بسم الله الرحمن الرحيم. السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. الحمد لله رب العالمين وعافيته للمستشرقين. ولا عدوانا الا على الظالمين. والصلاه والسلام على سيدنا ونبينا محمد صلى الله عليه وعلى اله واصحابه اجمعين اما بعد. نشكر يزيدني سبحانه وتعالى عن بعد katujalia kuwa ni miongoni mwa wale walioamka salama na wakatekeleza ibada hii ibada ya salatu lfajiri tunamwomba allah subhanahu wa taala kwa nema zake na kwa fabura zake ibada hii iwe ni sababu ya sisi kuingia kwapona na allah subhanahu wataala atujalie na vizazi vyetu na wake zetu na wazazi wetu kuwa ni miongoni mwa waja wake waliokuwa wema ndugu zangu tukiwa tunaendelea kuzungumzia masharti ya swala leo inshaallah tutafupisha sana ili vijana wapate muda wa kusoma quran na kuendelea na ratiba tusije tukaaribu ratiba ambazo imamo wetu mwenyezimungu wa mhifadhi ameziweka tutazungumzia masharti ya swala jana kwa wezi wake allah subhanah wataala tulizungumzia sharti la kuelekea qibla miongoni mwa masharti ya swala ni kuelekea qibla imaana mtu anayeswali aswali akiwa anaelekea qibla tutazungumzia kuelekea qibla maana yake nini tutazungumzia qibla yenyewe kama qibla ina maana gani na ni wapi tukazungumzia historia fupi ya kubadilishwa kwa qibla kwamba zamani waislamu walikuwa wakiswali wakielekea baitl maqdis mpaka wakajeuzwa kuelekea masjid lharam kisha tukazungumzia kwa ufupi ubora wa msikiti mtukufu wa makka na msikiti mtukufu wa madina na tukatoa mbinu za muislamu kujitengeneza na kujipanga kwa ajili ya kwenda kutekeleza ibada tukufu ya hija au umra bimana afike katika msikiti mtukufu wa makka ili aweze kujipatia thawabu na kujiwekea mipango ya kupata mema mengi kwa muda mdogo tukazungumza kwamba mtu anaweza akaweka mchango wake taratibu taratibu akijiwekea malengo kwamba allah subhanahu wataala akimpa miaka ishirini ya kuishi mbele au thelathini au arobaini basi katika hiyo miaka yote arobaini ipatikane siku moja au mwezi mmoja au wiki moja ya kuwa atautembelea msikiti mtukufu wa maka ukazungumza jana kwamba watu wanaona ni nyingi, ni pesa nyingi sasa hivi ni dola elfu tatu na mia tano dola elfu tatu dola elfu moja na milioni mbili dola elfu mbili ni milioni nne dola elfu tatu ni milioni sita dola elfu tatu ni milioni sita hiyo hii mia tano ni milionia yani milioni saba kwa hiyo ukipiga mahesabu shilingi elfu mbili kila siku kila siku unaweka elfu mbili kwenye sanduku ndani ya miaka ishirini utakuwa takriban na milioni sita kama na rakikadhaa kwa hiyo tayari umeshaichungulia maka ndani ya y miakayako ishirini ukiongeza miaka mitano utajikuta tayari mambo ya maandalizi yamesha kila kitu mwenyezimngu subhana wataala anamrahisishia mtu kutokana na juhudi yake kwamba mimi huyu mtu kuna siku utaweka elfu mbili kuna siku utaweka shilingi elfu kumi kuna siku utaweka shilingi elfu tano lakini alakuli hali mislamu anatakiwa kila mda amombe mwenyezimngu subhana wataala أولئك الذين يقولون موالبتك ويتكيا لبيك اللهم لبيك لبيك, لبيك لا شريك لك لبيك إن الحمد والنعمة لك والملك لا شريك لك من أنه مزدد ومن أنه يتوحيد من أنه ينشق وما بقى ومن يتكيا ويته ومن سبحانه وتعالى تاغو نبي إبراهيم عليه السلام أليفو ناليك وأمدونا من وأذن في الناس بالحاجة kwa hiyo hasa miezi hii ambayo inayokuja yu ni ashhuri lhaji ni miezi ambayo waislamu wanajiandaa kwenda kutekeleza nguzo ya uislamu ambayo ni kwenda maka kutekeleza ibada ya hija leo mwenyezi mungu akipenda tutazungumzia miongoni mwa masharti ya swala ndugu zangu miongoni mwa masharti ya swala katika haya masharti tumezungumza ni ania ni mwislamu anatakiwa awe na nia katika kutekeleza ibada yake ya swala bimaana huwezi kutekeleza ibada bila kuwa na nia nia ni azma ya mtu aliyokuwa nayo katika moyo wake ambayo azma hiyo inafuatishwa na vitendo na hiyo ndiyo chimbuko na asili ya nia وكسما حديث صلى الله عليه وسلم هذا حديث يا عمر بن الخطاب رضي الله تعالى عنه قال سيما إنما الأعمال بالنيات مسكية متنو صلى الله عليه وسلم كسما إنما الأعمال بالنيات وإنما لكل امرئ ما نوى يعني أكيد ما تنويت أما يوم الإسلام أنا يفعل ينفعني وإنما لكل امرئ ما نوى نكلم موجا anapata kutokana na kile alichokilungia maana unapofanya kitu unapata kutokana na nia yako iko viti na ndio maana muislamu anapotekeleza ibada ya swala akawa ni kwa lengo la kumfurahisha mwanadamu mwenzake a bosi wake au mzazi wake hapa kwenye uzazi kuna tofauti na bosi kwenye ubosi ile ibada inakufa inakuwa haina thawabu kwa sababu ni ria ama kama ni mtoto anatekeleza kwa sababu ya kumwogopu babake hapo hakuna riaa bali yule mzazi anapata thawabu za kumhimiza yule mtoto wake kutekeleza ibada ya swala ukiangalia katika misikiti mingi katika tuchukulie kama hapa kwetu tanzania unakuta kuna u- -kuna mapungufu makubwa ya wazazi kuwahimiza watoto wao kwenda misikitini kinyume na sehemu kama mombasa hivi ukienda kuswali unakuta alfajiri watoto wengi watoto wengi sana kwa nini unakuta pengine mzazi anamwambia mtoto wake lala mapema ili usichelewe kuswali swala ya alfajiri lakini sisi mara nyingi tutamwambia we fulani heu mapema kesho usichelewe usichelewe shule kwa hiyo mtoto anajua kitu cha kwanza katika maisha yake nini ni shule na sio swala na mama kama mama anajitahidi anawaamsha watoto wake hawezi kukubali atekeleze ibada ya swala na mtoto wake mfano kimu kama hicho kimu kama hiki anakoroma ndani aninakoroma kwa hiyo anamwamsha aende akatekeleze ibada ya swala kwa hiyo yule mzazi anapata thawabu na yule mtoto anapokwenda akatekeleza ile ibada siku ya kwanza siku ya pili mwezi wiki mwaka anapanda daraja huwa ni katika wale watakaokuwa katika vivuli siku ambayo hamna kivuli isipokuwa ni kivuli cha allah subhanahu wataala sawa e, kwa sababu kwanza kakuwa an, an, akiwa anaitekeleza ibada ya swala lakini bila shaka pia huyo atakuwa ni katika vijana wa pale msikitini kufanyia fanyia usafi na kuwepo maeneo yale kwaio kuna tofauti ya mtu ambaye anaswali kumdidisha kiumbe katika mazingira hata huyo huyo bosi ikiwa ameweka shati kwamba mimi hapa kwangu hapa uwezi kufanya kazi mpaka huyo unaswala na kanuni hizi ndugu zangu tuziweke katika maisha, maisha yetu mwenyezimgu wa kikuruzuku ukapata ubosi au mwenyezimgu wa kikuruzuku ukapata familia