بسم الله الرحمن الرحيم. ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونتوب اليه. نعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. اشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له. واشهد ان محمدا عبده ورسوله وارسله الله بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره المشركون. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا. يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم. ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار أيها المستمع الكريم وحيك بتحية الإسلامية الخالدة السلام عليكم ورحمة الله ورحمة الله وبركاته baada ya kumhimidhi allah subhanahu wa taala na kumtakia rahma bwana mtume muhammadin muhamadin sll wasalam tukiwa katika kipindi chetu kipya ambacho ni kipindi chazungumzia mwangaza wa quran qurani ni nuru na mwenyezi mwenyeezimgu ni nuru na mtume muhammadi slll wasl vipi umma unakuwa unaishi kunikiza. wakati kunyikizai wanabiyu nurun wa kitabuha nurun mwangaza wa qurani ni kipindi maalumu ambacho kinakuja kukuangazia kiza ambacho kimeenea katika ulimwengu huu kila kona unayopita kuna kiza na leo napenda kuangazia katika masala ya kuweza kujitambua umma wa kiislamu ulipokuwa unajitambua kila mmoja akijua nafasi yake ilikuwa ni sababu kubwa sana ya kuweza kupata mafanikio makubwa na ilikuwa ni sababu kubwa ya umma wa kiislamu kuwa na utukufu katika ardhi ya mwenyezimngu subhanahu wa taala bali mwisho wa yote ikawa ni sababu ya kuweza kusimamisha dola ambayo inahukumu vile anavyotaka mwenyezimngu subhanahu wa taala na vile vile ambavyo amefundisha bwana mtume muhammadi salllahu alaihi wasallam umma unapofikia katika daraja hii na kuwa katika natija yake ya mwisho matunda yake ni kuvuna janna ni kuvuna pepo ya mwenyezi mwenyezimgu ambayo ameiandaa kwa ajili ya watu wema mwangaza wetu wa leo katika aya tutaangazia kenyisuraf na tutaangazia wale vijana ambao walikuwa na mfano mkubwa sana katika vijana walio na kwa kuwa kipindi chetu sio tafsiri ya qurani kikusudia maanake neno kwa neno nitakitaja tutaangazia matukio yao wale vijana vile walivyokuwa na sababu ya bwana mtume salllahu aleihi wasallam kupewa habari na mwenyeezimgu kuhusu hawa vijana tukianzia sababu ya bwana mtume sallwaslam kupashwa khabari na mwenyezi mwenyeezimgu subhanahu wa taala kuhusu hawa vijana ni masala mazima ya maquraishi walipoona kero kwa bwana mtume muhammadin muhammadi swasam walitaka kujua uhakika wa utume wake kwa kuwa wao si laisu min ahli lkitab makanu yaarifuna lqiraat wala lkitaba hawakuwa wao wanajua kuandika wala kusoma hivyo hawakuwa na ujuzi wa kuweza kutambua je mtume muhammadi ni mtume wa kweli ama vipi kana kwamba kulikaliwa kikao maalum cha kuweza kuangazia na kupata kufanya uhakiki kuhusu bwana mtume muhammadi slah l wasalam ulifanyiwa hakiki huu katika kikao ambacho kilifanyika makoreshi walipokusanyika mwisho akasema mtasumbuka lakini nendeni madina idhhabu ila, ila, ila, ila yathrib wakati huo ikiitwa yathrib nendeni yathrib huko kuna mayahudi wao wanayatambua yaliyopita katika mitume na wanawatambua mitume ambao watakookuja kwa sifa zao kama mwenyezi mwenyezimgu alivyosema yaarfunahu kama kmayarifuna abnaahum wanamtambua mtume muhammadi wa salllalih wasalam kama wanavyowatambua watoto wao jinsi wanavyomtambua mtume muhammad sallal wsala nendeni huko wao wana ilmu ambao sisi hatuna watatuambia kuhusu muhammadi salllahuli wasalam walipokwenda inavyosemekana walikuwa ni watu wawili walipokwenda yathrib wakawauliza mayahudi mwayahudi wakawaambia makuraishi wale ambao wametumwa mabalozi maalumu wa kuweza kufanya uhakiki wa, wa kumtambua bwana mtume muhammadin salllah lihi wasalam anabiyu mursalun am rajulu mutaqawili ni mtume ametumwa na allah jala jalaluhu au ni mtu hujisemeasemea tu kama mtu ambaye ameishiwa au mtu ambaye amekuwa ni pungwani mtume sallah lh wasalam walikuwa wanatambua yaqini kwamba ni mtume kwamba ametumwa na mwenyezi mungu ila kibri tu kama qala llahu subhanahu subhana wataala wajahadu biha wastaianatha anfusuhum wakapinga lakini wakawa na yaqini katika nafsi zao lakini haya masala ya kutafuta uhakiki hata mtu kwamba ana yakini si vibaya kuweza kutambua ujuzi kabisa wa hali ya juu walipotumwa wakaambiwa sluhu n muulizeni mambo matatu fain ajabakum fa huwa nabiyu mursalun akiyajibu basi mtambuwe kwamba yeye ni mtume ametumwa na allah jl jalaluhu wa in lam ystati fa hwa rajulun mutqawilun faafaluu ma badalakm huyo muulizeni muhammadi muulizeni muhammadin sa l wasallam masala matatu akiyajibu haya masala matatu basi huyo ni mtume aaaoamtumeeu suaaao masala hayo hayo basi kwa mtambue kwamba huyo ni mtume mwenye zimu, ta'ala. wa mwenyezimgu kuyajibu huyo basi ni mtu ujisemeasemea tu ni mtu ambaye ameishiwa fanyeni mtakaliona mkiamua mue mkiamua mumtese mkiamua fanyeni mnalotaka wakarudi na furaha kubwa walipokuja wakawapa habari watu wa makka kuhusu bwana mtume salllah alih wasalam kwamba mtume muhammadin sal wasalam ametupasha e, wa, kwamba mayahudi wametupasha khabari kwamba muhammad sawasam tumuulize masala matatu akiweza kuyajibu basi yeye ni nabiyu mursalun ametumwa na allah jala jalaluhu na kama atashindwa basi ni rajulu mutakawil kukawa na furaha kubwa sana makka