tunaangalia bado hadithi ya mtume kutoa khutuba katika mina akiwa amepanda mnyama lakini kubwa zaidi ute wa yule mnyama ulikuwa unamwagikia sahaba amri bini kharija na hapo ndipo kwenye dalili kwamba mate na ute wa mnyama anayeliwa si najisi sasa shekhe basamu anasema hadithiii pia inatiwa nguvu na kisa cha mtume kuamrisha uraniyin ambao walifika madina hali ya hewa ikawasumbua wakaanza kuumwa aliwaambia wakanywe mikojo na maziwa ya ngamia kwa hiyo pia hiyo ni dalili kwamba hata mikojo na maziwa ani mikojo na kinesi cha wanyama wanaoliwa pia kauli sahihi kwamba sio js sa nikupe hicho kisa kwa ufupi kama kilivyokuja katika sabuhari katika sa buhari hadithi ya 68 2 hadith ya anas bni malik anasema qadima ala lnabii sala llahu laihi wa sallam nafarun min ukli kuna kundi la watu wa ukli riwaya nyingine um, um, yani uraina um, uh, walikuja kwa mtume fa aslamu wakasilimu pale mbele ya mtume sa lla sallam fajtawau lmadina wakaumu yani hali ya hewa ya madina haikuwa nasibu ikawasumbua wakapatwa na maradhi kutokana na hali ya hewa mpya ya ile eneo na haikuenda sawasawa na mili yao koo wakapatwa na maradhi walivyopatwa na maradhi fa amarahum an yatuu ila ibili sadaka mtume katika kuwasaidia akawaambia waende kwenye ngamia wa zaka ngamia, ngamia waliokusanywa kwa ajili ya zaka ngamia waliokusanywa katika zaka waende kule fayashrabu min abwaliha wa albaniha wakanywe haja ndogo za wale ngamia na maziwa yao kama ni dawa yani mtume amewaelekeza hivo wakanywe hiyo ni dawa na hapa ndo kwenye hoja kwamba kujitibia kwa vitu vya najis tumekatazwa kwa hiyo kama mtume aliwaambia wakanywe mikojo ya ngamia maana yake siyo najisi tena fafalu wakafanya hivyo faswahu wakapona ule ugonjwa wao lakini kwa bahati mbaya baada ya kupona ikawa malipo yao sasa ya uu wema wa mtume si mazuri fartadu wakatoka katika uislamu wa kartadi fakatalu ruataha wakawaua wale wachunga wanaochunga ngamia wa sadaka wakawaua wastaku libila wakawaswaga ngamia wakawachukua wakawaiba ngamia wakaondoka nao mtume akafikishiwa taarifa ya hilo tukio fabaatha fi atharihim mtume akatuma kikosi kiwafatilie fautiabihim wakaletwa fakataa aidiahm wa arjulahum mtume akawakata mikono na miguu tb ambayo hayo ndio malipo ya hirab jazaul hirab malipo ya ujambazi ni kuwawa kusurubiwa kukatwa miguu na mikono min khilaf mkono wa kulia mguu wa kushoto au mkono wa kushoto mguu wa kulia kwao mtume akawakata mikono na, miguni, na, na, akawakata mikono na miguu wasamala ayunahum akawatoboa macho akawatoboa wa macho kwa nini amefanya hivyo mtume usione huu ni ukatili wao ndivyo walivyowafanyia wale wachunga yaani hawa watu waliwaua wachunga kwa namna hiyo kwa hiyo mtume na wao akawafanyia kisasi akawaua kwa namna hile ile ambayo wao waliwaua wachunga kawakata mikono na miguu akawapofua macho kawatoboa wa macho thuma lamyasimhum hata matu kisha hakuziwia damu yao likumwagika akukata damu yao damu ya aliacha inamwagika mpaka wakawa wamekufa na riwaya nyingine inasema aliwaacha juwani wanalia kia wanaomba maji mpaka wakafa wao ndivyo walivyofanya jazaan wifaqa hayo ni malipo sawa sawa na kile walichokifanya uh, kwa hiyo hadithi hii inatilia