpaka siku ya kiama ndevu jamani mbidaa ndevu nsunna kwa hiyo hii ndiyo maana ile ile aliyoitumia saidna umar pale alipoanzisha tarawehe ambayo ilikuwa imekaribu isahauliwe ile jamaa wengine hawa mashia wanatoa hoja ya uzushi wasema mbona omari kaanzisha tarawehe hawajui historia omari hakuanzisha tarawehe ni mtume mwenyewe salallali wasallam wameanzisha tarawehe lakini alichelea kwamba huenda kwa hiyo akawaambia watu waswali majumbani lakini aliswali siku tatu jamaa msikitini alipoona watu waongezete akawambia hebu ebu msiemkawsababisha ikafarabisha akawa mmazito kwenu mpaka mtume anakufa ikawa haikufaradhisha oma saidina abu bakari ameishi muda mfupi si zaidi ya miaka miwili na nusu alishughulishwa na vita tena hizo zama za miezi ya ramadhani ndi atuma majeshi haya watu watakuwa na taimu ya kuswali suna bwana watu wanakwenda kwenye faradhi ya jihadi wakaye washughulike na ibada za usiku za, za, za kuswali tarawehi hiyo walikuwa waliobakia wanaswali majumbani lakini ilipokuja sayidna umari sasa watu wameanza kutulia madina akakumbuka sunna ya tarawehe akaianzisha si kwa maana ya kwamba ameleta a kitu kipya bali amekumbusha yale aliyoyaacha bwana mtume sal llah alia salam akaamrisha maimamu wa swali swala ya tarawehe jamaa katika msikiti wa bwana mtume sal llah alsala kwa hiyo ni warongo wale wanaosema omari kazusha jambo na wanaitumia ni hoja ya kusapoti maulidi sipeni hii haiwezi kuwa hoja hivo hivyo hutumia hoja ya msahafu kwamba mtume salllahu alwasalam mpaka amekufa hapakuwa na msahafu kama kitabu ilikuwa watu wamehifadhi qurani nyoyoni na wengine wameandika sahifa ndogo kwa mujibu wa sura na aya lakini mtume sal llahualwasalam walipokuka masahaba wakubwa saidnaabubakar na umari ndio walitumia fursa ya kukusanya msahafu sasa wasema haya mbona qurani haikukusanyi wakati wa mtume ni uzushi basi si jambo zuri hili na saidna omari mwenyewe kasema nematbidahadi hii nema ya bida hii kwa hiyo inaonyesha bida ya apa paahii hapana jamani hawa wametekeleza agizo la mwenyezi mungu qurani ineitwa kitabu kabla ya kukusanya ni mwenyezi mungu anasema mwenyezi kitabu ni mkusanyiko wa nyaraka uliotiwa nanii ndani yake nani mjadala majadala mawili yanaofunika karatasi za ndani ndio maana ya kitabu kama karatasi inaitwa saifi mwenyezi mungu ndani ya qurani tayari kishabashiria kuwepo kwa kitabu aliflam dhalika lkitabu la raiba raibaii hicho ni kitabu ambacho hakina shaka ndani yake anazungumzia qurani liokusha kamilifa kwa hiyo huyo omari anakuja kutekeleza ambayo yambo ya kurani hawezi mtu kusema a omari kazusha jambo jipi hili ni jambo ambalo la kusingizia hizi ni hoja ambazo wanazitumia kwa kutaka kufanya maulidi yanafaa na kupindisha hadithi au aya kuzifanya ziwe zinaelekeza kwenye maulivi hoja nyingine wanazitumia kama vile kwani kuna ubaya gani sijii mnasikia kwani kuna ubaya gani hii ni hoja ya yakiakili tunasema mara nyingi akili ikipewa uzito namna hii tayari imegeuzwa kwa mkiji mungu kwa sababu mambo ya dini ni mwenyezi mungu ndo anayejua hili lina ubaya hili halina ubaya na akamfahamisha mtume wake akatuambia sisi si akili moja kwa moja ni wafu hi kwa hiyo wewe kwa akili yako ndogo huwezi kusema hili lafaa hili halifai tabia ya mwanadamu aweza akaona fulani jambo linafaa kumbe halifai walevi kuna mtu anayesema pombe mbaya wavuta sigara si wanaona nzuri hilo eh? wazinzi pia wanaona ni nzuri mambo mazuri we pati unavosema aonekana nkichaza woo ukisema kombe mbaya wenziwa wanatia ndani ya mabakuli wakala mpaka mafunza wanaokunywa masogo ya kangara mpaka majifunza wayada alafu wawaambie bwana mbaya hivi hapana wao wanaona nzuri kwa akili yao kwa hiyo akili haiwezi kuhukumu hasa katika mambo ambayo ni ya kidini ni mwenyezi mungu subhana wataala ndiye mwenye kuhukumu mfano mzuri twautoa sisi kwa sababu hoja inaotumika yakwani kuna ubaya gani kwamba hili jambo lina asili katika dini sikuna kumswalia mtume a sasa kumswalia mtume kuna ubaya gani kusoma qurani kuna ubaya gani lakini kusoma qurani kuna ubaya gani uko ubaya mara nyingine wewe weza ukaingia chooni ukasoma urani nmekatazwa na wanachuoni wote fihi mahala palipokatazwa na mtume kusoma qurani au kusoma wakati una rukuu uko kwenye swala badala ya kusoma alhamdu umesimama wewarukuundwa alhamdulillahi rabilalmn utaonekana mwendawazima lakiiweza tumia yooda kwani kuna ubaya gani sinasoma qurani hivyo hivyo mlango wa bidaa ukifunguliwa hauna mwisho mlango wa bidaa hauna mwisho ndio mkaona jamaa zenu hawa pote kotovu siku zote adhana yabadilika sijuhi mwasikia hapa kaswali magharidi siku nyingine ashhaduanna alia waliullah siku nyingine ashaduanna alia waliullah amiru lmuminin ni mlango au na mwisho siku nyingine na alia hujjatullah maneno kila mmoja anatiakarukundi wake kila mmoja atia ufundi wake kwa sababu ni mlango hauna mwisho lakini mmewahi kusikia wasuni wakaongeza wamefuata sera za mashia baadhi ya misikiti wanaongeza inallainallah wa, wa wa allahu akbar allahu akbar nyongeza haikuthibiti kwa mtume sal llals wengine nasikia misikiti mingine إلى أن يكون مؤمن محمد رسول الله سيدي سيدنا محمد رسول الله سيدي كنا الله كنا الله سيدي الله سيدي كنا نقول الله كنا بأن الله mliwahi kusikia msikiti tanga ukaadhiniwa swala ya idi hakuna eh? swala za kusufu hazina adhana lakini mtu aweza akaleta na akaitafuta aya akasema bwana adhana ina ubaya gani na ndani mna tashahudi bwana sikuna shahada kuna ubaya gani haya mara mwasikia tena siku ya idi watu waadhini allahu akbar allahu akbar vipi jamani kuna ubaya gani ndio mchezo wa ahlulbida wamefungua milango hawanashindwa kuifunga sasa kwa sababu bida haina hoja katika dini hoja ni akili na hawaya nafsi hivyo hivyo hutumia hoja nyingine mnasikia kwenye mabaraza e, wanasema bwana ninyi mawahabi yaani wakiwakusudia nswari nyinyi mbona hao