السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم wshar lumuri muhdathatuha awakula bidatin alala wa kula dalalatin fi lnar uzangu katika iman watazamaji wetu wote wa afrika tv karibun tena katika darsa katika bulughu lmaram na leo akipenda allah tabaraka wataala tutaiangalia hadithi ya 20 katika hicho kitabu kitukufu kitabu kizuri kitabu qayim chenye faida bulughulmarami min adillati alahkam utunzi wa alhafidhu ibnu hajar laskalani hadithi ya leo inazungumzia tukio la mtume na masahaba kutawaza akutumia chombo cha mwanamke mshirikina utakumbuka katika hadithi iliyopita mtume aliulizwa kwamba na abithalabal hushani sisi tunakaa katika ardhi ya watu wa kitabu ndo wengi mayahudi na manasara vipi kutumia vyombo vyao kula kutumia vyombo vyao mtume akasema mukipata vingine msitumie hivyo katika kula na kunywa na mkikosa vingine vosheni kulni kwa kutumia vyombo hivyo na tukaeleza maneno yanawachuoni kuhusiana na hukumu ya kutumia vyombo kuwa sasa hii hadithi ibn hai baa hapa paambao mtume inaonekana alitumia bali katika tahara chombo cha mshirikina kuonesha kwamba lile katazo kule ni katazo la kiadabu lakini si haramu kutumia chombo cha mshirikina au auahitab hasa hasahasa kama hatumii pombe ama nguduwe tamkola hi hadith katika bulughu lmarami ni kama ifatavyo an mrana bn husaini an naia waashabhu twadau min mazadati mraati mushrika mtume na masahaba wake mtume na masahaba walitawadha kutumia mazada chombo hichi ni chombo kinachotengenezwa kutokana na ngozi walitawadha kwa kutumia chombo cha mwanamke mshirikina mutafakun alaihi fi hadithin tawili hii hadithi, uh, hi hadithi ni ndefu sana ibun hajari anakubali hivyo na mi nitakuletea kwa urefu wake katika sahi buhari ili upate faida hadithi imesheheni imejaa hadithi nyingi ebun hajari ameleta kipande kidogo kwamba mtume na masahaba walitawadha kwa kutumia chombo cha mwanamke mshirikina katika bukhari hiyo ni hadithi ya 344 na 3571 katika muslim ni hadithi ya 312 mlango wa masajid. sasa kisa kizima katika saihi bukhari ni kama ifatavyo imam bukhari hadithi ya 344 kutoka kwa imrani imrani anasema kunna fi safarin maa nabiyi sall wsaama siku moja tulikuwa safarini na mtume وإنا أَصْرَيْنَا نسيت لسفيري وسيكو حتى إذا كنا في آخر الليل تولي فِيكَ مشو مشو أوسيكو وقعنا وَقَعَ تُكَلَالَ ولا وقعت أحلى عند المسافير منها yaani usingizi tuliolala hakuna usafiri mtamu mzuri kwa msafiri wa kushinda huo sasa tukalala fama aiahana illa haru shamsi hakuna kilichotuamsha isipokuwa joto la jua yaani tulilala mwisho mwisho wa usiku joto la jua ndiyo ambayo limetuzindua kutoka katika usingizi maana ake asubuhi asubu, jua limeshachomoza fakana awala man istaikava fulanu wa kwanza kuamka kwa alikuwa ni fulani katika riwaya ya imamu muslim abu bakari ndo wa mwanzo kuamka bas thumma fulan humma fulan akaamka fulani na fulani na fulani uh, wa kana nabiyu s wsaa mtume kawaida yake mtume ilikuwa idha nama lam lamyukadh akilala haamshwi hata yakuna huwa yastaikidhu mpaka awe yeye ameamka mwenyewe kwa nini umwinyi hapana mtume wakti mwingine kwenye usingizi alikuwa anapata wahi masababu alikuwa hawamwamshi huenda mukamwamsha kumbe mwenzenu anapokea wahyi kutoka kwa allah kupitia malaika jibrili kwa hiyo mtume ilikuwa akilala hamshwi kwa kuogopea kwamba huenda anateremshiwa wahi anasema imrani kwa nini atumwamshi lianna la nadiri ma yahduthu lahu fi naumi saabusile hatujui kinachomtokea katika