nguvu hadithi yetu ya mlango kama mtume aliwaambia uraniini wale watu wanywe mikojo ya ngamia na hadithi ipo katika bukhari na muslim na imamu nawi kwenye sheria ya sai muslim amekubali kwamba hii hadithi baadhi ya wasomi kama maalikia na wengine wanaifanya ni dalili ya kwamba mikojo ya wanyama wanaoliwa ni tahir japokuwa eye msimamo wake wa kishafi kwamba ni najis kwa hiyo sasa kama mikojo mtume imethibitika kama ni tahara basi mate na vitu vingine jasho la hawa wanyama ni tahara zaidi na zaidi na zaidi bila shaka uh, tuangalie huyu mpokeaji wa hadithi amri bin kharija historia yake kwa ufupi kama alivyoielezea assanani katika subulusalam anasema huwa sahabiyun ansari ni sahaba huyu na ni mwenyeji wa madina na baadaye alikuwa ni katika watu wa sham wa kana uh, halifan liabi sufyan sufian ibni harb alikuwa ana ule ukaribu na abi sufian bni harb katika masala ya hilfu ana wanajenga mahusiano fulani ya kusaidiana na vitu kama hivyo wa huwa lladhi rawa anhu abdrahman bni ghanam na huyu amri bni kharija ndio ambaye abdurahmani amepokea kwake kwamba amri bni kharija amemsikia mtume akisema katika hutuba in allaha kad ata kula hain hi haqin haqahu fala wasiyata na nayi tuliisoma katika sunanitermidh nani hadithi hiyo hiyo ya mlango kwamba mwenyeezimgu ameshampa kila mtu haki yake hakuna tena ruhsa ya kumwandika fungu la usia mtu ambaye atapata fungu la mirafi kwa hiyo hii ni historia fupi ya huyu sahaba kama ilivyoletwa katika uh, subulu assalam ama mafunzo katika hiyo hadithi mafunzo makubwa ni hayo kwamba uh, mate au ute wa wanyama ambao wanaliwa si najis anasema alimamu sanani wlhadithu dalilun ala ana luaba ma yukalu lahmuhu tahir hadithi ni ushahidi wa kwamba Uh, ule yale mate au ute wa wanyama ambao nyama zao ni halali kuliwa kisheria atuzungumzii ute wwambwa hatuzungumzii ute wa, wa, wa, wa, wa sijui yani l, l, mnyama kama chui simba atuzungumzi hao wale wanyama ambao wanaliwa ute wao ni thahir ila wauhuwa ijmaa na haya ni makubaliano ya wanawachuoni na hii ndio asiri asiri ya vitu ni tahara mpaka hiji dalili kuthibitisha unajisi wake uh, ibn ibnuthmin rahimahllahu katika fathu hiljalali walikram anasema miongoni mwa faida za hadithi hii ni unyenyekevu wa mtume mtume alikuwa ni mtu ambaye anajiweka chini ni mutawave haithu lam yatlubu mimbaran alian au maashbahadhalik angalia hapa mtumea hakutaka mimbar atengenezewe jukwaa mimbar ametosheka na mnyama wake akampanda akatoa hutuba mtume alikuwa ni mtu ambaye mutawadhe hawakarifishi watu vitu vizito ambavyo vinawapa shida kwao hakuhitaji mimbari ya juu zaidi dhalika liyahtuba aleh innama khataba alarahila alihutubia juu ya mnyama wake tu basi ngamia inatosha lakini pia bnuthaimin kuna kanuni ameitoa ya, ya kisheria na he, wakati na hili amelisema wakati anazungumzia je mtume aliona wakati ule ute unamwagikia sahaba ute wa mnyama kwa sababu kuona kwa mtume ndio hoja kwamba kama ameona na mtume akaendelea tu maana yake ile si najisi kwaio binuthaimin anasema kama mtume ameona sawa hata kama hajaona mwenyezimgu alikuwa anaona ingekuwa ile ni najisi au haramu mwenyezimgu angekataza angetoa aya ya kukemea hilo