إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب إليه نعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أما بعد فإن أحسن الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم washar lumuri muhdathatuha wakula muhdathatin bida wakula bida lalalabillabidlalallahua amin ndugu zangu katika imani baada ya kumtukuza allah subhanahu wataala na kumtakia sifa njema na rehma mtume wetu muhammad sal lla l wsalam kwanza kabisa ningependa kutoa shukurani za dhati kwa uongozi wa taasisi islamic foundation kwa kunipa fursa kwa mara nyingine tena kuja kuzungumza na waislamu wa morogoro wa bali na waislamu wale wote ambao imani inawafikia taarifa zake taarifa kwa muhadhara huu utakua unasikilizwa moa imani kwa hiyo tunatoa shukurani za dhati kwa kutupa fursa nyingine sisi kuweza kuzungumza na waislamu juu ya jambo ambalo muhimu kwetu sisi hasa kipindi chetu hiki jambo linahusiana na, na mwezi mwandamu kama mnavyojua ndugu zangu kesho ni mwezi ishiati ndio siku ambayo tutataraji waislamu kufuatilia habari za mwezi kwa kuona au kusikiliza habari ili tuweze kufunga imma kesho kama ikiwa mungu akijalia utaonekana popote pale duniani basi tutafunga siku ya jumapili na kama mwezi habari zake basi tutakamilisha shaban siku thelathini kisha tutafunga siku ya jumatatu kwa hiyo ni mada muhimu na umuhimu wa mada hii au malengo ya kuzungumza mada hii hasa ni haya yafuatayo kabla ya kuingia kwenye mada lazima tuelewe kwa nini hasa tumeandaa mada hii ndugu zangu katika imani kwa wale ambao wanafuatilia taarifa za matukio mbalimbali hapa nchini mnakumbuka kiasi cha wiki mbili zilizopita kulikuwa na kipindi katika channel 0 kwa wale ambao wamewahi kufuatilia siku ya jumapili katika wiki mbili ilizopita kulikuwa na toleo maalum la kipindi au kipindi maalum ambacho kilikusudiwa kumwalika mgeni rasmi ambaye alikuwa ni profes shekh juma mikidadi ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha waislamu cha hapa morogoro makao makuu ni kwamba lengo la kipindi hicho ilikuwa ni kuja kutambulisha msimamo wake ambao ameuandika katika kitabu ambacho amekiita yeye ni mwezi upi sahihi wa kitaifa au wa kimataifa bali kipindi hiki kiliambatana pia na uzinduzi rasmi wa hiki kitabu ambako ulifanyika pale dar es salama katika hoteli fulani na nalialikwa mgeni rasmi alikuwa mwheshimiwa waziri wa, wa ulinzi na jeshi la kujinga taifa d hussein mwinyi akakizindua kitabu hiki kwa maana ya kuwatambulisha waislamu na wasi waislamu wanaotaka kujua habari za mwandamu wa mwezi na anwani ya kitabu hiki mwezi upi ni sahihi wa kitaifa au wa kimataifa ndio umepelekea leo sisi tuzungumze mada hii kwa ufupi mada hii ni jawabu la swali hili mwezi upi ni sahihi wa kitaifa au wa kimataifa sasa anwani ya muhadhara wa leo mwezi sahihi ni mwezi wa kimataifa kwa hiyo hilo ni lengo la kwanza la muhadhara huu lengo la pili ni kwamba ni kuwazindua waislamu kwa ujumla juu ya upotoshaji uliomo ndani ya kijitabu hiki ambacho mwandishi pamoja na kwamba aliuliza swali hapa juu kwa namna ya kumvutia msomaji lakini ukweli ni kwamba humu ndani yee alishapeleka jawabu alishaandika jawabu lake alikuwa nakusudia mwezi wa kitaifa ndio sahihi pamoja na kwamba atakee kisoma kitabu hiki pia tutaona kwamba hilo pia halikuwa jawabu sahihi kwa mtazamu wake mwingine mpya aliyokuja nao katika mitazamu iliyozungumzwa na wanachuoni wa zaman na wa sasa kwamba yeye alikuja na msimamo mwingine bali mimi nimeona kwamba hata anwani hii ya kitabu hiki ilikuwa ya makosa yange yalipaswa kuandika ni mwezi upi sahihi wa kitaifa au wakanda utaeleza kwa nini nimesema hivi katika madharau baadaye au wakanda sababu tumegundua ndani ya kitabu hiki ni kwamba hata na haamini mwezi wa, wa kitaifa kwa maana ya nchi mfano kama mwezi unaotangazwa na bakwata ni mwezi mwezi wa kitanzania au na kadhi mkuu wa kenya ni mwezi wa kenya sasa ye, pia haamini mwezi aaiimwezi wa wa kitaifa wala haamini mwezi kimataifa ana mwezi wake mpya e ameita mwezi wa kanda kama tutakavoona ndani ya muhadhara huu kwa hiyo kuwazindua waislamu kwa ujumla juu ya baadhi ya mambo ya upotoshaji yaliyoandikwa katika kitabu hiki kwa lengo la kuficha ukweli, la kuficha ukweli na kuwabainishia watu haki juu ya jambo la mwandamo wa mwezi pia ilikuwa lengo la mhadhara huu kuwatanabahisha waislamu na wasikilizaji au watazamaji wa wa kituo mashuhuri cha televisheni hapa tanzania channel 0 ambacho kwa muda mrefu hivi sasa kimekuwa kikikaribisha watu wa rai ya upande mmoja, mmoja linambia, ah lakini sasa adoin ni biashara We hata pia unaweza ukatolewa ukaonyesha rai lakini tunashangaa biashara hiyo inakubali watu wa rai ya upande mmoja tu siku zote tumeona msimamizi wa kipindi cha arisala sheikh mwenyewe anajita abul id mhamad idi amekuwa siku zote akizungumzia rai ya upande wa mwezi huu wa kitaifa na kukandia habari au hoja za mwezi wa kimataifa kwa hiyo hii ni kuwahadharisha waislamu kwamba hapana mkae mkijua kwamba kinachozungumzwa katika channel 10 ni rai ya upande mmoja na rai ya upande wa pili inapaswa waitafute waisikilizi pamoja na kwamba watu wa rai ya upande wa pili wamedhikishwa kwa kupitia vyombo vya habari habari zao hazisikilizwi nadhira tunasema tunaishukuru redio iman mungu awalipe kheri kutupa fursa hii ya kutoa rai ya upande wa pili ili iweze kusikilizwa na waislamu kwa ujumla nchini na wapate kuelewa upande wa haki uko wapya vile lengo mojawapo la le mhadhara huu ni kuwahadharisha baadhi ya viongozi wa kisiasa ambao wanatumiwa na kundi hili la upande wa rahi hii ya mwezi wa kitaifa kutia nguvu rahi yao kwa kuwaita kwenye mafali mbalimbali kama vile uzinduzi wa kitabu hiki tendo la kumkaribisha mwheshimiwa waziri wa ulinzi na kujenga taifa na nayeye kutoa ahadi ya kununua kopi na kuzitawanya ni namna au mbinu imetumika namna ya kuipa nguvu rai ya upande mmoja bila dalili za kielimu mujaradi wa kumwita kiongozi wa nchi ili watu wapate kughurika naye pia wanaona ni njia mojawapo ya kuwavuta watu katika upande wa pili isitoshe pia kuwazindua hawa viongozi wetu wa kisiasa kwamba ndani ya mafali kama hizi hutolewa maneno ya uchochezi mfano katika gazeti la habari leo ambalo lilikuwa ni la tarehe 18 julai uliandikwa humu ndani ukurasa wa pili habari za uzinduzi wa hiki kitabu sasa mratibu wa jopo la ulama ambalo ndio wanaodai katika utangulizi wamehakiki kitabu hiki taasisi ya jopo la maulama na masheikhe tanzania ambaye mwenyekiti wake kaandikwa kaandika utangulizi anaitwa sharifu husen mwenye kajiita sharifu husen hashim almusau kasema kwamba kitabu hiki anamshukuru profesa amewapa wakakipitia wakakihakiki kwa hiyo wakabeba dhima ya kukichapisha utaona hapa imeandikwa kimechapishwa na jopo la maulama au taasisi ya jopo la ulama tanzania sasa ndani ya sherehe hii ya uzinduzi kuna maneno ya fuatayo yamenukuliwa kwa hakika ni maneno ya uchochezi kwa hiyo sasa mhadhara huu mekusudia kuwazindua pia wale viongozi wa kisiasa wanaotumiwa sikilizeni maneno yaliyesemwa na mratibu wa jopo hilo shekhe muhamad idi naye mkuu wa shughuli hiyo na nakusudiwa shughuli ya hafla ya uzinduzi shekhe muhamed idi muhamed alisema tatizo hilo yaani la mwandamu wa mwezi ni la dunia nzima sio tanzania pekee kwa sasa linaweza kudhibitiwa nchini kutokana na kundi moja kuwa dogo kuliko jingine sasa anaishakiza serikali ipate kudhibiti hili kundi la mwezi wa kimataifa kwa sababu anasema bado ni dogo leza likadhibitiwa akanukuliwa akisema itafika wakati wanaofuata mwezi kimataifa wakiwa wengi tutachanganya hata serikali kwani itashindwa itangaze siku gani ni sikukuu kwani watakuwepo watakuepo utakuwepo wa kitaifa na wa kimataifa alisema hofu kumbe waliokuwa nayo na hii ni hofu kweli wanayo hivi sasa ukweli jama kwetu tanga tulianza kuswali mwezi wa kimataifa tena ndani ya msikiti watu kumi nanne leo tunaswali uwanja wa tangamano kwa watu waliokuwa tanga uwanja unafurika kwa hiyo hofu ni kwamba watu wanaongezeka sasa yeye anasisitiza serikali wadhibiti hivi sasa kundi ni dogo lakini kijakuwa kubwa serikali itakuja kuchanganyikiwa haitojua itoe sikukuu gani ya mwezi wa kimataifa au mwezi wa kitaifa sasa mi nasema haya si maneno ya kielimu maneno ya uchochezi kwa sababu hata serikali kama ina watu wa busara hii serikali imejitangazia kwamba ni serikali ya demokrasi na mfumo wa demokrasi kanuni yake ni wengi wapi sasa serikali itachanganyikiwa namna gani ikiwa asilimia tisina ya waislamu nchi hii wameanza kuswali mwezi wa kimataifa wataendelea kuwapa nafasi wale watu watano wa mwezi wa bakwato wa kitaifa waache watu asilimia tsina serikali ya vipi kwa kwahiyo swali hili halipo lakini sasa lililopo hasa nilikuwadhibiti na hili lilishawahi kutokea ule tanga hasa wakati tumeanza na rai hii tulipata upinzani mkubwa sana wale mashekhe tanga na wafanyabiashara wenye chuki na sisi manswari tulioanza kuswali mwezi wa kimataifa wakamtumia marehemu dk omar juma aliyekuwa makamu wa rais kututisha mba lazima tufuate mwezi wa bakwata lakini alhauyal haki siku zote iko juu tulimwandikia makala ambayo ni ya barua ya wazi tukaipeleka gazeti la nuru tukaitawanya nchi nzima tukamkumbusha wajibu wake kama kiongozi wa serikali sio na dini na tukamtajia baadhi ya vipengele vya, vya katiba kwamba sisi ntuambia tuna uhuru wa kuabudu sasa vipi natulazimisha tuabudu siku mnaotaka nyinyi hivi waroma waweza wakalazimishwa kuswali jumamosi badala ya jumapili au wasabato waweza lazimishwa kuswali jumapili badala ya jumamosi kweli kwelisadi saidia hali ile limfanya uli bwana karudi nyuma nafikiri alikumbushwa ali na wenziwe bwanawe mambo haya usiaingilie nchi haina dini watu wanauhuru na tukawaambia mbona mabohora siku zote watangulia kufunga na kufunga hamsem wa kawa alhamdulillah sasa huyu bwana njia mm. zilizotumika zote ameona hazifai sasa aletwe huyu waziri wa jeshi la ulinzi na la kujenga taifa labda zatumia mabavu na mabomu kutu udhibiti lakiniwaku maskini ni dalili ya kwamba mtu haelewi hata mwelekeo wa nchi hii unavyokwenda kisiasa ugu zangu katika imani hii ni fursa nyingine tena nasema ya kuwakumbusha waislamu juu ya mada hii ya kuandama mwezi hasa ilivokuwa kweli hivi sasa kumetokea mpasuku ya waislamu kuna watu wanaanza hii mada kwa hakika ni ongwe mimi nakumbuka nimeandika kitabu wakati niko masomoni mwaka tsn kwa nini waislamu tunatofautiana katika siku za kuanza kufunga na kuswalihiti tumezungumza mambo haya siku nyingi lakini kwa uzito wa hoja hizi alhamdulillah kile anayesikiliza naona do kweli tuliumba mda mrefu kwa hiyo watu wanakuja kujiunga na sisi juu ya rai hii sasa imekwenda kwa ile kwamba watu wanaongezeka automatic na sisi nasi tukaingia uvivu kuzungumza mada hizi mimi nakumbuka nimeacha kuzungumza mada hii yapata miaka mitano imepita sasa tumebweteka kiasi fulani tunaona ah sasa alhamdulilahi watu wanaelewa sasa hawa mabwana profesa amekuja kutukumbusha kwa nini kwa sababu naye amekuja kurenu msimamo huu wa mwenzi wa kitaifa kwa hiyo palikuwa na haja kwa sababu kulikuwa na namna ya upotoshaji ilikuwa ni lazima na sisi tusimame kidete kutumia njia zote tulizokuwa nazo kuwafikishia waislamu ujumbe ambao ni wa haki kwa hiyo mhadhara huu ndugu zangu hautoishiria kujibu hoja zilizomo ndani ya kitabu hiki bali pia tutajumuisha na baadhi ya hoja zinazotumiwa ambazo profesa hakuzitaja katika kitabu chake ambazo zinatumiwa zinaonekana eti ndio hoja nzito na kubwa wanazitumia kwa hiyo tutazitaja pia hizo baada ya kutaja baadhi ya mapungufu na madhaifu yaliyomo ndani ya kitabu hiki kwanza kabisa tuangalie utangulizi wa kitabu chake shekhe profe huyu yeye na nayafuatayo kwanza wasimruhusu mtu yoyote kutoa kauli au fatwa kuhusu lini funga ya ramadhani inapoingia au lini funga hiyo inapomalizika kwa kuingia mwezi wa shawali isipokuwa mtaalamu wa masuala ya kuandama mwezi ambaye pia ana ujuzi na upeo mkubwa wa hukumu za sheria za kuandama mwezi kwa mujibu wa quran na sunna haya yamo ndani ya, ya utangulizi wa kihitabu chake kwa hiyo kitu cha kwanza anahadharisha waislamu tusikubali kusikia taarifa za mwezi ila kwa mtu mwenye utaalamu wa mambo ya kuandama kwa mwezi na utaalamu wa sheria hiyo nukta ya kwanza nukta ya pili ametaka jambo hili lishughulikiwe kitaalamu na sio kufuata eh, mazoea tu nona au kuingia au kwa jazba na wala sio kwa kuiga wengine wanavyofanya hadhari yake ya pili kwa uislamu hadhari ya tatu anasema itakuwa ni vyema zikitajwa na kutumika dalili zote za kisheria walizotumia wanazuoni hao ili kupata msimamo wenye nguvu ambao eh, unaungwa mkono na dadilili zilizowazi ambazo zimepangika katika mtiririko maalum kama tutakavyoona kipengele hiki mtu yoyote akikisoma katika utangulizi atajua he profesa huyu anaonekana ataleta habari nzito anasema ni vyema kutaju dalili za wanachuoni wote kwa maana ya kwamba hato bagua atatoa pande huu pande huu alafu ataelezea rai iliyokuwa ni bora ya kufuatwa kwa hiyo hii ni tanbihi yake sasa majawabu ya utangulizi huu nukta ya kwanza anasema habari za kutangazwa mwezi zisifanywe isipokuwa na mtaalamu wa miandamo ya mwezi halafu pili iwe ni mtaalamu wa kisheria sisi tunasema jama hili sio sharti la msingi walilozungumza wanachuoni wetu wala si sharti aliyotuwekea bwana mtume salllalwasalam mwezi jama katika uislamu umefungwa na kuonekanwa na mtu anayeuona mwezi si sharti awe ni mtaalamu msomi sharti la msingi awe mwislamu ndio maana pale mtume sal llah aliu sallam mpojua na mabedui wawili kuja kumletea habari za mwezi hakuwauliza elimu yao waliwauliza je mnamwamini mola wenu namwamini mtume wakasema nam si tumeuona mwezi hilo lilitosha hakuwauliza nyi mmesoma qurani mnajua dini mnajua sharia hakuwauliza kwa nini kwa sababu mwezi siku zote umefungwa na kuuona na mtu anayeuona hata kama ikiwa hakusoma tadarasa moja akishuhudia mwislam kama mwezi kauona basi tosha bis wao hili lakutuambia kwamba lazima kuwe na mtaalamu ambaye anajua mambo ya miandamo kwa maana nyingine awe astronomy hili hatujaliona wallahi hata katika nchi yetu ndio twamuuliza profesa hivi bakwata wakitangaza mwezi wanaye huwe mtaalamu mimi navyojua bakwata wakiletewa habari kutoka musoma kutoka kigoma wanamuuliza shekhe wakule, hey, Bas, si wa kule je bwana umethibitisha huko umeonekana e ndio basi wanatangaza anayetangaza si mtaalamu wa wameanda wala aliyefuatilia habari za mwezi kwa kuona si mtaalamu sasa hili sharti si la msingi wala halimo katika sharia ya dini yetu pia angalia bwana mtume katupa tanbihi katika hadithi iliyopokewa na imam bukhari anasema sallam, kwanza sumu n sum liruyatihi, liruyatihi. fungeni kwa kuonekana mwezi na fungueni kwa kuonekana mwezi hakuna sharti la atakeuona awe ni msomi na ataketangaza habari za mwezi awe ni mtaalamu hakuna hilo katika dini pili hadithi nyingine mtume anasema inna ummatun ummiya la naktubu wala nahsib sisi ni umma walio wengi katika sisi waislamu anasema azama hizo hatuju kusoma wauandi hatujui kusoma wala kuandika kisha akasema ashahru hakadha hakadha hakadha kataja mara tatu aa alafu akafunga dole moja hakaa inaashiria nini jamo mwezi hakatha, hakatha, hakatha. ni siku ngapi kisha akasema tena ashahru hakada a aa maana ke i au helahin na kweli mpokezi wa hadithi akasema mtume anakusudia mwezi sasa, ni siku ishirina tisa au helahini sasa wanachuoni wakizungumzia kwamba mtume s sisi ni umma uliokuwa haujui kusoma na kuandika kwamba swala zima la mwezi halihitaji elimu ni masala ya kuangalia mwezi na kutangazwa basi mwezi ukionekana basi utangazwa hiyo nukta ya kwanza nukta ya pili ndugu zangu ametaka jambo hili lishughulikiwe kitaalamu na tusiwe na jazba na akasema kwamba ni vema mtu mwenye kulishughulikia jambo hili akataja dalili zote za wanachuoni ili kupatikane rai iliokuwa nzuri sahihi sasa chakuchangaza ndugu zangu sijui wengi wenu mtakuwa mja kisoma kitabu nendeni mkakipitie mkaangalie profesa huyu hakutaja rai wenini? hakutaja hoja wala dalili zozote za upande wa pili dalili zote alizotaja za upande ule mmoja tu ambao umeungwa mkono na jopo lake na wake taasisi yake isitoshe hata hizo rai za upande wake pia amenukuu rai nyingi dhaifu kwa kauli za wanachuoni kama tutakavoona katika muhadhara huu na mara nyingine tutaona rai zake e binafsi na anasema a rai hii ni yangu mim isitoshe katikaesoma kitabu hiki mwisho atakuta references marejeo wallahi nimeshangaa marejeo aliyoyataja asilimia kubwa more than 50%. ni marejeo hayana mahusiano yoyote na mada yaliyoizungumza umundani ya mwandamu wa mwesi ni mambo ya nje ya mada aliyoyazungumza ndio ukataja reference zake mambo ya waislam walivokuwa na nguvu spaini kwa nini tumedhofika tumepigwa alia kitabu fulani vitabu vya wazungu tena fulani fulani fulani vitabu vya masomo ya kidini elvotaja, ni vitabu vya hadithi zile hadithi zile baadhi alizotaja lakini kwa sababu hakutaja kauli yoyote ya mwanachuoni upande wake upandewake wala upande wa rai upinzani hakutaja sasa jambo hakutajaot ojamo akushanazwachuo kikuu ana digrii tatu kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa kwenye channel 0 maanake alipambwa karibu kufika mbinguni pata digrii ya kwanza aljami al islamia al na akasoma chini ya shekh binbas digrii ya pili kaichukua jami tulimamu muhamad bin saud riyadh digrii ya tatu kaya uingereza na ni profesa wa chuo kikuu sasa mtu yoyote mwenye elimu ya mambo ya utafiti japo na digrii ya kwanza akisoma sema hiki hakilingani na mtu anaitwa profesa hakufuata misingi ya utafiti katika kukiandika kitabu hiki sasa hapa tutataja kama mifano baadhi ya dalili za udhaifu wa hoja alizozitumia katika kitabu chake kwanza tafsiri potovu alioitumia يا حديث يا لبوكيونا أبي بكرة رضي الله عنه عن النبي صلى الله عليه وسلم قال شهرا عيد لا ينقصان رمضان وذو الحجة أنا سمع بنا متومي صلى الله عليه وسلم قد قال حديث لبوكيونا أبي بكرة ميزي منيلي أيدي عيدي هاي يعني ميزو رمضان ذو الحجة موتنا يتم تاتك sasa sikiliza tafsiri aliyoitoa yeye hadithi hii anasema na ni hadithi sahihi imepokewa na imam bukhari hii yamaanisha kwamba miezi hiyo miwili yaani ramadhani na mfungo tatu siku zake ni thelathini ikiwa watu wamepata siku ishirini na tisa basi kuna kosa limetendeka katika kuhesabu siku za mwezi uliotangulia kabla ya kuingia katika miezi hiyo sijui mmeelewa jama anasema eti makusudio hapa ni kwamba miezi miwili mtume asema haipungui mwezi wa ramadhan na dhulhija siku zote miezi hii itakamilika na siku thalathini siku wa watu wakiwa wanaingia aidi na ramadhani ya ishirina tisa wamekosea hesabu tupo jama na vile vile mwezi wa dhulhija ukionekana na ishirina tisa umekosewa hesabu kwa nini kwa sababu milele kwa mujibu wa hadithi hii miezi hii itaandama na thelathini watu watakamilisha hesabu tupo jama sasa pia naendelea kusema au kosa hilo limetokana na hesabu ya kukisia na kufuata watu wengine kwa hesabu tofauti waliokuwa nayo eh, katika maandamano kama tulivyosema cha kusikitisha shekhe profesa aliahidi mwanzo utangulizi kwamba angetaja kauli za wanachuoni na dalili na maelezo yao juu ya dalili zinazotajwa sasa hii dalili hakupekuwa sasa uvivu au walikusudia kuficha ukweli sisi tunaelewa wasomi kwamba sahihi lbukhari mshereheshaji mkubwa wa aina yake ambaye ya hajatokea mwanachuoni amesherehesha kitabu cha imam bukhari kama mwanachuoni imamu ibni hajar al askalani ambaye kaandika mavolum ya kitabu vitabu ambavyo ameviita volumes sherehe ya sahihibukhari sasa ilikuwa ni mepesi kwa profesa kwenda kufungua je wanachuoni wanafasiri vipi hadithi hii sasa jamani sikilizeni mwanachuoni bnhajari hajari nukuu kauli za wanachuoni, wanachuoni juu ya kusahihi wa hadithi hii au maelezo juu ya hadithi hii anasema hivi katika juzuu ya nne يا كتاب فتح الباري كراسة بن وقد اختلف العلماء في معنى هذا الحديث دوام اختلاف يانا ونشووني جو يمانا حديثه فمنهم من حمله على ظاهره فقال لا يكون رمضان ولا ذو الحجة أبدا إلا ثلاثين ومختلفيان عن أشوان يو kwamba katika hao kuna ambao wa wameifasiri hadithi kwa dhahiri kama ilivyo na wamesema kwamba miezi miwili yani mwezi wa ramadhani na mwezi wa dhulhija siku zote utaandama na thalathini kwa hiyo inaonekana profesa akachukua kauli hii lakini msikilize chuoni mkubwa huyu mashuhuri ambaye yu ni wa madhehebu ya kishafy anasemaje anasema wa hadha qaulu mardudun na hii qauli ni yenye kutupwa aifai kabisa muanidun lilwujudi lmushahid inapingana na ukweli uhalisia gani, wa mambo yenye kuonekana ana maana gani shekhe tuwaulize waislamu uliokuwemo msikitini hivi jama hatujafungua sisi idi na mwezi ishirina tisa mara nyingi tu sasa asema ukweli na uhalisia wa mambo mbona watu wanauona mwezi na ishirina tisa hiyo hoja ya kwanza ameitumia shekh hoapla inatosha kujibiwa hoja hii na kauli ya bwana mtume sala llahu alehi wasallam pale aliposema sumu luya wafir lruyati fungeni kwa kuonekanwa fa mwezi na fungueni kwa kuonekanwa mwezi kisha akasema fain faingumma likum faakmlu lidd ikiwa mwezi hamkuona kwa sababu ya mawinga au sababu nyingine basi kamilisheni hesabu ya siku thalahini bali na hiyi profesa mwenyewe humu أكايتاية أنا حديثي وقواز زيتي، كايتاية كوني كتابو بروفيسور كراسة كمناتس، عن أبي هريرة رضي الله عنه قال، قال رسول الله صلى الله عليه وسلم، إذا رأيتم الهلال فصوموا، وإذا رأيتموه فافطروا، فإن غم عليكم فصوموا ثلاثين يوما، رواه مسلم. أنا سيما ماتومي صلى الله عليه وسلم، نتاكا بونا مويزي فونجيني، nmtakapouona fungueni ikiwa hamtouona kwa sababu ya maingo au sababu nyingine basi fungeni siku ina maana asli kwanza tuuone na kama tumeuona itakuwa tumeuona kwa siku ngapi ngapia sasa hii hadithi yenyewe inampinga shekhe anasema ti kifunga na thalathini kifungua na thalathini basi mekosia hesabu au mwafuata maneno kichwa mchunga tu ndio maana nkasema sasa shekhe profesa kwenda kuzungumza maneno namna hii kweli kakusudia kaghafilika au kuna msukumo mwingine mambo no, na, yanatia mashaka kwa sababu kweli mizani yaliyomo ndani humu na cheo kwa akika nasema kwa, kwa kauli ya wazi kwamba amekivunjia heshima chuo kikuu cha morogoro hii ni jambo moja tu jama Lengine, hapo hapo shekhe bn hajari akaelezea tafsiri labda tunataka tujue tafsiri ni niipi hasa hadithi hii ana anasema lau kama ramadhani ingekuwa siku zote ni siku thalathini pasingetolewa hoja hii na mtume sala lla ali w salam nafkiri imeeleweka hi kisha akasema waqala abulhasan kana isha bn rawahi na akawa akasema abulhasan ilikuwa isha rawahi salafu saleh waliopita walikuwa wanasema hivi yaqulu yanusani fi lfadla in kana au a maksudio miezi miwili hii haipungui hi. wanachuoni wema waliotangulia na shekhe anasema hii ndio tafsiri sahihi ni kwamba haipungui kwenye ujira mtu asikasa mwaka huu bwana tumefunga na ishina tiishirina tisa elainiisina tisanz falamezi aamaanepswa shee kama mtafiti angetaja jambo hili kwa faida ili watu wapate kujua ukweli wa majambo uko vipi halafu katika sura ya pili ya kitabu chake hiki kaandika anwani hukumu ya kufunga siku moja au siku mbili kabla ya kuingia mwezi wa ramadhani profesa ramaani yafuatayo kwanza amesisitiza umuhimu wa kutolewa hukumu ya kufunga ya mwezi wa ramadhani ambayo ni ya lazima na mtaalamu wa sheria amekariri yale manenoyanyuma tumeona katika mazungumzo yaliyopita kwamba kufunga na kufungua kumefungwa na kuona si mwezi si ya elimu unaona mwezi muone fungeni eh? kamilisheni hesabu ama ni nani hasa anayepaswa kuwa na elimu kuangalia masala gani ni haya masala yaliyokuja hivi sasa ya ikhtilafu hiili kweli kama mtu huna elimu nalo unaona huwezi kutoa hukmu ni, ni rai gani sahihi sababu tayari kuna htilafu za wanachuoni za siku nyingi kama matakaona hawa wanasema mwezi kiandama sehemu moja basi watu wa sehemu ile tu ndio wafunge wafunge na na na kufungua kufungua kwamba mwezi mmoja basi watu wote pamoja waseheml nzima hili kweli am mwez na ons mtu mtafiti mwenye kujua namna ya kusoma kuangalia hukmu za kisheria na nini akasaridi mambo mpaka akatoa ya humu kweli iswala la kutangaza mwezi tumeona kwamba si jambo ambalo linahitaji elimu hiyo vile vile kasisitiza katika sura hii umuhimu wa kufuata sunna ya mtume na kuhakikisha kuwa pasitokee mgawanyiko baina yao waislamu naona mgawanyiko ambao utawaweka katika makundi yenye kuhasimiana na ndio itakuwa sababu, sababu ya udhaifu what wasكمان هاي, هاي من يعش اه؟ منكم أنا من, من فصار اختلافا كثيرا اختلاف مخرج كان اختلاف فعليكم بسنة وسنة الخلفاء الرشيدين المهديين من بعد عليها سنة na nasuna ya makhalifa wangu wangofu shikamanani nayo kwa meno magego hiyo kweli ikhtilafu zitaondoka watu wakifuata mwenendo wa mtume na mwenendo wa mtume na mwenyezi mungu asema faintanazatu fi shei faruduu ila llahi warasul rejeeni kwa mwenyezi mungu na mtume lakini basi profesa katika kitabu chake hiki hakuweka wazi kielimu amba ni ikhtilafu gani ambayo inakubalika kisheria wanachoni wanaita na ktilafu gani ambayo tufuateni ufuate mtume lakini hakueleza tutaelea bel nha enye muhadaa n tilafu gani ambazo ni kwa nab- ufupi nab- nab- nab- na zipi ambazo lakini pia ni wajibu kumkumbusha yeye na law- waislamu kwamba sababu hasa ya mzozo wetu hapa nchini kwetu huu mzozo umeanza siku nyingi kihistoria lakini hapajafikia hapa watu kushakiziana uadui kutukanana kuitana mawahabi makafiri hawa sijui wanafunga wana mwezi soko wa ramadhani sijui hawa hivi maneno kama haya profesa hakuangalia sababu kwa kina ya mizozo tuliokuwa nayo mpaka watu wakaanza kuzomeana na kubezana ukweli wa mambo usiofichika jamaa haya tuliotangulia kusema kwamba watu wenye rai ya upande huu wa mwezi wa kitaifa ndio wanaonekana wana nguvu serikalini sasa uchochezi wao ni kutaka kuidhalilisha hii rai ya pili sasa kila hii rai ya pili kitaka kuichomoza kunatokea mabezo upande wa pili na haya ninayasema kwa ushahidi mzozo huu tulianza nao kule tanga wakati tulipobainisha ukweli na haki tukatungiwa na kitabu hasa kinaitwa kitabu cha almuhadharati kiliandikwa na madrasa shamsia humu ndani tukaambiwa kwamba sisi tunafuata mwezi wa kimataifa ni mawahabi hakubainisha ukweli mundani kwamba huu mwezi wa kimataifa ni kauli ya jumhuruulama ya siku nyingi sana wanachuoni wa ahlusunna waljamaa hasa madhehebu ya maliki ya hanafi bali na hambali na baadhi ya wanachuoni wa kishafi wamezungumza swala la mwezi wa kimataifa lakini huku wametawanya kitabu na kuzungumza hadharani kwamba huu ni mwezi wa mawahabi dini mpya wanaomfuata muhamad bn abdulwahab lakini muda kuaaui askiielmu waewategemea aseheao amba iira ni mpya ni ya watu wa dini mpya inaitwa dini ya mawhabi na wanamfuata imamu wao wengine nabii wao kweli tumeanza kubezwa kubewa baadhi ya vijana walioelewa huu ilikuwa wanaona oga kuswali na sisi siku ile ya kuenda kwenye kuswali kishaikubali mturai achukua kanzu na kofia yake aitia ndani ya kapu akienda msikitini ndo avua akimaliza atoka kwa nini ilifikia wakati ama ukiswali na mwezi wa kimataifa utabezwa wewe njia nzima maabima, maabima. sasa sasashehe hakuliangalia jambo hili kwa kina ye yeah, anasema tu mzozo mzozo mzozo halafu isitoshe pia hakubainisha profesa kwamba huu mzozo sio wa leo iktilafu baina ya wanachuoni ni ya siku nyingi sana tangu zama za abdullah abdullahibn abbas kama tutakavoona katika, katika baadhi ya visa tutakavotaja tangu zama za sahaba abdullah abdullahibn abbas mpaka leo wanachuoni bado wanazuzana dunia nzima juu ya hili vile vile mnaona katika jumla ya mabezo jama yanatolewa na watu wa upande wa rai ya mweziwa kitaifa wanajaribu kuwapa picha watu kwamba wanaofuata mwezi wa kimataifa wanafuata suudia wakati rai iliyokuwa sahihi ya mwezi wa kimataifa kwamba mwezi popote unapoonekana watu wafunge na kufungua sasa wanawapa picha hawa bwana mabwana mabwanazao nsuudia bwana wanafunga na kufungua na sudia wakati si kweli sijui nyinyi ndugu zetu wa morogoro lakini kule tanga tumeshawahi kufunga na mwezi wa yemen tumeshawahi kulaidi na mwezi wa iraki. tukawaacha suria. na kwa nini irai hivi kwa sababu na kule nako kumeingia matatizo kama ya bakwata kuna mwezi wa kitafa n na aya naysema kwa ushahidi wangu mimi jaamachukuenu wakati ninasoma kule ulitokea taarifa za mwezi yemen ramadhani imeingia me suudia wakaukataa nasema wakaukataa kisiasa kwa sababu wameukataa kwa misingi kila watu kila nchi na mwezi wao kwa maana nchi za kisasa za mipaka hii sasa angalia mwenyezi mungu mkubwa takudhirisha haki wallahi mwezi ishirina nane wa ramadhani mwezi huo suuia waonekana kwa maana lao wangelifuata kauli ya mashekhe wayemen waliona hiyo akalazimika mufti shekh bimbazi kutangaza jama keshoi na hii siku moja tutailipia limetokea mojauoeaisaatu asema mi mwenyewe wakati huo unaona kwa hiyo hii kusema shiusaawafuata mwezi wa suhudia ni propaganda mara nyingine mi nasema zawezekana zikwa propaganda za kishia wanauadui nasuudia wataka watu wasiwe na uhusiano kabisa hata ile ba pia wao watu hawataki kwenda kwa sababu wana itikadi zao kuuzuru kaburi la useni karbala siku ya arafa bora unamshinda mtu aliyefanya hija alkaba hija m hawataki tena watu wa, wapeleke huko ibada zao huko maka kwaiwezekana maneno ya kishia ingine wanalitumia kama vile livyosema wanasema kwamba huu mwezi ni watu wadini mpya wanataka kuficha ule ukweli kwamba hii rai ni ya siku nyingi sana sn sms kila mtu wasikiliza wakizungumza kwenye matv ma maredio hawazungumzi kwamba hii rai ipo bali hata wanazuoni wa kishafi pia wameizungumza واني محذره ينجي نجام قد كهي أنوان سورة لويزن غمزة حكمها قد تنغليز رمضان ناسكو موجة قبل ناسكو مبين كفونجة قبل قد حديث يمتوم اللي أبو ريرا نمتفقنا عليه أنا سمع قال رسول الله صلى الله عليه وسلم لا تقدموا رمضان بصوم يومين wala yaumaini illa rajulun kana yasumu yauman falyasumu tume anasema msiitangulize ramadhani kwa kufunga siku moja au siku mbili kabla isipokuwa mtu alikuwa ambaye ana ada ya kufunga saumu basi nafungi na kama vile na yeye profes akatoa mfano kama vile mtu una ada ya kufunga siku ya jumatatu alkhamisi ikaanguka siku ya mwezi ishiri na tisa mfano ni ndio mwezi wa kuangaliwa mwezi mwezi shaaban sasa we kama unayo o ada funga lakini kama huna ada basi usifunge sasa kwa nini shekhe profesa kaleta hii hadithi kulaumu watu ambao wanafunga kwa maoni yake yeye siku moja kabla ya mwezi wa kitaifa kwamba wanakwenda kinyume na suna ya mtume salallah ali wa sallam unaona hiyo hoja inatumika namna hiyo sasa mi nasema hii hoja si ya kielimu kwa sababu sisi jamaa tukiwa tumefunga nyinyi mnavyoona ni siku moja kabla si twaonaaa ndio ramadhani kwa sababu kuna mwezi umetoka duniani kwa hiyo sisi hatuna nia ya kufunga kabla ya kuingia ramadhani kwa maana hiyo yenu na kama ni hivyo basi hata na sisi pia tunaweza tukawa na dalili za kuwakemea nyinyi kufungua siku kufunga, kufunga siku, ka, ansaumi, ansaumi, fitri, siku, yaidi, siku ya ya kufunga kufunga kuendelea kwa kwa nini sababu bwana mtume kakataza katika hadithi iliyopokewa na mam buhari hadi imepokewa na abu sad naha an sm ym y kakataza kufunga siku ya idi na siku ya a kuchinaidi fii na idi mbona mwafunga kabla ya ramadhani ooazsio oja zaklmuwalwanachna sasa chakushangaza oe katajau pande wake as mtaja pande wan bai mna hadii nyingine s mla alam katia hadt breinasema manftar yuma min ramadanin min ghairi ruksatin wala maradhin lam yakdhihi saumu dahar kuluu sama mtume anasema mwenye kufungua siku moja katika siku ya ramadhani bila ya ruksa wala maradhi basi hawezi kuikidhi saumu hiyo alioacha kuifunga hata akifunga milele na milele sasa minna hadithi mbili ykajanamoja nani mshindi lakini sasa si, si, si hoja za kielimu kwa sababu hao wanaoacha kufunga wana hitikadi ya mwezi wa kitaifa na sisi tunaofunga tuna itikadi za mwezi wa kimataifa kwa hiyo hii si hoja lakini profesa bahatimbaya akasema atataja kauli za wanachuoni na dalili zao hakutaja kataja upande, upande mmoja katika sura ya tatu ya kitabu chake lini na wapi وتثبثي موعدامو ميز رمضاني ناني حديث شيخ ابي هريره رضي الله عنه قال رسول الله صلى الله عليه وسلم صوموا لرؤيته وافطروا لرؤيتي فان غم عليكم فاكملوا عده شعبان ثلاثين متفق عليه تونس صلى الله عليه وسلم انا نسما كوكوني ككوون كوكوني na endapo kutatokea kiwingu kitakachowazuia kuona mwezi basi kamilisheni idadi ya siku za shaabani kuwa ni siku thelathini profesa alipotaja hadithi hii akasema hichi ndio kiini cha dalili na hoja iliyo wazi kuhusu lini funga ya ramadhani ianze na kukoma kwake utaratibu gani utumike wa kuamua mwandamu halisi wa mwezi na wa ramadhani ni upi na kuingia mwezi wa shawali pamoja na viegezo vitakavyohitajika kutumika ili kuweka mipaka ya uandamaji wa, wa, wa mwezi duniani na ulimwengu kote kwa ujumla shekhe akitaja dalili hii kasisitiza ndani kwamba mtume angesema sumu liruyatihi faaftiru liruyatihi hiyo kweli ingekuwa ni hoja ya watu wote wakiona mwezi mahala fulani wafunge na kufungua popote pale lakini ile aliposema fainhumma aleikum pindipo mkiona mawingu ikawa yamewazuia kuona basi kamilisheni hesabu ya shabani kuwa ni siku thelathini asema shekhe profeso hii ndio kiini cha dalili yetu kwa nini anasema tangulini mawingu yakaenea dunia nzima kwa maana hiyo mtume kuweka sharti la faingrumma aleikum pindipo mkiona mawingu ina maana ya kwamba watu wafungue na kufungua pale watakapouona tu maeneo wa yale wanayoona ule mwezi sijui meielewa hi hoja ja asema ile kusema mawingu ya kitanda mkashindwa kuona kamilisheni asema tangu lini mawingu katanda ulimwengu mzima Tiyo hoja ndiohoja hlitumi na kama ingelikuwa si sharti hili anasema ingekuwa hadithi hii haina maana sumliuya fiyai kwa sababu ingetosha fungeni kwa kuonekana mwezi fungueni kwa kuonekana kuone mwezi sasa kwa nini kasema fainumma leikum ni wazi kwamba maksudi yake ni watu wa eneo lile tu basi sasa bas sasashekheprofe kataja wala hakutaja ni nani mwanachuoni alitoa a istoshe akasema riwaya iliyokuja imetaja fainghumma aleikum wakati mwanachuoni bni hajari kasarid kaleta riwaya imekuja moja fainghumma aleikum nyingine imekuja fain