mabwana zenu kosaudia وشريكيها مولدي. يوغا يناير يكون غورور أو ميعيا كوكوشاوات. في جازيتي كينونيش و هدراني، في افتتح خادم الحرمين الشريفين، مشروع توسعة الحرمين في مولد النبي صلى الله عليه وسلم. مفالني mhudumu wa maka na madina mwenyewe anajiita mfanume pale amefungua mradi wa upanuzi wa msikiti uliokuwa wa maka katika mazazi hawakutaja neno maka wamesema mahala yalipozaliwa mtume sal llah aliw wa salam wametaja neno maulidi kilugha ile tuliozungumza kafungua wapi fi maulidi nabii sala llah ali salam mtume kazaliwa wap maka na upanuzi unafanyika wa maka kwa hiyo mwandishi katumia lugha kwa wenye kujua lugha ndiye mjepesi msikiti unapanuliwa mahala alipozaliwa mtume katika maulidi wao wasema mnaona bwana mtume kafungua kwenye sherehe ya maulidi naona mtume hey, mtumenanii na mfalme mwenyewe kafanya maulidi bwana mini bwana wacha mchezo <laughs> kwacha habari yako kijana wewe watu made hey, kumbe wangojea mpunga unaona gogoro hitu watu wavungwa waka wakavirimgwa wakaenda na maji wengine wenye nia za michele wakakaa wakangoja wakala waka michele yao lakini tayari watu washa kile maneno ya kilugha ya watatanisha watu wengine wasema wasemaawa ah, ah, wanasema saudi arabia hawafanyi maulidi mbona awafanya sherehe za kuzaliwa shehmed abdulwahab kila mwaka hiki kitabu nnacha chaonyesha kila mwaka kwa sherehekewa uzazi uzao wa huyo mtume wao waita muhamad abdulwahab urongo uzandiki ni jito ya motoni kazi yao kusema uongu mimi nimekaa miaka kumi hakuna siku moja kumefanya sherehe ya mazazi ya shekhu muhamad abdul wahab kuna wiki moja ilifanywa ya kufanya risachi juu ya maandiko na kazi aliyoifanya shekh muhamad abdul wahab katika chuo kinachoitwa imam muhamad bin suuti wameitishwa wanachuoni ulimwengu mzima kujatoa mihadhara juu ya kazi aliyoifanya nzito huyu shekhe muhamad abdul wahab ya tauhidi vitabu walivyoandika nawadui yaliyofanyiwa kwa hiyo ni athara ile ikafanyika wiki nzima na mimi nimehudhuria kukatolewa risachi vitabu vya wanachuoni wale mbalimbali mbali. kuelezea sera ya bwana huyu jinsi alivyopambana na washirikina katika bara arabu hiyo imefanyika wiki moja na haijafanyika teta wala haikuwa ni sherehe ya mazazi imefanyika siku ambayo wala hakuzaliwa sasa wamechukua vile vitabu waonyesha watu naona kwana usbuu shekh muhamad abdulwahab haya mliwahi kusikia nyinyi wiki nzima akapewa angalau sisi tuwafanya siku moja wao wafanya maulidi wiki nzima wacha mchezo kijana wewee maneno ya uongo wanayasema wavinga watu wakili ili mradi waone kwamba mambo haya yamekubalika hata huko arabu hatukatai mashia wako wasoma maulidi wapo mashia na masharifu wanafanya maulidi majumbani lakii hakubutu mtu kusimama kiwanjani kama tangamano akafanya maulidi pigwa bakora bidaa mktader awezi pia kabisa atapigwa kabisa anafanya kwa majificho kwa sababu ni jambo ambalo limezuriwa alimo katika sunna ya bwana mtume salllaalwsala halafu nukta nyingine ambayo ni muhimu kuizingatia kwa kila wenye kusoma maulidi wajue wanafanya maovu mbalimbali kuna maovu yasiyokuwa ya kielimu na maovu ya kielimu mambo yananasibishwa na elimu kumbe ni ushirikina na uovu mambo gani yanayofanywa ndani ya maulidi ndani ya maulidi mna taarabu wanaita taarabu halali nyimbo zile zile za maulidi ndizachukuliwa zikatiwa nyimbo za taarabu zakatiwa kenye zabadilishwa maneno tu au mara nyingine ni nyimbo za ngoma za uloo uwimbaji unakwenda vile, vile kama ngoma ngoma zetu mashughuri ume chela zinini wekaa usikilize maulidi mara yingine tazania nchela iepitamuy kimekuja cha kisasa eh? kwa hiyo utawakuta wanatashabaha na watu wa ngoma vile vile wamegeuza ni misimu ya pikniki mashuhuri wanaokwenda kwenye maulidi ya amu ni mikusanyiko ya vijana wahuni walevi na wala mirungi wazinzi kazi yao ni kuopoa watoto wakike wadogo wadogo katika maulidi nye mwamswalia mtume wao waswalia maovu kazi yao mwaka jana mwaka juzi tulioonyesha hii malika hualikwa hasa mwimbaji mashuhuri wa taarabu huenda lamu akapiga mziki wiki nzima ya maulidi aambiwa aadhimisha tarabu anaadhimisha mazazi ya mtume na hili halitokuwa geni kwa sababu tumeona masheghe wakubwa wa unguja wameita matharabu manyumbani mwao itakuwa hawa wanaoita kwenye viwanda ni mambo maovu yanafanyika kwa sababu katika uislamu mangoma ni haramu ngoma zimehalalishwa ni wanawake tena mmaduku siku za harusi siku za idi hakuna mahala pamaeruhusu ngoma wakatu wote hata wenyewe wanasema mara nyingi kwamba hata hawa wenye kupiga katika kitabu aswaika ukurasa wa kumina saba anakiri kwamba ngoma zimekatazwa anasema annahi an darbi addufi inama dhalika fima idha ktarana harbu duff bimaazif ukhra au bifili muharam asema yeye anaamini kuna makatazo lakini asema makatazo ya kukataza madufu hakika ikiwa yatachanganywa madufu na ala nyingine za mziki maadhi ndio hapa patapatikana uharamu au kukiwa ndani yake kuna jambo la haramu wao wanahalalisha madufu lakini kwa sharti pia angalia sharti hili hata halifuwatu na wenyewe wao wanasema dufu zilekavu ndio zinakuwa halali lakini dufu kwa maana ya samai ikawa watu wamekaa na mafirifu wameligeza midomo hii hiisisawasawa watayari wametia uharamu wa ndani kwa mujibu wa matamshi yao wenyewe bali yanakuwa haramu zaidi kwa sababu wanaume katika uislamu wa wamekatazwa kupiga ngoma ainayoyote na haya maneno yanasemwa na wanachuoni vitabu kwa kila siku hiki kitabu kimeandikwa na mwanachuoni bni hajar makki alhaithame anasema nini kuhusu wanachuoni walivokuwa wakiangalia wapiga dufu أنا سمعت كوكراشة سنسيتا ودار مذبب لا يحل إلا للنساء كبيا دفه عفوا إلا قنواق لأنه في الأصل من أعمالهن فصابك أصل نكتك جزاؤه كبيا دفه وقل لعنة رسول الله صلى الله عليه وسلم المتشبهين بالنساء نمتوا من ولائي ونومي أن يكون فنانين ukaona wanaume wamekaa na wao tayari wamejifananisha na kwa hiyo uharamu unapatikana inakuwa tendo lile linakuwa ni