ukapata mke ukapata ndugu wa kuja kuishi kwako hakikisha unaweka katika misingi ya kuishi kwako kwamba mtu ni lazima atekeleze ibada ya swala kama hakutekeleze ibada ya swala basi aondoke kwangu baada ya kuwa umempa ume dacwa pamwenyimisi kwa sababu gani mtume sala lla alu salam anasema kullukum, kullukum rain wa kullukum masulun an raia niye wote ni wachunga na kila mmoja ataulizwa kwa kile alicho kwa hiyo mtu kama anakuja kwako mweleze kabisa bwana karibu sana nyumbani kwangu alhamdulillah umefika salama namshukuru mungu bwana sasa skiliza kitu cha kwanza hapa kwangu nacho ambachoiho hakina khiari kwamba mimi nataka usitaki ni utekelezaji wa ibada ya swala bwana kama hauko tayari kutekeleza ibada ya swala kesho mwenyezi mungu akipenda nakupa na yako uondoke nakupa nauli yako uondoke au ndio anakuja unamweleza kabisa miongoni mwa sharti la kwanza kwangu iwe ni utekelezaji wa ibada ya swala mfano akiwa ni mwanamke kuhusu masala ya hijabu unaweza usimweleze swala la hijabu kama ni mwanamke anakuja ukamwambia bana njoo lakini mimi kwangu kitu cha kwanza hani. swala tano ni wajib kwa hiyo anapofika nyumbani akatekeleza ile swala siku ya kwanza siku ya pili wiki mwezi moyo mwe wake unalaimika unamchukua unampeleka madrasa madrasa atafundisha umuhimu wa hijab wakati huo tayari nafamusala moyo wake utakuwa ni mwepesi wa kuvaa hijabu kwakuwa na swala swaratao lakini tofauti na hivyo itakuwa wewe unaswali watoto wako awaswali wee unaswali mte wako waswali un... ani ja, maisha yanakuwa ni viuu lakini tuweke msingi hiyo na ni msingi bora na hakuna takeekula umu na ni bora mwenyezi mungu akupende alafu mwanadamu kama wewe wakuchukie haikuathiri chochote wallahi ukipendwa na mwenyezi mungu alafu mwanadamu akakufukia wala haina athari yoyote hamna kitu kwa hiyo yule mfanyakazi wako wa ndano ao dada yako ao shangazi yako ao mama yako mdogo ao mtu ala kule hali ni mtu wa karibu ambaye unaishi naye kaja kuishi kwako msingi wa kwanza huwe ni utekerezaji wa ibada ya swala lakini ukitaka ufanikiwe huyo mke wako mwenyewe awe aniswali mke mke aswali yule binti ndio sasa mbane swali atakwambia mbona wako a inakuwa ile kudwa kile kile kile awe mwenyewe namwambia swali akiswali sawa aawambiasasasat thawabu lakini hapati wenyewe nata morale au motisha au zile nguvu kakuona wenye nyumba wanaswali swa. swala yalfajiri kama hivi watu wote wamelala wanaamka saa mbili au saa tatu kisho kiamgaba umeswali watu atuwote wamelala u mwamishe yule swaliukumemwonea kwa hiyo katika misingi ambayo muislamu anatakiwa aiweki katika nyumba yake ni kwamba wale watu wote anaoishi nao nyumbani kwake lazima wawe ni wenye kuswali na ukiweka msingi huo watu wote watakujua ukienda ka nee, fulani swala ni lazima kama ndugu yangu nataka kuswali natauswalienda kama uswali s unaweka misingi watu wote wanakuelewa wanakuelewahiv na wallahi kwa nini usiweke hiyo misingi ikiwa kwamba mtu asswal ni utakaje na mtu kaf bora i nikafiri, nikafiri eleweke kwamba huyu sio misla labda pengine pata una ndugu yako sio muislamu labda ni mkristo sawa una katika familia wapo ikatokea kwamba familia hii ni waislamu na familia hii sio sio waislamu akija kutembelea usimzie usimzie mwambie aje akutembelee akae kwako kisha wewe fanya mambo mema ili aone kwamba uislamu ni kitu kizuri kuna wafanyakazi ambao si waislamu wanafanya katika maofisi ya wa waislamu lakini hayo madhilla wanayofanyiwa na waislamu hata siku moja kimwambia silimua kuta bosi wake umislamu, jizilifu. Onde, chato, Auto, umambia, umislamu, ni uislamu jizinifu wafanyakazi wote a afsikwake atembeana a tamwambia kweli huyo haya hiyo mishahara haki za wale wafanyakazi hawapi katika wale wafanyakazi mtakipata hiki akapata matatizo akauguliwa akafiwa hata sentano katika katika msaada hatowi kweli huyu ataweza kufanya dawa kwamba dawa i ikae sawa hakuna mtume sl llalwsalama katika vitu ambavyo alikuwa anavitegemea pia ni kuwa na akhlaki nzuri tabia njema na wale unaoishi unaoishinao so, sikise mislamu wajio naoteyari ndo ishaingia peponi ndo haya ambayo tunayo katika jamii zetu hivi yani mtushau abasi ndo shaingia peponi basi shekhe wenanikakugawua hiyo pepo fanya juhudi jibrilu alaihi salam kila siku alikuwa anakuja anamusia ana mtume salllalwasalam kuusiana na jirani anasema mtume ssalama mazala jibrilu yuswini biljari hata dhanantu anahu sayuwarisuhu kila alivyokuja jibril hakuacha kunihusia kuhusiana na kunifanyia wee majirani mpaka nikadhani kwamba jirani akifa au mimi nikifa jirani yangu atakuja kunirikhi na hapo ni jirani yoyote hata kama ni singasinga singa. hata kama ni buzi singasinga sijui myahudi sijui nani jirani yoyote bora ni jirani yako simuudzi kwa masabufa midisko ngoma usimuudzi kwa kutupa takataka ambazo zitampa rufu mbaya karibu naye usimuudhi katika mipaka ya nyumba usimuudzi katika sauti za juu mtu anafunguaji redio hapa mpaka tangamano watu wanasikia eti kisa kanunua redio mpya bali ndugu zangu sheria imeweka ukitaka kujenga ghorofa jirani yako hana nyumba ya ghorofa uende ukamwombe ruhusi hebu ni jinsi islamu livolinda mambwaa uwende mwambe sasa ndugu yangu bwana bana mimiwenataka nampanga kujenga kijigorofa na mba a naomba ivini hako bana nsijikukukela kaangalia ini zako atoe aarizike atoe ruhusa akupe kwa sababu ukijenga kile kigorofa ukakaa kule juu utakuwa unaona ule mchicha anaopika chakula kile mambo yake yale kwa hiyo utakuwa ni kama vile yni havipendezi ani lakini sheria adabu sema uende ukamuombe u- u- u- u- rusi basi hata umwambie kwa hiyo sio mambo ambayo ni ya mchezo ndugu zangu ala kuli hali turudi kule katika sharti za swala ania kwamba iwepo nia nia ndugu zangu mahala pake ni moyoni nia mahala pake ni moyoni hakuna nia inayotamkwa kwa ulimi katika ibada ila ibada moja peke yake ibada ya hijja au umra unapokwenda maka kuna mipaka imewekwa huwezi kuingia maka yenyewe mpaka upite kwenye hii mipaka inaitwa miqat na miqat imegawanyika katika sehemu mbili kuna almiqatu alzamania na kuna almiqafu almakania mipaka ya muda na wakati na mipaka ya sehemu mipaka ya muda ni mipaka gani mipaka ya muda ni ile mipaka ambayo ile miezi ikifika ndio