umia aleikum nyingine imekuja fain ughbia aleikum ambazo zote wanachuoni wanasema tafsiri yake ni moja msipouona mwezi kwa sababu yoyote ili sasa swali linakuja kwa profesa na watu wenye rai hii ambao ni wa mashekhe wake waliokiunga mkono kitabu hiki yii ana rai tutaiona hii ramani imeiona ya ulimwengu ijemu. hii jama yee anasema kaugawa ulimwengu katika kanda ankanda tano. tano kanda ya kaskazini kanda ya kusini kanda ya mashariki na kanda ya magharibi ambayo inachukua nchi za afrika magharibi pamoja na amerika ya kusini na ya kaskazini na kanda ya katikati ambayo inabeba nchi za ikweta akataja sa tanzania kenya uganda rwanda burundi congo central africa somalia na kadhalika pengine kadhalika itaingia na sudani ya kusini sasa ni nchi sasa swali linakuja weo ushasema kwamba watu hawa washirikiane katika kuangalia mwezi na ku, kufunga na kufungua yaani mwezi ukionekana mfano morogoro basi hata watu wa kongo pia wanaweza wakafunga kwa sababu tanzania ni katika kanda ya kati watu wakiuona mwezi kongo mji kidogo kilichokua kwenye bandari ya pacific sisi watu wa morogoro dares salam tanga pia tufunge na kufungua ndio rai yake hiyo mwisho wakasema hiyo rai sasa je hadithi hii mbona itakuwa haifanyi kazi sisi watu wa morogoro tukipata kiwingu hatukuuona mbona tena watuwambia tufuate mwezi wa kongo Nasia, na si hatukuuona sijui tunaelewa na jama nukta hiyo sasa yee asema la kama si sharti hili fainhumma aleikum basi ingekuwa hadithi haina maana tawambia hadithi ina maana wala haina tafsiri hiyo fainhumma aleikum nyinyi ambao mungu kawajalia mngekuwa na uwezo wa kuona mwezi kwa sababu kimaumbile jama kijografia twasema mwezi mchanga hauonekani na watu wote kawaida mara nyingi kwamba mwezi mchanga mara nyingine hata hapa mjini morogoro jama watangaziwa lakini pamoja na hayo mtume akasema kasema sumuliruyati kawachanganya watu wote waislamu fuongeni kwa kuonekana mwezi na fungueni kwa kuonekana mwezi haina maana kila mwislamu wanachoona wanasema apaswa angalie mwezi wanasema hapana tosha ikiwa ni baadhi ya waislamu hata mmoja katika mwezi wa kuingia akiwa na mwezi basi waislamu wote wafunge na kufungua kwa nini kwa sababu amri ya kufunga ikija amri kwa waislamu inawahusu waislamu wote hawawezi kuvuliwa ila kwa dalili nyingine ya kisheria kwamba mtume aseme isipokuwa watu wa namna fulani basi wasifunge au fungeni watu wa eneo fulani labda angesema angesema hakuna hadithi hiyo halafu isitoshe jamaa mtume angesema sumu liruyati akanyamaza kama profesa ingekuwa haina maana maana ina kwa sababu angesemahaisu fungeni kwa mwezi na fungueni kwa kuonekanwa mwezi haya tujalie ramadan meingia masika kwetu tanzania na mnajua masika jama ni msimu wa mvua hasa pande zetu hizi mrogoru asalam tang mara nyingine mawingu ya tanda kwenye mbingu wiki nzima kila magharibi mkeamuoni chochote kiza sasa mtume sa sumu liruyatihi hii waafkiruliruyati fungeni kwa kuonekanwa mwezi kwa rai ya shekhe ina maana tusifunge mpaka siku tano ziishe za mawingu au mwezi kwa sababu sa ingetosha Tosabaa, toshi. lakini pale ambapo hamkuona mwezi kwa sababu ya wingu nyinyi watu wa morogoro wadarissalama wapi masika imeingia kama hamkuona na ishirina basi msiangalie tena mwezi kamilisheni idadi ya siku halatini halafu iwe ndio mwezi mnaanza hapo si ndio maana maana hiyo yake watu waeneo lile swali twakuuliza mbona umetuambia tufunge na kufungua na watu wa, wa kongo je yes, sisi morogoro dar daresalama tanzania nzima kumeingia wingu hatukuona mbona watuambia tena tuwa, tufunge na mwezi wa kongo kwa hiyo ni hoja mtanakidha wasema watu wa lugha ya kiarabu zinaigonga hazina faida yote nukta nyingine ndugu zangu katika sura hii profesa pia hakuonyesha uadilifu kwa kutoataja wasomaji eh, wa kitabu chake juu ya maelezo mwelekeo anachuoni juu ya hadithi ya kuona mwezi hakutaja kabisa hadithi ya sumuliruhyati hii wameizungumza vipi wanachuoni ili iliipatikane faida we profes elezea jambo la elimu watu wafaidike wajue haki na ukweli k wap sasa jama tuangalieni mwanachuoni aliyosherehesha hadithi hii sumliruyati mwanachuoni bn hajar laskalani la kasma mwanachuoni mkubwa madheebu ya kishafi yeye kasema wanachuoni juu ya hadithi ya sumuliruyati wamegawanyika makundi mawili kundi la kwanza na hii ipo katika ukurasa kwa jinsi makundi kundi la kwanza linasema kila watu na mwezi wao lakini wametofautiana hawa kundi la kwanza juu ya tafsiri ya usemi wa kila watu na mwezi wao kundi la kwanza katika kundi hilo la kwanza au jopo la kwanza la wanachuoni wa kundi hilo la mwanzo kila watu na mwezi wao wamefasiri kwamba kila nchi na mwezi wao kila watu na mwezi wao wanakusudia kila nchi na mwezi wao lakini kila nchi imefasiriwa vipi hawakufasiri awanachuoni tanan wanakusudia nchi gani nchi yenye mamlaka ya kisiasa au nchi ya tofauti ya kijiografia kwa maana bara na bara au pande mashariki magharibi hakuna tafsiri ya kielimu wanachuoni hao walitoa kila watu na nchi yao ndio maana sasa hawa hawanachuoni waleo waliokuja wa na tafsiri katuvyosema wasaudia na hapa kwetu tanzania kila watu na nchi yao kwa maana tanzania na mwezi wao kenya na mwezi wao uganda na mwezi wao kwa misingi ya kijahilia mipaka iliyowekwa na makafiri ndio pale tunapooji jama hasa sisi tunaokaa katika mikoa ya mipakani sisi pale mpakani kwetu unaitwa horohoro tunapakana na kenya katika mji au kijiji kinaitwa lungalunga sasa kwa sera ya kila mtu na mwezi wao watu wa lungalunga wakiona mwezi ambao lungalunga na horohoro ni mwendo wa dakika mbili tatu kwa gari haizidi dakika tano hata watu wanakwenda kwa miguu na nabaskeli wakiona mwezi watu wa lungalunga kwa sera ya kila watu na nchi yao sisi kama hatukuuona hatu kwa hiyo watu wahorohoro wasifunge na nakufungua kinyume chake watu wahorohoro wakiona mwezi basi watu wa lunga wasifunga kwa sababu sio nchi ya tanzania kweli hii ni rai ambayo inakubalika kwa mtazamo wa kiakili kwanza kabla sheria mipaka tunajua imeletwa na wakoloni waingereza nawajerumani wafaransa wamekaa berlin conference mwaka elfu wakaigawa hi mipaka sasa kila watu na nchi yao si rai sadidi haikubaliki hiyo rai moja ya kundi hilo pili rai apili, ibn ya pili shekh ibni hajari aisema wanasema basi miji inayokurubiana ifunge na kufungua pamoja sasa hili tamko la miji inayokurubiana sasa wanachuoni wakaanza kuweka masafa kuna ambao wamesema na hasa ni wa madhehebu ya kishafi ambayo ameenea katika afrika mashariki una waliosema malai ndio udhibiti wa kufunga na kufungua pamoja yaani nchi zenye malai moja nini maana ya malai pia hawakuelezi mathlai maana yake machimbuko sasa je mmekusudia machimbuko ya jua au mwezi lakini ukisoma vitabu unaona unakusudia kwa kiasi kubwa machimbuko ya jua kwamba watu wote ambao wanapata machimbuko pamoja ya jua basi wafunge na kufungua pamoja sasa rahi hii imewatia utata baadhi ya mashehe leo kwa sababu ukisema watu wafunge na, mwa, na, na machimbuko ya jua pamoja watalazimika kufunga na suudia wao hawataki kwa nini kwa sababu sisi na suudia jamaa tuko katika mstari mmoja wanasema walongi chuti jiografia kwa kiasi kikubwa tunapatana s kwa kiasi kkubwa kwa sababu sio saa chomz saall e, morogoro najida na, na, na, na na lamaka saaile La, tunatofautiana ofaut ufnsuatfautn atika swala ya alfajiri au swala ya magharibi kwa mudadakika ishirini ama saa ni moja ikigonga kule saa moja na huku ni saa mo lakini jama mtashangaa kusikia sisi watu wa dar es daressalama watu wa tanga mfano au hata na morogoro morogoro kidogo imeingia ndani lakini tofauti ya watu wa dar es salama na kigoma ni mwendo mpaka w saa moja unafika tofauti ya kuchomoza na, ku, na mijuzi nilikuwa kigoma jama imekwenda watu wanaswali magharibi saa moja na robo wakati kwetu tanga tunaswali magharibi saa mous s ambayo iko mbali kwa ndege masaa manne tatofautiana nao robo saat sasa walivyoona hiirai hawamashahe wa sasa mm, itatupelekea tufunge nafunguasda nayo pia wakaipiga wakaipia sasa pia kukawa na rai nyingine ya masafa ya wanachuoni wa zamani ambao pia ni wanachuoni wa madhehebu ya, ya, ya kishafii hata mwanachuoni alimamu nao ikataja katika sherehe ya kitabu cha muslim na yeye aliona zama hizo eti ndio, ndio kauli yenye nguvu ya madhehebu na ndio sahihi amesema wanasema watu ambao wako katika masafa ya kasri nini maana ya masafa ya kasri yaani ruksa ya wewe kupunguza swala baadhi ya wanachuoni wanasema kwa, kwa, kwa masafa ya kileo ni kiasi cha kilomita 89 kwa hiyo watu waliomo ndani ya kilomita 89 ndio wafunge na kufungua pamoja ukivuka tu basi wao wana mwezi wao zama za imam imamlawi asema hii ndio kauli sahihi ya wanachuoni wetu lakini mabadiliko ya zama wakati teknolojia imepelekea hii rahi imetupwa na watu wote hivi sasa ambayo ni kauli ilikuwa ya ya ya nguvu madhehebu mbali kwa kwa nini sababu hapa tanzania tunaweza tukawa sasa na tukaa asa mandamtatu az sababu ni miji mingapi ambayo ina umbali wa zaidi ya kilomita kwa hiyo kila mji uwe na kadhi wake wakutangaza mwezi wake kwa kwahiyo imetupliwa mbali rahih tuko katika kundi la mwanzo jama kundi jingine ni masafa ya farsakh wanasema katika lugha ya kisheria masafa ya farsakh is 4 farsah kwa vipimo vya kisasa wanachuoni wa wana kisasa wanasema ni kilomita 133 yaani nchi ambazo zitakuwa zinakurubiana kwa masafa ya kilomita 133 tu ndio ambazo zinaweza zikafunga na na kufungua pamoja na hii nayo nayo mbali sasa kwa sababu hapa na iringa jama ni makilomita ngapi eh? inamaana iringa ni wana, wana mwezi wao moja kwa moja kwa hiyo imetupiliwa mbali hivisasa yani mashirihe wa sasa wote takriban ameshaitupilia mbali rai hii halafu kuna rai nyingine ambayo ilikuwa ni jitihada ya mwanachuoni mmoja mashuhuri hapa afrika mashariki anaitwa shekh lamin bin ali yee jitihada yake akasema mmm, haya masafa yamekuwa madogo mno jamani nchi zimepanuka hizi kwa hiyo kuna haja ya kuweka masafa ya maili 56 ambayo ni sawa na kilomita 9 akapanua wigo wa masafa katika kitabu ambacho tumekiandika kwa mahesabu yake tumegundua mwezi ukionekana tanga basi watu wa kigoma hawaruhusiwi kwa rai ya shekh lamini kufunga na kufungua na sisi kwa sababu iko chini iko zaidi ya kilomita 9 tumeweka na ramani asa kuonyesha ule wigo ambao wa miji ambayo inaweza ikaonekana kwa rai ya sheykh bin binadam na hapa tanzania madrasa shamsia pamoja na sheykh muhamad ayub amechukulia rai hii dioai sai bali na wanafunzi wake wamechukulia kwa rai, rai sahihi lakini sasa cha kushangaza profesa alivyoandika kitabu naye kaja na rai yake na nakasema hii ni rai yangu ndio hii rai ya kanda sasa ambayo haijazungumzwa na mwanachuoni yoyote tangu kuumbwa kwa ardhi hii rai mpya kabisa na mwenyee asema hivo mimi nasema kuwe na kanda tano kanda ya kaskazini na kasema nchi za arabuni zote zifunge na kufungua na nchi za ulaya a kaskazini huko na nchi za magharibi kuanzia afrika magharibi amerika ya kusini zifunge na kufungua pamoja hakuna mwanachuoni hata mmoja tangu dunia imeumbwa kazungumza hivi rai yake lakini jamla kwa ujumla wa maneno haya baadaye shekhe profes kasema lakini sharti pamoja na kwamba amezungumza habari ya watu wa kanda wafunge na kufungua pamoja lakini mwezi lazima utangazwe na kadhi mkuu kasema hivyo tu au kiongozi wa waislamu kwa nchi au dola fulani kaweka sharti sasa sharti hili limeleta utata kwa sababu sisi watu wakati tanzania kenya uganda rwanda burundi kongo sijuwapi manchi mingi sudani ya kusini somalia tanzania yetu maskini haina chifukahi sasa swali linakuja chifukadhi wa nchi gani hatutangie mwezi atutangazie au kiongozi wa waislamu wa nchi gani atutangazie mwezi hili halina jawabu ama tanzania kweli hatuna chifukadhi hatuna kabisa kaadhi kadhikaondolewa na mahakama yake nchi hii kwa ujanja wa mtawala wa mwanzo lakini jamaa hebu niambieni ni kiongozi gani wa waislamu nchi hii ukisema kikwete ni kiongozi wa watanzania bana kwanini serikali haina dini atawakanusha na isitoshe kabla ya kikwete kulikuwa na mkristo sasa mungu ajalie mbaya nchi hii sasa viongozi wanaokuja ni wakristo mwezi utatangazwa na nani hilo moja la pili tukijalia kwamba kiongozi wa wislamu ni mufti mufti shekh simba ni nani alimpa majukumu na madaraka ya uongozi wa uislamu hili pia nswali hivi kihistoria jama kitaaluma kielimu kiukweli bakwata imeanzishwa na mtawala wa mwanzo ambaye alikuwa mkristo na lengo lake ilikuwa ni kuvunja umoja wa waislamu a afrika mashariki east safrica musliml waislamu walio wengi hawaridhiki na uongozi wa bakwata ukweli ni huo wengi hawaridhiki kwa nini kwa sababu wenyewe walipoanzisha tunao ushahidi tumeutaja ndani ya kitabu chetu cha mwezi walisema wanaanzisha jumuiya ambayo itakwenda sambamba na siasa za nchi kwahiyo ni vitu vimeandaliwa sasa ukituambia mwezi utangazwe na kiongozi waislamu yupi kuna rai iliyotolewa na wanachuoni na fanana fanana na hii lakini tofauti wanachuoni walipokuwa wanazungumzia mwezi wa kimataifa wakasema kila mtu aweza akafunga na mwezi wake lakini pakiwa na kiongozi alimamu ladam akitangaza mwezi umetoka mahala basi sehemu ya nchi yake yote ifunge na kufungua pamoja lakini aliyetajwa ni kiongozi anaitwa alimamu ladham ambayo kwa lugha nyingine anaitwa khalifa wa waislam ama swala la kwamba kiongozi wa bakwata kiongozi wa islamic foundation atangaze mwezi hili halimo katika katika vitabu vya sharia hasa katika nchi yetu ambayo hatuna wala hakuna kiongozi wa hauna na sasa watu ni kusikiliza habari za mwezi uliotoka nchi ambayo wanaiamini na wanachuoni wa aluna waljamaa wametangaza mwezi basi watu wanafunga bas. na kufungua basi mpaka khalifa wa halifa kwa hiyo hii rai ya kwamba sharti kwanza nchi za kanda zote zione pamoja swali linakuja kadhi wa nchi gani yatangazi pili kiongozi wa nchi gani wa dini utata wazi eh, profesa hapa pia jamaa tukizingatia hizi tofauti za masafa zinadhihirisha udhaifu wa rai hii ya mwezi wa kila watu na mwezi wao na kwa nini mnafikiri kumekuwa na rai tofauti kwa sababu hakuna dalili jamaa kwenye hadithi ya mtume yoyote ambayo wa imesema watu wa masafa fulani wafunge yao au watu wa eneo fulani wafunge yao bali hadithi ya wazi ya bwana mtume fungeni kwa kuonekanwa mwezi na fungueni kwa kuonekana mwezi na wanachuoni wanakubaliana khitaburasul khitabu, khitabu liljamii neno la bwana mtume akiliamrisha ni la watu wote mpaka kuwe na dalili ya kuwavua dalili ya wazi hakuna anasema rai ndugu zangu ya kundi la pili sasa sheikh ibn hajar akataja kundi la pili kundi la kwanza kila watu na mwezi wao tumeona tofauti zao jingi hizo kundi la pili amesema tofauti iliyomo katika matulahi haiwezi kuzingatiwa wala ya masafa haiwezi kuzingatiwa kwa maana hiyo basi ikithibiti kwamba mwezi umeonekana popote duniani sehemu yote basi iwe ni karibu au mbali Eh, basi tawalazimu waislamu wa dunia nzima kufunga na kufungua pamoja hii rai ikaitoa wa mwanachuoni ibni hajar l askalani akinukuu rai za wanachuoni waliomtangulia yee zamani sana na hoja ya m- kundi, kundi hili ni hizi zifuatazo kwanza hadithi ile tunasema mutafaku alaihi sumu liruyati wfiru liruyati fungeni kwa kuonekanwa mwezi na nafungweni kwa kuonekanwa mwezi ushahidi mwingine anasema ni aya mwenyezi mungu anasema katika sura albakara a 1 famanshahida minkumu shahra faliya sumhu yoyote atakeehudhuria mwezi wa ramadhani basi naafunge tosha jamani waliokwenda kudhibiti hali hakuna haja tunaacha mambo ya muhimu tunakwenda kusikiliza makelele huko atakeehudhuria mwezi yuko hai mwezi umeingia na afunge wanasema aya iko wazi kwamba popote mtu na mwezi afunge hakuna masafa masafa kwamba masafa fulani wala alio aya haikuweka wazi hivyo vile vile wanatoa hoja ya siku ya arafa mtume katika hadithi sahihi imepokewa na imam muslim anasema yaumi arafa ahtasibu lallah anhu yukaffiru sana lati qabla wa sana allati bada anasema funga ya siku ya arafa nataraji eh, kwa mola kwamba inasamehesha madhambi ya mwaka mmoja kabla ya kufunga na mwaka mmoja baada ya kufunga siku ya arafa na wanasema aafa siku ya arafa ni moja imeitwa siku ya arafa kwa sababu watu wanasimama katika kiwanja cha, cha arafa arafa tunaona mzozo wa watu watu hapa leo leo kwa sababu ya miezi ya miezi kitaifa tarehe ambao wafunge kesho ambayo ni mwezi wa wazi sasa watu hawapati faida ya kufunga siku ya arf. halafu vile vile mtume sallawa amebainisha kwamba amekataza kufungwa arafa na mahujaji ambao wako katika viwanjawasifunge sikuya arafa maana sisi tuliokuwa nje huku ya maa na nchi nyingine ndio tufunge siku ya si siku ya arafa na siku ya arafa, jaman, tisa. Sasa, tisa ya tarehe tarehe sasa tanzania au ta anzani jawabu siku ya arfa ni siku ile ambayo watu kama al mtume umu, arafa tarifun ile siku siku siku ambayo watu siku Kwayo, siku arafa, watu wanasimama wanasimama ya ya kwa hiyo tukifunga kule alisamtume tutapata ujira utata huuokusui sahaba bn umar anasema aliwahi kuhiji na mtume kawahi kuhiji na abubakar kawahi kuhiji na umar ناوى كفنغا سيكوهيو يا عرفة إنما أنا سلسي تلوكوا أنجي يا عرفة دولتو سيكويا يا عرفة هوجا ينجينا ونيتو مئة واتو وكندهيل إلى موزم موجة ونسامو يزمون سيما وازيكا تكا قرآني إنا أنزلناه في ليلة القدر ليلة القدر ما, ما أدراك ما ليلة. ليلة القدر خير من ألف شهر تنزل الملائكة والروح فيها bidn rabhm min kuli amri salamun hiya hata mala lfajr aksema hakika tumeiteremsha hii qurani katika usiku wa qadari na wanachuoni wanakubaliana usiku wa qadari umo ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani na una fadla nyingi sana ndio maana bwana mtume akatutaka tuutafute usiku wa qadari kwa kufanya kheri usiku huo katika kumi la mwisho la mwezi wa ramadhani katika zile siku za witri zokiswahili skunaita siku hasi kama tarehe ishiina moja ishirina tatu ishirinatano saba, shina sabasnmsik waaao omoa eatft ule wakadaa nelitoka ule sudia au mwezi uliotoka morogoro tanzania ambao ule kiwa ishirina sab ishin sasa mnu ateremsha malaia s mwe ishirnanan wa tanzania a ishina sabnasab ndio siku ya aa na mwenyezi mungu kataja usiku mmoja lila ladri hakusema layaluladri masiku au manyusiku ya kadari. hakusema hii pia ni hoja atumiwa na watu wanaosema kwamba mwezi ni mmoja wa kimataifa بلا تومي صلى الله عليه وسلم من قولي عن حديث ابو هريره انا سمع اذا دخل رمضان فتحت ابواب السماء وفي روايه فتحت ابواب الجنه وغلقت جهنم وسلسلت الشياطين وفي روايه فتحت ابواب الرحمه حديث متفق عليه انا سم تومي كينجي رمضان بس ميلان ويا بينغو ويا فونغوليوى لا انا فونغوليوى ميلان بيبو لا na ma- mashetani wanafungwa minyororo na inafunguliwa milango ya rehma sasa swali linakuja hawa hawamashetani wanaofungwa minyororo ikiingia ramadhani wafungwa kule suudia tu wahuku bado watembea masokoni yani maswali majawabu yake mepesa ikiingia ramadhani mtume anasema masheitani wafungwa nyororo sasa tukisema kuna ramadhani mbili iliyoanza kusuudia na moja ya tanzania ya tanzania mara nyingi inachelewa sasa hii milango ya pepo na rahma yafunguliwa kwa wasaudi tu halafu siku ya pili wafunguliwa waislamu wa tanzania naam nam eh, sasa na shekhe naye anasema kuna kanda tano ina maana milango ya, ya moto inafungwa baada ya jimbo na jimbo na jimbo no, siku tano tanof kila malaika wanangojea je mmefunga lini kesho kesho basi tutawafungulia milango ya pepo lnbasi mashetani kwenu nyinyi mpaka kesho yani vitu vya hatuafunyororuya aau hoja nyingine alizozitumia profesa na kuhusu nawenziwe pia washekhe wake hawakundi lake kuhusu hoja ya mwezi wa kitaifa au wakanda minnaita kwanza tumeona hoja ya fain gumma aleikum kasema haiwezekani mawingu kutinga ku, ku, ku dunia nzima kwa hiyo ni dalili ya watu kila watu na mwezi wao tumeshaijibu hiyo hoja dalili nyingine nayo ndio ina nguvu yatumiwa kabisa na hawa mashaehe tangu zamani na kaitumia ni ni kisa kisa kisa kisa kinaitwa cha cha kurebu kurebu au kipenda ita hadithi ya Kini ya kusa, hadithi ya hasa kauli yenye nguvu kwa sababu gani hiki kimetokea baada ya kuondoka mtume na makhalifa wangofu abubakar omar uhman na ali kishaondoka lakini abdullahi bn abas mnakumbuka mtume alipokuwa amefariki dunia yee alikuwa na umri mdogo umri wa balei karibu kwa hiyo ali, aliendelea kuishi zama za makhalifa wangofu mpaka khalifa muawia sasa kisa hiki kimepokewa na imamu muslim shasema hivi taifasiri kwa kuchelea wakati kutoka kwa kuraib anasimulia kwamba umlfadhli ambaye ni mama yake abdullah ibni abbas sahaba mtukufu anaitwa umulfadhli bint l harith alimtuma kuelekea sham kutoka madina kuelekea sham sham wakati huo syria ilikuwa inahesabika sham damaskas ndio makao makuu ya, ya khalifa wa kiislamu muawiya akasema nikaenda sham nikatekeleza haja aliyontuma nayo huyu mama lakini nilipokuwa shamu anasema mwezi wa ramadhani ukaniandamia niko huko shamu nikauona mwezi usiku wa kuamkia ijumaa kwetu sisi tunasema alhamisi usiku lakini lugha ya kiarabu ni usiku wa kuamkia ijumaa sema niliuona mwezi wa kuingia ramadhani kisha nikarejea madina asema mwisho wa mwezi wa ramadhani spaikuwekwa mwisho wa mwezi kwamaanatae ishinat likuwamwez ishirna saba kwa sababu hiyo pia kilugha za mwisho wa mwezi bwana takuja mwisho wa mwezi tare shirna abdullah bn abas akaniuliza ambaye ni mtoto wa huyu mama mtuma, shamu kisha akataja mambo ya mwezi mchanga akasema akaniuliza ni siku gani mmeuona mwezi nikamwambia tumeuona usiku wa kuamkia ijumaa abdullahi bni abbasi akamuuliza kureibu je wewe umeuona kureibu akamwambia asema nikasema naam wameuona watu na wakafunga na vile vile muawia pia akafunga amthibitishia mimi nimeuona na watu wameuona na muawi ambaye ni khalifa amefunga takuwa somu kwao imeanza siku ya ijumaa lakini abdullah abdulahbnabas akamwambia hivi akamjip lakini sisi tumeuona mwezi usiku wa kuamkia jumamosi usiku wa kuamkia jumamosi hivyo basi tutaendelea kufunga mpaka tukamilishe siku thelathini au tuuone kauli ya nani jama abdullah bn abas muawiya akamuuliza abdullah bn abas je hutosheki na kuonekanwa mwezi na muawiya na hutosheki na funga ya muawiya taibu hapa jama swali hili peke yake linaashiria nini jama kwamba huyu muawiya alibeba rai ya mwezi wa kimataifa nani huyu huyu kuraib mbona we utosheki na mwezi huu anamuuliza yule sahaba bdulahbnaas akamwambia la hapana hivi ndivyo alivyotuamrisha mtume sala llahu alehi wasalam hadithi imepokewa na imamu muslim ni sahihi sasa profesa akaichukulia hadithi hii kuwa ni hoja anasema kulekung'ang'ania abdullah ibni abbas kufunga na mwezi wake kwa watu wa madina ni dalili ya kwamba kila watu na mwezi wao sasa nakariri kusema shekhe alituahidi mwanzo itakuwa vyema kutaja rahi za wanachuoni wote sasa hakutaja rahi za wanachuoni wanaiangalia vipi, vipi kisahiki sasa jama kwa faida tuangalie mwanachuoni alimamu muhammad ali shaukani katika kitabu chake nel autari juzuu ya pili ukurasa 19 baada ya kutaja kisa hiki akatoa maelezo yafuatayo kwa muktasari kwanza anasema kukataa abdullahi ibn abbasi mwezi wa shamu ni jitihada yake binafsi katika kufahamu hadithi pale mtume aliposema la tasumu hatta tarau lhilala wala tuftiru hatta tarauhu msifunge mtume anasema mpaka muone mwezi na msifungue mpaka mtakapouona asema hii ilikuwa ni ufahamu wake binafsi kwa hiyo tafsiri yeye alivyoiona abdullahi bni abbas hakadha marana rasulullah hivi ndio livyotuamrisha mtume yeye alivyoifasiri abdullahi bni abbas ni kwamba kila watu na mwezi wao na si watu wa madina na mwezi wetu kwa hiyo hatuhitajii mwezi wa, wa muawiya pili anasema ikumbukwe jamaa amri ya bwana mtume kwa kawaida mtume akisema msifunge mpaka mwone mwezi huwa kawaida inabebesha watu wote waislamu wote wanachuoni wanakubaliana mtume akiamrisha jambo linawauswa waislamu wote sasa yule anayesema wavuliwe watu wa namna fulani ndio alete dalili na hoja nyingine sasa anasema abdullah ibn abbas hakuleta ametumia akili yake katika kuvua tunaelewana am mwanachuoni shaukan sema abdullahibn abas hakuleta dalili nyingine ama hadithi aliyoitoa hivi ndo tulivyoamrishwa na mtume hadithi ziko mbili msifunge ile kwa kuonekanwa mwezi na msifungue ile kwa kuonekana mwezi na hii wa nyingine kkuonekanza sasa kuvuliwa watu wengine watu wa madina au watu wa matulai au wamasafu ni jambo anasema shaukani kwamba abnabas katumia bongo lake akili ya yake na hili sio hujja katika sheria ya kiislam jingine anasema kauli ya kutegemewa katika suala hili ni ile ya madhehebu ya imamu maliki Nazaidia, sema, amba, fulani, na zaidia kama alivyosema mwanachuoni alimamu lqurtubi kwamba watu wa nchi fulani wakiwa na mwezi basi hukmu yake itawalazimu watu wa nchi zote na kauli aliyoitoa shekhe ibnu abdulbar kwamba wanachuoni wamekubaliana kwa ijmai ni eh, kuzingatia tofauti za mathlahi haikubaliki kuna mwanachuoni mmoja anaitwa eh, ibnu abdulbar kasema hili la kila watu na mwezi wao ni ijmaa ya wanachuoni shekhe anajibu anasema ah, si kweli sababu ijmai inataka mahala ambapo watu ijmai awakuiana mai aanake maubalianoa lakini masala haya anatukumbusha shah sa, mbona yana siku nyingi kwa hiyo hiyo si kweli sio sahihi nukta nyingine anasema hii ni kauli sasa ya mwanachuoni alivyoiangalia alivyokiangalia shesaukantifsawachnn cha sca katika uu ya tatu kurasa 88 kitabu cha lmugni anasema shekhe huyu ibn abbas kukataa mwezi wa shamu ni kwa sababu ya ushahidi wa mtu mmoja yeye hakutosheka nao inawezekana kaukataa kwa sababu ushahidi wa mtu mmoja katika mwezi wa kutoka kwa sababu wanachuoni wakihambali hasa wanasema mwezi wa kuingia unafaa ushahidi wa mtu mmoja lakini mwezi wa kutoka lazima mashahidi wawili wanana hadithi wanaitumia ileamabidui wawili waliomjia bwana mtume wakamwambia wameona mwezi basi mtume akaamrisha baada ya kuwahoji kwamba ni waislamu akaamrisha watu wafungue kwa hiyo anasema mwezi wa kutoka kwa hiyo inawezekana ibn abas kakataa mwezi si kwa sababu hiki akasema hiki. hiki kisa ni unaweza ukakifasiri tafsiri nyingi sana sababu hakiko wazi sabau kwaweea bnabas hakuukataa mwezi wa muawia kwa sababu ushahidina mtu mmoja inawezekana bnabas kaukataa mwezi wa muawiya kwa sababu, Abasi, mwezi wa, wa muawiya, kwa sababu rai yake eye kila watu na mwezi wao hakuna ushahidi wa dalili nyingine ya hadithi ya bwana mtume kwamba kila watu na mwezi wao ni rahi yake binafsi na kuna wengine wanasema huenda ibn abbas kakataa mwezi wa muawiya kwa sababu ya ugomvi wa ahlulbeiti na muawiya kwa hiyo kuna tafsiri zaidi ya moja sasa ibnulqayim rahimahullah akaleta prinsipo ya somo la usul fiqhi katika kufahamu nusus hadithi na aya anasema wanachuoni wanakubaliana idha tataraka dalilu lihtimalati sakatat alistidlal dalili ikiingia tafsiri zaidi ya moja basi ushahidi wake unaangushwa unakataliwa ndio maana sasa watu wanaona kwamba kisa cha huyu abdullah ibni abbas sio hoja katika swala zima la kufunga na kufungua ndio maana wanasema hawa mashekhe waliokuja baadaye s wa masafa sijui masafa a asr fasa kilomita sijui su wakatiabdulahb abas tofauti baina ya madina na shamu ni kilomita elm sasa we atuambia watu wa morogoro wakiona watu wa congo pacific huku wafunge pamoja kilomita ngapi ama zaidia elfumoja alfu tatu sasa we umetoa wapi kama kweli ibn abas ndio hoja yako unaosema ibna abas kaukataa mwezi wa shamu kutoka madina mpaka shamu hivi sasa kilomita elfu hilo moja halafu isitoshe jamaa si tumeishi kule chi zaarabuni mara ngapi kwa maana mara nyingi damaskus syria wanafunga na kufungua sawa na saudia suud wameona mwezi na suria nao wameona mwezi sasa yawapa masala tena ya tofauti na isitoshe sitoshe mwaka jana kama mtakumbuka tumefunga sisi mwezi ishirina tisa na mwezi ishirina tisa shaaban mwezi umeonekana tanzania suudia indonesia mbali kabisa kwa hiyo masala ya masafa na matlai kuisha hayana habari zake tena nukta nyingine jama wanaitumia mashekhe wenziwe hoja ya fatua ya shekh binba shekhe wenu nyinyi mawahabi najidai mnafuata mwezi wa kitaifa mbona amesema kila watu na mwezi wao twatajua vitabu ambiwa shekh binbazi kayazungumza haya kwenye kitabu cha rabita fatua yake wallahi mi nimefanya utafiti wa wa bahthihi ata fatwa sahihi iliyotolewa iliyoandikwa katika majalla ya utafiti ambayo inatolewa kwenye ofisi ya mwenyewe shekh biba wanaita majala lbuuthu lilmia anasema nini shekhbia na mashehe weniwe alu fahadha yadulu ala an bn abas yara taifasiri kwa kiswahili kwa sababu ya wakati wamesema watu wa rai ya mwezi wa kitaifa au kila watu na mwezi wao kwamba bni abas anaona kwamba uoni wa mwezi hauwezi kuwabeba waislamu wote akionekana mahala na kwamba kila watu wa nchi na uoni wao hasa wakitofautiana matlahi machimbuko na wakasema kwamba mathlahi ya jimbo la madina sio mathlahi ya watu wa shamu yaani siria kwa nini hiyo ni rahi ya upande mmoja masheekhe hawa sasa wanazungumza hawo mashekhe wa suudia na wakasema wengine huenda ibni abasi hakufanyia kazi mwezi wa muawia kwa sababu kwake yeye ibni abasi kutoka kwa mwenyezi me mngomezi wa ramadhani ni lazima mashahidi wawili na yeye alijiwa na shahidi mmoja tu huenda ikawah hii kauli ya shekh bimbazi na jopo lake laulama asema masala haya yakaletwa kwenye jopo la wanachuoni wakubwa wa mamlaka al arabia saudia katika kikao chake cha pili kilichofanyika mwezi wa shaabani mwaka 192 kikakubaliana katika rai kwamba lililokuwa sahihi zaidi katika masala haya ni kupanua tausia tusing'ang'ane na raiya tupanue anasema ililokuwa sahihi zaidi ni kupanua juu ya jambo hili nako ni kwa vipi anasema na ni kufaa kuchukua moja ya kauli mbili kwa mujibu wa wanaoyaona wanachuoni so, yu, hawa, wa nchi yao haa watu sijui tunaelewana jama kwa hiyo hawa mashekhe wasuudia na jopo lake la, la wanachuoni hawakubeba hawakuenda kwenye upande mmoja katika rai mbili hizi wamesa tuwachieni mashekhe wanchi, wa nchi wenyewe waamue wakitaka kufunga na mwezi wa kitaifa wa kimataifa au mwezi wa wakanda wa, wa, wa, wa shekhe wetu profesa hari yao wanasema anasema na hii ndiyo kauli kultu shekh binbai nsema hii ndio kauli ya kati na kati na ndani yake inakukusanya dalili zote naona na kauli za wanachuoni haya maneno yamo ndani ya kitabu almajala lbuuthu alilmia ni jarida la bahthi la kiislamu nambari 22 ukurasa sasa jambo la kushangaza lakushangaza imemsifu sana pro ana digrii tatu na mwenyewe asema amesomeshwa na shekh bimbazi sawa lakini si twasema bimbazi kwetu sisi hata kama ikiwa kasema mwenzi wa kitaifa sio hoja kwetu sisi bimbazi sio hoja kwa nini tutaona rai ya kigogo wa madhehebu ya kihambali ambayo ndio madhehebu ya sheykh lislam ibni taimia rahimahullah yeye na msimamo wake wa mwezi wa kimataifa asema masala ya masafa hayana dalili katika kitabu chake fatawa sema mwezi popote unapopatikana utakapoonekana na mtu atakayefikiwa na hizo habari kama ikiwa anaweza akafunga afunge ni wajibu kwake yeye kufunga sasa huyu shekhe bimbazi mbele ya shekhe lislam taimia Si, si, mkubwa kwa zama zetu, lakini waeneweubai asema huyu shekhe alikuwa kigogo lakini sasa sasatuasemaa katika dini diniahluna wajamaa sisi awe ni shekhe awe ni sahaba akitoa kauli ya makosa akakosea kwa nini kwa sababu apatiae ni mwenyezi mungu na mtume tu ndio pale imam malii alivokuwa akidarisisha alikuwa anawaambia wale wanafunzi wake kullu minna yukhadhu wa yurati sote katika sisi kauli zetu zinachukuliwa na kutupuliwa mbali illa sahiba hadha lkabri isipokuwa mwenye kaburi hili akiashiria kaburi la mtume kwa nini kwa sababu bwana mtume hakosei akikosea akosolewa kwa njia wahi nalotamka ni wai kama alivyosema mwenyezi mungu alivosema mwenyezimungu wma yaniku an lhawa nhuwa ila wayua hatamki kwmatamani a mayo ni kinyume cha itikadi ya ahlsunah wajamaa utaangalia haya maneno sasahivi vijana mtagundua haraka sana katika utangulizi ulioandikwa na mwenyewe kajiita sharifu usen jina lake hasa naitwa hussein hashim lakini ndo hawa masharifu wetu sasa mtu siuitwe bwana kajiita Shar- mimi sharifu husen hata wazungu akikuuliza wewe jina lako nani ukasaa imm jalil kosa pa angalia wazungu aana uislamu sasa wewe mwislamu wewe nani mimi sharifu useni yani mimi mtukufu useni ndio maana ya sharifu haya sikilizeni maneno yanaoasema haya mwisho aasema namuomba allah subhanahu wataala kwa baraka za mashekhe wote waliomfundisha shekhe profesa juma mikidadi ayatimize malengo yote aliyokusudia profesa katika kukiandika kitabu hiki na nawalipekheri za dunia na akhira mashekhe wa jopo kwa kupitia kwa umakini na sekretarieti ya jopo kwa kuchapisha sasa kuna maneno hapa wanachuoni wetu wa alusunnah wa wanasema maneno ya wa ushirikina haimpasi shekhe mwislam kusema twaomba kwa baraka ya mashekhe ikiwa kuomba kwa baraka ya mtume imekataliwa itakuwa kwa baraka ya mashekhe sasa tumuulize shekhe lake katika kitabu chake hiki ambacho kinaitwa tuhfatliwan biajwibati muhima tatala biarkani lislam majawabu muhimu juu ya nguzo za uislam shekhe kaulizwa swali na mtu mmoja hunaka manyara jawazu tabaruk blulama lsalihin waatharuhm mustadilan bima thabata min tabaruk sahaba raillah anhu asema kuna watu wanaoona kwamba inafaa kuomba baraka kwa kupitia wanachuoni na watu wema na kupitia athari zao wakitolea dalili yale yiliyothibiti kutoka kwa masahaba kwamba walichukua baraka kutoka kwa bwana mtume sasa sikilizeni jawabu la shekha la yajuzu tawasul ila llahi subhanahu bijahi nabiii haifai kumwomba mola kwa kupitia jaha ya mtume salllah alih wa salam au dhatihi au kwa kupitia dhati yake au sifa yake eh, au bibarakatihi au kwa kupitia baraka yake yakenakuomba allah kwa baraka ya mtume sa shekh bimbazi asema hivo liadam dalili ala dhalik kwa sababu hilo halina dalili wa walianna dhalika min wasail shirki kwani dua namna hiyo ni katika njia za ushirikina walghuluu fihi sal lla alh wsalam na kumpa sifa mtume ambazo hastahiki kufanya ghulu kuchupa mpaka ولأن ذلك أيضا لم يفعله أصحابه صلى الله رضي الله عنهم ناك سباب ما صحابه هكفاني هيدو يزمو واردية ولو كان خيرا لسبقونا إليه لو إن يكون جنب الأخير وإن تتنغلية ولأن ذلك خلاف الأدلة الشرعية ناك بهيلو ندليلي أو خليف وخليف دليلي