haramu tukisema kafanya mazazi ya mtume tupatia vitu vile vya haramu inakuwa tendo lile linakuwa ni haramu kabla ya hili lenyewe la kumsalia kum, mtume au kusema kumwadhimisha mtume sal la al salam halafu na michanganyiko alamdlilahi hii kemea, kemea siku hizi mazafa maafawabiza anawa anaubai lakini u walikua changanyika na kuimba la mtume ah, mtume wanawake waia wachie mabogi mtume siku wanawake na wanaume sasa hii kukemea kemea, kemea inasaidia na ndio mwanzo wa kufa maulidi kwa sababu zamani waambia jiachieni madamu washerekea nyinyi sawai sawa lakini sasa makeneo yanasaidia wanahatahacha hivi ndo twasema maulidi yanakufa tunasema maulidi yanakufa semeni amin inshalla haya mambo gani mengine yamekiwa humu ndani ya ushirikina sisi twasoma siku zote kwenye barazanji wausali wausalimu la nor lmauoteetakandomi walaalenya lazima ulegeze kuwa kidogo wa maitikia miitikio ya kuiunga mkono shirki ana maana gani hapa maneno haya maneno haya huyu muhammadi nao yaliandika madariji His suudi anasema maneno haya maana yake vile ukisema wausali wa usalimu usalli wa ala nuri lmausufi bitakadumi walawalia namswalia na kuisalimia kuisalimia nuru iliyosifiwa kwa utangu na umwanzo hiyo nuru ya muhammadi yenye kusifiwa kwa utangu na umwanzo asema ai ii auwalabinisba lisairi lmahlukati yaani maksudio yake umwanzo na utangu kwamba imeanza mwanzo kuliko viumbe vyote nuru hii ni ya mwanzo kuliko viumbe vyote kwamba mtume ali, mungu alianza kuumba nuru ya mtume muhammadi ndio maneno tinawambiwa u um. kwanza kabisa kabla ya kuumba hata kalamu كان زكوه نور ينتمي صلى الله عليه وسلم كما في حديث عبد الله جابر بن عبد الله الأنصار كما إن قسيم أنا تاج حديثه أنا سيم أنا سنجزي وهو جابر لاني جابر هو وان أنه سأل رسول الله صلى الله عليه وسلم عن أول ما خلقه الله تعالى قال إن الله خلق قبل الأشياء نور نبيك kwamba kamuuliza mtume ni kitu gani kilichoumbwa mwanzo na mwenyezi mungu akasema mtume hakika mwenyezi mungu ameumba kabla ya vitu vyote nuru ya nabii ameumba nuru ya nabii wako kwa hiyo eti inathibitishwa kwa hadisi hii kwamba maneno ya mtume mwenyewe halafu falamma arada an yahluka alkalba kasama dhalika nuru arbata ajza halafu sasa alipotaka kuumba vitu ile nuru, kalam, nuru, kalam, nuru ya mtume ile aliyoiumba akaigawa mapande manne fakalakalawali qalam nuru ya kwanza ndo akaumba kalamu nuru ya pili akaumba lofi yaani ubao lohi mabudu na nuru ya tatu akaumba arshi akaumba arshi hii ni riwaya kwanza riwaya ya pili katika kuuma nuru wanasema alijineda nuru yake mwenyezi mungu mwenyewe ikawa hiyo ni nuru hilo lene kameta kutoka kwenye dhati yake mwenyewe mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa hiyo huyu mtume ana sifa za uungu hii jamani ni itikadi ya kishia hii moja kwa moja hi hii ni itikadi ya kishia kwa sababu hawa mashia ndio wenye itikadi hizi kwamba mtume na maimamu kumi na mbili wana sifa wa za uungu na mahadithi haya yamezushwa akasomekwa kwenye mavitabu ya maulidi ili yaonekane kwamba ni sehemu ya ibada na ni sehemu ya dini yetu lakini ukweli hadithi iliyokuwa sahihi ahlu sunnah inapokelewa na imamu abu daudi نصحاب عباد بن صامت أنا سمعت رسول الله صلى الله عليه وسلم إن أول ما خلق, ما خلق الله القلب لتتشفان ذكي لشعوبة ومن فقال له اكتب أقيم لي كلام عنيك فقال يا رب وماذا أكتب ايه من يزمونه لسميني قال اكتب مقادير كل شيء عنيك مقاديري ويكيل umra ya kila kitu andik hata takuma saa mpaka kisimame kiyapo kwa hiyo sisi kwa itikadi yetu kwamba aliyekumbwa mwanzo ni kalamu si mtume muhammadi sallaal salam kama wanavyoitakidi wa tena imekwenda sasa itikadi ni kwamba nuru hii imemfanya yeye mtume mwenyewe sal lla ali wsalam kama kitochi kwa ile nuru aliyokuwa nayo aliyoipata kwa mlawak hata yaambiwa mvisa vya bandia itasemwa na hawa wanaokuja kutapeli watu kuna nyama za watu kwenye maopeli wasema mtume jinsi nuru yake ilipokuwa kubwa mkee mmoja alianguza aliangusha sindano usiku alipokuja mtume basi deji sindano likaonekana maanake atoa nuru saa zote haya maneno hayana isinadi sahihi maneno ya kuzuliwa yaliyotiwa ndani ya vitabu vya maulidi mwenyezi mwenyezimungu subhanah wataala amemsifia mtume muhammad sal llah ali w salam kwamba ni mwanadamu kama sisi pale aliposema anasema kul inama ana basharu mithlukum yuha ilaiya inama ilahukum ilahun wahid anasema sema wewe muhammadi watu wasi wakapotosha waambie watu mimi ni mwanadamu mfano wenu ila mimi ninaletewa wahi semeni hakika mwenyezi mungu mola wenu ni mmoja tu hakuna miungu wawili haya ni maneno ya kupinga itikadi ya kumgeuza mtume sala llahu al wa salam kwa mungu ambayo ni itikadi iliyotolewa kwenye madhehebu ya mayahudi na manafara mayahudi wanasema uzairu bnullah na mana, manafara wanasema isa ni mtoto wa mungu ndivyo walipyofanya mayahudi kuingiza sumu zao katika uislamu na ndio maneno anayasema ndani ya biblia huko mwanzo ulikuwa na neno hilo neno lilikuwa kwa neno nani huyo ni yesu mwisho huyo neno ndio mungu mwenyewe yame menaandiki ndiyo sasa imekwenda wa kristo wanamwitakidi yesu kuwa ndio mokozi na kuipa na kuimisha watoto baba na mama walitulea sote sasa kazi ya yesu o, kazi ya yesu o, kazi ya yesu kutulea na kututunza o, kazi ya yesu tayari kazi ya muhamadi kutulea na kututunza na kutuhifadi maneno yanaandikwa na albusairi katika kitabu chake mashuhuri kabisa kitabu hiki mashuhuri watu wanataabadi nacho albuferi kitabu hiki kinaitwa burda kimeandikwa kina na albuferi watu wanataabadi na maneno yaliyokuemumundani ukisoma visa vya mazazi ya mtume vilivyomwandani huu basi wewe utapata shapaakiama utapata hivi utapata hivi maneno chungu nzima ndio maona huyu mchungaji kakiandika kwa maji ya dhahabu kina rangi ya dhahabu ni golden nigoldahii mna maneno ya ushirikina ndani ya maulidi ya lbuferi hu maneno haya haya y wakristo wanasemaje ya akram lkal mali man adudu bihi siwaka inda hululi lhadithi alaman anasema tena inawafasiria kwa kiingereza msije mkasema twatia maneno yetu halafu kasema kwa kisaidi mfasiri wa kiingereza anasema katika kufasiri ubeti Ubet, huu anasema oh, most geneaofnindiax sina mtu wakumkimbilia isipokuwa wewe muhammadi ya akramu lhalfi hii ni maneno ya ushirikinaallah subanahu wataala makimbilio wanaadamu yatakiwa ayafanye kwa mula wake huyu ni هنا ويز وكم سيدي أمتو زيديكم يقوم الإرشاد ديو قويت جماعة دي يا العباس يا فاطمة يا علي كلا موجة أنا ميت من يا فاطمة بنت محمد حديث صحيح سليني من مالي ما فإني لا أغني الله عنك من الله itokusaidia chochote katika mambo ya dini na ibada labda ni utajiri wangu mali yangu ntakupa wata lakini wewe na matendo yako siku ya kiama wewe na matendo yako ukiwa utafanya mazuri mungu atakulipa mazuri yako ukifanya mabaya utalipwa mabaya sio kwa sababu eti umetoka kwenye damu yangu basi upate gerentii usifanye matendo hii hlsunna waljamaa si mtume wala si mwanawe wala sinani hawana sifa ya uungu ndio maana tutatakiwa tumtakie rahma mtume sal llah aliwe sallam kwa sababu yeye anahitaji rahma kwa mwenyezi mwenyezimungu subhana wataala vipi sisi tumleuze kwamba yeye ndiye ambaye mwenye kufanya mambo ya uwezo wa mwenyezi mwenyezimungu anasemaji tenaani أسمى فإن من جودك الدنيا وبرتها قد كوتير ليونا محمد لدنيا آخرة في فيوالي ومن علومك علم اللوح والقلم نتك علم لعلم يا لوح المحفوظ نقلا يعني متومي صلى الله عليه وسلم عن جوا علم الغيب معناه وقد بني قرآن نسمى لو كنت أعلم الغيبة لاستكثرت من الخير وما مسني سوء لا من جليج غيب ميمي من جزديش خير ولا نسنج سيف ولا مدارة لا أدبش وسيف هابا أنبي مقادير السماء لو يلو أنبي وكتلو إن معقوب يوت يلو نتومي لشين وكواجوا حتى منافق ومدينة ameshindwa kuwajua aambiwa wewe wajui sisi kwa wajua neo aambiwe akabebeshwa ajua yote makabiru samawati waalardhi na haya jamani kasema ni mambo ya itikadi za mashia wanasemaje mashia katika alkuleni wanasema ana lama alaihim lsalam yaalamuna man kana wama yakunu wa anahu la yakfa laihim shei salawatullahi alaihim maimamu wao kumi na mbili wanajua ilmu ya mambo yaliyopita na wanajua ilmu yatakayokuja na kwamba hawatu wakishikamana mbele ya nywe zao chochote kila kitu watajua haya maneno katika kitabu mashuhuri husun kafi cha lfuleni sahifa mi2 kwahiyo wao mtume namaimamu kumi na mbili wote washindana na mungu wajua kila kitu na wanajua siku zao za kufa na siku akija malaika waka mauti akitakuwatuwaroho awahiyarisha kwanza je leo mwataka uwaga dunia ah ngoja bwana njo mwezi ujao mfungo pili mfungo sita mfungo saba tarehe fulani akija a- ngoja kidogo bana ngoja wanahiyari wanasema ya kuchagua wamewapacika sifa za uongu na ndiyo yaliyotiwa ndani ya mambo haya ya maulidi ndani ni mambo ya uogo mtuku yametiwa ya kumpa sifa mtume sal llah alhi wa salam wa zake na haya yalihadharisha waislam anasemaje sala llahu alih wa la tukuruni kama akraat nasara isa bni maryam msinitukuze na kuchupa mipaka katika sifa kama walipowasifia maukristo kumsifia isa alayhi salam wamekwenda mpaka wakamgeuza ni mungu ndio mwokozi ndio mponyi ndio mwenye kutegemewa ndio mwenye kukimbiliwa makanisa yote haya yameshamgeuza isa kuwa ni mungu kuna gari la bwana mmoja mchaga akaandika yesu ni mungu yeye yeah, aona mwamchelewesha ni mwasema yesu mtoto wa mungu yeye yeah, kasema saa yesu ni mungu lori wengine yesu ni mwokozi ndio itipaji iliyomo leo kwa kaesilamu kwamba mtume ndio mwokozi mtume wa uokozi wake unaishilia katika hidaya mwongozo aliotuletea lakini hidaya ya taufiki niya mwenyezimungu subhana wa taala kasema ndio yasema kina bulagu wamekufa makafiri kama ana uwezo njamaa zake wakaribu siangiwatiwa peponi lakini wapi aambiwa bwana wewe huwezi kuongoza watu gawataka wewe Mwinezi mungu anaongoza anawataka hii kuonyesha kwamba mungu ni subiria kwa mtume sal llah ala sala hatusemi mtume ana niujiza fikra za makosa za fitina zinatolewa na watu watuwao kusema ansaru sunna wanasema mtume etim kama mtu tu ili kuleta picha mbaya ionekane kwamba sisi twamdhalilisha mtume hapana bwana sisi twamtukuza mtume sana ushahidi wa matendo yetu hatutaki mtume ageuze mungu na hili ndio jambo aliwausia waislamu lakini masala yameujiza aliyoifanya mtume sal llahu a w salam iliyothibiti katika hadithi sahihi za bwana mtume sal llah alwsala lakini ndani ya barazanji humu mna maneno ya ajabu yameujiza yametiwa yameletwa nivizo vya israeliyati vimetungwa kwamba mtume salllau alwsalam msipu alipozaliwa kwanza ile nuru yake ilipokuwa na nguvu basi maneno haya yamesemwa na muhammadi na katika kitabu chake madar anasema siku alipozaliwa palitoka nuru kwenye utuuamtume utupu wa mama mama, amina, mama ake mtume utuku ule ulitoa jinuru paa likaalika mpaka vile shamu kuli siria majengo makubwa ya ghorofa yakamulikwa siku ile watu wakayaona siria ni kilomita karibu elfu moja na mia nne kutoka ma yaani sasa haya maneno ya, ya kumtukuza kumdhanilisha hii maneno ya kuzungumza tupu za wanawake kwenye maulidi na watu salllahal maneno ya urongo hayakuthibiti haya, haya. wanachuoni wa hadithi wanasema ni hadithi israeli maneno yamenukuliwa na watu kutaka kumpachika mtume sallaaa sika sizak au mengine wanayasema kwamba mtume sla amezaliwa basi wanyama wa, wa kikureshi wote walizungumza tena kwa lugha ya kiarabu hayakuthibiti haya katika hadithi sahihi maneno israeli yaki ng'ombe wapita na mbuzi na ngamia wa wbashiria jamani habari mtume kazaliwa bo bo kazaliwabuu ng'ombe wapita kila mahala wazungumza kwa lugha ya fasaha ya, fasa ya kiarabu yana maana gani maneno hayo bwana mtume amekataza lakekuruni kama aturatinasara hisa bni maryam msinipe sifa ambazo sizama mtume zimethibiti hadithi zinazoonyesha amefanya miujiza maji yamewahi amewaikimtoka wakati wa shida waislamu wako katika vita hawana maji mtume akajaliwa na mwenyezi mungu maji yakatoka katika bidoli hadithi