tunaiangalia hadithi ya abi huraira kwamba haula bintu yasar alimuuliza mtume kwamba mimi nina nguo moja tu ambayo hiyo hiyo ninaivaa katika kipindi cha hedhi sanitafanyaje mtume akamwambia ifue swalia yule mwanamke akasema kama damu isipoondoka mtume akamwambia inatosha kule kufua na athari haitakusumbua la layadhuruki atharuhu sasa ibn hiyo sasaib aa ameidoofisha ashekhealbani anasema amepokea abu daudi na baihaqi na imam ahmad kwa sanadi sahihi anasema wahuwa wainkana fihi bn luhaia hata kama katika sanadi yupo ibn luhaia ambaye wengi wanamdhoofisha fainahu ad rawahu anhu jamaa kuna kuwanawachuoni wa, wengi wamepokea kutoka kwa bn luhaia kwa mfano abdullah bn wahab wa waadithuhu anhu saiu kama ala airu waid min aufad sasa abdlah bn wahab akipokea kutoka kwa Ibn hadithi na kuwa ni sahihi kama walivyosema wasomi wengi mabingwa wa hadithi na haya ni maneno ya sheh albani utayapata katika taudhihu lahkam ya albasam kwa raisi uh, zaidi uchambuzi wa lugha unasemaje mtume aliposema la yadhuruki alipomwambia yule mwanamke la yadhuruki uh, yualu panasemwa kiarabu dharahu idha alhaa bihi makruhan mtu akimsababishia tatizo mwingine tunasema dharahu amemdhuru kwa hiyo dhara yadhuru kwa maana alhaa lahu makruhan alhaa bihi makruha amemsababishia jambo ambalo ni kero jambo mbaya adha au, auadau amemsababishia adha ame wavoru nenovori pia linatumika kwa maana anaksu upungufu fulani lakini katika hadithi mtume alipyosema layahuruki kwa maana kwamba la yankusu min taharati thaubiki ukishaifua nguo yenye damu ya hedhi yakabakia madoa yalemadoa hayapunguzi utahara wa ile nguo kwa hiyo inafaa kuitumia katika ibada mbalimbali yule mwanamke alipouliza fain lam yadhhab kwa maana atharuhu athari ya damu isipoondoka vipi baada hatihi baada ya kuikwangua wakarsihi wanafhihi nimekwangua nimefua nimekua, nimemwagia maji bado doa limebaki vipi mtume ndo akaambia mna neno kama umetumia maji vizuri atharuhu alatharu alalama wa baqiyatu shai waarabu wakisema athar wanakusudia alama na mabaki ya kitu ndo yanaitwa athar wa huwa huna baqiyatu launi dami mtume alipyosema wala yadhuruki atharuhu anakusudia mabaki ya rangi ya damu umefua vizuri bado rangi ya damu mabaki mabaki yanaonekana haina madhara baada ya kukwangua na kufua sherehe ya mufradat kwa hisani ya taudhihu lahkam ya shekhe albassam haya kisheria hadithi hii inatufunza nini hadithi wengine wameisaisha alimamu lalbani na wengine wengine wameidhofisha kwa wale ambao wanaiona ni sahihi ni mafunzo gani tunayapata kutoka katika hiyo hadithi alimamu shaukani katika naillauthar anasema ustudilla bihi ala adami ujudi, ujubi istimali lhawadi i hadithi wanawachuoni wengi wanaitumia kwenye masala fulani unajua kuna masala katika kuondoa damu ya hedhi ni lazima kutumia kitu labda ki, kikali kidogo chenye yani kama mti au kucha au kijiwe kidogo alhawad ni lazima kao wanawachuoni wapo wanaosema ni lazima katika mwanamke anapotaarisha damu ya hedhi sio maji tu lazima atumie alhad kitu ambacho kidogo kinaweza kukwangua kwa sababu mtume aliashiria hivyo katika hadithi ya sma kwa hiyo hadithi hii mtume aliposema maji yanatosha mabaki ya ile damu hayata kuathiri maana yake wanasema ni dalili ya kwamba si lazima kukwangua kutumia kitu ambacho ni kigumu zaidi yani e maji peke yake yanatosha na huu ndio msimamo wa anasir na mansur billah na wengi katika wafasi wa ya madhibemamshafi na ndio wa wengi katika wafasi wa abi hanifa Uh, wanasema hivyo wadhahaba lshafiiyu warawahu rawahu limamu yahya an latara ila anahu yajibu stimalu lhaj almutaj ama imam shafi mwenyewe na baadhi ya wasomi wanasema katika kujitaarisha na damu ya hedhi katika ile nguo lazima kutumia kitu kidogo chenye, chenye makali fulani vili kukwangua ile damu kwa nini wao wana ushahidi wa hadithi ya imamu ahmad na abu daudi na nasai na ibni maja na ibni khuzaima na ibn hiban hadithi ya ummi qaisi bint mihsan mtume anasema hukihi bidhilin bi au dhilin waghsilii bimain wasidi ikwangue damu ya hedhi kwa mti au kijiti au kijiwe dhili wengi wametafsiri ut wengiwa amesema ni kiji wangineaudi kimti ni kitu ambacho kina makali fulani kisha ifue nguo kwa maji na mkunazi na utumie pia majani a vtu vya mkunaz hadithi hii ndio ambao wanaitumia wasomi wengi kuonesha kwamba uh, inapofuliwa nguo kuondolewa damu ya hedhi lazima itumike alhad au lhawad vitu kidogo vya na msimamo wa imam shafi lakini hadithi yetu ya vyauwangui abihuraira kwamba mtume alivyomjibu yule mwanamke inatosha maji na athari aita kusumbua inaonyesha