swala kwa kwaio binuhmini anatoa kanuni anasema kwamba kullu ma fuila fi ahadi rasul sa wsallam kila kilichofanywa wakati wa mtume walam yunkiruhu llahu tabaraka wataala na allah ikawa hakukikataza hakukikemea kimefanyika wakati wa mtume allah hakuteremsha aya ya kukikemea hujja basi kinakuwa kinakuwa ni hoja kimekubalika na naona hata aa amezungumzia swala katika masala ya azli masala ya uzazi wa mpango mwanaume akafanya tendo la ndoa na mkewe na mania akayatolea nje kunna manazura yanzi tulikuwa tunafanya hivyo hvo natelemka ama lingekua ni jambo la haramu mwenyezimgu angetukataza ko akastadili na masala ya mwenyezimgu kuto kukataza ilo sala kwa hiyo bnuthaimin asema jambo ambayo limefanyika wakati wa mtume na allah hakulikemea inakuwa ni hoja ya uhalali wa hilo jambo lianana nalam ana llaha la yukiru libada uh, ala dhalalin wahata sisi tunajua bila shaka kwamba mwenyezimgu hawezi kuwakubalia waja upotovu na jambo ambalo ni la makosa kwa kama allah akuteremsha aya kubainisha kitu hicho basi hicho kitu kinabakia kuwa ni halali bila shaka kwa sababu mwenyezimgu anajua kila kinachofanyika kana allahu bima yamaluna ya muhita mwenyezimngu anayazunguka kiilmu yote mambo ambayo watu wanayafanya na hiyo ni aya ya 8 katia s isa hiyo ndugu zangu ambao katika hichi kipindi cha sherehe ya bluhu maam kwamba auli rajih wallahu alam kwamba kinyesi haja ndogo mate majasho ya wanyama ambao wanaliwa nyama yao ni halali kuliwa hivyo vitu sio uh, najisi uh, anasema shekhi basam allah tabaraka wataala amhifadhi uh, anasema kwamba au allah amrehemu anasema kwamba mithlu luabihim kama ilivyokuwa kwamba mate yake ni tahir vilevile ala sahihi bauluhu hata mkojo wake huyongamia au wanyama wanaoliwa wa na kinyisi chao pia fainahu tahir ni tahara lihadithi larniyina wa ghairihi kutokana na hadithi ya uraniyin na wengine kama tulivyoisoma hiyo hadithi katika A katika bulughu katika sahihi albukhari kwa hiyo utaona kwamba kuna haja ya sisi waislam kuzama ndani sana katika sheria yetu tukua tumezoea sana madhehebu moja wengine wanafata madhehebu ya imam shafi afrika mashariki wengine madhehebu ya imam imammaliki kama ilivyokuwa sudan na maeneo mengine wengine sasa kusoma fiki ya madhehebu moja kunafanya mtu ufahamu vitu kwa upande mmoja tu kwa utakuta mtu anapata tabu hata kama amekanyaga labda kinyesi cha kuku anaenda kuswali haka tatizo labda ndege kama njiwa kinyesi chake kimeangukia kwenye nguo yake atarudi nyumbani aache swala ya jamaa inapita unaona bwana lakini sasa atabahlilm la da yani utafiti wa kielimu unaonesha kuna kauli nyingi katika masala kama haya kwa almuhim, ukijisafisha ni vizuri zaidi lakini hatusemi kama ni lazima kwa sababu kauli raji kwamba kinyesi mikojo na mate na hata jasho la wanyama ambao nyama zao zinaliwa sio najisi aslan ni tahir hatusemi kwamba hivi vitu vinaliwa tuelewane lakini ni tahir kwa maana kwamba vikikugusa haujachafuka kushindwa kuswali endelea kufuatilia vipindi vya afrika tv tuonane tena inshaallah katika kipindi cha darsa ya uh, bulughu lmarami allah tabaraka wataala akulipi kheri wssalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh