ان الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونعوذ بالله من شرور انفسنا وسيئات اعمالنا من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له واشهد ان لا اله الا الله وحده لا شريك له واشهد ان محمدا عبده ورسوله يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحدة وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والأرحام إن الله كان عليكم رقيبا يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما اما بعد فان اصدق الحديث كتاب الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الامور محدثاتها فان كل محدثه بدعه وكل بدعة ضلالة وكل ضلالة في النار أوصيكم ونفسي بتقوى الله عز وجل عباد الله لقد أنعمنا الله تبارك وتعالى بأنعام كثيرة منها المطر فإن المطر من نعم من نعم الله عز وجل ونعمه كثيرة جدا ومصداق ذلك قوله تبارك وتعالى وان تعدوا نعمة الله لا تحصوها نقوسينكم شاء الله سبحانه وتعالى في نفسياه تقوى الله عز وجل كعكيك تمويني وجوى الله سبحانه وتعالى الله سبحانه وتعالى ني ذو نعم كثيره انا نعم نينجي من اني نعم سانا نعم الله سبحانه وتعالى نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني نعم اني هم إلى دياك miongoni mwa necma ni necma ya alaalmatar ambayo ni shuhuda iikushughudiliwa hivi sasa kwamba inateremkia imenyesha lakini si sasa tu au si wakati huu ni necma kwa wakati tangu apo allah subhanahu wataala alikuamua kuumba wa mbingu ar na ardhi ameweka kamba ni necma ndiyo mana katika qurani akazitaja aya mbalimbali akielezea masala ya kuhusiana na maji ambayo yanayateremsha kutoka mbinguni akiashiria ya kwamba hakuna mwenye kuweza kulimiliki hilo bali kama allah ataamua kuzuia hakuna yoyote ambaye anaweza kuileta mvua na kuileta kwake kubakia ardhini muda wake anayejua wa ni yeye hakuna yeyote ambaye anaweza kuweka maji katika ardhi kwa muda anayoutaka yeye isipokuwa kwa muda anayeutaka allah subhanahu wataala haya anayataja ndani ya qurani paala pengine akifungamanisha na masala ya kuumbwa akaanza kuzitaja necma katika nema akataja mpaka nema ya maji ambayo inatoka minguni yaqulu tabaraka wataala نحن خلقناكم فلولا تصدقون أفرأيتم ما تمنون أأنتم تخلقونه أم نحن الخالقون نحن قدرنا بينكم الموت وما نحن بمسبوقين على أن نبدل أمثالكم وننشئكم فيما لا تعلمون ولقد علمتم النشأة الأولى فلولا تذكرون أفرأيتم ما تحرثون أأنتم تزرعونه أم نحن الزارعون لو نشاء لجعلناه حطاما فظلتم تفكهون إنا لمغرمون بل نحن محرومون أفرأيتم الماء الذي تشربون أأنتم أنزلتموه من المزن أم نحن المنزلون لو نشاء جعلناه بجاجا فلولا تشكرون أفرأيتم النار التي تورون أأنتم أنشأتم شجرتها أم أن نحن المنشئون نحن جعلناها تذكرة ومتاعا للمقوي فسبح باسم ربك العظيم تلك سورة الواقعة وكيانا بصومة آية خمسين نسابة بارئ يقول زي مسألة يا خل وما سيسي بي يا من ورمبلي جي يميني إلو حمول نقول وما سيسي akaanza kuelezea masala ya hau kuelezea maiyaani akaelezea tuna akeleakikubai wamba aya yanayopatikana hauna isipokuaaaini likata a aisha ata yaz li asasoa zl aaa سورة الواقعة أفرأيتم الماء الذي تشربون يقول آية استنان الله سبحانه وتعالى نسمع إذ ما لي أما يمنقوني لبين خباري يا يلي ما لي أما أأنتم أنزلتموه من المزن hivi nyinyi ndio ambao mmeyateremsha maji hayo kutoka mbinguni annahnu lmunzirun au sisi ndio tuliteremsha tumeyateremsha laulashau jaalnahu ujajan lau tungelitaka sisi aytungelitaka kuyafanya kamba ni maji ya chumvi basi tungeliyafanya faalnahu falaula taskurun kwa nini basi amshkuru ما بشكر مالي الله سبحانه وتعالى أن يترمي شو مِنْ يقول لم كشكر ماني نير يا مكوني مدام وسامو امتنان من الله عز وجل لخلقه. utaona zimefungamana na neami mbalimbali nema ya allah subhanahu wataala nema ya allah kwa vyumbe wake nema ambayo waja na wanadamu hawawezi kuipata kwa yoyote yasiyekuwa allah subhanahu wataala nema hii hawawezi waja kuipata katika ofisi yoyote wala pahala popote pali majiwat wanakubaliana waislamu na, na, wa na wasiokuwa waislamu mvua zikiwa zimekata kwa muda mrefu watu hawaendi wa kwa masanamu utaona watu wanaambiana istighfar wengine wanaelekea sehemu zao wanazoita za ibada kila mmoja anaelekea kuonekana kwamba hii ni jambo ni mwenye kulileta allah subhanahu wataala pamoja na kwamba lipo kundi la watu wachache ambao wa wao wakishapata neema hiyo watarudi kushukuru kwa masanamu yao na watarudi kushukuru kwa mwenyezimu na watarudi kushukuru kwa wale wazee wa miji ambao inaonekana wao jambo hilo la na mvua nalibiliki wao lakini ukiziangalia aya jambo ambalo haliingie akilini mtu kuitakidi jambo hilo na miongoni mwa aya katika qurani zilizokuja kutilia mkazo na kulieleza jambo hili vile vile ni aya katika surati nahli الله سبحانه وتعالى نسمه هو الذي أنزل من السماء ماء يلي أم أو أم, أم باي هم ترمش كتب من جون مادي منه شراب ومنه شجر فيه تسيمون من جون ماكى يا مادي من منه شراب هموني مديوتي بعد ياك مدي هاي ومنه شجر na minhu ya pili si min ya tabir ni mi ya sababia nandio mana imekaririka tena herufi hiyo ya jardi kwa sababu ngekua washajarun ikaja kama wa ya adfu lakini kuja aminu kama wanavyosema luaa na kwa sababu ya hayo maji uoteshwa ti i khiuatkwaiuhi ambayondaniyake katia miti hiyo munawalisha wanyama na kuwachunga hiyo ni aya kuonyesha kwamba allah subhanahu wataala ndiyo ambaye anayateremsha maji kutoka mbinguni maji haya ambayo watu wanakunywa na hapa ametejatena vile vile mingufusharabu miongoni mwake hayo maji mnakunywa jii ni kinywaji mnafanya mnakunywa na katika faida alimamu lkurtubiu rahimahu llahu taala wakati anazitaja aya hizi ولكن يقول لك ان المجيء يقول لك للمطعوم. المجيء يقول لك ان المجيء يقول لك ان المجيء يقول لك ان المجيء يقول لك ان المجيء يقول لك ان kinyume chake kama watu watakaa na maji wanaweza kukaa naya muda mrefu huenda mtu akawa ana maji na hilo wanalifahamu wale wanaosafiri wale safari ndefu bali hata wale ambao watu vikosi mbalimbali kupigana wanajeshi watu wanaotoka katika mapigano kwa sababu jambo lenyewe linakuwa la masafa huenda watu hawapati na muda wa kukaa kula lakini mtu akawa ana maji ambaye anaweza kupata akanywa maji chama mbili au tama mbili au tatu likamtosha kuendelea katika jambo lake na ndio maana mtume salllahu alehi wasallama walipoteremka kama sija sahau katika uhud watu wakaulizia masala ya maji namna ya kuyipata wakalazimika kuweka kisima cha maji sehemu yao yani nyuma yao wakiendelea nambapambano kwamba litapotokea kutakiwa maji watarudi pamoja na kwamba hawakuwa watu wambedha kiasi kikubwa cha chakula cha kuweka lakini maji yaliitajia yawepo pahala kwa sababu ya umuhimu wake afaraaytumu lmaa aladhi tashrabun maji ambayo watu mnayanywa lau kama utaambiwa utolee gharama za maji kila tone ambalo unakunywa hachana maji kutoa gharama kununua tone ambalo unakunywa na manufaa ambayo unayapata kwa maji hayo basi watu wengi wangegharimika bali wangekosa maji lakini watu wanakunywa maji watakadzi hivi sasa mvua imenyesha mtu anaweza kufunga maji ya kulipia yale ya duniani hapa anapoishi maji anayolipa anaweza kuyafunga akayatumia maji hayo ambayo hatolipa na lau kama mvua zitafunuliza ana uwezo wa kutumia maji hayo na huko hasilipe kitu lakini je hayo unalipa nini ama akafungamanisha suk shuku, shuku. haulipi kitu na haulizi na mtu bali hayo ni yale unayotumia kuyanywa lakini je manufaa mengine je chakula intokana eh, na haya haya maji kwa hiyo hata iko chakula ambacho utakula baada ya kukilima na kuvuna bado utahitajia maji katika kukipanda kwa hiyo kuonekana na maji yakikosekana na chakula vilevile kitakosekana kwa hiyo allah subhanahu wataala ndiye aliyeteremsha maji kutoka mbinguni miongoni mwake hayo maji linakunywa na maji hayo vyeve ni sababu ya kuotesha miti ambayo munawachunga wanyama wenu katika miti hiyo wayaqulu tabaraka wataala ai نا الله سبحانه وتعالى بل بل وهو الذي أرسل الرياح لواقحا بين وهو الذي وهو الذي أرسل الرياح بشرا بين يدي رحمته نيني أمباي مولا أرسل الرياح أنو بليك أو بشرا بشرا وكيوني بشارة قبل يقولت رحمة ياكي قبل يقولت مفوة wanzalna minalsamai maan tahura na tukateremsha kutoka mbinguni maji masafi maji yenyee tahara na yanaweza kusafisha vile vile watu wanatumia kujitoharishia na kutoharishia vitu vingine maji masafi ambayo yanasafisha vilevile amefanya hivyo anasema linuhiia bihi baddatan maita ili tupate kuhuisha kwa maji hayo mji ambao umekufa baya wachuone anazungumza kwamba makusudio ni ardhi kila ardhi ambayo imekuwa kame haina kitu watu wanalia karibuni hapa ulikuwa kila ukipiga simu katika miji mbalimbali watu wanalalamika hali imekuwa mbaya jua kali kabla ya hii mvua ya siku mbili tatu sehemu mbalimbali ukipiga simu وسباب الله سبحانه وتعالى إليه إيه سبب أنا إليتك وأنا آدم إليه سبابه يكوه إيشا من دياره نويني أذل من يكوه إيشا هايكو لنحيي به بلدة ميتة إليه سبابه يكوه إيشا ونفوهير أرض أمري مكوكامي مكوفا ونسقيه لنحيي به بلدة ميتة ونسقيه مما خلقنا أنعاماً anasia kathira na tupate kuonyesha katika maji hayo khalaqna wanuskihu mima khalakna wa wale tuliowaumba viumbe vyetu tulivyoviumba anaman waanasiya kathira wanyama na watu wa wengi ambao tumewaumba watapata kunywa maji hayo kwa hiyo wanyama watatumia maji ukipatikana ukale na hao wanyama watakufa وَأَتُوَنْيَا وَلَقُوفَ اسْقُوَنْبِي وَنِيَ مَوَارِنَمَا شَامَا يَنَقُوفَ كُوَيُّكُ وَشَكَنَا قَمَاجِي أُحْعَيْهَا كُنَا هكونا, هكونا أحعي لكن الله سبحانه وتعالى كَيْ لَيْتَ نِعْمَهِ وَأَتُوَا كَانُوا وَكَانُوا وكانو ذِلِذِلِ لكن آية نفوتيها الله سبحانه وتعالى الفرقان بقى آية خمسين يا سما ولقد صرفناه بينهم ليذكروا فأبى أكثر الناس إلا كفورا بعد يا قتادة؟ كنت ترم شمالي نسبة يا من يترمش شمالي لكن أنا سما ولقد صرفناه نسست ما هي مفوهة نعيو ماجي ميتنا yakawa anayisa sehemu tofauti tofauti kwa kiwango tofauti tofauti vile vile na kwa muda tofauti yawezekana katika uu mji mmoja lakini sehemu nyingine imepelekwa mvua allah ameisarifu akaipeleka huko kwa kiasi ambacho naona anataka kinyesho kwa upande huo kie, katika kuka, katika taro, na kibakie katika kukaa katika ardhi na sehemu nyingine yakainyima na muda mwingine akaisarifu hiyo hiyo kutoka sehemu hiyo akapeleka sehemu nyingine bali sehemu nyingine ikawa watu wanahitaji asipeleke allah subhanahu wataala ikawa watu wanahaja nayo kwa hikma zake allah taala akaipeleka pahala pengine lakini amefanya hivyo kuisarifu hiyo mvua akawapeleka maeneo mbalimbali kwa kiasi ambacho yee mwenyewe allah subhanahu wataala anakitaka amefanya hivyo liyadhakaru ili watu wapate kukumbuka watu wamekaa muda mrefu hawana mvua hawana maji hadi wanaenyona mbaya mara allah subhanahu wataala ameipeleka sehemu nyingine ameitoa ameipeleka sehemu nyingine mara na wao imewapata vilevile wapate kukumbuka kwamba kweli huyu aliyefanya hivy anastahiki kuabudiwa ni peke yake al ahad assamad ye peke yake allah subhanahu wataala na watu wote نورا ميتاية يوم أم بيوتا من دي أمي دي أمي إيه الله سبحانه وتعالى ليذكروا فأبى أكثر الناس إلا كفورا لكن واتوين وكتاهيلو كنقولك شيء الله سبحانه وتعالى لكم وابو لكياتك وكفور بويل لنا ماشيو معايا اليوابا وميعويكا ويماميعويكا لكني إلى تراني وقلما باعنا يا هابو ومشكور الله سبحانه وتعالى wa kufanya yale ambayo amewaamrisha na kuwacha alio yakataza basi watu hawatubu wa tu kwa hili mbona mwakaa mvua mukazitafuta kwa muda mrefu mukatambika mukamaliza ya kufanya mukawalaumu mpaka watu ambao wamewachagua katika watu wa waulimwenguni hawa waziri fulani kadha mbunge huyo hatufai kwa maji tu musikumbuke kwamba hiyo ni nema ya allah subhanahu wataala nawalaum bure tu watnak no miaka mitano kumi katika nyea lakini jee nyinyi baada ya kupata nema hiyo baadaye ikija nema amwinasibishi kwa allahtaala ninyi hamu yenu mwataka muwekewe mabomba muchimbiwe visima si kwamba hilo ni baya lakini ikabakia fikira yenu hapo hapo eni hamuwezi mkachimba hio visima na maji msipate na hiyo allah subhnahu wataala wenye urni analizunumza vilil nani ambayo maji ametaka ya yabakie ya katika ardhi na akitaka atayaondosha si kwamba yasiwepo atayapeleka chini sana nyinyi hamtopata hamna vyombo vya kuyapata maji akiamua hivyo watu wanachimba maji hapa wakapata wakachimba pale wakakosa huyo huyo allah subhanahu wa taala na hilo allah subhanahu wa taala analitaja ndani ya qurani anasema faanzalna min assamai maan faaskainakumuh wa ma antum lahu bikhazinin anaelezea masala ya kuyaweka maji tumeyateremsha sisi maji kutoka mbinguni tumeteremsha kutoka mbinguni maji na tukaonyesha nyinyi vile vile maji hayo na amkuwa nyinyi maji hayo ni wenye kuyaweka kuya na kuyadhibiti kuyahifadi yan muda wa vilevile wa maji kubakia katika ardhi na kuyaweka ni makadirio ambayo allah subhanahu wataala ametaka iwe hivo kama anavyotaja katika surati lmuminun waanzalna min alsamai maan biqadarin faaskannah filard waina la dhahabin bihi laqadirun tumeyateremsha kutoka mbinguniai tumeteremsha kutoka mbinguni maji kwa kiwango maalumu hata hiyo itakaonyesha itakata bada yatapotaka allah kwa kiwango maalumu tukaiacha tukaiweka katika ardhi kathibiti ikabakia kwa muda mrefu kwa sababu hata kama watu wamelima wakaona mvua imenyesha uwezo wa allah subhanahu wataala kupita tuere maji kama hayahamna kitu anaweza vile vile yakanyesha ya yakapita yasiufaishe lakini kuna mazao yakawa nahitaji maji yabakie na watu wakatumia kwa muda mrefu yakawa kuna sehemu maji yamikaa mito maji yamikaa na sehemu nyingine maji yamikaa yametulizana wainna ala dhahabin bihi la qadirun nahakika sisi katika kuyaondosha maji hayo ni wenye kuweza tunaweza tuna uwezo wa kuyaondosha nandoo maana katika surati lm aya ya mwisho akaelezea necma hiyo qul araytum in asbaha maukum ghaura faman yaatikum bimain main peni khabari kipambaukiwa maji yenu yakawa yamekwenda yamedidimia chini kiasi ya ambacho hamuyapati mukafanya juhudi mbalimbali maji mkayakosa ما نهاية الأمبيا من الدمية وكوتيني فمن يأتيكم بماء معين، تقول ما نهاية الأمبياد، ما نهاية نعم ما نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، يا نهاية الأمبياد، ما نهاية الأمبياد، na lau kama allah subhanahu wa taala atakuwa hataki kuyateremsha maji kutoka mbinguni hakuna yoyote anayeweza kuleta maji bali uhai utakosekana kwa wanadamu mm. ardhi itakosa kuotesha na vilevile wanadamu watakosa uhai na wanyama wao pia aqulu qauli hadha wa astaghfiru الحمد لله والصلاة والسلام على رسول الله وعلى آله وأصحابه ومن تبعهم بإحسان إلى يوم الدين. وبعد. يقول تبارك وتعالى: أفرأيتم الماء الذي تشربون أأنتم أنزلتموه من المزن أم نحن المنزلون لو نشاء جعلناه أجاجا فلولا تشكرون تقنيه قد يخطب بيري نعمه يا الله سبحانه وتعالى سيسي <تكينلي> نعم نِعْمَةَ يا مان نفوها الله سبحانه وتعالى على اجترم شكتك من na hili linaonyesha ya kwamba asli ya maji yote yanatoka huku mbinguni yale yanayokaa na yale lingine ambaye yatapita lakini asli yake yanatoka mbinguni allah subhanahu wataala ndiyo ambaye anayateremsha maji hayo aya ya misho katika aya hizi nlizosoma aya tatu ambayo zimefuatana katika surati lwaqia allah akataja lau nashau jaalnahu hujajan falaula tashkurun lau tungelitaka tungeliyafanya kuwa ni ujajan, maji ya chumvi ujaja maji ambayo yamekusanya sifa mbili chumvi kadi ni machungu yana sifa ya lmuluha walmarara yana chumvi kali na vile vile ni machungu ikawa mvua inanyesha lakini maji chumvi yake ni kali kwa iyo hamwezi kunufaika nayo au ikawa inanyesha ni machungu sana au imekusanya sifa zote mbili ikawa ni machungu na ynachukai singeweza kunufaika naye na andio maana maji kama yatapotea pamoja na abahari maji yapo watu hawana fikra kwamba wakachukue maji majiwa kama hawana njia nyingine baadhi ya sehemu watu wanafanya kubadilisha hali kama ile mtu akachukua ingi aaiya sehemutfubaiishausu ha a i italazimika apate maji haya hayaambayo alla subhanau wataala ameanda kwasababu hiyo na shukuru shukuru kwa mwanadamu kwa sababu shukuru ipo kwa mwanadamu na kwa allah taala lakini shukru kwa mwanadamu maana yake ni kuyafanya yote ambayo allah subhanahu wa taala amemwamrisha akashukuru na kutumia aljawarih na lisani ikawa mtu anamshukuru allah subhanahu wataala kwanza kwa kuitakidi kwamba allah ni peke yake mmoja yani ya yeye ndio aliyemuumba na yeye mmiliki wa kila kitu na vile vile akawa anatekeleza shukuru hiyo kwa vile alivyomjaalia katika necma kama macho أكانية يا ليالي ما نمد إن الله سبحانه وتعالى وليمته أكات إن شاء الله تعالى نبيكوله نبيه إن الله سبحانه وتعالى كان لله لا أحد أن الله سبحانه وتعالى أن الله سبحانه وتعالى أن الله سبحانه وتعالى إكوابي مكاي مكودي وأسمعوا يا الله سبحانه وتعالى. نوئن لوقينجيه هم, هم. لكن الله سبحانه وتعالى. يا واتوانغاكي يا موان باتا نعما هي نفوان نوانا تمي نعما هي الله سبحانه وتعالى يا مالي لكنني ونعوشكور الله وشكراني انا من هي فلولا تشكرون بس يعمشكوروني مكاشك وابويا من غينيا امام الوزق ورفايشا في مشينو كواليتي يا مالي في مشينو كواليتي انا ما بغيني في الربيع كاتمان يا خير لا مشينو كوزويا كاتمان يا شر وأكبر لك الله تعالى وأكبر لك الله تعالى وقوة مشركينا وقوة بدعة وقوة مميلية معصية وحكمك نعمة الله سبحانه وتعالى ومنها المطر ومنها الماء كنت آتي معصية كل أمة لي نفسيك نعمة هي ما يأمر الله سبحانه وتعالى لريالية لتوبة يأتي اشكرك يا سيدي أو إن كو صواب ليش معصية. فإن شكراني نأمر الله سبحانه وتعالى باللي بين إي، أتا شكراني، كو ثواب، نشكر لله تبارك وتعالى. وإن ربنا لغفور شكور. كاين شكر. عباد الله. إني ويا الله تعالى. كاتكمامو. ya muhimu kabisa tujitahidini tunapoisoma qurani hata kama ni aya moja au aya mbili ukasimama kuiangalia kwa mazingatio na miongoni mwa aya hizo vile vile ni haya hizi ambazo zimezisoma katika surati lwaqia au haya hizi tatu ambazo allah subhanahu wataala alikuwa anaelezea necema hii alafu angalia hali ya walimwengu gani walivyokuwa masiku machache tuka kuikosa neema hii na je baada ya kuja neema hii huenda watu walikuwa wametatizika na maneno mengi wanasema na kuomba mvua lakini baada ya kuja huenda hii ibada ya jumaa ambayo mtu ni faradhi kwake vilevile ameikosa na mvua pamoja hipo neema hii ikaja na yeye asijali kitu kwamba ampewa neema na allah taala lakini sisi tusiwe hivyo sisi tuseme kwamba kweli allah hakuna maji unayoyaleta ni wewe na wendoja kuyaweka katika ardhi hii sisi hatuna nguvu ya kuyaleta maji haya الله تعالى من يجيني نسأل الله أن يجعلنا من الذين يستمعون القول فيتبعون أحسنه اللهم آتنا نفوسنا تقواها اللهم آتنا نفوسنا تقواها اللهم آتنا نفوسنا تقواها وزكها أنت خير من زكاها أنت وليها ومولاها اللهم فقهنا في الدين وعلمنا التاويل والتفاسير اللهم رزقنا اتباعه اللهم فقينا في الدين اللهم علمنا ما لم نعلم فهمنا ما لم نفهم يا رب العالمين اللهم اجعلنا لك شاكرين لك ذاكرين لك مخبتين يا رب العالمين ربنا اتنا في الدنيا حسنه وفي الاخره حسنه وقنا عذاب النار وصلى الله على نبينا محمد وعلى اله واصحابه وسلم