uhiji sio ile miezi haijafika wee uende ukahiji la hiyo ndio mipaka alzamania kama sasa hivi leo hii tuko kwenye tarehe ishirini na nane kama sijakosea ishirini na sanah ishiri na nane hii shawal mwezi unaofuata wa dhul qiida ni katika ashhuri lhaji miezi ya kwenda maka kwa ajili ya maandalizi ya kutekeleza ibada ya hija mpaka dhulqiida ikimalizika inaingia dhulhija ambayo ndio mfungo utatu ndio yanaanza matendo ya hija yanaanza matendo ya hija kmaana kwamba kila alhaji anatakiwa tayari au ameshafika maka kwanzia tarehe moja tarehe mbili tarehe tatu tarehe nne mpaka tarehe tano hulhija anatakiwa watu wameshaingia maka tarehe sita na tarehe saba sawa tarehe sita na tarehe saba tayari zilipilika zinaanza lakini matendo ya hija yenyewe rasmi kwamba nnatekeleza ibada ya hija yanaanza tarehe nane ambayo inaitwa siku ya tarwia mahijaji wanatoka maka pale sit la maka wanaelekea sehemu moja inaitwa mina katika siku ya tarwia kuanzia badha zawadi saa sita saa saba saa nane wanaweza kwenda kwo ni ibada pekee yake inayotajwa nia kwa kusema kwa hiyo ile i mipaka ya muda ikifika ndo watu wanasafiri wana wakapanda ndege wakaenda ukienda huwezi kuweka nia ya kufanya hija mpaka ufike sehemu maalum zilipowekwa mshahi anazungumza mpaka anasema r lraqi yalamlm lyman wbdhilhulifat yrimu lmadani ashamu jufat in mararta biha wa lahli njdi qarnu lmanazil fastk asema r lraq kuna mpaka unayitwa dat ir wanahirimia watu, wa, watu wa iraki yalamlamu lyamani kuna mpaka muyone wanaitwa yalamlam wanahirimia watu kutoka yemen wa bidhulhulaifata yuhrimu lmadani watu wa madina wanaingia kwa mipaka mpaka wanaitwa dhulhuleifa ashamu jufa watu wanaotoka syria wanaingia maka kupitia mpaka wunaoitwa juhfa waliahli najdi qarnu lmanazil fastaim na watu wa kutoka riad yani mashariki mwa suudia na nchi zilizoko huko wanaingia kupitia wabidhilhulaifata waliahli na arnlmanazil wanaingia kupitia arnulmanazil hii arnu lmanazil sasa hivi iinaitwa asair lkabir kwahiyo ukifika pale utakuta serikali ya suudia imeandaa mazingira yote huduma zote ambazo zinazomsaidia alhaj subhanallah wamewekwa vyoo vyenyewe labda weza kutoka mpaka masiwani eneo kubwa na msikiti na kila kitu huduma zote maduka na nini kifika pale unajiandaa unachukua sabuni yako unaenda napata bafu na najapkwa si wajibu si lazima ila kama uiona una jashojasho una nnii unataka kwanza upumzike unaoga ukimaliza unavua nguu zako zote mpaka za ndani unachukua ihramu pekee yake ili nguo nyeupe unavaa shavaa najipaka manukatu kabla hujairimia kisha vaa. Malukatu, qabla, ilimia, jipaka, uko safi unaenda kuingia katika msikiti wa maka ukiwa safi kisha ndo unasema sasa labbeika llahumma hajan au labbeika llahumma umra hiyo ndio nia pekee yake inayosemwa laik moja kwa moja unasema labbeika llahuma hajan au labbaika llahumma umra unasemayo maneno hiyo ndio nia katika hija ama ibada zingine zote nia mahala pake inakuwa ni moyoni hapo niutashangaa mtu anaenda msikitini ashafika msikitini katoka nyumbani kwake pengine giza huko huko anaenda kusoli nini anaenda kuswali kusoli