usingizi kwa hiyo walivyoamka wa mtume aliendelea kulala na kawaida hamshwi falama staikaza umaru alipoamka umar waraa ma asaba nnasa akaona kilichowapata watu watu wamelala soala alfajiri imepita jua ndilo lililoamsha wa kana rajulan jalida umar alikuwa ni mtu madhubuti mtu qawiya mwenye nguvu fakabbara warafaa sautahu bitakbir ai akapiga takbira allahu akbar akanyanyua sauti yake kwa takbira fama zala yukabiru wayarfau sautahu bitakbiri hata staiada bisautihi anabiyu sal laiw salam umari akaendelea kupiga takbira ananyanyua sauti kwa takbira mpaka kwa takbira zile za umar bn lkhaab mtume akaamka hichi kisa kirefu lakini mbele ndipo panaonesha mtume alipotumia chombo cha mwanamke mshirikina akatawadha lakini kisa kirefu na kina faida nyingi biilla mtume shakau hak i asabahum mtume alivyoamka wa wakamlalamikia masahaba kilichowapata tumelala hapa swala alfajiri imetupita na malalamiko kadha wakada Kali mtume akasema lahair au la layahr amna neno amna shida irtahilu ondokeni tuondoke hapa tuendeni bado hawajaswali salatulfajiri ambayo imewapita wakaondoka na mbele tutakwambia faida kwa nini wamesema waondoke mtume wakasema tuondokeni fartahalu wakaondoka sehemu ile ambayo walilala mpaka salatulfajiri ikawapita wakaamshwa na jua fasara ghaira baidin mtume akatembea si masafa marefu thumma nazala kisha mtume akateremka kutoka kwenye usafiri wake wanyama wale fadaa bilwadhui fatawadhaa akaomba aletewe maji ya kutawadhia akatawadha wanudia bisala pakaadhiniwa sala taona katika faida mbele kule ni dalili ya kuadhini katika swalatulfaita kama unalipa swala lilokupita pia unaadhini mtume aliadhini paliadhiniwa hapo paliadhiniwa sasa wanataka kulipo, kuswali swalatlfajili ambayo imewapita wakiwa usingizini fasalla binas mtume akawaswalisha watu falama mfatala min salatihi alipotoka alipomaliza sala alipotoa salamu uh, idha huwa hwa birajulin utazilin, lam yusallim alaum ghafula mtume tahamaki akamwona mtu amejitenga pembeni akuswali na wenzie katika ule ule msafara akamwona mtu amekaa ya kuswali mtume akamuuliza ma manaaka ya fulanu antusalia maa lqaum kipi kilichokuzuia ukashindwa kuswali na watu na wenzio akasema aswabatni janabatu wala maa nimepatwa na janaba na maji hakuna hakuna maji ya kutosha ya kuoga ndio maana sijaweza kuswali nanye mtume akamwambia alaika bisaidi fa inahu yakfik ni juu yako kutumia said mchanga vitu ambavyo vipo juu ya ardhi na kutosha tu kama mtu ana janaba maji hana anatayamam mchanga au tayamam ni badala ya maji hata mtu akikosa maji miaka kumi mtume anasema kwaiyo ni wajibu wako kutayammam kutayamam Taibu. hayo yakapita thuma sara nabiyu sal asalam mtume akaendelea na msafar fastaka ilihi nasu mn alatashi watu wakamlalamikia kiu mtume tunahitaji maji ya kunywa tuna kiu tuna kiu fanazala mtume akashuka sehemu fulani akapiga kambi safari ikasimama fadaa fulana kana ysamihi abu raja nasyah auf adaa liya mtume akamwita ali na mtu mwingine baadhi ya wasomi sema uenda na ni imrani wapili alikuwa ni imrani anayehadithia hichi kisa mtume akawaita watu wawili akiwemo ali bn abitalib akawaambia idhhaba fabtaghia lmaa nendeni katafuteni maji katafuteni maji watu wana shida ya kunywa katafuteni maji fatalaa wale watu wawili wakaondoka pate mapumziko mpenzi mtazamaji wetu tukirudi tutaendelea na hichi kisa kinachoonesha mtume alitawadha kwa kutumia chombo cha mwanamke mshirikina jazakum llahu heira