بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا انه من يهدي الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله وصفيه وخليله، صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يُصلِح لكم أعمالكم ويغفِر لكم ذنوبكم ومن يُطِع الله ورسوله فقد فاز فوزًا عظيمًا أما بعد بعد يكم شكر من يزمون سبحانه وتعالى نكم تكي رحمنا أماني محمد صلى الله عليه وسلم فموج ما صحبواك نوى إسلام ووتي منين صلى الله عليه وسلم مباك قيامة. ninaanza ndugu zangu wa islamu kwa kuihusia nafsi yangu pamoja na kukuusieni nyinyi juu ya swala zima la kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hakika wamefauru wamchao mungu ndugu zangu katika iman maudhui ya mhadhara wetu wa leo itakuwa ni miongoni mwa hukumu za kisheria katika tahara na swala na mambo tutakayoyazungumzia katika mada hii ni haya yafuatayo katika upande wa thwahara tutaelezea jambo la kwanza tutazungumzia udhu na jambo la pili kuoga na jambo la tatu kutayamamu na jambo la nne kupangusa katika hofu na jambo la tano namna gani mgonjwa atajithaharisha hii ni katika upande wa thwahara ama katika upande wa swala tutazungumzia namna ya kuswali bili tutazungumzia mambo yanayochukiza katika swala na tatu tutazungumzia mambo yanayobatilisha swala nne tutazungumzia hukmu ya usujudu sijida ya kusahau na tano tutazungumzia hukumu ya mwenye kuwacha swala lakini ndugu zangu waislamu kabla hatujaingia moja kwa moja katika mada nimependelea nielezee japo kwa ufupi kuhusiana, nafasi, kuhusiana na nafasi ya swala katika uislamu umuhimu au nafasi ya swala katika uislamu ndugu zangu katika iman hakika swala ni jambo ambalo limepewa umuhimu wa aina yake katika uislamu na ni ibada ya pekee yenye utukufu na umuhimu mkubwa katika uislamu labda tutaelezea tu kwa uchache baadhi ya mambo ambayo yanaonyesha umuhimu wa swala jambo la kwanza ndugu zangu wa islamu ni kwamba swala ndiyo ibada pekee ambayo mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemfaradhishia mtume wake muhammadi salllahu alaihi wasalam bila ya kuwa na wasitwa yaani kamfaradhishia moja kwa moja sio kupitia kwa malaika jibril kama tunavyofahamu mtume salllahu alaihi wasalam alikuwa akizipokea sheria za mwenyezi mungu subhanahu wa taala kupitia malaika jibril alikuwa akimletea ufunuo lakini ibada hii ya swala mwenyezi mungu subhanahu wa taala amemwandalia mtume wake safari ambayo inafahamika safari ya israa na miraji kama inavyofahamika kwa waislamu wote kwa hiyo mwenyezi mungu subhanahu wa taala alieandaa safari hii akampeleka mtume wake muhammadi salllah alihi wasalama katika usiku wa isra na miraj kutoka katika msikiti mtukufu wa makka akampeleka mpaka katika baitul makdis ambayo iko palestina kisha akapandishwa mbinguni mtume salllahu aleihi wasalama mpaka mbingu ya saba akafaradhishiwa swala tano kwa hiyo ndugu zangu katika iman miongoni mwa mambo yanayoonyesha kwamba ibada hii ya swala ni ibada ya pekee na ni ya aina yake na ina umuhimu mkubwa ni kwamba imetofautishwa na ibada zingine katika kufaradhishwa hii mwenyezi mungu subhanahu wa taala kamfaradhishia moja kwa moja mtume wake bila kupitia malaika jibril ambaye ndiye malaika wa kuteremka na wahai kutoka kwa mwenyezi mungu kuleta kwa mtume wake na jambo lingine la pili linaloonyesha umuhimu wa swala tano hizi ni kwamba swala kama ilivyothibiti katika, katika hadithi sahihi za mtume salllahu alihi wasalama kwamba ndiyo nguzo ya dini swala ndiyo nguzo ya dini ambayo uislamu umesimama kwayo kama ilivyokuja katika hadithi mtume sal llahu alaihi wasalama amesema raasu lamri alislam wa umuduhu alsala kwamba kichwa cha mambo yote ni uislamu na muhimili wake ni swala tano vilevile jambo la tatu au la nne linaloonyesha umuhimu wa swala ni kwamba ibada hii ya swala ndugu zangu waislamu ndiyo jambo la kwanza ambalo kwamba mtu atahesabiwa kwalo katika matendo yake siku ya, ya qiama kama ilivyothibiti katika hadithi ambayo kaipokea sahaba mtukufu anas raillah anhu mwenyezimungu amfikishie radhi amepokea kutoka kwa mtume sa wsalam kwamba amesema awalu ma yuhasabu bihi laabdu yauma lqiyamati lsala fainsaluhat saluha sairu amalihi wainfasadat fasada sairu amalihi kwamba jambo la kwanza ambalo atahesabiwa nalo mja katika matendo yake siku ya kiama itakuwa ni swala kama swala itakutikana imetengenea basi na matendo yake mengine yote yatakuwa yametengenea na kama swala itakutikana imeharibika basi vilevile vile hata matendo yake mengine yatakuwa yameharibika hii vile, vile inatuthibitishia au inatuonyesha juu ya umuhimu na utukufu wa swala tano ndugu zangu wa islamu jambo la tano katika mambo ambayo yanaonyesha umuhimu wa swala ni kwamba swala ndiyo usia wa mwisho wa mtume salalahalaihi wasalam kwa ummati wake wakati mtume salalalwsla wa alipokuwa akiaga dunia imethibiti kutoka kwa umulmuminina umu salama radiallahu taala anha kwamba amesema huyu mke wa mtume salaws mu salama ameelezea kwamba mtume salallahu alaihi wasalama ulikuwa usia wake wa mwisho ilikuwa ni swala alisema mtume salallahu alaihi wasalama asalatu salatu wamamalakati imanukum kwamba ninakuhusieni mshikamane na swala shikamaneni na swala na vilevile nnakuusieni juu ya wale ambao nakuhusieni juu ya wale ambao kwamba imewamiliki mikono yenu ya kuume yaani nakuhusieni juu ya wake zenu kuwatendea wema jambo la sita ndugu zangu waislamu نقوم بمتو الله عليه وسلم أمير يموج ييجي يحموديان وفوا سوى كما اللي بقولي كتكة قولي سبحانه وتعالى كتكة سورة طه آية يا سبحانه وتعالى أعوذ بالله من الشيطان الرجيم وأمر أهلك بالصلاة واصطبر عليها لا نسألك رزقا نحن نرزقك tawa mwenyezimungu subhanahu wa taala anamwambia mtume salllah alh wa salama kwamba nauwaamrishe watu wako kuswali na uendelee mwenyewe kwa jambo hilo la swala yaani waamrishe watu wako kuswali na wewe uendelee mwenyewe katika jambo hilo la kuswali hakika sisi hatukuombi riski bali sisi ndio tuna kuruzuku wewe pamoja na watu wako na mwisho mwema ni kwa wale wenye kumcha mwenyezi mungu subhanahu wa taala na vilevile vile, katika mambo yanayoonyesha umuhimu wa swala tano ndugu zangu wa islamu ni kwamba mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameiwajibisha swala katika hali zote hakuna hali yoyote ambayo anafitia mtu kwamba atakuwa hawajibikiwi kusali mwenyezi mungu subhanahu wa taala hakumsamehe kuswali mtu hata akiwa katika hali ya ugonjwa hata msafiri vile vile anawajibikiwa kusali lakini kwa bahati mbaya ndugu zangu katika imani au kwa kutokufaham ima kwa kutokufahamu au kwa uzembe unakuta watu wengi au waislamu wengi kwamba mtu akiugua basi anaona kana kwamba amesamehewa au wengi wetu mtu anaposafiri basi hakuna swala kwa hoja ya kwamba yuko safarini au kwa kutokuzijua hukumu za kisheria kuhusiana na swala ya msafiri kwa hiyo mwenyezimungu subhanahu wataala kutokana na umuhimu wa swala hakumsamehe mtu kuswali hata katika hali ya ugonjwa wala swala haisamehewi madamu mtu akili yake ipo imethibiti madamu akili ipo basi