kwamba si lazima kutumia vitu kama hivi ni maji tu yanatosha kwa madhubuti zaidi uh, ibn atani anasema kuzungumzia hii hadithi noema lazima utumie mkunazi na utumie la kijiti au kijiwe ibn atani anasema isnaduhu fi ghayati siha hiyo hadithi ni sahihi mno, mno mno mno mno ashaukani anaendelea kusema wengine wanasema yakunu stimalu lhadi manduban jaman baina ladila kuna wengine wanasema kwa kuwa baadhi ya dalili kama hadithi yetu ambayo tunaisoma leo kwenye kitabu chetu cha bulughu mtume alimwambia yule mwanamke yanakutosha maji ambayo inaonyesha si lazima kutumia hadi na hadithi tunaisoma hapa ya Umukaisi binti aisbmn inaonyesha lazima kutumia hd vitu venye makali kidogo sasa wengine kwa kuzikusanya hizi dalili kuzifanyia kazi kwa wakati mmoja wamesema kwamba ni vizuri zaidi kutumia hivyo vitu lakini si lazima ukitumia maji peke yake si neno ukiamua kukwangua na kutumia vitu venye makali fulani katika kusafisha ni bora uh, zaidi ili kuzifanyia kazi kwa wakati mmoja hizo hadithi ni maneno ya imamu shaukani akiqarer madhhebu mbalimbali kuhusiana na namna kui war, ya kuisafisha nguo ambayo ina damu ya hedhi nenda katika naillata kitabu cha haukai enda katika kitabu tahara babu lhati wlarsi wlfi ni yani lathari badahuma utapata hayo manenoa hk atia aaanikatika ubsaa baada ya kuleta hadithi ya mama aisha aliyoipokea addarami kwamba idha ghasalat lmaratu dama falam yadhhab mtume anasema katika hadithi hadihi ya yadaam ya mama aisha kwamba mwanamke akiondoa damu ya edhi akiosha na damu haikuondoka faltughayiruhu bisufura au zaafurani atumie manjano au zaafurani kuibadilisha ile rangi yaani kuna hadithi inaonyesha kwamba kama bado rangi imebakia nyekundu ile adamu atumie manjano au zaafurani kuiondoa ile rangi pia amepokea abu daud yeye amepokea kama ni mauufu maneno ya mama aisha na wengine akina akinadaraumepokea kama marufuu maneno ya mtume ssasa shauk assanani anasema katika hiyo hadithi wataghyiruhu bisufra wazaafuran laisa liqali ainihi lile doa la damu ya haidh baada ya kuosha kwa maji litakapobakia litaka kutumia sufra au zaafurani haina maana tunaondoa kiini cha lile doa bal litaghatiyati launihi tanazuhan anhu lakini kwa sababu ya kufunika tuile rangi kwamba sa nyekundu bado imebaki watu wengine wataona kinyaa wataona vibaya watamwona mwanamke si msafi kwa hiyo anaweza kapoteza, poteza ile rangi kwa kupaka manjano au zaafurani ili mradi tu lile doa lisionekana japokuwa kindani bado litabakia kuwepo kuhusiana na hadithi ambayo tunaizungumza kwenye mlango kwamba mwanamke haula alimuuliza mtume damu isipoondoka baada ya kufua mtume akamwambia inakutosha yale maji yanatosha babake yale damu hayaathiri nini anasema sanaani kuhusiana na hadithi hiyo yeye anasema kwamba uh, walhadithu dalilun lima asharna min annahu la yajibu sticmalu lhadi liqati athari najasa wa isalati ainiha hii hadithi ni ushahidi wa kile ambacho tumesha kisema kwamba si lazima kutumia vitu vyenye makali fulani kama jiwe mti kucha katika kuondoa athari ya damu ya hedhi au najisi yoyote yeah. abmbele kuna ushauri ambao ameutoa kwamba ibn hajar laskalani kwa sababu katika huu mlango wa kuondoa najisi anasema fahadhihi lahadithu fi hadha hadhalbabi istamalat min anajasat kwa mujibu wa alivyopangilia bun hajar hadithi alizozileta katika mlango wa kuondoa najisi ameelezea uh, baadhi ya hadithi uh, kwa mfano uh, manii ya mwanadamu ameleta hadithi katika mlango wa najisi kuonyesha kama ni najisi au siyo najisi mkojo wa mtoto wa kiume na wa mtoto wa kike na damu ya hedhi na vitu vingine amezikusanya amezi katika hayo masala kwa hiyo anasema ibn hajari laskalani la walau adhala lmusannifu bawla larabii fi lmasjidi wa dibahi ladim wanawi fi hadha lbabi lakana aujaha wala adhal lmusanifu bal larabi fi lmasjid fi hadha kana mtunzi wa bulughu lmarami ile hadithi ya kusafisha mkojo ile hadithi inaozungumzia namna mbeduri alivyokojiwa msikitini wakasafisha na ile hadithi inaozungumza namna ya kusafisha ngozi angeziingiza kwenye mlango wa kuondoa najisi angefanya vizuri zile najis kwa mfano ya kusafisha ngozi ameieka katika mlango wa vyombo hii ya kusafisha mkoja wa arabi ameiweka huko katika masala ya maji kama sikusa huko nyuma babulmiahi anatoa ushauri lau hizi angeziweka katika mlango wa kuondoa najisi ingekuwa ni ni ni safi safi vizuri zaidi mlanon ala d ya endelea kujifunza dini yako endelea kufatilia kipindi cha uh, kuchambua uchambuzi wa bulugulmarami الله كلي بخير والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته