بسم الله الرحمن الرحيم الحمد لله رب العالمين وبه نستعين على أمور الدنيا والدين والصلاة والسلام على رسول الله محمد بن عبد الله صلى الله عليه وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين أما بعد إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون نقزانك كتك إيمان نقوسيني بموجة نقوسين نفسيان نفسي لكم شاء الله سبحانه وتعالى waislam dakika chache tunakumbushana kuhusiana na jambo ambalo linaitwa almawait almawaqit inakuwa ni mipaka katika sheria ndugu zangu katika imani wale waislam ambao wanakusudia kwenda katika mji wa makka kufanya ibada ya hija au ibada ya umra yatakiwa wapite sehemu zinaitwa mawakiti yani ni mipaka kwa maana mji wa makka ni masjid yani ni mji ambayo ni haram yani ni mtukufu mji wa makka lakini una mipaka yake unapopita ile mipaka kuingia katika mji wa makka panakuwa na hukmu malum kuna mambo ambayo unaruhusiwa kuyafanya na kuna mambo ambayo hauruhusiwi kuyafanya katika mipaka hiyo ndugu zangu katika imani kuna mipaka aina tano ambayo ameiweka mtume wetu muhammad slllahu alaihi wasalama na akaisema katika uhai wake ndugu zangu katika iman na mipaka hiyo kuna mpaka unaitwa dhulhulaifa na kuna mpaka unaitwa juhfa kuna mpaka unaitwa qarni lmanazil kuna mpaka unaitwa yalamlam na kuna mpaka unaitwa dhatu irqi hivi ni vituo aina tano vinavyozunguka mji wa makka kwa mwislamu ambaye anakusudia kufanya ibada ya hija au ibada ya umra ni lazima ndugu zangu katika imani apite katika mipaka hiyo na mipaka hiyo ndugu zangu katika imani tukianza na mpaka wa kwanza unaitwa dhulhulaifa ukisikia mpaka unaitwa dhulhulaifa ni kwamba unakuwa ni mpaka wa watu wa madina ahlulmadina wanaotaka kuhirimia au kufanya ibada ya hija au ibada ya umra wanapita sehemu inaitwa dhulhulaifa kwa sasa kuna jina analiita abyari ali hapo ndugu zangu katika imani muislam anajiandaa kwa kuoga au kama alioga nyumbani basi anaweka nia ya kufanya ibada ya hija au ibada ya umra katika sehemu anaitwa dhulhulaifa na sehemu hiyo ndugu zangu katika imani ya dhulhulaifa ni mbali kidogo na mji wa makka yaani ndiyo mpaka uliyoko mbali na kufika katika mji wa makka kuliko mipaka yote iliyobaki kwa sababu ukitoka dhulhulaifa hadi kufika katika mji wa makka katikati kuna kilomita takriban mia nne na hamsini kweye mwislamu hapo unahirimia unaweka nia kwa ajili ya ibada ya hija au ibada ya umra katika sehemu inaitwa dhul ulaifa au kwa jina lingine wanaita abiari ali huyo ni mpaka wa watu wa madina na wale watakaopita njia ya madina mpaka wa watu wa madina na wale watakaopita njia hiyo ya madina wanahirimia katika sehemu ya dhul hulaifa sehemu ya pili ndugu zangu katika imani inaitwa aljufa na hii vile, vile inafatwa kwa umbali kutoka katika sehemu hiyo hadi kufika katika mji wa makka na hii sehemu ya juhfa ni mpaka wa watu wa sham watu wa sham syria na mfano wa siria na wale watakaopita njia ya sham njia ya dhulhulaifa njia ya aljuhfa inatakiwa wahirimie ibada ya hija au ibada ya umra katika kituo hicho na kutoka aljuhfa hadi kufika katika mji wa maka takriban kilomita 1 a 8t huu ni mpaka wa pili au kituo cha pili alichokiweka mtume sal wsma na sehemu ya tatu inaitwa yalamlam yalamlam inakuwa ni mpaka wa watu wa yemen watu wanaoishi katika mji wa yemen wanapotaka kuingia makka kwa ajili ya kufanya hija au umra basi wanapita katika sehemu ya, ya lamlam ndiyo wanahirimia ndugu zangu katika imani mtu anapofika katika mpaka hapo anavua nguo zake kuna sehemu mashallah nchi ya saudi arabia imejenga vyoo vingi sana mtu anafika hapo anaingia bafuni anaoga akimaliza kuoga kama anataka kupunguza baadhi ya nywele za sehemu ya siri anapunguza kisha anavaa ihram zake yale mashuka meupe kisha ananuia labaik llahuma a au labal m kama anataka um a anataka ija au kama anafanya hija na vile vile ananuia uma vilel tamatabla ananuea umra pamoja na hija kwa wakati mmoja sasa yalamlam ni mipaka ya watu wa yemen na wale watakaopita njia ya yemen wanahirimia hapo katika sehemu ya yalamlam na kutoka yalamlam hadi kufika katika mji wa makka takriban ni kilomita 9 na mbili sio mbali sana kilomita 9ibli kutoka yalamlam katika mipaka ya yemen hadi kufika katika mji wa makka na wale watakaopita njia ya yemen lazima wahirimie katika sehemu ya yalamlam vile vile sehemu nyingine aliyoiweka mtume sal alaihi wasalam inaitwa dhatu irqi yani dhatu irqi ni sehemu au ni mipaka ya watu wanaoishi katika mji wa iraqi wale wanaoishi mji wa iraqi na kando kando wa iraqi wanapotaka kuelekea makka kwa ajili ya kufanya ibada ya hija au ibada ya umra basi wanahirimia katika sehemu inaitwa dhatu irqi kwa sasa wanaita adariba jina lingine ima dhatu irqi au adariba na kutoka dhatu irqi hadi kufika katika mji wa makka takriban kilomita 94 si mbali sana kama ya lamlam vilevile ndugu zangu katika imani na wale watakaopita njia hiyo ya iraqi basi ni lazima wahirimie katika sehemu ya hiyo ya dhatu irqi au adhariba watu wawatu wanini watu wa, wa, wa, wa iraqi na wale watakaopita njia hiyo vile vile ndugu zangu katika imani sehemu ya mwisho yaliyohitaja mtume sal llahu ali wasallam inaitwa qarn lmanazil qarn lmanazil ni miqati au ni mipaka ya watu wwatu wa, wa najdi au kwa sasa watu wa riadhi na wale ambao wanaishi katika vijiji vilivyopo karibu na, na riadhi wanapotaka kwenda katika mji wa makka kufanya ibada ya hija au ibada ya umra basi wanapita au wanahirimia katika miqati inaitwa qarni lmanazil au wanaita jina lingine asailu lkabir na ndiyo miqat au kituo ambacho kipo karibu na mji wa makka kwa sababu kitoka karni lmanazil au assail lkabir hadi kufika katika mji wa makka takriban kilomita 75 hii mipaka yote mtume w akasema huna lahuna wa liman ata laihinna min ghairi ahlihinna liman arada lhaji au lumra hadith ambayo kaepokea limam lbuhari na limam muslim akasema mtume ya kwamba mipaka hiyo inawahusu wale wenyeji wanaoishi katika miji hiyo na wale watakaopita njia hiyo ikiwa sio wenyeji wa sehemu hiyo kwahiyo mfano mislam anatoka tanzania au anatokea kenya anaenda maka kufanya ibada ya hija au ibada ya umra lakini atapita amepanda ndege ya yemen atapita yemen kutoka yemen mpaka jida sasa ukifika yemen lazima mtafanya, mtanuia katika miiqati ya watu wa yemen wanaita yalamlam kwa sababu ndio miqati iliyopo karibu na nyinyi haya ndugu zangu katika imani ni mambo ambayo mtume alaihi w aliyeeleza kwamba yeyote anayetaka ku, anayetaka kufanya ibada ya hija au ibada ya umra basi aweke nia katika miati na zama tulizo nazo muislamu anapanda ndege kabla ya kufika kwenye miqati rubani anatangaza kwamba baada ya nusu saa tutapita au tutafika kwenye miati kwenye vituo kwa hiyo watu wanaokusudia kufanya ibada ya hija au ibada ya umra waanze kujiandaa watu wanavaa nguo zao za ihramu wanakuwa safi wakifika hapo rubani wanatangaza tumefika basi watu wanahirimia wanaendelea na safari yao hizi ndugu zangu katika imani ni sehemu tano ambazo muislam ukipita moja kati ya sehemu hizi ni lazima uhirimie ibada ya hija au ibada ya umra na muislam akipita sehemu hizo bila kuhirimia anakuwa amefanya makosa inatakiwa arejee ahirimie mara nyingine au kama hakuhirimia itabidi atoe fidia ambazo wamezungumzwa na chuoni ima kuchinja au kualishiza maskini sita au kuwavisha hizi ni kafara kwa yule atakayepita katika miati bila kuhirimia haya alikuwa ni machache ndugu zangu katika imani tuli, tukikumbushana kuhusiana na habai za miqati kwa maana mipaka maalum iliyowekwa na sheria kwa haya machache mwenyezi mungu wa tunamomba mwenyeimu wale waislamu wataukusudia kufanya ibada ya hi basi wasighafiliki na kuwekania na kuhirimia katika miiqati mipaka iliyopangwa na kutajwa na kuainishwa na kuwekwa na mtume muhammadin s l wsa koya machache linasema subhanak llahuma wbihamdik ashhadu an la ilaha ila anta safiruka watubu ileik subhana rabika rabilizat mesifun wasalamun almursalin wlhamdulilah alamin السلام عليكم ورحمه الله وبركاته