زَكْشَرِيَةٍ فقد قال الله عز وجل وان من يزمو والتقوك wlilahi lasmau lhusna faduhu biha mwenyezi mungu ana majina mazuri ombeni kwa kupitia majina yake mazuri walam yaamuru biduahi subhanahu wa taala na mwenyezimungu hakuomba hakutaka hakuamrisha aombwe yeye bijahi ahadin kwa jaha ya yayoyote au haki ahadin au kwa haki yayote au barakati ahadin au kwa baraka yoyote kwa hiyo jawabu liko la shekhe huyu ambaye ni shekhe shekheoasiiw mba mwanafunzi wa bin hehbinba sasa wewe umesoma madina nchi ya aida kitabu chako chaandikwa maneno ya ushirikina sasa vipi halafu kuna haja gani ya umesoma madina madina si watu wanafundishwa tauhidi wakitoka hapa ashwesoaa shirki nnio hawa vijana waliokataza wa kwenda kwa babu shirki alusunna wanakubaliana hakuna dalili yoyote hakuna sahaba mmoja aliomba kwa baraka ya ya, ya ya sahaba hakuna wanazungumzia habari dua ya aliombaabayaanab ambayo meeneo eu ni, ni, ni wasil atushiki mwizi akiiba msomea albadiri tapata kichaa hakuna hii dua nasa albadiri ti unaomba mola kwa majina ya watukufu masaaba walioshiriki vita ya yaba ni mambo yaushirikina y eh? sasa we profesa unaletewa maneno haya halafu wajivuna wee ni mwanafunzi wa bimbazi bimbazi wa kwa hiyo tunachosema tukirudi katika mada ni kwamba shekhe bimbazi na jopo lake asema watu warejee kauli za wanachuoni wao wa nchi yao sasa tuje hapa tanzania hivi mashekhe hii, muizi, wa nchi hii hawajakaa kulizungumza swal la mwezi jawabu wamekaa mwaka elfumoja tena wamekaa wa mashekhe watanzania nzima watanzania bara na visiwana mashehe kutoka mikoani na mashehe kutoka visiwana wote wamejikusanya wa na ripoti ya fatua zao imeandikwa katika kitabu hiki hapa bahati nacho nagra kukipata hakichapishwi tena hiki kwa sababu kikichapishwa utakuwa kimefichwa lakini tunacho isabaufcwaachoanetaaa ndani mna masala mengi wamezungumza mambo ya hita nini yote wameponda kabisa mashehe wa nchi nzima wamepigwa na picha picha hapa hapa iko marehemu pawaehe shehe bin juma ambaye alikuwa mufti wa tanzania yupo sasa sikilizeni azimio kuhusu kuhusu mwezi wanasema nini mazungumzo anzaniao uz anaewameandika mazimio yote haya mambo tofauti katika kifatwa kifungu nambari 14 tofauti za kufunga na kufungua ramadhani ama hadithi ya mtume iliyosema fungeni kwa kuona mwezi haina maana ya kuwa umeonekana basi watu watafunga na kufungua na mtume aliposema hivi hakusema kwa kuwaambia watu wa madina tu bali aliwaambia watu wa ulimwengu mzima kwamba popote mwezi utakapoonekana wafunge maimamu waliweka mipaka ya masafa tikasri kwa sababu siku hizo zao haikuwa rahisi mtu kusafiri kutoka mahala mpaka mahali pengine kwa haraka kama mwezi umeonekana kwa mfano dar dares salama basi kuwapelekea habari kuwafikia watu walioko tabora itachukua mwezi mzima kuwafikia kwa sababu hiyo ndio maimamu wakaweka mpaka huo lakini kwa siku za leo zenye maredio na simu na televisheni habari zinaweza kwenda popote ulimwenguni kwa robo dakika tu mipaka ya, ya namna hiyo haiwezi kufanya kazi yake iliyokusudiwa e kitabu hicho cha mazungumzo ukurasa wa na moja. kama ungekuwa msimamo huu tena lakini wallahi nenda ofisi ya ukaulize mazugumzo aa at sisi tulikipata zamani wakati bakwata walituruhusu kufanya shughuli za vijana kwenye ofisi vijana wakafanya maarifa wakakipata kopi karibu tatu zilipatikana sasa wakanushe kwa sababu kuna na picha kwa hiyo huu mwezi wa kitaifa ulikataliwa siku nyingi hapa nchini mwetu kwa hiyo ugomvi hasa wasababishwa na wao wenyewe sio sisi sisi tuaweza sema twafuata rai za mashehe wetu na hiyo rai ya bimbazi aliosema turejee kwa ma- mashehe wetu wa, ta- wa nchi yetu tusharejea kwa hiyo sasa sasa sasa sisi kuna jingine ambalo tunakamlishia mazungumzo yetu profesa katika kitabu chake katumia hadithi ambayo mashuhuri inaitwa kisa cha bani quraidha au hadithi ya bani quraidha taifasiri imepokewa na imam bukhari imam bukhari anasimulia kwamba abdullahi ibni umar sahaba mwenyezi mwenyezimungu wamuiradhi na baba yake kutoka kwa nabii waliporejea katika vita ya ahzab aliteremkiwa na jibrili alaih salam malaika akamletea amri ya haraka kwamba waislamu waelekee bani quraidha sehemu walikuwa mayahudi simmetoka vitani sasa kapambaneni na mayahudi wa bani quraidha mtume akawaambia masahaba zake katika hali ya haraka kwa sababu amri imekuja ya haraka akawaambia kwa hakika kabisa asiswali mmoja wenu swala ya laasiri isipokuwa kwenye viwanja vya banikuredha anasema bahati mbaya walipofika njiani muda wa swala ya laasiri ukaingia hawajafika bani kuredha sasa ulipofika muda wa swala hadithi inasema wakagawanyika sehemu mbili masahaba kundi la kwanza undi laanzfaala eh? bau la nusalli hata natiha kundi la kwanza likasema sisi hatuswali tutaendelea kufuata amri ya mtume mpaka tufike aasemekana riwa nyingine mpaka swala imewafutwa amekwenda kuswali laasiri wakati waisha huko kundi la pili likasema sisi bwana tutaswali hapa hapa njiani na hatutaraji kwamba mwenyezi mungu amekusudia hivyo kwamba tusiswali me a e, hatutaraji mtume alikusudia hivyo tusiswali aa. mtume alikusudia tuharakishe tu lakini wakati wa swala umefika na nyinyi waislamu najua kuhusu wakati wa swala jinsi ulivyo pewa hadhi yake na mwenyezi mungu ina salata kanat ala lmuminina kitaba maukuta hiyo wakaona waswali sasa walipofika wote kule kwa bwana mtume sasa kila mmoja ataka kujua ni nani mwenye rai sahihi riwaya inasema falamma dhakaru dhalika lilnabii walipomtajia mtume mume jamo eh, akarahum jamia mtume akakiri rai zote mbili kuwa n sahihi eh, [SpeakerB] هلاف بيل ولم يعنف احدا منهم، هاكو كيميا كون لولوتي كاتكا مويلي هايا. [SpeakerB] الشيخ البروفيسور مسكيني، كاتشوكوها كي صاحي كمانداليلي، كون باختلاف ويا مطلاي، مسألة خلافية. [SpeakerB] لا كاتكاو مسألة خلافية، واتووتي واباتا. [SpeakerB] كويكو نوغون فيجانية. مسألة خلافية كاتكاو اسلامو، تو تشكوي إيه؟ waiga ma, ma, masahaba unaona hakugombana na mtume kasaisha makundi yote mawili yaani anataka kumpa picha msomaji kwamba masala yote ya ikhtilafu baina ya wanachuoni anayesema hivisa visaa wote sawa, sawa. jambo ambalo jama si sahihi kwa mtazamo wa wanasheria wanachuoni wamegawa ktilafu baina ya wa waislamu au tilafu za wanachuoni wamezigawa sehemu mbili sehemu tatu sehemu ya kwanza wanaita ikhtilafu tanauon na ndio wametumia hadithi hii yaani ikhtilafu ya aina ya mtindo wa ibada inayotakiwo kufanya a mfano wanasema ikhtilafu kwenye aina ya visomo vya quran quran imeshuka na visomo karibu sama kwa mfano kuna kiraa katika quran tumekizoea sisi maliki yaumidin lakini kuna riwaya nyingine imekuja maliki yaumidin bila mmalifu sasa wanachuoni wanatolia mfano wanasema hii ni ikhtilafu tanau kwa maana atakayesema atakaesema malikiyamdn sawa atakayesema maliki yamdn sawa Fano mmoja mfano mmoja huo mfano wa pili wanasema mtindo wa adhana umekuja mitindo ya miwili sisi huku tunatumia mtindo mmoja watuwa madhehebu ya kishafi lakini kule pakistani tulivokuweko wanatumia mtindo mwingine sasa wanachuoni asema ukitumia hivi sawa ukitumia hivi sawa kuna dua ya kufungua swala mwanachuoni shekh nasiri albani kataja kama aina tatu au nne hivi kama sije za dua ya kufungua swala dua ya istiftah ambazo ni tofauti aasem nachonktilafukaadfao wninenasema shah a na riwaya zimekuja tatu nne kazitaja pia katika sifa ya swala ukileta sawa. ukileta sampuli hii sawa sawa hiyo ni aina ya kwanza? Ya mas'ala aina ya ya ya kwanza masala pili wanasema ambayo kileta imegawanyika sehem mbili wanaita ikhtilafu tahad ikhtilafu ambazo zinagongana rai mbili huyu halali huyu haramu huyu yafaa huyu haifai mfano huy huyu ndio huyu sio na hizi nazo zimegawanyika sehemu mbili kuna ikhtilafu ambayo ni tahad saikhi inakubalika upande mmoja ni sahihi upande mmoja si sahihi lakini yule aliyejitahidi ambaye si sahihi pia anapata ujira wakujitaid twanachuoni wana hadithi ya mtumansema idhajtahada alhakim faasaba fahalahu ajrani yeyote mwenye kuhukumu akisibu aki katika hukmu yake basi atapata jira mbili yule anayekosea kwa kujitahidi atapata ujira mmoja lakini kuna upande mmoja umekosea na umepata hii ni ikhtilafu wanasema pamoja na kwamba kuna ndiyo na hapana kuna kauli iliyokuwa sio so lakini inakubalika kuna kuna kuvumiliana na kauli nyingine ikhtilafu al ghairi saigi haikubaliki upande mmoja huko katika haki na dalili upande mmoja huko katika batili mfano upande mmoja unasema tukimuomba mola wetu tumwombe yeye tu yake pande mwingine wanasema twaweza kumwomba huseia fatima hawa wana dalili ndani ya qurani sunna matendo ya masaba hawa hawana dalili ni rai binafsi za watu na itikadi zao putofu. hii ni kweli inaweza ikawa ikhtilafu imbo ndani ya safu za waislamu lakini hii ni batili rai hii huwezi kusema ti rai mbili hizi ni sawasasa profesa atupapisha wasomaji kwamba kila masala ya iktilafu ni sawa hata mwezi mwisho mishoma mwezi jamani kuna haja gani ya yago wanaosema wafunge na mwezi wa taifa rai zote ni sawa kuna haja gani kumwacha mtu akasimama mbele ya waziri bana wadhibitiwe hawa kuna hajagani naona kwa hiyo ni masala shekhe maskini hakuzungumza vitu vya kielimu kabisa katika kitabu hiki ndugu zangu katika imani angalieni mwana chuoni narudi tena mwenye kusherehesha hadithi hii shekhe bni hajar al askalani anasema thumma listidlalu bi hadhihi lisa kisha kukitolea dalili kisa hiki chabani kuredva chamasahaba walipogombana njiani kuswali wasiswali walipoozozana ala anna kulla mujtahidin musibu ala litlaqi laisa biwadhihin kukitolea dalili kisa hiki kwamba kila anayejitahidi amepatia anasema hili haliko kwa ujumla wake na hili haliko wazi kwenye hadithi hii kwa hiyo inamaana ni rai yako yu... wewe lakini anasema anaendelea Wa kusema wainama fihi tarku taanifu man badhala wusaahu wajtahada falyustafadu minhu adam tathimi asema lakini katika hadithi hii twapata dalili ya kwamba atakae jitahidi hakemewi katika uislamu bali anapata sehemu ya thahabu, thawabu japo yule ambaye amepatian lakini isitumike kisa hiki kusema eti kila aliyejitahidi amepatia rai ambayo ameitoa profesa kila ya ya ya mwezi amepatia ibn Hajar ya hapana si nukta ya mwisho ya somo hili hili ya la leo kauli za baadhi ya wanachuoni juu ya wa mwezi nimechagua kauli za wanachuoni wa kishafi kwa sababu ndio na baadhi ya kauli zilizozungumzwa na wanachuoni kwa kihamba wa kihambali ambao tuaamba sisi mashehe wetu wakiwap ما نشوان إمام النووي كتك مواقم 76 هجرية مفاريكي أنا سمع كتك والصحيح عند أصحابنا أن الرؤية لا تعم الناس بل تخص بمن قَرَبَ على مسافة لا تقصر فيها الصلاة وإلا فلا أسم لله صحيح وما watu wetu wa kishafii ni kwamba uonekanaji wa mwezi haubebeshi watu wote bali unawahusu watu maalum ambao yafaa kwao kupunguza swala wakitoka hapo eneo hilo yaani watu ambao wako ndani ya eneo ambalo kabla hujavuka masafa yaku ambayo tumesema kilomita h kitu hiyo ilikuwa kauli sahihi za mazao kisha akasema waqala baadu ashabuna wakasema ba y aacunbaadhi ya wanachuoni wetu, wetu taumu rruya fi maudhici jamihi ahli lardhi uonekanaji wa mwezi utabebesha watu wote walioko katika ardhi hii kwa hiyo ni rai kongwe jama ya zamani ya ndani ya madhehebu ya kishafi kwamba kuangaliwa kwa mwezi sehemu moja watu wote wafunge na kufungua ni kauli ya wanachuoni wa madhehebu ya kishafi فسموك يا أنبياء موهبي سلمني الإسلام قيل لي شيخ الإسلام ابن تيمية كفتاوى لا يأتي من فريق فمن بلغه أنه فب... رأى رؤيا ثبت في حقه من غير تحديد مسافة أصلا asema yule ambaye atafikiwa na habari za kuonekana kwa mwezi basi itathibiti kwake yeye kufunga au kufungua bila kuweka masafa maalum hiyo shekh alislam ntaimi msimamo wake uko wazi kwamba mwezi popote unapoonekana watu wafunge na kufungua pamoja halafu akaleta hoja za upande mmoja na katika tafiti ya kisomi ukiwa unajibu kitu unaleta pande zote lakini pia naona ndio bado tatizo pia hata sisi tunaendelea nalo kiasi kwamba natuhatarahi kwa sisi redio imani suala kama la mwezi ambalo pande zote zina hoja tena zina uzito wake basi atakapofikisha mtu zifikishwe kila mmoja afikishe upande kama vile wanavyozifikisha kwa mfano kama ukisema swala la arafa swala la laitulqadiri lina hoja hizo na kama vile ukisema wale ambao wanafunga kwa mwandamo wa kitaifa ukizungumza yale masafa tanzania haiko practico kabisa na mwisho nimalizie kwa kusema kwamba profesa ameanza kwa kushajiisha umoja mwanzo wa kitabu chake na mwishoni akasisitiza umoja na katika mhadhara mmoja waislamu wamekutana katika maswali ilifika mmoja akauliza hivi mbona mashekhe wanasisitiza umoja kila siku lakini wao hawaungani unalipata hili kwenye kitabu cha profesa uko anasema mwanzo umoja mwisho umoja alafu kitabu chake kinasema upi mwezi sahihi mwezi sahihi ni kufunga kwa kitaifa soala ambalo ni kugongana sasa rai ni kwamba swala la mwezi kwa vile hoja zake zinathibiti zikote basi lifundishwe watu waweke hoja zote na pia wala lisilete mfarakano kama ambavyo sasa na mimi nathubutu kusema kitabu hiki ilikuwa sio kuwafundisha watu mwezi ilikuwa ni watu kufika mahala walikuwa wanaanza kusahau ugomvi wao urudi ndio kitabu hiki kikaandikwa na aliyekiandika ndio maana ni profesa mikidadi ndiye aliyeandika kitabu aliyeshiriki katika mchakato wa kuunda mtaala wa kudhoofisha elimu ya madrasa na elimu ya, ya somo la dini la like kiislamu mashuleni akishirikiana na juuwakuta wakisaidiwa na konradi shirika la kuendeleza ukristo la ujerumani na ndalo linasimamia christian democratic party ya ujerumani na ndiye pia ameshiriki kuandika kitabu kilicho na hao nrad haki za wanawake katika uislamu kwa hiyo mimi nathubutu kusema kitabu hiki profesa amekiandika kurudi waislamu washughulikiane wao kwa wao na nandio maana hilo la jipoajopo mashehe hapa yapo karibu matatu waislamu wana ombwe la uongozi wana matatizo makubwa yanaofata kila siku mashehe hawakutani wanakuja kukutana kwenye swala la mwezi wakina huseni mwinye hawaji kwenye shughuli wa wa za waislamu ku, wanakuja kwenye shughuli za waislamu za kusisitiza mipira ya uzinifu ya kusisitiza masala ya watu kuihtilafiana kwenye mambo ya maana ya waislamu limetokea swala la loriondo hawakusana chochote basi kwa ufupi niseme tu kwamba hichi kitabu tukiangalie kwa umakini kimeleta tuzishughulishe lakini swala hili lina ho- hoja ambazo zinakubaliana pande zote na imethibiti kama ambavyo imefafanuliwa hapa na shekhe jizakumllahkhersalamaleiku mashekhe amekuja na, na rai kwaho tumsikilize shekhe inshaallah nafikiri msikilizaji hakuwa muulizaji alitoa rai lakini kuna maelezo kidogo yataka kuweka ya swala la mwezi yeye ametumia kauli iliyozungumzwa na wanachuoni wa saudia kwamba rai zote zina nguvu haya ha, ha, masala ya ikhtilafu kumesema lazima kuna rai ambayo ina nguvu na ni sahihi na rai ambayo si sahihi kwa mtazamo wa muhadhara wote huu tuliozungumza tumechambua alhamdulillahi rai za pande mbili na tukaona udhaifu wa rai ya mwezi wa kitaifa kwanza wenyewe hawajakubaliana juu ya masafa juu ya neno taifa juu ya kanda juu ya juyaju yajuya ya, lakini msimamo wa upande wa pili wa mwezi mmoja tunaona wako fahamu katika nini msimamo wao mwezi popote unapotoka duniani watu wafunge na kufungua na ndio msimamo huu aliosema shehe kwamba tutaka umoja wa wislam sasa umoja wa umojawaislam katika ibada utapatikana vipi kwa watu wa tanzania mfano kufuate miezi mitatu kwa rai ya masafa tukasri fa, au farsaka ishiann au, au majimbo matano ya, ya ulimwengu umoja utapatikana kama watu watafunga na kufungua pamoja ni moja hiyo na njia tunasema hauwezi kupatikana umoja kamili lakini ni njia ya kuelekea kwenye umoja angalau tumeondoa aina fulani ya mzozo lakini ukweli jamaa umoja wa kweli wa waislamu wote duniani ni jambo haliwezekana kwa ushahidi wa hadithi ya mtume sal llah alih wa salam mtume anasema wasataftariku ummati ila 3 wsb firqa kuluhum fi nari illa wahida watagawanyika waislamu umati wangu makundi sabi yote yataingia motoni lisipokuwa kundi moja sasa itakuwaje watu wa motoni na watu wa peponi wawe pamoja ni wazi kwamba waislamu wataendelea kugawanyika lakini waliosisitizwa kuwa wamoja ni wale wenye mshikamano wa kitabu na sunna watasimu wa bihabli llahi jamian wala tafaraku shikamaneni na kamba ya mwenyezi mungu nyote kwa pamoja na wala msifarikiani na kamba ya mwenyezi mwenyezimungu wanachuoni wanesema maana yake ni ile kamba yenye meno mawili kitabu na sunna haiwezekani mtu ajekutukania abubakar na umar au amtukani aisha asema mzinifu abubakar nkafiri umar nkafiri omari ana maradhi katika utupu wake wa nyuma wanasema hivo haponi ila kwa maji ya wanaume huyu kweli ataweza kuwa mmoja na sisi wewe baba yako akitukanwa hivo alafu mtu akwambie bwana mi nawee kitu kimoja utakubali baba yako iwe huyu ambaye ni babu yetu katika dini alaetunukulia hadithi abubakar omar uthman namamaisha aambue mzinifu kwa hiyo umoja huu aliosema shefe waislamu tuwe kitu kimoja wote tusijali itikadi zetu ni umoja fiki. hii pia ni nukta p kmushadu yn si kweli lakini tunachozungumza sisi juu yale masala ambayo twaweza tukawa pamoja waislamu wote juu ya masala ambayo yanaweza ya yakawa sababu ya kutukusanya kama hilo swala la, la kuangalia mwezi sababu hoja zile za upande ambao kila watu na mwezi wao tumeona udhaifu wake kwa hiyo si sahihi kwamba kwambati hoja zao zina nguvu tumeziona na mtu asimame atoe hoja za upande wake atazunguka hapo hapo kwenye kisa cha kurebu alaikum ni hapo wenye ki ukienda ukiwapeleka kwenye masafa tayari wanaanguka tushike lipi masafa ya kasri kilomita au kilomita mio3 au kilomita miaa au majimbo matano profesa ametuletea tushike lipi hakuna jawab. swali tushi wakuwa wa amekusomea hadith y mtume ayo anasema mtume akisema yoyote yoyote kati yenu atakaishi umri mkubwa ataona ihtirafu nyingi sana mtume lakatuusia kwamba ni juu yake kushikamana na sulazanu na huku mtume katika adis ambayo tmetusomea walikuja mabedui, mabedui kuja kuleta taarifa ya mwezi mtume sallalhwasalama akawataka ushahidi nao huchunikiake makapia ikawa ndioikawa ndio, hilo ndo sababu ya mtume slasalama wa kuamlisha wafundu sasa je na sisi kushikamana na suna za mtume sllalwsaa na sisi ni lazima wale ambao wanaoteechea taarifa kutoka nje ya nchi au ndani ya nchi kupitia vyimbo vya habari au kupitia namna yote a s hadithi ya arabiani mabedui wawili mtume alichotaka wa kujua kutoka kwao ni uislamu wao akawashuhudisha je wanamshuhudia mola wakashuhudia mola wake na wakashuhudia kwamba mtume muhammad ni mjumbe aliporidhika mtume juu ya uislamu wao akakubali habari zao sasa sisi hatuna ulazima wa kuwapisha watu haya mambo ya kuwapisha hayana dalili mwislamu yeyote ambaye anajulikana ni mkweli akikubalika akitangaza akitueleza habari za mwezi basi tunamkubali kwa hiyo sisi tukiletewa habari mfano na jopo la maulama wa saudia wametangaza kupitia tv ya saudi arabia mashekhe wenye kujulikana uislamu wao hatuhitaji kuwauliza wao binafsi tosha tunaridhika si na tumekubali yao a ua lakini nchi zenye utata tukipata habari zake kwa mfano libya watu wengi walikuwa walikuwa hawajui libya hawa libya mwezi mwezi mwezi wana kalenda yao tayari kesho kuto, oh, kesho washatangaza ramadhani itaanza alikuwa na fatwa za ajabu ajabu wale wakifungua ya libya walikuwa wanachanganya watu Mani, mwezi, Libya. Ah, mwezi Libya. sasa nchi namna hii hatuwezi kukubali habari zake tuz so, ya asabauamsimam wake ni kinyume cha su ya mume s s kwsa ao tutamsikila lakini kipindi hatuna khalifa, hatuna kiongozi wa kiislamu tutajitaidi kufuata wale tunamini habari zao zikija nza kweli tutasema tuasema as popote pale mwezi unapotoka ataka kuchunga siwe tu maneno tu redio vifua mwezi umetoka urusi nani urusi gani nani ganinkasema hivi hatuwezi kukubali rai mwezi umetoka urusi umetangazwa na nani nani aliyouona umwezi lakini kuna nchi za waislamu wenye kujulikana tuna ndugu unaweza ukauliza hata kwa simu lakii ma nchi asili yake nkafiri hatujui nani aliyesema kama kuna watu wanaozungumza wameshuhudia na, wa na ni jopo la wanachuoni au haia fulani ya wa waislamu tunaweza tukakubali kwa hiyo hilo ndio jawabu la swali hili ambalo nulizandugu yetuwf lakini taarifa za mwezi imezipata wakati meshashiva asaa nn lakini mepatatarifa za mwezi eeyajuz kufungaswali eh, zuri hilo pamoja kwa na kwamba liko nje ya mada kidogo lakini ni la faida ni kwa. kwamba kauli iliyokuwa yenye ngufu ikiwa mmepata uhuru wa kuchelewa kupata habari za mwezi ima kufunga au kufungua basi ule muda atakaopata zile habari aanze kufunga na hana ulazima wa kukidhi kama ilivyosemwa na baadhi ya wanachuoni wetu wa madhehebu ya kishak kukithi na ushahidi wa aya wanasema mtume kabla ya kufunga ramadhan namamaisha anathibitisha hivyo kwamba iu ilikuwa ya faradhi ni ya ashura. ya ashura ilikuwa ya faradhi sasa ufaradhi wake wa amri ya faradhi wa ashura ulikuja asubuhi mtume akatuma mtu kuwatangazia waislamu wakati huo kabla ya ramadhani haijafaradishwa akawaambia jamani yule ambaye ameamka hajakula chochote basi ajizuie afunge ashura na yule aliyeamka amekula ajizuie na afunge ashura mtume hakuwaamrishe wale ambao wameshakula kwa kevi sasa wanachuoni wahakiki wanasema masala hapa ni ya kufikiwa habari za ufaradhi kwa sababu funga ya suna mtu aweza akatiania asubuhi mapema saa nne madamu hakuamka kula aweza lakini ile funga ya faradhi lazima alale nania lakini saa, saa kama ikiwa udhuru wa habari haukumfikia na ufaradhi umemwingia basi anaweza akaanza kufunga hata saa sita saa, saa saba shumahapayake nmmaake yake na na akishafunga asilipe tena kwa nini la nafsa illa lafs hakutamani asijue habari za mwezi lakini hazikumfikia sasa kile kipindi kitachomfikia habari basi afunge wanachuoni wetu wa madhehebu ya kshafi, wana hoja ambayo haina dalili kauli ambayo haina dalili wanasema ukipata habari za kuchelewa basi fanya imsaki jizuie tu usile uwe kama mfungaji lakini ni imsaki lakini siku hiyo utakuja ilipa sikui sasa ukiwauliza dalili wapi hamna jitihada sasa hii ndio ambayo inatia nguvu kabisa hadithi sahihi kwa sababu ashura ilikuwa ni faradhi kabla ya nini na mtume akawaambisha waislamu waifunge kwa ulazima ndo faradhi إذا كانت هناك أي شخص يمكن أن يكون هناك أي شخص يمكن أن يكون هناك أي شخص يمكن أن يكون هناك أي شخص الله أن يكون هناك أي شخص يمكن أن يكون هناك أن يكون kwanza mwezimgwa mlipe kila la kheri wetu na mezimgwamigu kuna afya ili yaendelee kutunufaisha kwa elimu yake na insha allah tukishaa kuna mashekhe wetu kuna shekh hamid upo hapo na shekh sherali kwahiyo tusiwe mbali na redio kwa ajili ya kupata istifada na faida nyingi kuhusiana na masala ya mwezi namna gani amezungumza kisheria na kisayansi ssalamu alekutla