sahihi ikija hadithi sahihi tunaikubali lakini visa vya kuundaunda vinavyomfanya mtume salallahu ale wasallam aonekane kwamba ana hati ya kiunguungu hivi hatuwezi kuvikubali sasa wanasema humu mara nyingine yaani wamekwenda mpaka wanakanusha hadithi za mtume kwa sababu eti zimemweka mtume manzila yake ya ubinadamu msikilizeni mzaire huyo anakuja kutapeli watu hapa kila siku kaandika kitabu mtukufu wa mwanzo na wa mwisho nabii muhammad sikiliza anavyokanyaga hadithi za mtume anavyozidharau na kuzidhalilisha tisa zimepokewa na bukhari na muslim na abu hurera ndio hapa nkagutuka nkasema huyu nshia kaja kavaa bahi la usuni kutapeli makilao ya watu kwenye mahoteli ya watu wanakujua wenyewe wanaomkaribisha anasema maneno ya kuna sifa nzuri na nambay nasisi taelewa sifa na kumzungumza mtali wa fulani kwa umbile lake na tabia yake na mingineo kama, jambo kama hili hawatakataza waislamu kumtaja na kumzungumza nabii wao mpendwa kwa matendo yake mazuri ili yawe ni kiigizo kwa uma wake au akasema sura ya mnao mfano mzuri kwa mtume salllaualiwsala tutashikaje mfano wake tutokusoma na kusomewa yani kama tukosomewa habari za sifa za mtume tutapataje mfano wake maneno yanaonekana mazuri hay au ni lazima tujifunze sifa za mtume slasa ili mwenyezi mungu asema kana na raulila uswatun hasana wahio lazima tujue ndevu namna gani kaanguo namna gani lakini lakinie hakusudihi sifa hizi akusudia zile za ushirikina asema tutashikaje mfano kutoka kwa utokakakutosoma au kusomewa twafahamu kuna vijana leo wananunuliwa hapa wakusudia swari eh? bila ukimsikia misikitini huko kuna vijana leo wampinga mtume amtaki ni hawa mswari sikiliza sema wananuliwa kwa pesa na kuuza imani yao kwa thamani ndogo ya dunia ili kufarikisha umma na kuwapoteza na wengine kujidai ya kwamba mtume muhammad sawa ni kama wao haya nani aya aliaaya inasema isi taletwa wai wanaosema wanaletewa wai ni makadiani nasema hmadghulam mira letea sisi atusemi twasema wai umetatika hawa mashia wanasema wai unaendelea fatima kapewa wai baada ya kufakaum kaletewa misaf fatima kazungumza moja kwa moja jibrili na fatima ni mambo ya ushia lakini sisi hatuseme kwamba mtume ni sawa na sisi kwa maana ya hadhi yake eti ni ndogo sawa na sisi hapana sisi tunaamini daraja ya mtume ni kubwa kuliko sisi na masahaba na wanadamu wote yeye ni saidlbasari tunakubali lakini je mtume anaameumgwa na kitu kisichokuwa udongo yeye anasema yeye ni bani adamu mimi ni binadamu ni saidi wa bani adamu na kwa hiyo yeye ameumbwa kutokana na udongo kama vile mtume adamu alivyoumbwa nabii adamu alivyoumbwa ukisema mtume si na sisi tutakuuliza kaumbwa na nini ukisema nuru nikosa kwa sababu yeye mwenyewe anasema ni bani adamu itakuwa tayari wewe umemgeuza kwamba ana sifa ya uungu kama vile yesu navyomfanya nyini kama ukisema ameumbwa kwa nuru itakuwa ni malaika eh? ikiwa utasema ukaumbwa na kitu kingine chochote umemtoa katika sifa ya ubinadamu anaendelea kusema sasa haya maneno maovu anayasema asema na wengine ujidai ya kwamba mtume muhammadi sawa ni kama wao hadithi zao hizo ijapokuwa wazipe ijapokuwa wazipe wapokezi bukhari na muslim kutoka kwa abu hurera inaleta fikra ya kupunguza cheo na heshima ya nabii hatuwezi kuzikubali sisi twaamini hadithi ikishakuja kwenye bukhari na muslim hakuna samu illa samwat kwa sababu hamna hadithi ya ushirikina hata moja hadithi twasema vitabu viwili hivi ni vitabu vitau na sahaba huyu ni mtukufu na abdzi kwetu sisi kwa sababu amepokea hadithi nyingi kabisa kutoka kwa mtume sal llah alih sala lakini mashia wamemgalilisha huyu kwa sababu hadithi zake nyingi zimo ndani ya bukhari na muslim wamekataa bukhari na muslim vile vile huyu na ni hii mayunga kaandika maneno kuhusu abuhureira asema abuhurera mmwenda wazima haya maneno haya yanasemwa na mzairi asema hatuwezi ku hata umletee hadithi ya bukhari asema awezi kuikubali hadithi ambayo inapingana inapinga ushirikina kumgeuza mtume kwamba ni mungu asema maadamu imekuja ndani ya bukhari au muslim au abu rera hatuwezi kuikubali na huyu ndo akaalikwa akalishwa mapilau akala mapronzi watu wasema kiboko huyu kiboko ya answari kiboko ya answari mtoto wa darasa la tano amemtohoa juzi hapa mpaka akafukuzwa na wenyeje ambwa huna adabu kiboko ya mtoto wa darasa, darasa la tano amekwenda kumuuliza maswali ya najidi kashindwa kujibu asimama kwenye misikiti akawambia najidi mtume kasema alfitna min hahuna kakusudia najidi alipotoka shehmahmedi abdulwahabu wakati vitabu vya hadithi vilivyotoa hadithi hii mamu bukhari wenye kusherehesha mwanachuoni bni hajari anasema makusudio ya najidi hapa ni iraki na ndio kulikoanza madhehebu ya ushia mashia walipogundua wasuni wametaja iraki kwa kauli za masahaba wakaona wageuze kibao sasa ukaliotoka watu bwana ni alikotoka watu kusoma yeye ndio anabeba hizi anazizagaza kwenye kwenye misikiti ya waislamu kwa hiyo ndugu zangu waislamu kuna mambo mengi ambayo hatukuyataja kwa sababu hatutaki muhadhara ukawa mrefu lakini tungeamua kukaa mpaka asubuhi tukachambua neno kwa neno lakini ni wakati ni mrefu tutaendelea kuzungumza mambo yale ambayo ni muhimu tu ambayo yamo ndani ya vitabu vya barazanji au vya maulidi katika barazanji kuna maneno yame ya ubeti mmoja anasema hadha wkad stazana qiama nd dhikri maulidih sharifu hima wa horiwayati warawia l yaani anasema wamefanya kuwa njambo zuri kusimama pale anapozaliwa mtume eh? anapozaliwa mtume watu wanasimama wanasimama na kuimba kasida nimezisahau eh? tena maulidi meacha kuimba siku nyingi sana marhaba marhaba siji nini ili mradi kwamba akaribishwa ambiwa mtume kaingia pale watu wasimama wakaweka mirashi wakaweka nini wengine waweka glasi za maji ya kunywa wakija anywe kwanza eh? saa ya kuzaliwa pale watu wanasimama na wanaliona hili ni jambo muhimu kabisa wanakuja masharifu walamu wasema wanatoa visa vya uongo kudanganya wake siku moya mtu mmoya alidharau kusimama maulidini basi angalia alishindwa kuamka baada ya maulidi kuisha miguu yake yote imepooza mbona sisi hatupozi eh? abdalaneni kaacha kusimama pongwe sijui nani kikosi kizima kimeacha kusimama mbona hawapoozi eh? danga saba imeshakwisha hakuna tena tena maneno ya kudanganyana sasa tuangalie msimamo wa wenye maulidi kuhusu kusimama msimamo wao ni nini hatutaki kusema maneno yetu huyu mwenye madariji suudi nani muhammad nawawi aliyesherehesha barazanji anasemaje anamnukulu mwanachuoni wa kishapi shab, anaitwa shabramullasi anasema jarat adat kathirun mn almuhibina imekuwa ni ada ya watu wenye kumpenda mtume wanaojidai wampenda mtume idha samicuu bidhikri wahihi an yaqumuu taadhima lahu wakisikia akitajwa uzao wake basi wanasimama kwa kumwadhinisha wa hadha lqiyamu bidaatn la asla laha. La laha asema kisimamo hiki ni uzushi hakina asili maneno haya yamo ndani ya madariji suudi ukurasa wa kui5 wenyewe watu wa maulidi wanasema kusimamia mtume wakati wa maulidi ni uzushi sasa msikilizeni shekhe almaliki sharifu wasemaje kuhusu kusimama na fasiri maneno yalivo kiarabu kurasa 2a anasema ama kusimama katika maulidi ya mtume kunapotajwa uzao wake na kutoka kwake duniani hakika baadhi ya watu wanadhania dhana batili haina asli mbele ya wa wasomi bali hata wajinga kabisa katika wanaohudhuria maulidini na akasimama na wenye kusimama na dhana hiyo ovu ni kwamba watu wanasimama wakiitakidi kwamba mtume anaingia katika majilisi kipindi hicho kwa kiwiliwili chake maneno haya yanasemwa na wanachuoni au waalimu wa taasisi za tanga kwamba mwenyewe ahudhuria na kama wewe humuoni basi macho yako yana matongo wacha mchezo wewe futa matongo au udhuria lakini wee umuoni sasa jisharifu la kanusha lasema ni dhana ovu wengine wanadhani dhana mbaya zaidi kwamba ule udi na uturi ni wa mtume na maji yaliyowekewa katika katikati ya majilisi ni ili apate kuyanywa yote haya hayampitikii hisia za mwenye akili katika waislamu yaani wenye kuitakidi ni watu wajinga watu wasiona akili ndio maana yake maneno kayasema katika ukurasa wa iirata wa kitabu chake haula litifali haya huyu mnayemtegemea ndio mtetezi kawaangusha na anayaua maulidi kisirisiri hamna habari na wao wanasema nsharifu mkubwa kaandikiwa ubeti wa kusifiwa humu katika kitabu asaika kaandikiwa beti za kusifiwa kwamba mwanachuoni mwenye sulala ya mtume na uongofu upatikane kutoka kwake abiati chungu nzima leo awaangusha puu chini hamna bando tena wacheni bida anawaambia za kusimama simama maulidi ndio nkasema jamani maulidi yatakufa kwa sababu wenyewe wayamega polepole tangu yaambiwe maulidi kumbe hata kukaa namna hii maulidi eh? kuambizana kutumia dawa za mbu au klorokwini nini pia maulidi sasa tena yamemegwa kwenye kisimamo yaambiwa mbidaa yaambiwa maneno ya, ma- ya watu wajinga vitu vingi ambavyo kwa hakika vinaonekana kwamba havimo katika mapokezi ya bwana mtume salllahalw salam haya sasa tuangalie baadhi ya kasida zinazosomwa ndani ya maulidi maanake yule bwana nawawi yule madariji suudi amesema husomwe navyo visa vya maulidi na nyimbo kasaidi sasa humo mna makasida yasomwa ya jamani mtashangaa makasida haya ndani yake yana itikadi za ushia kuna kasida moja popote ukiisoma watu waliosoma kwa masharifu basi atamaliza mwenyewe walhatima almustafa haya wbnahmawlftimahaya ngoma ni nini ni maneno ya kuadhimisha maimamu wa kishia anasema mimi nina watu watano hawa nikiwataja basi ninaweza hata kuzima moto wa jahannam نناني المصطفى نتومي محمد صلى الله عليه وسلم نكمتاجة نبي محمد موت نوزمه ناني منجين المرتضى مجينة وَنَا ونموته والمرتضى نناني سيدنا علي نناني نواتطرى ونكوزى وبيلي حسن نقصي نناني نفاطمة بِنْتِيَاكِ يكمتومي صلى الله عليه وسلم sasa haya maneno watu wanaimbishwa humu kumbe ni itikadi za kishia hawana habari wao wow, matari mafari mpunga lete mpunga basi wanawokwenda kula mipunga ya watu hawajui maana yake wala hawataki kujua habari zake haya una beti nyingine za somwa na madarisi zetu humu rabbi sadaka bihurmati saidatina khadija sijui mimi narmu zake mmezisahau atajwa hapa asema tunakuomba mola wetu kwa utukufu wa bikhadija zaujatu lmustafa ajil lana bilfarija ni mke wa mtume وهي هي تقريجي هراك و هي مولا و حقي بها لجا كيشا و تاج الناني و أهل الصفات الجميلة حسن و حسين و يسيفا زلزوك و انزوري هاي اسكيلي زيني ماننو من جن و الأئمة هاجروا في سبيلا لما إمامك من أميلنا و ليوهامك haya sisi wasuni tuna maimamu kumi na mbili sisi hatuna maimamu kumi na mbili sisi maimamu wetu ambao ni wakutegemewa hawa wanaosema wimamu kumi na mbili hapa wanawakusudia maimamu wa kishia kumi na mbili yani ali hasani huseni na watoto wao waliokuja mpaka kina jafari salitfi imamu wa sita na imamu aliyejificha pangoni angojea siku watoke sasa humu vio vyetu vyaivwa humu tungepata mtu mwenye kujua kuimba mngecheka kabisa maanake huimba wakalegeza madomo na zumari basi wao hawana habari kumbe wanaomba utukufu wa watu hawa wanaomba kheri ziwafikie kwa watu hawa kumi na mbili mmoja akiwa ni imamu aliyejificha tardaba iraki ni ushia umeingizwa ndani ya maulidi watu hawana habari نحن نعتقد أننا نتحدث مع صحابة ومع إمام نتحدث مع أهل البيت المشيعة ونحن أهل البيت نفوك لسيدنا علي بس رضي الله عنه نحن وصوني ونعنق أَهْلُ البيت حديثي مفكيه أنا إمام مسلم أنتم صلى الله عليه وسلم siku moja baina ya maka na madina aliwahutubia watu akasemaje ala ayuha ayuhannas inama ana basharun enye watu mimi hakika ni mtu maneno ayasema mara kwa mara msije mkamgeuza mungu yushiku anyatiya rasula rabbi fa bado kidogo na wasiwasi atakuja mjume wa mola wangu malaku lmout nikaitikia wito wake wakufa wa ana tarikum fikum fakleini na mimi nnawaachia vizito viwili mambo mawili maku, makubwa haya nnawaachia awaluhma kitabu allah kitu cha kwanza ni kitabu cha mwenyezi mungu fihi lhuda wanur ndani yake mna uongofu na nuru hudhu bikitab llahi wstmsiku bihi shikamateni chukueni kitabu cha mwenyezimungu na shikamaneni nacho fahadha la kitab llah wraghaba fihi akakokoteza juu ya umuhimu wa kushikamana na kitabu na kukifuatilia na kukijengea mapenzi kitabu cha mwenyezi mungu thumma qala w ahl biti udhkkirkm llh fi ahli biti vile nawaachieni jamaa zangu wa nyumbani nawakumbusheni na, na jamaa zangu wa nyumbani udhakirkm llah fi ahli beiti nawakumbusheni na, na jamaa zangu wa nyumbani analikariri mara ya pili neno wa, wa man usein waman ni nani jamaa zake sahaba mmoja akauliza ni nani jamaa zake wa nyumbani أليس نساؤه نساؤه من أهل بيتي؟ يا وكيزة سكتك أهل بيتي يا وكيزه سكتك اهل بيتي وَاكَ قال صلى الله عليه وسلم نساؤه من أهل بيته يعني وكيزة متومة صلى الله عليه وسلم نكتك وَتُوَاكِ ونيمباني ولكن بيته من حر من حرم الصدقة nyumba yake haswa hawa hajawatoa katika nyumba yake lakini haswa waliokuwa wa nyumba wa yangu haswaaswaaswa ni wale ambao wameharamishiwa kupokea zaka au sadaka baada yake qala manhum akaulizwa ni nani qala ala ali familia ya saidna ali wa ala jafar نفمني جعفر وآل عباس نفمي يا عباس قال كل هؤلاء حرم الصدقة قال نعم حل. كل هؤلاء حرم الصدقة قال نعم جواب نعم وهي سلسة نيتك وما وسيدنا جعفر رضي الله عنه عبد الله بن جعفر نكتكا شريف أهل البيت vile vile watoto wa, wa labas kama vile abdullahi ni katika ahlulbeiti na wengineo katika masahaba hao wakubwa wenyewe wanaitwa ni ndani ya ahlulbeiti lakini mashia abdullahi bni abasi ni adui mkubwa kwao wamemtoa wa katika ahllbeiti bali baadhi ya watoto wa, wa saidina ali pia wametolewa mfano mmukulfumu hayumo kabisa hayumo kabisa nikoo fulani maalumu wanaoitaka wao na wanaoitia nguvu ni ile iliyojenga damu na wapeshia washirazi kama huseni wanamtukuza kuliko hasan na nyiye mnashughulia mnasikia wakiimba karbala ya karbala ya karbala karbala ya karbala ya karbala ni nini ni mahala alipouliwa huseni mbona hasani haimiri nyimbo na yeye inasemekana vile amekufa maka si angeimba makata ya makata yamakatamakata ya makata ya makata, makata, ya makata, ya makata, ya makata. Bile bile, na yeye kauliwa na sumu vile vile wanasema ameuliwa na yazidi kwa hiyo wote wawili wameuliwa lakini huyu mnajua kwa nini huseini wanamtukuza kwa sababu kaoa binti wa kipeshia basi ni ukabila tu si dini kwa hiyo kizazi chake ndio kinachotukuzwa kwa hiyo msuni kama anataka kutukuza ahlulbeiti anatukuza ahlulbeiti wale tena kwa mipaka ya kisheria yule aliyekwenda sambamba na suna ya mtume ndo anatukuzwa kama hakwenda hawezi kutukuzwa mtume hapa anawakumbusha watu ahlulbeiti wake waliofuata nyayo zake lakini kama ahlulbeiti anakula marungi ahlulbeiti anakula unga ahlulbeiti analewa huyu hawezi kutukuzwa watu wakambusu mikono wakamnyenyekea kisa limjukuwa mtume hakuna hiyo katika uislamu ndio pale pakawa ni vita vikubwa baina ya watetezi wa sunna na masharifu masharifu wa leo wanajitia ni ahlulbeiti lakini uahlulbeiti wa wao wakutapeli watu masharifu makarama wanasema lakini tumewaambia nyiye mna makarama na sisi makafiri mbona mwashindo kupiga karama markazi kadidimia hivi kila siku walaaniwa wa mansare lakini waona kukicha nguvu zinaongezeka za watu wa sunna wao kazi yao kutekeleza mambo ya uzushi na ushirikina na wamechukua nafasi kubwa kabisa kuangamiza dini ya mwenyezi mwenyezimungu hivi uislamu nchi hii umeingia karne kumi zilizopita karne kumi na mbili kama ingelikuwa maulidi kweli yana manfaa kama inavyodaiwa mwenye kusoma maulidi kwamba uislamu utahuwika kwa, kwa kusoma maulidi mbona uislamu unakufa mbona uislamu unakufa imekwenda mpaka sherehe za maulidi waitwa wakristu wa yakaadhimishwa hii kuonyesha hii ni dini ya wakristu inayochukuliwa na watu hivi sasa sio uislamu watu wameacha uislamu leo waislamu wamebaki nyuma kabisa kwa sababu wameona maulidi ndini kume sidini wameacha kujenga mashule wameacha kujenga madarisi wameacha kushughulika na elimu wameshughulikia maulidi na watu wa wanatepeliwa vijijini kunyanganywa mali zao kwa ajili ya michele wakati hawana madarisi hawana misikiti halafu wanasema maulidi yanahuisha uislamu uislamu gani ulioika na maulidi uislamu unaohuika kwa jihadi fi sabilillah miaka thalathini ya ukhalifa saidna uthmani tayari uislamu kesha ukitisha bendera ya uchina sahaba amekufa china kupeleka uislam miaka thalathini baada ya kuondoka kwa mtume hawa ni watu kweli walikawa kisa viuno na kucheza wakasema wampenda mtume kwa nyimbo walikuwa wakimpenda mtume kwa matendo wakifanya yote aliyokuwa akiyafanya bwana mtume sallal sallam na kubwa ilikuwa ni njihadi fisabilillah miaka thamanini tayari uislamu ushaingia kila mahali miaka mia mbili kumi na mbili uislamu ushaingia tanzania wamefanya kazi kubwa ni nilipi mliolifanya wasoma maulidi katika kueneza uislamu hoja yao wasema oh maulidi ndio yalioingiza yalio watu uislamu si kweli maulidi tanzania yameingia miaka hata miamoja kwa historia tuliosoma hap uislamu uliingia kwa jihadi kilwa ndio walipokuja wareno wakataka kuvamia nchi hii waislamu walisimama kidete kuwatoa katika ardhi hii afrika mashariki wakawasukuma huko kusini ya mozambiki huko hawakuwa wakisoma maulidi hata ibni bakuta alipofika pale kilwa aliwakuta watu wake akawasifia ni watu nadhifu watu wa amani lakini ni mujahidini ni watu wa kupenda jihadi fi sabili llah ndio walioeneza uislamu sehemu mbalimbali afrika mashariki mpaka zairi na burundi lakini watu wa maulidi walieneza uislamu gani wamewatoa katika uislamu kwa sababu mkristo akiona yanayofanywa maulidini na yale yanayofanywa kanisani nsawasawa kwa hiyo ana haja gani ya kuingia kwenye uislamu huku waimbishwa kanisani na huku waimbishwa kwenye maulidi aona ni sawa huku wamemgeuza muhammadi kwani mungu sallla lhiwa sallam na hao amemgeuza yesu mungu kuna tofauti gani ndio