salatulfajir akifika hapa imamu akisema allahakbar nayouta mwanza uswali faradha swalati subhi rakaateini mamuma lillahi taala liwajhi llahi lkarim allahu akbar haya maneno nayzungumza nyuma ya imamu akiwa ametoka nyumbani akiwa na nia anakuja kuswali salati lfajri kwa nini kifika toa takbirat lihram basidea kwa sababu nia tayari ushaipata tangu nachukua huvu kwamba unajua naenda kuswali swala gani ukatoa hatua ya kwanza hatua ya pili mpaka msikitini kwa hiyo unapofika pale unatakiwa ufanya takibira ihrami nauendelee maswala kuna mwingine mpaka ni kero kwa wale wanaoswali jirani yak uswali, uswali anaposea katikati anarugia tena uswali bali anatilia mashaka wale wasioweza kujua kuitamka hiyo uswali wahisi kama onasisi hivyo anavyovisema sijakuwa na sola yangu wenyewe mtihani hiyo ndugu zangu ni tashwishi ambazo wengi tunazo na pia ukiangalia mpaka katika ibada za soumu watu wafanye kunuhizwa na waitu soumu hadi anadai min yaumi faramaramadan hadhihi sana faradhan alaina imana wahtisaba liwajihi llahi lkarim alikuwa lkti maimamu msikitini lakini ukiangalia wale wanaosema maneno yali ni mpaka imamu awanuize siku moja sisingina imamu a haji msikitini pata dharura mgonjwa au amesafiri haya watumiziwnana na inamana somu hamna pan eh? <laughs> e, kwa hiyo ni mtihani kwahiyo haya yote haya yamewekwa lakini sheria inasema kwamba nia mahala pake ni moyoni kwa hiyo mslamu uwe na azma katika moyo kwamba una nia unacho kiswali ni ibada gani kama ni ibada ya swala ya dhuhuri na ndio maana angalia ni jinsi nia ilivyo subhanallah ukifika msikitini kuna swali la kambil sawa una saliaaz la, la kambili ambayo ni sunna labda ya badia au ablia tuchukulie kwamba ni abliani kabla ya swala ya faradhi mekujaap mskitini lafaj ta unataka a i saia emeusa a a baada ya pembeni hapo unakuja faaia ua na faa na unajua kabisa hii hifarah na mislam nakuswali sunna ikakimiwa swala ya faradhi aikate ila akiwa mwishomwisho labda kwenye tahiyatu anaona kwamba atadiriki raka ya kwanza sawa akisoma ile taiyatu nakatoa salam natakiwa afanye haraka na naapunduze asifanye ksimamo kirefu ili awahi lakini asili hakuna swala baada ya swala ndugu zangu katika imani nia mahala pake ni moyoni mtume ssalama anasema inama lamalu bilniyat akika ibada zote zinafanyika kwa nia hii hadithi ina sababu hadithi hii mtume salllalwsalam alipoizungumza alikuwa na sababu katika watu waliohama kutoka maka kwenda madina kulikuwa kuna bwana mmoja yeye alikuwa na mwanamke madina kwa hiyo ilipotokea ile chansi ya kuhama ikawa fursa pake yeye sawa ikawa fursa kwa hiyo akahama sio kwa ajili ya mwenyezi mungu wala sio kwa ajili ya uislamu amehama ili akutani na yule mwanamke wake uko madina wa akaja nani mtume bl aaa aa lea kma ingekua nnkutamka ni basi watu wote wangejua kwamba bwana kwa ajili si angesema kuhama kwa ajili ya yule mwanamke yuko madina angesema hiyo kwa watu wangejua lakini hakuna hata hu aliyekuwa anajua azima yake ilikuwa wapi alikuwa ameweka ilo jambo moyoni kwa ajili yake yeye nandio maana hakuna mwanadamu yeyote aliyelijua ni