الله وبركاته بسم الله والحمد لله محمد رسول الله لا قوة إلا بالله بسم الله على ديني ونفسي بسم الله على أهلي ومالي بسم الله على كل شيء أعطانيه ربي بسم الله خير الأسماء بسم الله رب الأرض والسماء بسم الله الذي لا يضر مع اسمه داء بسم الله اتبعت وبالله اختتمت وعلى الله توكلت لا قوة إلا بالله رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري واحلل عقدة من لساني يفقه قولي سبحانك لا علم لنا الا ما علمتنا انك انت العليم الحكيم اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها وكل محدثه بدعه وكل بدعه ضلاله وكل ضلالة في النار. اللهم انا نعوذ بك من عذاب النار. وتقوف الاسلام بعد يكون اشكر من يزيمه سبحانه وتعالى يكم تكي رحمن بعد يكون تكير رحمة أمانك كيوبوزيويتو. أما الناس انهم بعد أن انهم يقولوا الناس انهم محمد الناس الله عليه وسلم itakuwa inahusu mvurugiko wa maadini katika jamii ya waislam mvurugiko wa, wa maadini katika jamii jamiislam wa waislamu wa leo tumekuwa si kama waislamu wale wazamani wa zama za mtume muhammad l ws wale ndio walikuwa waislamu wakwetu lakini sisi waislamu wa leo tumechanganya katika uislamu wetu na unafiki kwa hivyo tumevuruga maadili hakuna tofauti leo baina ya mwislamu na asia kwa mwislamu matendo yetu yanafanana na matendo ya wasio wasiokwa waislamu kwa hivyo mvurugiko wa maadili unasababisha dunia ivurugike amani ikosekane hakuna salama duniang kwa sababu hatutaki kufata kitabu cha mwenyezimungu na sunna za mtukufu wa daraja mtume muhammadls watukufu waislam mvurugiko wa maadili lazima ufanyiwe marekebisho na tukifanya marekebisho mwenyezi mungu atatubadilishia baada ya mabalaa atatuletea neema hilo liko wazi kwa watu wenye kukuapengua qurani na kuitazama mara kwa mara hebu tuangalie ndani ya qurani sura ya kumi na tatu aya ya kumi na moja sura ya kumi aya ya kumi na moja suratu Baada, audhu billahi min ashaitani rajib mwenyezimngu anasema lahu معقبات من بين يديه ومن خلفه يحفظ له من امر الله ان الله لا يغير ما بقوم حتى يغيروا ما بانفسهم واذا اراد الله بقوم سوء فلا مرد له وما لهم من دونه من وقوف الاسلام منزيغو انسمى له معقبات من أنا ااولين hapo sio mahalu shahidi tunapopakusudia lakini tumeona bora tuianzie mwanzo aya hii lahu muaqibat kwamba mwanadamu ana walinzi mwenyezimgu kamuwekea mwanadamu walinzi والينزون لذلك كما أفسر الإمام أبي عبد الله محمد بن أحمد الأنصاري القرطبي كتب تفسيرية الجامع لأحكام القرآن للإمام القرطبي watukufu waislam anakusulia ana, ana, ana hapa mwenyezimgu kuwataja malaika lakini sio sarahatan sio waziwazi anasema lahu muaqibat mwanadamu anawalinzi kila mwanadamu anawalinzi minbaini yadaihi wa min khalfihi mbele yake na nyuma yake kila mwanadamu anawalinzi mbele yake na nyuma yake يحفظونه من أمر الله ونملين لك أمر أمري يا من يزمون الإمام, آه الإمام أبي الإمام أبي الفداء إسماعيل بن عمر بن كثير رحمه الله كتب تفسيرياته تفسير القرآن العظيم أنا سمع وحديث ومجيء وحديث يمتون صلى الله عليه وسلم نعم حديث صحيح أمبايو يمياندقو أنا إمام البخاري أنا إمام المسلم anasema kila mwanadamu ana malaika wanane kila mwanadamu ana malaika wanane mchana wanne usiku wanne wawili wanaandika mema na mabaya na wawili kazi yao kukulinda usifikwa na, na matatizo ukiangalia hapa utaona awa no, wanaovaa hirizi wote aili zaowasifanyi kazi mataira hata ukikasirika taira tu anaevahiizyooteta kasirika wena mtu mwenye akili yake tima wawezi kuvahi mwenyezimuatuwekea walinzi malaika waone hahiriziau ya... shetani mkubwa wei hata ukiwanaswali fai chochote kizama katika hiyo tunataja vitabu ili watu wapate fre wapate marejeo murajaati atuzungumzi tukimugusa tunataja vitabu ili mtu akaangalia nalewa alhamdulillahi tanzania yetu hii si kama ile eh, tanzania ya wakati wa mwalimu babawt vitabu vyadipatikanioe laini le alhaia kila msikiti pembezni wakepembezni wake una uka la itaumsikiti wa ini una uka lavitaumsikiti wa mtoroauna mauka ya itauiia sikitikind utakut aka ya itakila kitabuunachotaa kikuntafsii ya ia abia isai bn ar bn kaiaia inaitwa tafsiruquranilazim ameandika hadithi ya mtume imamu ibnu kathir anasema kila mwanadamu ana wachungaji ambao ni malaika mchana malaika wanne usiku wanne wawili kazi yao kuandika mema na mabaya na wawili kazi yao kukulinda usifikwa na, na matatizo mwanaadamu anawekea wandamu ni kiumbe mtukufu kama alivodhibitisha mwenyezimungu katika sura ya kui na ya sabn sura lisra au sura bani israil walad karamna bani dam kwa hakika tumewatukuza wandamu kwa hivo wanadamu ni viumbe watukufu lazima wawekee walinzia waaeawanapishaa baala na badalalaia na wakisharuka wale wanaomaliza kazi yao wakisharuka kwenda mbinguni mwenyezimngu huwa anawauliza japokuwa mwenyezimgu anajua kila kitu ndani yake kuna ibra katika kuuliza kwake mwenyezimungu anawauliza wale malaika kaifa taraktum ibadi vipi mmewacha waja wangu wale malaika wanamjibu mwenyezimngu kwa kumwambia mwenye mwenye, atainahum yusalluna wataraknahum yusalluna توليوان داية تكاؤنا ونصالح نحن نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح نصالح لكن تجمعون عبارة أهله معقبات من بين يديه ومن خلفه يحفظونه من أمر الله ستة محل الشافع يقول المنذرين ولا سيما إن الله لا يغير ما بقوم حتى يغيروا ما بأنفسه Kika ya mwenyezimungu habadilishi neema walizonazo watu akawapokonya hata yughayiru ma biamfusihim mpaka wabadili mfumo wa imani uliomo nafsini mwao awezi mwenyezimungu kuwapokonya watu eemawalizo nazo akawaletea babada mpaka wabadilishe mfumo wa imani uliomo nafsini mwao waidha arada llah biaiu na anapowatakia mwenyezimngu watu jambo lolote ovo au jambo lolote baya fala maradda lahu hakuna wakulirejesha lisiofika wama lahum min dunihi min minwai na wala hawana mtetezi wala mlinzi kinyuma cha allah subhanahu wataala watukufuwaislamu lazima tulete marekebisho na mabadiliko ya kivitendo ili mwenyezi mungu mtukufu atubadilishie babal atuekushie babal atulete ne kaka ulimwengu tuishi vizuri na huko tunapokwenda afera tukapokelewe vizuri mabiliyadilii leo aa umekuwa kama sis kuna mambo matana أن إمام الإمام يحيى الموصلي رحمه الله الإمام إمام يحيى الموصلي عبد الله ابن المبارك حتى إمام يحيى الموصلي إمام, إمام عبد الله ابن مبارك لو الإسلام على شنو قوالي ما لكن يحيى وَكِمَا بَيْنَ ذَلِكَ مَنْ يَمْعُو أَطَارَ الْأَطْلَاقِ وَكُوَّةُ الْعَوَارِفِ مِنْ عَرْقِ الْمُحْيَى هَوَىٰ لِلْمُسْلِمِينَ عَلَى الْقُرَنِ خَمْسُ صَلَوَاتٍ فِي الْيَوْمِ وَالْلَّيْلِ أَمْتَحِلَتْ عَلَى لَكِنْ بَيْنَ lakini waheshimiwa awa wakimunia waliopo hai na walotangulia na wajuu si chini amia wakokichwai waheshimiwa wakidunia imamu yahya lmusiri na imamu abdllah ibnu lmubarak wanasema kuna mambo matano hamsu khisali kuna mambo matano mtu akiwa nayo amekamilika katika ubinadamu salu ala nabi hsukhisali mambo matano mtu akiwa nayo yakunu rajulan kamilan mtu kamili kwa maana hiyo mtu asiyekuwa na, na hayo mambo matano si mtu kamili kama mnyaamambo matanosikiliza arahmatu kwanza hurma wtwadu na unyenyekezu inakusudiwa hishma walhaufu na woga wrafa na upole sikiliza ayomaura hishma woga upole walhayao na aibu mtu kama haya mambo matano watukufu waislamu huyo si mwanaadamu kamidi ni kama mnyamat mtu asiokuwa na thuruba asiokuwa na hishma asiokuwa na woga asiokuwa na upole wala asiokuwa na aibu binadamu haswa anatakiwa awe na hamsu khizwali mambo matano إمام يحيى الموصلي نا إمام عبد الله ابن ابن المبارك رحمه الله بن آدم خاصة لازم عوين حومة بن آدم خاصة لازم عوين حشمة بن آدم خاصة لازم عوين بول لازم عوين موجة لازم عوين عين عوين حاء lakini ukimwona binadamu haana haya mambo matano basi huyo ni kama mnyao hajakamilika katika utu au katika ubinadamu ndugu zangu tunachozungumzia lazima tulete mabadiliko tulete marekebisho ya kivitendo mwenyezimngu atubadilishie baada ya mabalaa duniani ataleta ne leo dunia imevurugika kabisa hakuna amani hakuna utulivu kwa sababu ya madhambi enu hilo linathibitishwa ndani ya qurani mwenyezimngu katika sura ya 3 aya ya 41 sura ويزمون سمعته ظهر الفساد في البر والبحر بما كسبت أيدي الناس ليذيقهم بعض الذي عمل لعلهم يتضرعون لعلهم يرجعون ظهر الفساد وَمَنِ إدراك زوهري في البر