أمري تكون مهمة، شيخ فوزاني شيخ صالح بن شيخ صالح بن فوزاني بن عبد الله الفوزاني حفظه الله تعالى كتب شاكي المنتقى على ما مزوري أما يو نتالوكو كفايدة على سبيل وأما التعامل مع الحكام الكافر مع الحاكم الكافر أما كو مليان أنا كأميني لاني كو مليان awe ni kafiri sa kuframbawa si mislam kabisa sio nashuuha zako ukamkufurisha mtu la kufra mbawa tunamtawala ambaye ni kafiri mia kwa mia fahadha ykhtalifu bkhtilafi lahwal asema hili inatofautiana kutokana na tofauti za hali fain kana fi lmuslimina quwa waislamu wakiwa a kwenye nguvu wa fihim stiaa limuatalatih na kuna uwezo wa kumpiga wey watanhiyatihi ani lhukmi بكمو حاكم مسلم فإنه يجب عليهم ذلك هيل تكوني وهذا من وهذا في سبيل الله دا سبيل في سبيل الله فاما اذا كانوا لا يستطيعون ازالته اما فلا يجوز لهم ان يتحرشوا بالظلمه الكفره حيث فاق وواو كشنغانيشا واسلام لو توالى مظالم لان هذا يعود على المسلمين بالضرر والاباده. وسبب هي لتواليتي واسلام ما زار لتواليتي ما والنبي صلى الله عليه وسلم عاش في مكه. انتم صلى الله عليه وسلم عليه شيخ مكه 13 سنه بعد البعثة البعيثه. والولايه للكفار لو توالى مكه ولكل توالى كفيل. ومع من أسلم من أصحابي اليشيين يين واليوسليم كتك ذاك ولم ينازلوا الكفار هوا قتاك قوة بندوة بل كانوا منهيين عن قتال الكفار بل ولكوة مكتازوة قوة في هذه الحقبة قوة ولم يؤمر بالقتال إلا بعدما هاجر صلى الله عليه وسلم وصار له دولة وجماعة يستطيع بهم أن يقاتل الكفار nahawakuamrishwa kupigana isipokuwa baada ya kuhama kwenda madina na akawa mtume saa salama ana dola ana watu ambao wanaweza kupigana makafiri hadha huwa manhaju lislam huwa ndio mfumo wa uislam idha kana almuslimuna tahta wilayatin kafira waislamu wakiwa wako chini ya utawala ambao ni wakikafiri wala ystaticuna isalatha na hawawezi kuuondosha fainhum ytamassakuna biislamhim wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, bi wa aqidatihim وَا تَلَذَّمِيْنَ وَتَشْكَمَانَ مَدِيْنَاهُمْ بَيْتِ كَدِيَّاهُمْ وَيَدْعُونَ إِلَى اللَّهِ لَكَذِئَاوُ يَتَّقُونَ وَلِقَالِغَانِيَةَ وَاتُ قَ الله وَلَكِنْ لَا يُخَاطِرُونَ بِأَنْفُسِهِمْ وَيُغَادِرُونَ بِمُجَافِي مُجَابَهَةِ الْكُفَّارِ لَكِنْ وَسِيَ وَكَجَارِبُ كُلَّ تَفْكِيرَةٍ كَذِكَ نَفْسِ ذَاوَ دَكْتَانُ قُبَامَانَ وَمَكَافِيرِ لِأَمَ ذَلِكَ يَعُودُ عَلَيْهِمْ بِالْعِبَادَةِ وَالْقَضَاءِ وَصَبَبُ هِيَ لِتَوَالَتِيَ ما انقميض على القضاء على الدعوة لكي دعوة أما إذا كان لهم قوة يستطيعون بها الجهاد فإنهم يجاهدون في سبيل الله على الضوابط المعروفة ما دمانين مزوري يا شيخ الفوزاني رحمه الله تعالى كوينك ملقوك تكنشي انت وانا وينو سمي إسلام منين هم pengine mkigusa tu kizunumzamambo hayo mfanye subra na kama mtaamrishwa mambo ambayo ni kinyume na dini hamtatii mambo ambayo yako katika dini mkaamrishwa mtawala au mambo ambayo kawaida tu ya kijamii mtatii fanyeni usafi mazingira ti kwa ta, hiyo nyumba yako yakoutai utafanya aa hata kama huyo ni kaii lakini akiamisha maia hata kama akiwa ni islam la aaa limahlui fi maia hiaaawaio kuna masoali mengine laimika uajibu kakirefu kidogo huwezi kujibu haiweekani itakua i madaa ndani yake manuna manzuri tumekwelewa lakini hivi na sasa nigile kusana watawala maana kasikiwaluzanu kuna watawala wale waguoni waserikali na kuna watawala vua wachini wanaosema kwamba wao ni nogoni wa serikali walkuti sasa sisi kwa mujibu wa ya sana sheve wa bakwata anamafatiliani kwetu hilo la kwanza lakini kuizana na chete cha ndoa manihajeala kina uunguza bebi kwa sababu kama umele serikalii tunaanba kamba ukitata likizo ulike wewe na mke wako basi kuazilishe chete cha ndoa na hiki chete cha ndoa inapatikana bakwata na ndio vinatambuliwa ile kilkingine cha ja, taasisi na jumuia jumuiaakamu cha kiponda akitanbuliwe sasa kwa ujumla baada ya kupataeu hii kuhusu bakwata namaaa ujumla so mi namofahamu bakwata ni moja katika taasisi zilizosajiliwa kwa msajili wa vyama na jumuia ndani ya wizara ya mambo ya ndani navyofahamu ni taasisi miongoni mwa taasisi kama taasisi nyingine imesajiliwa kama iivosajiliwa taasisi nyingine na kwa hakika sasa mimi sifahamu serikali yetu ina msimamo gani kuhusu bakwata maana katika baadhi ya mambo utakuta yanafanyika mambo katika bakwata yanachukuliwa kwamba mambo hayo ni mambo ya kitaasisi wa wenyewe yanawahusu kwa maana waislamu hawashirikishwi ndani yake naona Nazimunga kwa uhalisia mfano shikhfnene kuchagua viongozi kwenye, kwenye hiki na hiki ahkndiomuhimni watu waislamu hawahusishwi lakini katika mambo ambayo e, ni ya, ya, ya, wa katika, wabayo, ni ya katika njia nyingine ninyi mnalazimishwa lama ha ngnatai yenu lakini wab lazima mfate sasa mimi kwa hapa sijakuwa na ilmu ya kutosha kuhusu serikali na bakwata imechukua gani kwamba ndio taasisi ya waislamu kwa waislamu wote wanahusika hapo au ni taasisi moja tu kama taasisi nyingine ambayo haina mamlaka yoyote sijalifahamu kwa sababu viongozi pia wa serikali kwa hiyo bas, kwa basi sura ya inavyoonekana kana kwamba serikali imeipa nguvu bakwata kwamba nyinyi waislamu yote yenu ni bakwata natakiwa mwisikilize pamoja kwa na kwamba tujasikia kauli ya moja kwa moja lakini katika kiutendaji kuna baadhi ya vitu lazima upate barua ya bakwata sasa mimi nataka kusema tu vile vitu ambavyo si maasia serikali imevigemeza kwenye sehemu fulani kwamba wewe msikiti wako unaojenga hautasajiliwa ile ende bakwata upate barua na hivi inavokua sio wewe taasisi yako h itasajiliwa lazima upate barua ya bakwata wewe sijui ndoa yako hatatambulika serikalini mpaka upate chete a bakwata katika yale mambo ambayo sisi hatuna kuyafanya ambayo ni mambo ya ya yakikawaida katika mojitama hayana uharamu ndani yake na serikali imeegemeza mahali fulani katika tatiikatika ahali apo a maanaamba ama vetu vya ndoa tutakenda kuchukua bakwata aa aka aaa aiimtu anaeza aea kuishi maisha yake katika dunia hii bila kuona chete cha ndoa na akawa katika ndoa ya halali na mwingine eza kana chete cha ndoa lakini ikawa kwa hiyo ikiwa mtu anahitajia na ni jambo ambalo halina uharamu ndani yake kama hili jambo la chete cha ndoa si haramu na naumehitajia kutokana na dharura fulani pengine wata kusafiri na mke mkeb hapa hukubaliwi kungue na mke au kusafiri na mke mpaka ena cheti cha ndoa na cheti kinachotambulika ni bakwata basi kachukue hakuna makatazo katika hili lakini kama bakwata bakwata kama bakwata jambo lake kwangu mimi lina ghumuvu halija ni mi ya wazi amba twaambiwa sasa waislamu wote tufuate bakwata bakwata ni yetu au bakwata ni taasisi miongoni mwa taasisi za waislamu zilizosajiliwa kama taasisi nyingine hapa pana kitendawili kikubwa sana ambacho hakitatuki na viongozi ndi wanaweza kulitatua jambo hili. wallahu hililaa kuna maswali mawili kutoka kutoka upande kwa kina mama see? au kuna wanaume pia wanaandika maswali na na kataka kata tuape kipaumbele maswali ya kina mama yayo yaandikwa akhwati eh? na maswali kwa, kwa upande wa wa moja moja kwa kwa kwa lakini hili kwamba linatoka upande huko sababu kuna ya kwani kuolewa na mtu wa bidha na hali ya kuwa ana swali ni makosa swali la kwanza swali la pili natumia h ambayo haina macemica lakini kila baada ya siku nabadilika na nnakuwa mweupe lakini hainiuhuri je ni makosa ayani maswali ya kisheria zaidi ntakaniuliza swali moja ili nipate kujibu maswali maswali yatakokuja hapa ni sharti yawe ndani ya hii mada nilioizungumza au tujibu maswali yoyote tu na no? Masa yote kwa faida na huyu nayo mwingine anauliza nimeolewa na mtu wa bidhaa tena ni shekhe wa msikiti nilikuwa sijui lakini nimeingia darasani nimejua qurani na sunna nimemlingania miaka miwili ananiambia haitatokea kuacha hizo bidhaa zake kama mimi nisome niendelee ya sunna yangu na niishi naye sasa katika maisha yangu nitumia njia gani ya wema aliopita ili niishi katika jamaa nikijibu maswali haya mustainan billah kuolewa mtu katika ahlisunnati waljamaa kumwezesha binti yake mtu wa bidhaa ni makosa kwa sababu mtume sala llahu alihi waalihi wasallam alipowaelekeza waislamu katika kuwezesha mabanati zao alitoa muongozo huu fuataa akasema idha atakum man tardauna dinah wa khuluqh fazawijuh illa tafaalu takun fitnatn fi lardi wfasadun aridz au wafasadun kabir zimekuja kwa riwaya mbili tofauti atakapokujilieni mtu ambaye mnaeredzia dini yake na tabia zake muwezesheni na hapa inapotajwa dini inakusudiwa dini kwa ujumla si swala peke yake dini kwa ujumla wake miongoni mwa hiyo dini ni kumfuata mtume salllahualehiwasallam katika mwenendo wake kwa sababu mtu anaweza akawa ana swali lakini maisha yake ya sala ya swala yake anavyoipeleka anaipeleka kinyume na mafunzo ya mtume salllaual wasallam kwayo atakapokujulieni mnayoiridhia dini yake kwa maana kwamba yeye ni katika ahlisunnati waljamaa ni mtu ameshikamana na mafunzo ya mtume sal llahalwsallam fahawi ju muwezesheni na msipofanya hivyo basi itakuwa mpata meingia kwenye fitna mtaingia kwenye fitna kubwa na ufisadi mkubwa kwa hiyo haifai lakini mathalan sasa imetokea kama alivyouliza dada yetu hapa wa pili kwamba yeye ameolewa na mume ambaye ni mtu wa bidhaa na walikuwa wote katika huko lakini yeye amesoma amebadilika sasa anataka kujua atumie mwenendo gani yeye kwa sababu ameshamlingania mume wake lakini namwambia haitawezekana haitatokea mimi kubadilika na kuwacha bidhaa omaana enyewe anajua nye sasa kitu cha kufanya aendelee kumlingania na awe katika jambo hilo na amwekee kiwango muda fulani kwamba ikiwa wewe hutabadilika ukaacha bidhaa zako basi ilio bora mimi na wewe tukaachana kuliokumlea wanabadilika ikawa wazungumza huko serious kona kwamba wee mwenyewe pia huko tayari umeridhika na maisha maishaa wazungumza tu kama hu, kujikosha na kujiondoa katika au kujitoa kimasomaso kama wanavyosema lakini hauko serious katika jambo lako ukiwa serious wanawake wanaweza kuwabadilisha wanaume na ndio maana utakuta kuna watu wanayumbishwa wana wana na wana mke wake kwa sababu mwanamke katika baadhi ya mambo yake anasimama kikweli kweli, kweli. kwa sababu jambo hilo analitaka au jambo halitaki na halitakindiomaana utakuta watu wengine mathalan hawezi kuongeza mke kwa sababu mkewe mwanamke ni mkali wapi jambo hili si nitakufa mimi au mke atakimbia atakwenda kwao sasa katika mambo ambayo atakana mtu serious kabisa na mume a anaoga katika hilo ni dini kwamba mimi nikibadilika katika dini yangu nikenda katika mambo ambayo sio sawa mke k atani, atanikimbia nyumbani yumbani sasa mwanamke anaweza kuvuruga maisha ya nyumbani kwako kwa kwa wewe mwanamme yule hauko sawa kazi uifanye vizuri usomi vizuri ufanye hivi vizuri kwa sababu mwanamke anakutingisha watingisheni waomezenu walio kenye bida warudi kwenye sua wanawake hilo wanaliweza kwahio minasihi nasaha ziendelee lakini wakina mama awe serious zaidi kwa zao kama vile serious katika suala ukeweza ni jambo la dini limeruhusiwa lakini lauba mwanamke anatingisha utakuta ile kipindi kile mwanamke mwanamme anatingishwa kweli kweli tena akija ah! uko nyumbani yakukaliki hebu nisaidie rafiki yangu nyumbani yakukaliki nini sasa moda katika mambo yetu tunakuwa wakali lakini katika jambo la dini tunakuwa wanyonge masala ya mwanamke kutumia madawa ya kumbadilisha na mtu kutumia madawa yoyote ykubadilisha mwili m- m- m- wake kwa maana rangi ya mwili wake ngozi yake ibadilike au kubadilisha nywele zake zibadilike ni pamoja kuna chemical ndani yake au hakuna maadamu mtu anabadilika moja kwa moja kwa mfano mtu huyu anafahamika kwamba yeye ni aswad ni mweusi au asmar wa, si yule bwana fulani mweusi hivi waambiwa si mweusi tena siku hizi mweupe kashabadilika si yule mama fulani mweusi li mweupe mwaupe siku hizi yaani ikawa amebadhilika kutoka katika hali moja kwenda katika hali nyingine hii haifai kwa hadithi zamtuni, na, za mtume sal llahu alehi wasallam na kwa kauli za wanawachuoni lakini kuna mabadiliko fulani anaweza kupatikana kwa kwa, kwa binadamu kwa mtu ikawa anakung'aa fulani hata kama ni mweusi lakini ameng'aa kwa kiasi fulani kutokana nusafi alionao kutokana na hali ya maisha alionayo allah tabarak wataala badilishaikawa liusiashida wa, wa wa ndkeswashia amepigwa na jua la afrika mpaka kwamba kwamba huyu ni ni ni vipi hiyo inatokea lakini allah anang'aa ana ana kitu kingine hii tofauti mtu kubadilika kama ngumu steel afrikaweiufaaaelenuuaa na nywele ngumu kabisa kipilipili umetumia madaetumi ukigusa hivi naona kama ni nywele za mtu aliyetoka bara baraharabu aini kabisa aaabako kabisa anafahamika hayatakiwi haya, haya. kwa hiyo wakina mama na kina dada wamepatwa na mtihani mkubwa sana wao wanaona kwamba mtu mweupe ndo mzuri ndo dhana yao kwamba mtu akishakuwa mweupe hivi basi ndio anayependeza lakini waupe wenyewe ni wa kujikoboa magamba kujivua gamba ikawa ile ngozi yake ya asili haiko imekuja ngozi nyingine hii ni hatari kwao hata kama hutaona madhara leo bila shaka madhara yatakuja mbele ni hatari sana kwa afya zao sasa watu wasija wakajidanganywa katika nafsi zao kwamba eti waupe ndio wa wazuri au wel laini ndio mzuri kuwa vile alivyokumba allahtabarwatala yako msafiipade ka adi wa kawaida uliokuwa nao kuibadiisaai katika sasa wewe ni mweupe na weupe ili zaidi hii si sawa ni makosa kwa hiyo hahitaji kutaja fatawa za wake taala wkshlbani raimallatalasla hili kwa kirefu tahiri haifai katika ma- maumbile ya allah tabaraka wataala aliyokuumbia hapa kuna swali ingine limekuja kuna watu wanasema kwamba wewe unaharamisha watu kusoma elimu ya sekula kwa madai kuwa ni utoahuti siju na reference yao wamesikia redio moja a wa waislamu wakati ulivokua na morogoro je ni kweli e, haya yalizungumzwa na watu wa redio imani skasema redio moja redio imani kipindi kilichoongozwa na kina waziri maduga na kina suleiman filambi na kina bwana yombe waliongoza kipindi hicho kwa dhulma na uadui wakaanza kuzungumza maneno haya wala hawana hoja wala dalili hawakuwa na hoja wala dalili waliamua tu kuzungumza kwa uadui na sisi tuna wajibu lakini hatuna redio Si katika mihadhara kama hivi kwa sababu wao wameamua kuzusha uongo huo kwa sababu eti wana redio lakini hawajui kwamba redi ni kitu tu kiwepo kesho kisiwepo uliowakuta ni kama hivi ilivyotokea sisi hatufurahi furaha lakini tunawaambia wajifunze redio ingesimama kulingania sunna watu angekuwa mbali katika sunna kuliko kule wulikojiingiza jiingiza mahali sipu ambapo wao wala hawafanani awafananinapo wanaonekana watu kama watu wa sunna lakini hawalinganii katika sunna za mtume salllau al wasalam dawa yao yalingania siasa ambazo si sawasawa na maneno ambayo ya kiharakati ambayo hayako katika misingi ya sawasawa sasa walijisahau ndugu hawa sijui kama watajirekebisha ikifunguliwa tena redio yao lakini walijisahau wakawa wao hawako tayari kuwapiga vita mashia redio ile hawasemi mashia wala hawasemi masufi wanaosema pale ni watu wa salafia watu wote hawazungumzi kwa sababu watakaumoja lakini wanapokuja kwenye masalafi hawafanyii insafu hiyo wanawazungumza vibaya sana tena wanawazulia uongo na sisi pia walituzulia uongo huo wanazungumza maneno haya wakati sisi morogoro tumefanya muhadhara tukabainisha so, wazi tukatoa maelezo ya wanawachuoni kuhusu masala ya ilmu kwamba katika uislamu ilmu imegawanyika katika sehemu kuu mbili kuna elimu ambayo hukumu yake ni faradhu aini yani faradhi ya lazima kwa kila muislamu aijue na kuna ilmu ambazo ni faradhu kifaya yani ni faradhi ya kutoshelezana wakipatikana baadhi ya watu wanajua watu wengine watatoshelezeka faradhu aini ni ilmu ya kumjua allah tabaraka wataala na mtume wake na ilmu ya kujua namna namnagani utamwamudu mola wako katika zile ibada za lazima hiyo ni faradhu ain ni lazima kwa kila mwislam ajue namna ya kuswali ni lazima kwa kila mwislamu ajue namna ya kufunga ni faradhuainaytkazunumza na kuna elimu ni faradh kifaya kuna ingine ambazo zinafungamana na dini kama vile elimu za mirathi elimu za nahu na sarfa na nyinginezo katika fani za lugha ya kiarabu na kuna elimu nyingine za mambo ya kilimwengu kama vile elimu ya ib udaktari ni fard kifaya elimu ya handasa mambo engineering na mengineyo elimu za katika fadifayawakatika jtawapatikane watu ambao watakuwa na utaalamu wa kujenga majengo utaalamu wa kutengeleza barabara utaalamu wa kutengeleza magarini vitu ambavyo vipo na ni ambazo zipo kwa ni wasail ambazozipokwanifardkifaya sasa weo hey, wkuja ukabadilisha maneno ukaanza kuzungumza vitu ambavyo havipo kusema ukweli ni matatizo makubwa sana sasa wao wali, waliringia wali, wali redio haya waulizeni iko wapi nini watumia redio kuwapiga waislamu wenzenu kwa dhulma iko wapi sasa kwao hiyo ni tambii tu maambiwa hivi si vitu vya kuvitegemea moja kwa moja leo vipo kesho havipo sasa sisi tuombee kwa allah redio irudi kwa ajili ya sunna lakini kama ikiwa kwa ajili ya ile bidaa basiisiweeisa sausaianakiei inaolingaiashaialla aitokomeeembalina sisiuzikataeeia hizne iaiaenehaeiakulinganiaua kwa kwamaslah ya kulingania kwa sunna kwa maslahi ya kwa ajili ya kuwaita watu kwenye mfumo wa mtume mtumesa aa abihaanema anawachuni wetu wamefanya dawa baadhi yao hawana redio hawana gazeti lakini dawa yao imefia kila mahali kwamba mahaliata uniambiakwamba albani alikuwa na alikuwa alikuwa na na redio sheaaaeishailia aeianya dawa tu hivi allah alla afii mpaka hapo ilipokuwa imefika imefika mpaka aa li i fadhil za allah tabaraka wataala <finest supplement> mpaka hapa itakuwa muda umeisha kipindi cha mwanzo na insha allah utaendelea tena kwa kipindi cha pili kama mlivyotangaziwa au kama mtakavyotangaziwa katika yetu ratiahetu nshllah subhanak llahua wbihamdik wasla