الهي الهي الهي وخلقي الهي الهي الهي, إلهي وخلقي السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يذلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا ايها الذين امنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن الا وانتم مسلمون يا ايها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار اللهم إنا نعوذ بك من عذاب النار رب شرح لي صدري ويسر لي أمري walulqudatan min lisani yafqahu qauli ndugu zangu watazamaji wa, wa afrika tv allah tabaraka wa taala ametujalia kukutana tena katika darsa ya bulughu lmarami na insha allah tabaraka taala allah akipenda leo tutaiangalia hadithi ya 16 ni hadithi inayozungumzia namna ya kusafisha ngozi ya mzoga mnyama ambaye amekufa ngozi yake ni kwa namna gani ambavyo inaweza ikatumika baada ya usafi sasa huu mlango au hizi hadithi mara nyingi wengi huvitaja katika labda mlango wa vyakula na nini almuhimu ngozi hii yailiwi hatusemi kama inaliwa lakini wengi huwa wana wazungumza na alhafidh ameileta katika mlango wa tahara kwa sababu hii ngozi ya mnyama ambaye amekufa labda ng'ombe ameanguka amekufa au mbuzi amekufa na wanyama wengine inahitajika katika baadhi ya matumizi wengine wanatandika wakaanikia vitu lakini zamani kuwa pia ina, inatumika au baad mpaka leo baadhi ya vijiji kwamba inatengenezwa kama ni kifaa cha kutunzia maji ndio maana ameleta katika mlango wa tahara sa ni kwa namna na gani ngozi ya mnyama ambaye amekufa sie aliyechinjwa ni almaita mzoga ima mata hatfa amfi amekufa tu mwenyewe au amechinjwa tadhkiatan uh, ghaira mashruatin kwa namna ambayo si ya kisheria vigezo vya sheria havikuzingatiwa ngozi yake tunaweza tukaitumia baada ya hatua gani uh, tamko la hadithi katika bulughu lmarami hadithi ya 16 hiyo an ibni abbasin raillah nhuma al ala rasulullahi sal wasala kutoka kwa ibnabasbdillahi bn abbas ibn abdlmutalib anasema mtume sal lahalhi wasallam amesema idha dubigha lihabu fakad tahor pindi itaposafishwa ngozi basi itakuwa imetaharika itakuwa imethaharika kwa hiyo itakuwa ni tahir inaweza ikatumika kwa namna zozote zi narudia tamko la hadithi katika bulughu an bn abbasin ri nhma al qala rasulullhi swa idha dubigha lihabu au fakad tahara pindi itaposafishwa dubie ikifanyiwaa adibaaddab ikasafishwa kwa majani fulani au madawa fulani kuna vitu maalum vya kuisafishia ngozi ikifanyiwa huo usafi itakuwa ni tahara kabisa haina neno hii ni hadithi ambayo ameipokea imamu muslim hadithi ya 3 66 hili ni tamko katika sahihi muslim pia ni tamko katika sunani abi daudi anasema ibn hajar wa inda larbaa na kwa maimamu wanne akikusudia tirmidhi abu daud ibnu maja na nasai anasema imekuja ifatavyo lakini imekuja ifatavyo kwa maimamu watatu riwaya ya abi daudi ni sawasawa na riwaya ya imamu muslim wanasema wasomi kwamba ibn hajari kidogo amekosea kwa kusema riwaya ifatayo ndo ya maimamu wanne wakati riwaya ya abu daud ni sawasawa na riwaya ya imamu muslim idha dubigha lihabu fakadtahu kwa maimamu wengine atirmidhi ibnumaja na anasai imekuja ayuma ihabin dubi ngozi yoyote ayuma imeongezeka kule ayuma ngozi yoyote itaka, itakayosafishwa faad tahur basi itakuwa imetaharika katika sunan sunantermidhi angalia nambari 1728 katika nasai 4241 na uh, hii hadithi ni sahihi aina neno tumeona riwaya ya imam muslim ipo katika sahih muslim lakini hii riwaya ambayo ipo katika sunan atrmidhi ibnu maja na anasai na yenyewe ni sahihi shekh albani ameisaisha katika ghayat lmarami fi tahriji ahadith lhalali walharam hadiya 2 katika ghayat lmarami ya lalbani akichambua lalal wlaram ya seh aradawi imam muslim rahimahllah hii hadihi d dbia afath pindi itakaposafishwa ngozi basi itakaosafihwa nt haa a ameitaja hapana katika mlango wa mavazi nwaaitaakaia mlano wamaaita aaiwanaitaaaiaahaaab aaeia ia ii aaameita aia it uguyangu tunaangalia ngozi za wanyama wanyama ambao wamekufa ngozi za mizoga ni kwa namna gani zinaweza zikawa tahara na zikafaa kutumika na ni matumizi ya sampuli gani umuhimu wa hii hadithi au hii maudhuru unapatikana sana katika dunia yetu ya sasa kwa sababu viatu vingi ambavyo vinatumika mikanda inatokana na ngozi ya wanyama ko kuna haja y kujua alhukmu shari hukumu ya kisheria katika matumizi ya ngozi za wanyama ambao wamekufa ili kufahamu uhalali wa kutumia vitu kama hivyo sasa hadithi ndo hiyo hadithi ya bin abbas katika sahihi muslim katika sunani abi daud atermidhi ibnumaja anasai kwamba ngozi ikitaharishwa ikisafishwa basi cakuwa imetaharika na, na upande wa darajatu lhadith nguvu ya hadithi tumeona haina neno kwanza ipo katika sahihi muslim lakini hata ile riwaya ya asunan ashabu sunan haina neno ma, maulamaa mbalimbali wameisahiisha kwa mfano shekhi albani katika ghayatu lmarami na wengine wengi allah awalipe kheri kwa kazi yao nzuri tuje katika kipengele cha al abhathu larabiya tafiti uchambuzi kidogo uchambuzi wa kilugha tuna kitendo dubiga imekuja idha dubira itaposafishwa dubia kitendo ambacho kipo katika mazingira ambayo wanaita katika saruf mabniu lilmajhul lakini wasomi wa aqida wanakataa hili neno wanasema wakusema mabniu lilmajhul maana yake yuli mfanyaji hajulikani je aya kama wakudhia lamru na tunajua kwamba ndio mfanyaji Wakuthi, lika wa jambo lika wa jambo likaamuliwa ee nmfania jamo am aeneu nd auzkisema nlmaul maanake mwenyezimu majhul tatizo mara nyingi wasomi wa lugha ambao wana dini vizuri wanakimbia kuita mabnlilmajhul kwa sababu vingine itakuwa mfanyaji wake ni allah na hapo takuwa umemwita allah majhul kitu ambacho ni suuladab ni tatizo kubwa kwa hiyo inasema ni lugha nzuri kusema kitendo ambacho mabniu lilmaful au mabniun lima lamyusamma failuhu angalau istilahati hizi zitatukwepesha na ile zalla au kosa la kiakida ambalo ni kosa kubwa sasa sasadubia adiba taarifu ya adibar huo usafi wa ngozi adibar ni nini ibara an izalati raihati alkariha ni kiasi cha kuondoa harufu mbaya wa rutubati najisa na unyevu unyevu maji na nini ambavyo patika, vya najisi uchafu ambao unapatikana katika lengozi vistimali ladwiyati au bighairiha kwa kutumia madawa fulani au vitu vingine Ma, ma, ma, majani ya baadhi ya miti maganda ya makomamanga vitugani waraqusalam majani maalum kwa hiyo yanaondoa harufu mbaye na umajimaji na ule unyevunyevu unyevu na nini katika ile ngozi ngozi inakuwa ni safi na inafaa kuitumia katika tohara na vitu vingine tupate mapumziko ndugu yangu Tukirudi insha allah tuwen kuchambua ku hadithi. jazakallahu khairan. Allah ala kudin kuma