kwa hiyo watu wanatakiwa walazimiane na njia hiyo na wasimame katika mpaka huo lakini alasaf baadhi ya walinganizi wa kiislamu wamekumpuka baada ya kuitazama hali walionayo waislamu leo ulimwenguni wakiangalia mateso mavila shida manyanyaso mbalimbali yanaowakumba waislamu duniani hali za udhaifu ambazo wako nazo waislamu wao wakakurupuka haraka kufanya namna na mbinu ambazo kwa dhana zao wanaona kwamba zitawanasua waislamu kutoka kwenye mavila hayo wakaanzisha mifumo mbalimbali na makundi mbalimbali lengo lake ni kumkomboa mwislamu kutoka kwenye udhalili ikawa lengo li zuri lakini njia wanazozitumia asilimia kubwa zimetofautiana na mifumo au na mfumo waliopita nao wasahaba wa mtume sal llahu alhi wasalam na kwetu sisi waislamu hatuna qaida, yukuseba, qaida ya kusema alghayatu tubariru lwasila hii ni qaidatn yahudiya maana yake ni kwamba kuna kanuni inayosema kwamba lengo linasafisha njia au nesafisha mfumo maadamu nia ya yako wewe ni nzuri ataakufika pale kwenye kiti kwa hiyo hata kama hapa katikati utakanyaga watu utaua utafanyaje hilo sio tatizo maadamu takufika pale kwenye lengo zuri basi wewe fanya unavyofanya hii ni kanuni ya kiyahudi si katika kanuni za kiislamu kwamba lengo lengo au e, ile nia ya yako ndiyo itakiwa kusafishia njia ya kupita hakuna kitu namna hiyo katika uislamu itaangaliwa njia iliyotumika na itaangaliwa nia yako pingine uweza kutumia njia nzuri ukatumia mimbar ukatumia msikiti ukatumia aya ukatumia hadithi lakini nia yako ni mbaya pia huwezi hukubaliki katika uislamu ikiwa nia yako mbaya lakini njia unaoitumia ni nzuri kwa dhahiri ya ni nzuri hutafanikiwa na hautakubaliwa na ikiwa nia yako ni nzuri lakini njia unaitumia sio haikubaliki basi pia hutokubaliwa kwa hiyo tunatakiwa sisi tuangalie njia sahihi ya kufika kwenye lengo zuri na siyo njia yoyote kufika katika lengo zuri sasa makundi mengi yameanzishwa katika uislamu kwa lengo zuri la kumkomboa mwislamu kumtoa katika madhila na kumwingiza katika izza na kumpa nguvu lakini njia zinazotumika sio zile njia sahihi anazozitaka mtume salllahu alehi wa au zile njia ambazo zimetumiwa na masahaba wake mtume sal llahu alehi wasallam pamoja na kwamba baadhi ya watu wanazibeza au wanaebeza njia hiyo ya mtume sulla sallam na masahaba zake na kuita kwamba ni mbinu kongwe watu kuna watu wengine wanasema kuna watu wanawaita watu wa, au wanawali- wana, wana, wana, auwanawalingania waislamu kutumia mbinu kongwe katika kupambana na makafiri mbinu kongwe a nakusudia hii njia waliopita masahaba wa mtume salllahu alhi wasalam kwa hiyo makundi haya yakawa yanapambana kwa muda mrefu sana kumkomboa mwislamu na kumwingiza na kumrudisha katika sawaankumrudisha katika ile hishma yake lakini njia wanavyozitumia zikawa ni kinyume na njia walivyozitumia masahaba wa mtume sallla lwali wasallam na yote haya ni kwa sababu allah tabaraka wataala amewanyima taufiqi wa kuhalifu kwao njia wema waliotangulia akawanyima taufiqi ya kufahamu undadi wa maradhi yanayowakabili waislamu hawakuweza kuungamua ni kitu wa gani ambacho kina wakabili waislamu maradhi gani yanayowazidi yaliyowazidia waislamu na kuwaweka katika mahali walipo La, na lao mathalan wangerudi katika sunna ya mtume sal llahu alehi wasallam wangetambua kwamba waislamu wamepatwa na maradhi gani mpaka kufikia hali walionayo leo hii wali ulimwenguni kwa kwaiyo wao wakawa wanashughulikia kutibu yale zile ishara au alama zinazoonyeshwa na maradhi kwa mfano mtu ana maradhi ya yelo fiva oma ya manjano au mtu ana tb ana maradhi ya tb kifua kikuu akawa anakohoa kohoa wewe wajifanya ni tabibu badara ya kumpima huyu ukagundua maradhi yake nini ili utibu kile ambacho kinamsumbua wewe una kazi ya kutibu kikohozi tu kula tangawizi kula hiki ili ukate kikohozi lakini lililinalomsumbua li le na asli umeshindwa kulijua ukutibu ale maradhi ya asli au amtibu mtu mwenye oma ya manjano ili uli manjano uondoke tu kwenye macho yake na kwenye viganja vya vim, mikono yake au katika midomo yake watakaiondoke rangi ile bila kuangalia kwamba huyu tatizo lake liko wapi na mfano w hayo Kwayo, kwa hiyo watu wengi wakawa watawakufanya dawa katika umma huu kuwaondoshea watu matatizo ya juujuu yanaodhihiri kwao lakini kini cha tatizo kwa wao kikawa kimejificha hawakuweza kujua na hali ya kuwa mtume sal llahu alaihi wasallama alishaeleza katika katika sunna kwamba watu wanasumbuliwa na maradhi gadi على السيب صلى الله عليه وسلم يوشك الأمم أن تداعى عليكم كما تداعى الأكلة إلى قصعتها. ما يا كرميرة قلتار قوانين اليوم كما ورى ميتالا وليكن لتقولا قد كساها ليتكولا فقال قائل ومن قلة نحن يومئذ من سماج مع ni kutokana na uchache wetu kwa wakati huo qal mtume saa aa wa akasema bal antum yaumaidhin kathir hapana nyinyi kwa wakati huo mtakuwa wengi walakinnakum ghuthaun kaghuthai ssail lakini nyinyi mtakuwa ni ghutha ni takataka kama takataka zinazobebwa na maji ya mvua ولينزعن الله من صدور عدوكم المهابة منكم الله تبارك وتعالى أتوندوشا كتك نيوية نيوزمان ويوانو وخوف يكوى مبين ييجي ولا الله في قلوبكم الوهن نا الله تبارك وتعالى أتوائكيا كتك نيوية زين مرادي يوهن قال قائل أكسيب بسبب موجة يا رسول الله ومن الوهن قال حب الدنيا وكراهية الموت. بسم الله كسيما كومولي زمتومي صلى الله عليه وسلم لينين هي وهن يا رسول الله. كسيما متومي صلى الله عليه وسلم لما بينزي دنيا موت. كيما صلى الله عليه وسلم كتكا حديثه يصرح على سيما وازي kwamba tatizo linalowasibu waislamu ni lipi iyo anachoeleza kwamba tatizo kubwa linalowasibu waislamu ni ghuthaiya kuna maradhi ya ndani ghuthaiya nao ni mapenzi ya kuipenda dunia kiasi ambacho tukawa tunaipupia tukaisahau dini yetu tukaitupa dini tukaitanguliza dunia mbele dini yetu tukaiweka nyuma tukaipa dunia asilimia tisini asilimia themanini ya wakati wetu na juhudi zetu dini tukaipa asilimia kumi asilimia ishirini asilimia thelathini au zaidi hapo au chini hapo lakini dunia ikawa imetangulizo kuweka sawa kwa sawa tu baina ya dunia na ahira baina ya dini na dunia ikawa mapenziyako sawa kwa sawa ni makosa kuzidisha kwa hiyo watu wana maradhi ya hudhaia na hawako tayari kujiandaa kwa ajili ya akhira yao hili ndilo ambalo limejificha kwa watu wana harakati mbalimbali wa kuwakomboa waislamu pia vile vile mtume salllahualhw salam hadithi hiyo tulitangulia kuitaja ameipokea alimamu abu dauda assijistani rahimahullahu taala katika sunan hadithi kutoka kwa thaubani radhiallahu anhu ambayo ni hadithi nambari alfu nne mia mbili na tisini na saba nayo ni hadithi sahihi أم أنه سيشغل البارحة رحمه الله تعالى كمشكات المصابيح حديث نماري الفطان ونبيتات السنة تيسة نكتك صحيحة سلسلة الأحاديث الصحيحة حديث نماري مئة تيسة نقل حديث نقيله ابن صلى الله عليه وسلم على محفن وزيد على سيد ابن صلى الله عليه وسلم إذا تبايعتم بالعيلة وأخذتم أذناب البقر ورضيتم بالزرع وتركتم الجهاد salata allah alaikum dhullan la yanziruhu hata tarjiu ila dinikum anasema mtume salllahu alehi wa mtakapouziana kwa bei za ina biashara zenu zikawa ziko katika hali ya ulaghai na udanganyifu mkaikamata mikia ya ng'ombe mkaridhika na kilimo mkaacha kuipigania dini allah atasaliti juu yenu atawasaliti juu yenu kwa kuwapa udhalili mtakuwa watu juni na udhalili huo hatauondosha mpaka mrudi katika kwenye, kwenye, kwenye kwenye. dini yenu na ndio maana imamu malik rahimahu llahu taala akasema la yuslihu akhira hadhihi lumma illa ma aslaha awalaha hautakuwa mzuri umma huu hakuna jambo litakaloweza kulitengeneza eh, kuutengeneza umma huu hakuna jambo litakalohutengeneza umma huu isipokuwa jambo lile lile ambalo limetengeneza mwanzoni mwa, mwa, mwa umma huu hakuna jambo litakalotengeneza mwishoni mwa umma huu isipokuwa ni yale yale ambayo yametengeneza mwanzoni mwa umma huu yani mambo yale yale ambayo yaliwafanya waislamu wa mwanzo wakawa na nguvu ndiyo yale yale yatakuwa wafanya waislamu wa, wa mwisho kuwa na nguvu mambo yale yale yaliwafanya waislamu wa mwanzo kupata ushindi ndio yale yale yatakaowafanya waislamu wa, wa zama za mwisho kupata ushindi hakuna farka katika hilo la yuslihu akhira hadhihi lumma illa ma yuslihu awalaha isipokuwa hapana kitakachohutengeneza mwisho wa umma huu isipokuwa kile kilichotengeneza mwanzo wake maneno haya ameyataja alimamu uh, ibnu abdil bar kutoka katika kitabu chake atamhid Yizu ya kumi ukurasa wa ishirini na tatu kutoka kwa imamu malik rahimahu llahu taala kwa mujibu wa maandiko liliyowasomea nasema nalina kariri kwa kusema sisi tunaona hatutaweza kufaulu wala hatutaweza kutengeneza jambo wala kurekebisha mahali popote pale isipokuwa kwa kufuata mfumo na utaratibu wa waliototangulia utaratibu aliowasisi mtume mwenyewe sal llahu alaihi waalihi wasallam utaratibu ambao unalingania katika tauhid utaratibu ambao unawalingania watu katika sunna utaratibu ambao unawalingania watu katika jamaa na si utaratibu wa kuwalingania watu na kuwaacha watu katika shirkiyat au katika bidhaat او كمام الحزبيات الضيقة التي فرقت الامة وشتتت شملها وانما هو الاسلام المصفى <applause> لا سيء ان جهة ماذا يفرقش امه لو كوغاوة يقاوى يعني وكان يقاوى ام جواكه كان يقاوى الى جهة جهة الى جهة سمتبه صلى الله عليه وآله وسلم kundi lolote litakalolingania watu kuiasha njia ya mtume sala llahu alehi wa sallam, hata kama dhahiri litalingania kwenye umoja litakuli kwenye farka dai yoyote mlinganizi yoyote atakayewalingania watu kinyume na ulinganizi waliopita nao wema waliotangulia huyu atazingatiwa kwamba analingania kwenye farqa hata kama dhahiri yake atasema waislamu tuwe kitu kimoja قولية هي حيتم حيتم فسيشة أو قولية هي حيتم تكاسل فرقة أتا درية قوي كنادية فرقة ما نامو حالينجاني كتكا جيا يا وليو واليوتامولية جيا واليوبيتا وما الصحابة وابتوبه صلى الله عليه وسلم جيا أبايو ديني كوفتي شواتك وألله تبارك وتعالى أبايو بعث الله بعث الله به كتبا أو بعث الله به رسلا وأنزل به كتبا وهو الطريقة البينة معالمه المعصومة أصوله المأمونة عواقبه فجميع الطرق عليهم مسدودة وأبوابها مغلقة إلا من هذه أو من هذا الطريق فإنه متصل بالله موصول إليه قال الله تعالى وأن هذا صراطي مستقيما فاتبعوه ولا تتبعوا السبل fatfaraa bikum n sabili dhalikum wasakum bih llkum ttaun allah tabaraka wataala katika aya hii iliyopo katika surat lanam aya mia moja na hamsini na tatu anatuambia na hii ndiyo njia yangu iliyonyooka ifuateni na wala msizifuate njia nyingine zitakugaweni na kuwafarikisheni kuiacha njia yangu hivyo ndivyo anavyokuhusieni mola wenu ili mpate kuwa wacha mungu kwayo njia hiyi ndiyo ambayo allah tabaraka wataala ameleta mitume kwenye kulingania au kwenye njia hiyo allah tabaraka wataala ndio ameteremsha vitabu njia hiyo alama zake ziko wazi kabisa al masumatu usulu misingi yake imelindwa na makosa ukiangalia jamaati nyingine au baadhi ya makundi kanuni na misingi yaliyokuwa nayo kwa kuwa iko kinyume na dini ya mtume saaa sallam au kinyume na dawa ya mtume sa sallam utakuta mingine kwenye yi haki yingine kwenye yi makosa mingine iko mchanganyiko yani utakuta baadhi ya maneno yanayozungumza viongozi wa hizo jamaati kwa mfano maneno kama inayosemwa natafiku fima tafakna alaihi wayaadhuru baaduna baadan fima khtalafna fihi haya ni maneno machache sana lakini kipengele kimoja kiko kwenye haqi kipengele cha pili iko kenye batil sio amasumatu usuluhu kanuni walizotegemea watu wa jamaati nyingine ambao wamehalifu njia ya weme waliotangulia kanuni walizosimamia ima utakuta baadhi yake ni batil kwa ujumla nyingine utazikuta zna mchanganyiko utakuta kunab kuna haqi kuna na batil na nyingine utakuta ni kanuni izo sawasawa sasa sawa. hutakiwi kufuata mifumo yenye viraka vya sampuli hiyo ikawa huku na haki kuna dati siitka tushikani na haki ya moja kwa moja na hakuna haki ya moja kwa moja zaidi ya ile njia walioifuata masahaba wa, wa mtume salllahu alaihi waalihi wasalam na ndio sisi tunatakiwa tuifuate njia hiyo ukisema nattafiu fi ma ttafakna aleihi tutaafikiana kwenye lile ambayo tumeafikiana juu yake hii ni sawa tuafikiane sote kwenye lile ambalo tumeafikiana kwa kuwa limekuja kwa ijma au kwa kakua enye kitabu na sunna na ijma tutaafikiana juu ya jambo hilo tutaafikiana kwamba allah tabarak wataala ni masuf bisifai a kaalikalla wa lah lsma lusna lasifati lula tutaafiiana كذلك المسألة، يا كتاب، الله تبارك وتعالى، أم تورات توراة، أم إنجيل، أم في لفيل الزبور، أم في محمد صلى الله عليه وسلم القرآن، تتفكيانا كذلك، وسبب يتني حقي، تتهلكي قبله، مكة المكرمة، تتصلي سلطانه، تتفكيانا كذلك، لكن وَيَعْظُرُ بَعْضُنَا بَعْضًا فِي مَا اَخْتَلَفْنَا فِيهِ، تُتَسَمِهِيَانَا baadhi yetu au tutasameana wenyewe kwa wenyewe kwa yale tunayohtalifiana huyu anaona kwamba hii halali huyu anaona haram huyu anaona hii bida mwingine aaona sunna huyu aita kwenye bida yake na huyu aita kwenye sunna wewe alio kwenye sunna usimkemee aliye kwenye bida na wewe alio kwenye bida usimseme mtu na sunna yake tupianie udhuru sio haki maneno haya sio ya haki يا سلام سلام سلام صلى الله عليه وسلم وَسَلَّمْ سلام سلام مَا سلام سلام صَلَى اللَّهُ عَلَيْهِ وَسَلَّمْ سلام ال... الْمَعْصُومَةُ سلام سلام سلام سلام سلام سلام سلام سلام سلام almamunatu awaqibu mwisho wake pia unapewa amani na uko salama hakuna njia za majaribio kuna baadhi ya watu hunatumia baadhi ya njia kama majaribio hebu tujaribu kufanya hivi katika uislamu hakuna suala la kubahatisha tunafuata vitu kwa yaqini kweyo njia ya wema waliotangulia ukiifuata basi umefuata mahali penye yaqini na penye salama na utasalimika fi dunia waalakhira kwa hiyo hapa tunat kenye kuuzungumzia hali ya umma tuliyokuwa nayo umma huu tuliokuwa nao umesibiwa na maradhi mbalimbali na hali zimekuwa ni hali za kutisha lakini tufahamu kwamba hatuwezi kufaulu katika kujikomboa katika harakati au katika harakati za kujikomboa na hali tuliyo nayo isipokuwa kwa kufuata njia sahihi ya ulinganizi njia sahihi katika masala ya dawa hivyo basi na watahadharisha waislamu popote so, pale walipo wajiepushe na masaili ya hizbia tutaeleza huko mbeleni ni nini maana ya maana hizbia na pia vile vile watahadhari waislamu kuzusha mifumo na taratibu ambayo ambazo hazikufundishwa na mtume sal llahu alehi wasallam na ziko kinyume na mwenendo wa wema waliotangulia wajibu wetu hivi sasa ni kurudi kwenye ule uislamu aliofundisha mtume sal llahu alahi wa, islamu, tume, wa mojya, mojya, mojya, na ma kuni, ma kuni. kwenye njia waliopita wema waliotangulia na kulazimiana na njia hiyo na kuwashawishi watu na kujaribu kuwalingania watu mmoja mmoja na makundi makundi warudi kwenye njia hiyo ya mtume sal llahu alaihi wsallam wa huwa manhaju islahi kulubi libadi bitahqiqi lubudiyati lillahi wahda nayo ni njia ambayo inalingania kwenye kuzitengeneza nyoyo za waja kwanza tunatakiwa tulinganiane sisi tuzitengeneze nyoyo zetu kwanza tuzibadilishe tuzitoe katika shirki shir- shir- shir- tuzipeleke kwenye tauhidi tuzitoe katika sunna tuzitoe katika bidhaa tupeleke kwenye sunna tuzitoe katika... katika maasi tupeleke katika taa tuzitoe nyoyo zetu kutoka kwenye mapenzi ya kuipenda dunia tuzipeleke katika mapenzi ya kuipenda dini tuzitoe nyoyo zetu katika ujinga tupeleke katika ilmu yenye manfaa juhudi hizi zifanyike na tukibadilika katika upande huu allah tabaraka wa taala yughayiru ahwal lbiladi atabadilisha hali za miji atatubadilishia atatuwekea watawala walio أدخل أكيار رزق إليكوا ساوا صحيح يبصي يجي وسادا ليه أك رزق الزحلاوي ترى كذا نفسيته أدخل ترى كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا كذا mtume salallahu aleihi wasalam anasema kwa hakika katika kiwiliwili cha mwanaadamu kuna kipande cha nyama kipande hiki kikikaa vizuri mwanaadamu wote anakuwa mzuri na kikiharibika kipande hiki mwanaadamu anaharibika wote mtume wa salma anasema kipande chenyewe ni moyo sio ini wala sio figo wala sio mguu wala mkono ni moyo moyo ukitengenea ukakawa vizuri kabisa moyo wako na moyo hauwezi kukaa vizuri kama hauko kwenye tauhidi itikadi yako ni potofu juu ya allah tabaraka wataala utaambiwa wewe moyo wako ni mchafu haiwezekani moyo wako ukawa ni mzuri na wakati huo wewe huko katika bidaat umezingirwa na mambo ya uzushi ya kupinga mfumo na taratibu za mtume sall llahu aleihi wasallam haiwezekani moyo wako ukawa mzuri ukiwa umezingirwa na masia katika kile upande ikawa wewe umezingirwa ume, ume na hawa ya nafsi na masia katika kile upande umefunikwa na giza la masia haiwezekani ukawa mzuri kwa hiyo unatakiwa utengeneze moyo wako ukishautengeneza moyo wako moyo ukikaa vizuri basi fahamu kwamba wewe utakuwa mzuri na watu wakiwa wazuri basi kila kitu chetu kitakuwa kizuri ina allaha la yughayiru ma biqawmin hatta yughayiru ma bianfusihim kwa hakika allah tabaraka wataala hata, hata yabadili yale yaliyokuwa kwa watu mpaka watu wabadilike kwenye nafsi zao kadhalika kutoka kwa iini kutoka kwenye shari kwenda kwenye kheri hatuwezi tukaondoshewa shari ikaja kheri isipokuwa lazima sisi tubadilike kwanza kama vile ambavyo haiwezekani خيري خيري إلي على سيما الله تبارك وتعالى ذلك لأن الله لم يك مغيرا نعمة أنعمها على قوم حتى يغيروا ما بأنفسهم وأن الله سميع عليم. الله تبارك وتعالى على سيما لا نكوانبة حقوها الله تبارك وتعالى لم يكو يبادليشا نعمة aliyowaneemesha watu mpaka wao watu wabadilike wao wenyewe nema haiwezi ikaondoka kwetu sisi kama tulikuwa tuna hishma tuna izza tuna nguvu tuna hiki tuna maendeleo maendeleo hishma izza nguvu hivi haviwezi kuondoka kwetu sisi na kutuponyoka mpaka sisi tubadilike tumbadilikie allah tabaraka wataala tuitupe nema yake tukiacha nema ya allah tabaraka wataala تكوتب مثلا نعمة أو إسلام تكوتب وراء ظهورنا يممق الغيات باش يفهمك ومن يمهي تتونوك ذلك بأن الله لم يكن غيرا نعمة أنعمها على قوم حتى يغيروا ما بأنفسهم وأن الله سميع عليم الله تبارك وتعالى هكو ونميك وبدريش نعمة ألي ونميش واتو mpaka wao wabadilike kwenye nafsi zao kwa hakika allah ni mwingi wa kusikia mwenye elimu na kadhalika hatuwezi kuondoka kwenye shari kwenye uovu kwenye madhilla mpaka tubadilike tena tuende kwenye kheri ina llaha la yughayiru ma biqaumin hatta yughayiru ma bianfusihim kwa hiyo dawa yetu sisi imesimama katika msingi huu nuktatu lintilaq nukta ya kwanza ya kuondokea mahali pa kuanzia ni islahu lkulubi ni jambo sahli lakini ni jambo azim ni jambo jepesi lakini ni jambo kubwa sana badilika ayuhalmuslim badilika wewe mwislam toka katika hali uliokuwa nayo rudi pa mola wako tengeneza moyo wako tengeneza maisha yako badilika kuwa mwislamu wa kweli kwa moyo na vitendo na kauli zako ukibadilika wewe mshawishi mwenzako abadilike mshawishi mwingine abadilike badilisha nyumba yako badilisha mwelekeo wako tutaona baada ya muda mfupi tu athari ya uislamu ikitembea katika miji yetu tutaona kwa muda mfupi tu nema za allah tabaraka wataala kuetu sisi na izza tamkin. na tamkini na kwanzia hapo tutapata mahali pa kuanzia kwingine makhraji itapatikana lakini tukiwa tuendake katika hali tulio nayo sisi tukawa tunawanyooshea vidole watu wengine tukaona ubaya labda umeanza kwa watu wengine tukajisahau nafsi zetu tukawa tuebaki hivi hivi tulivyo basi tufahamu kwamba tutatumia muda mwingi nguvu nyingi lakini mafanikio itakuwa hakuna mafanikio hayata kwa hiyo hizi lina saha limezitanguliza na linaomba tushirikiane katika hili na mabadiliko ya mwanzo kabisa katika nafsi zetu kwanza tunatakiwa tujue a sababu haya tunayozungumza hatutaki yaende kwa njia za hamasa tunataka yaende katika njia pamoja na kwamba ni batii lakini akidu lmafuli njia hata kama iwe ni ya utaratibu ya upole hata kama itaonekana kwamba ni ya, ya muda mrefu lakini athari yake iwe ni ya kudumu Naho, ya muda mrefu nayo ni njia ya ilmu lazima tupite utaratibu oh. wa kujifunza dini tusifanye katika dini hii tusiitakidi tusizungumze tusitende lolote ila kwa ilmu kwahiyo tujifunze dini yetu tufahamu dini tujue namna gani tutaweza kutekeleza namna gani tutamwabudu huyo aliyetuumba na yeye ni nani tumjue yeye ni nani na namna gani tutaweza kumwabudu lipi ameliamrisha na lipi melikataza vipi ttataamali na watu kinyuma cha hivyo hatutaweza kufanikiwa كل دليل إنجي كتوحي القرآن لكتوحي السنة زمتومي صلى الله عليه وآله وسلم زي ما قلت لك زي ما قلت لك زي ما لا لك زي ما قلت لك آيات لا حديث لك زي آية قلت القرآن لا حديث قلت لك صلى الله عليه وسلم zinazozungumzia jambo hili basi muda utadifuka sana lakini kwa utangulizi huu liliyoutoa ninaamini ya kwamba mshapata picha fulani juu ya umuhimu na ulazima wa kushikamana na mfumo huo na utaratibu huu katika dawa sisi waislamu ni watu wa kulalamika sana walinganizi wetu mashehe na maduati mbalimbali wanaopita wakizungumza na waislamu wanazungumza katika njia ya kulalamika sana na kuwaonyesha tu waislamu namna wanavyodhulumiwa twaonewa hapa twaonewa hapa twaonewa hapa angalia hili angalia hili lakini mara nyingi watu hawatoe ufumbuzi ulio sahihi kitu gani cha kufanya kiasi ambacho sasa wanawaachia watu watafuta wenyewe wa wa matatizo waliokuwa nayo na hii ni hatari au wao wanatoa ufumbuzi lakini si sahihi wanatoa ufumbuzi ambao si sahihi uko kinyume kabisa na mafundisho ya mtume sal llahu alahi wali wasallam mfano