يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان احسن الكلام كلام الله وخير الهدى هدى محمد صلى الله عليه واله وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلاله في النار اخوه الايمان يزاغ كايمان الحاضرون leo tumeingia katika siku ya pili ya semina yetu ikiwa siku ya kwanza ishapita na tukasikia baadhi ya yale ambayo tulikuwa tumeandaa katika semina yetu baadhi ambayo ni machache mno katika mengi maana tumegusa kurasa tano na kitu hivi na nusu tuseme kurasa sita ila kidogo tu na kuna mengi ambayo yamo hatujayegusa na inahitaji ufafanuzi na kwa hakika sinabudi kusema kama nilivyozungumza jana ni kwamba dhakira huu ni amali ya bashar ni kazi ya mwanadamu na bila shaka kutokana na sababu ilizozitaja hayakosekani makosa ya kiuandishi katika upande wa kilugha upande wa tathbiti lmaalumati na mingineyo kutokana na udhaifu ambao tuko nao lakini lilio bora zaidi ni watu kusaidiana katika kheri kwaku umbushana kutanabaishana na kuelimishana kadhalika na miongoni vilevile kusaidiana katika kheri miongoni mwa kusaidiana vile vile ni watu kuyachukua yale ya haqi yale ambayo yameonekana ana dalili na kuyafikisha kwa watu wengine wasiokuwepo hapa maana sisi ni wajumbe kwa jamaa zetu yani sisi ni mfano wa wafdu abdl qais ugeni uliokuja kwa mtume salllah alh wa salama kutoka bahrain mtume al llaalwa salama akawakataza mambo fulani mambo manne na akawaamrisha mambo manne kisha akawaambia ifadhuhun yahifadhini mambo hayo wakhbiruhunna man waraakum na mkawaelezee walioko nyuma yenu ambao mmewaacha nyumbani akawaamrisha bilhis hadithi imetajwa na imam bukhari katika sehemu tofauti tofauti kwenye sahihi yake sasa na sisi nasi tuyehifadhi yale yaliyo na faida tuwe ni wajumbe bora kwa watu wetu tuwafikishie ndugu zetu na jamaa zetu yale ya haki yali yale yaliyokuwa yako katika haqi na yale ambayo tunaona kwamba kwa mujibu wa dalili hayako sawasawa basi ikiwezekana yakusawasawa ikiweze hapa hapa ili watu wote waondoke na usawa ili watu wote waondoke na usawa kuliko watu wote hapa waliokuwepo ambao ni wali maduati wakaondoka na jambo ambalo si sawa na ka nyama za kimya ikawa ule upotofu watawanywa katika mili bila shaka utakuwa na dhima mbele ya allah tabaraka wataala key lazima tusaidiane nataawanu ala hadha kwa sababu lengo letu ni kuisukuma mbele dini ya allah tabaraka wataala hilo ni jambo so, la kwanza swala jingine nasisitizia tue makini kwa tunaoyasema kwa maana kwamba yale ambayo hayapo kwenye mudhakira huu na mtu anahisi kwamba kidogo pengine ana manfaa na faida ajitaidi kwenye kuyaandika kama hataweza kuandika basi basizip zipo atafuatilia mtu kwa yule mwenye gheira na bidii ya kutafuta ujua kwa sababu mudhakira huu tumeweka ishara tu lakini mengi tumeacha lau kama ingekuwa tuwaandika kila kitu ambacho kina nkwa ufafanuzi basi ingekuja kitabu mujallad pengine ingekuwa ni kitabu mujalad lakini yani mujalad kamil ingetokea kitabu kama hiki pengine sasa kwa sababu ya udhaifu tuliokuwa nao wa kihali na mali tumeona tuishirie tu kwa ishara tuishirie kwa ishara kwa ishara hizi zataka ufafanuzi na bila ya shaka sahibu dari adra bima fiha Mwenye nyumba anayejua ndani yake kwa kwa hiyo haya ambayo nimeandika na nini insha allah tuweni makini na hasa suala ambayo tunataka kulielekea sasa hivi au vili vili masala yanayofuatia vilevilemasala mazito na ndani yake yana shubha nyingi kwahiyo yana haja kufanya ufumbuzi wa kitaaluma na wala hakutakikani ubabaishaji ndani yake vile vile tufahamu kwamba masala haya ni masala ya aida kona kwamba tofauti mambo ya jihad labda ni masala ya kwa sababu hutajwa hutajwa kwenye kwenye vitabu vya kuna masala masala ya utawa enye tayan taene taya laia mafungamano na na na ni kuna masala masala masala hutajwa katika ya ya lakini mfano katika hayo yata وتكون كتاب زي عقيدة أهل السنة والجماعة كتاب كريم يوتب زي عقيدة أهل السنة والجماعة أبو المبتدئ جانا كما شرح السنة أي السنة يا ابن عاصم أبي عاصم السنة يا الخلال السنة يا عبد الله بن أحمد بن حنبل الإبانة الكبرى يا ابن بطل العقبري العقيدة الطحاوي يا أبو جعفر الطحاوي شرح وصول اعتقاد اهل السنه يا الامام لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا لا على, الخفين على الخفين كذلك مسألة كباك مسألة ni masala ya fihi lakini utakuta ndani ya mitanbu aqida kwa sababu kuna sababu aliopelekea h kwa sababu watu wa bida bida wote wote haya watu wa hawaoni ote asilimia kubwa katika ahlulbida wanapinga almasu ala na kusudia hizo bida kubwa za kikhawariji na itizali wanapinga haya kadhalika mashia makhawariji na wengine katika mapoti ko wakaijalia ahlisunna jamaa yule atakaekuna na mwenende huu ndio ahlisunna kwaiyo wakaingiza katika vitabu vya aqida na kuna masaili utakuta yanafungamana na aqida lakini atakusheremshwa katika upande wa kifiqhi masaili ya jihad masaili ya muamala maa lhukam na mengineyo kwa hiyo masala haya ni masala ya kitiqadi na ufafanuzi wake katika vitabu vya fii ukisoma masala ya jihadi utakuta shurutu ljihadi utakuta kadha utakuta hivi lakini katika aqida na yna mtazamo mwingine mtazamo mwingine naam sasa kutokana na udhaifu ambao tuko nao sisi wengi tunaosoma elimu ya kisheria ina maana kwamba tuna masala mengi ya aqida yanatupitia mbali kabisa mbali sana tunaweza tukasoma mashallah kitabu tawhid tukasoma tukamaliza fathu lmajidi ukasoma taisiri alaziz alhamidi alusul lthalatha vingine lakini kwa hakika kuna masala mengi tu ambayo hayakutajwa mengi na uwezi kuyapata ila kwenye vitabu vingine kama sharuh laqili ltahawia na mingineyo aqida au lwasiia lakini kuna baadhi ya as kwa aiy ukagusa baadhi ya masala ambayo ambayoii nadhani kwamba wengi katika wanaosoma elimu wakaishia masalan marhala ya naw au waksa marhala ya jamia katika jamiati nyingin aaa aabia sda ina haia yaqini ya kwamba kuna mambo mengi yaemafut awfahamu katika maaa ya aida sisemi kwamba nazungumza hivyo kwa kuwaharau nazungumza hali halisi Nakutuka na kutokana na ulivyo na kutoka kwa kwa kadhalika wale ambao wamesoma katika ambavyo vinafundisha hawakuzingatia kuna wengine mtu anakwenda kusoma lakini hazingatii akija akizinduka ya akashamaliza masomo yake yake na shahada kide. wacha nirudi kwenye dawa sasa baada ya yauamambo shkua mabaya amembana huku na huku ona, sasa nirudi kwenye dawa lakini hakupatiliza kwa hiyo ina maana kwamba kuna kheri nyingi imefanyaje imempita sina haja ya kufafanua na kutoa mifano kwa sababu nyinyi mnaosoma mkafika marahili za mutawasita na sana umafahamu haya na mnakumbana na waalimu tofauti tofauti na viwango vyao hili liko wazi kwa hiyo kuna umuhimu wa kutanabahishana katika baadhi ya nukta <coughs> tanabahishana