السلام عليكم ورحمة الله وبركاته. إن الحمد لله نحمده ونستعينه ونستغفره ونستهديه. ونعوذ بالله من شرور أنفسنا ومن سيئات أعمالنا. من يهده الله فلا مضل له ومن يضلل فلا هادي له. وأشهد أن لا إله إلا الله وحده لا شريك له. وأشهد أن محمدا عبده ورسوله أرسله الله تعالى بالهدى ودين الحق ليظهره على الدين كله ولو كره الكافرون. عباد الله أوصيكم ونفسي بالتقوى الله أيها المؤمنون لقد فاز المتقون. قال الله سبحانه وتعالى يا أيها الذين آمنوا اتقوا الله حق تقاته ولا تموتن إلا وأنتم مسلمون. وقال الله سبحانه وتعالى: يا أيها الناس اتقوا ربكم الذي خلقكم من نفس واحده وخلق منها زوجها وبث منهما رجالا كثيرا ونساء واتقوا الله الذي تساءلون به والارحام ان الله كان عليكم رقيبا وقال الله سبحانه وتعالى يا ايها الذين امنوا اتقوا الله وقولوا قولا سديدا يصلح لكم اعمالكم ويغفر لكم ذنوبكم ومن يطع الله ورسوله فقد فاز فوزا عظيما. أما بعد فإن أصدق الحديث كلام الله وخير الهدي هدي محمد صلى الله عليه وسلم وشر الأمور محدثاتها وكل محدثة بدعة وكل بدعة ضلالة wakul dalalatin fi nnar allahumma ina nacudhu bika min cdhabi nnar ndugu zangu waislam baada ya kumshukuru allah subhanahu wa taala na kumtakia rehma mtume wetu muhammadin sal llahu alayhi wasallam kwanza kabisa ndugu zangu na kuhusiyeni pamoja na kuihusia nafsi yangu juu ya swala zima la kumcha allah subhanahu wa taala watukufu wa islam hakika mafanikio yako katika kumtii mwenyezi mungu subhanahu wa taala na kufuata mafundisho sahihi ambayo aliyokuja nayo bwana wetu mtume salllahu alaihi wasallam na hakika khasara iliyokubwa itawathibitikia wale ambao waliomwasi mungu subhanahu wataala na mtume wake muhammadin salllahu alaihi wasallam kwa hiyo ndugu zangu kukawa hakuna budi ni lazima tuhusiane katika kumcha mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala na tukatazane yale ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala katukataza ili tuweze kufaulu huko tunakokwenda ndugu zangu mbele ya haqi siku ambayo mwenye mali hazitamfaa na mwenye watoto hawatamfaa na mwenye wake pia hawatamfaa isipokuwa yule ambaye atakayekwenda kwa mwenyezimungu subhanahu wataala akiwa na moyo uliosalimika ndugu zangu waislamu mada yetu tutazungumzia kuhusu namna ya kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan ni silsila ya darasa mbalimbali mbali ambazo zitakuwa zikifuatana katika kuzungumzia ni jinsi gani tuupokee mwezi mtukufu wa ramadhan kwa hiyo ndugu zangu katika iman darasa hili ni muhimu tujitahidi tuweze kufuatilia moja baada ya jingine ili tuweze kupata faida na tuweze kufanya maandalizi ya kutosha katika kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan kwa hiyo ndugu zangu katika iman tusiwe mbali na mada hii kwa sababu ni mada muhimu na inayokwenda na wakati kwa sababu tuko katika mwezi wa shaban na mwenyezimugu subhanahu wataala akitupa uhai na maisha marefu insha allah tutaupokea mwezi mtukufu wa ramadhani katika mwezi unaokuja kwa hiyo ikawa hakuna budi tuzungumzie namna ya kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhani hii ndiyo mada yetu ambayo tutakayoizungumza na itatuchukua vipindi mbalimbali mbali na sio darasa moja kwa sababu mambo ni mengi ambayo waislamu tunatakiwa tuyafahamu katika kujiandaa na kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan ndugu zangu katika imani tukiwa tunajiandaa kuyazungumzia mambo muhimu ambayo yanayotakiwa tuyafahamu katika kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhani napenda niwakumbushe bishara ambayo mwenyezimngu subhanahu wa taala ameizungumzia katika qurani juu ya umma huu ummati muhammadin salllahu alaihi wasallam mwenyezimngu subhanahu wa taala ameukirimu umma huu kwa kuufanya kuwa ni umabora. umma bora umma ambao umechaguliwa katika nyumati nyingi zilizopita angu kwa adam alaihi ssalam kisha kwa nuhu alaihi salam kisha kwa ibrahimu na musa na isa na mitume wengi ambao waliopita mwenyezimgu subhanahu wataala ametufanya sisi umati muhammadi kuwa ni umma bora kuliko ni hao waliopita ndugu zangu katika imani si kwa, kwa sababu nyingine yoyote isipokuwa ni kwa, kwa, kwa mambo matatu ambayo mwenyezimngu subhanahu wataala kayataja katika qurani tukufu mungu anasema katika sua aa anasema kuntum ara uma ukhrijat linas tamuruna blmarufi watanhauna n lmunkar watuminuna billah hizi ni tatu ambazo mwenyezimnu subanau wataa katunyanyiwa daraja sisi ummati muhammaw mungu anasema hakika ninyi ummati muhammad mmekuwa ni umma bora ughurijati linnas ambao mmechaguliwa miongoni mwa watu kwa nini ndugu zangu katika imani mwenyezi mungu katuchagua kutoka katika watu waliopita asema jambo la kwanza tamuruna bilmaruf kitu cha kwanza ambacho kimewafanya nyie ummati muhammad mwe bora kwanza kabisa ni umma ambao mnaamrishana mambo mema watanhauna an ilmunkar na kisha mnakatazana mambo mabaya watuminuna billah na kisha mnamwamini mungu subhanahu wa taala hizi ndugu zangu ni sifa tatu ambazo ni wajib kwa kila muislamu azibebe sifa hizi ili aweze kuitwa kwamba yeye ni katika umma bora jambo la kwanza alamru bilmaruf ni lazima ndugu zangu tuamrishane mambo mema ndio maana ukaona tukawa hapa kwa ajili ya kufundishana mambo mbalimbali mbali ambayo huenda mwanadamu akaghafilika nayo ndio maana ukaona watu wema ambao mwenyezi mwenyezimgu kawapa taufiqi wakaweza kuanzisha websiti mawaqii tovuti mbalimbali za kheri ili wanadamu na waislamu wote duniani waweze kujifundisha dini yao ndio maana ukaona vikaanzishwa vyombo vya habari matv na maredio ya kiislamu ili watu waisambaza heri ili sifa hii ya umru bilmaruf iweze kuwa kuhakikika katika nafsi zetu sifa ya pili ndugu zangu anahyu ani lmunkar watu wakatazani mambo mabaya ndugu zangu Isijeku, isijekuwa kwamba unamwona mtu anafanya mambo mabaya lakini kwa sababu labda pengine ni mkwe wako au ni baba yako au ni shemeji yako ama ni dada yako ama ni mtu ambaye unamtegemea kwamba unafanya kazi kwake huwezi kumkataza eti kwa sababu labda pengine utamwagaunga ndugu zangu katika imani hii siyo sifa ya ummati muhammadin sali llahu alaihi wasalam mwenyezimngu subhanahu wataala ametukirimu ya kwamba tunakatazana mambo mabaya waislam leisa hunaka mujamalan fi ddini hakuna kuoneana aibu katika dini hakuna kupakana mafuta kwa kutumia mgongo wa chupa katika dini adinu haqun hakika dini ndugu zangu katika imani ni haqi ni lazima yule anayefanya mema basi asemwe kwamba mtu huyu masha allah anafanya mema na yule anayefanya mabaya basi aambiwe kwamba hayo unayoyafanya si sawa ndugu yangu unatakiwa utubie kwa mwenyezi mwenyezmgu subhanahu wataala kisha katika mambo ambayo tumefanywa sisi umat muhammad kuwa ni umma bora ni lile ambalo mwenyezimngu subhanahu wataala amelizungumzia kwamba watuminuna billah na kisha mnamwamini mwenyezimngu subhanahu wa taala ndugu yangu katika imani iwapo kama unaamrisha mema na unakataza mabaya lakini haumwamini mwenyezi mungu subhanahu wataala basi ujue wewe ni sifuri hamna lolote unalolifanya imani hapa imezungumzwa