yule mzee wakisambaa akamwacha binti yake kaolewa na mkristu kaulizwa bwana vipi asema hosie dini yote ni moja tu sote tunafika kwa mungu hawa wanapitia kwa mwamadi na hawa wanapitia kwa yesu ni mwislamu huyo anaona mmamoja kisa nini mitumba inayoletwa makanisani kila siku apewa na akiingia kwenye hospitali ya kanisa asubuhi ksmc nyimbo ndio hizo yesu ndio ametulea yesu ametulea mwisho apigwa sindano waambiwa kwa nguvu ya yesu atatoka katika uislamu uislamu ni huduma uislamu ni mali si watu kukaa hawana kazi kazi yao kuchangishana michele ufakiri umeingia katika nchi zetu kwa sababu ya maulidi maulidi yamekuwa ni sababu kubwa ya kuangamiza dini ya kiislamu katika ulimwengu kwa hiyo mahala ambapo pana ondolewa maulidi basi ujue kheri itakuja nyingi sana kwa sababu panahuishwa sunna ya bwana mtume lasaa mtu wa maulidi hajui sunna kabisa kazi yake yenkumsifia mtume pua yake na mengine yanasifiwa ya kheri lakini kwa sababu nyoyo zishatiwa nyimbo ndani ya barazanji humu mna beki wallahi lao kama watu wa maulidi pia wangezifuata basi wangekuwa watu wa sunna mna abiati zinaelezea habari za sifa ya bwana mtume salllah ale w salam ya maumbile yake na tabia yake kwa ujumla alipokuwa mtume sal llaalw salam alikuwa mtume sal llah alw sallam yarkabu lbaira wa lfarsa mwenyewe akiendesha punda akiendesha farasi akiendesha ngamia mwenyewe lakini leo mwalimu tu hataki kuwaendesha basketi atakaa nyuma kama samdi ya karatasi kijana atapasuka mbavu mtume alikuwa akiendesha mwenyewe vile vile mtume sala llahalei wsallam anasema yasibu ala batnihi ya lhajara min aljui alikuwa akieka akifunga nani hii matumbo yake kwa njaa na mawe ni nani shekhe waleo waweza akakaa ata siku moja akakosa chakula أنا أقول مولد أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون أن المسلمين يقولون صلى الله عليه وسلم يا أنا, أنا أن مني leo oasheealeo mpaa wabebee kwa hiyo maulidi umu pia yana madarasa lau kama wange liyachukuwa yaani kama ikiwa mtoto hakumbebea shehe kiatu basi ni adui mkubwa sana sasa mtume anaonekana abeba mwenye viyatu, mwenyewe viatu akitengeneza mwenyewe hataki afanyiwe wayarkau thaubahu na mwenyewe anasema alikuwa akishona nguo zake wayalibu shatahu akikama mwenyewe wanyama maziwa afanya kazi mwenyewe wayasiru fi hidmati ahlihi bisiratin saria anasema alikuwa akiwahudumia wakeze nyumbani leo kishavaa kilemba nshehe huwezi kufua wewe wewe kazi yako nkufuliwa na kukandwa na wanafunzi wako si kazi ya mtume twaona gani sifa za mtume zimo ndani ya maudidi ya barazani lakini watu wakasomewa watoka, wa kama hizi watasomewawatokaawami alikuwa akiwapenda mafakiri na maskini wayajlis maahum na alikuwa akikaa pamoja nao leo hatuna hata banda la maskini waislamu mayatima hatuna mabanda ya kuhifadhi mayatima wakati mtume alikuwa akiwapenda mayatima akiwahudumia na kuwahimiza waislamu wahudumie lakini ni nani katika waislamu wameshughulika kutunza mayatima bali mali zinazopatikana za mayatima wakipelewa na baba zao wanazipiga mchele siku hiyo hiyo zote mahaliu wakubwa hawo ni watu wabaya kabisa kwa kwakika ni sharu halki hawa katika dini ya mwenyezi mungu kwa hiyo ndiyo maana vijana wa sunna wamekuwa imara katika kutekeleza yote ya bwana mtume salllahu alehi wasalam kuna ubeti humu unasema kkadhallihya ilikuwa mtume salllahuali wasallam alikuwa na madevu mengi sana ubeti huo barazanji na watu mwisho ye mwenyewe mwenye kusoma wa ubeti mlango huo kidevu kama bal halafu asema tumwijeni mtume bwana tumpendeni mtume bwana mtume bwana tumpendeni kumbe nitupendeni wali ngaubwabwa kwa hiyo ndugu zangu wa waislamu maneno mengi ya kuzungumzwa juu ya maulidi yaani anataka kila siku yazungumzo haya mpaka yape yapefefefe kabisa yasiwepe na kuwahimiza watu wasihudhurie katika vikao vya shari namna hii hasa vikihudhuria na wakristo maadui wa mwenyezi mungu kuna tambii hapa nimepewa kwanza kuna karatasi inanasibishwa na vijana wa anfwari imetolewa leo siku ya ijumaa wakika hii karatasi haikuandikwa na vijana wa ansari imeandikwa na vijana wengine wenye hamasa sisi kwa kawaida tukiandika makala hatufichi jina hatufanyi takia kama mashia tukiandika twasema imeandikwa na ima idara ya dawa au ansari mslimsente barbara kuminatia tanga ushahidi kwamba hii karatasi si ansari haya mazungumzo tuliozungumza leo yote kwamba ansari hawataki maulidi kabisa ya yawepo lakini walioandika karatasi hii wanaonekana hawamtaki mkapa tu angekuja ali hasani mwinyi angefaa maulivi eh? kwa hiyo hii karatasi sia ansari karatasi za ansari zittarajiwa kutolewa siku ya jumapili twaomba eh? idara ya dawa mfanye kila njia makala itoke iandikwe hasa ansari muslim yothcent sisi hatufanyi takia tukisema jambo mbaya hata nikifanywa na mkapa na nani twasema hadharani tuna uhuru aliotupa mwenyezi mungu maadamu twaona tuko katika haki kwa hiyo hii ni tanbihi ya kwanza tanbihi ya pili ndugu zangu wa waislamu harakati za kueneza sunna ya mtume sal llahu ali wa sallam zinaendelea vijijini na walillahi lhamdu waislamu wengi wameanza kutuelewa na zile sumu zilizopapwa na masharifu na waovu watu wanaojinasibisha na mapenzi ya mtume katika kuwafanya vijana wa sunna wadhalilishwe na waislamu zimeanza kutokomea baada ya vijana kuwaendea waislamu kuwaelimisha mambo halisi ya uislamu na sunna sahihi ya bwana mtume kwa hiyo ndugu zenu wa idara ya dawa wamepanga siku ya jumapili kwenda katika ziara ya kidawa huko kuchalikana shida yao kwao kwenu nyinyi ni hela ya petroli na hii michango tunaherezi kila mis, kila minasaba inapotokea kwa hiyo ndugu zangu ninaomba ima ni mtu mmoja au nyote kwa ujumla mshirikiane kupatikana petroli ya kichalikali na sehemu nyingine ambayo inakuwa ni ada yetu kila wiki kwenda kwe, kupeleka dawa vijijini akulu aulu alaa وبالله التوفيق وصلى الله على سيدنا محمد والحمد لله رب العالمين