waamini kwamba hii qurani likotoiwa hili katika utafiti wangu imebata ishirina uli na kadhaa ambao wanasema asua qurani aliyakotosa lakini ukienda mbele kabisa katika hao wanavioni kwa mfano umemtaja asairu buu katika kitabu kilabutabe aribayatu itafsile qurani kwamba kurasa wa miambili na moja kwamba ni miongoni mwa wanavioni shia wanaoamini kwamba qurani imepotezwa lakini kule kule kakika mwanzo umeitaja kwamba ni miongozi mwa wanavioni kuwapikia wanaosema qurani haiyakotoiza lakini na hiyo wakati inafuatilia iyo albayani hayo maneno iya yaona sasa naomba kesho unye na iyotafsiri alibayani itafsiri qurani ulijiriiia zengine ile edisheni iyoipata zikio lenyewe o namba moja namba mbili amuna nshaallah kamonya mbao patikana albayan titafikiri lqurani na vambiri hapo hapo wakaz ekweo nikkikiza kwamba wasia wamefunisha mashaba na wewe umenukuu maneno ya alalama tumainin rahimaullahi ukasema kwamba alalama katika kitabu chake hashru atran kurasa kizunguzu kwamba amesema kwamba aubahar na umar naua nimahafir na watakawapata abubahar na umar nao pia ni mahafir maali lakini kitabu alhamdulillahi na alilokipata sijaona maeno haya akodoe ya nuui sasa naomba kesho muje na ihizi kanzai albayani ntabdiru uran na kashfu lasrar kilisigikikia kwamba haa watu wanaosema hili katoka kumiisia imana e mana sali la kwanza sali la kwanza umesema tukumbushi sali la kwanza kwa maana kwamba masahaba hawa masahaba wa mtume saa salama waneishi na mtume sala llahu alehi wa miaka ishirini na tatu amekuja abdullahi bni saba myahudi akaja akawatingisha akawaletea itikadi za kiyahudi akawachota sasa swali haa inakuja inakuwalia watu kama hawa wachotwe na mtu kama huyu atumeiliwa na mtume miaka ishirini na tatu sindevi kwanza takkuke sawasawa katika nukta hii wafuasi wa abdullahi bni saba wakati abdullahi ibni saba alipokuja nitangulia kusema hapa kwamba wakati ule wasiokuwa masahaba ndio wengi kuliko masahaba kwa sababu ilikuwa ni katikati ya uhalifa wa uthmani katikati wa ukhalifa wa uthmani a masahaba wengi washakufa na ndio maana kule sifin masahaba waliohudhuria katika masahaba vitasaabathalathin sabathalathini mtume saw saam alikuwa na masahabawangapin kwa hiyo so, hiyo nukta ya kusema kwamba masohaba walitekwa na abdullahi bini saba kwanza ifuti fupi wafuasi wa abdullah bini saba wengi walikuoni katika watu a yeye ndi alitia chokochoko mpaka yakapatikana mauwaji ya kuuliwa uthmani mashia wanaandika masohaba ndi waliomuiwa udhmani masohaba wakubwa wakubwa anasema manelo hayo tijani hata mayunga limeona sengeaya nukuu na wengine wanaandika wa wa a ma masohaba wakubwawasahaba ma wakubwa wawemuua uthman miongoni mwa hao muhammad bini abi bakr sasa mimi sijui sielewi akili zao wanazipeleka wapi wakati wanapoandika mambo kama haya mnamjua muhammadi bini abi bakar katika masahaba wakubwa wa mtume muhammadi bini abi bakr bin baba yake mama yake ni asma alizaliwa njiani watu wanakwenda hajatu lwada wakati mtume sa salama anakwenda hijatulwada akazaliwa muhamadi bini abi bakari mtume saa salama akafariki muhamadi bini abi bakari ana miezi mitatu sahaba mkubwa kabisa huote ndio wameripotiwa kushiriki katika mauaji ya uthmani basi wengine wote wanawachuoni sira wakina ibn hisham alhafidh ibni kathir kwenye lbidayat wanihaya wanawataja kwa majina yao watu wa masri na baadhi ya sehemu nyingine katika migi hakuna sahaba hata mmoja pia wanajaribu kuthibitisha kwamba miongoni mwa masahaba walio muua uthmani ni bibi aisha radi llah anha eti amesema uktuluu hadha naasanan fainahu kad kafar meweni huyu mpumbavu amekufuru ambazo ni riwaya riwaya dhaifa hasisibit kwa hiyo hii nukta hii kwanza undoa shaka kwamba masohaba wametekwa akili na nani na abdullahi bin saba tumeleza mwanzo kama ulikuwa ulikuwepo kwamba waliotekwa na wafuasi wa warani wa abdullahi bin saba walikuwa ni watu wasiokua masohaba na ndio maana madina akagonga mwamba nimezungumza kama ulikuwa ulikuwahadhi hiyo ni swali la kwanza swali lako pili ولكن يجب ان يكون في المدينه التي يجب ان يكون في ولا التي يجب ان يكون في au katika mikesha pesha atuambie kwamba sabaia walikuwa ni runati wamefanya hivi wakafanya hivi wakachoma moto mbona adakutajia asa tumeulize labda weye basi basi fulani fulani fulani basifulanibini fulanianshaja ehnhakutaja baadhi ya wafuasi wake katika dharasa ya kesho utakapokuja na kitabu swali la tatu sasa basi asakuelewa hili ni suala nataka mfahamu kwanza mimi siamini kwamba suala hili limetoka kwake mwenyeelewa haya ni maneno yamezungumza mayungo kwenye hiki kitabu kwenye zao la satifa na wanaonekana kwamba walikaa wakajadili kuna vijana mmoja katika vijana mashia pia aliwahi kuja kwangu hiye alisema alikuwa taka kuhakiki kwamba yale niliyoandika kwenye kitabu changu uyahudi nyuma ya pazia na arbeiti ni kweli au yana mashaka mimi nikaona kwamba kwa sababu huyu nafamjy sikutafuta ha ataka kupeeleza na ni katika watu ambao wamechaguliwa kujibu zugmza maneno haya baadhi yao hayabaadhiosikweli lakini najua kwamba kikao kilikaliwa wakaitwa baadhi mashia akapewa kazi akiwemo mzee mayunga na maneno layozungumza tuliyapata huyu anajibu mzee amekataa na kawambiahuy anajibusiukweli mzeeeeekataa simo wanaujivu mesheko wakubwa kina nani almuhimu yee akasema atakujua kweliujke utanisumbua wangu udawa sklazisha mpaka tukapanga sisi kikao edkaibshiw mimi pale reference za kisi ta pale s vitabu s vya kishia itajuhap kenye yahudi kisomo kunyuma utakuta vitabu vya kishia u ni vitabu s s mojamishotaua mayunga mariua na caya ya vitabu6oj vya kishia ambavo tumetumia uthibitisha b namadaya kitabu hiki ni shia itikadi yahnasharia ya urani mashia wanasemaje kuhusu quran tulionayo je iko kamili au iko pungufu iko katika mpangilio unaotakiwa au la ili hili likondo swali la msingi sasa katika kuzungumza kwangu kuna baadhi ya vitu ni kaa nimevitaja mu ndani na lukuu mimi swali linanalizo ni kijana sasa weye wataka kujua lipi mi taakuthibitishiwa tu kwamba hayo inaozungumza ni kweli aula basi tukaenda mpaka tukakubaliana kwamba tukutane msikitini kama hivi na watu wengine wahudhuria ili aslia kabadilisha maneno kweli tukapanga masjidi tukakutana natanga masjid msaidi mimi nikaanmekujana vitabu kumi na moja vya katika vitabu ovitumia ikasema leo kwa leo hivi itatosha nikafika pale nikatoa utangulizi hivi vvitabu kumiamo vya ukuu vinavyothibitisha maulamaa shia wakizungumza wazi kwamba hii qurani ii urani imepotoshwa sitaua tautan na sita kwanza kuna kitabu kisha kitabu bayani kama sita baaitauma a alauuyun cha lmajlisi ozungumzia kwamba amsema abubakari nkafiri na omar tau wewe ulitakiwa uainishe kwamba unataka kusema nini au takakitabu gao uniponaambiwa akuthibitishiwa na ukutaa vitabu gao ia na vitabu hivi lakini sasa kwanza tusome haya yee tusome haya kesho tuje hapa naikutaka wewe as nii takavile sasa ukaona kama alitoushindani afutano kwani haya wewe ushawahi kuyaona kwa mfano tkanamuuliza ndugu ya kb يتسريجي يتسريجي كده هي تفسيري هي تفسيري وتفسير البرهان، هيك شيعة، لدى سينسي هو البحران، من البيت، اعلم أن الحق الذي لا محيص عنه، بحسب الأخبار الاتيه وغيرها فهذا وما حكي خبري اللي وكتبكاننا حضاري زي زفتيكوين من ان هذا القران الذي في أيدينا وما هي القران ان يطمئنوا من قد وقع فيه بعد رسول الله صلى الله عليه وسلم شيء من التغيرات يتتال بعد ياقي النبي صلى الله عليه وسلم كيف تكتب وأسقط الذين جمعوه بعده كثيرا من الكلمات والآيات ما مِنْ, وين وين ما من, من وإن القرآن المحفوظ عما ذكر الموافق لما أنزله الله تعالى القرآن إليه أن إن شاء الله تعالى ويجله ان شاء الله تعالى ما جمعه عليم عليه علي من الذي علي الى وصل ابنه الحسن لا الحسن عليه السلام وهكذا القائم ما هي من في وهو اليوم اليوم عنده صلوات الله عليه ما هي القران قبل ان ما هو يا amayo ndio moda wa msingi yakitabuhisi wacha ukafiri wa abubakari na omar nanini simanelea sasa mimi nikotinda kumuliza huyu wapo je haya umeyaona swali umeona udaba ndakujua umeaona udaba staki maelezo taa maelezo basinaendelea minaendelea subili mimi nakulizaswali haya umeaonakuyaona haya yaona hay ujayaona ayhujayaona basi mini takapa kwamba haya hujayaona weo umeona maonguri ya kukufurishwa abubakari na omar ambayo sio ya kitabu sasa mi maendelea ndakakujibu kwenye swali lako kuhusu nukta hii ya kwamba abubakari ni kafiri na omar kwamba amesema ameyasema haya alkumaini katika kashfu lasrar mimi baadhi ya vitabu nivyovitumia katika vitabu hivi vya usuushia nimetumia vitabu vingi hadikopkamalizi ambazo liko nazo na zipo ambazo limetumiasof kwa maana kwamba unakwenda katika maktaba ya ushia una download vitabu navpatavikashukula asrari nikonayo ipokatikanavitopia gua mfamo sasa katika kitu ambacho mimi nimekiona ambacho sia wanakilalamikia na mimi ilikuwa nimepanga ilijambo najilizungumze kwenye chapa ya pili mimi sijui kifursi kitabu shsar kimeandikwa na katika lugha ya kifursi shia siwanada wanasema hivi yule aliyekifasiri ule mjodan aliyekifasiri amekotosha hayasema hivyo simanlewa nmaneno kwamba amesema hiv maneno hayo na maneno mengine kwamba mtume su salam hakufikisha ukhalifa kama inavyotakiwa maneno hayo pia wanasema yule mfasiri alifanya tarjama amepotosha sielea sasa wao mashia wametoa chapa nyingine ambayo wanasema hiyo ndio inaendana sawasawa na nini na ile ile lugha ya kifursi ambayo amewandika lhme mimi nilikenda kujitoa katika hivi asamadamu ndio hivyo na mimi nilitegemea tarjama hile basi maneno maneno umefahamu kwamba kutokana na utaa uliopo sababu moja mbili tatu kwa kuwa mimi metegema tarjama ambayo lakini kubali kama l anele ili kitegu changu kibaki pale pale katika kuthibitisha kwamba mashia wanasema kua uran ilikotoswa mtu kakwea akatafuta kwamba uchochoowamba eo amezungumza kwamba akomeni amekufurisha ubakari naa wapi mbona maania hapo namaja yazungumza kuhusu kafiri kuhusu qurani kupotoshwa nakupotoshwa kama hivi nakusema baharani ie maneno haya mmeyaona au dado ndosolilangu likao tumeyaona nini ukuenye kusema hivi alafu shamaliza akisema huyu kafiri taeka pembeni kitabu tachukua tena ca almajlisi pamsoma wasemani maneno haya a n ma oon ine naninetonahiide kafiri mu islam tafiri tawwkake tarosa yetu towey kawko pembeni hawa makafiri wili tayari pa ceque ko w wone moƴo kama n tayari kwa hilo mime ni tayari na tafsiri albayanu mini ni konaje copieakir so ini hadi copia sadi tabue ni ko naco tamsire ne bayani lakine anitania yarina kojanacio apan aaaengine ningi iliongoni mwa tatu za kutokea mhadhara hua ea anajuao ni miongoni mwa tatu za kufaiza mhaara hu iaaiaa itaomi nakisema ili iyo hitabu hizo nii napambezo kwa sababu itani abayo zilakihaa <laughs> katika lingania <laughs> tunaviliana apa naishina i mashiai mash jaribu kuntigizisha yale kwamba kitaunana e takuja hapa utauliza aaoma ni vizuri ni vizuri hayaviza vingine ni kwamba mimi inavyojua imetoma vile hadii katika vitabu za kusia bai lakini a tasema <laughs> yaani jaribuhaji lakini <laughs> kwa upande mwingine وأن يقول لك أن هذه المشكلة هي التي تقوم بها حديثاً، ولكنها تقوم بها حديثاً، ولكنها تقوم بها فما على المجلس الأموي هو في المجلس الأموي هو أن المجلس الأموي هو أن المجلس الأموي هو أن المجلس الأموي كَيْفِ أن المجلس الأموي هو أن المجلس الأموي هو أن المجلس الأموي هو في المجلس أن المجلس akua sheh albani taala yeye hakugusa vita vya mashia na yeye ni katika wanachuoni wazama hii walitoa juhudi kubwa ya kufanya tasfia katika vitabu vya sunna na wingineo katika maulamaa lakini yeye ametoa juhudi yake kubwa nana mchango mkubwa amesaisha na kuisha zaidi ya hadithi l na mia kadhaa sasa juhudi yalifaa ni kubwa sana kwa maulama wakishia hupati wenye uwezo wa kufanya hiv kwa sababu maulamaa wa shia wako mbali na elimu ya hadithi kwa ushahidi wa vitabu vyao sasa kwamba wao waliadhalini utafiti wa, wa, wa, wa mambo ya hadithi wao kazia kubeba tu kila kitu wanabeba kila kitu anabeba tu na ndio maana ukisoma minabaaa vitavu vya rijani vya shia yaani mshia kama atatosheka na vitabu vya kishia katika kusaisha na kudhoofisha hata aweze kufika katika lengo kwa sababu kwanza watu wote wamelaaniwa iraisi ilivyo kina zuara kina abubasiri kina nani kina nani wote wengine maluununi kina hisham bni salim ljawaliki na wengineo ambao wao ni mujasima kama wanavyowaita katika kitabu chao kitabu gani kitabu usul usul usuli minalkafi kwa hiyo mihi kulukuu katika vitabu vya mashia uuu wamba anaimani na imani, imani kwamba hayo yaliyozungumzwa no yamethibiti au hayakuthibiti kwa sababu wao ni watu wanafahamika asia ya uongo ngownwa mnacho kinukuu ni kwamba kile walichokuwa nacho wao anapodai kwamba riwaya zilizokuja kumthibitisha abdullahi ibn saba zimepita kwa s ibn omar mimi nasema hivi mbona katika bihari ametaja riwaya sasa hivi watumuoni a wa wayuma lakini kuna fulani aau alafmtobe kumbe kuna mtu mwingine pia mbona mesbarobnaemasfo peke ake mimi kwa sababu ni vitabu vangu na viamini hii naona hili kwenze kukisaidia imesema fulani ansema hiyo hadisi nichwa kihi nana anasema hiyi hadisi niwakini ndo nizaamini kwa sabbu saingine umeyazunguliza hayo maneno nyamayo hayakubaliki kwa sababu imeshughulia vitabu vingi vinaandikwa yapo unasema waulamau wa shia hawana yailmuhadi mfano kidogo takusaidia kwa mfano mashia kutokana na namna wasivyofahamu mambo ya elimu ya hadithi na wanabeba tu na hilo wameweka mzigo mkubwa kwa wafuasi wao kujua cha haki ni kipi na chabako lini kipi kwa sababu kwa kiasi kikubwa sana hawafuasi zile kanuni na misingi ya kusaihisha na kufishawanachokitaka wao watakisahihisha sichokitaka watakizoofisha na kuna mifano mingi sana kwa mfano walipomkataa abdlah bi saba wakamtafuta ai bi maramba huyu riwaya zake ni za uongo na hali ya kuwa ahli sunna huawana riwaya zaidi ya kwa ambay haikupita wa ibn a b na nawengin wametaja na v shuhudia kwamba ziko riwaya ambazo hazikupita kwa ai lakini wao wakamchukua huyu mtu mtueye wakamdhofisha sasa riwaya hii wameopisha na wakatumia nguvu kubwa sana lakini tlasa lakiniangalia kuhusuiwayata موته متى أه؟ علي بن أبي طالب يا عمسما لولا أنها المتعة ما زنى إلا شقي او شقي هي على الحكم ابن الحكم ابن خمسين أو شقية رواية هي سيديك هي سيديك هي هي هي هي هي هي أبي طالب هي هي هي هي هي هي هي هي هي هي هي هي هي ali ali mwaka kwa kwa bin utaiba miaka miaka baadaye kwamba kusikiliza lakini lakini umri baada ya na steala, na si wanalifahamu wanalifahamu hawezi katika aa aka kwa a naaav vitabu vya shia li vilivyojengeka na akwali zake bado mashagazi wenu kabla hawajawaambia kidogo mashagazi wenu kabla hawajawafundisha chochote kile waefanya juhudi za kuvitakasa vitabu vyao kwanza na hii ni tuhumakubwa unaotuumia nayo vitabu vyao ni vitatu vimejaa tele sasa wangefanya kazi ya kutabisha ule ukafiri ulimenana vitabu vyao kwanza alafu ndi wakaelekea kwa ahlsunat waljamaa kwa sababu wao mashia hawawezi kurejea a vitabu vyao na a hizo ambazo kwa mfano a ingine mii kitabu hapa hivi kuvaa nguo nyeusi asla talbasu iasu msivae nguo nyeusi fa fainaha libas ahlinar kwa sababu haya ni wao hivi mashia maguowatomotoni imauao wasemahivshie sasa dini dini ya minaoe wonto. <laughs> <laughs>