kwamba sasa tumempatia tumepata masala mazito ambao ni challenji kwa bwana mtume salllahu alaihi wasallam akishindwa na tamaa yao kubwa sana kwamba mtume muhammad salllahu alih wasalam atashindwa masala matatu haya tumeambiwa akishindwa si mtume hakutumwa na allah jala jalaluhu hivyo basi tufanye tutakalokuwa tuwaamua sisi na wala itakuwa hatuna adhabu yoyote mbele ya mwenyezimngu subhanahu wataala wakatoka waliotumwa na makureishi na wao kuja kwa bwana mtume salllal wasalam kwa kuwa watu wamaka wote hawawezi kuja kuizingira nyumba ya bwana mtume salal wasalam wakatumwa kikosi maalum kuja kumuuliza katika masala aliyoulizwa bwana mtume sal llah lihi wsallam aliulizwa masala matatu la kwanza saluhu an rajulin tafa masharika lardhi wa magharibaha muulizeni kuhusu mtu ambaye alizunguka mashariki na magharibi mashariki alifika na magharibi alikwenda kana kwamba swali hili kinaya annahu tafa dunya kulaha kana kwamba swali hili ni kinaya kwamba mtume salllahu alihi wasallam huyo bwana alizung, aliizunguka alizung, dunia nzima kana kwamba kuambiwa kwamba tu, tuambie kuhusu bwana mmoja tupe historia yake aliizunguka mashariki na magharibi wakikusudia katika hili swali tuwambie mtu aliyezunguka dunia nzima aliyetembea dunia nzima alikuwa ni nani tuambie habari zake alitembea misafara yii kwenda kufanya nini akhbirna an rajulin tafa masharik lardhi wa magharibaha tupe khabari ya muhammad kuhusu huyu mtu ambaye alizunguka ulimwengu mzima tupe habari yake tupe jina lake hii misafara yote yalitembea tembea vipi swali so, la pili tuambie ya muhammad akbirna kwamba nawaona wakiwa mbele ya bwana mtume saa l wasalam wa wakiwa wanaona kwamba wanatoa masali ambayo ni tahaddi ambayo bwana mtume atamshinda kuyajibu saa l wasalam tuwaambie ani lfitya aladhina kanu fi dahr lawal au dhahabu fi dahari lawal tuwaambie muhammadi kuhusu wale vijana ambao walipita katika ulimwengu wa mwanzo walipita katika vizazi vilivyopita hawa walilala usingizi mkubwa sana walikuwa na kisa cha kuvutia hebu tupe habari zao mtume mwenyezi mwenyezimgu ikiwa amebaki kusikiza masali moja baada jingine linamalizika swali la tatu anaambiwa bwana mtume muhammadi salllahu alihi wasallam tupe habari ya muhammad tupe habari an hadhrajul upe habari an ruh akhbirna an ruh tuambie roho nnini roho ninini roho ni nini mtume salllah alihi wasallam walipomaliza maswali yao wa matatu wakisubiri majibu pale pale na huku wanayakini kwamba mtume muhammadi sallal wasalam atashindwa mtume s lh wsala akawaambia saujibukum nha ghada nitakujibuni kesho masali yenu ondokeni leo inshallah kwa uwezo wa mwenyezi mungu nitakuja kukujibuni kesho ila bwana mtume saahlh wasalam alisahau kusema inshallah alisema tu saujibukum anha ghada nitakujibuni kesho nitakujibuni kesho kesho bimaana ni siku ambayo inaofuata baada ya siku ya kuulizwa masali yale maquraishi wakaona kesho ni karibu wenye warabu wanamsema wanaosema kwamba ina ghadan linadhirihi qaribun kesho kwa anayeisubiri kwa karibu sana kesho ni karibu sana tutamjua kama ni mwongo au ni mkweli sanandhuru ahuwa minasdakta am kunta min minalkadhibin tutakuangalia kwamba ni mkweli au ni katika waongo mtume wa muhammadin salllh alihi wasalam akisema vile nitakujibuni kesho akidhania kwamba wahai wa mwenyezi mwenyezimgu utakuja kumpa khabari zile wahai ukachelewa usubuhi maquraishi wamekuja kesho imefika wa tuambie mtume muhammad salaal wasallam kwa kuwa limekuwa kama vile ni deni sasa hawahai haujashuka akawaambia saujibu kwa maanaghada sijapata habari yoyote njooni kesho ina ghadan li nadhiri karibu kesho kwa anaisubiri isubiri karibu wakaja tena siku iliyofuata siku ya pili siku ya tatu wakaja tena ni kama vile wadaiwa alafu cha kutoa huna kukimbia huwezi siku ya tano riwaya mmojawapo ni bnu kathiri rahimuhullah ametuelezea kisa hichi katika bidaya wani haya wakati huwa akituelezea kuhusu hawa vijana ambao tunawaangazia leo kwenye qurani mtume wa mwenyezi mwenyezimgu mpaka ndipo zimepita wiki mbili maka inatingishika kwa furaha na chuki maanake ni furaha kwamba wmuhammad ikashindwa salllahu alihi wasallam furaha iliyoje ya kwamba tumeambiwa tumwulize maswali matatu akishindwa basi mtu huyu kwamba si mkweli akiyajibu ni nabiyu mursalum minallahi aza wajal ni mtume ametumwa na mwenyezimgu subhanahu wa taala mtume muhammadi kwa nadharia ya makuraishi kashindwa kuyajibu kila siku kesho mpaka leo ni siku ya kumi na nne hii hajatuombea chochote muhammad kusubiri tena muhammadi kashindwa na maadamu kashindwa upesini tukatekeleze tukaye kikao tu amweo tufanye nini kwa sababu tumeambiwa sisi kwamba fain ajabakum fahuwa nabiyum mursalun akikujibuni hayo masali matatu basi mtambue ni mtume wa mwenyezi mgu msimgushe wala msimbugudhi mtaadhibiwa na allah kama akishindwa fafaluu ma bada akishindwa fanyeni mtakalo fa huwa rajulum mutakawilu ni mtu hujisemea tu ni mtu mwenyewe hujine, hujinenea vile atakavyo na mtu mara nyingi sana ikiwa ajinenea mwenyewe atakavyo basi maanake ni dalili ya wazi kwamba huyu mtu si mkweli makoreshi wamekaa wakiwa mji wa maka unatingishika na huku bwana mtume saa amehuzunika mno amehuzunika kupita kiwango bwana mtume salllah lih wasallam yeye na waumini wa mwenyezi mwenyezimgu na kuweza kumwamini bwana mtume sallah alih wasalam ndio zikashuka hizi aya ambazo mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala akimwelezea bwana mtume sallah alaihi wasallam kisa cha ashabu lkafi kuanzia aya ya tisa mwenyeezimgu alipomwambia am hasibta ana ashab alkahfi wrraqimi kanuu min ayatina ajaba hivi una dhani ndugu yangu msikilizaji na una dhani ya muhammad kwamba hivi kisa cha ashabu lkahfi na ule ubao ulioandikwa majina yao kwamba mnadhani kwamba kisa chao ulikuwa ni katikabisa vya ajabu mno kuliko visa vyote hapana kulikuwa na visa vya kuvutia zaidi hata kuliko kisa hichi kisa hichi ni kisa cha kuvutia na mimi nimefanya kukiangazia kwenye kipindi chetu cha leo ili tujifunze namna gani vijana waliojitolea waliojitolea kwa ajili ya mwenyezi mungu subhanahu wa taala vijana ambao waliamua kwa ajili ya allah kujikomboa kumbe dunia wakipatikana vijana wachache tu wanaojitambua wanaotambua namba zao kila mmoja akacheza sehemu yake kutakuwa na nafasi kubwa ulimwenguni kuweza kufaidika na kuweza kusimama uadilifu na kuweza kusimama hata dola ya kiislamu ambayo imekuwa ni ndoto watu wanaiota vijana kwa ufupi walikuwa wachache walikuwa hata idadi yao haimalizi vidole vya mikono miwili vijana wenyewe walikuwa saba walikuwa saba na mbwa alikuwa wanane wakifuatwa na namba ya mnyama ambaye mtu akitaka kukutusi hukuambia mbwa lakini mara nyingi sana hata mnyama akijitambua mnyama anakuwa ni bora kuliko mwanadamu inawezekana bila wasiwasi mnyama akijitambua mnyama anamsabihi mwenyezimgu subhanahu wa taala mnyama hamkhalifu allah jala jalaluhu na ndio maana mwenyezimgu alipotaja katika viumbe vinavyomsabihi allah akawataja wanyama wanyama hawana kibri mbele ya mwenyezimgu subhanahu wataala hata mbwa bali ibnu qayimu rahimahullah akatuambia mwanadamu wakati mwingine hushindwa na mbwa mbwa ana unyenyekevu kwa bwana wake yule anayemfuga mbwa amtazame mbwa mbwa anayewezekana mbwa akawa ni bora kuliko yeye mbwa watoka naye unakwenda naye porini ukifika porini mbwa aanze kukimbizana na mnyama na inawezekana akimbizana na mnyama huku mbwa yuko na njaa ya ajabu lakini akimshika yule mnyama hamtafuni tafuni akamla na inawezekana uko mbali na ukimwona mbwa afanya hivyo basi twasema ni mbwa ambaye ni shadhi lakini mbwa hasa mwenye malezi huwa hamtafuni mnyama bali wakati mwingine hata hamjuruhi kwa kumngata ila akiwa kama vile imekuwa katika hali zake za mwisho ameshindwa kumdhibiti na akishamdhibiti akija yule ambaye anayemfuga mbwa ambaye ni bwana wake mbwa hukaa mbali bali wakati mwingine hukaa karibu akiona bali ule mnyama bado anafanya vurugu asija akakimbia akaakaa akaanza kupata tabu kwenda kumtafuta tena akiona umemtia mikononi vizuri na mnyama ametulia mbwa huendaakakaa mbali Utam, utamchinja utamchuna mbwa ana njaa kubwa lakini afanyi vurugu na lau kama ataamua afanyi vurugu ule mnyama mnaweza mkagawana nusu binusu bali inayewezekana akafanya uadilifu akiamua afanye vurugu ukose uwezekano huu wanao lakini hapana hafanyi vurugu aenda kaa kando kule utamchuna ummalize umwashie moto wanze kumbanika mbwa yuko pale aangalia utamrushia matumbo mbwa ataridhika na matumbo lakini hatka kufanya vurugu ajale nyama uugu aenyamaaaamnyama kama nkumshika kamshika ee yote hiyo ni ihtiramalisaidihi yote ni kumheshimu bwana wake ibn ibnuayim rahimallah alipotaja maneno haya kwenye kitabu chake chakeafaai akasema na mbwa kwa sababu wanadam ni mtume wa allah lile jambo ambalo mwenyezimngu alitaki ndio naliaya na ile ambalo mwenyezimgu amekuamrisha ndio ambao utaki kulifanya tofauti na mbwa ndugu yangu msikilizaji tusiende mbali sana tukiwa tunaangazia hawa vijana ambao tuasema idadi yao walikuwa saba na mbwa alikuwa nane aya zikashuka kumtajia idadi kamili ya hawa watu na kisa kamili vilevile vile ndani ya hihsuatuzsotehi mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala akamtajia bwana mtume sal llah lihi wsallam nan dhalika arajul aladhi tafa masharik alard wa magharibaha yule mtu ambaye alitembea dunia nzima ambaye ni dhul qarnain ameitwa dhul qarnain ima kwa sababu ya kuweza kuzunguka mashariki na magharibi kama vile ma- magharibi ni kipembe na mashariki ni pembe akaitwa dhul mwenye pembe mbili kwa kutembea mashariki na magharibi au ameitwa dhul karneini kwa kuwa mdamrefu mdamrefu aliishi muda mrefu sana muda mrefu aliishi mpakamba huyu ameishi karne mbili akaitwa hul karneini e mwenye alioishi kwenye karne mbili au aliitwa hul karneini kwa sababu alikuwa na pembe mbili kichwa chake kama vile kilikuwa na, na, na, na pembe sio za mnyama a mwenyezimngu kile kio chake alivyokuwa amemuumba kama kulikuwa na pembe kwa alio akaitwa dhularnaini kisha mwana mtume sawasaa akaambiwa na mwenyezimgu kisa chake kwa upambanuzi kais kuweza kuwazungumzia wafalme bora waliotawala dunia ambao wanasemekana kwamba wafalme waliomiliki dunia nzima walikuwa ni wanne wawili walikuwa waislamu mojawapo ni larneini na llsulalsaa na vile vile kulikuwa na makafiri wawili ambao walipata utawala wa dunia nzima kama wanavyosema sali wanawachuoni rahimahmlahish sai latatu alioulizwa wanamtume sw wa aliulizwa kuhusu roho. Na zimu, wa ta'ala, salihili, pitu, sema, ruhu na mwenyezimgu subanauwataa akamjibu swali hili kwa ufupi tu mwenyezimgu aliposema was wamautitu min alilmi ila kalila na kwa uweza mwenyezimgu subhanahu wataala tutakuja kuangazia vilevile vile katika kujibu masali haya matatu alioulizwa bwana mtume wa sall wasaam ye tukianzia kwenye sali la kwanza ambalo aliulizwa bwana mtume salh wasalam tuwaambie kuhusu wale vijana ambao dhahabu fi dahri lawal ambao walikuwa na kisa cha ajabu nyezama zilizopita hebu tuambie habari zao hawa vijana bwana mtume akateremshiwa hii sura ndani yake kuna kisa cha hawa vijana ndanindani ndani ya hizi aya mwenyezi mungu akimwambia bwana mtume sws wa wala taqulana lishaiin inni failun dhalika ghada kunyi aya ya ishirini na tatu mwenyezimgu akimwambia bwana mtume sws katu usiseme kabisa inni failun dhalika ghada kwamba jambo fulani nitalifanya kesho bila ya kusema insha allah kumbe kule kucheleweshwa bwana mtume kupewa majibu a haraka ni bwana mtume hakusema insha llah mwenyezimgu subhanahu wa taala akamlaumu bwana mtume muhammadin muhammadi s wsa kwa nini ulipoulizwa maswali haya hukusema insha llah hukusema mwenyezi mungu akipenda ilikuwa kuna dalili ya wazi wewe muhammad sl wasalam ulipoulizwa maswali haya useme inshaa llah sa ujibukum anha ghada inshaa allah ntakujibuni insha kesho mwenyezimgu wakipenda lakini bwana mtume alaihi wasalam hakusema hivyo inawezekana mwenyezimngu alimsaulizisha alimsa, alimsa, bwana mtume muhammad kwa hikima maalumu ili iwe ni darsa li hadhi lumma iwe ni darsa kwa umma huu kwamba mtu as, asizoee katika jambo la kesho akasema, akasema nitafanya kesho bila kusema insha allah na hivyo basi bwana mtume salllaualh wasallam majibu yalichelewa yali kuteremshwa wahai ukiwa unashuka unashuka kwenye mambo mengine haumpi majibu aliyoulizwa na makuraishi aone viki bwana mtume alaihi lhwasalam na sisi tupate darsa katika maisha yetu jambo la kesho usiseme ntafanya kesho bila kumtanguliza allah jala jalaluhu na ndio hivyo bwana mtume salla al wasalam akawa katika maisha yake yote baada ya hapa akitaka kuzungumza jambo la kesho basi husema insha allah mwenyezi mungu akipenda na mwenyezi mungu ukisema hivyo kuna faida nyingi faida ya kwanza kwamba mwenyezi mungu atakufanyia wepesi atakufanyia wepesi katika jambo lako mimi nitoe mfano banu israel waliambiwa na mwenyezi mungu wachinje ng'ombe ng'ombe mwenyewe asiwe mzee wala asiwe mtoto ng'ombe mwenyewe awe na rangi ya njano tena njano iliyoiva alafu ng'ombe mwenyewe asiwe na bato hata dogo ng'ombe mwenyewe asiwe na kazi yoyote awe ni wakufugwa na kula na kunya basi ng'ombe mwenyewe huyu awe ni musalama amesalimika na aibu zote zinazotambulika katika aibu za ngombe huyu ng'ombe alitafutwa ikawa ni tabu kumpata bali ng'ombe huyu nakumbuka hata katika mwezi wa mtukufu, mtukufu wa ramadhani kwenye kumi la mwisho nikiwa katika masjidi, masjidi ya ali sheikh niliwauliza ya musalin ambao walisali niambieni hebu nitajieni sifa za ng'ombe wa bani israel atakayepata He, kumtaja sifa zake basi mimi nitakupeni zawadi ng'ombe huyu watu walikosa sifa zao kuzitaja hutaje sifa ya kwanza mpaka ya mwisho hakuna aliyepata lakini la kushangaza banuwisrael walimtafuta huyu ng'ombe mpaka wakampata wana wachuoni wanasema walimpata huyu ng'ombe kwa urahisi kwa sababu walisema wa inna, insha allahu lamuhtadun na sisi mwenyezimgu akipenda tutampata huyu ng'ombe walivyosema hivi kwa kuwa mwenyezi mwenyezimgu akipenda tutampata basi mwenyezi mwenyezimgu aliwafanyia wepesi huyu ng'ombe kampata na lau kama ataambiwa muislamu wa zamahizi amtafute ngombe huyu itakuwa ni vigumu kumpata ila inawezekana kama atasema inshaallah itakuwa ni sababu ya mwenyezi mwenyezimgu kumfanyia wepesi katika kumpata ngombe huyu katika darsa ya kwanza ambayo tunaipata kwenye kisa hichi katika mwangaza wa qurani katika hichi kisa ambacho unachokisoma kwamba bwana mtume wa mwenyezimngu wahi uliichelewa kuteremka kwa sababu hakusema inshaallah na lau kama angesema inshaallah huyu ng'ombe angempata tena tenahaya uh, uh, uh, masali yangecheremshwa na mwenyezimgu kwa haraka akawajibu makureishi lakini alisahau bwana mtume slwsa na kusahau kwake waha ukawa unashuka katika mambo mingine lakini ikawa haushuki katika yale mambo ambayo aliulizwa ili apate kutoa majawabu sahihi ya kuweza kuthibitisha utume wake bwana mtume muhammad swasa lakini mwisho yoyote wai ulishuka ndio ukaanza kumlaumu bwana mtume baada ukimpa majibu wala taqulana lishaiin inni failun dhalika ghada na wala usiseme katu mara nyingine kwamba mimi nitafanya jambo fulani kesho ila an yasha allah ila akitaka mwenyezi mwenyezimgu wadhkur rabbaka idha nasit na umkumbuke mola wako wakati ukikumbuka insha allah tukiangazia katika sura hii ambayo inaitwa suratulkafi sura hii ambayo imetaja visa mbalimbali mbali. lakini leo tukiangazia hawa vijana na mimi khitabu yangu kubwa inayopelekea kwenye vijana ili wapate kutam, kujitambua na wachukue nafasi zao vijana saba walipojitambua wakachukua nafasi zao ilikuwa ni sababu kubwa sana mpaka mwenyezimgu subhanahu wataala akateremsha sura nzima kisa cha kwanza kabisa kilitangulizwa kisa chao vijana ambao waliacha shahawati dunia tena wanavyosema wanaochuoni watafsiri ilikuwa ni auladu laghnia ni watoto wa wenye nafasi watoto wa wenye uwezo ndio ambao waliojitambua wakaamua wajitenge na shahawa za dunia waelekee kwa mwenyezimngu subhanahu wataala hawa vijana walipojitambua wakaanza kukataa kuabudu masanamu wakaacha kuabudu watu wakaacha dhulma mbalimbali na mwisho hawakutosheka bali walikwenda wakawalingania watu kwa wazi tena wakisema mbele ya mfalme ambaye ilikuwa akidai ni, umu, ni mungu kipindi kile wakisema mwenyezimngu akasema warabathna ala qulubihim kumbuka pale tulipofunga katika nyoyo zao mwenyezimgu nyoyo zao alizifunga zisiwe na woga idh eh? qamu waliposimama kwa uadilifu faqaluu rabbuna rabusamawat wlard mola wetu wa haqi ni yule muumba mbingu na ardhi lan nadua min dunihi ilaha hatuabudu na yoyote asiyekuwa yeye hatuabudu ila allah jala jalaluhu kwa haliyo inaonyesha katika masala ya mwanadamu kujitambua la kwanza ni kujitambua nani aabudiwe nani mola wa haki katika faida ya kwanza ambayo tunaipata ni masala ya muislamu anapokuwa anaona kero anapewa kero duniani hawezi kutekeleza ibada mbalimbali mbali. amedhikiwa mpaka kumwabudu allah jala jalalu huyu atakiwa ahame na wala msiogope kuhama kwa sababu kama huwezi kupambana basi fanya hijra kama walivyofanya masahabi wa mtume salllahu alaihi wasallam wakahama jamaatin waafu, wafurada wakahama makundi kwa makundi na mtu mmoja mmoja wakihama kwenda kusimamisha uislamu sehemu nyingine kama tumeshindwa tumedhikiwa mpaka kutekeleza ibada za faradhi twakua hatuwezi basi watakiwa tuhame tutafute sehemu ambao tutamwabudu mwenyezimngu subhanahu wataala kwa nafasi twende tukatafute sehemu tumwabudu mwenyezimngu kwa nafasi ili iwe ni sababu ya kupata pepo ya mwenyezimgu subhanahu wataala hawa vijana walihama walipohama walikwenda kuingia kwenye pango na mwenyezimgu subhanahu wa taala akawahifadhi kwa lio katika faida ya kwanza ambayo tunaipata tusiogope hijra tusiogopi kuhama lakini ikifikia daraja nimeitaja ama ambao imeitaaasisi ai twasema tupo bado katika mapambano kwa sababu hatujafikia katika daraja hiyo lakini tukifikia katika daraja hiyo aya za mwenyezimgu mbalimbali zinatuamrisha tufanye hijra tuhame lillahi wa rasuli tuhame kwa ajili ya mwenyezimgu na bwana mtume sallahu lh wasaam katika faida nyingine ambao tunaoipata walikwenda kuingia kwenye kafu kafu kwenye jipango hamjulikani mna nyoka humo hamjulikani mna chochote ambacho chenye kumdhuru mwanadamu watakula wapi hawakuwa na khaufu khaufu yao ilikuwa kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala khaufu ilikuwa kwa ajili ya kumwogopa allah jala jalaluhu haufu ya kumwogopa mwenyezimgu Peke yake na wala kitu kingine na hii tunapata ni faida kubwa tusiwe na hofu ikiwa taka tutekeleze mambo fulani kwa ajili ya mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala mfano mzuri ni mfano allahu taala anhu ali nhu abi talib mtume wa mwenyezimgu anamwambia ana ali bn abilib laala kwenye kitanda changu mtume wa mwenyezi mwenyezimgu usiku ambao aliambiwa ilikuwa auliwe walikusanyika adadu min shubani quraishi walikusanyika idadi kubwa ya vijana maquraishi kila mmoja akiwa anaupanga una, una makali ya hali ya juu ukiwa umetiwa sumu kwamba kama hutauliwa kwa kukatakatwa vipande vipande utakufa kwa sumu na wala usikija na mmoja bwana mtume sallalai wasalam anamwambia ali bn abi talib mimi leo kuna watu watakuja kuja kuniua hapa kwenye hichi kitenda changu kwa hivyo basi inakuambia ali bn abitlib hebu lala kwenye kitanda changu na wala hutopatwa na madhara ali bn abitlib kwa kuwa ni amri ya mtume salllah alaihi wasallam atafuta radhi za allah ali bn abitalibi akalala kwenye kitanda cha mtume anayelala kwenye kitanda kile ilikuwa atakiwa auliwe kajifunika nguo ya mtume salllah laihi wasallam vijana maquraish wamekaa nje kila wakichungulia wanakuta amelala bmba ulipatapata vipi usingizi siku ile wewe kitanda kile ambacho analala pale ilikuwa hukumu yake ni kuuliwa kwa sababu ni mtume sallh wasaa vipi ulipata usingizi ali alibabii asema wallahi sijapata usingizi mnono kama sikuile ipolala kwenye kitanda cha mtume sallwasa usingizi nautamani kwenye maisha yangu ni usingizi ule na hii twasema ni faida kubwa kwamba mwanadamu anapokuwa anatekeleza amri ya mwenyezi mwenyezimgu anatekeleza amri ya bwana mtume salllahu alaihi wasallam mwenyezimgu humteremshia hum utulivu angalia mwenyezimgu alivyowaambia masahabi katika baiatridhwan katika baiatridhwan walipofanya baia ya mauti walipokuwa wanafanya baia ya... Ya kwa ajili ya kufa kwa ajili ya kutetea dini ya mwenyezimngu subhanahu wa taala faanzala lsakinata mwenyezi mungu akawateremshia utulivu kwa mwenyezi mungu aliteremsha utulivu katika moyo wa ali bn abitalib akaweza kulala kwenye kitanda cha bwana mtume salallahu alihi wasallam kitanda cha mtu ambaye analala pale ilikuwa anauliwa usingepata usingizi wewe kwa sababu ni muoga lakini madamu ule moyo ulikuwa uko tayari kutekeleza amri ya bwana mtume salllahu alaihi wasallam ikawa ni mepesi mwenyewe alibhivi sisijapata usingizi mnono katika maisha yangu tangu nizaliwe kama usingizi, usingizi wa siku hile kwa lio katika faida kubwa sana katikaichi katika, katika mwangaza wetu wa qurani katika kipindi cha leo tukizungumzia hawa vijana walikwenda kulala kunyipango na mwenyezimgu subhanahu wataala akawaingizia utulivu kunyipango kiasi kwamba mwenyezimgu subhanahu wataala hawakuwa na shida ya kutafuta maji hawakuwa na shida kutafuta, kutafuta si kutafuta chakula mwenyezimgu akatuambia wanuqalibuhum dhata lyamini wa dhata shimali mwenyezimgu tunawageuza kulia na kushoto wasiji wakaliwa na ardhi na iiyote ni mapatilizo ya mwenyezimgu subhanahuwataala mnyezimu aliwaingiza kwenye usingizi usingizi mzito usiwe na hofu ukiwatekeleza amri ya mwenyezimgu subhanahu wa taala usimwogope fulani na fulani kuwa na misimamo ya sawa alafu mwenyezimngu atakuteremshia utulivu mi nitoe mfano na inawezekana kipindi chetu hichi tukakibakisha tuka kwa sababu wakati unanikimbia sana na pwenti ni nyingi sana inaonyesha kwamba mwangaza wa qurani wa vijana saba hawa waliojitambua mwenyezi mungu akatutajia kwenye qurani tutapata faida nyingi sana katika faida hii ambayo tunaezungumza katika faida ya pili hawa vijana katika mwangaza wetu ukiwaangazia kwamba mwenyezimgu aliweza kuwavisha kuwaekea kuwa, kuwa kuwapa kuwa utulivu mtume sallahu wa alaihi wasallam katika vita vya badri afua katika vita vya handak ikiwa kuna njaa kwa sababu waislamu ma- wametangizwa m- makafiri wamekuja mayahudi wameweza kuwafikiana na maquraishi kuwapiga waislamu waislamu hawatoki mtume wa mungu upepo unavuma upepo mkali baridi na njaa masahaba wamekaa chini wengine wamelala fakala faqala salllahlihi wasallam manyatini bikhabari qaumi nani atekenletee habari za wale watu kule makafiri atoke hapa avuke ili shimo aende akawafuate maquraishi Wow, wauwa rafiki filjanna tutakuwa pamoja peponi wanasema masahaba kutokana na hofu tulizokuwa nazo njaa na baridi na kiza hakuna hataliosimama tumeahidiwa pepo na mtume mwenyezi mungu na pia kwenda atarudi sababu mtume aasema nani atakaenletea habari za watu na atutakuwa pamoja peponi hakuna aliosimama kutokananahofuuliokuwanazo akasema tena mtume wa mwenyezimgu slla kuna aliosimama mwisho akanitaja aka kwa jina hudhifamwabhaba nikasimama kwa uvivu lakini sina budi mtume akanitaja kwa jina nikasimama nikaona nitoke kutekeleza amri ya mtumes nilipotoka tu kuelekea ikabla sijavuka shimo si, si, si, si, si, si, si, si. mtumwenyezimgu akaniombea dua mwenyezimgu akaniteremshia utulivu sikuwa na khofu nahii ni dalili mara nyingi tunapenda kuitaja katika kipengele hichi mwanadamu akiwa ataka kutekeleza jambo la, la amri ya mwenyezimgu jambo la woga ukimtanguliza allah jalajalaluh mwenyezimgu atakuteremshia utulivu ofu itaondoka mpaka watu washangae kama walivyomshangaa alibnabilib kama tunavyowashangaa ashabulkafi kwenda kuingia kunyipango maji nyoka meji chatu wasiwe na ofu wakendawa mweyezimgu subhanahu wa taala akawavisha haiba akawavisha haiba tisho ikawa kila anayekuja anawaogopa anayekuja kuwatazama ndio mwenyezimgu anamwambia bwana mtume salllah lihi wasallam kwamba bwana mtume muhammad lau kama wewe ungekwenda kuwatazama basi lauitalata alayhim lawallaita minhum firara ya muhammad lau kama ungekwenda kuwatazama na wewe ungekimbia unge rasulullah min ashjai lbashar shujaa mkubwa duniani bwana mtume saa lau kama ungekwenda kuwaona tu sio wamshe waamke mke vile ukiwaona tu mwenyezi mwenyezimngu amewavisha haiba na hii ni dalili kwamba mara nyingi sana mtu aliyejitambua mwenyezi mungu mbele watu wanamwogopa anatisha anaambiwa bwana mtume mwenyezi mungu lau kama ungekwenda kuwatazama tu ungekimbia wala mulita minhum ruuba ungejaa hofu katika kifua chako nasemekana muawiya bin abi sufiani radhillahu anhu sahabi wa mtume huyu sallah lhi wasallam siku moja akipita katika maeneo ya pango la ashabu lkafi akasema natamani mimi ningepita hapa nikawatazama akawaambiwa na wenzake usijaribu kaambiwa bwana mtume salla alaihi wasalam kama utapita wewe alafu ukasema wende ukawatazame ungekimbia je wewe mwawia una ushujaa kumshinda bwana mtume slla huwezi na ni kweli kukumbushwa hivyo muawiya mwawiya binabi sufiani akaona asiingie kwenye pango lile kwenda kuwatazama hivyo basi ni dalili ya wazi katika faida yetu ya tatu mchamungu aliyemwweka mwenyezimgu mbel mwenyezgushahikwislamu humf, m- m- anakuwa na ga wakati mwingine mpaka mtu mtuuogopa mpakaakaak amekuja wakati mwingine chura kikiingia hapana chura hichi hichi matatizo iti. Iti chura hichi kina matatizo imekuwa mwanadamu mpaka viumbe kichukuaukitie ndani, ndani ya chombo ukiukitupenji jongoo uchukua kiupenji imekuwa mwanadamu wakati mwingine ukiona vitu vidogo vidogo enyezu e enyeu subhanauwataaa aakusha ish aaai a mwenyeziuiainawekanakipindi tukaja tukakimalizia kunye E, asitakamwangaza utakofuata e, inshallah katika kipindi kingine wale vijana mwenyezimngu subhanahu wa taala alipokuwa ame, mwenyezimngu amewaondoa mwenyezimngu alipokuwa wamewafisha wakahtarifiana kuhusu idadi yao walipohtarifiana katika idadi wale ambao ni wafalme watawala wakasema alaladina ghalabu la amrihim wakasema wale ambao wameshinda qala ladhina ghalabuu la amrihim lanatahidhanna alaihim masjida wakasema wale watawala tutajenga msikiti pale wanawachuoni wakasema ni dalili mara nyingi sana wanaojenga misikiti ambayo kuna makaburi mbele hii sio si sira ya wanawachuoni hii ni sira ya watawala na ukiona msikiti ambao una makaburi hii sira hii waliofanya hivyi wametumia mabavu wametumia sira ya utawala na wakutumia elimu kwa nini aya hii mwenyezimgu aliosema waqala ladhina ghalabuu ala amrihim katika nukta ya kielimu ambao wanaochuoni wamehitaja waliofanya hivi sio wanaochuoni na ayasema waala ladhina ghalabu na ghalaba ni ghalaba ya quwa sio ghalaba ya ilmi na huja alio wakasema wale ambao wamewashinda watu wamewashinda watu kwa nguvu sio kwa elimu kwa aliyo masala ya wanawachuoni walikuwa mbali na kuweza kujenga msikiti pale kwa sababu ni sehemu ambayo pana makaburi lakini hawa ilikuwa ni al umara walhukam ilikuwa hawa ni viongozi ambao ndiye waiijenga msikiti pale kwenye makaburi ya hawa vijana kwa alio siraasa ya kujena eh, ku, tengeneza makaburi kwenye misikiti au wakati mwingine pana mtu amekufa wa alafu watu wakajenga msikiti pale ni sira mbovu sira ya watu ambao ni watawala ambao sio watawala wazuri na ndio maana msikiti wa bwana mtume sallah alih wasalam siku ulipokuwa unazidishwa ilikuwa, mba, ilikuwa nyumba za, m, za wakeze mtume s ziingizwe ndani wanawachuoni walikataa sana kwa kuhofia kaburi litaingia msikitini na walikuwa na vitu viwili kitu cha kwanza ilikuwa hawataki nyumba zivunjwe zile la kwanza waliogopea kaburi litaingizwa ndani ya msikiti na ndivyo ilivyokuwa pamoja kwamba watu wamejitahidi kufanya ujenzi fulani mtu akisali asilielekee lakini ilikuwa ni makosa ya kuweza kufanya hivyo na wanawachuoni sema ni kosa lile ambalo lilifanyika na waliofanya hivi ni hukam sio wanawachuoni na hivyo nawaambia kila mwana mwanawachuoni ambaye amejenga kaburi kwenye msikiti au alijenga msikiti kwenye makaburi basi afahamu kwamba hii sio sira ya wanawachuoni wanawachuoni sira yao walikuwa wakikataza kwa kufuata mafunzo ya bwanamtume saa wasaa kitu kingine walikataa wali wana wanawachuoni nyumba za, ma, za wakeze mtume zisivunjwe kwa sababu ilikuwa walitamani mtu akija haji au akija umra akija akitembelea madina wazikute zile nyumba ndogondogo ndogo. ili wat una wakatiii mdogo likua nikiruka na shika juu subhanllah aia ili kwa sababu kaburi zisiingizwe ndani kingine wapate kutambua watakoo baada ya mtume salllahu alaihi wa sallam ambao hakumwona mtume namna gani alivyoridhika na maisha maisha madogo na maisha duni ndugu yangu msikilizaji unaweza ukashangaa vijana saba mwenyezi mungu mpaka akawataja kwenye qorani kwa sababu walipojitambua sisemi vijana saba kuna kijana mmoja tu ilikuwa ni sababu ya kusilimisha umma mpaka mwenyezi mwenyezimngu akamtaja kwenye qurani aliposema kutila ashab lukhdud annari dhati lwaqud idh hum lyha quud wa hum ala ma yafalun bilmuminina shuhud huyu kijana alipojitambua yeye alipoona kufanya dawa mimi kuwalingania watu aliona ajitoe muhanga ajitoe muhanga kwa ajili ya uislamu subhanllah hii ni dalili kumbe sio vijana saba mkaona ajabu nandeana mwenyezimngu aliposema ama hasibta ana ashaba lkafi waraqimi kanu min ayatina ajaba hivyi unadhani kwamba kisa cha ashabu lkafi ni kisa cha ajabu mno kuna visa vya ajabu zaidi ya hivi ni huyu kijana pia ana kisa cha ajabu huyu kijana alikuwa anayesoma kwa mwana mwanawachuoni huyu kila wafalme walikuwa na mchawi wa kuendesha mambo yao utaratibu wao kumpangilia mambo ya baadaye alipoziweka mchawi akasema kwamba nletee kijana mwenye akili za ziada ili niweze kufunzaauasai uchawi umebobea sema hapana anayepoza sio mchawi anaepoza ni mwenyezimngu akafitinika yule mfalme akaanza kumwadhibu le kijana misho akataka kumuaaaumwenyeziguhbmashamahwwei k kitaka kuniua ukusanye watu sehemu moja alafu unipige mshare lakini kwa sharti useme bismi rabbi hadha lghulam namuua kwajina la kijana kwa jina la mola wa kijana huyu maana yake ukubali kwamba wewe sio mwenyezi mungu akawakusanya watu kisha akapiga mshare eti inavyosemekana alipiga mshare akayasema maneno haya sirisiri mshare ukamkosa akamwambia mpaka useme kwa nguvu useme bismi rabi hadha lghulam kwa jina la mola wa kijana huyu ndio namuua alipofanya hivyo yule kijana akafa umma wote ukaona kwamba yule sio mungu kumbe mwenyezi mwenyezimgu wa haki ni mungu wa huyu kijana mji mzima ukaingia kwenye uislamu ndiyo mfalme akafitinika akaanza kumwadhibu kumbe mtu mmoja anaeweza akajitambua ikawa ni sababu ya kuweza kuokoa umma tuna haja na vijana vijana wajitambue vijana saba hawa mwenyezimgu anawataja kwenye qorani vijana hawa ambao mwenyezimgu kawataja mpaka sura nzima imetaja fadhila ya hawa vijana mpaka imekuja hii sura mtume mwenyezimngu anatuamrisha kila ijumaa tuisome tujifunze historia za hawa vijana vijana saba wakiongozana wakio na mbwa mbwa akiwa ni wanane mbwa sehemu nyingi kwenye qorani hutajwa vibaya lakini hapa ametajwa vizuri kwenye qorani kwa kuwa ni, ni mbwa ambaye ameingia amejitambua kuweza kuongozana na watu wema ndugu yangu msikilizaji wa mwangaza wa orani kipindi hakiwezi tusema kumalizika lakini tumalizie faida ya mwisho ya kuweza kutaja mwangaza wa orani hawa vijana namna gani walivyokuwa na misimamo ya kwelikweli kweli kabisa kuweza kujipeleka mbele ya kinachofuata katika faida ambayo ni muhimu sana vijana hawasaba mwenyeziu subhanauwata oingiandani ya pango mwenyezimu subhanahu wataala aliwapatiliza aliwapatiliza mwenyezimgu akawaingiza kwenye usingizi usingizi mzuri usingizi ambao wafanana na ule aliyo utamani alii bin abitalib pango mtu jamani alala zaidi ya miaka mia tatu maana weo chumbani kwako ukilala ukilala lisaalimoja m- masaa mawili masaama tayari ushachoka wamelala bila kuchoka usingizi mnono na usingizi huu mwenyezimgu subhanahu wa taala aliuingiza usingizi mara nyingi unakuwa kwenye macho lakini mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala usingizi huu aliupeleka kwenye masikio yao qala llahu subhanahu wa taala fadharabna la adhanihim fi lkafi sinina adada mwenyezimgu akasema tukaingiza usingizi kwenye masikio yao usingizi ulitiwa ndani ya masikio na mwenyezimgu subhanahu wataala na mwanadamu anapokuwa usingizi wake uko ndani ya masikio unakuwa ni usingizi wa rahma ni usingizi wa raha si usingizi wa adhabu usingizi mtu anaolala huu ambao kafumba macho atafuta usingizi mpaka uje usingizi wa vijana ashabulkafi walipoingia tu usingizi ule ulikuwa ni usingizi rabani ni usingizi spes mwenyezimgu alioleteaakapatapata usingizi mnono kama usingizi ule ni usiku ambao niliolala kwenye kitanda cha bwana mtume saawasaam na mimi nikiwafanyia tamwihi mauraish watambue kama mtume mwenyezimgu yupo kumbe mtume muhammad ameshaondoka kwale mungu huwapatiliza watu wema katika mapatilizo mungu aliwapatiliza kuwaletea usingizi na usingizi unakuwa ni rahma katika sehemu mbalimbali mbali. na ndio maana mwenyezi mungu subhanahu wataala aliwaletea masahabi usingizi katika, katika vita vya uhudi walipopigana ma, ma, ma, masahabi wa mtume sallahu alihi wa sallam vita hivyi walipopigana wakapigana sana mpaka mwenyezimgu subhanahu wa taala walipokuwa wengine wamekimbia wengine hivi mwenyezimgu wasema hivi waalaina layhnoasa amanatan tukawapelekea kusinzia usingizi ambao ulikuwa ni wa amani na usingizi huu uliwapata wale tu ambao walikuwa walipigana jihadi kikwelikweli na walikuwa wako pale katika uwanja wa vita lillahi subhanahu wataala kutafuta radhi za mwenyezimgu subhanahu wataala wadifaa ni din na kuweza kuihami dini ya mwenyezimgu jala jalaluh ndugu yangu msikilizaji mwangaza wa qorani ilikuwa tukiangazia vijana wawili vijana saba hawa ambao mwenyezi mwenyezimgu wamewataja ndani ya qorani vijana ambao wamejitambua na mwenyezimngu akatutajia habari zao kwenye qorani na kuna wakafati nyingi ambao tutakawazitaja kwenye kipindi kitakachofuata lakini tu hii sura imechukua jina la vijana hawa kwa sababu wametaja lile pango ambalo waliloingia na mwenyezimngu alilitaja kutokana na sababu kwamba pango lili ilikuwa ni pango la mujiza waliingia muli ndani na wakalala usingizi mrefu na yote yale waliyafanya kwa kuchukia dhulma ambayo wanaiona kwa sababu ya kuwa hawana jinsi wakaona wakimbie firara lidinihim Wakiki, wakikimbia kuihami dini yao na kuweza kuogopa fitna mbalimbali mbali. ambazo inaweza zikawapata hivyo basi tunapata mafunzo ya hali ya juu kwamba twatakiwa tuweze tujitambue na tuweze kujua nafasi zetu nzipi ili tuweze kuzichukua mwenyezimgu subhanahu wataala alipotupigia mfano kwenye sote nahali ya watu kuweza kujitambua ala llahu subhanahu wataala mwenyezimgu anasema wadharaba llahu mathalan mwenyezimngu anatupigia mfano ha, na watu wawili mwenyezimgu anatupiga mfano kuhusu watu wawili ahaduhuma abkam mmoja katika hao ni mtu ambaye ni abkam na abkam si bubu hapana ni yule ambaye hajitambui kabisa hajitambui kama wenyewe warabu wanavyosema akipatikana mtu ambaye jitambui ansema la filiri wala finafiri kunyi msafara hayupo wala kunyi vita hayupo wadharaba llahu mathalan rajulaini mungu anapiga mfano wa watu wawili ahaduhuma abukam mmoja kati ya hao ni mtu ambaye hajitambui na hatuwezi kusema kwamba abukam kuwa ni bubu kwa sababu wanawachuona ilivyokuja kumfasiri hapa wakamkuta abukam sio akhrasi ambaye hawezi kuzungumza kwa sababu mwenyezimgu subhanahu wa taala ameshamtaja kwamba ni abukam alavosema la yakdhiru ala shei hawezi lolote kwale bubu aweza kuongea bubu aweza kufanya kazi kwale sio bubu huyu ni mtu ambaye hajitambui la yaqdiru la shaiin hawezi lolote wa huwa kallun ala maulah na yeye ni mzigo kwa bwana wake ainama yuwajiuhu la yati bihairi kokote na kuelekezwa haleti heri hal yastawi huwa wa man yaamuru biladli wahuwa ala siratin mustaqim ndugu yangu msikilizaji kwa uwezo wa mwenyezimngu subhanahu wa taala tumefikia mwisho wa kipindi chetu lakini na kuwahidi inshaallah tutakuja kukamilisha tuone namna gani hawa vijana mwenyezimgu subhanahu wa taala alivyokuwa akawapatiliza na mwenyezimgu anatupa mafunzo gani mpaka bwana mtume akatuamrisha tuweze kuisoma hii sura katika kila siku ya juma bali ni kuacha sehemu fulani kwamba yuko sahabi alipigwa mishare bila ya kujitambua kila akipibwa utoa kila akipibwa utoa ambo likua wsomaswa gani kumbe asomasokafi kutokanana ao vijana walimpeleka mbali kabisa kwa sababu ya ile juhudi yao aliokuwa nayo na akijitazama na yeye kwa li mi nikuwage tu lakini nikuwage nikiamini inshaal kwa ueza mwenyezimgu subhanahuwataala takuja kutana kwenye kipindi kijacho wailaib