بسم الله الرحمن الرحيم السلام عليكم ورحمه الله وبركاته ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه ونعوذ بالله من شرور انفسنا ومن سيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله ammabaadi ndugu zangu katika iman baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sal llah alihi wa sallam tunamshukuru allah subhanahu wa taala kwa kutuwezesha kutekeleza ibada hii ya solatu lfajiri kwa jamaca na pia tunamshukuru allah subhanahu wataala kwa kutupa nguvu na uwezo wa kuweza kusimama na kuitafuta lailatu lqadiri tunamwomba allah subhanahu wa taala atujaalie kuwa ni miongoni mwa wale ambao walioipata leilatu qadiri ndugu zangu katika imani tuko katika siku ya ijumaa siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa ramadhani tukiwa katika siku hii pia tunamwomba mwenyezimungu subhanahu wataala atujaalie kuwa ni miongoni mwa wale ambao watakaoitendea haki siku ya ijumaa siku ya ijumaa ni zawadi kubwa kwa mwenyezimngu kwetu sisi siku ya ijumaa ndugu zangu ina mambo mengi sana japokuwa sintazungumzia siku ya ijumaa leo nataka nizungumzie jambo moja muhimu sana na nawaomba tufanye subra siku ya ijumaa ina kheri nyingi na kheri zenyewe zinaanza tangu ijumaa inavyoingia watu walivyoswali swalatulmaghribi jana siku ya ijumaa iliingia na ijumaa inapoingia mtume salllahu alaihi wasalama anasema siku bora ambayo jua limechomoza ni siku ya ijumaa siku ya ijumaa ina ibada nyingi sana lakini miongoni mwa mazuri ya siku ya ijumaa ni kwamba mtu anapojitahidi katika dua akamwomba mwenyezi mungu siku ya ijumaa basi ndani ya siku ya ijumaa kuna saa moja mwanadamu au mwislamu anapomwomba mungu dua yake inakuwa ni mustajab siku ya ijumaa ndugu zangu ni siku ambayo kiama kitasimama ndani ya siku ya ijumaa lakini mwenyezi mungu subhanahu wataala akatupa zawadi mwenye kuingia msikitini kwa ajili ya ajiliya salatuljuma basi kuna malaika wanasimama katika milango ya yote ya msikiti mktmisikiti yote ndugu zangu duniani alafu wana madaftari wanaandika kila anayeingia wanaandika kwamba jina lake fulani bin fulani kaingia msikitini khatiba wanaposimama kwenye mimba vitabu vinafungwa wanakaa misikitini wale malaika wanaisikiliza hutba sasa ni wewe hujue kwamba majina yale yakiandikwa yanapelekwa wapi na yameandikwa na malaika na malaika wametumwa na allah subhanahu wa taala ndugu zangu katika imani siku ya ijumaa unapoingia mapema msikitini unapata zawadi ya ngamia unapochelewa kidogo unapata zawadi ya ngombe unapochelewa kidogo unapata zawadi ya mbuzi inakwenda mpaka kuku mpaka yai mwisho nakuwa haupati chochote unaingia unapata fadla za sara ya ijumaa ndani ya siku ya ijumaa wachukufu waislam kuna adabu ya kusoma suratulkafi sura hii mtume salllahu alehi wasalam akaizungumzia sana katika hadithi zimekuja hadithi takriban tatu au nne zinazozungumzia ubora wa kusoma suratlkafi siku ya ijumaa hadithi ya kwanza inasema hivi mwenye kusoma suratlkafi siku ya ijumaa ataangaziwa nuru inayoanzia mwake mpaka mbinguni hadithi nyingine inasema hivi mwenye kusoma suratlkafi siku ya ijumaa malipo anayoyapata ni, ni sawa na mtu ila nuru yake ni sawa na mtu kwenda masafa ya wiki nzima siku saba hadithi nyingine inasema hivi mwenyekusoma mwenye, mwenye kuhifadhi aya kumi za mwanzo za suratlkafi mwenyezimgu subhanau wataala atamkinga na fitna za masih dajal hadithi nyingine inasema mwenye kuhifadhi aya za mwisho za suratlkafi mwenyezmgu subhanau wataala atamwepusha na adhabu za kaburinillahkba siku ya ijumaa kwa hiyo ni siku ambayo si ya mchezo tujiandae mapema eh, wali mama zetu waandae nguo za wazee mapema utafutie kanzu nzuri ipigwe pasi safi eh, ifukizwe na uji wa zanzibar pemba umbuja eh, dubai utengenezwe utengenezwe ile kanzu vizuri halafu itungikwe mapema wakati mzee anataka kwenda msikitini mama anaipuliza kidogo marashi inukie alafu mzee aende mapema na, na, na mama ukimwona mzee anachelewa chelewa mfukuze ndani mwambie mwime wangu sahizi taimu za ijumaa naenda mapema upate kheri na baraka za siku ya ijumaa ndugu zangu katika imani nikimaliza hapo kwenye ijumaa nilikuwa natoa kumbukumbu lakini leo kuna mada muhimu sana nataka niizungumzie mwenyezimgu subhanahu wa taala amewapa waislamu au wanadamu kheri nyingi sana nema mbalimbali nyingi tu ambazo hatuna uwezo wa kuzihesabu allah anasema mkizihesabu nema za mwenyezi mwenyezimgu amwezi mkapata idadi kamili allah subhanahu wa taala katika vitu vikubwa alivyovizungumzia mungu akazungumzia neema ya kupata watoto na neema hiyo hakuna anayejua neema ya kupata watoto isipokuwa ni mtu ambaye ikakosa watoto mimi nakumbuka nilipokuwa bado ni kijana nilikuwa nasema hivi hiviapabado ni vijana lakini asema bado kabla sijaoa nilikuwa nasema mungu akinijalia nikipata mke nikaoa basi nitakula kwanza yule mke na nitastarehe na mke miaka kama miwili mitatu simzeeshe mke sawalam nilikuwa nasema hivi siku nilivyooa siku ya kwanza siku ya pili nilikuwa naona watoto wanatembea tembea wanazunguka wanacheza nikatamani nipate mtoto mapema sawa jamani kwa hiyo neema ya kupata mtoto hakuna anayejua ispokuwa yule ambaye kaowa alafu mwenyezimungu kampa mtihani wa kucheleweshwa kupata watoto mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema faqultu staghfiruu rabakum innahu kana ghafara yursilu lsamaa alaikum midrara wa yumdhidkum biamwalin wa banina ويجعل لكم جنات ويجعل لكم أنهارا ما لكم لا ترجون لله وقارا سواء من سبحانه وتعالى كتاج نعمة وتوتو كتكسياق يكتاج نعمة ذا الله سبحانه وتعالى فلا لبسيما فقلت استغفروا ربكم نكسيما جماني مؤمني مسماها مولاوينو يرسل السماء عليكم مدرارا من سبحانه وتعالى أتيت لهم na katika nema za leo naona mwenyezimngu akatuteremshia mvua dalili ya kwamba ni mji wa nema dalili ya kwamba ni siku ya kheri yursili ssamaa laikum midrara mwenyezimungu atakuteremshani mvua wayumtidkum biamwalin mvua ikishuka mwenyezimungu subhanahu wataala atakupa kwa wingi mali mali pamoja mwenyezimungu akasema na watoto mungu kataja aya hii katika siaki ya kutaja nema mbalimbali mbali. lakini hakusahau kwamba miongoni mwa furaha iliyokuwa kubwa kwa mzazi kwa mama au baba ni kupata mtoto ndugu yangu katika imani mtoto ni nema kubwa lakini pia mwenyezi mungu subhanahu wataala katika aya nyingine alizungumzia neema za watu wa peponi katika aya nyingine allah alizungumzia neema za watu wa peponi na mambo mengi wanayoyapata watu wa peponi mahuru lain matunda starehe mito ya asali mito ya maziwa sijui matunda mengine unayachuma ukiwa umelalia mgongo lakini hakuisahau neema ya watoto mwenyezimungu anasema wladhina amanuu wa tabaathum dhuriyathum biiman alhaq na bihim na wale waislamu waliomwamini wa mwenyezimungu subhanahu wa taala wakamtii allah subhanahu wa taala wakafanya ibada wakasimama usiku wakamwomba mwenyezimgu subhanahu wa taala duniani wakiwa hai mwenyezi mungu akawaandikia waingie peponi kama walikuwa na watoto ambao waliowafata wazazi wao katika imani hiyo basi mwenyezi mungu subhanahu wataala atawakutanisha na watoto wao peponi allahu akbar kwamba miongoni mwa kukamilisha neema ya mwenyezi mwenyezimngu ya mwislamu kupata pepo siku ya kiama ataletewa na watoto wake kwa sharti wale watoto wawe wanafanana na baba katika imani iwapo kama utakuwa na watoto wewe baba ukawa na msimamo ukawa na dini ukawa una swali ukawa unafunga unasimama usiku unafanya ibada watoto wako wakawa ni hewa wakawa sio watoto wa ibada sio watoto wa kufanya ibada sio watoto wa kumwamini mwenyezi mungu hawana imani basi huwezi kukutana nao siku ya kiama kwa hiyo miongoni mwa kukamilisha neema ya mwenyezi mwenyezimngu subhanahu taala kwa wale watakaoingia wa katika pepo ya allah subhanahu taala ni kukutanishwa na watoto wao tumwombe allah subhanahu wataala kiza, akijalia kizazi chetu kuwa ni katika kile kizazi tutakachokutana nacho siku ya qiama ndugu zangu katika imani aya nyingine mwenyezimngu subhanahu wa taala kawataja waislamu na akazungumza dua ya malaika kila siku wanavyomwombea mwislamu wewe ukiwa ni mumini umemwamini mwenyezi mwenyezimgu unafanya ibada unafunga unaswali basi kila siku kuna malaika maalumu wanaokuombea dua wewe lakini katika hiyo dua kuna dua maalumu wanaiomba bawewe na watoto wako wanakuombea dua angalia mwenyezimngu anasema rabbana ane malaika kila siku wanasema ewe mwenyezimgu wa adkhilihm ljannat hawa viumbe waislamu waumini waingize peponi malaika wanasema maneno hayo pepo yenyewe addin ya milele watakaoingia wa peponi hawatatoka ndani ya pepo alati waadtahum pepo ambayo uliowaahidi hawa waumini na waislamu wa kweli kisha anasema waadtahum wamansalaha min abaihim na wale ambao watakao kuwa vizuri wakapita katika njia ambayo unayoipenda mungu miongoni mwa baba zao wa azwajihim na wake zao wadhuriyatihim na watoto wao ndugu yangu katika imani mwenyezimungu subhanahu wa taala anawatuma malaika wanawaombea malaika kila siku kuwaombea waislamu wanamalaika wanawaombea waislamu kwamba mwenyezi mwenyezimgu atuingize sisi waislamu peponi kutuingiza waislamu sisi peponi sio siotuingia peke yetu na wazazi wetu baba na mama nao waingie peponi na sisi hakuna ambaye hana mzazi hapa ndugu zanu kisha malaika hawaishii baba na mama na wake zetu ambao tunaishi nao majumbani kama watafanana na sifa au watakuwa na sifa ya kuingia peponi kuna mama, kuna mama wengine hawaswali ndugu zangu kuna mama wengine basi ni huyu anaitwa khadija anaitwa aisha anaitwa fatima lakini ndani ya moyo wake ni mtupu kabisa hana imani hata chembe vile vile katika wazazi wetu kwa hiyo sharti ya kuingia peponi wazazi wetu ni lazima watengamaye wa mansalaha na yule ambaye atakayekuwa katika mstari wa uislamu miongoni mwa baba zetu na wake zetu na watoto wetu sasa ndugu zangu katika imani turudi sasa mambo haya mwenyezimngu hawezi kuyataja ndani ya qurani halafu mwenyezimngu akawaleta hawo watoto duniani halafu wewe ukapoteza amana ya kuwahifadhi watoto halafu mwenyezimngu akakuwacha bule suna hiyo kwa mungu hakuna tukiwa katika masiku magumu kwa wazazi siku za kuandaa sikukuu kununua nguo kununua vyakula kununua viburudisho viburu, viburu kuna watu wamekwenda dubai kuna watu wamekwenda uh, china kuna watu wamekwenda japani kwenda kutafuta zawadi za sikukuu kwa familia zao wallahi ndugu yangu katika iman fahamu ya kwamba uko katika masubulia makubwa pindi utakapompoteza mtoto wako watoto ni amana mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wataala amekuletea ili kwanza wakuburudishe lakini pia ni mtihani kwako wewe wakipotea na wewe ukawa ni sababu ya wao kupotea basi ni zima kubwa ndugu zangu katika katika siku ya kiama mzazi anaweza kumpoteza mtoto vipi na yeye kamzaa mama anaweza kumpoteza mtoto wake vipi na yeye kamzaa ni kumpa mtoto shuria kamila katika maisha yao mtoto ana uhuru kamili katika maisha anafanya anachotaka anakula anachotaka anakwenda anapotaka anafanya shughuli zake anavyotaka yeye mtoto akiwa katika hali kama hiyo ni masulia ni mtihani mkubwa kwa wewe baba na wewe mama leo hii kuna hamla kuna mipango ambayo imeandaliwa na makafiri ya kuwapoteza watoto wa kiislamu tulikuwa mtindiro muheza kijiji kimoja kinaitwa mtindiro kata ya vikonge kata moja ina zaidi ya makanisa matano makanisa ya kisawasawa ambayo msikiti huu ukiuingiza katika makanisa unaingia mara tatu halafu ukiangalia oplahen ya waislamu nakuta waislamu ni asilimia 99 makanisa yale niyo watu gani sawa waislamu makanisa yale pale niyo watu gani kanisa limejengwa na tofali za ina ni nondo ni kwamba kanisa hile nitadumu takriban ni miaka mia na zaidi halafu nende katika msikiti unakuta msikiti ni kama vile chumba cha kulala tu basi wanaoswali ni mzee fulani na mzee fulani na mzee fulani hao tu basi watoto hawana kwamba waamrishe waende msikitini waswali hakuna kitu kama mzazi mzaziukimuuliza kwamba kwanini mbona watoto hawaji wajua ha, watoto wasikuhizi wa dijital watoto hawawezekani wakati huo huo usiku ukiingia mtoto anaingia nyumbani kwako anakula chakula chako anavaa nguo ulizomunulia analala nyumbani kwako wewe sasa ni kivuli tu wala sio mzazi twende hapa karibu mjini hapa waislamu hapa hapa mjini ukishika njia ya mwahako unatelemka sehemu moja paneto njia ya panda alafu unaingia kushoto unaingia katika kitongoji kimoja kinaitwa mwambani nadhani wapo watu wa mwambani au ambao wanaasilia huko au wanakufahamu nendeni mkaangalie sa hivi tukitoka hapa msikitini fanya ziara yako mwenyewe tu nenda uangalie kuna nini huko sii tumekaa tunakula mhogo tunakula pweza tunakula sehewa tunakula kuku tunakula unavyotaka nenda kaangalie kuna nini mwambani mwambanisav wallahi ndugu zangu katika imani hali ambayo ipo mwambani ndio walionifanya nisimame hapa nizungumzie neema ya watoto na majukumu ya mzazi juu ya mtoto wake wameletwa wazungu mimi niliwaona nani ni zaidi ya mia wako pale wale wazungu wote wanatembea uchi hakuna mzungu aliovaa labda wale, wale wakiume tu lakini wale wanawake ambao wameshushwa pale pale mwambani utazungumza mwambani ni hapo nauli ni shiingi mia nne tu wazungu walioshushwa mwambani wote wakauchi halafu wanachokifanya wanafanya kazi zote wanaziba wana, wana, wana eh, mashimo kwenye barabara sawa halafu wanakuja wanajaula wanaingia nyumba baada ya nyumba kama unashinda kujengewa kibanda wanakujengea sawa ukitaka maji wakuchotee wanakuchotea sawa kuna wengine unawakuta wana watoto wadogo wamebeba eh, sawa kuna wengine msikiti wa wa ijumaa mwambani nyuma yake yani kama hapo tunapoona sehemu ya kutawazia ndio kanisa limeanziwa hapo mak twasema ni kanisa kwa sababu wanasema ni shule yao english medium sijui na nini lakini ya wazungu juzi nilikuwa kule ninakuta wame- wametengeneza wame kitu cha kuchezea ya basket yale magoli ya yaab halafu chini wameandika senti, senti adoado kitu kama hicho sent adoado kitu kama hicho kwamba mtakatifu, aduado, mtakatifu wa doado mtakatifu baadaye kutaletwa nini alafu nikauliza asilimia waislamu ni wangapi mia kwa mia 0 mwambani ni waislamu ndugu zangu katika imani wazazi wapale, wa pale wamenyanyua mikono wakawakabidi watoto wakawakabidhi kila ambacho watu wazuri bwano wamekuja wanautengenezea barabara wanatuzibia mashimo wanabeba mchanga kutoka baharini wanaleta huku mjini kama wanakujengea kibanda wanakutengeneza skinini wanafagia wanafanya kila kitu wazuri wote wako uchi unatarajia kwamba watoto wako wakikuwa wanaona wale watu watakuwa katika hali gani utawaambia wavae juba hilo juba utawavisha msikitini kwenyewe watu wanaswali wengine wamewekewa mabembea wanabembea watu mungu ndi wa allahu akbar watoto wanabembea wazazi wao hawana kusema kwamba waetwakuswali a ondokena mwengieni msikitini wametulia na wazungu wao jambo la kusikitisha waislamu ni rahi jambo la kusikitisha nilipata msichana mdogo tu kama miaka ya saba au nane nikamuuliza haya wazungu naona mnao hapa e, tunao rafiki zetu sa asikia asema hawa rafiki zetu nikamuuliza rafiki zenu vipi asema atunao nyumbani kama wanakuja wanakula kila siku wanakuja wanautengenezea barabara wanatutotea maji wana wanatujengea wanafanya kila kitu na kule baharini ukienda kuoga wako wengi mwoga nao tola awo wakatazi kuoga nao baya zaidi walisema ledai mdogo sana asema hivi tena wanatuambia mwanamke sio lazima ajifunike mwanamke anachotakiwa kujifunika afunike maziwa tu basi lakini viungo vingine hata vikiwa wazi hamna neno kwa sababu mtoto wakati alipozaliwa si viungo vinaonekana sawa yule mtoto anasema hivi anaambiwa na wazungu kwamba mtoto anapozaliwa viungo vyake watu wanaviona sehemu ya mbele watu wanaiona no sehemu ya nyuma watu wanaiona no sasa wavifunika nini kisha kuwa mkubwa na wakati watu wanavijua kwa kwahiyo wefunika maziwa tu kwa sababu yale maziwa wakati ulipokoa mdogo watu walikuwa hawayaoni kwa hiyo ndio kitu chenye thamani kikubwa ambacho mwanamke anatakiwa afunike huko kwingine welo hamna neno wallahi naenda kawaangalia watu wamevaa chupi mbali na kuvaa chupi kuna nguo walizozivaa zimewabana hali ya uke uko wazi hali ya nyuma iko wazi wewe unategemea watoto wako wataishi vipi sehemu kama hivi una swali msikitini dirisha liko wazi assalamu aleikum wa rahmatullah kama jicho lako kilinyanyua basi unaangalia ucho wa mwanamke maneno haya nayazungumza juzi tu mimi nilikuwa niamwambani waislamu tunakwenda wapi ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani uislamu wetu uko wapi ikiwa watu wamekuja tunao uwezo wa kuambia jamani kama mtakuja huku basi mvae nguo wanapita majumbani wanapita wapi na na nawe mzee huko tu subhanllah na tasbihi subhanllah wanakuja nyumbani kwako na chupi wako uchi mapaja njenje kila kitu kiko nje unatarajia watoto wako watajifundisha nini haya ndiyo mambo tuliokuwa nayo sisi waislamu sisi ndo wenye majukumu ya kujitetea familia zetu na siku zote wale wakija hawakuambii tufuate lakini unaiangalia stashon watu wamekuja kutoka huko wako hivi mbona sasa hata baba hakatai inaonekana vitu vile anavipenda waislamu tuko katika dhima kubwa leo hii tunaandaa nguo za sikukuu ndugu zangu tunaandaa nguo za sikukuu mama wa kiislamu usimruhusu mbindiyako akaenda kununua nguo mwenyewe nenda naye huko sokoni mchagulie nguo za kumwenea vile vile kijana mzazi kama baba usimruhusu yule kijana wako aenda akachagua nguo anazozitaka atachagua nguo zinawaimba mziki mgongoni kuna nguo zingine zinawaimba mziki kifuani tena yule mwimba mziki kavaya jinzi jinzi kiunone halikufika mapojani halikupanda halafu kalivalia mkanda halafu siku ya hiji ndio anang'ala nayo na anatembea nayo na wewe na unaangalia tu kazi yako angia msikitini siku ya kiama unaingizwa motoni kwa sababu amana ya kuwahifadhi watoto ilikushinda watukufu wa islamu tunaongea tukiwa na uchungu kwa sababu unaweza ukawa na swali hapa unafanya ibada zako hapa halafu unakufa unaingia motoni kwa sababu ya mtoto wako amana ya mtoto ndugu zangu mtoto haatii huru mtoto analindwa neema ya mwenyezimungu subhanau wataala mbona pesa zako uziackazmwagamwaga uzi wapeleka benki ukienda benki unakuta mtu na naaskari ana bunduki kuna, kuna kila kitu ukaziona zile pesa zinathamani kazipeleka benki mbona watoto wako wanakushinda ndani kwako wanakushind di tuko katika kipindi kigumu kipindi cha kuanda tujiangalie ndugu zangu pia watoto kuwaachia wakaenda kwenye makumbi ya disko madisko yanajaa sijui ni fetefete sijui vitugani sijini... kuna miaka ilipita tabora walikufa watoto zaidi ya mia kwa kubanana katika makumbi ya disko halafu ni waislamu yote hayo unabeba mzigo wewe ndugu zangu katika imani mtoto analindwa hasa mtoto wa kike analindwa asije kudanganya mtu kwamba mtoto wakikekakuambia nani mtoto alindwi mwenyezimngu subhanahu wataala kamlinda akiwa mdogo kisha akaje kakuwa kabalii alipobalii yakawa ni majukumu yakuwewa kumlinda nchi kama za suudia au nchi za arabuni ambazo zinamsimama msimama maanaake kuna nchi zingine azina msimama mwanamke alindwa msichana uwezi kutoka barabarani unaweza ukakaa miaka kumi usimoni msichana anatembia peke yake gumosi mgupili barabarani anatembea akitaka kutoka baba unawatoa watoto wako unawapeleka sokoni mama unawatoa mabinti zako unawapeleka sokoni msichana mimi nataka kutoka nataka niende wapi mtafutie mdogo wake kaka yake aende naye wasichana wasahivi akitaka kutoka alafu kamchukulia mdogo wake nenda na huyu kwani ulikuwa unaenda wapi mbona umekataa kwenda naye miaka ambayo kule kama nilikuwa mwaka suleimanmaaa basb kijana kionekana na msichana barabarani gari nakuja polisi inasimama unaomba kitambulisho aleta kitambulisho cha cha msichana na kitambulisho chaulana yanaangaliwa majina yakiwa tofauti waulizo unaenda kujibu polisi watu wana wivu ndugu zangu leo hii imefikia wivu waliokuwa nao ndugu zetu ukiowekabila lako ni mdigo alafu naenda kumwoa msichana wa kibajuni yule kaka yake na yule msichana yuko razi afya lakini usimwoe <coughs> vile vilevile katika maasia kijana yuko radhi akupiga shaba kwa sababu ya kutembea na dada yake leo hii wdada wa zetu wanaziniwa na tunawaona na wanaofanya uzinifu tunawajua na tunanyamaza tunawanyamazia na saa zingine baba anajua kinachotendeka kwa binti yake lakini kakaa kimya tena mama ndio msiri mkubwa mama ndio msiri mkubwa kila kitu anawambiwa mama mama mi na mimba naenda kuitoa haya angalia baba yako asijue siku ya kiama tunasimama kiamu laili na tunaingizwa motoni kwa hiyo majukumu ya mtoto ni zima kwa baba na ni hima kwa mama na hasa katika masiku, masiku haya ya sikukuu tunatakiwa ndugu zangu tujiangalie sana kwa hiyo kwa ufupi ndugu zangu hifdhi ya watoto ni dhima ya wazazi mzazi anapo, anapoteleza kwa watoto basi siku ya kiama mwenyezi mungu subhanahu wa taala atamuuliza na mungu atakapokuuliza andaa majibu ukikosa majibu unaingia motoni tumwombe mwenyezimungu subhanahu taala azihifadhi familia zetu tumwombe mwenyezimngu subhanahu taala azinusuru familia zetu tumwombe mwenyezimungu subhanahu taala tujalie kuwa ni katika wale ambao wanaosikia na kuyafuata haya tunaoyasikia ثم من يزم سبحانه وتعالى في ليكون لك كوالأنب وليوت ليلة القدر ربنا آتنا في الدنيا حسنة وفي الاخرة حسنة وقنا عذاب النار وصلى الله على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه وسلم والحمد لله رب العالمين والسلام عليكم ورحمة الله وبركاته