kama iman lakini hapa inakusudiwa vitu viwili hapa inakusudiwa watuminuna billah kwamba nyiye ni waislamu lakini mbali na kuwa ni waislamu kisha mnamsadikisha mwenyezi mungu subhanahu wataala kwa kutamka na kisha kwa ulimi na kisha mnafanya kwa vitendo aliman huwa anutu bilisan waltasdiku bilkalb w alamalu biljawarih kwamba mtu aitwe kwamba ana iman ni lazima atamke kwa ulimi aseme ashhadu an la ilaha ila llah wawa anna muhammadan, wa muhammadan rasulullah kwamba ninatamka nina, nina kwa ulimi na kukubali ndani ya moyo kwamba hapana mungu mwingine apasae kuabudiwa kwa haqi illa ni mwenyezimgu subhanahu wataala na kwamba mtume muhammadin salllahu alaihi wasalama ni mjumbe wa mwenyezimgu subhanahu wa taala kisha baada ya kutamka ndugu yangu katika iman basi ile imani ithibiti isadikishwa na moyo baada ya kusadikishwa na moyo kisha viungo vyako sasa vianze kuonyesha ile imani ukitamka utamke maneno mazuri ukipokea ndugu yangu upokee kilichokuwa cha kheri miguu yako ikitembea iende sehemu ya heri masikio yako yakisikia basi yasikie katika jambo ambalo ni la heri ndugu yangu katika imani macho yako pia yakiona basi yaone vile ambavyo mwenyezimngu subhanahu wataala anavipenda na kuvirivia hii ndiyo minza ndio cheo ndio nafasi ambayo tuliopewa sisi ummati muhammadi sal llah alihi wasalama kwamba ni umma bora kwa sababu tunaamrishana mema na kisha tunakatazana mabaya ndugu zangu na tunamwamini mwenyezimungu subhanahu wa taala sitaki kuzungumzia mlango wa amru bilmarufi wa nahyi ani lmunkar sitaki kuzungumzia mlango wa kuamlishana mema na kukatazana mabaya isipokuwa ulikuwa ni utangulizi tu ambao mimi nimeuandaa kwa ajili yako wewe ili ujue kwamba unapokaa kwenye kompyuta yako ukawa unaangalia tovuti mbalimbali za uislamu zinazokufundisha mambo ya heri mfano kama za islamic house au tovuti za alhidaya au tovuti mbalimbali ambazo zinazokupa oe kuhusiana na uislamu zinazokupa ilmu ili uweze kuujua uislamu basi ujue macho yako wewe yanaangalia kitu cha kheri unapokaa kwenye tv yako ukawa unaangalia tv ya kiislamu unasikiliza mawaidha unasikiliza vipindi mbalimbali mbali ambavyo vinakufanya uweze kupata taaluma uweze kupata mafunzo katika dini basi ujue macho yako pale yanatumika katika sehemu ambayo mwenyezmgu subhanahu wataala anaipenda na kuiridhia vile vile masikio yako pindi unapokuwa ukisikia mawaidha ukasikia quran ukasikia adhkar ukasikia mambo mbalimbali yanayohusu uislamu basi hakikisha kuwa jua ya kwamba masikio ma, yako yanafanya ibada katika wakati ule ambao wewe unasikiliza mambo ambayo mwenyezimgu subhanahu wataala anayapenda na kuyaridhia ndugu yangu katika iman imaniaaa shahru llahi almubarak ni namna gani ni jinsi gani tutaweza kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan mwezi wa mwenyezimngu ambao wenye baraka shahru lquran ni mwezi ambao ni wa quran shahru ladhi unzila fihi lquran mwezi ambao ume, ndani ya mwezi wa ramadhani imetelemshwa quran shahru ladhi mwezi ambao yatamayazu bilfadail unabainika na kupambanuliwa kwamba ni mwezi ambao ndani yake kuna mambo mema mambo mazuri alinsan yamalu amala qalila wayujiza jazaan kabira wa kathira muislamu ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani ibada anayoifanya ndogo basi mwenyezi mwenyezimngu subhanahu wataala anamlipa malipo yaliyokuwa makubwa sasa mwezi huu ndugu zangu katika imani umesogea uko karibu kabisa na kufika sasa mwezi huo ndugu zangu ni mgeni kwetu sisi tunatakiwa tumpokee sasa ni namna gani tuupokee mwezi huu mtukufu wa ramadhan ambao kwa kweli tunaweza tukasema ni fursa adhahabia ni gold chance ni nafasi muhimu kwako wewe kwa ajili ya kutubia madhambi yako ajili ya kujipinda na kufanya ibada za allah subhanahu wataala kutoa sadaka kuunga udugu na kusimama usiku na kuswali salatutarawih zote hizo ni kheri zinazokuja na, na mwezi mtukufu wa ramadhan sasa mwezi huu unapofika ni lazima tuna mambo mengi tunatakiwa tujifundishe ni namna gani tuupokee mwezi huu mtukufu wa ramadhan ndugu yangu katika iman usiwe mbali na kipindi hiki cha namna ya kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan ili uweze kunufaika na ujiandae vilivyo na kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan kawaida ndugu zangu katika iman kwa wale ambao ni wafanyabiashara au wale ambao wanashughulika na shughuli za kilimo zile nyakati muhimu zile za biashara au nyakati muhimu zile za, ku, za kulima basi watu huwa wanafanya maandalizi hii inajulikana ndugu zangu hakuna mtu yoyote asiyejua kwamba msimu wa kilimo basi yule mwenye shamba huwa anafanya maandalizi ya shamba lake ili aweze kuvuna si ndio biashara wakati ambapo wakati ambao unapofika wakati unapofika wa, n yani, msimu wa biashara basi watu wanajiandaa ukienda maka zinapokaribia zile siku za kwenda hija zile unakuta mwenye hoteli yake anafanya tarmimat anafanya marekebisho ya funduk ya hoteli kwa sababu anajua hoteli yake nyumba yake itakodishwa ita, ita yule mwenye anaefanya kazi ya kuuza nguonguo basi anaongeza awe na nguo nyingi anajua mahujaji watakuja atauza sana yule mwenye duka anaongeza bidhaa mbalimbali anajua duka lake atauza sana wale watu wanaofanya kazi ya lm mateidrive wale wanajiandaa kwa sababu wanajua watapata wateja wengi mpaka na wale watu wa mapikipiki pia ambao ni usafiri wa mahujaji ambao ni hatari sana wale watu ambao wanaokuja maka wanatakiwa wa, wa, wawe na tahadhari sana na kupanda pikipiki eh, piki hizi kwa sababu subhanllahn yani wale madereva vijana wamaka wale wanapokimbiza zile pikipiki ni hatari kwa, kwa, kwa, kwa maisha ya haji lakini nao pia wanajiandaa mtu kama na pikipiki piki moja mbili tatu anaongeza tano kumi anajua atapata wateja pikipiki piki zake zitakodishwa tukija kwa wale sasa wazee wetu ambao wanashughulika na kazi za vilimo unakuta msimu wa kilimo unapofika mtu anaandaa shamba lake vizuri kama lilikuwa na majani mengi kulikuwa kuna pori basi anafieka shamba lake vizuri anaunguza majani kama kuna trekta za kukodishwa anaenda nakukodisha trekta anatengeneza shamba lake vizuri anaongea na wale ambao wanaoshughulika na kazi ya vibarua wana anawalipa pesa wanakuja wanamlimia vizuri baada ya hapo haitoshi ndugu zangu ebu angalieni haya ni mambo ya kidunia ambayo yani ynni akili inafahamu bila kufundishwa kwamba ili uweze kufanikisha ni lazima ufanye hivi vile vile katika mwezi mtukufu wa ramadhani uwezi kufunga tu hivi tu halafu kawa kwamba umepata zile kheri za mwezi mtukufu wa ramadhani la kuna mambo ambayo unatakiwa uyafanye uyajue kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani haujafika angalia mwenye shamba anaandaa mbegu bora sio mbegu tu kama ni maharage basi anaandaa zile mbegu ambazo zinazozaa sana kama ni mahindi anatafuta zile mbegu wengine wanasema mbegu za sidiko zingine sijui mbegu za nini wao wenyewe wanazijua kwamba kwamba lile hindi kilipanda basi baada ya muda mdogo tulinazaa tena linazaa sana utavuna zaidi kwahiyo unaandaa mbegu bora ili ili. Unaianda, ambolea, na kisha ile ardhi yenyewe ile unaiandaa unaiwekea mbolea na mambo mbalimbali ambayo ni virutubisho vya ardhi kwa nini mambo yote haya ndugu zangu katika man ili yule anaelima aweze kuvuna vizuri apate magunia na magunia ya michele eh? magunia na magunia ya mahindi magunia na magunia ya nini ya maharage sasa vile vile katika kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan ni lazima tuandaye mazingira tuweke mazingira vizuri ili tuweze kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhan katika mazingira ambayo subhanallah yani tutakuwa tuna maarifa mengi tu katika, katika, katika, katika mwezi mtukufu wa ramadhan katika mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadhani ili tuweze kufanikiwa katika somu zetu mwenyezimngu subhanahu wataala aende akatulipe pepo kwa somu zetu ndugu zangu watukufu waislam kuna mambo mengi sana ambayo tunatakiwa tuyafahamu yakiwa ni maandalizi ya yakupokea mwezi mtukufu wa ramadhani sasa katika darasa letu hili kwa sababu darasa letu litakuwa likichukua takriban nusu saa au dakika arobaini au dakika ishirini na saba ili unapokaa na ukasikiliza usiweze kupata uchovu mapema kwa hiyo katika darasa letu tutazungumzia jambo la kwanza kabisa ambalo mwislamu anatakiwa ajiandae nalo kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani haujaingia jambo la kwanza kabisa ndugu yangu katika iman aduaa mwislamu anatakiwa amwombe mwenyezimngu subhanahu wataala afikishwe, afikishwe katika mwezi mtukufu wa ramadhani yaani umwombe mungu katika dua zako unazoziomba kila siku umwombe mwenyezimngu ewe mwenyezimungu unakuomba unifikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani kila wakati katika swala zako za sunna katika swala zako za faradhi katika swala zako za usiku katika shughuli zako kila unapomwomba mwenyezimungu subhanahu wataala untaiwunatakiwa mwenyezi mungu, eh, mungu akufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani sola la duaa mwenyezimungu subhanahu wa ta'ala amelihimiza sana katika qurani mtume salllahu alaihi wasallam akaja akalifundisha katika sunna ukiangalia mtum mwenyezimngu subhanahu wataala anasema nini katika qurani kuhusiana na watu kutamasaki na dua watu wamwombe mwenyezimngu sana usiwe unakaa tu usiku inakwenda usiku unakwenda mchana unaingia unaondoka hamna hata siku moja umekaa usiku ukanyanyua mikono yako ukamwomba mwenyezimgu subhanahu wataala angalia katika hadithi sahihi mwenyezimngu kila siku anateremka katika mbingu ya dunia kila siku kisha anatangaza anasema ni mwanadamu yupi mwenye matatizo mimi nimsaidie ni mwanadamu yupi ambaye ana haja mimi nimsaidie angalia jinsi mwenyezi mungu subhanahu wataala anavyotufundisha tuwe na culture ya kufanya supplications tuwe na utamaduni wa islamu wa kumwomba mungu tuzoweye kunyanyua mikono yetu na kumwomba allah subhanahu wataala sasa katika maandalizi ya kuupokea mwezi mtukufu wa ramadhani unatakiwa wewe muislamu umuombe umwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala aweze kukufikisha katika mwezi mtukufu wa ramadhani mungu anasema waidha salka ibadi anni fainni qaribun ujibu dawata dai idha daani kisha mungu akasemaje falystajibuu lii walyuminu bi yarshudun aya hii iko katika suti8 maana ya aya hii ni kwamba mwenyewezmngu subhanahu wa taala anasema kumwambia mtume salllah alh wasalam ewe mtume wa idha saalaka ibadi anni pindi watakapokuuliza waja wako kuhusiana na mimi mimi niko wapi wul mungu anasema faini qaribun mungu alijibu moja kwa moja kwamba waambie ewe mtume salllah aleh wasalam kwamba mimi niko karibu mtume sa anasema mungu anamwambia mtume waambie hawa waja wa wangu wanaoniulizia kwamba mimi niko karibu kisha akasemaje ujibu dawat dai idha daani ninamjibu ninajibu dua ya mwanadamu ya muislamu yoyote atakayeniomba kisha mungu akasema falyastajibuu lii waliyuminuu bi laalahum yarshudun neno hili falyastajibuu li ukiangalia katika kitabu ambacho kinachoitwa altafsiru lmuyassar kitabu hiki kimetungwa na walimu mbalimbali katika jamia lakini kimekusanywa na adkor abdallah ibn abdil musin aturki na kimechapishwa na mujamaa malkifahadi ambayo iko katika madinat lmunawara pale kitabu hiki katika kutafsiri falyastajibuli wanachuoni wanasema amanahu falyutiuni ewe mtume sal llah alh wsallam wa waambie waja wangu kwanza kabisa kabla ya kila kitu ona kabla ya dua hmm? kabla ya dua unatakiwa wewe mwislamu kwanza umtii mwenyezimgu subhanahu wataala umtii allah subhanahu wa taala faliyastajibuni kwa hiyo ikiwa wanataka majibu katika yale walioyaomba ni wajibu wanitii mimi kwanza mungu anakuambia fanya hivi wewe basi unatakiwa mtii mwenyezimungu subhanahu wataala kwa yale ambayo anayekuamrisha faliastajibuli ni wajibu waitikie wito wangu ninaowaita mungu anakuita haya ala salah ewe mwanadamu ewe mwislamu njoo kwenye swala wewe unaendelea na shughuli zako kisha unyanyue mikono mungu atakujibu vipi bwana mungu anakwambia wala takrabu zina usikurubie zinaa wewe kisha wewe jioni jioni zile unazunguka zunguka kutafuta mabinti za watu na kuharibu wake za watu meharibu ndoa za watu mungu anakuita wala walaina eh, ladhina yakuluna ya, ya riba hakika wale ambao wanaokula riba la yaqumuna illa kama yaqumu ladhi yatahabatuhu shaitanu min almassi hakika wale wanaokula riba siku ya qiama hawataamke isipokuwa ni kama wale waliopatwa na mashetani wewe pesa zako umeweka katika benki za riba sasa utamwombaje mwenyezimngu akujibu nawkati no, katika kat, kat, sharti anasema falystajibuli labudda an tutia llaha subhanahu wataala qabla an tadua hadha shartu liistijabati dua ni lazima umtii mwenyezmngu subhanahu wataala katika yale aliyokuamrisha maamrisho yake makatazo yake ni lazima utii ili mwenyezmngu subhanahuwataala aweze kuijibu dua yako kisha ya pili yakokishasharti bi na, na waniamini mimi kwamba mimi ndio mwenyezi mungu peke yangu sina mshirika na hii ni meseji kwa wale washirikina ni ujumbe kwa wale ambao ni washirikina waache shiriki zao waache kumshirikisha mwenyezimungu subhanahu wataala shirikina inavunja imani inavunja uislamu mshirikina si muislamu kisha unyanyiwe mikono mungu atakujibu vipi umwamini mwenyezimngu yeye ndiye anayehuisha na yeye ndiye anayefisha umwamini mwenyezimngu ya kwamba yeye ndiye aliyemtuma nabii isa lakini isa sio mungu isa ni, ni mtume wa mwenyezi mungu subhanahu wa ta'ala kisha mungu anasema hivyo shuwakia hioawatu waeonahaau zanaaiiweuaiiwaaiainaokeaaaaaoa isiaitatha ili neno la alla linapokuja katika mtiririko wa maneno ya haki halina maana ya huenda huwa lina maana ya kwamba nikutilia mkazo kwamba hatutaweza kuongoka ikiwa kama hatutamtii mwenyezi mungu na kumwamini mwenyezi mungu na hatutaweza kujibiwa dua zetu ikiwa hatutamtii mwenyezi mungu na ikiwa hatutaweza kufanya nini kumwamini mwenyezi mwenyezimgu subhanahu wa taala tuko tunazungumzia jambo la kwanza ambalo waislamu tunatakiwa tujifundishe ni kwamba tumwombe mwenyezimngu subhanahu wataala atufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhan ndugu zangu katika iman watu wema ambao waliotangulia walikuwa wakiitumia nafasi hii ya kumwomba mwenyezimgu subhanahu wataala aweze kuwafikisha katika mwezi mtukufu wa ramadhan sio kama wewe unavyodhani kwamba labda ni dua ya siku moja ama dua ya siku mbili eh? basi ijumaa mpaka ijumaa watu wema tunapozungumzia masalafu waliopita ni masahaba masohaba wa mtume sal llahu alaihi wasallam tunapozungumzia masalafu waliopita tunakusudia matabii waliokuja baada ya masahaba tunapozungumzia masalafu waliotangulia tunakusudia matabii tabiina na wale maimamu wetu wanachuoni wetu waliopita katika watu wema angalia ni namna gani walivyokuwa wakimwomba mwenyezimngu subhanahu wataala awafikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani waad warada ana salaf imepokelewa ya kwamba hakika watu wema waliopita kanuu yaduna llaha sitta ashurin an yuballighahum ramadan walikuwa wakimwomba mwenyezimngu subhanahu wa taala miezi sita kwamba mwenyezi mwenyezimngu ndani ya miezi hiyo kila siku kila siku wanamwomba ndani ya miezi sita nusu ya mwaka kwamba mwenyezimngu awafikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhan llah akbr hawa ni masalafu hawa ni watuwema maanake watu wema tunazungumzia wakina abubakar sidiq radillah taala anhu tunazungumzia wakina umar bnlkhaab tunazungumzia wakina uthman tunazungumziwa wkina ali tunazungumzia wakina fatima wakina aisha tunazungumzia wazee wa jihadi wakina khalid bn lwalid hawa ukisoma historia zao ukasoma mambo mengi walioyafanya kwa ajili ya kuutumikia uislamu unaweza uka, uka, uka, ukazimia kama moyo wako una unachembea iman lakin subhana llah najiduhum tunawakuta hawa masahaba abtal ni mashujaa hawa ndugu zangu walioutumikia uislamu kwa mali zao kwa miili yao eh, kwa nguvu zao nafsi zao walihutumikia uislamu mpaka utufikie sisi hapa tulipo sisi wavaa kanzu wavaa baibui waitwa fatima waitwa abubakar waitwa husein waitwa abdullah abdurahman kwa sababu ya juhudi ya masahabaai ibada zao zote hizo walizozifanya hazikuwatosha kwamba wakinae kwamba sisi ni watu wa peponi na kuna wengine waliobashiriwa pepo wakiwa wanatembea angalia miezi sita miezi sita sita ta ashhur wanamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala awafikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani aya ndugu zangu mimi na wewe tuko wapi na kisha mwenyezimngu anapowatunuku ile neema ya kuwafikisha katika mwezi mtukufu wa ramadhani basi wanamuomba miezi sita mingine mwenyezi mungu aipokee ile ramadhani apokee ile somu zao wee ukishafunga ndio basi yni siku ya idi kama tulikuwa tume, tumefungwa unapakia majuisi unapakia maapl unapakia maova ma- kado unapakia sijui vitu gani unapa hauna hata muda wa kukaa unyanyue mikono e mwenyezi mungu naomba uipokee ibada yangu hauna wakati huo lakini watu wema waliopita ambao walikuwa wakijua nini maana ya janna nini maana ya pepo walikuwa wakimwomba mwenyezimgu awafikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani ndani ya miezi sita mwenyezimgu anapowapa nema wakafika katika mwezi mtukufu wa ramadhani basi walikuwa waki ukimalizika mwezi mtukufu wa ramadhan basi wanamwomba mwenyezimgu subhanahu wataala aipokee so apokee ibada zao na soomu zao ndani ya miezi sita wanamwomba kila siku wanamwomba mwenyezimngu subhanahu wataala ndugu yangu atik ni wajib kwa kila mwislamu amwombe mungu amfikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani kwa sababu wewe hujui huenda kabla ya mwezi mtukufu wa ramadhani kwa siku moja tu mungu akakuchukua hauna grant akuishi wewe twafanya ujeuri tu lakini hatuna rn hatuna dhamana kwamba mimi ntaishi kiasi fulani na hii ni meseji kwa vijana wenzangu kwamba usikae kwamba mimi nitaswali nikioa mimi nitaswari bwana nikishakuwa hivi huwezi kujua mwenyezimungu anawachukua watoto mwenyezimungu anawachukua vijana mwenyezimungu anawachukua wazee mungu anakuchukua wewe kijana mwenye umri wa miaka ishirini anamwacha kikongo wa miaka tisini hizi ndio kadari za mwenyezimungu subhanahu wa taala sasa pengine kwa kuomba kwako wewe ile dua mwenyezimungu akaahirisha ile siku yako ambayo alikuwa akuchukue tahahkwamba hakuna kitu kinachoregesha dua kinachore, kinachorudisha aa isipokuwa ni duaa unapowombawenyezu subhanawataala inaweza ikawa ile duaa yako ikafuta yale maadara ya mwenyezualiokukadiria kwamba ufe ablaya ramadani aijaingia ukaidiriki ramadani ukafunga baada ya shaapengine akhuhuolakini zile eri za ramadani nema za ama ushaiataaoatuwombewenyezusubhaaataala wambawenyezigutunauomba utufikishe katia mwezi tukufuramadani alafu vitugani ambavyo ni vamuhimu tunatakiwa tuvambatanish nahyo jambo la kwanza ndugu zangu tukimalzaizia darasa letuit a wanz uombe wanza uinie atia wez tukufuanzjambo la pili umwombe mwenyezimngu subhanahu wataala akusaidie kufanya mambo mema kuna watu mwezi wa ramadhani wanazini kuna watu mwezi wa ramadhani wanaiba kuna watu mwezi wa ramadhani wanasema maneno ya uongo kuna watu mwezi wa ramadhani wanawasema wana, wana watu kuna watu mwezi wa ramadhani wana taamari na riba kuna watu watumwezi waramadani wanafanya mambo machafu machafu machafu ndugu zangu sasa wee umwombe mwenyezimgu akuafikishe ufanye mambo mema ndani ya mwezi mtukufu wa ramadhani kisha pia ndugu zangu umwombe mwenyezimgu subhanahu wataala akupe taufiki ya kutekeleza ibada ya swala na qiamu leili ndugu zangu haya ni mambo ambayo muislamu unatakiwa uyape kipaumbele sana hasa swalazima la dua umuombe allah subhanahu wataala akufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani ili uweze kunufaika na mwezi mtukufu wa mwezi ramawezitukufu wa ramadhani ndani yake kuna leilatu lqadri mwezi mtukufu wa ramadhani ndugu zangu ndani yake usingizi unalipwa mwezi mtukufu wa ramadhan una mengi ambayo tutakuja kuyazungumzia katika darasa zitakazokuja lakini usipoteze silsila ya darasa hizi ambazo zitakazokuwa zikizungumzia namna na jinsi ya kupokea mwezi mtukufu wa ramadhan kwa haya machache ndugu zangu tutosheke na haya ambayo tumejifundisha tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala ayathibitishe katika nafsi zetu tumwombe mwenyezimungu subhanahu wataala Uh, aturuzuku kuyafuata tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala atufikishe katika mwezi mtukufu wa ramadhani na tumwombe mwenyezimungu subhanahu wa taala awasamehe awa madhambi awa ma wazazi wetu waliotutangulia na wale waliokuwa hai mwenyezimungu awape taufiqi ya kufanya mema na awape mwisho mwema na sisi na waislamu wote wabillahi tufi subhanak llahuma wbihamdik nashadu an la ilaha ila ant nastafiruka wanatubu ileik wsaam kuahah wa barakah