mwenyezi mungu akamwambia jbjibrili akaja akamwambia mtume salllahalwasalam ndio mtume akam, akamuonea huruma yule bwana kwamba anahama kwa ajili ya mwanamke hatapata thawabu za kuhama kutoka maka kwenda madina kwa ajili ya allah subhanahwataala arekebisha niya yake ndo ilikuwa lengo ile mia aliyokuwa nayo airekebishe aisafishe isiwe kwa ajili ya mwanamke iwe kwa ajili ya mwenyezi mungu na mtume wake ndo mwenye mtume salllalwasalam akasema inama lamalu biniyati hakika ibada zote watu wanalipwa kutokana na nia wa inama likuli mrii manawa na kila mtu atalipwa kutokana na kile alichokimuia yaani kama anapigwa makofi ya usoni kabisa naambiwa maana onndio mwisho akasema faman kanat hijratuhu ila allahi wa rasulih fahijrathu ilallahi warasulih yule ambaye kuhama kwake ni kwa ajili ya mwenyezimngu na mtume wake basi atalipwa thawabu za kuhama kwa ajili ya allah na mtume wake muhammad salllah alhi wasallam wa man kanat hijratuhu lilduniya angalia na yule ambaye kuhama kwake ni kwa ajili ya dunia yusibuha ili aipate au mraatun apo ndio ikaji zasaile au mraatun yankihuha au anahama kwa ajili ya mwanamke ili amwowe fahijratuhu ila mahajara ileihi basi kuhama kwake tutakuwa ni kwa yule mwanamke sio kwa ajili ya allah nam, nam na mtume wake kwa hiyo ikawa ni tumejua kwavania kui mahala pake moyoni na katika hii hadithi kuna, kuna wanachuoni wanatoa sifa mtu anapokosea usimpokee moja kwa moja hivi na nahasa anapokua ni mtu ambaye ana akili zake ana familia likalake ni kubwa pengine mko sawa a nkushinda simpokee usoni au mbele za watu au nini la sio katika adabu za za kurekebisha kosa dalili tunaipata wapi angalia jibril alahsalamkaja kamwambia mtumi kuna huyu kuna mtu anahama kwa ajili ya mwanamke hadithi haikuanza kabisa kumzungumzia yule bwana kuhusiana na imekuja mwanamke mwisho faman kanat hijrathu ila llahi wa rasulihi fahijratuhu ila llahi warasulihwamankanat hijratuhu lidunia kisha au mraatun yankihuha hii ni katika adabu za kuzungumza na watu waliofanya makosa k tujitahidi sana nsha kuwa kushikamana na adabu hizo mwenyezi hii mwenyeezimngu subhanawataala atujali ka katika wapema kalakule zangu nia ni sharti miongoni mwa masharti ya swala mhisilama na bila nia swala yake inakuwa ni bau lakini kuna vitu ambavyo vinavyoonyesha kwamba huyu mtu ana nia ikiwemo kutoka nyumbani kwako na kuchukua labda pengine jagi kanza kutawaza kwa ajili ya kwenda kuswali hiyo ni nia moja kwa moja kuamka alfajiri hiyo ni nia moja kwa moja huja mpaka msikitini ukifika hapo ukachukua uzi hiyo ni nia moja kwa moja kuingia msikitini na kusubilia swala bimaana huwezi kusubilia kitu ambacho huja kiazimia ukitana haiwezekani kwah zote ni nia na tujitaidi kuficha nia zetu inshallah ili mwenyezimgu atujalie tuwe na eflasi kwa haya machache mwenyezi mungu atujalie kuwa ni miongoni mwa wali wenye kufanya matendo وليكن تكاد ان ثوابك الله سبحانه وتعالى. اقول قولي هذا واستغفر الله لي ولكم وعن سائر المسلمين والمسلمات فاستغفروه انه هو الغفور الرحيم. السلام عليكم ورحمه الله وبركاته. فرصه يا مسؤول ان شاء الله. ماويلي متات. مسؤول.