بسم الله الرحمن الرحيم إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور أنفسنا وسيئات أعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلله فلا هادي له وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له وأشهد أن محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم أعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطيع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما أما بعد فإن أصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار نعوذ بالله من النار إخواني في الله أوصيكم ونفسي بتقوى الله فقد فاز المتقون لو كايمان باديكم شكر الله سبحانه وتعالى allah ambaye kwa rehma zake na mapenzi yake ametuwafiqisha kukutana sehemu kama hii kwa ajili ya kukumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na, na dini yetu ndugu zangu katika iman rehma namani za allah zimwendee kiongozi wa umma mtukufu wa daraja nabii muhammadin sal lahi wasalam pamoja na ahli zake na masahaba wake na waislamu wote kwa ujumla watakaofuata mwenendo wake mpaka siku ya qiama ndugu zangu katika imani nkuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu katika swala la kumcha allah subhanahu wa taala waislam tutakumbushana baadhi ya mambo ambayo yanahusiana na hija hija ndugu zangu katika imani tufahamu ya kwamba ni min afdali hija ni miongoni mwa ibada zilizo bora ndugu zangu katika imani wa ajalu ltaati na vile, vile katika mambo ya taca mambo ya kujikurubisha mbele ya allah subhana wataala ikiwemo wa hija ndugu zangu katika imani liannahu ahadu arkani lislam hija ni moja miongoni mwa nguzo tano za uislamu kama alivyosema mtumi wetu muhammadin s wsam katika hadithi hadithiabdlahb huma ya kwamba bunya lislami ala 5 uislam umejengwa katika nguzo tano nguzo tano ambazo zinaubeba uislamu nguzo ya kwanza ni kalimat twhid shahadau n lailaha illa wana muhammadan rasulullah hii ni nguzo ya kwanza nguzo ya pili iqamati sala kusimamisha swala tano nguzo ya tatu itau zaka kutoa zaka nguzo ya nne somu ramadan kuufunga mwezi mtukufu wa ramadhan na nguzo ya tano haju baitillahi lharam kuhiji nyumba ya mwenyezi mungu tukufu alkaba hii ni moja miongoni mwa nguzo za uislamu ndugu zangu katika imani nguzo ambazo mwenyezi mungu subhanahu wa taala alimtuma mtum wetu muhammadin salllahu alaihi wsalama kuzielezea nguzo hizo ikiwemo nguzo ya hija ndugu zangu katika imani na dini ya mwanadamu dini ya mwislamu haiwezi ikakamilika mpaka akamilishe haya mambo ikiwa ipo na uwezo hasa katika masala ya kutoa dhaka akiwa ipo na uwezo inatakiwa atoe zaka ili dini yake ikamilike na vilevile vile akiwa na uwezo wa kwenda hija inatakiwa afanye mubadara afanye haraka kwenda kutekeleza nguzo miongoni mwa nguzo za uislamu ili dini yake ikamilike ndugu zangu katika imani na hii dini ya mwenyezimungu subhanahu wa taala ameacha nayefafanua vizuri mtum wetu muhammadi kila jambo ambalo ni sababu ya kuingia katika pepo ya allah subhanahu wataala aliacha anatuambia na akatuelekeza na akatufundisha namna ya kufanya na kila jambo ambalo ni sababu ya kupata lana za mwenyezi mungu subhanahu wa taala au ghadhabu za allah tabaraka wataala au ni sababu ya kuingia katika moto wa jahannama nabii nabi muhamad s wsaama aliachana tuambia na akatutahadharisha ndugu zangu katika imani waislam ibada yoyote ambayo binadamu anajikurubisha kwa mwenyezi mungu subhanahu wa taala kutokana na ibada hiyo haiwezi ikakubaliwa mbele ya allah subhanahu wataala ispokuwa pale tu patapopatikana mambo mawili ndugu zangu katika imani ndio anasema wanachooni wa sheria ya kwamba la ystaim atarub wlama kant libada la ystaim ataqarubu biha il llahi wla takunu maqbula ila bamrin ibada yoyote haiwezekani ikawa sawasawa ikakubaliwa na mwenyezimungu subhanahu wa taala ukalipwa wewe mwenye kufanya ibada hiyo isipokuwa jitahidi ndani ya ibada yako yakamilike mambo mawili ili iwe ni sababu ya kulipwa na allah subhanahu wa taala aauhma jambo la kwanza ndugu zangu katika imani alila lilah za wjal ban yksd bha wajh اllah waلdar اlahira la yksud bha ryaءa wla suma jambo la kwanza ni mtu kuwa na ilas muislam kufanya ibada ya aina yoyote kwa ajili ya allah sbhanahu wa taala ikiwemo ibada ya hijja ndugu zangu katika imani usifanyi ibada ya hija kwa sababu ya ria hapana au kwa sababu ya sumaa watu wa kusifu fulani ni alhaji mama fulani ni bihajati hapana ndugu zangu katika imani ukifanya hivyo utakuwa umejikosea umekosa mengi mbele ya allah subhanahu taala hutolipwa na mwenyezi mungu subhanahu wa taala kwa hiyo allah allah ndugu zangu katika imani hii ni tambihi na naswaha kwa wale ambao wanaokusudia kwenda kutekeleza ibada ya hija wajitahidi ndugu zangu katika imani nyoyo zao ziwe safi nia zao ziwe safi wasiwe na ria ndani ya kufanya kwao ibada hiyo ya hija sumawatu wawasifu hapana ndugu zangu katika iman hili ni jambo la kwanza pae na ikhlas ibada hiyo wifanye kwa ajili ya allah subhanahu wataala na jambo la pili wtani na jambo la pili itibai nabii w fiha qaula wafila kumfuata na kumwiga mtume muhammadin swsala kwa vitendo na kwa maneno ndugu zangu katika imani kwa sababu ibada ya hija kuna mambo ambayo aliyafanya mtume alaihi wsalam na akayaelekeza yatakiwa wewe mwislamu ambaye unakusudia kwenda kufanya ibada ya hija ufanye ibada yako ya hija kama alivyofanya mtume wetu muhammad muhamma ili ulipwe na mwenyezi mwenyezimungu sanu w ndugu zangu katika imani walitibaa na kumfuata mtume wtibaliai na kumfuata mtume la yumkinu tahqiqahu haiwezekani mtu akapatia mia kwa mia katika kumfuata mtume illa bimaarifati sunnati nabii w isipokuwa muislam kujua na kujifundisha mwenendo sahihi wa mtume muhammadin w kwa sababu hiyo ndugu zangu katika imani ni lazima siyo khiari hapana ni lazima kwa mwislam anayekusudia kufanya ibada ya hija ajifundishe utaratibu wa hija kabla hajenda katika safari ya hija ili asije akaharibu hija yake ndugu zangu katika imani na kujifundisha mwenendo sahihi wa mtumi wetu muhammadin w na hilo haliwezekani isipokuwa kuwafuata wanachuoni kuwafuata mashekhe wakuelekeze wakufundishe na wewe mwislamu unayekusudia kwenda hija usioni aibu kumfuata shekhe fulani hata kama a, ni, yani ni mdogo kwako ni kijana wako lakini kasoma mfuate akufundishe mambo ya hija akuelekeze ibada sahihi kwamba ikifika tarehe fulani fanya kitu fulani ukifika sehemu fulani sema maneno fulani ukiingia katika alkaba zunguka mara kadhaa upate maelekezo ndugu zangu katika imani ili usije ukakosea katika ibada yako kwaiyo kuwafuata wanachuoni au kusoma vitabu ambavyo ni sahihi ndugu zangu katika imani vitabu ambavyo hakuna bidhaca ndani yake kutoka kwa wanachuoni ambao ni arabbaniyun ni wanachuoni ambao ni safi wanachuoni wa kisunna wanachuoni ambao wamejiepusha na mambo ya bidhaca ndugu zangu katika imani ndiyo yatakiwa usome vitabu vyao kama vimeandikwa ima kwa lugha ya kiarabu au kwa lugha ya kiswahili au kwa lugha ya kifaransa au katika lugha ya kiingereza vitabu ambavyo vimesahihishwa ndugu zangu katika imani ili ufanye ibada yako katika njia ambayo ni sahihi kuna vitabu mbalimbali mbali vinauzwa watu lendano wameandika nyiradi mbalimbali za kusoma wakati unazunguka alkaba mambo ambayo sio sahihi ndugu zangu katika imani hakuyafundisha mtumu wetu muhammadin allah allah ndugu zangu katika imani nakuhusieni pamoja na kuihusia nafsi yangu kwa wale wanaokusudia kwenda kufanya ibada ya hija waanze kujifundisha mambo ya hija kabla hawajaanza safari ya hija kwa haya machache ndugu zangu katika imani hii ilikuwa ni naswaha fupi tunamwomba mungu subhanahu wa taala wale waislamu ambao wanakusudia kufanya ibada ya hija mwenyezi mwenyezimungu subhanahu taala awafanyie wepesi katika ibada yao na mwenyezi mungu namweyezimungu subhanawataaa awafanyie wepesi katika safari yao na vilevile wakusanye na wakutafuta pesa ambazo ni za halali kwaya machache mwenyezi mungu atupe kila la heri mungu atuepushe na kila shari mwenyezi mungu atusamehe madhambi yetu mwenyezi mungu atufufue siku ya wetu nasema la ilaha aaeteeuusasema استغفرك واتوب اليك سبحان ربك رب العزه ما يصفون وسلام على المرسلين والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمه الله وبركاته