والبحر قد كبار نبهر انتكاب نبهر bima kasabat aidi nas kwa yale iliyoyachuma mikono wa addunum, wa arifu, zimgu, ili onjeisha, a, ya watu yinakusudiwaako madhabu adhunubu waladhabu kwa nini umejitokeza uharbifu mabalakila aina liyudhikahum bad lladhi amilu mwenyezimungu anafanya yote haya ili apate kuwaonjesha adhabu ya baadhi ya yale matendo waliyoyatenda lalahum yarjiun labda la watarudi kwa munguwatakoma lakini wa wanadamu hatutaki kukoko kwa hiko watukufu waislamu lazima tufanye mabadiliko lazima kama tunataka kwenye duniani tuishi vizuri na huko tunaokwenda akhera tukapokelewa vizuri basi lazima tufanye mabadiliko mvurujiko maadili maadili yamevurujika maadili yamevurugika na ukitaka kujua nenda ne katembelee katika majumba ya waislam tembelea kajumbani wa waislam wa yule lukman lhakimu sayidna lukman alotanwa ndani ya quran kuna sura nzima nzima sura ya 3 inaitwa suratu lukman huyu lukman alisema manenome lakini katika jumla ya maneno aliyo yasema aliwahi kumhusia mwanawe akamwambia idha kunta fi salati unapokuwa katika swala fahfadh qalbaka linda li moyo wake ukishafungua tuine swala maana ufungua wa swala nitakbiratu lihram allahu akbar tayari ushafungua swala na kuifunga swala ataslim au assalam kuli kutoa salamu assalamu alaikum warahmatullah tayari umefunga swala basi ukishafungua swala linda sana moyo idha kunta fi lsalati fahfad qalbaka unapokuwa katika swala linda moyo wako usija ukaleta mawazo ya nje na ibada jitahidi juya hilo luman anamuhusia mwanao wa idha konta fi majalisi nas na ukikaa ukiwa katika vikao vya watu fafah lisanaka linda ulimi wako usije ukaropoka kitu kikawakera wale watu uliokaa nako mm-hmm. ulinda ulibi ulimi ni kitu cha kukiangalia sana ukiwa umekaa katika, katika mkusanyiko wa watu linda ulimi wako idha konta fi majalisi nas ukiwa katika vikao vya watu fahfadh lisanaka linda ulimi wako thalitha jambo la tatu lukman amemuhusia mwanawe akamwambia wa idha konta fi buyuti nas na unapokuwa katika majumba ya watu fafadh basaraka linda jicho lako sio unaingia kwenye nyumba ya mtu napepesa jicho huku na huku mna vitu vya watu katika majumba ya watu mna vitu vyao sio mana umepepesa jicho hukuna huku abi jambo la nle waidha kunta la aami fahfad baidatak na unapokua kwenye chakula basi lia tumbo lako usile mpaka ukashindwa kupumua kula tu kwaajili ya hifadhi nguvu za ibada usile kama uko peponi bado hatujafika peponiasonaua mpaka unashindakupuaanzaula saa i abwauasa sikiliza maneno yanatoka katika kinywa tahara kinywa cha mtukufu wa daraja kinywa cha mtume muhammad anasema mankahura akloho kahura sharbo mtu mwenye kula sana atakunywa sana maji we fanyeh fanye uchunguzi juye hilo mankahura akloho kathura sharbo enye kula sana atakunywa sana maji wamankahura sharboho kahura damo na mtu mwenye kunywa sana maji damu yake taongezeka mwlil wamankaura daoho kahura nauo na mtu mwenye damu nyingi basi usingizi kwake utakua mwigi pia utaongezeka wamankaura naumoho na mwenye usingizi mwingi a albuhu moyo wake unakuwa ngumkuama kufanya ibadasiku wamanaa albuhu fanaru aunabihi basi mtu mwenye moyo mwe mgumu wa ibada za usiku motoni kunamfaat wala iaubila mwenyezimatunsu wah sio nakulaa unshatangine na anakuaaaeshimba aliulaziisha malikulaziisha basi wa utukufu wa islamu lazima tufanye mabadiliko na tuanzie majumbani mwetu leo majumba ya waislamu yamebadilika kabisa hakuna stilaf hakuna tofauti baina ya majumba ya waislamu na wasio kwa waislam sawasawa tu wako sawa wako sawa katika kila kitu katika mavazi katika vyakula ktkatika kila kili sa hii ni hazar na huu ni msiba maana msiba usidhani kufiwa msiba ni jambo lolote linalomkera mwanadamu katika moyo wake au muislamu moyoniwake wa kama vile tulivyoona uh, katika tafsiru jalalaili ya imamu suyuti الشيخ عبد الرحمن بن ابي بكر السيوطي تفسير الجلالين ولآية يا 155 نتانو كتكسر يا بيه البقر إمام السيوطي الفيليه او كيتاكار زين تفتح حاشية الجمل او تفوتا فتوحات الإلهية يسوي كوانزا فتوحات الإلهية juzuu ya kwanza ya shekh muhammad ahmad lmahli almarufu biljabal katika kuanzia aya ya mia mpaka mia utaona kuna vitu kaweka imamu lmahli almarufu biljabal kwamba siku moja mama aisha alikaa na mtume salla al wasala mama aisha alikuwa anapika chakula mtume anamsemesha mkewe mtume alikuwa na kitu wazungu wanaita tenda lavia alikuwa na mapenzi ya kwelu sio wewe ukirudi nyumbani kwako kama simba kaingia utaki hata kutabasamunamke mke ni rafiki mkubwat hmm? hujua mke ni rafiki mkubwa wewe kuwa nao wakezako wande alafu mdogo wako baba mmoja maa mmoja han hata mke mmoja uwezi kusema yule wakune kibuduende pachukua weyee <laughs> isipokuwa utajitahidi kutafuta senti you kidogo know, umwongezee naye mwenyewe aongezea basi endeakata lakini uwezi kumchagulia katika wale uliowamiliki weye uliowawaweye labda yuko mmoja hujampenda sana Useba, basi yule aurua pana utakwenda kuchukua yule wakibonde maji akusaidia siku mbili tatu mpaka utakapopata wako uwezi kusema uwezi basi ujue hujue iloyamba mkuk mke ni kitu kikubwa na ndio maana mtume salllahu aleihi wasalam alikuwa akiishi nao kwa kwawema kabisa wanawake amekaa na mkewe mama aisha raillah anha wanazungumza maa aisha anapika mtume anamsemesha mkeealikuanaasiotak kumpaaziaaakiwa hmm. anapika aogea palahata siku tawali atasujika tena siku nyingine wanamfulia <coughs> watu wengine wa mapenzi kitsiku ingine unafua kabisa nguo za watoto wako nguo za mke wako unafua siuyinga ukiwa na jasi ukiwa na nafasi unafanya sivibaa unazidisha mapenzi basi mtume alikuwa anazungumza na mkewe unajua wakati wa mtume mambo ya hteknoloji ilikuwaba hii mambo ya teknolojia kama umeme ilikuwa bao mtume hakutumia haku, umeme alitumia taa hizi za vikoroboi au vibatari taa zile mara nyingi zinatumika vijijini lakini hataa mjini kwa jamaa wanaokangakanga samaki wao wanakuwa nazo zile zitaa za vikoroboi vibatari wale wanaouza samaki wa kukanga wanaouza pweza meshkaki wanawasha taazile taazile ndo taa alizotumia mtukufu wa daraja mtume muhammadkatumia taazile sasa kwa bahatimbaya akapita panya akaisima ene mtume akasema ina lilahi wa inna ilaihi rajiun mama aisha akamuuliza mamata ya rasulllah unasema hivo kwani kafanani ya rasulllah akasema la ahad hakuna alokufa wa inama kulu ma asaa fi qalbi muminin fahiya lmusiba isipokuwa kila linalomkera mwislamu moyoni mwake ni msiba tulikuwa namwangaza sasa tukakueyekiza kwa hivyo inna lilahi wa ina ileihi rajun kwa hivyo mfurugiko wa maadili ni msiba kwa, kwa tusishi waislamu kama unambisha fanya uchunguzi kwa vitendo tembelea nyumba ymajumba ya waislam wa moja baada ya nyingine kaangalia namna wanavyoishi kama utaukuta uislam daniyaa nyumba yaumbasita sh nyumba ya mba sita unaweza kukuta anaye swali mmoja tu wote hawaswa inna lilahi wainna ilaihi raji nyumba yamba sitash nyumba ya nyumba sita shekha wamejaa watoto wa zinaa si wanne si wa tano shek. na watu wanaona ni la kawaida e, mtoto wake kenda kuziniwa kazaa ka, ka, mtoto wa zinaa kaleta pale nyumban basi huyu mjukuu wangubabumtu huyu mjukuu wangu mama ake ndo nani mama ake ndo huyo hapo na mumewe mamaake mumewe mama ake huyu mtoto uka Ah, ndo watoto wa siku hizi bwana amepata ujauzito hivi tu anatahaya yeah. na wanaona ni jambo la kawaida et anaswali sanaza tena kwa kuhimiza kuswali huyu hakuna wakumpata kwa kuhimiza aurimebili maanabila ya kuswali mtihani twenzetuni tukaswali anatafuta sifa sio anaswali kwa ajili y anaswali kwa ajili ya kutafta sifa kwa watu watu watakusaidia wa tukufu waislamu maadini yameharibika leo anawake, wanawake wa kiislamu wanaharibu dini wanawake wa kiislamu ndi wanaharibu dini wa kutembea sisi tumejaa hapa msikitini kama tutakwenda kwa mmoja mmoja majumbani mwetu tutembelee tutoke sisi tuliyomo humu msikitini tumtembelee kila mmoja katika sisi nyumbani kwake sote aibutupu shehsoteatmajumbani mwetu watu uchi wanatembeauchkama awanakil kutembea uchi ni katika madhambi makubwa kutembea uchi ni lana wanawake wa kiislamu wanapotembea uchi wanalaaniwa leo wanawake wa kiislamu wanatembea uchi hata majumbani mwao wanakaa uchi basi afadhali majumbani mwao unaweza ukasemakuna watoto wao kuna watu waharamu yao tu mle ndani hata wakija wageni wanawakuta wageni ambao ni, haramwe, ni, ni, ni halali yao mtu ambaye anaweza kumwoa basi yeye anakaa uchi tu mbele yake angalieni ni maadili, maadili yalivyobadilika alafu alipokuwa watu wa basi akija kaka kakaake bamoja amoja ndo anatafuta ushungi anajifunika ila akija kaka ake wa mjomba wake au mtoto wa shangazi yake ndo anaonyesha makwafa pamoja na shingo na, na, na maziwa anaonyesha anamwonyesha yule kaka yake mtoto wa mjomba ake au mtoto wa shangazi yani yule mtu wa halali yake yule ambaye anaweza kumwoa ajifichi kwake isipokuwa yule ambaye awezi kumwoa ndo anajificha kwake angalia watu walipokua wajinga jinga kabis unatakiwa ujistiri unapomwona mtu ambaye anaweza kukuoa usijokampa matamanio ya kishaitani kwa sababu hakuna kitu kibaya duniani hakuna kitu kibaya kitakacho wapeleka watu wengi motoni siku ya kiama kama vitu hivi akaru ma yubhilu nas nar lfamulfarju wkru ma yuilunas ljannata tawallahi wausnul mtume anasema zaidi mtakaowingiza motoni wat siku ya qiama ni vigwa na cupu zao watutakwenda motokakutolinda vido vyao an kuingizarsia ha watu wenge kenda otoaaa kwakularkiya h na kwa kutolinda nduku zaouziniuuznunwatakenda atuzu pamoja na kula vyakula vya ha wenye zinuaulinde na mabara asinalautae <coughs> jinana visawici na visawici aiwezi kupatikana ila mwanamke atembea diana atembea ndo vinapatikana nvsawici on <coughs> a imekaa pale narobi vikawetewa arua naitwa sehemuovaa nakuru katika mkoa areia ikapika wakuu sasa pale nakuru kuna nyumba moja ya waislamu waislamuaauzeno wa kenya na uganda kidogo wametupita katika bajamau si mtowapita kwa wingi uwa waislamu waislamu aeea we lakini sabhan weli ni mauuua mauuru lakini eea wacalakiniaavk wamejenaakubwa san waisaaaa aaakututabatlel utaona isa sasa na mimi nikakaribishwa pale kama shekhe kutoka tanzania hata kama wa utaki lakini waleaneja ish weka tatu lakini ikulekeeejulikana shehe weka tatu shee hapa kikasirigamisha aua kama naalikwa kama shere kutoka tanzania naalikawanaita haitebo zile meza za waheshimiwa naminikawe mikawa mmoja katika waheshimiwa wageni waalikwa hata ukikasirika wa sasa mii iwatuma walite si <laughs> ni wenyewe wa walili <laughs> unajua mada ilikuwa ni kujadili kwa nini ukimwi afrika mashariki unaendelea kwa nini ukimwi unaongezeka afrika mashariki yani tanzania uganda na kenya kwa nini ukimwi unazidi kuongezeka haupungui katika afrika mashariki na kongamano hilo liliandaliwa na serikali ya kenya wakati wa utawala wa mzee mzebo sasa hivi yuko mwingine mwakibake naitu mzee daniel arb wakati wa utawala wake sasa ndo aliandaa kongamano wakaitwa viongozi wa dini viongozi wa dini mbalimbali mbali. lakini mi nitataja dini mbili tu kubwa wakristo na waislamu wakakusanyika maaskofu mapadiri mashehe waalimu wa madrasa pamoja na maelimamu wametikiti lile holi lote likafurika likajaa namimi likwenda kwalekama shekhe kwa sababu nimeitwa shekhe basi ikavaa juba tena juba la kimisri joho la kimisri joho la kimisri na kilemba navakora fika pale kila mtu anazungumza hoja yake kwa nini ukima unaongezeka afrika mashariki ilipofika zamu yangu mimi kutoka tanzania tena tanzania kwenyewe basi sio tanzania eh, mjini kabisarufiji mtu warufiji ilipofika sasa zamu ya mtu wa rufiji alhamdulillah nilikuwakilisha yote akini alhamduilah niliwawakilisha waislamu wa tanzania nzima nikasemai kama mwakilishi wa waislamu wa tanzania nnasema ukimwi unaongezwa na serikali zilizopo madarakani wakanikazia kazi a macho nami mkawakazi macho niliwaambia ukimwi katika afrika mashariki unaongezwa na serikali zilizopo madarakani serikali ya kenya serikali ya tanzania na serikali ya uganda akaakazia macu laikawakazia machu alafu nikawapa taawili ya manero nikawakunjulia nika nikawatafsiria kwa nini imesema hivo nikasema maana yake serikali viongozi wetu wa serikali zetu zilizopo madarakani hawana desturi ya kukemea wanawake wakitembea uchi mwanamke ni fitina shehe فن من يستخدمها والمصير الذي ألا إبن محمد نصر نسر محمد بن أحمد بن إبراهيم اسمر السمر الحنفي لماذا لا سيدي على ذلك شيئًا محمد ابن أحمد ابن إبراهيم السمر الحنفي andikakitabu kinaitwatambihi akaandika kingine kinaitwastuliwapa <nightmares> visa vingi lakini aku kimoja ambacho niliwapa walijamaa basi mpaka mapandi wakaja kuni mnoa mapadiri hey. alafu nikawakotawa akinamama owevaa minskt wad kono kuja keje kongemar wevaa minskt hey. mapaja yote anaonekana hey. maker kule usungu mesidi kenya usungu nairobi nairobi na huko retivale yote usungu tu ukienda okay, uganda ten ndobalasa tena uganda hata waislamu shee watu wa ajabu waislamu wakuli we to mawaida msikitini kampala to mawaida msikitini mada zote ongea lakini usilete aya ya t3athin mbili katika sura ya kumi na saba ile inayosema walatatrabuzina ukiitajatu wanatizamanahuyu mgedili ina maana katika uislamu kaona zina tundoaifai yani wao hawataki tajwa zina waendelee tuna mabala yao aya mambo yakowaziushekhe basi niliwapa kiswa kifupi alichokiandika shekhe nasru muhamad bni ibrahim asamrakandi lhanafi katika bani israel kulikuwa na mchamungu mmoja kaabudu miaka zaidi ya arobain kafanya ibada zaidi ya miaka arbai shekhe sasa kazi yake ilikuwa kuuza amama hivi vilemba hivi wanavyovaa jamaa vilemba wanavyovaa kichwani waislamu wa kiume na vile vingine mashekhe wa wanatupia begani vilemba maai kama cha rafiki yangu chaachea n- n- n- ya imamu wetu kazi yake ukokuuza vilemba huyo mcha n- mungu kaabudu zaidi amekaa ubai sasa akatoka katika kijiji akaja katika mji huko uko uyahudili kaja katika mji kuuza biashara zake za vilemba sasa pale kuna mwanamke mmoja fatanaulmanbar ukimwangalia nakufitinisha weena mungu namna alivyoumbwa vizuri maanawake hmm. wengine shehe meumgwa vizuri ukimtizama hmm. tu shee anakufitnishausede pepon anakufanyiusende peponi kis hatai ndo maana tukaambiwa tuinamishe chini macho yetu kuinamisha chini sio maana yake ni kwamba uende huku unatizama chinisio anae kuinamisha chini maana yake ni kutoshughulika na kutizama vitu visivyokwa halali yako natizama mara moja tu ukishajua ni nani anapita ni mwanamke mwanaume ah, basi unashughulikana mambo yako mengine lakini unarudisha tena mara ya ili <laughs> <laughs> hiyo sasa ni bala nyingine unataka kuzusha baa <laughs> basinaakufuaislam yule mama kazi yake ilikuwa yeye kufanya biashara ya mweli wake wanavofanya biasharawatu wengine hapa kulikuwa na abila hatutajikwajia kulikua na maabila fulani wanafanya biashara ya kuuza miili yao lakini sasahivi hakuna abila maalum maabila mengi tuyanauza ili kama unapishatembea tu maeneo yastarehe ya kama eh, nakule wakiitahaai sasahii unaitwa au tembelea mitaa mikubwa mikubwa kama hiyo kinondoni kule fmclb na sehemu nyingine nyingine nyingi tu hapa mjini hata hapa hapa kaliakoa kuna sehemu inaitwa kizi oten tembelea weka kuanzia saa n za usiku utaona watu unafanya shughuli za tena watu wengine wana rangi ya mtume mtumeshee wanauza biashara hizo kama vile unavoona kuna akina muhamadi wanauza gongo basi na wengine wametunukiwa rangi ya mtume maana mtume akuwa masi kama miehilasha walikuwa mweupe basi watu weupe kabisa wanauza mili ya waliadzubillah mwenyezimngu waansuru watoto wetu na dada zetu na mabaraa kama wanauza mili yao sana yuko mama pale eh, kaweka mlango wazi kabisa anauza mwili wake على قوام ما مزري فتانه المنظر كما يقول الامام نصر بن, بن محمد بن احمد بن ابراهيم السمرقندي الحنفي قالوا فتانه المنظر بمعنى فتنه وكمتذابه باسيو بس بوا لكوا شيء مكابده بين نفسه وبين ربه kulisuka ushindani sasa baina ya nafsi yake na mungu wake nimfate mungu nifate nafsi apo shekhe maana alipita kibiashara anafanya shughuli zake za biashara akaangalia mlango koazi akakuta kitanda kajaa mwanamke fatana tulmangwa anatisha ukimwangaliza ulebwana akili yake imevurugika mara moja mcha mungu shekhe <inaudible> seuzemie naweye huyo ni mchamungu kachanganyikiwa shekhe baada ya kuona mzigo shekhe umepaki katika kitabu kchanganyikiwa ikawa sasa anajiuliza ni ni nimfate au niachane naye ikaendaenda mpaka ibilisi akashindashehe wliyau <laughs> bila <laughs> akashinda blisi akasema ht ntamfata wanakwa leotu atanisameeaisisiuzote naba atanisameekwaeo akenda mpaka pale akamweleza habari zake yule mama akamwitikia akamwomba dinari ihiini shiuna dinari diariii yule bwana pale pale akazitoa dinari ishirini akaweka naye ahdi kwamba baadaye aje atekelezewe shida yake yule bwana ende akamalize biashara zake kwanza yulebwana akatoka kenda akamaliza biashara zake akarudi kufika pale wamekaa kitandani wanazungumza uchamungu ni uchamungu tushee mtu akiwa mchamungu anakuwa mtu mwingine kabisa mwenyezimungu atujalie wa tuwe wachamungu wa uchamunguao mana ina llaha yuhibu lmutakin desturi ya mwenyezimngu huwa anawapenda watu wachamungu basi kwa kuwa mwenyezimngu anampenda mchamungu yule n eh, kila mchamungu anampenda nna hapendi mwenyezimngu yule avuruge amali zake zile kwa siku moja basi mungu akamletea tadhkira ukumbusho ndani ya nafsi yake sasa yule mwanamke akimgusa akimgusa akimpapasa anatoka yule mwanamke kumpapasa yule mchamungu yule mchamungu anatetemeka unajua watu weupe yani ikiwa damu yake inachemka nmn anageuka w kama unavyoonawatu weusi wanazidi kuwa mtu akikasirika uwweusiuimtu <laughs> ile damu ikiwa ikiwa inachemka lakini mtu akikasirika damu kiwakwenda mbio anakuwawkunu yule bwana faswara ahmar akawa mwekundu wakati ule wasiwasi umempata kila akiguswa anakuwa na wasiwasi yule mwanamke akawa na wasiwasi anamwona macho mekundu mwili mwekundu kishabadilika sura hana furaha tena hana raha nania moyo tafurahi zimemjaa akamuuliza marak una nini bwana mkubwa malakataghayada una nini umebadilika ile kidume kikamtizama yule mwanamke kikamwambia dhakartu rabbi nimemkumbuka mola wangu wayarani fauka arshihi wa anafi lharami wa sayuhbatu amali bifili saati naona ananiona uko juu ya arshi yake mimi niko kwenye tendo la haramu na amali zangu zote njema zinaweza kuharibika kwa kitendo cha muda mfupi ndo maana unaniona nimebadilika dhakatu rabbi nimemkumbuka mora wangu anatetemeka bwana mkuu hao ndo wachamuji msigo umepaki pembeni yeye anamkumbuka mungu wahnwenyezimnuatujauaunajuale <coughs> <coughs> mwanamke namna alivogubikwa alivo na shaitanialimjibu vipi lean alimwambia ka in aiya jau wafaalu ma faalu kanaka ka lamtafaluwalayaa wengapi wachamunu washafika nyumba hii na washafanya walioyafanya we kama vile ujafanya jambo hili hata siku moja bana achana nayo hayo maon na, anamwambia aache kumfikiri mungu <laughs> ina lilahi wa inna ilaihi rajiun yule bwana ndoarazi ktteeza <laughs> anawambia hivi dinari ishirini nimekupa sada naomba ulifungulie mlango niezangu siitaji tenaaashara lakinioeauule mwanamke akaonajamaa aweza kufaa likalipika ba akawambia ta kuhusu lakini kwa mashati shauti la kwanza unambie umetoka kijij nhnana makeleleiah aeaiakakuu ah, si, ce araazacannawanamke keliaajaataukunyuma kaambukiza eomwananke uchabuzi ikavana kkilia naye yulejamana amundu mngu ematnguci leo usili sikm paboka kiasikilo mii ilotilia cungu mtima itakuwa imbele ya muntu walafuuulau na mola wa yule ye mola wangum miilonastahilizaini kuongoka kuliko kwa nzia leo nafunga mlango na naandika kibao kwamba sasa nimestait wataki tena na kila alichokichuma kwa njia ile ya haramu alikipiga moto angalia watu wachamungu keshaambukizwa uchamungu maana tabia huwa zinaambukiza ndo maana unatakiwa mungu anasema katika suratulukman wattabi sabila man anaba ilaya fata mwendo kwa mwenye kuelekea kwangu ukimwona mtu anatugu sana anamtii sana mungu ndo umchague awe rafiki yako usichague rafiki watu maaswi maaswi watakuambukiza maaswia basi yule mama akaanza kufanya ibada naka sababu alikuwa na mali nyingi aliriki kwa wazee wake ilikuwa ni baratu shehe hanafiki ilikuwa ni baratu uuzamili wake akachukua mali zake zile za halali yalizoriki kwa wazazi wake akaanza kufanya ibada shekhe sasa kakaa baada ya siku nne tano ikamjia fikra kwamba bora amtafute yule mchamungu ili amuoe alafu apate kusoma dini kwa yule mchamungu akafunga safari shekhe kama alivyoelekezwa mpaka katika kile kijiji akawakuta wazee katika kijiji kile akawasalimia kavaa jilbabu shekhe naniko kavaa mbua ya kiislamu <laughs> shekhe anaonekana nacho tu alipofika katika kijiji kile akawakuta waee akawasalimiakawauliza <laughs> bwanafulani bn fulani ntampatayule mchamunguule yupo yule utampata maamemjuaj akawambia nimemjua tu ntakuhadithieni smuda mwingine m nauliza ntampata tampata takutumia kijana akatumwa kijana nde akamwita yule mchamungu unaitwa yule mchamungu akatoka akenda mpaka pale alipo yule mwanamke na wale wazee yule mwanamke fakashafatilhijaba akaondosha lile pazia la uso lile ambalo lilifunika usoni mwake atalifunua uso wake ukawa makshufa ukawa umeonekana yule mchamungu akaangalia uleuso akakumbuka umsi ndo yule nikitakondamatani kwa ajili yake <laughs> palepale faswahaswihata ahidaa bitakbiri fafarajet ruhuhu akapiga kelele moja tushehe ya takbira allahu abar roho yake ikachomoka kaflia ya mbalipale maana kajua huyu kanipata tena anataka kuja uh, kunipeleka motono wasiwasi ulipompata unajua alipata naile wazungu wanaita h akafulia balibalba wale wazee wamemng'ang'ania yule mwanamke utatwambia kwa nini kafa unaona bal utatwambia we mama kwa nini uuwana baada ya yakukutizama ka, kafa kwanini umekuja kutulia mtu utatwambia yule mama ikabidi ajieleze akajieleza mwanzo mpaka mwisho mwishof sasa unasema anasema kama kuna ndugu yake au kaka yake basi mii bado ni yangu iko pale wakamwambia yuko ndugu yake mchamungu kuliko eye na ana elimu kuliko eye lakini hana hata sentano unasemaje <laughs> akasema shida yangu mi sio pesa kwa sababu mimi vile vile pesa nini yangu nipate mtu mwenye elimu na uchamungu atakayeniongoza katika njia iliyo sawa wakamwambia hakuna ta sasa tufanyeje tupitishe ndoa kwanza au tuzike akasema tupitishe ndoa wa kwanza wakapitisha ndoa wa kwanza alafu baadaye wakamzika yule watu basi waanjabat maaha sabaulad wanjabat wa maahu sabaalad فصاروا أنبياء في بني إسرائيل وكواطن من أبيك كبني إسرائيل Allah. alipata naye kizazi chema alizaa naye watoto saba na wote wakawa manabii katika baiisraheli watukufu wa islam tabia inaambukiza lazima tutafute marafiki wazuri na, na watoto wetu wawe na marafiki wazuri na wakezetu wawe na marafiki wazuri wa chamungu wa ili tupate kuishi vizuri hapa duniani na huko tunakwenda akhera tupate kufikia mahali pazuri watukufu waisla bila kuleta mabadiliko ya tunayoishi nayo duniani tutapata tutapatatabu a iaotoaaaswenyeziu atulinde na mabalaya dunia na adhabu ya ahira kwa haya ndio yasema namwomba mwenyeziu mchukufu ayathibitishe katika nafsi zetu na atujalie tuwe katika waja wake waliowema kwa wa sababu sisi hatuna nguvu yakuweza kufanya mema isipokua kwa msaadawa wenyezi wala hatuna hila ya kuweza kuyaepuka mabaya isipokua kwa ruaaeeu i ad watfila la alaa والله اعلم والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته. اللهم اقسم لنا من خشيتك ما تحول به بيننا وبين معصيتك ومن طاعتك ما تقدمنا به جنتك ومن اليقين ما تهون به علينا مصائب الدين اللهم متعنا باسماعنا وابصارنا وقواتنا ما احييتنا واجعل مبارك منا واجعل ثارنا على من ظلمك وانصرنا على من عاداك ولا تجعل مصيبتنا في ديننا ولا تجعل الدنيا اكبر همنا ولا مبلغ علمنا ولا تسلط علينا بذنوبنا من لا يخافك فينا ولا يرحمنا اللهم اعطنا ايمانا كاملا وامانا دائما وعقلا دائما وعلما نافعا وعملا صالحا وخلقا حسنا ورزقا واسعا واعطنا عزا وصحه وفضحة وراحه وقوه لعبادتك وأعطنا معرفتك يا الله يا أرحم يا رحيم سبحان ربك ربي عزة عما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله.