السلام عليكم ورحمة الله وبركاته الحمد لله رب العالمين والصلاة والسلام على سيدنا محمد وعلى آله وأصحابه أجمعين رب اشرح لي صدري ويسر لي أمري وحل العقدة من لساني يفقه قولي أما بعد نقزان كإيمان بعدكم شكر الله سبحانه وتعالى نكم تكي رحمة محمد صلى الله عليه وسلم tunamshukuru allah subhanahwataala ambaye akatuwezesha kumaliza siku ya leo siku ya kumi na sita ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani tunamwomba allah mtukufu aweze kutuku, kutukubalia somu zetu na ibada zetu leo mwenyezimngu akipenda nataka tuzungumzie turudi nyuma kidogo katika maswala ya somu tuweze kujifunza baadhi ya mambo ili kesho insha allah tuanze kuzungumzia mambo yanayohusu husu lailaulqadr kwa sababu tayari masiku yale yameshaanza kukaribia na miongoni mwa utukufu wa mat muhammad salllah alaihi wasallam ni kwamba mwezi wa ramadhani unapoingia na kila mwezi wa ramadhani unapokaribia kuondoka ndio fadila zake zinazidi kuwa nyingi na heri zinazidi kuongezeka mathalan masiku yanayotukabili hivi karibuni ni masiku bora ni masiku matukufu ni masiku makubwa ambayo muislamu alipo kama alikuwa ana mapungufu katika utekelezaji wa ibada basi anatakiwa aongeze ajitahidi asimame usiku afanye ibada mbalimbali mbali kwa ajili ya kuitafuta leila kwa leilaadir kwahiyo tutazungumza leo mwenyezimungu akipenda nataka tuzungumzie baadhi miongoni mwa nguzo za soumu lakini pia tutazungumzia na mambo ambayo yanapendeza sana kwa mwenye kufunga ayafanye jambo la kwanza kabisa miongoni mwa nguzo za somu haya ni mambo atakiwatuazungumze mwanzo lakini swala pia ikatubana lakini nshalla pia amna neno kila kitu kina wakati wake jambo la kwanza ni na mislam anapofunga anataki aweke n wengi wanaofunga wanajisa katika upande wa nia anakula ftari baada ya hapo basi kuna mwingine labda mchana, mchana. akishakula ile saa tano, saa hapoun ngineaaskua s s nos inatakiwa atia somu ya farathi, iwe usiku jamanimtu aweke sio kutamka kama vile anavyotakiwa tamke mtume atiaaaamoyonsajamaninamtume allasalama anasema nma malu kika ibada zote zinafanyika kwa nia kwahiyo uweke nia kwamba kesho ntafunga inategemeana unaweza sasa alhamdulillah ya ya leo inshallah, allah somu ya kesha, tuifunge pia pia, Na, pia wameweka kwamba mtu kuamka kula daku kwa sababu muda wa daku naanza nusu ya mwisho ya usiku theluthi ya mwisho ya usiku kwanzia saa kumi mpaka alfajiri kutoka alfari kile kitendo cha kulala baada ya kulala ukaamka baada ya kuamka ukatafuta maji yako wapi tende ziko wapi biriani iko wapi ugali uko wapi ukala basi iye peke yake inatosha kuwadinia sawa jamani kwa hiyo hiyo pia kwa sababu kilichokuamsha wewe unania ili ufunge kesho kwa hiyo kuna wengine miongoni mwa wanachuwan nasema hiyo pia afaa kuwa nia lakini lazima uilaze nia usiku uiweke nia usiku kwamba kesho mimi shalla ntafunga kwahio hili dak kani imekua ninia kasabauaaomu aaalmbwaa cana katia mwezi mtukufu wa ramadhani ataka kulipa anatakiwa aweke mtu alikuwa na nathir. ameweka yake mimi mungu akinjalia nikijifungua salama nitafunga nikipata tanama somu za sunna za kawaida mathalan somu ya jumatatu somu ya lhamisi siku za beidhi hizi siku nyeupe au siku somu ya nabi daudi somu ya nabii daudi ni somu gani Uh, unaonyeshasoaonyeshasawa oh. hey. somu yanabidaud ni somu unafunga leo unafungua kesho unafunga leo unafungua kesho na hii ni nzuri kwa wale ambao hawajaolewa au wale ambao hawajaoa badala ya kukaa kila siku nakuchua tunakula tunakula shawa zinazidi matamanio yanazidi ni heri ukawa unafunga leo unafungua kesho ile inapunguza sawa jamani hiyo ni somu ya haina msimu haina muda sawa kwa hiyo somu kama hizi unaweza ukaweka nia saa mbili mchana asubuhi ile saa tatu saa nne saa tanojamaniikishafika saa sita eh, jua ikishafika katikati uriusi kuweka tena nia uusi kufunga sawa jamani kwahiyo una, una... e, unaweka nia saa tatu pia haina tatizo Na? ushapiga chai basi tena uwezi kufunga utafunga vipi lakini hii ambayo unaekalia ni kwa mtu ambaye haja hajala chocote hajakunywa maji wala kunywa chai wala chochote ikafikia mpaka saa nnafunge moaaa niko vizui lalwsalama kuoa aika kuna chochote leo kwenye saa tano tano saa siasita hao aisha akasema hamna chochote leo hamna kitu sawa hamna chochote mtumelam akasemaotsaa jamani kwahiyo hii ni nia ya somu za suna za kawaida ama somu ya faradhi unatakiwa uweke nia usiku sawa jamani hii ni nguzo jamani nia katika somu ni nguzo huwezi kufunga kama hauna nia sawa ndugu zangu uwezi kufunga kama huna tukura, so kufunga wekenia, kama nia nia nia nia au unakuwa umeshinda umejizuia lakini lakini sio sio kwamba lazima uweke nini mwezi wa ramadhani unaweza kuweka yako ya kufuturu, yako baada usiku so zile ambazo zinazoimbishwa utaje aaaaaaaoasaaaao neez a ale makosa yale na waitu samaadi ana anadai mini aumi farada ramadan hadihi sana faradan alaina lilahi taala imana watisaba liwajhilah karim azawajala alhamdilahaahiadsaaua uishaskiti wakati uliokua bado ni wadogo wadogo tukijua kwamba mpaka inakuwa watu wanajikusanya twende kwa wanaikusana mnajikusanya watu kumi kuminatano naenda kwa mzee fulani kuna wengine wanaenda miskitini awendi kuslitarawee eti anaenda tu ili asikilize wakinuizwa msikitini na yeye aembishwe sijui sikuhizi kama mskitini mi siskiskia po a wanaeipo ah. basi ni mtihani kwa hiyo hiyo jamani sio nia nia ni kuweka kwa kauli kwa maneno lugha yoyote kwamba mimi kesho mwenyezimugu akipenda nafunga ndani ya nafsi yako hiyo ukiweka nia mwezi mzima baadhi ya wanachuoni wamekataza wamekataza kuweka nia ya mwezi mzima bali kila siku unaweka nia kila siku unaweka nia ya kufunga nsh hiyo ni nguzo jamani umekula saa saba lakini kwa, kwa lengo na nia kwamba hii ndo dakurangu na kesho nafunga haina tatizo kwa sababu katika maisha ya kawaida hamna watu wanaokula saa saba saa nane eti kwamba mi ndio chakula changu cha usiku wa, wa mshamki wako hebu niandalie daku niandalie chakula cha usiku saa tisa saa kumi haiwezekani bali ni kwamba anaefanya hivyo na maana kesho atafunga kuzungumzia ngoja na tutakuja kuzungumzia haya tukiendelea na nguzo ya pili tumesema kwamba nia mahala pake ni moyoni na mtu anatakiwa aweke azma aweke nia sawa kwamba kesho mwenyezi mwenyezimngu akipenda atafunga hiyo ni nguzo bimaana unapofunga bila nia umeshinda na njaa haitswaumu umeshinda tu mwenyewe labda pengine anafanya kupunguzapunguza uzito na kuna wengine wanafunga kwa lengo la kupunguza uzito twasema kwamba aweke nia ya yake ya kufunga alafu apunguze uzito sawa jamani tunamwambia kwamba weka nia ya yako ya kufunga kama ni siku za jumaatatu na alhamisi ao ni siku za siku nyeupe tarehe kumi natatu tarehe kin inano au somu ya nabii daud ya kufunga leo na unafungua kesho weka nia yako lakini wakati huo unafanya, unafanya uzito uzitoapunuza unene unapunguza mafuta hamna tatizo unapata vyote ah, tu aunuza autaaaaanuzztaunajsnsaa jamani jambo lingine alimsaku min almuftirat hii ni nguzo kujizuwia na vitu vyenye kufunguza vitu vyenye kufunguza viko aina tofauti tofauti kuna vyakula kuna vinywaji sawa jamani haya kuna vyakula vingine ambavyo sio vinywaji yani kuna vitu vingine vya kufunguza lakini sio vinywaji mathalan kama kufanya tendo la ndoa mchana wa mwezi mtukufu wa ramadhani au mchana kwa mtu aliyefunga hiyo inafunguza moja kwa moja haya kuna vitu venye kufunguza kama vile kijana kujitoa manii kufanya masturbation au vitu vingine ambavyo vinavyofanana na hivyo mtu maji yake ya uzazi yakamtoka anakuwa amefungua lakini mtu akifanya mathalan michezo kama hiyo hayakutoka maji ya uzazi yakatoka tu yale maji ya kawaida mepesi shahawa zile zikitoka hata zijaendoo mtu afungui kwa hiyo mtu shaka nishafungua kwenda kutafuta fanyeje hakuna mpaka yakitoka ma yenye ya akitoka tu anakua aa afungua wayo nguzo ya pili miongoni mwa nguzo zasomu amsaku an mfturat ni mtu kujizuia na vitu venye ufunuzanauzza ueka mbai na miongoni na vitu vinye ni kujiweka mbali na kujitia tamaa kuna mtu zingine anakuwa amefungwa lakini moyo wake wote uko kwenye misosi tu kwenye vyakula Suguka, nah, ya, mwaka akifanya hivi, akasiju, akifanya hivi hivi akasijui nini sijui vitu gani umona vyote hivyo vnajitia ule uroho na nini matokeo yake uzalendo unamshinda anafungua Umuona? anafungua anaangalia kuna nini umu kuna biriani kuna samaki kuna vitu kama hivi kwa hiyo unajitia ile matatizo haya kuna vijana wengine ni wagonjwa mtu kafunga macho yake kwanzia jioni jionia kwenye mtandao anaangalia udaku leo mwana masepeu kavaa nguo gani leo sijui nasivitugani yani mipasuko nguogai o ya vipi kwa hiyo kama ni kijana na zimejaa matokeo yake sasa ndio kwenda mpaka kufikia kujitoa manii wengine ni kuna mungine, wana maradhi haya kuna mwingine mchana simu yake e ni kutafuta wali wanawake ambao wanaongea nao kazi yake niupiga simu naongea yote anatafuta yote naingia katika manaake ni kujitoa kwa makusudi Hiu vyote ni katika vitu venye kufunguza ujue tayari umeshafungua sawa jamani ni vitu ambavyo tavizungumza wazi kwa sababu sote hapa ni wazima na vitu hivyo vinaweza vikatokea vile vile kwa mwanamke auruhusiwi mtu kama umefunga kufanya vitu ambavyo ni mmoja katika ni katika sababu ambazo zinazokufanya wewe uweze ku, kufungua kwa hiyo hivyo vyote ni katika mambo ambayo yenye kufutulisha au yenye kufunguza kwa hiyo unatakiwa ujiweke mbali kwanzia alfajiri inatoka mpaka kuzama jua min tului lfajri ila ghurubi shamsi na kawaida ndugu zangu jua linapozama hata kama mwadhini hakuadhiniwa wewe uko katika hukumu ya watu waliofungua unakuwa tayari umeshafungua mtume mtumelam anasema alfajili inapotoka kisha jua likazama basi aliyefunga anakuwa amefungua kwa hiyo unajichelewesha unaji tu kusubilia mwadhini kama umeme hamna posi, kama nini unakuwa tayari umeshafungua mwenyewe amna tatizo wala e, tena ndanapata thawabu nyingi asa kwa kwahiyo kwa <laughs> <laughs> kwa almuhimu ni kwamba ndo hivyo jua inapozama khalas hata kama muadhi. kwa sababu mwadhini mm-hmm. huyu jamani huyu mwadhini tu tena kwa sababu tutamsikia mwadhini kwa sababu ni spika yeah. kuna sehemu zingine za vijijini mtu anaadhini kwa kutumia mkono. mkono tu anaweka kwenye sikio ana kwa sauti ya kawaida akisikia mtu labda pengine awe hapa na hapo kwa kwa muheshimia hapo lakini kama labda pengine ni mbali ya hapo na nini usikii chochote unafungua vipi kwa hiyo kigezo cha kufungua ni jua kuzama jua lile lizame likishazama lile jua kwamba hivi hakuna jua tayari hapo muda wa taanduunuuangaia faidapia kuangalia faida pia miongoni mwa faida za kufungua mapema jamani pia nguzo ya tatu miongoni mwa nguzo za swaumu ni azaman muda ujue kwamba unafunga wakati gani kuna watu subhanallah wanaanza kufunga usiku yaani mtu saa nane ashaanza kufunga mwenyewe <laughs> hey, yaani hajui kwamba mtu anaanza kufunga saa ngapi na hili ndio tatizo jamani watu wanaanza kufunga alfajili ikitoka ya asubuhi alfajili inatoka saa ngapi alfjilinato anzia kwa, kwa huku pwani tanga kwa sasa hivi alfajiri natoka kwanzia kwenye saa moja, mdeka tano, mdeka kumi na moja na dakika tano adakika kumi mpaka kumi namoja kumi na mbili alfajili yatoka sio saa tisa alfajiri maanake mtu akishasema miidakangu i mi, naamka saa sabaakishaula saa saba baada hata yaaokashagauna mwingine sidaku ashakula baada ya dak kinachofuatia baada ya daku ninini jamani sikufunga basi mwenyee kwa nini nasema hivyo sisi kule kwetu kule kigoma uegomau atu anana ngoma za daku zapigwa zile siku hizi sua meenea huku mijini mambo kwa sababu hawatoi kwa hiyo ngoma za daku mimi nimezipiga zile ngoma zile zil vitu vingi mimi nimepitiapitia maulidi nimesoma sana madufu nimepiga sana ngoma za daku nimepiga sana ngoma za harusili nimepiga kwa kwahiyo danganyi kitu kiukweli yani. sasa hizi ngoma zinaanza kupigwa saa st kamili saa jamani saa st tu saa tayari unaanza kupiga daku mnazunguka mji mzima mnaamsha watu wale daku tena mwaimba kabisakeni amkeni. lakini kuna nyimbo zingine ni nyimbo za kishezi kabisa matukana watu mwezi watoba umeona nani umeona mzee fulani yuko hapendi usiku <laughs> <mitu. Sawa> jamani vitu <laughs> <laughs> kama mze fulaniukignapendi wimbe wmbausikumaatuliamwenyewe mwenye jina lake akiwasikia anatoka nje na mae nawarushia nakimbianangoma zenuamtaja <laughs> hey, haya vitu vingine vile vikosi vile unajua usiku vijana hawalali nyumbani kwao tayari vijana wanalala kwenye hivyo vijiwe vyangoma kwa hiyo watu wanapiga ramani mahindi mchana wakati mnatafuta kuni mnasoma pia ramani za mashamba ya watu ah, kwa mzee fulani kule kule mahindi watuaz fuanaindi awiasiku esi anakula ftari ne mnakwenda kwenye shamba lake mnakata mahindi mnakuja na migunia hiyo mmekaa mnapiga stori na nahuku mnachuma mahindi ya watu etoka kuiba aya wengine ni wa miwa hivyo vyote jamani vimpitiwa mi navijua kwa hiyo ni ngoma ambazo ukiangalia asili yake ni kichaka cha uhalifu kwanza kwa sababu wengi wanaopiga ngoma za daku pale mki m, ina, unawekwa moto mkubwa hivi moto mkubwa Siki vile ndio vinawekwa pale ili at kwa sababu kwanza hakuswaliwi wale wote wanapiga daku wengi hawaswali kwa hiyo watu wanakwenda msikitini kwenda kutafuta kunuizwa tunawaitu saumahadi anadai mini aumi mpaka mwisho baada ya hapo alhamdulillahi rabilalamin watu wanakimbia mnaenda tena kwenye kijiweauta ile ngoma inaanza kupigwa saa sita inapigwa saa sita saa saba na nusu saa nane iem saa nane basi ngoma iki ikishapiga iki, iki, iki, iki, iki, iki, kimya wewe sasa mislam nataaaau ukiamka unasikilizia ngoma zinapigwa kimya ukisikia zinapigwaakiskiaaeshaisha kwa hiyo tayari sasa wewe unakuwa huli daku tena au tu napika haraka mpaka zili ngoma zinapigwe ndio ndio wanakula sasa sasa daku sasa. Apo, kabisa najua kwamba zinapigwa nnd anakulamaski ya mungu ndio bado kabisa hata nusu ya usiku haijafika umekosa yale malipo na ujira kwa sababu ya vitu kama kwa hiyo lazima ujue kujua muda ndugu zangu ni nguzo katika somu lazima ujue mimi naanza kufunga wakati gani ntafungua wakati gani so unakula daku saa sita unaanza somu pengine ikifika saa nane saa tisa unaamka kuna wengine chango zao masalla safi tena pengine umekula ugali wa sembe ambao tu ugali wa mjini piga kadogo hivi na samaki kialataakagoa vizuri ukiamka saa unasikia njaa kula tena kana kwamba umechelewa kwa sababu umeshakula sasa muda wa saa kikmi ndo muda mzuri wakuladak sawa jamani hizi ni nguzo miongoni mwa nguzo za swaumu