swala ni wajibu kuiswali kwa hali yoyote utakayokuwa kama tutakavyokuja kuangalia kwamba uislamu umebainisha sheria na taratibu kama vile msafiri namna gani ataswali au mgonjwa ni namna namnagani ataswali almuhimu anatakiwa aitekeleze swala hivyo ndugu zangu katika iman nadhani kila mmoja katika sisi kutokana na vipengele vichache hivi nilivyovitaja amebainikiwa juu ya umuhimu wa swala na sasa ndugu zangu katika iman tuingie moja kwa moja katika maudhui ya swala katika maudhui ya twahara na swala jambo la kwanza tutakaloanza kulizungumzia tutazungumzia udhu kama nilivyotanguliza kueleza udhu ndugu zangu katika iman ni twahara iliyowajibishwa ili kujitakasa kutokana na hadathi ndogo kama vile mkojo haja kubwa kutokwa na upepo kulala usingizi mzito hivi ndio vitu ambavyo nilivyovitaja hapa ndio vinaitwa hadathi ndogo kwa hiyo mtu anapotawadha au anapokuwa katika hali kama hizi ili aweze kuswali anawajibikiwa kutawadha ili aweze kutakasika kutokana na hadathi ndogo hizi miongoni mwa hadithi zilizokuja zikibainisha fadhila ya udhu ni hadithi ambayo ya uthman raillahu anhu kwamba mtume salllh wasalama amesema mantawadaa fa ahsana lwudhua kharajat khatayahu min jasadih hata takhruja min tahti adhfarihi rawahu muslim katika hadithi hii uthmani mwenyezimungu wamwiye radhi anasema kwamba mtume saaalhi wasalama amesema yeyote atakayetawadha na akaufanya vizuri udhu wake basi madhambi yake huwo yanaporomoka kutoka katika mwili wake mpaka yakatokea katika makucha yake ya miguu yake hizi ni hadithi au ni miongoni mwa hadithi nyingi tu ambazo zinabainisha juu ya fadhila za udhu ama kuhusiana na jinsi ya kutawadha ni kama ifuatavyo mwenye kutawadha ataanza kwa kuweka nia ya kutawadha lakini nia hii anaiweka moyoni kwake bila ya kuitamka kwa sababu mtume salllahu alaihi wasalama haikuthibiti kwamba alikuwa akitamka nia wakati wa kutawadha wala katika ibada zake zingine zozote haikuthibiti kwamba bwana mtume salalah l alikuwa akitamka nia na kwa sababu ndugu zangu waislamu mwenyezimungu subhanahu wa taala anayafahamu yaliyoko moyoni mwako kwa hiyo hakuna haja ya kumweleza mwenyezimungu subhanahu wa taala hivyo jambo la kwanza mwenye kutawadha ataweka nia moyoni mwake kwamba anakusudia kutawadha kisha atasema bismillah na halafu ataosha viganja vyake vya mikono mara tatu halafu jambo la nne atasukutua na kupandisha maji puani na kuyatoa mara tatu kisha ataosha uso wake mara tatu kuanzia kwa upana yani kuanzia sikio mpaka sikio lingine hii ni kwa upana ama kwa urefu ni kuanzia kwenye maoteo ya nywele mpaka chini ya kidevu chake huu ndiyo upana au ndiyo mipaka ya uso kwa hiyo ili, ili mtu awe kwamba katawadha kama inavyotakiwa katika uso wake ahakikishe ameuosha uso wake kuanzia sikio mpaka sikio lingine kwa upana na kuanzia kwenye maoteo ya nywelen yani kwenye paji la uso mpaka chini ya kidevu chake na mwenye kuwa na ndevu nyingi ahakikishe maji yameingia katika ndevu zake na mtu kama anandevu, ahakikishe kwamba anaziesua ndevu zake ama mwenye ndevu chache anatakiwa ahakikishe maji yameenea katika ndevu kisha baada ya hapo ataosha mkono wake wa kulia mara tatu kuanzia vidoleni mpaka kwenye vifundo vya mkono na vilevile vile ataosha mkono wake wa kushoto hivyo hivyo kuanzia vidoleni mpaka kwenye kiwiko chake yani kwenye vifundo vya mkono na baada ya hapo atapaka maji kichwani kwake mara moja yani kuanzia usoni kuanzia mwanzo wa kichwa ata, ata, atalowanisha vidole vyake apake kuanzia mwanzo wa kichwa apeleke mikono yake nyuma moja kwa moja na kisha kurudisha mwanzo alipoanzia mara moja huu ndio utaratibu wa kupaka maji kichwani kisha atapangusa masikio yake kwa kuingiza vidole vyake vya shahada ndani ya masikio na vidole gumba vitapita nyuma ya masikio na, na baada ya hapo ataosha mguu wake wa kulia kuanzia vidoleni mpaka kwenye fundo za miguu mara tatu na mguu wa kushoto vile vile ataosha mara tatu huu ndio utaratibu mzima wa udhu yaani mtu akitawadha namna hii atakuwa ametawadha katika utaratibu unaokubalika kisheria baada ya kutawadha au baada ya kuangalia namna ya kutawadha sasa hebu tuangalie namna ya kuoga kuoga ndugu zangu waislamu vilevile ni twahara ya wajibu ambayo anawajibishwa mtu kuifanya pindi anapokuwa na hadathi kubwa huku katika udhu tumeona kwamba ni twahara ya wajibu kutokana au ili kujisafisha kutokana na hadathi ndogo ama kuoga ni twahara ya wajibu ambayo anatakiwa mtu kujitwaharisha kutokana na hadathi kubwa ambayo ni janaba na hedhi namna ya kuoga hatua ya kwanza kwa mwenye kuoga ataweka nia vilevile moyoni mwake kuhusiana na joshwa analotaka kuoga kwamba ataweka nia kwamba anaoga kutokana na ili awezekuondoa josho n ili aweze kuondoa hadathi kubwa na nia hii kama tulivyoeleza mwanzo itakuwa ni kimoyomoyo wala sio kwa kuitamka kisha atasema bismillah na baada ya hapo atatawadha kama udhu wa swala kama tulivyoelezea hapo nyuma na baada ya hapo kisha atamwagia maji kichwani mwake ahakikishe mpaka kichwa kimeloa na baada ya hapo akimwagie mara tatu kisha baada ya hapo ataosha mwili wake wote kwa kuanzia ubavu wake wa kulia na kisha ubavu wake wa kushoto huu ndio utaratibu mzima wa kuoga kama alivyooga mtume salallahu alaihi wasalama ama kuhusiana na kutayamam kutayamam ndugu zangu katika iman pia ni twhara ya lazima ambayo ni twahara ya kutumia mchanga hii ni kutumia mchanga badala ya kutumia maji kwamba mtu anaweza kama atakuwa na sababu zinazompelekea au zinazomruhusu kutayamamu anaweza akatayamam badala ya kutawadha na vile vile tayamamu inaweza ikawa badala ya kuoga kwa hiyo ni tahara ya lazima kutokana na hadathi ndogo au hadathi kubwa pale ambapo mtu atakuwa hakupata maji au maji yapo lakini hawezi kuyatumia kutokana na maradhi aliyo anachelea kwamba kama atatumia maji ima anaweza akadhurika sheria kwa sababu uislamu ni mwepesi umemwekea kitu badala ambayo ni kutayamamu kwa kutumia mchanga namna ya kutayamamu hatua ya kwanza mwenye kutayamamu ataweka nia kama tulivyozungumza mwanzo nia ni moyoni ataweka nia juu ya lile jambo linalompelekea mpelekea kutayamamu kama ni kuoga basi ataweka nia kwamba anatayamamu kama badala ya kuoga kama ni kutawadha vilevile ataweka nia kwamba anatayamamu badala ya kutawadha baada ya kuweka kuwekania kisha atapiga viganja vyake katika mchanga au kitu kingine chochote ambacho chenye vumbi kama ni ukutani ukuta ukawa na vumbi basi atapiga mikono yake pale kisha atapangusa uso wake mara moja kisha atachukua kiganja cha mkono wa kushoto kifute nyuma ya kiganja cha mkono wa kulia na kiganja cha mkono wa kulia afute nyuma ya kiganja cha mkono wa kushoto huu ndio utaratibu mzima wa kutayamam katika kutayamam hakuna kuweka mchanga labda aweke mdomoni au kupaka kichwani au kupaka miguu utaratibu wa kutayamam ni usoni na vijanja peke yake kwa kufanya hivi mtu kama anakusudia kutayamam kwa bdaa kwamba kutayamam kuwe ni badala ya kuoga basi atakuwa amemaliza kwa kufanya hivyo kama tulivyoelekeza na vile vile kama tayamamu hii itakuwa ni badala ya udhu basi atakuwa amemaliza hebu sasa tuangalie kupangusa katika hofu hofu ndugu zangu waislamu ni kitu ambacho kinavaliwa mguuni sawasawa iwe kimetengenezwa kutokana na ngozi inaweza ikawa ni kiato ambacho kimetengenezwa kwa mfumo wa ngozi ni kirefu hofu zinafahamika ndugu zangu waislamu ambazo inaruhusiwa vile vile kuswali nazo kwa hiyo hofu wameingiza wanachuoni katika hukumi ya hofu hata soksi kwa mfano mtu ana soksi zake amezivaa hali ya kuwa ametia udhu kama tutakavyoona katika masharti yake akazivaa hali ya kuwa na udhu alafu hofu zenyewe au soksi zenyewe ni safi hazina matobo basi anaruhusiwa pale anapotengukwa na udhu akataka kutawadha tena basi haina haja ya kuvua zile soksi au hofu atatawadha viungo vyake vingine akifikia miguuni basi anapangusa kupangusa katika hofu ndugu zangu katika iman ni suna ambayo imethibiti kwa mtume wa sallama, kwa mtume sallahalhi wasalama kwa mtu mwenye kuwa amevaa hofu dalili yake ni hadithi ambayo ni hadithi ya mughira ibni shuba mwenyezimungu amuiye radhi huyu ni sahaba wa mtume sal la salama amesema kwamba mtume saalwasalam siku moja alitawadha fa ahwaitu lianzia khufaihi huyu sahaba anaelezea baada ya kuwa mtume sa salam ametawadha alikuwa naye katika safari mtume akatawadha alivyomaliza kutawadha katika hali ya kutawadha alivyomaliza viungo vingine anaeleza huyu sahaba kwamba nikainama kutaka kumvua hofu zake mtume saasa akaniambia kwamba ziache kwa sababu nimezivaa hali ya kuwa nina udhu kisha mtume salalwasala akapangusa juu ya hofu zake kwa hiyo huu ni ushahidi unaotuthibitishia kwamba mtu kama atakuwa ametawadha kisha ndio akavaa soksi zake au akavaa hofu basi anapotengukwa na udhu akahitaji kutawadha tena ni kwamba hana haja ya kuvua zile hofu atatawadha moja kwa moja viungo vyake na akifika miguuni basi atapangusa peke yake sasa tuangalie masharti ya kupangusa katika hofu ili mtu aruhusiwe kupangusa katika hofu sharti ya kwanza awe ameivaa hofu hiyo hali ya kuwa ana twahara yani anaudhu kwa sababu kama tulivyoona katika hadithi mtume sala llah salam alimwambia huyu mughira ibni shuba kwamba ziache kisha akabainisha sababu Kwanini, kwa nini asizivue kwamba kwa sababu nimezivaa hofu hizi hali ya kuwa nina udhu kwa hiyo sharti ya kwanza ili uruhsiwe kupangusa katika hofu au katika soksi ni kwamba ue umezivaa soksi hizo hali ya kuwa una udhu na sharti ya pili ziwe hizo hofu au hizo soksi ziwe ni tahara kama zitakuwa na najisi basi haifai kupangusa katika hofu hizo ushahidi ni kwamba mtume salllah alihi wasalama siku moja e, alikuwa na masahaba wake alikuwa akiwaswalisha mtume sa slam masahaba wake ndani ya swala hali ya kuwa wamevaa viatu vyao wamevaa hofu mtume saaa salam ndani ya swala akavua viatu vyake masohaba kwa sababu wanamwiga mtume salasa na hawakufahamu kwamba kwa nini kavua pengine walidhani kwamba imekuja sheria ya kuharamisha labda kuswali na viatu basi wakavua na wenyewe kwa sababu wamemwona mtume suaa wa salam amevua hofu zake kisha mtume slaaa salam alipomaliza akawaambia kwamba hakika jibril ameniijia ndani ya swala na akanifahamisha kwamba hofu zangu hizi nizozivaa zina najisi ndiyo maana nikazivua kwa hiyo inatuthibitishia dalili hii kwamba sharti ya pili mwenye kutaka kupangusa katika hofu hofu zake hizo ziwe ni thahara na sharti ya tatu iwe hofu hizo anapangusa juu yake katika hadathi ndogo peke yake yaani mtu anaruhusiwa kupangusa katika hali ya kuwa ni hadathi ndogo kama tulivyoelezea kwamba katika udhu peke yake ama mtu kwa mfano amevaa hofu hali ya kuwa anaudhu kisha akapatwa na janaba au jambo lingine katika mambo yanayomwajibishia mtu kuoga ni kwamba wakati huu hatoruhusiwa kupangusa juu ya hofu bali ni lazima azivue na sharti ya nne katika masharti ambayo yanamruhusu mtu kupangusa katika hofu ni kwamba iwe ni katika wakati ambao unakubalika kisheria au wakati ambao ameuweka mtume salallahu aleihi wa salama ni kwamba kwa msafiri mtume sala llahu alehi wasalama amebainisha kwamba kwa mwenye kusafiri mtu akiwa na safarini anaruhusiwa kupangusa au kuendelea kupangusa katika hofu kwa siku tatu yani michana mitatu na usiku wake ama kwa mtu ambaye si msafiri mtume salla lasalama amemwekea siku moja yni mchana mmoja na usiku mmoja masaa ishira peke yake ama kwa msafiri mtu yuko safarini ni masaa sab na kuendelea kupangusa katika hofu zake lakini kama tulivyoeleza hapo nyuma katika hadathi ndogo peke yake madamu hajapata janaba au jambo lolote ambalo linampelekea kumwajibishia kuoga ataendelea kupangusa katika hofu haya masharti ndugu zangu katika iman ndiyo masharti ambayo kama yatakuwa yamekamilika mtu anaruhusiwa kupangusa katika hofu baada ya kuona mambo yanayofungamana na tahara vilevile tuangalie katika hali ya ugonjwa ni jinsi gani atajitwaharisha mgonjwa kwa, kwa, kwa mgonjwa ndugu zangu katika iman ni wajibu vile vile kwake kujitwaharisha anawajibikiwa kujitwaharisha kwa maji yaani kutawadha kwa kutumia maji katika hadathi ndogo na katika hadathi kubwa vile vile aoge kwa kutumia maji hii ni hali ya kwanza lakini kama hawezi kujitwaharisha kwa kutumia maji ima kwa kushindwa kuyatumia hayo maji kwa sababu labda ya baridi sana au kuhofia kwamba akiyatumia maji hayo labda maradhi yake yataongezeka au itakuwa ni sababu ya kuchelewa kupona basi sheria imemruhusu kutayamam namna ya kutayamam kama tulivyoeleza hapo nyuma kwamba atapiga mikono yake katika mchanga wenye vumbi au katika sehemu kama ni ukuta wenye vumbi kisha apanguse uso wake mara moja na apanguse mikono yake kama tulivyoeleza hapo nyuma na vilevile vile, kama hakuweza kujitwaharisha yeye mwenyewe kwa mfano anaweza kuwa hana tatizo katika viungo vyake kwamba anahofia kutumia maji lakini hakuna, hana uwezo kwa mfano amelala kitandani hana namna ya kuweza kuamka kujitoharisha basi ni kwamba anaruhusiwa mtu mwingine kumtawadhisha yani mtu anatumia utaratibu wa kutawadha kama anavyotawadha yeye kumtawadhisha na kama vile vile hawezi kutumia maji amewajibikiwa kutayamam basi anaruhusiwa mtu mwingine kumtayamamisha na kama itakuwa mtu kwamba baadhi ya viungo vyake kwa mfano katika viungo vya kutawadha baadhi ya viungo ni vizima anaweza akatumia maji lakini kuna baadhi ya viungo ambavyo kuna jeraha labda amefungwa nni badi katika jeraha hilo basi anatakiwa atawadhe katika viungo ambavyo vina, vinaruhusiwa kutawadha ambavyo havina matatizo na akifika sehemu yenye jeraha kwa mfano ambayo imefungwa bandage au imefungwa e, kitu kingine chochote kwa ajili ya kuzuia jeraha basi atapangusa kwa ule unyevunyevu wa maji aliyo atapangusa juu yake vilevile anaruhusiwa mtu kutayamam katika ukuta au katika kitu kingine chenye vumbi kama tulivyoelezea hapo nyuma kwa hiyo huu ndio utaratibu mzima wa kutawadha mtu anapokuwa ni mgonjwa vile vile ni lazima kwa mgonjwa ajitarishe autowarishe mwili wake kutokana na najisi kama hawezi kujitwaharisha basi ataruhusiwa kuswali katika hali aliyonayo na wala hapa, hapaswi kurudia kuswali tena kwamba kwa, kwa sababu ameswali katika najsi kwa sababu atakuwa amemcha mwenyezi mungu kwa kadiri ya uwezo wake kwani mwenyezimungu subhanahu wa taala ametwambia fattaku llaha mastatatum kwamba mcheni mwenyezi mungu kwa kadiri mwezavyo vilevile ni wajibu kwa mgonjwa kuswali katika nguo ambazo zina tahara ni nguo ambazo ni safi lakini kama itatokea nguo zake zimenajisika kwa mfano anawajibika kuzio, kuziosha na kama hawezi kuziosha basi ataswali hivyo hivyo kwa kadiri inavyomwezekania vilevile na sehemu ya kuswali atatakiwa aswalie sehemu ambayo ni safi ambayo haina najisi kama kutakuwa na uwezekano lakini kama amefikia hali hana uwezo wa kugeuka sehemu aliyopo kuna najisi au vile vile yuko hospitali kwa mfano amelala kitandani hana mtu wa kumsaidia wakati wa swala umefika hana namna ya kufanya ataswali katika hali yake hiyo hiyo aliyo nayo na vilevile watukufu wa islamu haruhusiwi mgonjwa kuichelewesha swala katika wakati wake kwa vyovyote vile itakavyokuwa haruhusiwi kuichelewesha katika wakati wake sawa sawa awe na tahara au hana tahara kwamba wakati umefika hana tahara hana mtu wa kumsaidia basi anatakiwa aswali katika hali yake hiyo aliyo kwa kauli ya mwenyezimungu fattaku llaha mastatatum mcheni mwenyezi mungu kwa kadiri mwezavyo hivyo ndugu zangu wa islamu hizi ni baadhi ya hukum ambazo zinafungamana na mgonjwa hizi ni baadhi ya hukumu ambazo zinafungamana na mgonjwa katika masala ya tahara ama kuhusiana na swala ya mgonjwa ni kwamba anatakiwa mgonjwa aiswali swala ya faradhi hali ya kuwa amesimama hata kama itakuwa kusimama kwake sio sawasawa na mtu mzima kwa mfano inakuwa hawezi kusimama kwa kunyoka labda kutokana na maumivu ya mgongo au kutokana na sababu zingine zozote basi ataswali hali ya kuwa ameinama au ataswali vilevile vile hali ya kuwa ameegemea katika kitu kingine hata kama ni kwa kutumia kuegemea katika ukuta au kwa kushika fimbo almuhimu kwamba anatakiwa aswali kwa kadiri ya hali inayomwezekania na kama itakuwa hawezi kuswali ya, hali ya kusimama basi ni bora kwake haswali hali ya kuwa amekaa na kama hawezi kuswali hali ya kuwa amekaa basi ataswali hali ya kuwa amelala na katika hali ya kulala anatakiwa au inafadhilishwa kwamba aswali hali ya kulalia ubavu wake wa kulia na hali ya kuwa ameelekea kibla na kama atashindwa kuelekea kibla haimuwezekanii kuelekea kibla basi ataswali hali ya kuelekea popote pale alipo na swala yake itakuwa ni sahihi wala haitompasha kurudia tena uswali vilevile vile, kama hawezi kuswali hali ya kuwa amelala kiubavu basi ata, anatakiwa aswali hali ya kuwa amelala chali yni ameulalia mgongo wake hali ya kuelekea kibla na ni bora zaidi kama itakuwa kuna kitu ambacho anaweza akakiegemea akawa kama ameinuka kidogo hali ya kuelekea kibla itakuwa ni bora zaidi lakini kama hawezi basi ataswali hivyo hivyo inavyomwezekania hali ya kuwa amelala almuhimu hali zote hizi watukufu wa islamu zinaonyesha kwamba mgonjwa haruhusiwi katika hali ya aina yeyote ile vyovyote vile ugonjwa utakavyofikia madamu akili nafanya kazi anawajibikiwa kuswali vilevile vile, ni lazima kwake arukuu na kusujudu katika swala kama itakuwa anaweza na kama hawezi basi ataashiria kwa kichwa chake kwamba anaswali kwa mfano amekaa au anaswali hali ya kuwa amelala basi anapofikia katika wakati wa kurukuu arukuu kwa kuashiria kwa kichwa na vilevile vile kwa kusujudu asujudu kwa kuashiria lakini ili kutofautisha kati ya sijida na kati ya kurukuu ni kwamba anapoelekea wakati wa kusujudu basi ainame zaidi kuliko anavyoinama hali ya kuwa anapokwenda katika kurukuu na kama atakuwa hawezi kusujudu au hawezi kurukuu basi ataswali kwa kadiri itakavyomwezekania hawezi kuashiria katika kurukuu wala hawezi kuashiria katika kusujudu kwa kichwa chake kama tulivyoeleza hapo mwanzo bali hana uwezo kabisa wa kutikisika anatakiwa aswali kwa ishara ya kutumia macho kwa kuyafumba macho anapotaka kurukuu afumbe macho aashirie kwamba anarukuu aashirie kwamba anasujudu sujudu almuhimu kwamba atakuwa anasali kwa moyo wake moyo ndio utakuwa unafanya vitendo ama kuashiria kwa mkono kama wanavyodai baadhi ya watu jambo hili halikuthibiti na wala sio sahihi halikuthibiti katika qurani wala katika sunna wala hakuna kauli yeyote miongoni mwa kauli za wanazuoni ambayo inaeleza kwamba mtu asali kwa kuashiria kwa kutumia kidole hivyo ndugu zangu katika iman hizi ni hali ambazo anakuwa anaruhusiwa mgonjwa kuswali katika hali kama hizo na kama itafikia wakati mgonjwa maradhi amemzidi hawezi kuswali swala ndani ya wakati wake basi ni kwamba anaruhusiwa kuziswali swala kuzikusanya kwa wakati mmoja kuzichanganya swala ambazo zinaruhusiwa kuchanganya kwa mfano swala ya dhuhuri anaiswali na swala ya rasri katika wakati mmojawapo ima jamu takdim yani kukusanya kwa kuitanguliza swala ya lasri akaileta ndani ya wakati wa dhuhuri akaziswali pamoja au swala ya dhuhuri akaichelewesha wakati wake akaiswali pamoja na lasri katika wakati wa lasri na vilevile vile, swala ya magharibi naisha akaziswali kwa kuzichanganya katika wakati mmoja almuhimu ataangalia ni wepesi wepesi unaomwezekania katika hali aliyokuwa nayo hivyo ndugu zangu katika iman hizi ni hali ambazo zinafungamana na swala ya mgonjwa na sasa baada ya kuangalia mambo yanayohusiana na mgonjwa twende moja kwa moja katika swala katika hali za kawaida tumeangalia ndugu zangu katika iman udhu au twahara kwa hali ya mtu ambaye ni mzima na tahara kwa mtu ambaye ni mgonjwa na vilevile vile swala ya mgonjwa na sasa tuje katika utaratibu mzima wa swala ya kawaida katika hali ambayo siyo ya ugonjwa watukufu wa islamu swala ndugu zangu katika imani ni ibada ambayo imefungamana au ni ibada yenye maneno na vitendo ambavyo vitendo hivi na maneno haya yanafunguliwa kwa takbira na kufungwa kwa salamu huu ndio utaratibu mzima wa swala au ndio maana ya swala kwamba swala ni ibada ya maneno na vitendo ambayo inafunguliwa kwa takbira na kufungwa kwa salamu mwislamu anapotaka kuswali ina mlazimu au ametia udhu kama tulivyoeleza huko mwanzo ajitaharishe kutokana na hadathi ndogo na kutokana na hadathi kubwa ima kwa kutumia maji au kwa kutayamamu kama tulivyozungumzia kisha jinsi ya kuswali atasimama mwenye kuswali hali ya kuelekea kibla kwa mwili wake wote bila ya, ku, ya kupotoka kutoka katika kibla au kugeuka kupinda katika kibla asimame hali ya kuwa mwili wake wote umeelekea kibla baada ya hapo anuie swala anayotaka kuiswali vilevile kama tulivyozungumzia huko mwanzo nia yake inatakiwa iwe ni kimoyomoyo bila ya kuitamka nia kwa sababu kuitamka niya hakukuthibiti kwa mtume salalah alihi wasalama ambaye ndiye mwalimu wetu na vilevile ametuhusia kwamba tufuate mwenendo wake kwa hiyo kama haikuthibiti kwamba mtume sallalwasalam alifundisha hivyo au alikuwa akifanya au masahaba wake walikuwa wakifanya kama haikuthibiti ni kwamba inatakiwa sisi tufuate vile vile alivyofanya mtume sal llal salam kwa hiyo mwenye kuswali atakusudia ndani ya moyo wake aweke nia ya swala anayotaka kuiswali baada ya kuweka nia ataleta takbira ambayo inaitwa inahitwa takbiratlihram yani takbira ya ufunguzi wa swala kwa kusema allahu akbar atanyanyua mikono yake usawa wa mabega mawili wakati akitamka hii takbira yani ukishasimama umeelekea kibla kwa mwili wako wote umeishatia nia ndani ya moyo wako ya juu ya swala unayotaka kuiswali basi unatakiwa unyanyue mikono yako usawa wa mabega mawili na upige takbira kwa kusema allahu akbar kisha baada ya hapo anatakiwa mwenye kuswali aweke kiganja cha mkono wake wa kulia juu ya kiganja cha mkono wa kushoto katika kifua chake afunge swala kisha baada ya hapo atasoma dua ya ufunguzi wa swala ambayo ni hii ifuatayo dua za ufunguzi wa swala zimethibiti nyingi katika dua ambazo alikuwa akizitumia mtume sal llahu ale salama kama mtu atakuwa kwa mfano amejaliwa kuzihifadhi zote basi ni vizuri anakuwa anazitumia zote kwamba sio zote kwa wakati mmoja katika swala moja bali wakati mwingine anatumia hii na wakati mwingine anatumia hii hivi ndivyo wanavyoeleza wanazuoni kwamba ikiwa kuna jambo ambalo limethibiti kwamba mtume salasalam amelifanya katika aina tofauti tofauti basi tunaambiwa ni vizuri kama mtu atakuwa anafanya tanuei mara anafanya hii mara anafanya hii madamu zote zinakuwa zimethibiti kwa hiyo katika ufunguzi wa swala au katika dua ya ufunguzi wa swala miongoni mwa dua zilizothibiti ni hii ifuatayo anasema baada ya kuwa ameshafunga swala anasema allahuma bad bini wabain khaayay kama badta bin almshriq walmaghrib allahuma naqini min khaayai kama yunaka lthaub labyadu min addanas allahuma ghsilni min khaayaya bilmai wlthlji wa walbarad dua hii imethibiti vile vile kwa mtume sal la l wsalam kwamba alikuwa akiitumia maana ya dua hii ni kwamba unasema ewe mwenyezi mungu mola wangu ninakuomba uniepushe na makosa yangu au unitenge mbali na makosa yangu kama ulivyotenganisha kati ya mashariki na magharibi ewe mola wangu nitakase kutokana na makosa yangu kama inavyotakaswa nguo nyeupe kutokana na uchafu ewe mwenyezi mungu mola wangu nioshe mimi kutokana na makosa yangu kwa maji ya theluji na baradi hadithi hii au dua hii imethibiti mtume salala salama alikuwa akiitumia na vile vile katika dua ambazo ni nyepesi pia za ufunguzi wa swala ambazo mtume sallaal salama alikuwa akizitumia ni dua hii ifuatayo subhanaka llahuma wabihamdik watabarakasmuk wataala jaduk wa la ilaha ghairuk dua hii imethibiti vile vile kwamba mtume salllaal salam alikuwa akiitumia kama ufunguzi wa swala maana ya dua hii ni kwamba subhanaka llahuma wabihamdika umetukuka ewe mola wangu na sifa zote nje mani zako watabarakasmuka na limetukuka jina lako wataala jadduka na umetukuka ufalme wako wa la ilaha ghairuka na hapana mola mwingine anayestahiki kuabudiwa isipokuwa wewe tu baada ya kusoma dua ya ufunguzi mwenye kuswali atasema audhu billahi min shaitani rrajim yani atamlani shaitani kisha atasema bismillahi na kuanza kusoma surati lfatiha yani alhamdulillahi rabilalamin atasoma surati lfatiha mwanzo mpaka mwisho akimaliza anasema amin yani ewe mwenyezi mungu tukubalie maombi yetu kwa sababu dua au surati lfatiha hii imegawanyika ndani yake mna maombi ndani yake kuna kumtakasa mwenyezimungu subhanahu wa taala kwa hiyo mtu anapomaliza kusoma surati lfatiha ndio maana tunasema amin yani ewe mwenyezimungu tukubalie maombi yetu tuliyokuomba baada ya hapo yani, baada ya kusoma alhamdu au surati lfatiha kisha atasoma kiasi kitakachomwezekania au kiasi alichojaliwa ndani ya qurani hapa hakuna kiwango maalum yani, atasoma sura yoyote ambayo anaweza kuisoma lakini kama ni katika swala ya lfajiri ni sunna au ni vizuri zaidi kurefusha kisimamo kwa sababu hii ndiyo sunna ya mtume salallahu lwa salam au ndiyo utaratibu wake katika swala ya alfajiri alikuwa akirefusha kisimamo kisha baada ya hapo atarukuu hali ya kuupinda mgongo wake anaupinda mgongo wake anarukuu baada ya kuwa amepiga takbira atapiga takbira na kuinyanywa mikono yake usawa mabega mawili kisha atarukuu na sunna katika kurukuu inatakiwa anyooke sawa sawa yani mgongo wake ulingane sawasawa sawa, na kichwa chake na mikono yake au viganja vyake viwe vimeshika magoti hali ya kuwa ameviachanisha vidole vyake kisha katika rukuu anatakiwa asome dua hii ifuatayo subhana rabiy lahim maneno haya anayasema mara tatu maana ya dua hii subhana rabbiy l adhim yaani umetakasika ewe mola wangu uliye mtukufu maneno haya anayasema mara tatu na vile vile hata kama atazidisha kwa dua zingine ambazo zimethibiti itakuwa hakuna ubaya kwa mfano kusema subhanak llahumma wabihamdik allahumma ghfir li vile, vile dua hii imethibiti kwamba mtume saaa salam alikuwa akiiomba pindi anapokuwa katika rukuu kisha akimaliza rukuu atanyanyuka atarudi wima kama alivyokuwa amesimama kabla ya kurukuu kwa hiyo atainuka kutoka katika rukuu hali ya kusema samia allahu liman hamida yani anayasema maneno haya hali ya kuwa ame, ananyanyuka lakini maamuma yeye hatoruhusiwa kuyasema maneno haya yaani kama mtu anaswali ni maamuma yeye hatakiwi kusema maneno haya sami samia llahu limanhamida atayasema imamu au mwenye kuswali peke yake lakini maamuma kama anaswali nyuma ya imamu imamu anaposema sami allahu liman hamida wewe utatakiwa kusema rabbana walaka lhamdu milu lsamawati wa milu wamilu ma shita min shaiin baad hii ndiyo dua utakawoisema wewe maamuma kama unaswali nyuma ya imamu maana ya dua hii rabana wa laka lhamdu ewe mola wetu shukrani zote za dhati ni zako milu lsamawati ujazo wa mbingu wa milu lardi na ujazo wa ardhi wamilu ma shita na ujazo wa chochote utakachokitaka min shaiin bad chochote utakachokitaka katika vitu vitakavyokuridhisha baada ya hivi kisha baada ya hapo atasujudu mwenye kuswali kwa unyenyekevu atapiga takbira kwa kusema allahu akbar kisha ana sujudu juu ya viungo saba viungo saba hivi ndugu zangu katika iman ni paji la uso viganja viwili magoti mawili vidole vya miguu na kuhakikisha katika sijida yake ameiepusha mikono yake isiguse mbavu zake na vilevile asiilaze mikono yake ardhini yaani asiwe kama vile amelala moja kwa moja kwa kuweka mikono yake mkono mzima katika ardhi bali anatakiwa awe viganja ndiyo vinatakiwa kusujudu kwa hiyo mwislamu anaposwali ahakikishe amesujudu juu ya viungo saba hivi kwa kufanya hivyo ndio sijida yake itakuwa imekamilika au ndio atakuwa amesujudu katika utaratibu unaotakiwa maadamu hana sababu inayomzuia kufanya hivyo lakini mgonjwa kama tulivyoona ana udhuru zinazomfanya zinazo asiweze kuswali kwa utaratibu kama huo kisha baada ya hapo ndani ya sijida yake atasema dua ifuatayo subhana rabiya l mara tatu na kama atazidisha vile vile kwa kusema dua ambazo zimethibiti hapo subhnllahuma wabihamdik subhanak llahuma rabbana wabihamdik llahuma ghfirli vilevile kuna dua nyingi ambazo zimethibiti mtume salalal salama alikuwa akizisema katika sijida yake na baada ya hapo atainuka kutoka katika sijida kwa kupiga takbira vilevile kwa kusema allahu akbar atakaa kile kikao ambacho kinaitwa ni kikao baina ya sijida mbili katika kikao hiki utaratibu mzima wa kukaa ni kwamba atakaa kwa kuukalia mguu wa kushoto hali ya kuwa mguu wa kulia ameusimamisha wima yani mguu wa kushoto ataukunja na kuukalia alafu mguu wa kulia utakuwa umesimama hali ya kuwa vidole vyake ndio vime, viko vimeelekea kibla yani atajitaidi vidole havikunje vio vimeelekea kibla na mguu wa kulia ameusimamisha wima na mguu wa kushoto ameukalia kisha baada ya hapo katika sijida hiyo yani katika kikao ambacho ni baina ya sijida mbili atasoma dua hii ifuatayo rabbi ghfirli warhamni wahdini waruzuqni wajburni wa afini hii ndio dua anayoisema katika kikao baina ya sijida mbili na kisha atapiga takbira anasujudu sijida ya pili kama alivyosujudu kwa utaratibu wa sijida ya kwanza na vilevile vile maneno yanayozungumzwa katika sijida ya, ya pili ni yale yale aliyoyazungumza tuliyoyeleza hapo katika sijida ya kwanza baada ya hapo atanyanyuka kutoka katika sijida ya pili kwa kupiga takbira kisha asimame kwenda katika rakaa ya pili na hii rakaa ya pili ataiswali kwa utaratibu ule ule tulioueleza kama alivyoiswali rakaa ya kwanza baada ya hapo atakaa baada ya kumaliza rakaa ya pili akiswali rakaa ya pili kwa utaratibu alivyoswali alivyo rakaa ya kwanza atarudi akimaliza rakaa ya pili atakaa katika kukaa kama alivyokaa kile kikao kilichopo baina ya saida mbili kama tulivyoelezea alafu atasoma tahiyatu tahiyatu ni kama ifuatavyo atasema atahiyatu lillahi wlsalawatu wltayibatu assalamu aleika أيها النبي ورحمة الله وبركاته، السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين، أشهد أن لا إله إلا الله، وأشهد أن محمدًا عبده ورسوله، اللهم صل على محمد وعلى آل محمد، كما صليت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم، إنك حميد مجيد. وبارك على محمد وعلى آل محمد كما باركت على إبراهيم وعلى آل إبراهيم إنك حميد مجيد أعوذ بالله من عذاب جهنم ومن عذاب القبر ومن فتنة المحيا والممات ومن فتنة المسيح الدجال كيشا بعد وفيك هابا هنا أنا ومتو كوومبا دوا يو يوتي نينجيني كتك زادونيا Na katika heri za akhira yani baada ya kumaliza tahiyatu hii anaruhusiwa mtu kuomba dua nyingine anayoitaka katika mambo yake ki ya kidunia na mambo yake ki ya kiakhira kisha atatoa salamu kwa upande wa kulia kwa kusema assalamu alaikum wa rahmatullah na upande wa kushoto vilevile na kama swala anayoiswali itakuwa ni swala yenye rakaa tatu kwa mfano kama swala ya magharibi au ni swala yenye rakaa nne kama vile swala ya dhuhuri na swala ya isha نسأل العصري بسي كتك تهياتو يا كوانزا أكيشا ماليزا موانزو أتكا تهياتو يا كوانزا كتك تهياتو يا كوانزا أتيسو مقامة ليفويلزيا التحيات لله والصلاوات والطيبات السلام عليك أيها النبي ورحمة الله وبركاته السلام علينا وعلى عباد الله الصالحين أشهد أن لا إله إلا الله waashhadu anna muhammadan abduhu wa rasuluhu ataishia hapa hatoendelea kisha anasimama kuleta rakaa iliyobakia kama ni swala ya magharibi atasimama kumalizia rakaa ya tatu na kama ni swala yenye rakaa nne kama dhuhuri la asri na isha basi atasimama kumalizia rakaa mbili zilizobakia kwa utaratibu tuliouelezea katika rakaa mbili za mwanzo lakini katika rakaa hizi zilizobakia atasoma surati lfatiha peke yake wala waahatosoma sura baada yake yani katika swala ya magharibi akisimama katika rakaa ya tatu ataishia akishasimama atasoma surati lfatiha peke yake hatoongeza sura na kama ni swala zenye rakaa nne zile rakaa mbili za mwisho atasoma surati lfatiha peke yake wala hatosoma sura nyingine baada ya surati lfatiha kisha baada ya hapo atakaa kwa ajili ya tahiyatu ya mwisho na mkawo wa tahiyatu ya mwisho ndugu zangu katika iman ambao unaitwa tawaruk atakaa moja kwa moja yani ataliweka tako lake chini moja kwa moja ataukalia mguu wake wa kushoto na vilevile atausimamisha mguu wa kulia moja kwa moja akiisha amekaa ardhini alafu vilevile mikono yake ataiweka katika mapaja yake na kuanza kusoma tahiyatu kwa utaratibu tulioueleza kisha akimaliza tahiyatu atatoa salamu upande wake wa kulia kwa kusema asalamu alaikum wa rahmatullah na atatoa salamu upande wake wa kushoto kwa kusema assalamu alaikum wa rahmatullah na huu ndugu zangu waislamu ndio ukamilifu wa swala au ndio utaratibu mzima wa swala mtu akiswali hivi atakuwa amesali katika utaratibu ambao ndio unaotakiwa kisheria hivyo watukufu wa islamu baada ya kuangalia utaratibu mzima wa swala ni vizuri vile vile kuyatambua mambo ambayo yanachukiza katika swala ambayo hatakiwi mtu kuyafanya ndani ya swala yake au anatakiwa ayaepuke katika swala yake jambo la kwanza inachukiza katika swala kugeuka geuka ima kwa kugeuza kichwa moja kwa moja au kwa kugeuza macho ama kunyanyua macho kuangalia mbinguni swala hili ni haramu jambo la pili katika mambo yanayochukiza katika swala inachukiza kuleta mchezo katika swala na kufanya harakati ambazo sio za lazima kwa mfano unakuta watu wengine ndani ya swala pengine anarekebisha kofia yake zaidi ya mara mbili mara tatu bila sababu au mtu mwingine unakuta anachezea saa au mwingine anaangalia pete yake almuhimu analeta harakati ambazo sio za lazima ndani ya swala haya ni mambo yanachukiza katika swala watukufu wa islamu inabidi mtu aepokane nayo kwa sababu hasa unaposimama katika swala elewa kwamba umesimama mbele ya mola wako lazima usimame kwa heshima na adabu uepokane na mambo ambayo sio ya lazima kuyafanya vilevile vile jambo la tatu inachukiza katika swala kubeba kitu ambacho kitakachomshughulisha mtu mwenye kuswali kama vile kubeba kitu kizito au kubeba kitu chenye rangi ambacho kina rangi za kuvutia ambazo zitamtatanisha mtu zitamfanya aendelee kuzitazama mara kwa mara vilevile vile jambo la nne katika mambo ambayo yanachukiza katika swala inachukiza katika swala mtu kuswali hali ya kuwa ameweka mikono yake kiunoni haya ni baadhi ya mambo yanayochukiza katika swala na hivyo inatakiwa mtu aepukane nayo katika swala yake pia kuna mambo ambayo mtu akiyafanya yataibatilisha swala yake au yataiharibu moja kwa moja jambo la kwanza katika mambo ambayo yanabatilisha swala ni kuzungumza kwa makusudi hata kama ni maneno machache lakini maadamu mtu amezungumza kwa makusudi basi swala yake inabatilika moja kwa moja na vile vile katika mambo yanayobatilisha swala ni kutokuelekea kuto kibla kwa kiwiliwili chake moja kwa moja yaani mtu akasali bila kuelekea kibla kwa makusudi basi itakuwa swala yake imebatilika vilevile itabatilika swala kwa mtu kutokwa na upepo au kwa kufanya jambo lolote miongoni mwa mambo au kwa, kufanya, eh, kwa kutokewa na jambo lolote miongoni mwa mambo ambayo yanatengua udhu vilevile itabatilika swala kwa kufanya harakati nyingi ambazo ni mfululizo zisizo za lazima na vilevile vile, jambo katika mambo ambayo yanabatilisha swala inabatilika swala kama mtu atacheka ndani ya swala kwa maksudi hata kama kucheka kwenyewe kitakuwa ni kidogo pia inabatilika swala kama mtu atazidisha ndani ya swala yake kwa mfano akazidisha rukuu au akazidisha sijida au akazidisha kisimamu kwa makusudi swala yake itakuwa imebatilika na vilevile vile, jambo la mwisho katika mambo yanayobatilisha swala swala itabatilika kwa kumtangulia imamu ima kumtangulia katika kusujudu au kumtangulia katika kurukuu almuhimu umemtangulia imamu kwa maksudi na hapa watukufu wa islam lazima tuzingatie au ni muhimu, muhimu tusisitize katika jambo hili baadhi ya watu unakuta katika swala zao sijui ni kwamba watu hawajali hawatili umuhimu na ibada zao unakuta mtu imamu anaposema tutakbira allahakbar ima katika kurukuu kabla haja rukuu tayari kaishafika rukuu au imamu anasema samiallahlimanhamida kwa sababu maimamu wengine anatangulia kusema maneno haya kisha ndo ananyanyuka au ananyanyuka pamoja na kusema maneno haya basi mtu yee anakua kama vile yuko tayari kusikiliza sauti mamu anaanza tu, imamu tu kabla hajamalizia tayarie amekwisha nyanyuka watukufu wa islam tuwe makini na ibada zetu kwanza ukijiuliza watukufu wa islam haraka ni za nini vyovyote utakavyokuwa na haraka hata ukimtangulia imamu hautoto salamu uondoke ndani ya swala mpaka imamu atakapomaliza kwahiyo hakuna sababu yawee kuwa na haraka hivyo ni muhimu kuhakikisha kwamba ndani ya swala yako uwe ni mwenye kumfuata imamu utaratibu wa kumfuata imamu wa tukufu wa islamu umegawanyika sehemu tatu mfuasi anayemfuata imamu katika swala yake kuna hali tatu ima kwenda sambamba na imamu au kumtangulia imamu au kumfuata imamu mambo mawili hayaruhusiwi kwenda naye sambamba haifai na vilevile vile kumtangulia haifai bali inatakiwa vitendo vyako vyote ndani ya swala viwe vinakuja baada ya kuwa imamu wako amekusha fanya kama ni kurukuu iwe amekuisha rukuu na wee ndio unafuata kwa hiyo watukufu wa islamu hizi ni baadhi ya sura au baadhi ya mambo ambayo yanapelekea kubatilika swala ya mtu kama atayafanya ndani ya swala yake e, sasa tuangalie watukufu wa islamu katika hali ya kusahau kwa sababu mtu ndani ya swala yake inawezekana akasahau sasa uislam au sheria imemwekea utaratibu kwamba mtu akisahau ndani ya swala yake kuna sijida mbili anazisijudu kwa ajili ya kusahau kwake kwa hiyo tuangalie hukumu za sijida ya kusahau sijida ya kusahau wa tukufu waislam imegawanyika katika sehemu tatu au ina sababu tatu sababu ya kwanza ni kuzidisha kwamba mtu kama atazidisha ndani ya swala yake atatakiwa asujudu kwa utaratibu tutakauelezea au kupunguza kwa mfano mtu akasali swala yake sio kamilifu atatakiwa asujudu sijida ya kusahau kwa utaratibu tutakauzungumza na vilevile vile jambo la tatu sababu, au sababu ya tatu katika sababu za kusujudu sijida ya kusahau ni mtu kutilia shaka katika swala yake sasa tuanze na kuzidisha kwa mfano mtu akizidisha katika swala yake akazidisha rukuu mathalan akarukuu katika, katika rakaa moja akarukuu zaidi ya, ya rukuu mbili au akasujudu zaidi ya sijida moja ndani ya rakaa moja kuna sijida mbili mtu akasujudu sijida tatu au akazidisha kisimamo kwa mfano swala ya rakaa nne akaswali rakaa tano hapa atakuwa amezidisha nguzo moja ya kusimama au swala ya rakaa tatu akaswali rakaa nne au swala ya rakaa mbili akaswali rakaa tatu hapa atakuwa amezidisha kwa hiyo ndugu zangu katika iman katika hali kama hii ni kwamba sijida ya kusahau atatakiwa ailete baada ya kuwa amekwisha toa salamu yaani baada ya, kutoa sha, baada ya ku, akigundua kwamba amezidisha atamalizia vipengele vyote vya swala vilivyobakia atatoa shahada yani atasoma tahiatu baada ya kusoma tahiyatu atatoa salamu kisha atasujudu sijida mbili na kutoa salamu tena kwa hiyo mahala pakusujudu sijida ya kusahau katika hali ya kuzidisha ndani ya swala mahala pake ni baada ya kutoa salamu hii ni hali ya kwanza ama hali ya pili ya sijida ya kusahau hali ya kupunguza na hali ya kupunguza hii watukufu wa islamu sijida yake inakuwa ni kabla ya kutoa salamu yaani kama mtu amehisi kwamba kuna mapungufu ndani ya swala yake basi sijida yake inakuwa ni kabla ya kutoa salamu kwa mfano kama mtu atasimama katika tahiyatu ya kwanza hali ya kusahau kwa mfano swala anayoswali ni swala ya magharibi akaswali raka mbili za mwanzo kisheria anatakiwa akaye tahiyatu ya kwanza akapitiliza akawa hakuiswali akawa hakukaa tahiatu ya kwanza hapa inahesabika kwamba pana mapungufu ndani ya swala yake au akasahau kwa mfano mtu katika yuko katika rukuu akasahau kuleta zile adhkari zinazosomwa katika rukuu au katika sijida akasahau kusema subhana rabiy laim katika sijida au akasahau kusema subhana rabiya lahim katika rukuu au akasahau kusema subhana rabiya l katika sijida basi sijida hii au katika hali kama hii sijida ya kusahau inatakiwa iwe kabla ya kutoa salamu hii ni hali ya pili hali ya tatu ni katika hali ya mtu kuwa na wasiwasi au kutilia shaka ndani ya swala yake yawezekana mtu akatilia shaka kwamba akazidisha au yawezekana mtu akatilia shaka kwamba kuna mapungufu ndani ya swala yake au akatilia shaka mtu kwambaje nimeswali rakaa tatu au nimeswali rakaa nne kama itakuwa mtu katilia shaka juu y ra- idadi ya rakaa kwamba je nimeswali rakaa nne mathalan au nimeswali rakaa tatu pana hali mbili hali ya kwanza kama dhana yake kubwa itampelekea kwamba ni moja kati ya mambo mawili kwa mfano labda dhana kubwa akajengea kwamba amezidisha kwamba ameswali raka a nne au dhana kubwa ikampelekea kwamba kuna mapungufu ndani ya swala yake kwamba ameswali raka a tatu badala ya nne basi inatakiwa ajengee hukumu katika dhana yake ambayo imekuwa na nguvu zaidi kwa mfano katika hali ya kuwa na shaka nimesali tatu au nimeswali nne basi inatakiwa ajengee dhana kubwa katika upungufu kwamba ameswali rakaa tatu basi alete rakaa ya nne na wakati huo atatakiwa kuleta sijida baada ya kutoa salamu hii ni hali ya kwanza na hali ya pili kama atatilia wasiwasi kwamba kazidisha au kapunguza bila ya kuwa na uhakika wa moja kati ya mambo mawili yani hana uhakika kwamba nimezidisha au nimepunguza hana sehemu ambayo kwamba dhana yake imemili upande mmoja basi katika hali kama hii ni kwamba atajengea katika yaqini ambayo ni uchache kisha atasujudu sijida mbili kabla ya kutoa salamu huu ndio utaratibu ambao unafungamana na sijida ya kusahau kwa kifupi kwa sababu hukumu za sijida ya kusahau zimeelezwa kwa kirefu katika vitabu vyake lakini tumejaribu ueleza japo kwa ufupi ili mtu uweze kufahamu kwamba ikikutokea ndani ya swala yako umetokewa na jambo la kusahau ni vipi utaweza kuitengeneza swala yako iweze kuwa katika utaratibu unaokubaliwa kwa hiyo ndugu zango katika iman huu ndio utaratibu mzima wa swala kuanzia tahara mpaka kuja katika swala na swala ya mgonjwa na vilevile vile kama itatokea matatizo ndani ya swala yako au ikatokea mapungufu ndani ya swala yako huu ndio utaratibu mzima wa swala inavyotakiwa mtu aswali sasa jambo la mwisho ambalo tutalizungumzia watukufu wa islam katika muhadhara wetu wa leo baada ya kuona umuhimu wa swala na baada ya kuangalia utaratibu mzima wa swala tuangalie hukumu ya mwenye kuacha swala watukufu wa islamu kama tulivyoona swala ndio nguzo mkubwa katika nguzo za uislamu baada ya shahada na kama tulivyoeleza ya umuhimu wa swala ni kwamba kwa hakika bila shaka lazima kutakuwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala ameweka hukumu kali sana juu ya mtu mwenye kuacha swala bila shaka itakuwa ni maasi lakini kuhusiana na hukumu ya swala wanachuoni wamehtilafiana katika hukumu zake lakini mimi hapa ndugu zangu katika iman nitajaribu kunukuu sitazungumza kutoka kichwani kwangu nitajaribu kunukuu baadhi ya hukumu ambazo zimezungumzwa na wanachuoni wakubwa nitakusomeeni hapa hukumu ya mwenye kuwacha kuswali kwa mujibu wa fatwa aliyoitoa shekh muhammad ibni saleh ibni uthaimini rahimahullah mwenyezimungu wa mrehemu aliulizwa swali كما يفوت أفيون سؤال جنسي اللي في أوليزة على فني كما يفوت أفيون علي أوليزة شيخه بن رحمه الله قامبا ماذا يفعل الرجل إذا أمر أهله بالصلاة ولكنهم لم يستمعوا إليه هل يسكن معهم ويخلطهم أم يخرج من البيت بسي maana ya swali hili ni kwamba nini atafanya mtu endapo atawaamrisha watu wake kuswali lakini wakawa hawakumsikiliza ni yani kwamba wakawa hawaswali je awahame au awa aendelee kuishi nao akajibu kama ifuatavyo kwamba ikiwa mtu atawaamrisha watu wake kuswali alafu wakawa hawaswali moja kwa moja basi hakika itakuwa mtu mwenye kuwacha swala katika hali kama hii atakuwa ni kafiri na ameritadi ametoka katika uislamu na wala haijuuzu mtu kuishi nao wala haijuzu kuchanganyikana nao katika familia kwa mfano mtu anayeamisha familia yake kuswali watu hawaswali na vilevile vile, ni wajibu juu yake kuhakikisha kwamba anawalingania katika kuswali kwa kadiri atakavyoweza kwa sababu imethibiti katika qurani mwenyezimungu subhanahu wa taala ameeleza anasema kuhusiana na washirikina kwamba faintabu wa aqamu lsalah wa atau zaka fa ikhwanukum fidini tunafahamu ndugu zangu wa islamu katika aya hii kwamba kama hawakutekeleza ibada ya swala basi itakuwa sio ndugu zetu katika dini na hatukuti katika sheria ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala katika dini kwamba mwenyezi mungu amekataa udugu katika maasi ya aina yoyote ya vyovyote yatakavyokuwa ni makubwa isipokuwa katika jambo la swala ndio mwenyezimungu subhanahu wataala amebainisha kwamba kama wakutekeleza swala watakuwa sio ndugu zetu katika dini pia katika sunna za mtume salallahu alaihi wasalama tunakuta katika hadithi mtume sal lal wsalam anasema baina rajuli wa baina lkufri wa shirki tarku lsalah hadithi hii ameipokea imamu muslim kwamba kati ya mtu na kati ya ukafiri yani baina ya mtu na ukafiri na ushirikina ni kuacha swala hadithi hii ameipokea imamu muslim na pia katika hadithi ambayo kaipokea sahaba huyu buraida radillahu anhu anasema alahadu aladhi bainana wa bainahum lsala faman tarakaha faqad kafara mtume sal llah aleh waw salama anasema tofauti iliyopo kati yetu au ahadi iliyopo baina yetu na baina yao ni swala kwa hiyo mwenye kuiacha swala atakuwa amekufuru pia katika kauli za masahaba wa mtume sala llahu alehi wa kwa mfano amiri lmuminina umar mwenyezimungu amuiye radhi anasema imenukuliwa katika kauli zake amesema la hadha fi lislam liman taraka lsala kwamba hana fungu lolote katika uislamu mwenye kuwacha swala bali masahaba wa mtume sala llahu alaihi wasalam hakukuwa na jambo ambalo walikuwa wakiliona kwamba kuliacha ni ukafiri isipokuwa swala kwa hiyo watukufu wa islamu kama itakuwa mtu hana fungu katika uislamu kwa kuwacha swala manayake huyo itakuwa sio mwislamu masahaba wa mtume saalaa wa salama walikuwa hawaoni kitu chochote katika matendo kwamba kukiacha ni ukafiri sipokuwa swala na vilevile vile kama ilivyothibiti katika kauli za omari ambayo tumetangulia kuisema hapa hana fungu lolote katika uislamu mtu mwenye kuwacha swala basi watukufu wa waislamu haya yote yanatuthibitishia kwamba hukumu ya mwenye kuwacha swala ni kathiri hivyo tutahadhari watukufu wa islamu na juu ya nguzo hii tukufu ya, ya, ya, ya, ya swala ili tuweze kusalimika mbele za allah subhanahu wataala kama nilivyotangulia kueleza hapo nyuma kwamba kuhusiana na hukumu ya mwenye kuwacha swala wamekhtilafiana wanazuoni juu ya hukumu ya mwenye kuwacha swala wako wanaoweka masharti kwamba kama itakuwa anaipinga kwamba anaacha hali ya kupinga kwamba swala sio lazima kwake wako ambao wamesema hapana madamu ameacha hata kama nika, katika hali ya uvivu tu ni uzembe anaambiwa kuswali hataki basi vilevile nikafiri sasa ndio maana nikaamua kwamba mambo haya nnayazungumza kwa mujibu wa fatwa aliyoitoa shekh muhamad ibn saleh ibni uthaimin rahimahullah kuhusiana na hukumu ya mwenye kuwacha swala kama nilivyokusomeni kwa hiyo masala ya kumhukumu mtu katika swala kwamba kuwacha swala ni swala ambalo lina ikhtilafu kubwa katika wanazuoni kwa hiyo mtu anaweza akajaribu kusoma na kujiendeleza zaidi kupekua na kuwauliza mashekhe na wanazuoni ili aweze kupambanukiwa zaidi kuhusiana na hukumuii ya swala mpaka hapa watukufu wa islamu e, tunafika mwisho wa mada yetu na muhadhara wetu huu tumejaribu kuelezea kwa kifupi kuhusiana na tahara na kuhusiana na swala na hukumu ya mwenye kuwacha swala mhadhara wetu ulikuwa ukizunguka, ukizunguka katika mambo haya matatu nini hukumu zake za kisheria kuhusiana na mambo haya matatu hivyo watukufu wa islam sinabudi kuishia hapa katika mhadhara wetu wa leo tukutane katika mhadhara ujao insha Allah. na kama kutakuwa na mtu ana swali katika haya, mazu, haya mazungumzo niliyozungumza leo basi insha Allah, katika mhadhara ujao au kupitia anwani yetu ambayo tutaiweka katika, kupitia anwani yetu ambayo ipo katika kanda hii basi insha Allah, mtu anaweza akauliza ili tuweze kumpambanulia zaidi na vilevile vile mtu anaweza akauliza mashekhe na watu wenye elimu waweze kumfafanulia huu ukawa kama vile ni mwanzo tu baada ya kusikiliza akikuta kuna utata fulani au kuna jambo hakuelewa anakuwa amepata sababu ya kuuliza na kuweza kulifahamu zaidi jambo hili la ibada ya swala ambayo kama tulivyoeleza huko nyuma ndio jambo la kwanza ambalo mtu ataulizwa katika matendo yake siku ya kiama hivyo watukufu wa islamu tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wa taala atujalie tuwe ni miongoni mwa wasikilizaji wanaosikiliza na kufuata na tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wataala vilevile atuthibitishe katika ibada hii tukufu ya swala maisha yetu yote mpaka kufa kwetu na tunamwomba vilevile mwenyezimungu subhanahu wa taala atutakabalie ibada zetu nazoziswali tuziswali ziwe ni zenye kukubalika mbele yake wa hadha ssalamu alaikum wa rahmatu llahi wabarakatu