na, na, ku, na kuzinduana katika baadhi ya nukta ambazo mi nna yaqini kwamba nyinyi mnazifahamu na ndio maana mara nyingine mkikumbushwa tu ni kikumbushwa ili ushakumbuka lakini umeghafulika pengine na pengine hali ya mazingira yamekua kutokana na dawa zinazofanywa ambazo haziko katika haki lakini na sura ya haqi na na na ile haki nayo ukashindwa ukashindwa sasa tuna la fi sabili taala katika ee ukaa hili alai maelezo na maelezo yake ni marefu lakini kwa ufupi aiiitaawa ufpi anza itaisoa hii ibaraainshalla tutatoa maelezo kwa ufupi tunasema nara ana ljihada fi sabili llahi maa imami lmuslimina madhin ila yaumi lqiama sisi tunaonana tunan itiadisisi tunaona na tunaitakidi kwamba jihadi katika kupigania dini ya allah kuipigania njia ya allah pamoja na mtawala -pamoja na kiongozi wa waislamu jambo hilo ni lenye kuendelea mpaka siku ya qiyama kwa maana jihadi itakuwepo pamoja na imamu lmuslimin mpaka qiama au newesa kosema ila an ya'tia amrullah mpaka pale itakapokuja amri ya allah tukisema amri ya allah ni quamba qable kusimama kiyama mwenyezi mungu jalla jalaluhu ataleta upepo nadhani mafahamu pia kwa hadithi sahihi utakuja upepo mwanana kabisa pole kabisa upepo huu utawaua waislamu wote katika ardhi waamini wote na waislamu wote watakufa duniani wenye kumwamini allah tabaraka wataala watabaki shiraru lnasi walkufar watabaki watu waovu makufar wa alaihim taqumu saa na iama kitasimama juu yao iama kitasimama wakiwa wabakia watu waovu watupe duniani na orani ita itakuwa ishaondolewa nadani hili mnalifahamu katika ashrat saa sasa twasema jihadi itaendelea pamoja na imamu lmuslimin mpaka itakapokuwa imekuja amri ya allah tabaraka wataala maa imamin muslimin pamoja na mtawala au kiongozi mwislam barin au fajirin awe ni mwema au mwovu متوالى اسلام هو اسلام او مسلام لممودا لمويما او لموافو ولا نعد اعمال العنف نَوَالَهَا تو فيسابو من التفجير والتدمير وخطف الطائرات وقتل الابرياء طريقه الاسلاح. ولا نعد اعمال العنف سيسي هاتو يسابو فيتيندو mintafjiri miongoni mwa kulipua milipuko watadimiri na kuangamiza kuangamizakuharibu wahatfi ltairati na kuziteka ndege wakatli ladriai na kuwaua watu wasionatia tariqata alislahi hatuzingatii kwamba hiyo ndio njia ya kuleta islahi maneno ya katika mistari miwili au mitatu inahitaji ufafanuzi mrefu كنا مسألة منك. لكن يعني كنا مسألة منك. لكن زكي عند لقولي يا الإمام الطحاوي، أبو جعفر الطحاوي. قال الإمام أبو جعفر الطحاوي رحمه الله: والحج والجهاد ماضيان مع أولي الأمر من المسلمين. barihm wfaajirihm ila qiyami saa na hija na jihadi ni zenye kuendelea pamoja na mtawala wa waislamu mwema wao na muovu wao mpaka itakaposimama qiyama la yubtiluhuma shaiu wala yunqiduhuma havibatilishwi na kitu chochote wala havitanguliwi vitu hivo na kitu chochote vitu hivi vitakuwepo mpaka qiyama mambo haya yanapatikana au maneno haya anapatikana kwenye shakatika laakil... laqida ltaawiya meandika shari katika sharhi utakuta utaku, kwenye utaku ukurasa huu lakini maneno haya si maneno ya mwenye kusherehesha ni maneno ya mtunzi mwenyewe abu jafar ltaawi takamfahamu maneno haya ni abu jafari ltaawi mwandishi wa kitabu aqidatu tahawiya lakini yanapatikana kwenye kitabu sharhi yake kwa sababu analeta maneno kwa wino mzito ambayo ni maneno ya mwandishi alafu kisha analeta sharhi yake ambayo ni ibn abi abilizi kwa kwahiyo maneno haya kama ulaya sharhi aqida tatahawii yafungua ukurasa wa ami na tan lakini ninayezungumzia mimi ni almaktabu lislami chapa ya maktabu lislami وقال إن تعليق الشيخ الالباني رحمه الله تعالى انتبهوا قرأته وتباته أما كما من جينه نتبع تمهل في جينه قال الإمام المجدد محمد بن عبد الوهاب أما الإمام المجدد الشيخ محمد بن عبد الوهاب رحمة الله عليه رحمة واسعة أما وأمر الجهادي موكون إلى الإمام دي أمر جهادي lenye kutegemezwa kwa imamu ni mtawala wayalzamu raiyata ataatuhu a yaahfi ma yarahu naitawalazimu raiya kwa yale atakawo yaona natalazimu raiya kumtii yeye yani fayalzamu araiyatu itakuwa sawa sawa ndo hivyo wayalzamu rraiyat taatahu fima yarahu na ina lazimu kwa raia kumtii yeye katika yale anayoyaona vile mtawala atakavyoona basi tafanya majmua mullafatihi ukurasa wa mia tatu na sitini ufafanuzi kwa mukhtasar suala la jihadi limekuwa ni kitendawili na limekuwa limezua mzozo katika wakati wa sasa na nyinyi mnafahamu ndugu zangu kwamba hali tuliyokuwa nayo hivi sasa waislamu ni hali ambayo inasikitisha na inatia huzni huzuni kutokana na mambo yanayowasibu waislamu sehemu tofauti tofauti duniani mfano hivi sasa hali iliyoko palestina hali iliyoko iraq na sehemu nyinginezo na mambo yalivyokuwa huko serbia na bosnia mambo yalivyokuwa chechnia yalivyokuwa afghanistan yalivyokuwa katika sehemu tofauti za dunia nadhani hali zinafahamika na uwadui wawasioko islamu dhidi ya waislamu kadhalika unafahamika na uko wazi na hakuna mwislamu ambaye atakuwa halifahamu hili kwa wakati wa sasa sasa kutokana na hali namna ilivyo watu wengi hasa wale wahamasishaji wasemaji wa watu huwa wanazungumza maneno katika wengi niliowasikia asilimia zaidi ya tisini na tano katika inao wasikia hmm. wakizungumza hawayapi mazungumzo haya haki yake hawaleti hawayapi mazungumzo haki yake na inatokana na sababu kuu mi naweza kusema kuna sababu nyingi lakini mbili ndio sababu kuu za msingi moja katika sababu hizo wazungumzaji wetu wasemaji wetu ni wavivu mno kufanya tafiti za kielimu masala ambayo yanazuka katika dunia utakuta wasemaji na wale ambao ndio wanategemewa kwamba watowe matamko ya kuongoza watu wanakuwa wuwana udhaifu mkubwa katika masala ya tafiti za kielimu na ukishakuwa namna hiyo ukishakuwa na udhaifu katika kufanya utafiti wa kielimu katika masala ina maana kwamba kupatia as, yani una asilimia ndogo sana za kupatia bali sehemu kubwa utakuwa umekosea ka wazungumzaji hawana utafiti wa kutosha alafu kitu kingine wasikilizaji na wengineo hawana uwezo wa kupima mambo bali kaa annasu kaasrabi lqata ytbau baaduhum baada watu ni kama vile makundi ya ndege tu tu wafuatano kwa hiyo hata wale wanaosikiliza nao wanakuwa hawako makini katia kuchambua maneno na wazungumzaji wanazungumza na hisia zaidi kuliko kielimu unaona sasa na mwanzo wa matatizo siku zote unaanzia hapa watu kuzungumza na hisia kwa sababu kuna lugha za kuzungumza na watu kihisia hapa unaweza sasa sasahivi watu wengine wakaanza kulia iko lugha hiyo akuta watu walia za waliakamazamwagika akitoka hapo akirudi nyumbani atashlah kama kawaida na alisahau kwamba jana kalia kwamba watu wateswa maraatlzazoayao ini ni lugha za hisia hiyo aaitokei Hey, mtu anaeza kazungumza jasu likamwajika na huku machosi yamtoka na watu wakilia nini ni mtu anazungumza zaidi na nyoyo yani anazungumza zaidi na hisia na sisi tukafungua masikio yetu kwenye hisia lakini hakuna ufumbuzi wa kielimu ambao unaweza ukafanyika kusikia maala kutokana na kadhia fulani maulamaa au mashehe au tlabulilmi katika nchi yetu au katika mahali yetu hali petu, petu. limetokea kadhia ya labda janga kubwa katika ulimwengu linawagusa waisla labda kuna una daa mdahalo kufutana halaliharamuyani nazungumza kwamba mazungumzo ya amani tuangalie ni hali hii tutoi kauli gani uishaikusikia kitu kama hicho hamna hamna kusikia hichoskaienyewe binafsi hapa naweza mii labda kusabu, pingine, kwa sababu pengine umri wangu ni mdogo siju huko nyuma ilikuai lakini tangu niweanza kusoma elimu hii ya dini na kufahamu hicho kitu sijawai kukusikia nasikiatu kila mmoja aliuka kwa upande wake kwa yule alikuwa ni bingwa kuvuta hisia za watu watu atapata uaaahaaa ya jiad pia nayozungumza na kwa bahati mbaya ikawa watu wengi wanazungumza kwa kurithishana maneno ule kasikia msikiti fulani akasikia hutbakizungumza na atakenda kuizungumza vile kama alivyosikia hana cha kuindialebra yakaangalia wala hakuna cha mafungamano labda kuna alim kuna mmoja katika maulamaa anaweza akawasiliana naye labda labdayani aw... hakuna kabisa kitu hicho kwa hiyo anasema hili ni tatizo kubwa na sisi wala hili masala mengi yatatutatiza sisi kwa sababu hatutumii njia za kielimu katika kuangalia matatizo ya umma jambo jingine wale wazungumzaji hawawi watafiti katika zile hali na mazingira anapotokea matatizo wakajua undani zaidi wa hapali mahali lila tatizo lilipo na mambo yanavyokwenda yaani ni watu sisi wa kusikiliza habari za uvumi kupitia vyombo vya habari hasa za makafiri na kuzifanyia kazi nanaelewa nkizungumza hivi E, yani mtu akuta amekaa kwenye ridio labda bbc, BBC au amekaa angalia tv ya bbc au kama ni cnn eh, au sauti america atasikiliza yale yani, yaliyosikia ndio atakenda yazungumza juu ya membari jana makafiri walifanya hivyo alikutana anakuwae sasa ni ripota sasa reporter chombo cha habari kile anayetoa ile lafu anatoa hukumu hatuna uchunguzi wa kina kadhalika katika mambo yanavyoendelea na vyombo vya fi habari vina uungo wa ajabu na sisi tuna misingi ya kufuatilia habari kama ikiwa hakuna namna basi ni tawaufkwa saabu awambiwa injaakum fasiu binaba in fatabayanu ikiwa habari wewe kuifanyia kazi wakati huo sasa lazima bayina ikiwa akikujilieni akiku, fasi yoyote na habari yoyote basi fanyeni fanyeni uchunguzi takini baina katia iraa fatathabatu takini uthibitisho wa habari hiyo iangalieni yani, kwa uzuri habari hiyo ikiwa ni akiwa ni muslim mtu ambaye ni adl mtu mwadilifu bila shaka tutapokea habari yake kwahiyo habari yoyote unayotaka kuifanyia kazi hakikisha kwamba uhakika wake ndivyo ndivyontusibu auma bijahala fatusbiu ala ma faaltum hili tumelikosa sasa tukawa muda wa kutumia katika mambo yetu kutumia eukutumia yani vizuri muda wetu katika mambo ya kujiendeleza kielimu sisi tukawa ni wanaharakati wa taarifa za habari na magazeti gazeti, ya, gazeti ya, la jana ili, hapa tayari habari za si sawasawa sasa hata masala haya ambayo yamegaa kwenye vitabu vya kisheria masala ya jihadi bado tumekuwa tuna udhaifu wa kutoa hukmu sasa nataka kusema hivi jihadi ziko sampuli mbili tunaingia guiyte ko mo tak ɗi moƴi ko mooƴo jihadeis go